hallelujah i greet you in jesus name na wasalimu katika jina la yesu are you yoube je you blessed umebarikiwa you you know the minute you bless god he blesses you unajua ile dakika unapombariki mungu naye nakubariki blessing god kama unayo tabia ya kumbariki mungu, he also creates a habit of blessing you yeye naye pia hufanya tabia ya kukubariki wewe doesn't wait for you to call yeye hakungoji wewe weze he will be there at hand for you yeye atakuwa yupo kwa ajili yako amen amen today I'm talking about double yakoame In leo nazungumza kuhusu heshima mara mbili ya uponyaji katika ndoa mm -hmm. okay. yeah. yani heshima mara mbili katika uponyaji katika ndoa there will be two dimensions of healing ofihii inamaanisha kwamba kutakuwa na sehemu mbili za uponyaji if we uponyajiif marriage kama tutaheshimu ndoa utaelewa kati tunavyoendelea kufundisha at the first glance you may not get the whole message wzwanzo kabisa naweza usipate ujumbe wotelakini kadi tunavyoendelea ninaohakika mungu ataweza kukufanya weze kuelewa3tutaenda kufanya hivoe13:4 tumezoea kusoma wahibrania 1iatau mstari waine peke yake and we just base everything about honoring marriage in that na tunaweka mafundisho hayo ya kuheshimu ndoa katika mstari huo mmoja i don't know what time I'm supposed to I will not go very because sitaenda mbali sana maana tuliweza kutoa wakati fulani kutoawakati fulaniwa aiyaja vijana tunawajali sana we value you youth. vijana mpo tunawajali sana and if you you you are not there during the meeting please don't go before you meet tuna wajali sanana kama hu katika ule mkutano wa vijana tafadhali baada yakimalizika usiondoke mara moja kutana na mchungaji wako wa vijana ili aweze kuku Yeah, it is that you be also acquainted with maana ni ya muhimu ya kwamba wewe pia uweze kuelewa na kile ambacho kinaendelea are going to read hiyo leo tunaenda kusoma kitabu hiki cha waraka kwa waibrania kumi na tatu msari wa n mpakaswahibrania kumi na tatu n mpaka sab tasoma ndoa naheshimiwe na watu wote na malazi yawe safi kwa maana washarati na wazinzi. wazinzi mungu atawahukumu adhabu msiwe na tabia ya kupenda fedha muwe radhi na vitu mlivyo navyo kwa kuwa yeye mwenyewe asema sitakupungukia kabisa wala sitakuacha kabisa hata, ta, hata tathubutu kusema bwana ndiye asaidiaye sitaogopa mwanadamu atitende nini wakumbukeni wale waliokuwa wakiwaongoza waliowaambia neno la mungu tena kwa kuuchunguza sana mwisho wa mwenendo wao igeni imani, imani yao yesu kristo ni yeye yule jana leo na hata milele msichukuliwe na mafundisho ya namna nyingine, nying, na nyingine na ya kigeni maana ni vizuri moyo unywe imara kwa neema wala si kwa vyakula ambavyo wao waliokwenda navyo hawakupata faida um tena madhabahu you wakumbukeni wale waliokuwa wakiongoza waliowaambia neno la mungu tena kwa kuuchunguza sana mwisho wa mwenendo wao igeni imani yao as we look at this issue of marriage yaotunapoangalia sala hili honoring mungu anazungumza kuhusu kuiheshimu ndoaalotain na pia anazungumza kuhusu bearing kuhusukubeabeana mzigo moja na mwingine so that we can also have the confidence of talking about how god is on our side fighting for us ili basi tukaweze kuwa nahua ujasiri wa kusema kwamba mungu yuko upande wetu akitupigania sisi there are two sides of onorin marriage kuna sehemu mbili za kuiheshimu ndoa you honoring your own marriage wewe mwenyewe kuiheshimu ndoa yako and somebody else elseonorin that marriage na mwingine pia kuiheshimu hiyo ndoa yako or you onorin another marriage ama wewe mwenyewe pia kuiheshimu ndoa ya mtu mwingine we are supposed to think well of ofpeople wh are natakiwa tuweze kwawazia mema wale wako katika ndoa once you are in marriage you realize that there are some things that really are unimaginable mara tu unapoingia katika ndoa utakuja kutambua ya kwamba kuna vitu kwa hakika ambavyo havichunguziki you never knew that they were there but they are there in marriage haukuwahi kujua ya kwamba vitu hivyo vipo lakini vipo katika ndoa and it only takes god for people to survive na inamchukua tu mungu ili watu waweze kunusurika katika hali kama hiyo and if you are to be onoed by god na ikiwa basi niuheshimiwe na mungu to be with god that marriage ni lazima uwe pamoja na mungu ukiiheshimu ndoa hiyo whether it is yours or somebody else oama iwe ni ya kwako ama ni ya mtu mwingine you need to take the o oa unatakiwa weze kuchukua ile sehemu ya mungu nafasi ya so that that you can honor that marriage and get the honor from god ili uweze kuheshimu hiyo ndoa na uweze kupata heshima kutoka kwa there are some people who suffer because they other people's marriage kuna watu wengine ambao huteseka kwa sababu walikosa kuheshimu ndoa za watu wengine they are of destroying walikuwa sehemu ya kuangamiza ndoa za watu wengine part of discouraging wenginewalikuwa sehemu katika kuwavunja moyo wale ambao wako katika ndoa other things that they did ndoana vitu vingi tu ambavyo walifanya kinyume na wale walio katika ndoa i may ask you do you do think really god can bless such people na nataka nikuuliza kwamba je unafikiria kwamba mungu kweli a kubariiwatuama hao do you believe that god can bless such people aje unaamini mungu anaweza kubariki watu kama hao he cannot bless such mkonoo hawezi kuwabariki watu kama hao maana waliangamiza kile ambacho mungu alitengenezakwahiyokaitu vile ile ndoa imeangamizwa apa wameangamizwa with them mungu hawezi kusimama nao even in their own businesses in their own life in their own marriages hata katika biashara zao katika maisha yao yaowenyewe hata katika ndoa zao because beausetheae gains god maana wao wako kinyume na mungu marriage is onoable ndoa ni ya kuheshimiwa and the bed is undefiled na kitanda cha wenye ndoa ni kisichafuliwe so when anything happens amarriage kwa hiyo chochote kinapofanyika katika ndoa god is not amused mungu huwa hapendezi kamwe bo unto the person who will be found responsible of destroying marriage ole kwa huyo ambaye atapatikana kwamba alihusika na kuiangamiza ndoa hiyo i know especially in our surroundings we find all kinds of people fighting marriage najua hata katika mazingira tunamoishi kuna watu wengi sana ambao wanapiga wana vita ndoa in laws fighting the, the, people, the, the, the people who, who are in of the other side hata katika ndoaatkatika sherianini waki... uh-huh. wakwe ama tuseme kina mama wakwe kina baba wakwe ndugu na dada wakipiga yule mwingine wakiharibu hiyo ndoa kwa sababu ya yule mwingine ambaye alikuja we fight them fighting and contributing bad things ntunapata basi wakipiga vita dhidi ya yule ameolewa pale they agree with the one who is of their own and cause that person not to, to follow the order of god yaani wanakubaliana na yule ambao ni wakwao alafu wanafanya yule mtu akose kufuata mpangilio wa mungu and they think they are doing a service to that person nwanadhani ya kwamba wanafanya vizuri kwa ajili ya huyo mtu instead they are destroying their own lakini badala yake wanaangamiza maisha yao wenyewe because god is not mocked. maana mungu hadhihakiwi kamwe kwa hakika atalipa kwa kile ambacho mtu amefanya i know people don't think much about this najua watu hawawazi sana kuhusu jambo hili why god gave it to me ndiyo maana mungu amenipatia neno hili so that i can talk to help you to go into healing as you heal another youhealanotheaili niweze kuzungumza na kusaidia uweze kupona na weze kuponya pia na ndoa zingine unapoponya nyingine na yako inapona mambo yako yanapona because it cannot happen that you destroy and god heals you maana haiwezi kutokea ya kwamba wewe umeangamiza alafu mungu akuponye wewe na ndoa yako god mungu ni mwangalifu sana kuhusu ndoa maana inaleta uzao wa kiungu kwa ajili yake if you dont play your part well kama hutaicheza sehemu yako vyema even if you're not the one married, in that marriage hata kama si wewe ambao umeolewa katika ndoa hiyo tunapoongea marriage ni kuunganisha hata kama si e umeunganishwa katika ile ndoa hen oua now my are married now they are divorced ae if it is not you wh ismai in that hata kama si wewe ambayo umeunganishwa katika hiyo ndoa you should not brinoce ofa hutakiwi kuleta utenganisho wa aina yoyote iwayo ile if you you you want god to bless you in what you do kama basi unataka mungu akubariki katika lile unalofanya you some of the things by utaelewa mambo mengine kad tunavyoendelea kusoma read usomewe mwanzo mlango wa ishiii mustari wa kwanza mpaka wa kui 8 huo mlango uko na vifungu kumi na nane peke yake na unasoma wote mwanzo ishirini moja mpaka kumi na nane utasoma ibrahimu akaondoka huko kwenda nchi ya kusini akakaa katika na shur naye akatembea akate, akate katika gerari ibrahimu akamnenea sara mkewe huyu ni ndugu yangu basi abimeleki mfalme wa gerari akapeleka watu akamtwaa sara lakini mungu akamjibu abimeleki katika ndoto ya usiku akamwambia umekuwa mfu wewe kwa sababu ya mwanamke mwana huyu uliyemtwa maana ni mkewe mke mtu basi abimeleki alikuwa hakumkaribia akisema e bwana je utaniua hata taifa lenye haki je haukuniambia mwenyewe huyu ni ndugu yangu na mwanamke mwenyewe naye akasema huyu ni ndugu yangu kwa utimilifu wa moyo wangu na kwa kuwa safi mikono yangu nimefanya hivi mungu akamwambia katika ndoto nami nimejua ya kwamba kwa ukamilifu wa moyo wako umenifanya hivi ndipo nami nitakuzuia usinitendee dhambi kwa hiyo sikuacha siku umguse basi sasa umi, umrudishe mwanamke kwa mtu huyo maana yeye ni nabii naye atakuombea upate kuishi basi usipomrudisha f- fahamu ya kwamba kwa hakika utakufa wewe na watu wote ulio nao meleki akamka asubuhi aka, aka, aka na mapema akamwita Akamu, akawaita watumishi wake wote akamwambia maneno hayo yote masikioni mwao nao wa, wa, watu hao wakaogopa sana kisha abimeleki akamwita ibrahimu akamwambia umetutenda nini nimekukosa nini hata ukaleta juu yangu na juu ya ufalme wangu dhambi kuu Umeni, umenitenda matendo yasiyotendeka abimeleki akamwambia ibrahimu umeona nini hata ukatenda jambo hili ibrahimu akasema kwa sababu naliona yakini ya, ya hapana hofu ya mungu mahali hapa nao watu wat, wat, wataniua kwa ajili ya mke wangu naye kweli ni ndugu ya, yangu binti wa mama yangu ila si mwana wa mama yangu ndipo binti wa baba yangu ila siye mwana wa mama yangu ndipo ak- akawa mke wangu ikawa hapo mungu aliponisafirisha kutoka nyumba ya baba yangu nikamwambia mua- nika hii ndiyo fadhili yako atakayonifanyia ataka kila mahali tulituingiapo useme huyu ni ndugu yangu basi abimeleki akatoaa kon, kondoo na ng'ombe na watumwa na wajakazi akampa ibrahimu akamrudisha sara mkewe abimeleki akasema nchi yangu iko mbele yako kwa upendo kwa, kwa upande kaa upande naye akamwambia sara tazama me... hapo. abimeleki akasema nchi yangu iko mbele yako kaa upande upendapo poleni naye akamwambia sara tazama nimempa ndugu yako fedha elfu itakuwa kifunika macho kwako mbele ya wote walio pamoja nawe nawe utakuwa na haki, haki mbele, ya, wa, mbele ya watu wote ibrahimu akamwomba mungu mungu akamponya abimeleki na mkewe na wajakazi wake nao wakazaa wana maana bwana alikuwa amewafunga matumbo ya, matumbo ya watu wa nyumbani mwa abimeleki wasizae kwa ajili ya sara mke wa Ibrahim. we see a long story here about abraham and ibrahimuunaona hadithi ndefu hapa kuhusu ibrahimu na ndoa yake he was married to his alikuwa amemuoa dada yake they shared a father walikuwa wanashirikiana upande wa baba but they had different mothers lakini kila mtu alikuwa na mama kwa hivyo kiukweli kabisa hawa walikuwa ni ndugu on the other side they were kwa sehemu nyingine walikuwa so they were husband wameanakwa hivyo walikuwa ni mke na mume they they they said this this is is my my sister and this is my brother were were right in what waliposema kwamba huyu ni ndugu yangu na ni walikuwa but lakini kadri tu vile saaiaviaohuamboya na ndoa ndoa they they they were were were wrong walikuwa makosa as as far as marriage is concerned vile mambo ya walikuwa na makosa katika vile walivyokuwa wanasema because they eaus theeu maana wao walikuwa ni mke na mume so they were presenting to people peope tho ie kwa hivyo walikuwa wanaleta taswira isiyo ya sawa mbele za watu and for them an othe kiviao kwao waliona tu iko in this they deceived the king katika hali hii basi walimdanganya mfalme walimpotosha walimpotosha mfalme and e saw he can take sara for a wife na akaona basi amchukue sara awe mkewe but before god he was not taking abrahams sister he was taking abrahams wife lakini machoni pa mungu alikuwa hamchukui dada na ibrahimu lakini alikuwa anamchukua mke wa ibrahimu but the king had no hadnohe you know, had no thoughts ilaini huyu abimeleke alikuwa hana nia ya kuingilia ndoa ya mtu it in kwa hivyo yeye akasema alifanya hivyo akiwa na moyo safi akiwa na ukweli na moyo safi na usafi wa mikono saf asafmiono yaeusafa yani mikonoychochote alichofanya alifanya a anafanya sawa kabisa maana ealikuwa ameruhusika kuoa wake wote apendao kwa sababu ni mfalme but before god he was taking somebody's wife lakini mbele za mungu alikuwa anachukua mke wa mtu an so god visited him na mungu akamtembelea and he told him you are a dead man na akamwambia wewe ni mfu because you you have taken somebody's wife you are dead kwa sababu umechukua mke wa mtu wewe umekufa when somebody takes somebody's wife that person is dead wakati mtu anapochukua mke wa mtu huyo mtu amekufa in the eyes of god machoni pa mungu whether married or unmarried awe ame... umeolewa ama amekufamachonipaunukamaumeolewa ume, ume unajua vijana wanaona tu ni sawa nisaidie nikutane na wengi kabla sijaingia huko sindio sindio hufanyika e, kabla sijafika wacha nipitepiti unachezea wake na waume wa watu a naumekuf ao kulingana na mungu you need to seek natakiwa weze kutafuta huo uponyaji so that you can live ili ukaweze kuishi abraham was told you are dead abimeleki aliambiwa wewe umekufa not that you will die si ati utakufa you have already taken haeetaeh into your house tayari umemchukua mke wa mtu nyumbani mwako an so you are dead kwa hiyo wewe umekufa now why god in your righteousness can you kill somebody who is innocent and a nation that is innocent na akamuuliza mungu e katika utakatifu wako unaweza kuwa wwatu ambao hawana hatia because he was him and the whole nation were dead maana aliambiwa yeye pamoja na taifa lake lote wamekufa why the whole nation kwa nini taifa lote he was the leader of the nation yeye alikuwa ndio kiongozi wa taifa lile. so when he sins the sis theo anapotenda dhambi taifa lote limetenda dhambi because he is leding them we read in 7 that we are supposed to follow the leaders maana anawaongoza kama vile tulivyosoma katika wahebrania kumina t sbaya kwamba natakiwa tuweze kufuata wale those viongozithosethat leadus and we do as they do wale ambao wanatongoza na tutende vile wanavyotenda so when wanavyotendaso whe heie he theweoo alipotenda dhambi taifa lote lilitenda dhambiand theeopearohina wale wote ambao wanamzingira wanamzingirawaliwhe you do that thing you are, you are dead You have killed your unapofanya hiko kitu umekufa na umeua familia yako you kill the family, you kill even the businesses, you kill even the family family even even businesses so many na unapokuwa umeua familia yako umeua hata biashara zako yni umeua kila kitu kinachokuzunguka wewe ask god now how can you do it and i wewenowo ot aena abimeleki akamuuliza mungu unawezaje basi kufanya hivyo na mimi nilifanya nikiwa sina hatia and he said i i know you you are that's why I did not allow you to idio a na mungu akamwambia nilijua kwamba huna hatia na ndio maana sikukuruhusu ukamguse so now return her kwa hiyo sasa basi murudishe kwa mume wake and otherwise you will die die the whole nation ama sivyo utakufa na taifa lako lote watakufa things we need to repent kuna vitu ambavyo tunatakiwa tuweze kutubu so that we can be behaled ili tukaweze kuponywa we may have talked ill about a certain marriage inawezekana tuliweza kuzungumza vibaya kuhusu ndoa fulani and we played part in destroying destroing thatna tukachukua sehemu katika kuangamiza ndoa hiyo and we died in the thepoce na tukafa katika kufanya hivyo but if we now change and repent lakini kama leo tutageuka na tutubu you will not need To do much just turn around cauhautahitajikana kufanya mambo mengi wewe geuka tu na mungu atakuponya wewemaana anaijali ndoa if you like like that woman, you don't like that woman man ilea iha ahata kama humpendi huyo mwanamke ama humpendi huyo mtu mungu anahithamini ndoa hiyo just join wewe ungana tu na mungu we group ourselves and we gang against certain members in the marriage najua ujumbe huu ni ujumbe mzito maana mara nyingi huwa tunaunganika na tunaanza kuzungumza kinyume na ndoa fulani and we would like to pray against na hata basi tunaingia kwa maombi kuomba kinyume na ndoa hiyo lakini watu b decided to wy did you do this what did you see that you to do this? i o ashe outo othinabimeleki akaenda kumuuliza abraham kwa sababu gani ulifanya kitu hiki kwani uliona nini mpaka ukaona ufanye hia ia as ou what did you see that you spoe againsa naweza kuuliza uliona nini mpaka ukanena kinyume na ndoa hiyo aabrahm saidl well, i came here and i realised there is no God so i knew you be killed na akamjibu akamwambia kwamba nilipoingia hapa niliona kwamba hakuna hofu ya mungu hapa na nilijua kwamba ningewawa na mke wangu akachukuliwa now think about it fikiria akachukuliwafiuhuu jambo somebody taking his wife is is not a big deal. The big deal deal the him being killed yaani ile swala la kuchukua mke wake kuchukuliwa alikuwa anaona hata si jambo kubwa aii alikuwa anathamini sana maisha yake yaani asije you know if took sarah for a wife she would never have been his yaken asija maana kama huyu abimeleki aliweza kumchukua huyu mke huyu sarah na akamfanya mke wake huyo arahamu hangempata tena how would he live seeing his wife with man angeishije akiwa anamwona mke wake akiwa namwanamme mwingine The nearest to you, how would you live? seeing that your spouse is with another person muulize huyo jirani yako ambayo ako karibu hapo nawe ungehisi vipi unapoona huyo mwenzako yuko na mtu mwingine muulize tu yani mke wako au mume wako ana mtu mwingine na No, these are things which i thought provoking hivi ni vitu ambavyo vinachokoza mawazo your spouse is very, very valuable to you huyo mwenzako ni wathamani sana kwako better you die than wewehata ni afadhali ufe kuliko kuona mwenzako akichukuliwa na mtu mwingine Or am i preaching something impossible nahubiri kitu ambacho hakiwezekani you don't value your that much to think akiwezekani kama umthamini mwenzako kiasi hiko basi nakubidi uweze kufikiria tena you need to think tenat itakubidi ufikirie tena kama kweli Yeah. <laughs> <laughs> <laughs> God. Amen. these are things we have to think about hivi ni vitu ambavyo tunatwea kuvifikiria sana abraham sanaamfie the greatest test of his life yaani huyu ibrahim aliweza kupata mtihani mkubwa sana katika maisha yakeheatualyoe his wife to say that she is not his wife yaani alimsukuma mke wake asemea kwamba yeye si mke wake sometimes i can't imagine that my father did that my father abraham yaani wakati mwingine huw siwezi kufikiria kwamba baba angu abraham alifanya kitu kama hiko and you know his son isac also The same thing. na hata mwanawe isaka akarudia kitu hicho hicho because like father, like father son maana kama alivyo baba ndivo alivyo mwana lakini jambo hili halikumfurahisha munguna baadaye a mungu so, akamtumia abraham mke wake He was not prophesying for that place. You I, see, as a prophet, he has said there is no God there. They don't fear God. But when he received his wife back, he prophesied for them in the name of God. And he prayed for Abimelech and his. People, his servants are known, and they give birth because they had all become barren because of that act. They feared God. And God knew them, and He visited Abimelech even before he was prayed for. na mungu aliwajua na akamtembea bimeleki akamtembelea bimeleki hata kabla hajaombewa you have no right to make such silly kwa hivyo huna haki ya kufanya maamuzi kama hayo yakijingajinga ya naweza kukusababishia wewe kifo maana Ma, ndoa ni ya kuheshimiwa when we think about this critically tunapofikiria kuhusu jambo hili kwa undani you see for this nation to be hialede had to be the onor of abrahams marriage kama ni kuwe na uponyaji kwa taifa hili kulikuwa ni kuwe na heshima kwa ajili ya ndoo ya abraham they had to see them as a kaple iliwapasa waweze kuwaona kama mke na mume and ndabimelekh even paid dowary to redeem sarah that forever she wild be known as his wife na abimeleki akaweza kulipa hata mahari ili kumkomboa sara ili siku zote aweze kujulikana ni mke wa abraham from now on never never again say abraham that this is your sister she is your wife I have akasema kuanzia leo nakuendelea hata siku moja usiwahi kusema ya kwamba sara ni dadako wewe useme ni mke wako maana nimelipa you na akasema kwamba leo nimekukomboa you kwanzia leo wewe utabaki mke wa mtu huyu that huyua abimeleki aliweza kuiheshimu ndoao na akaipigania na mungu akambarik akamponyaa he na naona hiyo tasira o e be fihi ae ust o an bl a o o labda umekuwa ukipiga vita dhidi ya ndoa fulani wewe nenda uka ibariki hiyo ndoa na utaona mungu akikubariki because he doesn't want you to fight it maana hataki weze kuipiga vita ndoa ya mtu every marriage needs the honor itdrves kila ndoa inahitaji heshima inayostahili in inhebr uh, in uh, we say that it should be respected and honored by all including you and me and the other katika katikawahibraniya kui na amstari mm, wa 4 mali tumesoma amesema kwamba ndoa inatakiwa aweze kuheshimiwa na watu wote ikiwemo mimi na wewe na huyo mwingine <laughs> Amen. Amen. as we do that honor, then god heals us maana tunapopeana hiyo heshima kwa ndoa mungu naye anatuponya tauzungumza uh, kuhususameliwa uh, pili mlango wa kumi na moja mstariwa kwanza mpaa wa tisahatutasoma sehemu hiyo lakini unaweza kuna kili samweli wa pili mlango wa kumi mstari wa kwanza mpaka wa tisa Know what I'm talking. What I speak is not written as verbatim in the Bible. Now, David saw a naked woman and he was attracted to her. She was going about her business of just taking a bath. mwanamke huyu alikuwa anafanya shughule zake za kuoga but he managed to see her lakini huyu daudi aliweza kumwona and he lasted after her na tamaa and when he was, when he, asked who she was, he was was asked she informed that is eaeh wife na alipouliza mwanamke yule ni nani akaambia huyo ni mke wa Uria. uria's wife, wife, wife, wife. wa Uria. that did not help him To right hicho hakikumsaidia aweze kujitokeza katika njia ya sawa he knew uria has gone to the yeye alijwa kabisa uria ameenda so he cannot, fight, he cannot me vitanikwa hivyo hataweza kunishika wakati nachukua ule mke wake so he, he sent to bring her to him. Kibu kubwa uwbila yani hata kuona haya, haya alitumawatumishi wake waende wakamlete huyo mwanamke king. Yeah? King. king mfalme mzima sending messages to bring somebodys wife akituma watumishi wake waende kuleta mke wa mtu so it was public knowledge. kwa hivyo kilikuwa ni kitu ambacho kilikuwa waziwazi wazi kwa jamii such great dishonor yaani basi ukosefu wa heshima mkubwa kama huu to the marriage katika of uria and his wife katika ndoa ya uria na mke wake and god in his faithfulness na mungu katika uaminifu wake he made conceived alihakikisha mwanamke huyu ameweza kupata uja uzito na sasa daudi akawa hajui afanye nini he tried his very best to cover up alijaribu mbinu zake zote ili kuweza kufinika jambo hilobuoi lakini haingiwezekanasothenai a to aur killedi na akaamua kwamba njia ya pekee basi ni kuhutumana uria aweze kuwawa Yani, anajiokoa mwenyewe kwa kumwaga damu but god was seeing everything everythinghappening lakini mungu alikuwa anaona kila kitu ambacho kilikuwa kinatendeka and when he was confronted he was told he repented and god said okay i forgive you but the consequences will, will be there permanently na naalipofuatwa na yule nabii akatubu lakini hata hivyo mungu akamwambia kwa vile umefanya makosa adhabu bado iko pale pale nathan the prophet him. Uyu, uh, forgive him huyu nabii nathani aliweza kumsamehe him na mungu pia alimsamehe lakini akasema basi uh, ile adhabu ya kile ambacho umefanya so the consequences of what we do in other people's marriage kwa hiyo adhabu ya kile ambacho tunafanya kwa ndoa za wate wengine keeps us bado itaendelea god is careful about marriage mungu ni mwangalifu sana kuhusu ndoa david never knew that such a small thing would couse avo to him daudi hakujua kwamba jambo dogo kama hilo lingemletea matatizo makubwa kama what you did in hiding wol be done to you in public na akamwambia kile ambacho umekifanya ukiwa unajificha utafanyiwa kitu hicho hicho waziwazi wazi. na akaambia kwamba upanga hautawahi kuacha nyumba yako so there were deaths happening in his family kwa yakokwahiyo kulikuwa na vifo vilikuwa vinatokea katika familia yake on account of what he did kutokana na kile ambacho alikuwa amefanya 00 of his wives mtu toke mwenyewe aliweza kuwa najisi wake zake miatatu in a public place having pitched a tent and then they were just being brought in tena waziwazi mbele ya halaiki you know halaikiooi'm trying to bring a message the small thing you think youare doing and ion make it doesn't mean anything and it is affecting aaig is a very serious thing nataka kueleza kwamba kile kitu kidogo sana unachokifanya na kina athiri ndoa ya mtu mwingine kitakuletea madhara makubwa and the good thing you do to such a marriage na kitu kizuri unachofanya kwa ajili ya ndoa hiyo it it will bless bless that marriage and it will also bless your own hiyokitaibariki ndoa ile na pia itakubariki wewe because it's not just about curses and curses and curses. they are also blessings maana si mambo na lana lana tu kila mara lakini pia kunazo baraka because waters another is he himself watered maana yeyote anayemwagia mtu mwingine yeye pia anamwagiwa the the blessings you shower on the family, on family that, on that couple, are being showered back mwinginepia baraka unazowachilia kwa ajili ya ndoa hiyo pia zinawachiliwa kwa ajili yakoiutoesoha These na mungu anataka kuwa nahisia kiasi cha kwamba tuweze kupata baraka hizi ambazo hazijhaziji uh, tu bila kuchokozwa <laughs> mbonaziksana haziji rahisi zaa kuchokozwa tunazichokoza ndio zije wacha tumalizie na hii maraki mbili tunasomewa sasa katika malaki na, wa tatu, sana. Wa sa, wa malaki sitaeleza sanmsikiza kwa makini hayo maneno na naweo some kwa ustadi Sumo, soma malaki ustadisnsabmna tatu hadi umi na malaki mlango wa pili mstari wa kumi na tatu mpaka wa kumi na saba asoma tena mnatenda haya nayo nimeifunikiza madhabahu ya bwana kwa m machozi kwa kulia, kulia nakuwa na kwa kuugua hata asi, nga, asiangalie tena ha, hiyo madhabahu wala kuita uitabaimkononi mwenu na kuiridhia lakini ninyi mwasema ni kwa sababu gani ni kwa sababu bwana amekuwa shahidi kati, kati ya wa, wewe na mke wa ujana wako uliyemtenda mambo ya hii Hiya, yana angawa yeye ni mwen, mwenzako na mke wa agano lako hakuna mtu mmoja aliyetenda hivi ambav, ambaye alikuwa na uf, ufahamu kidogo aliyekuwa na ufahamu kidogo hakuna aliyetenda hi aliyekuwa na ufahamu kidogo yani, Yani unakosahuufahamu kidogoau je kuna mtu mmoja atafutaye mawa- m- mzao mwenye kumcha mungu kwa hiyo jihadharini roho zenu mtu, mtu aa yeyote asimtende mke wa ujana wake mambo ya hiana maana mimi nitakuchukia kuachana asema bwana na maana mimi nakuchukia kuachana asema bwana mungu wa israeli naye aifunikizaye nguo yake kwa udhalimu namchukia asema bwana wa majeshi basi jihadharini roho zenu msije mkatenda kwa hiana mmechokesha bwana kwa maneno yenu lakini ninyi mnasema tumemchokesha kwa maneno gani kwa, ku, kwa kuwa mwasema kila atendaye mabaya ni mwema machoni pa bwana naye huwafurahia watu hao au mungu, mwe, mungu, mwe, mungu mwenye kuhukumu so, yuko wapi mungu mwenye kuhukumu yuko wapi hapi when we look at this passage unapo sehemu hii ya maandiko god is talking about the, the issue orthe mistreatment within the family within the, the marriage mungu anazungumza kuhusu Uh, vile yale yanayotendeka mabaya mabaya katika ndoa yaani wale wenyewe sasa mume na mke sasa si yanje tumerudi sasa kwa ile ya ndani what you do we, uh, towards each other against the will of god yaani kile ambacho mnachofanyania mmoja na mwingine kinyume kinyumena mungu god, is there not one with a ndipo mungu anauliza je hakuna hata mmoja aliye na ufahamu kidogo of what god wants in that marriage kile ambacho mungu anataka katika ndoa hiyo in your own marriage do you think about what god wants katika ndoa yako mwenyewe je umeshawahi kile ambacho mungu anataka kutokana na ndoa because god is looking for a godly seed in your marriage maana mungu anatafuta mbegu ya kiungu katika ndoa yako a sed that fears him and ye, honosmaiae yeye anataka mbegu ambayo ina mhofu yeye na ina heshimu ndoa he wants you to raise children in a way that they would, they would desire even to get mari anataka uweze kuwakuza watoto wako katika hali ambayo watatamani hata kuoa na kuolewa they would desire to, to live or rather to their lives in the way of god ambao watatamani ya kwamba kuishi maisha yao wakiwa na hofu ya mungu so that they can bring forth seed that, is fierce, that, that fears god ili nao pia waweze kulete mbegu ambayo ina mhofu mungu but because of our actions lakini kwa sababu ya matendo yetu especially this is said to the man hasa kwa yule mume the altar is full of tears so much that even when you bring your, your offering god is not interested with it hali ya kwamba ile madhabahu imejaa machozi umeifinika na machozi hata unapoleta hiyo dhabihu yako mungu hata apendezi nayo madhabahu ile ambapo unaenda kutoa hiyo dhabihu yako imejaa machozi ya mke wako hali ya kwamba hata mungu haipokee hiyo dhabihu yako just money or property hiyo dhabihu si pesa tu au mali you you are worshiping god and he says you should raise holy hands yaani wewe unamwabudu mungu na anasema ya kwamba unataka kuweza kuinua mikono mitakatifu and when god looks he sees tears down lakini ewe unapoinua hiyo mikono yako mungu anapotazama anaona machozi katika mikono zako likewise to the women hata pia kwa wale wanawake unapoinua aoia hio ionoyao unu ataona hio mikono yako lakini bado ataona kuna machozi machoi aaasemaiwehuakahio na kama hiyo kama basi kuchukua dhabihu yako basi awei kukubariki wewe but if you can make sure that he receives a lakini kama unaweza kuhakikisha kwamba anaipokea dhabihu yako then he can bless you basi anaweza kukubariki wewe then he will bless you na atakubariki wewe and then wewee he you na pia atakuponya wewe and you be like a watered tree one that is planted by the s na utakuwa kama mti ambao unamwagiliwa maji ambao umepandwa kando kando ya mito hata when it is watered hata kama mt napita pale it is watered unavuta maji tu yani hauskii kiu haupati kiu umetocheka saa yote bwana sive sana na yote inatokana nini jinsi unavyojitokeza katika ndoa nikimalizia kabisa nikukumbushe tu kuhusu kuhusu nani naomi naomi alichukua binti ya alichukua rut ambaye alikuwa si mwanawe tena si kabila lake ni moabu mtoto wake amekufa lakini huyo ameshikana naye ameheshimu ile ndoa ruth aliheshimu ile ndoa kwa hivyo naomi naye akamchukua kama mwanawe na kafika mahali akamwambia mwanangu nataka nikufanyie jambo akampeleka mpaka akaolewa na boazi ambao katika kupitia ruth ruthambaye alikuwa ni moab Wal, alikuja alikujakaali baraka zikaja kwa nyumba ya naomi kwa sababu alihusika na maisha ya ndoa ya ruth ambaye alikuwa mkaza mwana ambaye mwanawe alikuwa amekufa naweza kuongea mengi lakini wache tuwakatia hapo kwa sababu ya wakati hata nimeeleza a like kiswahili tu lakini nataka uanze kufikiria jinsi ya mchango wako andoa yako na ndoa ya mwingine hata kama haujafika umri wa kuolewa anza kuona hiyo ndoa yako na uzuri wake utakapokuwa umeinyunyizia maji utakapokuwa umeitunza usiiharibu na mapema bwana si sana usiiharibu kabisa mama njo uombe maana muda hauturuhusu kuendelea Let us pray. Natuonde. father lord in the name of jesus christ baba mungu katika jina la yesu we thank you for the word tunakushukuru kwa ajili ya neno thank you father because even the things that we think are not important you make us see the importance of them asante bwana maana hata vile vitu ambavyo tunaona kwamba si vya muhimu unatufanya tuvione kwamba ni vya muhimu mkubwa thank you because of of the word of honoring mkubwaanobeofhe honor asante bwana kwa ajili ya neno hili kuhusu kuheshimu ndoa we want to, to understand that even in the way of god you are talking to us as christians nataka tuweze kufahamu ya kwamba hata katika kukuheshimu wewe mungu unazungumza nasi kama all the men that we have been taught with in the bible were great men of god wanaume wote ambao tumefundishwa nao katika bibilia walikuwa ni watu wakuu they were kings that you had anointed for What? your work walikuwa ni wafalme ambao ulikuwa umewapaka kwa ajili ya kazi yako but that did not prevent them from being tested by the devil devo oh lord lakini hicho hakikuwa kujaribiwa ni shetani ebwana we want to understand as christians this morning oh lord nataka tuweze kufahamu kama wakristo asubuhi ya leo that many people are innocent in your eyes like the, the, the way waabimelek was innocent before you ya kwamba watu wengi hawana hatia mbele zako kama atuvile abimeleki alivyokuwa hana hatia mbele zako but because of the way The circumstances of life comes in our lives lakini kwa sababu ya hali ya mazingira vile mahali zinavyokuja katika maisha yetu we are tested tested just like they were tested those days tumejaribiwa kama tu vile nao walivyojaribiwa nyakati hizo so we want to pray as christians o lord that we, you can, you forgive us in all the areas that we have not you in one way or another hvyotunataka tuombe kama wakristo mbele zako katika sehemu yote ile ambayo hatukuweza kujitokeza vile in all the the areas that we may not have the of other people or katika kila hali ambapo tumekosa kuheshimu ndoa za wengine na hata oh ndoa zetu wenyewe because we are, we are talking of god who is not mocked and you never change you are the same yesterday today and forever we also want to thank you lord because there are so many things you have heard so that we cannot die Of doing sin to you pia tunataka tukushukuru maana kuna vitu vingi ambavyo umevizuia ili tusije tukafa hata kama tumekutenda dhambi we we ask you to to give be able to be naomba ya kwamba ukaweze kutuponya katika maeneo yote ambayo tumetenda dhambi pasipo kujua ili tukaweze kutumikia tukiwa na mikono iliyo safi thank you father because all the time you give us a word. it is because you have itis our lives and even to do what nakushukuru bwana maana kila mara unapotuletea neno ni kwa sababu unataka tuweze kubadilisha njia zetu na tukaweze kutenda kile tu ambacho kinakuridhisha wewe e sisi pia ni viongozi katika sehemu mbalimbali katika kanisa e bwaa innocent people go into sin o oh lord na umetufundisha ya kwamba viongozi wanaweza kufanya watu ambao hawana hatia waweze kuingia katika dhambi e mungu may you forgive us as leaders in your church o oh father tusamehe sisi kama viongozi katika kanisa lako e may you help us in the areas you have given us to be leaders so that others can, be, can receive blessings out of us tusaidie bwana ili katika maeneo ambayo umetuweka ili kufanya kazi yako ili wengine waweze kupokea baraka kwa sababu yetu sisi we thank you lord tunakushukuru bwana help us not to, to, to leave the consequences of such things so tusa, tusa, tusa, long, father tusaidie bwana ili tusaidie tukapata madhara ambayo yanatokana na vitu kama hivi ebaba Opas. wakati tunapotambua mahali ambapo tumekosea wacha tukaweze kukurudia ili tukaweze kutubu na ukatusaidie In Jesus name we pray. katika jina la yesu tumeomba amen. Amen. Amen. Amen. mungu awabariki sana na mungu atuponye amen kama kuna eneo umekuta kwamba umeguzwa wacha mungu akuponye wacha mungu alete lilo neno kuwa hai maishani ako ili unapotenda mapenzi yake kuhusu hili neno upate kupona abrahamu alipona abimeleki alipona taifa likapona tusiingie ile ya daudi upanga ulibaki katika nyumba yake kwa sababu mambo unayoyafanya mwanao anakuja kuyafanya zaidi mwanawo anafanya zaidi inaendelea lakini tukitengeneza njia hata watoto wetu watakuja kuuta mazingara mazuri hata kama uliridhi kitu hisho kwa babako kwa mamako we unaweza ukarekebisha na mungu anaenda kuponya ninazungumza sasa katika eneo la kiunabii Niki, nikisema sasa ninaashiria uponyaji katika maisha yetu ninaachiria uponyaji kwa biashara zetu ninaachiria uponyaji kwa watoto wetu ninaashiria uponyaji katika mawazo yetu lolote utakalowazia kufanya na likabarikiwe na mungu kwa sababu umeweka akili yako kuwa sawa na mungu God bless you and may you live a blessed life. Amen.