faith and nitaenda na hiyo compassion faith and prayer ndiyo jambo lile nitaenda nalo katika mafundisho haya yni ompassion ni huruma na hiyo imani na maombi compassion faith and prayer hizi vitu vitatu huwezi ukavitenganisha katika utumishi ndani ya kanisa vinenenda pamoja vinabeana kwa sababu za fanyakazi pamoja mwenyewe katika huduma yake hakuasha naomba tu kama kungekuwa na asha ya kuambia wale watu pale wanapokaa hapa nje zinazima mbaye atawaambia kwamba wanapokuwa wako hapa zizime tuko na ibada nafikiri wameondoka lakini ukiona mtu anakawia unamwambia hatuwezi kuwa na zikiran hapo nje na huku tunaendelea na ibada kwa sababu si tu hata fumes, ule moshi wa hizo gari unakuwa th huku kwetu kwa hivyo ni vizuri wajulishwe kwamba tuko katika kanisa na kuna ibada inaendelea tunapoangalia jambo hili mwanzo tukianza na tukio tukio la siku hii tukio la siku hii ni tukio ambalo lilifanywa na bwana wetu na kuna mambo ambayo yalimsukuma kufanya hivyo na tutaanza kusoma ngeomba tusome katika kitabu hicho cha yohana jon 8:88o88 kisha wakamchukua yesu kutoka kwa kayafa mpaka pratorio nayo ikiwa alfajiri lakini wao wenyewe hawakuingia ndani ya ile pratorio wasije wakajina, wakanajisika bali wapate kuila pasaka basi pilato akawatokea nje akasema ni mashtaka ni gani mnayoleta juu ya mtu huyu wakajibu wakamwambia kama huyu asingekuwa mtenda mabaya tusingemleta kwako basi pilato akawaambia haya mtwayeni ninyi mukamhukumu kwa ile torati yenu wayahudi wakamwambia sisi hatuna ruhusa ya kuwa mtu ile litimie lile neno lake yesu alilosema akionyesha ni mauti gani atakayokufa basi pilato akaingia tena ndani ya protoria akamwita yesu akamwambia je wewe ni mfalme wa wayahudi yesu akajibu wewe wasema hivi kwa nafsi yako au watu wengine walikuambia habari zangu pilato akajibu ama ni myahudi mimi taifa lako na wakuu wa makuhani ndiyo waliokuleta kwangu umefanya nini yesu akajibu ufalume wangu sio wa ulimwengu huu kama ufalume wangu kama ufalme wangu unge, ungekuwa wa ulimwengu huu watumishi wangu wangenipigania nisije nikatiwa mikononi mwa wayahudi lakini ufalme wangu siyo hapa basi pilato akamwambia aka wewe umfalme basi yesu akajibu wewe wasema kwa kuwa mimi ni mfalme mimi nimezaliwa kwa ajili ya haya na kwa ajili ya haya mimi nalikuja ulimwenguni ili niishuhudie kweli kila aliye wa hiyo kweli hunisikia sauti yangu pilato akamwambia kweli ni nini naye akisha kusema neno hilo akawatokea wayahudi tena akawaambia mimi sioni hatia yoyote kwake tunapoangalia mambo haya tunaona bwana yesu katika kipindi kile cha kuhojiwa na kuhukumiwa tunajua kwamba katika hali ya kawaida yesu hakuwa amefanya makosa lakini kuna kosa lilikuwa limefanyika na likamsukuma kukubali kwenda pale usiku uliotangulia alikuwa akiomba mlimani akiomba kwa bidii akiomba na kusema kama ingewezekana aweze kuepushwa na tukio hili la mauti lakini akasema ila si mapenzi yangu bali mapenzi yako yatendeke sasa kile kilichokuwa kinasababisha si makosa yake na pilato na hapa pilato wakasema mi siyoni makosa siyo ni chochote na huyu mtu siyoni kwa nini mla lakini katika ulimwengu kulikuyepo na kosa lakini halingeweza kuonekana katika ufalme wa dunia hii lakini katika ufalme wa mbinguni kosa lilikuwa linaonekana la makosa yetu na dhambi zetu wanayesi wasifiwe kosa lilikweka tokea mwanzo pale mwanadamu alipo na hili kosa lilikuwa ni maisha ya kawaida kwa watu watuyesu akalishukua mabegani mwake na akiwa amelibeba mabegani mwake lilikuwa halionekani maana si yeye aliyetenda yale aliyotendwa ungemtafuta naye ungeyapata mfaumo wake ni mfano wa danieli danieli akaambiwa wale ambao walikukuwa namtafuta na wakasema hatutaweza kupata staka lolote juu ya mtu huyu isipokuwa mambo ya ibada yake yesu naye hangepatikana makosa isipokuwa katika makosa yaliyofanyika makosa ambayo hayaonekani lakini yako na kwa sababu hii akawa anapitia mashtaka vitu ambavyo havionekani chochote kilichowekelewa juu yake kikawa hakionekani It is one case ambayo katika habari zake ilikuwa inaendeshwa si kwa sababu ya ukweli wa yale ambayo yanaonekana there was no proof that you could put on the table to justify his tos haungeweza kuweka chochote ambacho kingedhihirisha ya kwamba anastahili kufa na ndiposa pilato akawa na wakati mgumu akashindwa atafanyaje na hata wakati wote anapojaribu kutafuta makosa amuulize hata yeye mwenyewe kwani umefanya nini siuniambie niambie angalaa apata kusikia basi walinisakia hiki na hiki hamna ndio yesu akamjibu wewe yale unaniuliza sijui kama ni kwamba unayajua ama huyajua na ikafikia kwamba anapatikana na hatia kwa sababu wanaomshtaki wanahatia ichanikuambia hivi wakati mwanadamu amekosa na amejua ataadhibiwa kwa yale makosa tabia yake ni kutafuta jinsi hayo makosa yataweza kuwekwa juu ya mwingine anatafuta ni jinsi gani atakavyoyasongeza na yaweza kuwa juu ya mwingine maana akifaulu kuyapeana kwa mwingine yeye hapo ndio amepata haki si kwa maana haki na kipindi hiki wanadamu waliokuwa wamemkosea mungu wakijitia kwamba wanamtumikia mungu wakatafuta makosa juu ya yule hana makosa ili apate kuondoa ama kuchukua nafasi yao na niposa akawa naiti kwamba yeye ni kondoo wa kuawa huko nyuma kina kaafa na an, an, anaitwa anania walikuwa wameshauria na wakasema ni afadhali mtu mmoja afe kwa ajili ya taifa kwa hivyo hiyo kosa ni hiyo afadhali ni afadhali mtu mmoja wa afe kwa ajili ya taifa kipindi hicho hatakama kwa pasaka walishinja kondoo zozote walizyozichinja ilivyokuwa ni desturi ya wayahudi lakini walijua kuna nyingine mmoja tunachinja kwa ajili ya watu wakaongea vitu wasivyovielewa sasa hapo ndipo pana makosa ya yesu kwa sababu kura imemwangukia kwamba yeye ndiye anayeshinjwa kwa ajili ya watu hati ya nyingine haikupatikana chochote walichokisema kilikuwa ni kwa sababu ya kuonyesha wana haki lakini si kwa sababu walikuwa na haki lakini yesu akielewa akitimiza hiyo itakuwa ni hatua mbele kwa kile alichokijia hata akasema anapouliza maswali we ni mfalme akasema ufalme wangu si wa dunia hii ungelikoa dunia hii watumishi wangu wangepigana ili nisifike kwako nakumbuka kwamba pita alipojaribu kumpigania alimwambia rudishe upanga wako niko na uwezo wa kuita jeshi la malaika lizuia haya kutendeka usinizuie kukinywea kikombe ambacho baba yangu ameamuru ni kwa sababu katika huu ufalme ulikuwa na kupitia dhiki bila sababu na hapo tunafunzo wa kristu kuna mambo tutayapitia si kwa sababu tumekosea tutayapitia kwa sababu katika wakati ule wewe ndiye kondoo inayoshinjwa yesu akatuonyesha kwa mfano kushinjwa kwake kulikuwa ni kwa kumwaga damu mpaka kifo sisi kushinjwa kwetu hatumwagi damu lakini kuna mambo yatakuangukia na si lazima kila wakati kidole kimeonyeshwa kwako lakini kuna kwingine kwa kujitosa kama alivyojitosa yesu alijitosa katika shida ya watu akashukua nafasi ya watu akapigwa akadharauliwa hatimaye akauawa unaposoma hizi habari unaona aina ya maisha unayopasa kuyaishi maisha ya kujinyima maisha ya kwamba unachukua nafasi za wengine maisha ya kwamba hauna haja ya kulazimishwa kile ambacho unachokifanya kwa urahisi unaweza ukajiingiza uonapo mahali ambapo watu wanateseka wendi wakwenda kama ni watu ambao wanahitaji kama ni watu wanaoangamia katika dhambi haujali kitanda chako kizuri unajipeleka kule uende ukakae pale na uhakikishe wameelewa kile ambacho wandakana kukielewa sakrifis yesu akasema sina haja ya kupiganiwa mimi wajii nyingine alikuwa anamwambia huyu pilato hata usijaribu kuniokoa maana ufalme wangu si habari ya kuishi hapa ufalme wangu ni tofauti hizi habari za kusulubiwa kwa yesu kristo zinatuonyesha kwa nini akasema ikiwa utanifwata kama una haja ya kunifuata shikua msalaba wagu wako hatuendi kusulubiwa na yule msalaba kama wake pale lakini kuna misalaba yashongwa kila siku tunapokuwa tuko hapa tukimtumikia na kila mmoja ana wake wa aina yake kila mmoja ameshongewa msalaba unaomfaa na kumtosha una ushungu wake wa kutosha una shida zake za kutosha lakini tunaambiwa ushukue beba twende mbele yesu alikuwa bado hajabeba msalaba hapa lakini katika mafundisho yake aliyokuwa akifundisha alieleza na sasa imefika wakati wa mtihani akiwa na uwezo wa kuita jeshi la malaika akatulia akiwa na uwezo wa kujitetea mbele ya pilatu akaamua kutojitetea kwa sababu kuna kazi iliyokuwa mbele yake na nachart aimalize naomba tusome kumi na tisa mstari wa kwanza hadi arobaini na mbili yaani ni mlango wote huu nataka tuusikizi tu kwa makini kwa sababu tunaosoma mfurulizo alafu kisha nitaweza nita ku mstari wa kwanza. basi ndipo pilato akamtoa yesu akampiga mijeledi askari wakasokota taji ya miba wakamtia kichwani wakamvika vazi la zambarao wakawa, wakawa wakimendea wakisema salamu mfalme wa wayahudi wakampiga makofi kisha pilato akatokea tena nje akawambia watu huyu mleteni nje kwenu mpate kufahamu ya kuwa mimi sioni hatia yoyote kwake tunaona hapo pilato akiwa ameshindwa na kupata hatia na akiwa ni apendeze watu kwamba ameshukua hatua akampiga mjeredi hata kama sie mwenyewe akaamurisha apigwa mijeredi alipigwa mijeredi na bibilia inasema kwamba mwili wake ulikuwa kama shamba lililolimwa yaani limetolewa nyama mgongoni mwake na baada ya hapo akamvika lile vasi lake lile vazi ambalo wafalme wanawekelea juu baada ya kwamba amevaa lile vazi la kifalme akatoa lake akamwekelea askari nao wakatengeneza taji ya mimba na sidani kama hawakudungwa wanadungwa lakini wanatengeneza taji hivyo hivyo inawadunga alafu anaishona vizuri alafu anaiwekelea na kuishindilia kwenye kishwa idunge itoe madamu pale alafu ampeleke kwao sasa pilato akasema nimemleta lakini nimemleta nikitaka kuwajulisha kwamba mimi sikuona hatia yoyote juu yake nimemwadhibu kama mlivyotaka nimemchapa kama mlivyotaka lakini sioni hatia yoyote There is nothing naweza kupata inayostahili hata yale nimemfanyia yale yote tumetenda juu yake madharau tuliyomwonyesha hakuna kitu kosa nimeliona lakini sasa nimemleta kwenu nyinyi ye mnaona kwamba kama mlikuwa mnataka aadhibiwe ashaadhibiwa hebu tuendelee mstari wa mstariwatano ndipo yesu alipotoka nje naye amevaa ile taji ya miba na lile vazi la zambarao pilato akawaambia tazama mtu huyu basi wale wakuu wa makuhani na watumishi wao walipomuona walipiga kelele wakisema msulubishe msulubishe pilato akawaambia mtwaini ninyi basi mkamsulubishe kwa maana mimi sioni hatia kwake wayahudi wakamjibu sisi tunayo sheria na kwa sheria hiyo amestahili kufa kwa sababu alijifanya kuwa mwana wa mungu sawa sasa wameleta bado pilato anasistiza haoni makosa anaambia basi mchukueni mkamsurubisha nyinyi kama mnaweza kasema hapana msurubishe kwa sababu sisi tuna sheria inayosema anastahili kufa sheria yenyewe ni kwamba yeye alijifanya mwana wa mungu swali la kujiuliza leo hii tunaitwa wana wa mungu ambaye amejifanya mwana wa mungu kosa lilolifanya ni nini linalostahili kifo lakini wao kwa sababu lazima wapate sababu wakasistiza hata si kwamba amejifanya mungu mwana wa mungu na israeli yote mungu alikuwa akisema ni mzaliwa wake wa kwanza lakini hapa sasa wanasema alijifanya mwana wa mungu hebu tuendelee wa basi pilato aliposikia neno hilo akazidi kuogopa akaingia tena ndani ya ile proturia akamwambia yesu wewe umetoka umetoka umetokapi lakini yesu hakumjibu lolote basi pilato akamwambia husemi nami hujuu ya kuwa mimi nina mamlaka ya kukufungua nami nina mamlaka ya kukusulubisha yesu akajibu wewe haungekuwa na mamlaka yoyote juu yangu kama usingepewa kutoka juu kwa hiyo yeye aliyentia mikononi mwako yuna dhambi iliyokubwa zaidi na tangu hapo pilato akatafuta kumfungua lakini wayahudi wakapiga makelele wakisema ukimfungua huyu wewe si rafiki yake kaisari kila mtu ajifanyaye kuwa mfalme humfitini kaisari sawa tunaona kwamba s inakuwa bills ama inajengwa kwa sababu ya usemi wa wale watu pilato bado hawani shida najua <laughs> inastaajabisha kwamba jaji mkuu hao ni makosa lakini watu wanasema ana makosa wanazidi kusistiza ana makosa na tunaambiwa kwamba katika hali hii pilato alipokuwa akisikia kila tamko anazidi kuogopa kwa sababu kule ndani ndi anajua kilaanachohojiana na yesu kila anachozungumza lakini yesu bado anazidi kuweka mfano kwetu kwamba hatutapitia hatuta mambo mabaya kwa sababu ya ubaya wetu ayubu aliyoyapitia si kwa sababu ya mabaya aliyofanya hata kama baadaye watu waliomwamini mungu walikuja kawambia lazima umetenda dhambi lakini yeye alikuwa anajua moyoni mwake na mungu alikuwa anajua na shetani alikuwa anajua huyu mtu anahatia lakini pamoja na hayo ilibidi ayapitie nasi kama wakristo kuna mambo tutapitia mambo yatabadikizwa kwetu mashtaka yatakuja kwetu lakini si kazi yetu kujitetea mtetezi wetu yuhai na yeye akiwa yuhai siku moja atawajulisha wale waliokosea si kwa sababu tupate haki lakini kwa sababu kila mmoja atahukumiwa kwa matendo yake na yesu hapa akawa anajibidisha iwezekanavyo asijitetee na asisaidiwe na mwanadamu ikiwa ni mwanadamu anamstaki ikiwa ni mwanadamu anataka afe na akiwa alikuwa amekuja kutafuta huyu mwanadamu kwa nini sasa asimame asaidiwe na mwanadamu ndio asiendelee sasa jambo hili ninaona ni test case ya pilato iliyokuwa kubwa sana ya kwamba hana mamlaka kama alivyoambiwa yesu alimwambia hauna mamlaka juu yangu isipokuwa uwe umepewa na mungu wache nikuambie mpendwa hata wakati utakapoenda ufungwe na huna hatia si kwa sababu yule ile na mamlaka juu yangu roho yako isifungwe moj n mwil kuna wengine hufungwa wakaenda kuwa na maswali kwanini mungu uliruhusu nifungwe kiasi hiki nifike hapa gerezani lakini ukifika kuuliza maswali hayo niikiwa umefungwa ukaruhusu na roho yako nayo ifungwe kat- yesu katika wakati wote roho yake haikwa imefungwa roho yake haikuwa iko katika kiss. mwili ulikuwa tusonge basi pilato aliposikia maneno hayo akamleta yesu nje akaketi juu ya kiti cha hukumu mahali paitw hapo sakafu ya mawe au kwa kibraniya ghabatha nayo ilikuwa maandalio ya pasaka ya pata saa sa akawaambia wayahudi tazama mfalume wenu basi wale wakapiga kelele mwondoshe muondoshe msulubishe pilato akawaambia je nimsulubishe mfalme wenu wakuwa makuhani wakamjibu sisi hatuna mfalme ila kaisari basi ndipo alipomtia mikononi mwao ili asulubiwe nao wakampokea yesu akatoka hali akiju, akijichukulia msalaba wake mpaka mahali paitwapo fuvu la kichwa au kwa kibrania golgotha wakamsulubisha huko na wengine wawili pamoja naye mmoja huku na mmoja huku na yesu katikatik okay. tunaona sasa imefika kipindi sasa kile cha hukumu imetolewa wamekataa na kutokana na mambo maneno yale ambaye alikuwa ilato ameyasikia yesu wakisema mwenyewe nijuwa unahukumiwa una na maneno yako alimuuliza je wewe ni mfalume akamwambia hayo waniuliza kwa sababu yako mwenyewe na baadae alipoendele na kumdadisi akasema nilizaliwa kwa ajili hiyo lakini ufalme wangu si wa dunia hii na akamuuliza watokea wapi wewe akameleza kwa hivyo akajua ikiwa ni mfalme kama alivyosema basi ni mfalme wa wayahudi licha ya kwamba wanakataa lakini ni mfalme wao mpaka hapo kulikuwa hakujatokea mtu mwingine akadhibitisha ufalme wake katika himaya ya warumi lakini huyu amedhibitisha na naakauliza mnataka nimsurubishe mfalume wenu na ndio hapo unasema kwamba alikataliwa na wale walio wake lakini wale wote waliomwamini wale wote walio mwamini wahao ndio sasa akakubalika akawafanya wana hapa wamemkataa pilato anajaribu kuwambia jameni kweli ni sawa nisurubishe mfalme wenu siwamwondoe hatuna mfalme mpaka isipokuwa sisa hatuna mwingine naambiwa sasa ilipofika hapo pilato akawa hana la kufanya sasa amejaribu juhudi zake zote kumwokoa lakini hajui hana mamlaka kwa sababu bingu haijampa mamlaka ya kumwokoa alikuwa ameambiwa tu hauna mamlaka juu yangu isipokuwa wamepewa kutoka juu kwa hivyo yesu anapitia hii hali akijua bingu haijasema asisurubiwe bingu imesema asurubiwe kwa hivyo hawa watu hata kama wanachaut wakionekana ni maadui bingu iko pamoja nao kuna mahali pengine mungu akasema kwamba anamtumia nebukadneza mtumishi wake kuwaadhibu waisraeli sasa hapa aliwatumia watu kumwadhibu yesu mwenyewe ili apate kuhukumiwa na apitie kifo alichokijua maana alikuwa amewambia huku mbeleni kaambia hakuna mujiza mwingine mtakaona isipokuwa kama ule wa musa jinsi alivyoinua nyoka jangwani ndivyo mwana wa adamu atakavyoinuliwa kwa hivyo yeye alikuwa kazi yake ni kutimiza tu kutimiza tu yale ambayo yameandikwa na hakujali mpendwa unapojiokoa wakati uko katikati ya injili unapojitetea ndio unaweza kueleza ukweli lakini ikiwa bingu haijakubali utoke mungu atatukuzwa na kile unachokipitia nakumbushwa kisa kilifanyika kwangu wengine wanajua tulipokuwa tukikaa kule shini karibu na kilifi klabu kila jumapili tulikuwa tunapata mgeni kwa nyumba yetu anaingia anachukua vitu mara ya kwanza alichukua tv na vitu vingine akawa akiingia akichukua vitu na siku moja kupitia redio ambayo ilikuwa ziko tatu tu kilifi yangu ya pasayanga na yayazina tukamtres mpaka tukampata akiwekojera naalipofika pale aliponiona alirudi nyuma kujifisha hapana toka akatoka akojele lakini anajifisha tukazungumza na akakubali kwamba alikuwa akiniibia pale kwangu na akaambia basi hebu sema hizo vitu lizo iba ziko wapi akaanza kusema askari pale akawa anaandika hata alichukua karatasi ya, ya, ya unga ya brown akaanza kuandika hapo kila kitu kiko wapi na baadaye nilipokuwa amemaliza kuzihesabu zile amechukua na kila chombo aliuza shilingi mia mbili chombo cha elfu saba mia mbili cha elfu tano mia mbili Any, hi ilikuwa tuni mia mbili alikuwa amedharau vitu vyangu <laughs> kiasi cha <ya> kwamba <laughs> amechukisha bei <bay. laughs> kila kitu ni mia mbili kapewa ile karatasi nikasema akaniambia akaanza kunisii mzee ni samehe mzee ni samehe sitafanya tena nikamwambia mimi nimekusamehe sina s na sitakufungulia mashtaka bora tu nipate vitu vyangu na nikazungukia wale wote waliokuwa navyo kila moja nikimpata namwambia kitu fulani kiko hapa uliuziwa na fulani ndicho kilekaambia skiza mze ninajua angalia jina lako liko hapa na ni huyo mwizi ndio amesema sasa kama hutaki kunipatia mashtaka ndio nitakufungulia wewe kinipatia natoa mia mbili nampa nikavinunua vyote mia mbili mbili na baada ya kwamba nimevichukua vyote wengine waliosikia wakasema kwa nini ulipie naalikua mekuibia anglika ni mtoto wangu ningefanyaje siningezchukua nakulipa hiyo pesa alipe, alipeana mwanangu na alipofungwa kwa kesi zingine kule malindi alikuwa alika kilia jamani mimi nikwa namwibia ast haangalii yale aliyomfunga anaangalia yale aliyosamehewa kwa sababu gani mimi siku ya beba wala na mzigu lakini uzuri ni kwamba sikuibiwa tena isipokuwa wakati kuja kuibiwa mashini kama ile ikiwa mpya na waizi wengine tofauti ambao sijawajua mpaka leo lakini niliwasamehe hivyo hivyo sasa tunapoangalia jambo hili maisha yetu tumewekewa kwamba tunaweza kupitia magumu na tusitamani kufunguliwa nayo kwa sababu hatukutena tumeambiwa tusigwiwe chochote isipokuwa upendo usipatikane na hatia lakini ufungwa bila hatia na ukubali tena umpende yule mtu vile vile tunapoangalia neno hili ni kwamba alipelewa mpaka kusurubibwa akijua akili yake dhamiri yake na dhamiri ya mfalme aliyemhukumu wote wakijua kwamba hana hatia but he had to pay for it something he had not done. kuna nyimbo huimbwa zingine lakini za dunia sitaimba watu ambao walifungwa bila hatia ama tutaje tu mtu kama nelson madera kwa sababu ya kutetea haki za watu wake akafungwa miaka ishirini na saba akajulikana dunia nzima naliojulikana tu na kapisha kamoja tu kaleka pst akiwa ametengeneza laini hapa kama zilivyokuwa zikitengeneza zamani mpaka alipofunguliwa tukaona mtu tofauti mzee mwenye mvi nywele zake hashani kama vile alishana akiwa kijana na akawa hana hatia na alipo toka atang, akatangaza msamaha kwa wote waliompitisha katika hayo swali langu ikiwa mwanadamu asiyejua kristo anaweza kutangaza msamaha kwa waliomtesa je sisi tunayemji wa kristo na kristo akiwa ametuwekea mfano kwamba imetupasa kusamehe iweji Tuendele. tunasoma katika luka kitabu cha luka um, jo, uh, 9 naye pilato akaandika anuani akaiweka juu ya msalaba imeandikwa yesu nazareti mfalme wa wayahudi basi anuani hiyo walioisoma wengi katika wayahudi maana mahali pale aliposulubiwa yesu palikuwa karibu na mji nayo iliandikwa kwa kibrania na kirumi na kiyunani basi wakuwa makuhani na wayahudi wakamwambia pilato usiandike mfalme wa wayahudi bali ya kwamba yule alisema mimi ni mfalme wa wayahudi pilato akajibu niliyoyaandika nimeyaandika nao askari walipomsulubisha yesu waliyatoa mavazi yake wakayafanya mafungu mane kwa kila askari fungu lake na kanzu nayo basi kanzu ile haikushonwa ilikuwa imefumwa yote pia tangu juu basi wakaambiana tusiipasue lakini tuipigie kura iwe yana ili litimie andiko lile linenalo waligawanya nguo zangu na vazi langu wakalipigia kura basi ndivyo walivyofanya wale askari na penye msalaba wake yesu walikuwa wamesimama mamaye na... tunaona kwamba habari hizi za kusurubiwa kwake tunaona kwamba hata ilipokuwa amesurubiwa mfalme ambaye alikuwa alimhukumu na alimhoji tena akaandika kwamba yesu ni mfalme wa wayahudi wayahudi wakajaribu wakasema no ungeandika alisema yeye ni mfalme akaambia kile nimeandika nimeandika unajua urajulika asema hivyo alisema hivyo kwa sababu alikuwa amemhoji na akathibitisha ni mfalme kutoka kinywa chake mwenyewe maana alisema ufalme wangu si wa duniani ni wa wayahudi lakini si wa duniani kwa hivyo alipoandika aliandika na akili timamu mtu uhe hatia ni mfalme na akastakiwa akiwa ni mfalme na alipoandika kila mmoja akawa anasoma odhoo walisema na walimshtaki lakini bado alikuwa ni mfalme wao mbona yesu wasifiwe inadhibitisha nini tunaposhukua mfano wake na jinsi alivyoendea alivyoendea kile kifo msalabani ukweli hauondoki alisema hiye alikuja kushuhudia ukweli katika ule mlango wa, wa kumi nane tumesoma tukaona kwamba alishuhudia alisema anashuhudia ukweli na pilato waka, akauliza ukweli nini na akatoka kenda zake hakukuja kujibiwa kwa sababu dunia haitembei na ukweli inatembea na uongo na kujitetea kujifanya haki lakini yesu ufalume wake ni wa ukweli let me tell you something wewe uko katika ufalme wa ukweli kama umekosea umekosea na kama hujakosea haujakosea kiwauliza kinairura wanajua mi nikuwa nawaambia kitu kimoja ukikosea kosa liwalo lolote nikiingia tu ukiniona uniambie kosa lako ukiniambia kosa lako msamaha mara moja unaingia lakini ukijifisha nije nigundue baadaye basi kiboko tukipata bila msamaha na siku moja ikatestiwa ata very hihsill irura akawa anacheza na wadrob na ni kawaida watoto nijua mtoto asipofanya utoto si mtoto mtoto akifanya utoto ndiye anakuwa mtoto bwana sive sana uwezi kumkataza mtoto kufanya mambo yake ya kitoto lakini weka unaweka alawance na unaweka nini gate vl pale kwamba kuna wkati ifungwe hiyo gate valve. na katika hali alikuwa anaichezea ikamwangukia sijui ilikwaji haikumkata <laughs> lakini kioo kilivunjika chote nipofika mama akijua ni mkali manake anikuwa anasema ni mkali akanambia kabla sijaenda bedroom kaambia irura alikuwa anacheza na wardrobe, na ikamwangukia na kioo kikavunjika sasa pale akukaa kumetokea mambo hizi habari limezijua irura bado hajaniambia lakini kwa nini hakuniambia kwa sababu mamake hakumpa nafasi yakuwa kwanza kuvyongea akijaribu kumtetea sasa aliniambia na mapema ilura alipofika kwangu naye akaniambia dadi nikuwa na cheza na ikaniangukia kusema Ki, at, kakasema kioo kikavunjika a mambo ya kuangukiwa ahurumiwa hakusema ksema kioo kikavunjika sasa aridi nilikuwa na kopi kioo kimevunjika naye ameniambia hebu twende tukaenda sasa tulipofika akawa ananionyesha kioo nikamuuliza kioo kilichovunyika ni, ni sannonesha naured kimevunyika hakiko sasa mi nami naangalia nashungulia naingiza kisho mb misikioni nikafanya nika hivyo mpaka mwisho nikafungua ile wardrobe, nikaingia ndani hasa nafungua na mlango naingiza kishwa ndani naja ntokezea huku anambia ni, ni, ni, mi sikioni kiko api mpaka mwisho akaelewa neno la msamaha ndio linafanya kazi hapa is is no sin. There is no sin nnkas mbonaziesana <laughs> kwa sababu gani amekonfes sa zingine confesshon itakusaidia kufanya kana kwamba haliko jambo ambalo liko ya yesu hayakuwepo sasa alipoelewa alianza kucheka nami nikaanza kucheka tulicheka mpaka ucheka mpakamnacheka nini ni amevunja kon sikioni akatuangalia hivi hnacheka mpaka najiangushe alikuwa na sadi yakea anaanguka na kuinua miguu haya na mimi sasa nacheka ah, ah, kenda zake akinii kabaki tunacheka tukatoka mpaka leo b hiyo niko nayo na haina kioo hicho kioo hakijawahi kwa sababu hakuna kioo kilivunjika hata ukija nyumbani leo haina hicho kioo kwa sababu hakijavunjika sasa katika mambo haya ya mungu the more we should do hata kama kuna kosa litafanyika lisifanyike kwa sababu umelifanya mbwana siwe sana ili hata kama mashtaka haya anakuja hayakushiki sasa yesu hakupatikana na ma- hatia kwa sababu ufalme wake una Of compassion and prayer. I don't prayer compassion, we and today. Oh, I'm Faith and this I don't know. i compassion. Over these people. I'm here. 55na penya msalaba wake yesu alikuwa amesimama mamaye na penye msalaba wake yesu alikuwa amesimama mamaye na umbu la mamaye mariamu wa klopa na mariamu magadalini basi yesu alipomuona mama yake na yule me mwanafunzi aliyempenda amesimama karibu alimwambia mama yake mama tazama mwanao kisha akamwambia yule mwanafunzi tazama mama yako na tangu saa ile mwanafunzi yule akamchukua nyumbani kwake baada ya hayo yesu hale akijua ya kuwa yote amekwisha kumalizika ili andiko litimiza akisema naona kiu kulikiweko huko chombo kimejaa siki basi wakati ya sifongo iliyojaa siki juu ya ufito wa hisopo wakampelekea kinywani basi yesu alipokwisha kuipokea ile siki alisema imekwisha akainama kichwa akaisalimu amri yake Saba tunaona kwamba up to that point now imefika the most important e ambayo tunajua na huwa tunasema kwamba alihukumiwa wakati wa pilato akafa tunajua alikufa sasa alifika kiwango ameshoka lakini bado anakaza hataki kuokolewa doesnt want to be rescued akafika mahali akaona qu lakini hataki kuokolewa kiangalia na niile tunasema sasa ile hziluk manake anakaribia kukata roho akaona mamake akamwambia mwanamke mwana huyo akamwangalia john akamwambia yohana mamako huyu baada ya kunwa ile siki asema imekwisha akainamisha kishwa akaashiria roho yake kazi yake ya ufalme amekwisha kuikamilisha kwa kiwango cha hapo kufa bado ile sehemu ya jana akaiashiria roho yake kwa sababu kazi imekwisha naenda mpaka Eleven. Oh. kume sitaenda kule kwingine akaachiria roho akasema imekwisha wapendwa habari zetu za wokovu na habari zetu kumbuka last tuesday tu, fikiri tuliongea kitu kwamba alikuja kufichini mama na wana baba na wana mtu na ndugu yake lakini hapa alipofika alimchukua mamake aliyekuwa namtunza akampeana kwa yohana kwa sababu gani bibilia inasema kwamba mjane asichukuliwe kanisani isipokuwa awe amefikisha miaka stini na hana watu wa kwao watu wangemchukua sasa mariamu na ku chukulia kiheshima heshima anavyochukuliwa leo na wengine lakini yesu akamrudisha kwa ndugu yake kwa mdogo wake kamia sasa bro endelea na kazi mi nimemaliza naenda na tunaona kwamba hapo sasa ikawa amemaliza kazi yake duniani hata kazi ya, ya mamake mimi naposikia mtu analia kieja kwamba sasa nitafanyaje nishike mtigani niende wapi mimi nifanyeje mimi sielei kwa sababu vn pto death kuna mpango ule mungu amepanga after you bwana <laughs> siwe sana ukiondoka waenda safari ikifika mwasha yulyo nayemwasha na mpango mpy ambaye mungu amempangia esu alasha mamakish awezikukaa hapo akisumbukia ati mamake aishi siku nyingine zingine zaidi atikwa sababu ya mamake no ila ojanafyakke imefika mwisho yoan aendeleza hebu basi wayahudi kwa sababu ni maandalio mili isikae juu ya msalaba siku ya sabato maana sabato ile ilikuwa siku kubwa walimwomba pilato miguu migu yao ivunjwe wakaondolewe basi askari wakaenda wakavunja miguu wa kwanza na wa pili aliyesulubiwa pamoja naye lakini walipomjia yesu na kuona ya kuwa amekwisha kufaa hawakumvunja miguu lakini askari, lakini askari mmoja, lakini askari mmoja alimchoma ubavu kwa mkuki na mara ikatoka damu na maji naye aliyaona ameshuhudia na ushuhuda wake ni kweli naye anajua ya kuwa anasema kweli ili ninyi nanyi mpate kusadiki kwa maana hayo yalitukia ili andiko litimie hapana mfupa wake utakaovunjwa na tena andiko lingine l- l- la nena watamtazama yeye Walie mchoma 38. hata baada ya hayo yusufu wa arimathaya naye ni mwanafunzi wa yesu lakini kwa siri kwa hofu ya wayahudi alimwomba pilato ruhusa ili auondoe mwili wake yesu na pilato akampa ruhusa basi akaenda akauondoa mwili wake akaenda nikodemo naye yule aliyemwendea usiku hapo kwanza akaleta machanganyiko ya manemane na udi yapata ratili mia basi wakautoa mweke yesu wakaufunga sanda ya kitani pamoja na yale manukato kama ilivyo desturi ya wayahudi katika kuzika na pale pale aliposulubiwa palikuwa na bostani ndani ya bostani mle kaburi jipya ambalo halijatiwa bado mtu yeyote ndani yake humo basi kwa sababu ya maandalio ya wayahudi wakamweka yesu maana lile kaburi lilikuwa karibu kwa hivyo tunaona kwamba katika matukio yaliyofuata yesu baada ya kufa even in eath aliendelea kutimiza maandiko <laughs> bona ziisana kwa sababu kufa kwake si kufa kama kwetu kufa kwake ilikuwa ni transition ya kuendeleza ile kazi ambayo anaifanya nandiposa katika kufa kwake mapema haraka haraka pasipo kujitetea wakati wenzake wakivunjwa miguu yake haikuvunjwa andikolitimia tena askari akashukua mkuki mjua askari nao sa zingine hawana roho akadunga ubavu wake yakatoka maji andiko litimizwe watamtizama yule ambaye waliye mdunga si askari ali mdunga aliye ni ha wayahudi maana wao wame wameoketrti wame, wame, wame, wame okay hiyo nini kesi yote mpaka imefika hapo kwa hivyo watamwangalia yule waliye mdunga kila kitu kilikuwa kinafanywa kwa niaba yao unapopitia mmambo baadaye watu watakuja kusema kweli huyu mtu alikuaana hatia kweli huyu mtu alifungwa bule kweli huyu mtu alitozwa faini bure kweli alifukuzwa bule hauna haja ya kulia kama vinafanyika kwa sababu ya msimamo wako katika kristo kuna mengi tutakosa kuyafanya kwa sababu ya kristo na kuna mengi tutakayoyafanya kwa sababu ya kristo hatutaweza kufika kiwango yesu alifika na wengine pia watauawa lakini si kwa ajili ya kutimiza maandiko fulani yatakayokuwa yataendelea lakini at the end of the day itajulikana hata isipojulikana hapa duniani kwamba haukuwa na hatia binguni itajulikana bana sii sana yesu akatuwekea mfano na mfano, mfano huo tumeuona matukio ya leo maana matukio ya leo yaliisha na mwili wake kuwekwa kaburini hebu tuuashe huo mwili hapo kaburini tutakuja on kuui Wanazipi sana so katika huruma zake na katika maombi yake ya ukombozi wa mwanadamu na katika imani kwamba kifo chake kitamfufua mwanadamu amrudie mungu ndio akapitia haya yote ambaye alikuwa this would happen anoso his faith ambayo tunashikilia kwamba itatufikisha kwa mungu yeye akaenda na sisi tutaenda hiyo njia alafu tutoke g bls yu amama