looking at a message which iatc leo tunashiriki ujumbe ambao unahitaji ufafanuzi wa hali ya juu sana si hali ya juu vile lakini mwingi na le, let me start by what i t hebu hacha nianze ni na kile ninachofahamu kuhusiana na ujumbe huo aoiatep of henazungumza kuhusu udanganyifu wa huyo ndama aliyenonaidonno wheth in yout you sijui kama katika utamaduni wako utamaduni wenu munafuga hao ndama walionona In our culture, we have rams which are katika desturi zetu kule tuna uh, kondo ambao wamenoneshwa Kon, kondoa wa mume ambaye amenoneshwa saa ingine anaweza kuwa mkubwa yani anaweza kuwa ukishikanicha hizi spika mbili dio urefu wake alafu ako na pembe zimeenda mpaka zimekwea na hatoki nje huyu hata si wakuzalisha ananoneshwa tu the ram, the ram kndodume aliyenoneshwa na ndama in the in our tradition those are the things aliyenoneshwao ta kule kwetu katika desuria kwetu hawa ndio tunaita ngoima Kajama. munatumia kajama lakini ya pombe kwetu ni ngoima ngoima ndio ikitolewa hata wale wale zamani kama pita wanajua kuna wimbo likuwta nilinona kama ngoima ya kirige si unakumbuka sasa <laughs> mwweza kuchinja kondo wengine lakini si huyu you can, you, you can, any there is no issue but not the one yani unaweza kuchinja kondoo yeyote yule mwingine na si huyo aliyenoneshwa because it is kept for an occasion maana huyu amewekwa kwa ajili ya siku maalum the occasion may be known or unknown but it is kept fo that hiyo siku ya hiyo shereha inaweza kuwa inajulikana ama haijulikani lakini huyu ngoima huyu When the prodigal son came home, the fattened calf was slaughtered. I'm sure when they started fattening it, they didn't know that he was going to run away from home and come back. But when he came, it became a great occasion. And the fattened calf was slaughtered. And then I started thinking, why do we fatten our chicken when we are growing them? For the occasion of selling them, and they bring in money. tunawanonesha wa, tuna kwa sababu ya ile uh, sherehe ya kuwauza na have pigs kwa sababu gani tunanonesha nguruwe wetu kwa wale walio na ngurue wanaofuga money siku itakuja ambapo nitamchinja huyo aliyenoneshwa na nitapata pesa ya kutosha so when the, the fattened kwa hiyo wakati huyo ndama aliyenoneshwa that is going to be beneficial to us kuna kitu fulani ambacho kitaenda kuwa cha faida kwetu sisi but unfortunately there are times when they are offered for wrong motives lakini kwa bahtimbaya wakati ambapo hawa wanatolewakuna wakati wanatolewa kwa makusudi asiyo kuwa sawa If we read in the book of uh, we are not going to read because it's long, I will explain it in the book of First Kings the very first chapter of First Kings if you read verse 9 verse 19 and verse 25 maybe you can just read those words verse 9 verse 19 and verse 25 wafalme mlango wa kwanza hiyo hadithi imeengelezwa katika huo mlango wote kwa hiyo unaweza kujisomea huo mlango wa kwanza wa wafalme wa kwanza wotesasa hivi tunaenda kusomewa mstari wa tis mstariwa kumina tisa na mstari waishir a ta adoniya akachinja kondoo na ngombe na vinono karibu na jiwe la zazohelethi lililo karibu na chemichemi rogeli akawaita ndugu zake wote wana wa mfalme na watu wote wa yuda watumishi wa mfalme tena amechinja ng'ombe na vinono na kondoo tele na kuwaita wana wa mfalme wote pia na abiatari kuhani na yoabu jemedari wa jeshi ila ulemai ila sulemani mtumishi wako huyu hukumwitasawhakumwitamstariwa ihirini ata maana leo ameshuka na kuchinja ng'ombe na vinono na kondo hotele naye amewaita wana wote wa mfalme na majimedari wa jeshi na abiathari kuhani na tazama wanakula na kunywa mbele yake wakisema na naaishi mfalme a dunia a lot of slaughtering but there is the fattened, the fattened heie unapoangalia katika sehemu hiyo ya maandiko ni utaona kwamba kuna andama wengi wamechinjwa pale yaani kuna kuchinja kwingi tu pale lakini kuna yule aliyenonyeshwa naye huyo ametajwa yeye tayari kibinafsi not counted among the he yeye hakutajwa pamoja na wale wanyama wote ambao wamechinjwa it is specifically mentioned because it has a significant meaning for being slaughtered huyo alitajwa peke yake maana alikuwa na maana yake maalumu ya kwamba achinjwe unfortunately in this occasion adonisah had purpased he had declared that he was going to be king in, in israel Without the consent of the father and the elders and the priests. So he collected the people he wanted, the people, the yes men, he called the yes men to come and join him as he is ordained. To become the king. I think you remember in the Moy days there were those guys. They would go there and a very big man, old man, like Kamwinti Muni <laughs> and I stand and I president Yanainaman Pako Nashanga. Those are the people who are called. kama wakati ule wamoi kuna wale walikuwa wanapenda kufatafwatafata hata wengine ni nmbizee penyewe sasa hao nao walioitwa hapa ni watu kama aina hiyo people who can never correct you hawawezi kukurekebisha kamwe say yes kamwewao kila mara wanasema sawa bwana mkubwa they were called wanasemaaa bwaa muwawakaitwa katika ile sherehe but those who could give advice and oppose were not called ushauri na labda wapinge sala hilo hawakwalii so even though this occasion there was the fatened calf slaughtered there was not sincerity in it kwa hiyo hata kama katika sherelindama aliyenaoneshwa alichinjwa kulikuwa hakuna hakuna ukweli wowote danya jambo hilo and so they ate and they made merry, but the made mery but was taken to the king. The first time Solomon's mother was told by the by the priest, This is happening. Can you go and tell the king? Meaning not only was the king going to come in office, but the he people the king's men him arou himogtobev kumaanishawamba si mfalme pekee hata wale ambao walikuwa uh, watu wake wandani wangekuwa waovu you keep somebody who is, is maana unapo uh, mtu kama huyo ambaye amezingirwa na watu waovu akichua hatamu za uongozi kutakuwa na uovukatika And so it was not acceptable. It was a deception. And the fattened calf was slaughtered in vain. And as the story goes, when David heard about it and he was convinced, he called for, for, for Solomon to be ordained king. unapoendelea kusoma katika huo mlango utakuta kwamba daudi alipopata hiyo habari sulemani aliitwa ili apakwe mafuta kuwa mfalmeapakwa no uh, mafuta kulikuwa hakuna ndama aliyononeshwa lakini jambo hilo lilithibitika so with the in vain it make any kwa hiyo kuwepo kwa huyo ndama aliyononeshwa bure It is just a pure waste. And as we continue, we will get to, to understand it more and more. When people take special offerings in vain, what to when you are called to bring a special offering and you are covering your sin, it is in vain. That fattened calf of your big offering has been slaughtered in vain. God cannot see it, God cannot act on it, God cannot. Be pleased with you for that slaughtered offering. There is a place for the slaughter, for the, for the fattened calf. But it doesn't have to be in vain; otherwise, it will be a mere deception. you can never bribe god with a, with a fattened f esi kumhonga mungu kamwe na ndama aliyenoneshwa but there is a place for it lakini kuna nafasi ya jambo hilo like i said when the prodigal san came back home kama vile nilisema wakati nilitaja yule mwana mpotevu aliporudi nyumbani that was not in vain that was in the proper thepoe e ofh huyu hakuchinjwa bure lakini ilikuwa inastahili kabisa huyo ndama chinjwe kanioimain e having kajamas wale mnaelewa hiyo aama simnajua hati kila siku tunataka kajama uliowa kitambo nakamaliza ab naomba utuletee kajama tano zanini Sintu, so, hiyo swali so, mpaka lije kajama ni zanini ama vipi zia zina maana yake hii nayo ina maana yake ina maana yake je maana hii ni ya kubambanywa ama ni ya kweli this curve, what is it kweliy yani huyu ndama aliyenoneshwa anachinja kwa kazi gani Bring some more kajamas you also ask yourself, why do i have to give this vile, kama vile, vile ukiitishwa hizo, yani, uki hizo kajama lazima uulize ni za nini Aa, kuna mmoja ambay ukumaliza okay, kama ulimaliza hau, hakuna sababu ya kutoa na hata una haki ya kukataa So even in, in this kind of a, a scenario where you, you are giving the fattened calf with no proper reason you have a right to say no. Because God God's blessings will not be invoked where there is maana baraka za mungu hazitaamurishwa mahali ambapo pana udanganyifu zitakuja tu mahali ambapo pana ukweli kama hakuna ukweli hakuna baraka zozote usomewe sasa katika amos kitabu cha amos mlango wa hadi waa cha Amos. Hatano, ambili, naam ijapokuwa mnanitolia sadaka zenu za kuteketezwa na sadaka zenu za unga sitazikubali wala sitaziangalia sadaka zenu za amani na za wanyama walionona niondoleeni kelele za nyimbo zenu kwa maana sitaki kuzisikia sauti za vinanda vyenu lakini hukumu na itelemke kama maji na haki kama maji makuu je mliniletea dhabihu na sadaka jangwani muda wa miaka arobaini enyi nyumba ya israeli nam mtachukua skuthi mfalme wenu na kiuni sanamu zenu nyota ya mungu wenu mliyojifanyizia wenyewe kwa sababu hiyo nitawahamisha hali ya kufungwa mwende mbali kupita dameski asema bwana ambaye jina lake ni mungu wa majeshi are people who have given their their sacrifices and their to god but in vain. Instead of receiving blessings, they have invited the wrath of God. Because they are bringing those ones to God alongside the gods that they are carrying. Because those gods that they are hiding at home they are, they, they, they are reporting them that they are not worthy to give an offering. Maana, you see, you must be worthy of giving the offering before maana, you give it. Kule nyumbani, kwamba, kama God will receive an offering for, from those who are worthy to receive. And that is why Jesus said that if you go to give your offering and you remember you have an issue with somebody, leave it there at the altar, go and sort the matter out, and then come and give it. Alafu yako our god is not just a god of receiving receiving say, okay, okay, fine, fine, fine. it okay be be well it will be well mungu he looks at what you have not aofiat are you worthy to come and give the offering mungu wetu si yule tu wa kupokea kupokea na kupokea yaani unapokuja tu haya lete tu bwana haya hapana ni anaangalia kile ambacho uko nacho je unastahili kutoa kupokelewa sadaka yako ama ustahiliif youare not warthy to bring it he wont receive it you will damp it there but he will not receive it kama haustahili sadaka yako kupokelewa hata ipokee hata kama utaibwaga hapo madhabaun na zako even if the priest takes it and sas god bless you he will not bless you hata kama kuhani ataichukua hiyo dhabihu yako na kwambie mungu akubariki sana nataka niseme kwamba mungu hata kubariki because he's looking at your your, your your worthiness in giving the offering. He does not look at so much that you did not come with an offering. He looks at whether you are worthy to give it to him. Can he receive it from you? One time, Moses was annoyed with the, with the people because of the way that the Koran and Abiram and the group that were opposing him. And the only word he told God is. dont receive their offering na neno la pekee alizomwambia mungu ni kwamba usipokee dhabihu zao god was not coming to pick the things but in his throne moses said don't receive their offering sioti mungu alikuwa anakuja kuchukua hizo dhabihu lakini akiwa katika kiti chake cha enzi aliambiwa asipokee hizo dhabihu and he did not receive na hakuzipokea and they died With all those that were with him, with them. This issue of the fattened calf—that the fattened calf doesn't have to be too much, but it is a sacrifice that you have kept for God. Even Jesus said that you should not say that what you have is kobon. You have given it, you have, you have set it aside for God if your mother or mother needs it. It is useless to take it to God. He would bless you more if you give it. atakubariki zaidi kama hicho ambacho umetenga kwa ajili ya kumtolea mungu utapatia wazazi wakoiha re an sa ined it ikiwa huyo mzazi atakuja na akuambie ana hicho kitu an that i the onl thin yo ave orah oto thecc na, ukiwa hicho ndio kitu cha pekee ulichonacho na mzazi wako amekuja akiwa na shida iko kitu si lazima ukilete kwa mungufadali upatie yeye mungu anaelewa kwamba ulikuwa umeiset aside lakini saa hii mzazi anahitaji so, the issue of the calf is It calls for you tumeelewanae sala hili la ndama aliyenonyeshwa kuna vile ina iko na triki kiasi lakini ni uelewe uelewe ni ni wakati gani wa kutoa na ni nini cha kutoa na ni wakati gani si wa kutoa kwa sababu si wakati wote ni wa kutoa kuna wakati ule ambao ni utoe si kwamba sasa past amesema uh, uh, next exk kila mmoja aje na Nauliza, ya kazi ganikwanini hiyo sadaka maalum ni yaninini lazima kama imeitishwa ielezewe ni ya kazi ganitupamoni lazima ielezewe vizuri ndipo ujipate kwamba una, unaenda kuitoa a ajilya kupata faida you must see what yoare going to get from god afteviitisnotamaemy but you, it must beaeable to god at, at to, utapata, uh -huh. ni lazima ujue kile ambacho utaenda kupata kutoka kwa mungu si mambo na ati utoe ndioe tt mungu atairidhia kama hatairidhia haina maana bwana zimisan na anaweza kukosa kuiridhia kwa sababu ya vilolivyo eh. si kwamba si wakati wake lakini unaweza kuwa huko tayari kutoa wengine wakatoa na yako ikaashu eh. tukarudi kwa kaini na haberi eh. wote walikuwa ni watoe lakini kaini akaenda visivyo abili akaenda vilivyo yake ikakubaliwa na na mungu ukitenda mema si ingekubaliwa tu itakubaliwa tu lakini ukifanya mabaya iko wa moyo ambi, ambi so, somo linahitaji lichukue muda mrefu lakini kwa kipindi kimoja nitaeleza ile ya kueleweka amen angalau nitakuacha mahali pakujua kumbe hata nikienda na sadaka yangu ni mpaka ni jihoji eh, ni jihoji nikiwa nyumbani na niitenge nikiwa nyumbani usije kutafuta cheje hia eh? when the time of giving comes that eh? is when you are thinking unaona hiyo ni kubwa sana unarudisha hii ni kidogo sana unarudisha unatafuta ile ambayo unaona ah, ah, panga vizuri lete wakunona kulingana na siku yako ya kuja mbele zake Amen. Are we at the yes. if you just give for the sake of giving tu kwa sababu kuna mtu amesema wamba ute now a case like this one where they slaughtered the fattened calf and the king was not aware and it's about the kingdom in which he was the reigning king and he doesn't know that somebody is being Be, being, being a ordained king in his place na naye mwenyewe hata hana habari ya kwamba kuna mtu anapaka mafuta kuwa mfalme achi nafasi yake it is equal to an overthrow of the government hiyo ni sawa tu na kupendua serikali walikuwa wanapendua ufalme wake akiwa bado yuko his own son mwanawe mwenyewe na ikabidi alishughulikia mara moja one hatutaieeleza sana hiyo leo tusomewe katika kitabu cha yakobo tano msari wa tano hadi kumi na mbili yakobo tano mstari wa tano hadi wa kumi na mbili tusomewe pale mmefanya anasa katika dunia na kujifurahisha kwa tamaa mmejilisha mioyo yenu kama siku ya machinjo mmehukumu mwenye haki mkamua wala hashindani nanyi kwa hiyo ndugu vumilieni hata kuja kwake bwana tazama mkulima hungoja mazao ya nchi yaliyo yathamani uvumilia kwa ajili yake hata yatakapopata mvua ya kwanza na ya mwisho nanyi vumilieni mdhibitishe mioyo yenu kwa maana kuja kwake bwana kuna karibia ndugu oh. msinungunikane msije mkahukumiwa angalieni mwamuzi amesimama mbele ya milango ndugu watwayeni manabii waliyonena kwa jina la bwana wawe mfano wa kustahimili mabaya na wa uvumilivu angalieni twawaita heri wao waliosubiri mmesikia habari ya subira yake ayubu mmeuona mwisho wa bwana ya kwamba bwana ni mwingi wa rehema mwenye huruma lakini zaidi ya yote ndugu zangu msiape wala kwa mbingu wala kwa nchi wala kwa kiapo kinginecho chote bali ndiyo yenu na iwe ndiyo na siyo yenu iwe siyo msije mkaangukia hukumu n a lot in that hat but uh, ijustn at the issue o living ipse The fattened ones. If you look today, why people give special offerings, most of the time it is because of their living in Luxe. In mara nyingi ni kwa sababu ya wao kuishi katika hali ya starehe you have been promised luxury, yeah. but not what the offering really means yani wewe umeelezewa hizo starehe na si maana ya hiyo sadaka and because of that living in luay then kwa... you can go ahead and give a good offering na kwa sababu hiyo ya kuishi katika starehe basi unaweza kuenda na kutoa hiyo sadaka sadakaiioona Instead of giving because you love God, ya kutoa kwa mungu. or you give because you are giving for the needy, Ama kwa na you give because you want to live in luxury. Bali kwa we were not called for life in luxury, although. We, we are allowed to live in Ragsari. John was ever in the wilderness. And he was the lone spiritual man at that time. He could identify Christ from afar even before he reached him. angeweza kumtambua kristo kutoka mbali hata kabla hajamfikia ajamfikiaa the food he used to eat were na chakula alichokuwa na kula ilikuwa ni parare vinono vyake vilikuwa ni parare akipata parare akishoma ha, asema. sawa And wild honey na sali akishomasemasaakabisaaa ya yawi He was alert in the spirit. Macho and even when Christ came to be baptized, na hata he told him, No, I, why do you come to me to baptize you? And I want to be baptized by you. And Jesus told him, No, allow it for now so that we can fulfill. yesu akamwambia ebu viruhusu kwa sasa ili tukaweze kutimiza haki jesus kuld also see the level at which that man was and so he submitted to him yesu mwenyewe angeona kiwango cha huyu mtu alichokuwa cha kiroho kwa hiyo akanyenyekea kwake he did not go to be baptized by the priests yeye hakwenda kubatizwa na kuhani he went to the man in the wilderness aliendea yule mtu aliyekuwa jangwani who for food ambaye anachinja parare kwaajili ya chakula chake and thats where the anointing was at that time na hapo ndio upakwo ulipokuwa katika wakati ule but today the the anointing is in the most celebrated lakini leo upako uko kwa yule ambaye basi ndiyetajka that's how we think the anointing is you can ignore your pastor back home the one who saw you when you were very small and you go to the celebrated ones thinking that is where the anointing is let me tell you if you took a hundredth of what you give to this celebrated priest and took to that man of god you would receive blessings which you will never receive come on moja ya mia ya kile umeitishwa ukapelekea kuhani huyu ambaye anaitisha akiitisha ungachukua tu sehemu ya mia sehemu moja ya mia ukampelekea yule ambaye unatambua upako wake ukampatia na akafanya akaomba mambo ungeshangaa ungeshangaa mimi katika siku zangu za ujana nilikuwa nikipelekea babu yangu ugoro mafungu matatu yanafungwa na, na na, eh, ile, ile nampelekea na matatu akiniona hivi alikuwa anaona mafungu matatu ya ugoro angalau naye awe anaweza kupatia wazee wenzake sijahu akinihaukuna ubaya wote maanake chakula yake s ningempatia angeshika shuka yake alikuwa havai hizi masuruari aliishi na, na shuka moja ifungwe hapa moja ifungwe hapa anavuta anatemea mate kifuani mwake anatema mate anasema ulime kuliko na rotuba na mzaliwa wako wa kwanza awe wa kiume ombi lilikuwa halibadiliki ni hilo hilo Hilo hilo lakini nilikoni kimpelekea mimi najiona peleka ugoro na toka pale na baraka. Ungemdharau because of the way he was dressed. But I used to respect my grandfather. And for your information, I was the last person who spoke to him before he died. And the things we talked na vitu tulivyozungumza i kept them to myself nilijiwekea mwenyewe up to this day hadi leo and i his leoi na nikaandaa mazishi yake i i was was still young I was in oishol katika wakati huo bado nikuwa kijana mdogo bado nilikuwa shule ya upili but i can remember everything vividly lakini naweza kukumbuka kila kitu vizuri sana because i respected him asked my grandfather maana nili kama babu yangu he was very old alikuwa amezeeka sana he died at the age of a hundred and forty three years alikufa akiwa na umri wa miaka mia moja na arobaini na tatu and the last time when i talked to him last he was in his bed and he never came out of that bed nilipozungumza naye mara ya mwisho alikuwa kitandani amelala na hakuweza kutoka katika ko kitanda the old people whom you speak to you leave him in he bed then you lock the door from outside because he will not even come out anyway yaani ni aina ya yule mtu ambaye ukimaliza kuzungumza naye unatoka unafunga mlango na inja kwa sababu hakuna vile anaweza kuinuka pale aje afunge mlango and in the morning when they kame to, to bring him breakfast they found that he was gone so they came and told me na ile asubuhi walipoenda kumpatia kifungwa kinywa wakapata tayari ameenda kwa hiyo wakaja kuniambia so iam very sure he never talked to anybody else after me kwa hiyo nina uhakika kabisa akuzungumza namtu yeyote baada ya kuzungumza na mimi i also lived with my father pia niliishi na baba yangu when he had an accident alipopata ajali in his dying breath akiwa na ile pumzi yake ya kufa Put his hand in i pocket aliweka mkono wake mfukoni pulled out the keys na katoa funguo and h said take this to mhoro na akaniambia chukua hizi akamwambia yule ambaye alikuweka no. mpelekee muhoro so the last lastha to come out of his mouth was my name kwa hiyo neno la mwisho ambao ulitoka kinywani mwake lilikuwa ni jina langu she can langush I am not the firstborn, but I play the part of the firstborn. I'm not the firstborn, I'm the thirdborn, but I bear the part of the firstborn. I have the blessings of my grandfather, my father, and my mother. I wish I could say the same of my pastors but at least I did not miss that one are you getting what I'm talking about I wish I could say the same to the pastors I have been other but at least I am sure of three people whom I served and I have the blessings. Elisha was sure of the blessings from Elijah. It is not because he was taking large offerings, but they were working together and they, were, they had a relationship so he could tap automatically even without being laid as well and here james tells us watch out don't just don't just swear you know sometimes we speak things it's like we are swearing in the name of God, that God will bless you. And he is, God is not there, He's not involved, He's not receiving that offering. Can you be so sure that when you go back from that altar and the man of God has spoken that, it is going to touch your life? Ahu, hayo mafundisho yake yamegusa maisha yako yani kile ametamka hizo baraka zimeguza maisha zitaguza maisha yako unaweza kuwa na uhakika uhakika wako utakuwa kama hiyo ndama yako iliyonona umeishinja katika wakati wake na katika kukubalika na mungua mshukuru mungu maana amempatia neema ya kuzungumza vitu hivi because i want truth maana nataka ukweli no point you give your offering and it doesn't benefit you hakuna faida yoyote ya kutoa dhabihu yako na haikufaidishi chochocho it should be profitable to you inatakiwa iwe ya faida kwako mwenyewe mwenyewesi repercussions even to your generations not just for luxury of today it's not just a multiplication of money or cows or goats or chicken it's supposed to be something that is going to work in your life bali inatakiana kiwa ni kitu ambacho kitaenda kufanya kazi maishani mwako testified to you today that my life i know the blessings of my grandfather my father and my mother they are unquestionable nimekushuhudieni leo ya kwamba niko na uhakika wa baraka za hao watu watatu ambao ah, nilikuwa chini yao ah, ah, babu yangu baba yangu na mama yangu and i'm saying this because i know here there are some people who need the blessings of their parents there are some prayers we will pray and it will be a fattened calf in vain there came a man here and i started god told me to dig in his life kulikuja mtu hapa na mungu akaniambia nijaribu kuyachimba maisha yake and i asked him how is your relationship with your father na nikamuuliza uhusiano wako na babako ukoje he told me he died a long time ago akaniambia ah alikufaa kitambo and how was it before he died nanikamuuliza mahusiano yako na yeye yalikuwaje kabla said my dad married Got married to my mom when he was very old, so I never even used to want him to come to school to to see me. See, a, <inaudible> see, primary. It was too old. so he could say it was his. His uh, his grandfather. You remember even Kinagadon Walikwanasema? Babaya wa Kiena Kuangalieshi Wanasema Si Baba you it is possible to be to be fed up. In a weze kana And then God told me no, he has not given you the right the answer. What specific thing do you have? that was a crash between you and your father na mungu akaniambia bado kuna kitu ambacho hawajakisema na ndipo nikamuuliza ni kitu gani ambacho kwa hakika ambacho kilisababisha kwamba mkosane na baba wako and then he remembered remembe said i was sent to buy him a long slved shut na ndipo akasema kwamba nimekumbuka na akasema kwamba nilikuwa nimetumwa nikamnuulia shati ya mkono mrefu unfortunately i bought one with very long sleeves kwa bahati bahatimbayo nikanunua shati ambayo ilikuwa inakuwa na mikono mirefu sana and when i pulit on na alipoivaa and he asked me now how will i be eating sma with this alipoona basi imefinika kabisa kiganja akasema sasa sima nitakula vivi namna hii then me, I, i just laughed jstaued baba naye tu He says the father just looked at him and said nothing. kwamba babake alimtazama tu na hakusema But that point when he said nothing, he said to Bush. Lakini katika hali hiyo ya kutosema kitu, alisema mambo mengi sana. He cursed him. Alimlaani kijan. And that time he came because he was cursed. Na katika wakati huo alikuja kwangu kwa sababu alikuwa and I told him, Is your I asked him, Is your mother alive? He said yes. I told now, do this. I Go am- buy a blouse, long sleeved blouse, and this time get it right and take it to your mother, give her the story and ask her to bless you. Because I knew, unless he starts there, I could do nothing. And I think this is going to be an eye opener to me. So he, he, he bought the blouse and he took it to the mother. And there was an old man who was a neighbor and he told me, do you remember you bought me a trouser and I told you I will not put it on until you bring me shoes? So he went and bought the the shoes and the old man blessed him. And when that happened, he came here and I blessed him. alirudi hapa na nikambariki he didn't come with anofari i should ask him for anofari hakuja na sadaka ah ningemwitisha sadaka so i bless him kwa hiyo nikambariki when he went back to mombasa to where he was warking aliporudi mombasa alipokuwa anafanya kazi from from vitengeni now he came here and went to mombasa kutoka vitengeni alikuja hapa na kutoka hapa akaenda mombasa and he He was supposed to sit for an exam. Of a course he was taking, but he could not because he had no money. I don't know how his employer, a Muhindi, heard about this. And he went and took the, the, the, the, the cashier, Give him money. How much as uh, the amount he wants? And in which account are we going to put it? Just give him money. And then the old lady has. and how, what is going to be the repayment mode? na nauakishakliasa atazilipa vipi hizi pesa i told you to give him money na nimekwambia umpatie pesa and so he was givin the money he paid for the, the exam kwa hiyo akapewa pesa akalipia huo mtihani and then the, the, the, the, the, the employer said next time you need anything you come and tell me alafu mwajiri wake akamwambia wakati mwingine unapokuwa na uhitaji wa pesa njo u I didn't. I had no connection with the with the parents at home. I had no connection with that one. But because he had started from the roots, it was working miracles for him. Sikua na wazua wazazi kula nyumba niwala uyo muhindu kwa lake ni kuasa bavo alifanya mambo ya sawa mambo ya kile nzakuwa sawa alianzia kwenye mizizi kuiva mambo ya kile kwa sawa. And then he went. He was called by somebody in Kiembeni. alafu akaitwa na mtu fulani wa kiembeni mali ambapo alikuwa amenunua uh, kiwanja amenunwa kiwanjaonjo uhuchukue makaratasi yako uchukue tetodidi yako najua nimekucherecha lakini nisamehe akaenda akashuka akamwambia na naikale kasehemu kamebaki siuiuchukua tuchukua tu. yani, vitu vilikuwa vinatiririka tu vyenyee was it right with wa sababu ya huyo dama wake aliyonona ilikuwa ni kusawazisha aondoe laana ya babake kupitia kwa mamake alikuwa ni mke wake alikuwa amemdharau kwa sababu alioa mke wake alioa huyo mamake akiwa mzee lakini huyo mamake akaunganika na huyu mzee ambaye sasa alikuwa ni marehemu katika hizo baraka si kwamba ti alienda kaburini aa mama alipokea tu na akamsamehe na akamombea wapendwahkd Twelve, 21. To twenty-one, one to twenty-one. We're not going to we're not going to read because of time, but you see, Daniel was among the, the, the, the young men of captivity together with, with his friends. And they were supposed to be fattened so that they can be wise and be able to serve the king. But Danny and his friends said no, no, no, no. Just give us cheap food and test us and see. They, they, just ate the, they just ate the common food. By the way, last Monday it was my birthday and we had a special meal. mshunga na sima thats what we had wehddoiisa yeah. mshuna na sima thats what i took for my, diet for the, my food for my birthday on yeah. And i liked tok yes. this guys took the cheap food kwa hiyo hawa wa vijana wakakula ile chakula ya kawaida after te days the, the, their supervisor noticed that they were better looking than the ones who were being fatent baada ya siku kumi yule msimamizi wao akaona kwamba walikuwa wanaonekana kuwa bora kuliko hata wale wanaononeshwa and at the end of the time when they were to appear before the king na kufikia kile kipindi cha kujitokeza mbele for every question that they were asked kwa swali lolote waliloulizwa they were found to be te times better than the others walionekana kuwa mara kumi bora zaidi kuliko wale wengine why kwa nini god was was concerned and Mungo. he was involved mungu alikuwa anahusika na hayo mambo he was involved in it alikuwa amehusika katika hayo mama they obeyed god and the made everything right walimtii mungu na wakafanya mambo sawa and so they got the favo kwa hivyo wakapata hicho kibali5 amen amen hadi hadi to be chapter oh, ne now this is during the temptation of jesus hapa ni kile kipindi cha yesu kujaribiwa the devil was offering him things so that he can be promoted shetani alikuwa anampatia vitu ili aweze kumpandisha cheo but he always said it is written he rejected the fattened end cufs lakini yeye kila mara alikuwa anamwambia imeandikwa imeandikwa yaani alikataa huyo ndama lione Whatever offer the devil came with, he said, No, I don't need it. I would rather obey God than, than uh, go cheap and get it from you. He refused to offer the fattened calf on his side by worshipping him. likataa kutoa huyo ndama aliyenaonyeshwa kwa upande wake kwa kumwabudu shetani so that he may receive easy things ili aweze kupokea vitu kirahisi-rahisi and he, he said no na akasema hapana but we told after the ed kan read the, the last two verses t basi alipomaliza kila jaribu ibilisi akamwacha akaenda zake kwa muda yesu akarudi kwa nguvu za roho akaenda galilaya habari zake zikaenea katika nchi zote za kando naye alikuwa akifundisha katika masinagogi yao akitukuzwa na watu wote after jesus had refused to give the cow, which was asked by, by the devil, baada ya kuwa yesu amekataa kutoa hiyo ndama iliyononyeshwa ambayo shetani alikuwa anawakikisha he refused to worship the devil so that he can live in laary yani alikataa kumwabudu shetani hati ampatie hizo vitu alivyokuwa na mwahidi after refusing and the devil knew he cannot win he left him for awhile baada ya kwamba yesu amekataa hayo mambo yake na shetani akijua kwamba hangeweza kumshawishi alimwacha kwa muda and when he went his ministry started mdaa hehweai na alipoenda zake like, huduma ya yesu ikaanza na ikakua you know, through, through the devil alifanikiwa sana kupitia mungu na si Because for him, the fattened calf belonged to God. Let me say, your worship is the fattened calf that you can give to God. Worship is not just bowing down, it's not singing. si mambo na music kama vile tumesikia katika kitabu kile cha mos ya kwamba aliwambia kwamba mungu alisema aliema wamba kelele zenu za it's not the, the music but it is your relationship with him si mambo na muziki tu lakini ni ule uhusiano wako naye when you sing are you related with him in that you have kept off everything that is ungodly yaani unapoimba jee unahusiana vizuri naye na kwamba umejichunguza vizuri na ukaondoa uovu wote ndani yako and as you give are you connected to him na unapotoa jee umeunganika nayeusgivi Are you connected? Because if you are connected, then it will be acceptable. Now, for Jesus, he knew he needs to remain connected with God, and there was nothing, nothing that was going to make him disconnect himself with God. kwa upande wa yesu walijua kwamba ilikuwa ina mbidi aweze kubaki akiwa ameunganika na mungu na ya kwamba asirushu su kitu chochote kimtenganishe mtenga, ki na mungu even his his own own life life he did not munguiihediot lihata maisha ya kwake euhusu maisha yake yamtenganisha you at the the the right right right time in the right way to the right upeana huyo ndama wako aliyenonesha wakati wa Waj- sawa wai ya saa na kwa mn ambaye anastahiliyule anastahil na anayestahili ni huyo mungu yeah, Ana, mungutufungie hapo maanake sasa ni mengi naweza kuongealai