na kichwa cha ujumbe kilikuwa ni upendo usio na vikwazo usio na Us, usio na, yani na masharti upendo usio na masharti huponya ni wakati huo lakini wakati huu we with managing unashughulikia na swala hili la kudhibiti upendo si kudhibiti managig managing, ti really kudhibiti you know, ak the, the right word if you manage farm si kudhibiti sindio kudhibiti kudhibiti ni kama ku una upris kiasia lakini kuna ile ku, ku, ku, ni kuongoza Kusimamia, yes. Kusimamia upendo wako. And I want to start with a question, how do you manage your love? Yesterday we were in a, in a wedding. And the preacher started speaking on the same thing. na mhubiri akaanza kufundisha kuhusu kitu hivi hicho and he said if a man tells a woman i love you noif a man tells a woman i love you then the atmosphere is okay na akaanza kwa kusema ya kwamba ikiwa mwanamme atamwambia mwanamke kwamba nakupenda basi hali ya mazingira iko sawa but if the woman says to the man i love you the man should take athee at ikiwa basi mwanamke anaweza kuambia huyo mwanaume kwamba anakupendahivi tukikutana niyea niambie nakupenda sio yani miimwambie maname... yani nakupenda kimefichikanafikiri hu anasemathere can be an agenda but then there is some love lso that we also men have yani kuna njama fiche hapo lakini hata hivyo bado kuna upendo kiasi that we have andthe women have ambao tuko nao sisi wanaume na wanawake pia wanaso he, he, he, as hethought hesaid the woman should say i love you too they are not the othes of love na basi akasema ya kwamba huyo mwanamke inafaa aseme tu nakupenda pia maana wao sio wenye kuanzisha o upendo and god never put love in them na mungu hakuwahi kuweka upendo ndani yao he put submission bali aliweka ndani yao kunyenyekea am i stepping on je na kanyaga vijodole vya mtu If I'm stepping on your toes, make sure you cut them because they are too long. Amen. Amen. Now, in managing the love today, we are going to do a, a very long, long, long, long reading. One of the chapters. katika sura ya moja hapo for me i, I, I, can, I can two ahead o m t ahe finish the story kwangu mimi naweza kuisema ile moja ya mbele na nayabili mbele, mbele na bili nyuma ina, ina tano the story kufikia hapo ilipo lakini tutaangalia moja ambayo itatupatia hiyo story yote. Okay? Mm. Let's go to the, first the rest i may borrow a few words ahead but i think ill, I'll borrow the words ihi thet i atusomewe katika kitabu cha samweli wa pili mlango wa kumi na tatu hadi thathii mstari samweli wapili kumi at the beginning ama uanzie mwanzo kabisa maana kuna mambo hayo ya upendo yamezungumzwa sana hapo mwanzo mwanzo so we are reading the whole chapter kwa hiyo tunasoma hiyo sura yote samweli wa pili kumi na tatu kwanzia moja hadi mwisho ikawa baada ya hayo absalomu mwana wa daudi alikuwa na umbu nzuri jina lake akiitwa tamari naye amnoni mwana wa daudi akampenda akasononeka amnoni hata akaugua kwa ajili ya umbu lake tamari maana huyu msichana alikuwa mwanamwali amnoni akaona ni vigumu kumtendea neno lolote lakini amnoni alikuwa na rafiki jina lake yonadabu mwana wa shama ndugu nduguye daudi naye yonadabu alikuwa mtu mwerevu sana naye akamwambia kwa nini ee eh, mwana wa mfalme unakonda hivi siku kwa siku hutaki kuniambia amnoni akamwambia nampenda tamari umbu langu umbu la ndugu yangu absalomu yonadabu akamwambia lala kitandani mwako ujifanye mgonjwa na babako atakapokuja kukutazama umwambie mwache ndugu yangu tamari aje na kusihi anipe mkate nile akaandaa chakula machoni akaandaye chakula machoni pangu nikiona nikakile mdomoni mwangu basi amnoni akalala akajifanya mgonjwa na mfalme alipokuja kumtazama amnoni akamwambia mfalme mwache ndugu yangu tamari aje nakosihi aniandalie mikate miwili machoni pangu nipate kula mkononi mwake basi daudi akatuma mjumbe aende nyumbani kwa tamari akasema nenda sasa nyumbani kwa amnoni ndugu yako ukamwandalie chakula akaenda tamari nyumbani kwa nduguye ndugu amnoni naye alikuwa amelala akachukua unga akaukanda akaiandaa mikate machoni pake akaioka mikate akalitwaa kango akalisongeza mbele yake lakini alikataa kula naye amnoni akasema toeni watu wote kwangu wakatoka kila, kila mtu kwake amnoni akamwambia tamari kilete chakula chumbani nipate kula mkononi mwako basi tamari akaitwaa mikate aliyofanyiza akamletea amnoni nduguye mle chumbani naye alipokwisha kuileta karibu naye ili ale amnoni akamkamata akamwambia njoo ulale nami ndugu yangu naye akamjibu la sivyo ndugu yangu usinitenze usini usini nguvu kwani haifai kutendeka hivi katika israeli usitende upumbavu huu nami nichukue wapi aibu yangu wewe nawe utakuwa kama mmoja wa wapumbavu wa israeli basi sasa nakusihi useme na mfalme kwa maana hata, kut, hata kukataza kunioa walakini yeye hakukubali kuisikiliza sauti yake ya, ya naye ya akiwa na nguvu kuliko yeye akamtenza nguvu akalala naye kisha amnoni akamchukia machukio makuu sana kwa kuwa machukio, machukio aliyomchukia yakawa makuu kuliko yale mapenzi aliyokuwa amempenda kwanza amnoni akamwambia ondoka nenda zako naye akamwambia sivyo kwa kuwa mabaya haya ya kunitoa ni unitoa ni makuu kuliko yale ulionitendea okay. Tuan, tuanze kuzungumza hapo kwa sababu ina mambo mengi tukienda mpaka mwisho utayasahau unaona hapo kuna taswira ambapo kuna mtu ambaye alikuwa mgonjwa kwa sababu ya upemu every time he looked Amnon looked at tamari heam lked body reacted kila mara amnoni so, alipomtazama tamari mwili wake ulikuwa unajitokeza katika hali that he got sick hali ambayo ilimfanya awe mgonjwa you can see somebody you o And you have e unajua kuna wakati ambapo unaweza kukutaa na mtu unamchukia sana hadi unaumwa na thinking about that, you thatbyogetae yani ukijaribu kuzungumza kuhusu kuhusuhuyo mtu umeashikuumzumemwona tu ukianza kufikiria kichwa kinaumano this one was opposite whenever he looked at attama his love for her was so much so that het yaani hii ya huyu sasa ilikuwa kinyume wakati kila mara alipomtazama huyu tamari hamnoni alikuwa mgonjwa he, he desired to have her as a wife to the level that he got sick yaani alitamani sana kuwa naye kama mke wake hadi kufikia kwamba alikuwa mgonj. because according to him he could not have her hera maana kulingana na yeye hangeweza kumpata kama mke its like you yosng now somebody is good to have hisbit for girl and here i am i cant have her yaani ni kama kusema yaani kuna mtu fulani ataenda kupata binti huyu ambaye ni mrembo kiasi hiki kama mke wake alafu mimi niko hapa siwezi kumpata i am a son of a king but i am limited i cannot get what i want yaani mimi kweli ni mwana wa mpalme lakini nimewekewa mipaka siwezi kupata kile inachotaka and I think this thing got worse, and worse because of the position he was in na na kila kitu hiki kiliendelea kuwa kibaya na kibaya zaidi kwa sababu ya nafasi aliyokuwa and it growing thing na hadi akaanza kukonda he wasn't fasting to get her alikuwa hafungi ili ubinti fast so that we can ampate ubintioofaa a wengine wetu hey. hufunga ili tuweze kupata binti fulani hata si binti pekee yake whata mabindi angaufunia was <laughs> hey. but lakini eye alikuwa hafungi h was just in love yeye tu alikuwa katika ile hali ya kupenda i can't sing sing song we used to sing because iant iadeba tulikuwa tukiimba kwa sababu mtani- mutanihukumu ulikuwa ni wa mapenzi inafa kwa mapenzi nafa kwa mapenzi sasa hili kwangu inakuja reality this guy was almost dying because of love yani huyu mtu alikuwa nusura afe kwa sababu ya mapenzi but he had somebody who was as kunning as asake for a friend lakini alikuwa na mtu mmoja ambaye alikuwa ni mjanja sana kama vile nyoka now my, my friend why? You know, they, they were cousins actually. They were cousins and yes My my friend, why are you getting why, why is your your health deteriorating no, by the day? Oh, What's wrong? Una and you're not even sharing it with me. na hata, jambo hilo na And because they were friends it says it is true see i love my my brother's sister and i would like to have her for a wife but i don't know how i had how to do it na kambang ni kwele minginam penda da da da ya kakayangu na siwezi kumpata kama mtewang na siwezi tapa then this this friend told this sick man to pretend that he is sick he is already sick and he is supposed to pretend that he is sick meaning even if he told the, he should a lie about his sickness the the father would buy that lie because he was already sick anybody could see that. his health was hali ya kwamba hata kama angemdanganya babake kuhusiana na hiyo hali yake ya ugonjwa babake angevishukulia ni kweli kwa sababu ya hali yake ilivyokuwa lakini usija ukasahau kwamba mambo haya yote yanatendeka kwa sababu ya upendo he was being told how to manage that love by a, a cunning man alikuwa na, anafundishwa jinsi ya kusimamia upendo wake na huyo mtu ambaye ni mjanja but the wrong way lakini katika hali isiyo ya sawa sometimes we use the wrong way wakati mwingine tunatumia njia isiyo ya sawa expecting the right fruit tukitarajia matunda yaliyo so bed sent for the father so that he could give the message of a sickness. this time the father did not know he is sick because of love he thought he is sick because there is maybe a virus in him Hey, I'm getting another. So love can be a virus, eh? <laughs> <laughs> yeah, it was a virus that time. I saw the fathers He told the father, Okay, you now you see, Dad, um, I'm not feeling well. Uh, but can you send Tamar to come and, and make some Just, just, just two for me uh, as i kuja akamwambia baba mimi nasikia kumwa sana so lakini tafadhali mwambie tamari aja ajia angalau chapati mbili nikiwa can have some appetite to ili niangalau niweze kuwa na ile hamu ya kula chakula with the ingredients of tamar the food becomes yaani chapati ambazo zimechanganyishwa na huyo tamari basi ba zitaleta tam, uh, hamu ya kula kwa baba saingine situmetume binti yako ovyoovyo mzee hako hapa hakuwa na kingamuzi angamue hapa kuna jamafishe hakuwa na dikoda he was supposed to have a decoder. he didn't have one. he sent his daughter innocently. he knew she is a virgin, but he trusted her brother. parents, sometimes we trust. the brothers with our daughters wazazi wakati mwingine tunawamini mandugu na mabinti zetu like one one trusted the children so much that they were actually sharing the bed kama kuna familia wengine walikuwa wamewamini sana watoto wao hadi kufikia kwamba walikuwa wanalala kimoja kianda kimojaaan some time the mother discovered that the girl is pregnant baada mama akatambua kwamba huyo binti aliponja mzitian heasked her alafu akamuuliza who is responsible for this ni nani amekupatia uja uzito and shased she asked her mother who do i spend, who do i share the bed with na akamuuliza mama ake ni nani ninaye lala naye kitanda kimoja you can afiihthe toionaweza kumalizia hiyo adii mwenyeweso now this time tamar said it is not right to do this thing na wakati huu tamari akamwambia si vizuri kufanya kitu hiki when the brother wanted to sleep with her wakati huyu kaka walitaka kulala naye why is it that our brothers and sisters can have it around in charge brother and sister is it right mbona basi sasa makaka na madada wanafanya vitu hivyo kanisani je kitu iko ni sawa you know the woman has a better position of saying no unajua mwanamke ana nafasi nzuri sana ya kusema hapana in the management of that hapanakatika hali ya kusimamia huo upendo If she says no maana kama atasema la basi ni la but in this case, she said no and the lakini katika sehemu hii amaandiko tumesoma huyu binti alikataa lakini yule jamaa akatumia nguvu because she was already in maana tayari him nguvumaana katika chumba pamoja nao kakaae With him. Are you really managing your love? And this brother took advantage of her because she was in the room. Was he managing his love? No. At least here, the girl. Had tried, she, was ob- she had obeyed her father to go there. And she trusted her brother. She didn't know the brother has a snake for a friend. The same old serpent in the Garden of Eden was a friend of the brother. <laughs> what I'm bringing here is if you are not sure of that person you must know you are the one who is a hundred percent responsible of the management of that love. responsible of the management of that love. Ask Ben another driver, they will tell you that when you're on the road, you should take that all the other drivers are crazy, you are the only one remaining. So, if you also become crazy and do what they are doing, then there will be chaos. basi kutakuwa na machafuko in the management of love you must know that you are 100 responsible katika hali hii ya kusimamia upendo lazima ujuwe kwamba uko asilimia wrong kama utawacha sehemu fulani zikiwa zimelegea mambo fulani yatakoseka That God has added on what I taught. So you cannot assume you had it, you didn't hear this part. You are 100% responsible. And God will hold you accountable for mismanagement if you don't. na ikiwa utachukua majukumu yako basi mungu atakuchukulia wewe kwamba umekosea the the bible says in in in another place if a girl is a, is raped in the village or in a town she is supposed, to, she is supposed to scream katika maeneo fulani ya bibilia inasema ya kwamba kama binti amenajisiwa mjini ama mashambani lazima apige kelele mjini lazima apige kelele even if she is and she has screamed, she is is and not responsible of the haoi kama amenajiziwa na amepiga kelele hajukumiki kwa kile matokeo yatakotokea yatakotokeaku na tendo hilo but if she is in the hee lakini kama kama yuko yuko shambani even if she scream scream because sometimes you may scream and the guy cuts your huko kamayuko shambanihhuoh ojangwai na akose nakose manake kwingine jamaa jamana akutolea kisu kiendelea kusrimu anakati lakini huku mjini ukisrmu watu watakuja watakuja wakusaidi kule hata ukinyamaza mungu hakushukuli manake anajua ni kama saa hii mtu aija akushikie kisu kwambie nipatie hisho kibeti ukikataa nacho utaumia tu lakini ukiashiria kuna mtu atasema mekipeana eh. zamani nairobi mtu alikuwa anakuja na ke- kisu toa hizo viatu viatu mtu anaweka na kwenye alafu mwingine ama nakua ka vatu bpatempatie anaweka wona baki umesimama tu eh. kisu u iko apo tnambia na ukijaribu kufanya kugeuka nambia ukigeuka na kudunga sasa kitaondolewa polepole mpaka jamaa ataondoka na huna habari maana alilii kidogo kidogo tu kido, kidogo tu kidogo kidogo mpaka t kidoo kidogotu mpakkdmesitumekukimpatia kpeavvtttk aa a katika hali Like in this case case he understood the case of tamar kuna maeneo ambayo mungu anaweza kuelewa wakati kitu hiko kimetemdeka kama maeneo hayo ambayo tumesoma mungu alielewa about tamar kuhusiana na mambo haya lakini kuhusiana na huyu he did it in cold blood yeye alifanya jambo hilo kwa maksudi That mismanagement was done in. He planned, articulated the plan with his his cousin until it was done. So he was a hundred percent responsible of it. There is no way he could have said that he didn't know. hakuna vile angesema ezi hakujua kitu ah brother this anot be done. and we are, where are we going d o na hata huu binti akamwambia kitu hiki akifanyiki iraela hivyo the brother could not listen lakini ukaka hakuweza kusikia a did it na akaengelea na mpango wakeh Hated her more than he loved her baada ya kuwa ametekeleza jambo hilo akamchukia sana uyu binti hata kuliko vile uko let me go back to the message that we were being taught yesterday at the a nirudie ule ujumbe tunafundishwa kule katika harusi men are the athea of love wanaume ndi wanaobeba upendo not the women na si wanawake but let me tell you if that man Does not really love you, he is only after your body. The minute you allow him to have your body, he will start planning of how you are going to part so that he can get another new one. That's why we have. We have uh, the, the, this uh, this tragedy that he already is your lover and there is another woman. You have loved, loved him too, but he has got another one, a new one that he is starting. because you allowed it before time maana uliviruhusu kabla wakati wake you did not manage your love by allowing your body to be taken before it was iteu haukuweza kusimamia upendo wako na ukaruhusu mwili wako zokutumiwa kabla wakati wake kabla kabla hj ikudhibiti sasa ndio hii gia kabla hujadhibiti hiyo ndoa yenu ukauruhusu huo mwili utumike sasa hapo haaapoe ikatatizika animaso wako ni lazima uweze kushughulikia hali hiyo ya kusimamia upendo ili kuweze kuweka mwili wako katika usalama before kama ilifanyika kabla because as we say True love waits. Manakama vile kwa idet na vose mae kwa hamba upendo akweleli ungoje. True love waits. Akweleli ungoje. And this is what Tamara, those several years long before Jesus was born, was telling her brother. Na hiki ndi chamba zomda mrefu kabla ya zuguzaliwa. Tamara yako na wambia kakaake. That just waits for the right time. mbawewe ngoja hadi wakati wa sawa but he kould not lakini huyu kaka angeweza but it so happened that after the act of sex, the love was turned into lakini ikatokea kwamba baada ya hilo tendo la ngono ule upendo ukageuka kuwa chuki He wanted now to see another more beautiful than this one who was, who was the most beautiful. Because when, even as a man, you don't manage your love, soon and very soon, you will want another one. Not the one you love. And you are the career of that love between between you and your spouse. if you don't manage it you will want another one. If you are sitting next to a man tell him are you hearing that kama umeketikaribu hebu muulize muliz umeketi karibu na mwanaume hata kama ni niwanaueai asa a kaa utaa utataka mwingine kama utaweza kusimamia huo upendo basi utataka mwingine is where you have spoiled the whole game na hapo ndipo utakapokuwa umeharibu kila kii. thats where you have started the wrong on the wrong footing na nahapo nio utakaokuwa umeanza kwa but if you can manage your love lakini kama talking to men this time if you can manage your love nazungumza na wanaume safari hino kama unaweza kusimamia upendo wako as the author of love in your family kama mwanzilishaji wa upendo katika familia diminish But increase. As you continue loving your partner more. Despite all the circumstances that are making you feel that it is over. You can still find it because we are told. ousake atsoke hdno puof unaweza kupalilia o upendo maana kama vile yesu alivyosema kwamba utamb utambi utoamoshi hauzimi utambani imajini utambi unatoa tu moshi lakini anataka uwake bwanaziwesana lakini saingie tunafanyaje hata hujafika steji ya moshi ni kaahata si moshi bado ni kaa ni kaa na unasema hakuna moto hakuna moto hapa unatafuta motowap Uh, utapata wakukushoma <laughs> mwana zianaa hey, hey, leo ni tofauti eh? na sikuihubiri hivi wakati huo hey. ilikuwa tofauti na hii iko tofauti maanake mwenye kupeana amebadilisha kidogo hey. soema nimeanza semina mapema hey? lakini sasa nifanyeje na nimetumwa hey? alisema hiyo emina sasa imeanza Now, the issue here is there was every opportunity for the management of that love which this guy had that was making him sick. And Tamar said, The issue of raping me is not as great as throwing me out. nahuyu binti akamwambia swala la kwamba umeninajisi si kubwa kuliko hali ya kwamba unanifukuza kwako throwing me out of your house yaani jambo hili la kunitupa nji ya nyumba yako is worse than ripping me ni baya zaidi hata kile kitundo amenifanyia lakini siku hizi hiyo basi imekuwa ni kawaida it is very common imekuwa ni kawaida and if it is not being thrown out you are left in the house and it goes out and he is the one who is supposed to be carrying the love he is the one who is supposed to be fanning that, that, that, that call which is diminishing and discovered with arches. wakati ambapo ye anaye anayefaa kuwa anapepea hilo kaa ambalo limefinikwa na jivu ambalo linataka kuzima to to get some some papers and some dry wood to make the fire burn. angalao tute makaratasi na na miti mingine mikavu paya ule moto uweze kuwaka lakini na nyinyi wamama nawaonya nawaonya nawaonya kuna mahali tulikuwa semina tukafundishwa mambo yaliyokaribiana na haya haya yako deeper tkafundishwo ya kizungu yakavunja ndoa ya, ya mchungaji kwa sababu mke wa mchungaji alisikia akasema mwime wangu hanifanyii haya we sija kwambia unapaswa kuwa unafanyiwa nawambia mwende mkae atuzungumze mwakishe moto bwana ziwe sana naikavunjika naikavunjika naikavunjika kabisa na ikaisha hivyo mungu haji kuvunja anakuja kujenga In that then you know how to do it katika hali hiyo ya kusimamia upendo kama unajua basi utajua jisa ya kupanya zamani kulikuwa na wimbo mwingine ninadumela ngudume kila siku makelele likitaa kunipiga lazima ianze kufutoa fucho lakini nami nalibembeleza nalipikia mshele ninadumela ngudume kila siku makelele likitaka kunii toashe hiyo nakwambia ushauri wawezetoka popote lakini usitoke kwa kazini a amnoni pana ziwe sana maana hiyo ina haribu na ule wa ndani ndi utuki bebeleza bebeleza lipikie mjeli eh. kazahapa kuosimoja ukupika vizuri sana a ukageuza vindu hileokecho hii kecho ngine eh? unaweka rangi ungineay boa usiweke mafuta mengi mendi haya twashana mchele sasa sasa tuendelee kwanzia hapo that was a critical point that i have not spoken in the past and i needed to make it clear hiyo ni sehemu muhimu sikuwa nimeizungumza hapo aw na itaka niweke wazihicho ndiokilia chanzo cha mwamlo woe ndipo akamwita mtumishi wake aliyemtumikia akasema mtoe sasa mwanamke huyu kwangu ukafunge mlango nyuma yake naye alikuwa amevaa kanzu ndefu kwa kuwa Let me talk just slightly. Just slightly. This lady was making him uh, sick because of the way he loved her. Stop being a lady and she became a woman. She is worthless, youth useless, hopeless. All that because Amnon does not manage his love, he is now so a different thing. yaani hiyo yote ni kwa sababu hamnooni akuweza kusimamia upendo wake alipomaliza kitendo k- chake sasa akaanza kuona umwe anaoaba a kabisa Aya, ndipo mtumishi wake akamleta nje akafunga mlango nyuma yake naye tamari akatia majivu kichwani mwake akairarua hiyo kanzu ndefu yake aliyoivaa akaweka mkono kichwani akaenda zake huku akilia kwa sauti huyo absalomu nduguye akamwambia je am, amekuwa nawe amnoni nduguyo ila sasa tulia ila sasa tulia dada ni Nindugu, nduguyo usilitie moyoni jambo hili basi tamari akakaa hali ya ukiwa nyumbani mwa nduguye absalomu na mfalme daudi alipoyasikia maneno hayo yote alikasirika sana ila absalomu hakusema na amnoni wala kwa heri wala kwa shari kwa maana absalom alimchukia amnoni kwa, kumte, kwa kumtenza nguvu umbu lake tamar baada ya kuwa tendo hili limefanyika alijua batzo kingefanyika Because he had advised him to rape her. And when it was done, David, who was told to send his daughter there, knew the, the, the, the, kind of, the kind of thing that came out of his sending her to the house. kilikuwa kinataka kufanya he was very annoyed na akakasirika sana because he saw his foolishness kwa maana aliona upumbavu wake but he did nothi lakini hakufanya chochote absalom had about it absalom naye akasikia kitu hiko he was annoyed akairika sana the first thing he did is that he confirmed with the sister alichofanya ni kwamba aliweza kuthibitisha jambo hilo kutoka kwa dada yake is it amnon who did that to you amnon ndiye amekufanyia kitendo hiko akasema ndiyo the second thing he he said just just ndiothe eniustfogiv h o brohchapila ni kwamba wewe msamehe wachana na jambo hilo iseke mwonim wako maana huyo ni kaka ko wy he wanted her to manage that thing so that she can get hiled out of the pain she had gone through kwa sababu gani alimwambia hivyo kwa sababu alilitaka aweze kusimamia jambo hilo na akaweze kupona kutokana na yele maumiva alikuwa wamepitia the other thing is he hited his brother because of what he had done kitu kingine ni kwamba absalom bsalimchukia sana kakke kwa sababu ya kitendo lichofanya dada yake speak to him him anything good or bad but he hated him with a h nahakumwambia cosote jambo la shari ama laheri kwa sababu alimchukia kwa kile kitendo chake so what happened is that hat stayed in him kilichofanyika ni kwamba hiyo chuki ilibaki ndani yake the one that was with his sister with his father and his own everything was combined and he put it in him yaani ile chuki iliyokuwa kwa kaka ake iliochukua kwa dada yake ilikuwa kwa baba yake yote alikusanya kaweka ndani yake and he stayd akabaki aa Let me just speak the story without reading. You can read the whole chapter later on. So, after that, what happened is that he stayed with that thing for two good years. He doesn't talk to, he doesn't talk to his brother. hazungumzi na kaka kakaake he was just there yeye yeah, alikuwa tu hapo doing his business akifanya shughuli zake and the issue in the days oh, the king and the elders and the sons used to eat at the same table able jambo ni kwamba ile familia yote ilikuwa ikila katika meza moja akila sik so they would share their meals at that table But he knew he hates his brother. So, if you are here and you still hate one, one of us, don't you worry. There was Amnon who was like you. kwa hiyo kama uko hapa ko pamoja nasi na unachukia mwenzako basi usijali maana pia kulikuwa na mnoni ambaye hebu inenda ukatiwe hofu maana kuna matokeo kutokana na, na chuki hiyo consequences matokeo mabaya matokeo mabaya kutokana na chuki hiyo you you must deal with because are to love your brother ambayo lazima uishughulikie maana watakiwa kumpenda kakako And supposed to love your sister na pia unatakiwa kumpenda dada yako so if you that, you that say it's okay. not stayed with it for two years i can stay with it for o kwa hiyo kama unaweza kuweka hiyo chuki ndani ya moyo wako kama vile absalomu aliweka yake kwa miaka miwili you can say me i can manage iaaet years unaweza kujisemea mwenyewemi naweza kukaa nayo angalao kwa miaka mitatu Yeah, but the consequences lakini hata hivyo matokeo mabaya bado yatakuja so um, after two good years kwa kwahiyo baada ya miaka miwili mizima talked very casually to his father absalom aliongea tu katika hali ya kawaida na baba yake he had a habit of uh, shaving his hair after uh, you know annually alikuwa na tabia ya kunyoa nywele zake kila mwaka he had very long hair i don't know why lon keep beautiful whyaahoe alikuwa na nywele ndefu sana sijui kwa nini mwanamume anaweza kuweka nywele ndefu that is proud of ya kwamba alikuwa nazifurahikia sana hizo nywele zake zakewe dont worry in our days we used to keep afros and we were proud of them usijali katika Afro, afro, afro, afro, afro, afro, afro. wacha, wacha nywinyi wanawake mnanunua hizi mnazibandika si tulikuwa tunaifuga hey, unakaa nayo kichana hivi naitengeneza unakaa kama umeingia kwenye kabakuri fulani hey. <laughs> hey. na naunafurahia ukiwo na afuro kubwa basi weye ndiye mwanaume hey. na kwa sababu kifua ni kidogo achati kanabanwa kabisa ili hapa kakifungwa vifungo aka hivi uonyeshe una... hey, bwana kama una kifua afanyaji siutengeez Bifu... <laughs> kanakuwa kadogo kf kanaonyesha hakafungi kikifua ni kipana kwahivo vifungo vyakomea hapa mambo ya kuji yakujn ambayo hayana maana As- huyu jamaa akawa na nywele haina maana lakini aonea maana He went to chief. He told the, no, I'm going for my annual chief as i mgoin o myau a igivehat ono ihamde avow na akamwambia baba yake nitakuwa na shughuli ya kwenda kunywa nywele zangu kama kawaida yangu na nimeweka nadhiri hiyoo so, i you you dad can, can you accompany me as i go to give that givhaaiie uh, kwa hiyo baba nakuomba unaweza kwenda pamoja nami na kutoa hiyo kutoahiyoa by the way did you know that some of the weaves that women wear there wome wer hair which is thrown in river iniver trapped downstream and then it is made uh, and sold there is a big business in those sacrifices lakini mnajua kwamba nyinyi wakina mama kuna hizo nywele ambazo zile origiaa wahindiiate eh zinatengenezwa zinauzwa unavaa na kume mtu alitoa sarifice alitoa sadaka yake alafu kisha inauzwa tena unaiminuwa gale mana ni ya sadaka o so kwa hiyo huyo jamaa alikuwa nayo akamwambia baba yake tafadhaliunganika nami inapoenda kufanya hiyo shereheyangun no, hau of iof That i have to transact concerning the kingdom baba naye akamwambia ah siwezi maana nina mambo mengi hapa ya kufanya kuhusiana na ufalme huno then please kan i have my brother amnon join me naye akamwambia tafadhali basi mruhusu kakangu amnoni aungane nami said dh amnon akamwambia kwa kwanini amnoni want him to join me nataka aungane nami so the father Told amnon okay, join your brother as he goes for the no, no, baba akamwambia huyo amnon. Ha, basi unganika na kwa sherehe the amnonbasiunganika nakakaakamwende mkafanya sherehethe udinoa adda huyu jamaa bado hakuwa na he sent tamar to amnon and she was h alimtuma tamari kwa mnoni na now he is akanajisiwa Amnon to his brother na sasa anamtuma amnoni kwa kaka and he still have that something can go na bado hana kingamuzi cha kujua ya kwamba kitu kinaweza kwenda makosa according to him they love each other maana kulingana naye alishughulia kwambawanapendanavh His sister, he didn't do anything. He still loves his brother. And so i not joined the brother after all. If he has not told me anything all those two years. he must still be loving ko hiyo amnoni akaungana na kaka ake huku akijifarija kwamba kama hajaniambia kitu miaka hiyo yote miwili basi bado ananipenda huyu note that using using the word love. I'm using the word word love love kumbuka kwamba natumia hilo neno upendo and in this confusion they went na katika hali hiyo ya mkanganyiko wakaenda The of the management of love yaani mkanganyiko wa kukosa kusimamia upendo and when that now abithat um, is coming at the request of the father fathe my, my game is well done na absalo alipojua kwamba amnoni kweli anakuja kutokana na ushauri navile aliyoweleaba akajua ehe jambo langu sasa limefaulu i want to imagine that he, he him and told, uh, Thank you brother for coming to join me nataka niweze kuchukulia kwamba ni kama alimkumbatia kakake nakawambia asante sana kwa kuungana you such a wonderful brother ah naniouhnohwewe ni ndugu ajabu and then he told his servants alafu akaambia wake the time you will see that amnon is very happy having been drunk wakati mtakapomwona huyo amnoni ya kwamba amelewa chakari na nafuraha sana e i nitakaposema mpigeni amnoni mpigeni na not you je sijawaamrishi si do it nothing will to you fanyeni kitu hiko hakuna the party was on sherehe do lazima kuwe kulikuwa na vinywaji vingi na mziki kwa hatufanyi tena na kucheza ambayo yeah. hatufanyi tena ee hanywi hey, ha, hachezi na mi sinywina katikati hayo yote yoteakaa And at that time the sons of the king they they all fled the, other, the remaining sons, they fled bada, from heheibaada ya tukio hilo wale wana wote wa mfalme wakakimbia they all saw themselves being potential, pot, potential dead, potentially dead walijiona kana kwamba wao pia nao wanaenda kuwao. and they ran back to their antheatothe na wakakimbia kwa baba yao and the news got to the father al oh, your sons have been killed halafu kabla hawajafika habari ikamfikia baba yao kwamba watoto wako wote wameuaa but another cousin of amnon lakini bina mmoja wa amnoni was not as crooked as the first one ambayo hakuwa mjanja kama yule wa kwanza he said no king i don't think they thin theae na akamwambia mfalme hapana sidhani kama ukweli wote wamekufa it must be only amnon who has been killed wamekufat ni amnoni peke yake ndiye ambaye ameuawa because ameuawauei have absalom since the day amnon raped his sister maana nimekuwa nikimchunguza absalomu tangu uile ambapo amnoni alimnajisi dada he has not been behaving in the right way hajakuwa akijitokeza katika njia where there there is is mismanagement of love there is also a that you you can notice if you have eyes to see kama kuna kukosa kusimamia upendo pia kuna tabia ambayo inaweza kuwa inaendelea ambayo kama una macho unaweza need to open your lazima kuioalazimaupungue macho after some time, the came na baada ya muda wale wana mdawaeaa aja wailing and crying because the brother had been murdered wakiwa wanalia na kuomboleza maana kakawa wameuwawa hata hivyo walijua ni kwa sababu gani aliuawa kukosa kusimamia upendo that is why he died like a fool ndio maana alikufa kama mpumbavu and some people have died like that na watu wengine wamekufa namna hiyo even in these days hata katika siku either a a woman woman kills a fellow woman because of the wanamke aue mwanamke auwe mwanamke mwenzake kwa sababu ya mwanaume or a man man kills another man because of his woman au mwanaume anauwa mwanaume mwenzake mwanamke it still happens anaua waaue vitu hivo vilianzia kipindi hiko na bado vinaendelea And so it happened when the king got to know the truth. He started mourning for his son Amnon. He did not mourn for what happened to Tamar. But he mourned because of what happened to Amnon. lakini aliomboleza kwa kilo kilichomfanyikia amnon in this business of management of, of love there are some things we don't play katika hali hii ya kusimamia upendo kuna vitu vingine ni kama tunavipuzia but they are very crucial ambavyo pia ni vya msingi sana if he had called a meeting and discussed that that time maybe amnon could have apologized and not memi kama kwa mfano angekuwa ameita mkutano na awaketisha chini hawa na waka na waka- labda wamnaoni kwamba msamaha labda hangekuwa amekufa that's the necessity of when things are happening huo ndio umuhimu wakusha, wa, wa ushauri kama kuna kitu kimefanyika somebody posted something there that you said if you think pastors are not important try baptizing yourself kuna mtu aliweka katika mtandao kama unadhania kwamba wachungaji hawana umuhimu wowote hebu jaribu kujibatiza mwenyewe and in heaven it will be recorded that you are taking a swim na kule mbinguni it <was> not ilikuwa <laughs> si so the pastors pastors are important and not just pastors because they were ordained. somebody who is ahead of you spiritually h ask, ask them don't go to those that ae no get a pii kwa hiyo wachungaji ni wa umuhimu sana wanasi wachungaji peke yake kwa vile walipakwa mafuta lakini hata moja ambayo yuko mbele yako kiroho unaweza kumuliza ushauri ivoh nazungumza jalnawambia kit unajua huyu sasa huyu anatafuta udaku achia hapo eh. ah, ime-kuna jabo nimekumbuka wacha wachani kwanza nikac nitakuja enda kabisa usirudi hata kusaidia enda kwa yule atakusaidia bwana ziwe sana naavimd years ile kilitokea ni kwamba daudi aliomboleza kwa muda wa miaka mitatu and all this time absalom had gone away in hiding na katika kipindi hiki chote absalom alikuwa anaenda kujificha whether he was mourning there or not we don't know ama awe alikuwa anaomboleza kule ama hapana hatujui but davidrached a time he said after all amnon is dead. I think brother absalom comes back na daudi naye akafika mahali akasema hata hivyo amnoni ameshakufa angalau absalom angerudi sti my so bado eye ni mwanangu and he came back na absalomu akarudi through the wisdom of joa kupitia hekma ya have gone into the next e chaptee are now in the ex hapte You, can reading 14. you you reading utaendelea kujisomea katika ile sura ya kumi na ine utapata hiyo hadithihapo an job naa no, david to allow absalom to ome na huyo hyapu akamwendea daudi kupitia mwanamke fulani na fulanina E, akamtumia mwanamke huyo kusababisha sarudishthe a no, no, of, uh, of, of, uh, no mention of what had happened to hat haatopt tamar Nothing was discussed so this guy just came and and he was there, yeah. and david was there david there uy ahanbaada ya matukio yote kulikuwa hakuna ushauri wowote na hakuna chochote ambacho kilisema kuhusiana na yale matukio vile ambayo alitendewa lakini kitu kilitokea ni kwamba absalomu alirudishwa pale na akaja pale uh, katika ikulu he got bored of being being there and nothing is being discussed na akasinywa kwa swala hili la kwamba ako pale na hakuna chochote hadithi p ambayo itakusaidia kuelewa vitu hivi kama miaka ile ya sabi na moja afr ofm hayoun irl haater and she assumed already sheaue rafiki yangu alikuwa na binti ambaye alikuwa katika umri ule wa tini na akachukulia kwamba huyu binti amekomaa ya yaani mwenyewe akaona vile amebalehe basi ye, ye aama shi ent t akatoka nobo ohe to look for her because after all if you have decided to go shauriyako hakuna aliyeshughulika kumtafuta huyo binti maana ah. kama umeamua kujiendea siwende tu thene shi was, was alive and she was somewhere somee alijua kwamba alikuwa hai na yuko mahali I'm talking about my frien nazungumza kuhusu rafiki yangu he was yangua aa alikuwa ni mzee so the girl stayed there kwa huyohi binti akabaki huko and she experienced what is called life impossible na akapitia ile hali ambayo inaitwa maisha hayawezekani life impossible with that mo akiwa na huyo mtu so she came back home kwa hiyo akaamua kurudi nyumbani and she stayed there akakaa pale After some time, she got bored. She expected to be beaten until the daylight came out of her. You know, sometimes you expect somebody just to to rebuke you, to hate you, to do things for you, so that you can you can assume it is over. yaani wakati mwingine tunatarajia angalau mtu akukaribie akuchape akufanyeje angalau huchukulia kwamba vintu vimeisha this old man didnt do anything to her huyu mzee hakufanya chochote kwa ubinti after to weeks she shistarted naw just, just marmering and musing in the house baada ya uh, majima mawili huu akaanza kunung'unika na kulalamika katika nyumba I was away. Nobody even looked for me. I've now come. Nobody even asked me where I was. I, you people don't love me. She only came short of saying, Nobody is even beating me. And the father just told her. na baba akamwambia go to my bedroom enda chumbani kwangu knew, Now it is going to be over na akasema kwangukasema hey, aambo yataisha the father never never thea alikaa uko ndani na baba hakumwendea talking about a true story of my friend called hakumwendeaaiaboaa nazungumza kuswadihi ya jambo ambayo lilitokea kusu yangu anaitwa mnyaka akatoka baada ya muda and the father ask what did you see na baba akamuuliza umeona nini He said nothing akasema sikuona kitu in the whole room there was nothing katika hicho chumba chote kulikuwa hakuna chochote said go back again akamwambia rudi huko so she went there and starte looking expecting to see maybe abakora there waiting for her kwa hivyo akaenda huko ndani akitarajia labda ataona bakora ama fimbo ama nini the father did not move baba hakufanya chochote So when she came out, she was asked, What did you see? She said, I didn't see anything. Then he said, Just go and look on that on my bed. And there she went and found uh, I don't know whether it was a sister or a brother, an infant, very tiny baby, was on the bed. So she came and she was asked, What did you see? So I saw the baby. The father said, Since before you were born, and then you were born and you were like that child, we have brought you up with our love until you grew up. And you realize that we don't love you anymore, and you went away. And now you have come back. You are demanding us to express it in another way. See, if you cannot continue with that love, get out and go. na akaambiwa kama hautaweza kuendelea na huo upendo hebu utoka nje na wendezako in thathe katika ushauri huo huyu binti akaanza kuliah na akatambua ya kwamba wazazi wake walimpenda muda wote and she stayed. na pale and he he even asked asked me me why don't you take her for a wife? Huh? He asked me to take her her for for wife wife to akaa oatoahoaakanilia mimi nie binti So I'm not ready ready yet bado <laughs> i wasn't ready. we don't just just get married just because there is an offer huo mwaka wa sabini na moja niiwa siko tayari yaani hatuoi tu kwa sababu hati kuna kitu i was still in school mi bado nilikuwa i couldn't take the offer singechukua hiyo fursa so Amnon took the offer, happened the wrong way kwa hivyo huyu amnon akashia iyo fusa na ikafanyika hivyo katika swala hili kulikuwa hakuna ushauri wowote kwa huyu absalom and because he has already, he had already had now missed, he could miss more na kwa sababu tayari alikuwa amekosea angekosea hata zaidi the the father has not said anything about his mother baba hakusema chochote kuhusiana na mauaji yale so he said okay, now, here i must work something out t akasema hapa ha, lazima nifanye kitu so he used to sit at the gates kwa hivyo akawa na keti kule langoni and when you somebody goes there with a matter that needs the attention of the king na. he would be there to greet you na mtu kama angekuwa iwaja kumwona mfalme labda kwa jambo moja ama lingine angekuwa pale kwa lango ukusalimia Come. one of you <laughs> you know. And so when you come there just say, oh, how are you? oh, you're such ukija pale angekukumbatia akakupiga pambaja pale huye ni ndugu wa kuajabu je ulitaka kumwona mfalmeor he is too nasikitika mfalme ana shughuli nyingi just that there is nobody who cares about people ni kwa sababu tu hakuna mtu yoyote ambaye anawajali watu hapa if i i had a chance the opportunity to deal with people I would help you kama tu ningepata hiyo nafasi ya kushughulikia watu ningekusaidia god bless you hata hivyo mungu akubariki sana ndugu and he started the the hearts of the people na akaanza kuiba mioyo ya watu with fake love akiwa na upendo bandia and people started bandiaaneoladainaa if n absalom was the king or the the assistant things would be aistan okay watu wakawa wanaanza kuingiwa na hayo mawazo ya kwamba kama huyo absalom ndi angekuwa mfalme angalau mambo yangekuwa tofauti and when he knew that they had now been corrupted in their management of their love towards the king na walipojua kwamba wameshakorogwa katika hiyo hali yao ya kusimamia upendo wao kwa mfalme he heed a against the king akafanya mpango wa kupendua serikali ya mfalme and the king ran away na mfalme akakimbia and heleft three hunde of his concubines hisnuin the care of the servants na akawacha masuria wake miatatu chini ya usimamizi wa watumishianbsogtohhim na absalom akasema nitaenda kumwonyesha there hebu niwekeni hema what was done to his sister he did it hi sist hdto women kile kilichofanyiwa dada wake alifanyia wale masuria mia tatu yani alinajizi awa wa baba yake mia tatu to show his father ili amwonyeshe baba yake somebody whom the father loved mtu moja ambaye baba yake alimpenda sana but now the love had not been managed lakini hapa upendo haukuweza kusimamiwa by the father and by the son haukuweza kusimamiwa na u baba hata na mwana u so many people peopding ikafikia kiasi cha kwamba watu wengi sana walikufa when they walikufaanhen in battle to restore the kingdom na walipokuwa katika vita ili kurudisha ufalme one time he was was overwhelmed by the the army of the, uh, that was being led by joa wakati mwingine akashindwa na lile jeshi ambao ulikuwa na ngoza na yoabu an as he was running, where, running to, uh, to for safety na wakati alipokuwa na kimbio akikimbila usalama on his hisponi akiwajua nyumbu wake his hair was kaught by a branch nyele zake zikakwamilia kwenye matawi ya miti and the, the pony just went and the guy was hanging there na huyu nyumba akapata kwenda na huyu asalom kabake akining'inia hapo and the soljier saw him na wale maskari wakamwona they went unto job absalom is hning by his hair wakaenda wakamwambia yoabu ya kwamba absalomu ananing'inia pale amekwamilia kwenye miti kwa nywele zake him dead na wakawuliza mbona hamkumpiga mara moja wakafa the son the of a king na wakasema hapana hatuwezi kugusa mwana wa mfalme wa hivo yoabu akaja na akamuua pale pale the hair he loved yaani ile ilywele aliyopenda sana which he used to kill his brother ambayo aliitumia likumulia kaka ake ilikuja kuwa ndio mtego wa kuleta kipo yote hiyo ilitokea kwa sababu ya kukoza kusimamia upendo wapendwa tuangalie upendo wa wadugu wenyewe kwa wenyewe amen tusomewe katika mihaliya kumi mstariwa kumi na mbili mihali mlango wa kumi mstariwa kumi na mbilikuchukiana huondokesha fitina bali kupendana hustiri makosa yote mital 11 kuchukiana huondokesha fitina bali kupendana hustiri makosa yote unapochukiana moja na mwingine tunaleta hali ya mng'ang'ano whether it is in the home in the church or elsewhere iwe ni ndani ya nyumba ni kanisani ama mwaaji popote pale we bring strife we cannot be together we can't be one yani hatuwezi kuwa pamoja hatuwezi kuwa mtu kitu kimoja when strife comes you cannot be one any more mng'ang'ano unapokuja hamwezi kuwa mmoja tena no matter how much you try to show that you are one haijalishi utajaribu kiasi gani kuonyesha kwamba mko katika umoja when love comes and there are several things which are wrong lakini upendo unapokuja na kuna vitu vingi ambavyo viko makosa all those wrong things are covered by love they are no more hayo makosa yote yanafinikwa na upendo hivyo kwamba hayaonekani tena They cannot oisno eist yani hayawezi kudumu makosa hayo he lv them yani ule upendo una vimeza vyote na inakuwa kana kwamba hakukuwa na yo makosaili ni kumi na saba tisa 7afunikaye kosa hutafuta kupendwa bali yeye akashifuye neno hutenga rafikiso ifyaui if thaisse ofv by lov kama unatumia swala hilo la kufinika kwa upendo yuaki ov unatafuta upendo kwa maneno mengine uko mrahisi katika you are easy to, forgive. You are easy to and reconcile uko mrahisi katika kuzungumzia kuzungumzia kitu na kujadiliana na kurejeleanaatafuta upendo No, ashfa ni the kama kudharau anayedharau you, you actually spoiling the matter kamatu okay. kudharauanaedharausindio kiswahili ingine bali yeye afichuaye siri hutenga yeah. rafiki yeah. afichuaye siri hutenga mm. rafiki afichuae siri hutenga rafiki na unaungeongea naev tasieleo alikuodidewanii mi ndio namchua hata usiongee zaidi sema mimi ndio namju mimi namjuo sana mungeniuliza Gawabia. sasa tayari naye atakaposikia <laughs> na wee pia naye ilo limwambia hata akahubiri namna gani na bure so we we must be of how we manage eala kwa hivyo lazima tuwe wangalifu sana jinsi tunavyosimamia upendo wetu we can make it tunaweza kufauli iill not add the scriptures they are many more remaining but let those ones be enough for today sezi kuongezea bado kuna maandiko me lakini ata tuachie hapo maybe another day if god says we repeat we will refer to others labda siku ingine mungu akisema kwamba turudie basi hizo zingine amen