ingependa leo tuangalie kitabu cha mstari chisa. wa nene, hadi matayo ili ni swali ambalo liliulizwa hapa na bado laulizwa mioni mwa wengi ni swali yesu kuhusu matayo, wa tisa, wa ine, hadi wakati ule wanafunzi wake yohana wakamwendea wakasema kwa nini sisi na twafunga wanafunzi wako hawafungi yesu akawaambia walioalika harusini wawezaje kuomboleza muda harusi akiwapo pamoja nao lakini siku zitakuja watakapoondolewa bwana harusi ndipo watakapofunga hakuna mtu atiyaye kiraka cha nguo mpya katika vazi kukuu maana kile kilichotiwa huondoa kipande cha lile vazi na pale palipotatuka zidi wala watu hawatii divai mpya katika viriba vikuu na kama wakitia vile viriba hupasuka divai ikamwagika na viriba vikaharibika bali hutia divai mpya katika viriba vipya vikahifadhika vyote hili ambalo yesu aliulizwa ni watu waliokuwa kama vile tunajua kuna watu wamezoea kufunga ama kuna, ma, kuna mfungo wa mazoea na ikawa kwamba sasa yesu haendi na mazoea kwa hivyo alipoanza kufundisha wanafunzi wake hakuwapeleka katika ile taratibu iliyokuwa ya kiyahudi ambapo wanafunga kwa sababu hizo siku zimefika na wanafunga vile ambavyo dini inavyosema si kwamba ni vibaya ni vizuri lakini sasa yesu akasema wakati ambapo bwana harusi yuko wanawezaje kuwa wanaomboleza palipo na harusi hakuna maombolezo palipo na harusi pana cherehe na kwa hivyo watu hawawezi wakaomboleza kwa sababu wako katika umu wa sherehe na ikawa ni kwamba ni jambo ambalo halieleweki vizuri lakini akaeleza kwamba wakati ambapo unakuwa na nguo ambayo ni kukuu nguo ya zamani ambayo imeraruka huwezi kwenda ukakata kiraka kipya na ukabandika kwenye ile nguo maana kitakapoanza kuvuta iyo nguo itararuka na itakuwa ile alama ni kubwa zaidi kuliko vile ilivyokuwa na vilevile vile huwezi ukaweka divai mpya kwenye viriba vya zamani maana ile divai mpya itapasua vile virimba kwa hivyo divai mpya na iwekwe kwenye viriba vipya kwa sababu hapo zitapelekana na utaweza kuokoa zote mbili divai haitamwagika na kiliba hakitapasuka sasa tukiangalia swala hili yesu alikuwa anazungumzia kwa nini wanafunzi wake wasifunge wakati bule taratibu ya mfungo uliokuwa unaendelea ulikuwa haushikani na mfumo mpya ambao yesu alikuwa ameleta kwa wanafunzi wake na mafundisho yale alikuwa amekwisha kuwafundisha kwa hivyo hakukwa na haja wafunge wakati wengine wanafunga eti kwa sababu wanafunga ilibidi wao wakaye wagochee na yesu akasema siwezi nikawaingiza katika kufunga wakati h mpaka nikiondoka basi hapo watafunga sasa kipindi hicho cha kwamba wasifunge kilipita wakati yesu alipokuwa ameondoka bwana rusi akiondolewa ilibidi sasa waanze kushikana na wale waku na tunapokaa katika msimu huu tuko katika kipindi ambapo ni jukumu letu la kufunga pasipo kufuata tini taratibu fulani hatufungi kwa sababu imefika wakati fulani hatufungi kwa sababu niyo desturi yetu lakini tunafunga tukilenga cha baha fulani hii hiki kiraka kinachowekwa kwa nguo wakati ule walikuwa wanachukua kile cha zamani wanakibandika lakini sasa kumekuja na kiraka kipya hakiwezi kikatumika mpaka nguo iwe ni mpya ili unapozifua zote mbili ziweze kuvuta katika wakati moja yesu amesema kwamba kipindi tuko tuko katika msimu wa kufunga jinsi yeye alivyoelekeza kumbuka akifundisha mambo ya kufunga alisemachi alisemaiatthw ana zungumziya kuhuso wakati mnapoomba hen you pray alafu when you fast and then when you give yougivniha Is it 5? Yeah? 6. wakati unapoomba wakati alafu ukienda unapofunga na unapotowa zaka usifanye kikawaida hii fa iliyokuwa inazunguza hapa ambaye wanafunzi wa yohana wa, wa, wanasema walisema wawo na mafalisayo wanaenda pamoja bona sisi na mafarisayo twafunga lakini wanafunzi wako hawafungi akasema hiyo ni ya kawaida hiyo siyo ile ambayo mfumo mpya unataka kwa hivyo kuna kufikiria ni kitu gani unachokifanya na ni kwa nini unakifanya wewe binafsi si ile ya mfumo ya kawaida ati ya jumla jumlaa hata kama tunakuja sote lakini je umelenga nini wewe mwenyewe katika hii fasti. umelenga nini katika yale ambayo tunapitia ndiposa yesu akasema huwezi ukachanganya aina ya mfungo ule na mfungo ule ambao nimeuleta wakati huu na ndiyo akafundisha hapo hebu, hebu tusomee tu kidogo hiyo hiyo not read it nitaifundisha angalieni usifanye wema wenu wachoni pa watu kusudi mtazamwe na wao kwa maana mkifanya kama hayo hampate thawabu kwa baba yenu aliye mbinguni2 basi wewe utoapo sadaka usipige panda mbele yako kama wanafiki wafanyavyo katika masinagogi na njiani ili watukuzwe na watu amini nawaambieni wamekwisha kupata thawabu yao bali wewe hutoapo sadaka hata mkono wako wa kushoto usijue ufanyalo mkono wako wa kuume sadaka yako iwe kwa siri na ya baba yako aunaye sirini atakujazi tena msalipo usiwe kama wanafiki kwa, kwa maana wao wapenda kusali hali wamesimama katika masinagogi na katika pembe za njia ili waonekane na watu amini nawaambia wamekwisha kupata thababu yao bali wewe usalipo ingia katika chumba chako cha ndani na ukisha kufunga milango mlango wako usali mbele za baba yako aliye aliyesirini na baba yako aonaye sirini atakujazi nanye mukiwa katika kusali musipayukepayuke kama watu wa mataifa maana wao hudhani ya kuwa watasikiwa kwa sababu ya maneno yao kuwa mengi basi msifanane na hao maana baba yenu anajua munayohitaji kabla ninyi hamjamuomba basi ninyi salini hivi baba yetu yule mbinguni jina lako litukuzwe ufalme wako uje mapenzi yako yaitimizwa hapa duniani kama huko mbinguni utupelewe utupeleheriziki yetu tusamehe deni zetu kama sisi nasi tuwasamehevyo wadeni wetu na usitutiye majaribuni lakini tuokoe na yule mwovu uka ufalume ni wako na nguvu na utukufu hata milele amina nataka Las, uelewe kwamba aina hiyo ya maombi ilikuwa haiko mbeleni walikuwa hawaombi baba yao aliye mbinguni kama ni maombi ni ya mungu mungu baba hata si mungu baba ni mungu hawakuwa na adresi ya mungu kama baba mungu alikuwa ni, ni mungu tu lakini baba ni abrahamu sasa unaona mfumo huu ambao anaozungumzia maombi amewaelekeza kwamba wanalenga mahali fulani na kwamba katika mambo yote verse, umefika verse 9, verse 15 verse 13. 15. Yeah, 15. bali musipowapa musipowasamehe watu makosa yao wala baba yenu hata wasamehe yeah. ninyi makosa yenu tena mfungapo musiwe kama wanafiki wenye uswa w kunjamana maana hujiumbua nyuswa zao ili waonekane na watu kuwa wanafunga amini nawaambia wamekwisha kupata thababu yao bali wewe ufungapo jipake mafuta kichwani unawe uso ili usionekane na watu kuwa unafunga ila baba yako aliye sirini na baba yako aonaye sirini atakujazi kwa hivyo hata kama tuko sote tunafunga kuna adresi yako wewe na baba aliye mbinguni kuna jinsi ambavyo wewe na yeye munapatana iwe ni kwa kutoa iwe ni kwa kuomba iwe ni kwa kufunga mfumo ndiyo yesu akazungumziya pale katikatisa kwamba kwamba hauwezi ukachanganya ile ya zamani na hii ya sasa sasa ni lazima tuelewe tuko katika mfumo tofauti na mfumo huu unakuangalia wewe binafsi na mungu wakati unatoa ni wewe na mungu wakati unaomba ni wewe na mungu wakati unafunga ni wewe na mungu hata kama tumetangaza na tukasema tutakubaliana lakini tena ni wewe na mungu na ukielewa sasa ni mambo yako wewe na mungu basi hautavifanya kama ilivyo desturi ndiyo akasema hawa wanafunzi niliyo nawo hawawezani na hiyo njia hawa wanafunzi wanaenda na mfumo mpya na huu mfumo ni kwamba wanapatana na mungu mimi sitakuwekwa karibu sitakuwekwa hapo karibu ndiposa eh, sasa tuombe pamoja lakini nikiondoka kuna hekima fulani kuna nguvu fulani kuna uwezo fulani utakawajilia na wakati huo watafunga si kwamba alikuwa anawatetea wasifungi lakini alikuwa anazungumza kwamba nyinyi mwafunga lakini mko bado katika ile taratibu lakini sasa ni wakati mpya na mfungo mpya na huu mfungo ndio mungu anaoutafuta kwa hivyo wapendwa tunapofunga hatufungi kwa sababu watu wanafunga hatufungi kwa sababu kanisani kumetangazwa mfungo hatufungi kwa sababu ndiyo kawaida yetu ikifika wakati kuna semina ama kuna kitu kinakuja mbele yetu ndiyotufungi ndiyo tunafunga kwa sababu tunafunga aa s na tunapofunga unaona hapo amezungumza kwamba mnaposali salini hivi driven driven driven prayers driven fasting driven giving kuna sababu kwa nini unafanya hivyo kama hakuna sababu basi hata hakuna sababu ya kufunga ama kuomba maana ikiwa tu ni kwa sababu ya hiyo siku hakuna kitu unafanya bana sana kwa hivyo wakati huu tunapoenda kufunga, kuomba tukiwa tumefunga kwanza tunaangalia ni vitu ghani ambavyo tunavyoviombea nilikuwa nimeandika can hold that list naisoma na wale pengine ambao hawana nimetuma kwa kwa group nipigha pisha nikatuma kwa group lakini sasa nataka tuzungumzie katika maombi yetu tunaivyo vipengeleo naona nimeandika hapa the prayer thi zetu ya kwanza tunasema tunaomba kwa ajili ya taifa letu letuthtio na, na kuambia taifa letu ni kwamba mungu aponye inchi yetu inaponywa na maeneo mengi ilipokuwa tunaomba jana na mungu akazidi kukumbusha vitu fulani taifa hili mungu ameliweka kwa ajili ya kupokea wakimbizi watu ambao wanasumbuka watu ambao hawana chakula hawana mahali pa, pa kwenda hawana hifadhi lakini tumefika wakati ambapo sasa tunaona ni vyema wafukuzi watuondokee manake wamekuja na shida zao mungu akitupatia alitupatia pamoja na shida zao kwa hivyo ni eneo moja lingine ni sasa jinsi ambavyo ufisadi umekidhiri sana katika taifa letu taifa hili halijali wale ambao ni wahitaji hata katikati yake masikini mayatima wanasumbuka na taifa halina uwezo tunatangaziwa kwamba matrilioni ma, ya pesa yanapotea lakini hatuna za kuwapa watu wetu kiangalia wengi tu wanakufa njaa wanalia hawana ta chochoti hata hawa ndugu zetu wanapofunga hawana cha kufungulia kwa hivyo wananung'unika kwa sababu hakuna kitu cha kuwapa serikali haina cha kuwapa kwa hivyo taifa linahitaji uponyaji alafu la pili tunaomba kwa ajili ya viongozi wetu mungu awafanye bibilia linasema kwamba roho ya mfalume iko mkononi mwa mungu lakini roho za waletuliyo nawo haziko mkononi mwa mungu kwa hivyo zinaenenda ama zina, zinafanya mambo katika mfumo tofauti na mungu mungu aregeshe roho za viongozi mkononi mwake wawe na utu na waweze kuwa watu ambao ni waaminifu kile walichotuahidi wakati wanaingia nichagueni nitafanya hivi nichagueni ntawafanyia hivi angalau waweze kufanya mambo sawasawa sawa na vile mungu alivyotaka maana hayo ndiyo kisha tunaomba kwa ajili ya kanisa kanisa halina sauti kanisa limefinyiliwa kanisa limekosa nafasi yake hata ya kutenda kazi ambayo inatakiwa kama ni mambo ya uijilisti haifanyiki tena na kama ni mambo ya kupendana haifanyiki tena kama ni kuwa mfano kwa dunia haifanyiki tena mungu arudishe kanisa na ninakutajia tu machache ili nikupe jinsi ya kushambuashambua na utapata mengine tmialafu tunaomba kwa, kwa ajili ya huduma hii ya tabernacle of temple prse mwito wake hasa ni watu waweze kuja wapate mafundisho na waweze ku, uh, kuwa na ujuzi wa mungu na waponywe waweze kuwa na sifa kuu za mungu lakini hawawezi kuja kama hawaoni tofauti na kwingine niwaone kwamba yale mambo yanafanyika Niposa nao a na wengine nituwahubirie waweze kuja maanake tukiwaona wanateseka tunawahurumia tuna neno linasema kwamba yesu aliwaona watu wa, wakiwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji na akachukuwa aka nafasi ile akawafundisha aka na kulingana na neno lilivyo ni kwamba walipofundishwa walipata mchungaji na walipona katika zile shida zao kwa hivyo v iingie katika eneo hilo la kufundisha na kuwafikia watu wengine ambao ni wahitaji kule nje lingine ambalo tunaomba ni kwa ajili ya semina mbele yetu kuna semina itakayoanza na katika semina hii tuna yule mwalimu ambaye anakuja kufundisha na pia akifundisha hii semina ya prisn worship si kwa ajili ya pristeam ni kwa ajili yetu ili tuweze kujua mambo ambayo tunahitajika kufanya katika praise and worship zetu mombee mchungaji huyo anakuja tujiombee na sisi katika hiyo semina aji na ufahamu kwa yale ambayo tunafundishwa kile ambacho tutafundishwa kiwe kitaingiliana na sisi na tuweze kuchika na kufuatilia halafu ukitoka hapo tunaenda ya mwisho 7 kujiombea, kujiombea sisi wenyewe kwa sababu hatujakamilika na kuna madhaifu yale tunayoyajua wacha mungu adina yale madhaifu unajuwa uko nayo na chochote kile ambacho kinafanyika maichani mwako unachojuwa kwamba ungetaka mungu arekebishe katika maombi haya unamuuliza mungu arekebishe hilo jambo na ataweza kutenda hivyo tukimaliza hayo sijaweka numb lakini namba 8 sasa ni kumshukuru mungu kwa sababu ya kusikia na kujibu maombi yetu kwa hivyo tukifika hapo nataka sasa nimpishe uh, nimpishe dada yetu ratio atupeleki those items of prayer tuombe alafu tutakubaliana tuta, na natukikubaliana kisha pasta kinga atashukua usukani na aweze kumaliza resho