Of alikuwa na hubili akizungumzia juu ya uhusiano na aliye juu sana na nikakumbuka mwalimu wa kwanza pia alizungumza juu ya intimacy ntimasy eh? ule ukaribu ambao tunatakikana tuwe nao kwa mungu wetu na nikaona kuna kitu ambacho roho anatwabia because hatuwezi kuwa na uhuru katika kristo kama hatuko na umoja ambaye umeshikana sana na mungu wetu aliye juu sana na kama vile maneno e, bishop alitaja pale nikasema he hata ameingilia ile somo <laughs> akasema There is no no no no master There is no rich and no poor na haya mambo neno la mungu huwa linataka kutuambia si ati hatujui we know lakini kwa kusikia na kulisikia neno la mungu linatusaidia katika maisha yetu ambayo tunaishi kila siku kwa hivyo mungu akanipatia kitabu ambacho kikobelilia na si kitabu ambayo huwa tunasoma sana na ni kitabu kinaitwa Pherom". <laughs> kitabu cha Pherom". ni nim ama ni men Men. Yeah. hisho kitabu ni shafta moja tu ambayo iko na 25 vess na ni barua kwa hivyo wale waliandika barua na walisoma kitambo wanajua we don't take a lot of time in wake a letter ni kitu huwa tunasoma tu tunapata message na tunaendelea bwana asifiwe kwa hivyo wapendwa Eh, mungu aliponipatia hiyo barua nikaangalia hiyo barua na kabra hatujasoma hatujaanza kusoma ngoja niseme hivi hii ni barua ambao paul aliadikia huyu mtu ambaye anaitwa filmen na alikuwa na sababu ya kumwandikia barua ile message dio tutaiona na nadio itatusaidia ili tuone ule uhuru ambaye tuko nao katika kristo na wakati ule yule eh, yayulermen eh, alikuwa ni mtu ambaye alikuwa amehubiliwa injiri eh, wakati wale mitume walikuwa nahubiri injiri katika mji wa korosaya kukapatikana mtu mmoja na hiyo jina ambaye aliyokoka na alikuwa ni mtu tajiri sana lakini akampokea yesu kristo wakiwa huko korosai na hata akawa neno la mungu linasema ukisoma mrago wote alikuwa ameansisha ile kanisa la nyumbani home home church katika nyumba yake sababu ya vile alikuwa amempokea kristo na amemshukilia vizuri kukawa kuna home church ambaye inakutana kwake na sababu alikuwa ni tajiri alikuwa na wafanyikazi pale wakati walikuwa naederea na, na mambo ya injili katika hiyo nyumba yake mtu mmoja ambaye alikuwa ni mfanyikazi wake anaitwa onesimus akamwibia sababu yeye hakuwa ameokoka alikuwa memwajiri tu akamwibia filmon na akatoroka kule nyumbani kwa hivyo akatoroka korose na akaenda rome sasa wakati paulo anaandika hii barua tayari yeye alikuwa mfungwa eh? alikuwa in prison na tunajua hawa watumishi wa mungu walikuwa wanafungiwa sababu ya injili na akiwa kula prison ndio akaandika hii barua kumwadikia filmon akisimama katika mwanya sababu mnsmus alipofika kule rome neno la mungu linatuambia hapo katika barua ya kwamba alienda akatafuta kukaa mahali yabapo kulikuwa na watu wengi ajifishe sababu aliyasha amemwibia yule tajiri wake kwa hivyo alikuwa ametoroka sababu ya kuiba na pale mahali alieda rome kukaa kujifisha ili asijulikane neno la mungu pia likafika sababu paul alikuwa na watu ambaye wanamsapot katika ile njili na onesmus naye akaokoka akiwa kule rome bwana asifiwe kumbuka ametoroka alipookoka akashikana na kile kikosi cha wale wanahubiri njili sasa romu ndiyo sasa akawa wakaribu sana na paul ambaye hagiweza kufanya kazi E, mpasabyo sababu alikuwa tayari amefungwa sasa onesimus akawa wa msaada sana kwa paul akiwa mahali kule bwana asifiwe na nilipokuwa ninasoma hapo nikaona kweli kumbe hakuna kitu kinafishika mashoni pa mungu kumbuka paul haku anajua osimus amefanya nini lakini sababu ya kuokoka na kukaa karibu na yeye tawa amejua yeye alitoroka sababu ya kuiba kwa ilmon e, na ilmon anamjua sababu walimhubilia sasa paul katika barua amesimama katika mwanya ili amsaidie filemon amkubali tena onesimas kama mtu ambaye ameokoka bwana asifiwe sasa e, nikasikia hii barua inanihusu na inatuhusu sababu gani onesmas alikuwa ni mtumwa higwasa slevu na nikatamani sana kuelewa kwani hii srevale ilikuwa ilikuwa mpaka rome kama vile tunasikia kuna watu walikuwa ni ni masrevusi hapa afrika na nikakuja kujua hii mambo ya srevale wapendwa yalianza kitabo hata wakati wana waisraeli walikuwa kuna misri tewav walikuwa wanatumishwa na kufanyishwa kazi gumu sana na sababu hiyo wao ndio walitumika wali katika he ya kujiga, kujenga miji kufanyishwa kazi gumu sababu walikuwa hakuna mtu anaona valu ya hawa watu so watuo ilikuweko mpaka rome wakati ule na nikatafuta nikajua ya kwamba walikuwa wale watumwa kule e, walikuwa wametolewa kama pengine kumekuwa na vita na kuna watu wamepigwa wamepigwa sasa hawa wameshindwa ndiyo watakuwa slaves. na ikawa ni kitu ya kukubalika na ikawa ni kitu ambacho kilikuwa mtu anaji- eh, anajisifu kuwa akona watunwa hata wengi sana sababu he is the the master and they are the slaves na onesimus akiwa mmoja wao eh, alipookoka paul anataka kuonyesha the the value of the salvation in a man yani tuone kama vile mshugaji hapa ame, amesimama akasema kila mtu ako na valu yake sasa wale watumwa awalikuwa hawana valyu na tutaona kuanza mstari wa kumi na tano letter na ana ndio tutasoma tuone vile paul anaendelea kumsaidia huyu onesimus kumtetea kwa kwa kwafilemoni perhaps the reason he was separated from you for a while Was that you might have him back forever uh, simama tu hapo hii ni hiyo barua abaye paul amemwandikia filemoni anasema pegine diye sababu na huyo mtu kwa muda kidogo ili uja ukampate eh, ukampateukampate uh, akae na wewe na kuendelea bwana asifiwe No longer as a slave, but better than a slave as a dear brother. He is very dear to me, but even dearer to you, both as a fellow man and a brother in the Lord. Kwa hivo, hiyo barua, paul anamuabia ceremony. Eh? Sima, hapo. E, e, kuwa mtaendelea na we, na yeye org akiwa sasa si mtumwa na akiwa akona maana si kama mtumwa lakini kama dugu yeye pia ni wa maana sana kwangu hiyo so to me, paul Both as a sondiatm akiwa ni mtu ambaye nimemkubali and a brother in the lord kumbuka ni sababu ameokoka ame bwana asifiwe na mstari wa kumi na saba me kwa hivyo firobo nakuambia sasa ni ol kama unaweza kumuona kama eh, eh, kama mwenzako eh, umkubali kama vile unaweza kunikubali mimi bwana asifiwe ninaona mtu wa mungu akitetea mtu ili akubalike ninaona moyo wa mungu kwa mtu ambaye ni mtumwa na wapendwo wakati nilikuwa na a slave is not even a servant slave tumeona ni mtu ambaye amekosekewa na kupatiwa ile dhamana ya mtu kutumishwa na mambo mengine mabaya tu they were not considered like people lakini kama angekuwa ni mtumwa a servant, servant ata akona mshahara sababu ameajiliwa servant t na maana kwa mwajili wake lakini huyu mtu alikuwa ni nim alikuwa ni mtungwa. kwa hivyo alikuwa hana maana lakini sasa eh, palo anamtetea kwa yule mwajiri wake endere eh, ya kidogo you anything It to me huo ndio moyo wa mtu wa mungu kama kuna kosa alikufanyia filemon mimi nakuomba kama paul eh? let it be on me kama kuna deni ntalipatedeepu writing this with my own on i will pay it back not to mention that you owe me your very ye Uh -huh, 20, I do wish, brother, that I may have some benefit from you in the Lord. Refresh my heart in Christ. Kwa hivo, hapa anamwabia, haya yote, you are refreshing my heart, Paul, in Christ. Sababu ni kwa hayo confident of your obedience, I write to you. knowing that you will do even more than i ask kwa hivyo niko na uhakika na ujasiri nikikuadikia sababu wewe ni mtiifu na kujua hmm? na ninajua hata utafanya zaidi ya kile ninakwambia ninakwabiand uh -huh, one thing more Prepare a guest room for me because i hope to be restored to you in answer to your prayers na hata ukifanya hivyo kwa ajili ya kumkubali onesmas pia unitayarishie karumu sababu hivi karibuni ninakuja tuendelee naijili bwana asifiwe kwa hivyo this is a letter, this a a a letter of kwahivoiiii yaani watu abae wamejuana na ukianza pale mwanzo pale hatukusoma introduction utaona alianza na kumsifu sababu anajua ile kazi jema anafanya bwana asifiwe kwa hivyo nikawa ninaangalia the of of a man of god na ili tutoe watu katika utumwa huyu mtu mungu tayari alikuwa amem, amemtoa sasa si mtumwa wa watu tena na ni mtumishi wa mungu hii brother lakini sababu kuna makosa alikuwa amefanya kule kumepatikana mtu wa kusimama katika mwanya ili amtetee ili akubalike bwana asifiwe because hiyo ndio ilikuwa culture siku hizo na ilikuwa si rahisi sana ufanye kinyume ila watu wengine wanafanya romu sababu hiyo ndiyo culture ambayo walikuwa nayo but because of the grace of god kwa yule mtumishi wa, wa, wa mgu paul akasimama kutetea, eh, kutetea onesimus ili aweze kurudi kwa yule mwajili wake 23, nasema papras, my prisoner in jesus christ said you greetings na umesalimiwa na mwenzangu mwingine ambaye tumefugwa pamoja kwa ajili ya <laughs> ijili amekusalimia tu ilmon jijipe moyo tu nauendelea naile kasi kulesduma eh? uh-huh, Demas and Ruth, my maeferowakasi naona walikuwa wengi kwa hivyo walikuwa wengi wako katika minyororo sababu ya kasi ya mungu na wanatiana moyo na wanasaidiana ili hata kama kati yao kuna waliokuwa na makosa kama nesmas na wao waku, wakubalike na kasi ya mungu iendelee visuli kule korose na flmo na ile nyumba abaye wanakutana na huku nako tukiwa rome na wenzangu na nasisi tuendelee na kasi bwana asifiwe your spirit kwa hivyo akawatakia mema akamtakia mema wafedwa nilivyoangalia hii barua nikaona eh, nikaona roho ya watu wa mungu na msaada ambaye wanasaidiana moja na mwingine sababu wote wako katika kazi ya kumtumikia mungu hata kuwe na shida ama kuwe hakuna shida bwana asifiwe kuwe kuna wengine walifanya makosa mungu atatoa njia bwana asifiwe ili sababu in god everybody is valuable hakuna mtu ambaye ni duni kama tumeokoka sote tumewekwa levo moja na neno la mungu ili tuweze kufanya kazi yake kwa hivyo baada ya kujua hayo tutaagasia kidogo uhuru tulio nao katika kristo na natuagalie eh, wagaratia tano kwanza moja wagaratia tano kwanza moja neno linasema set us free, free. tumewekwa huru kwa ajili ya kuwa huru kabisa bwana asifiwe na ndiyo kristo amefanya hiyo kazi dani yetu ili tuwe huru na hiyo sttment tayari inaniambia kama tuko huru we are not slaves. sisi si watumwa lakini yesu aliendelea kufafanua zaidi sababu sisi si watumwa wa warumi wakati ule esims alikuwa ni mtumwa wa warumi what about us? Who in jesus ni uhurughani ambayo tuko nao na ni uhurughani tuko nao na Start firm then and do not let yourselves be again by a yoke of aliyotuleteaba kwa hivyo tusimame imara na eh, tusijiruhusu kurudishwa kwa ile nira ya utumwa ambayo tulikuwa nayo na hiyo nira ya utumwa ilikuwa ni nira ya dhambi bwana asifiwe dhambi kama ile esimus alikuwa amefanya na ametetewa na amekubalika nasi tusijirudishe katika ile nira ya utumwa wa shetani sababu ni sababu hiyo kristo alikuja kutufanya tuwe huru bwana asifiwe na hakika tuko hurud mark my words i paul tell you that if eh, if you let yourselves be yoy christ will be of no value to you at all simama hapo wakati paulo alikuwa anaambia hii kanisa la garatia haya mambo kulikuwa na shida imeonekana katika ile huduma na shida moja ilikuweko ni kwamba kuna watu walikuwa wamekuja na false doctrine ama kuambia wale wenzao ah, huwezi kukubalika mpaka utahiriwe eh? ah unasikia vile tunaambiwa ati tumwamini mungu basi ni mpaka uwe umetahiriwa ili ukubalike wakaja na mafundisho aina hiyo so wakati tuna kristo anawa, eh, paol anawambia eh, anawaambia hapa wasija wakatahiliwa wakafikilia wamekubalika si kusema tohara ni baya okay. na ni mungu alikuwa amesema watoto wa wana waisraeli watahiliwe ohebgii bna sisiwe the jews were being hata yesu mwenyewe alipelekwa kutahiliwa akiwa eight days. Eight days, eh? yes. so, had no problem lakini kuajili ni mambo ya injiri sasa kuna nia ambaye iliigiwa imeingizwa katika wale wanamfuata yesu ya kwamba a huwezi kukubalika na mungu mpaka utahiliwe so that is what paul was talking against bwana sifiwe si mpaka so that wale ambaye ni mataifa wale gentiles na wao wakimkubali kristo haikuwa alifion moja ya kwamba ni mpaka watahiliwe ili wakubalike so sakamsishoni wasok okay. kwa wale wanafanywa na wanafanya sawasawa na vile eh, wame, wame wameishi na kama wamefikisha eh, hayo mambo kufanyiwa lakini si sababu ya kukubalika na kristo haikuwa ni mpaka watahiriwe bwana asifiwe so sodiopaul akamwambia mark my words that if you let yourself yulet yosel bi cris illb noa to you at all mkiwa mtatahiriwa ili mkubalike na kristo kristo atakuwa basi hakuawa maana kwa kwenu sababu mmetahiriwa ili mkubalike na hiyo sio ajenda yake tedee again i declare to every man who lets himself h that he is obligated to obey the na katika wale ambaye watakubali kama mtakubali kutahiriwa ili mkubalike basi mtakubalika kama mtatii uh, ile sheria yote wanasihiwe hapo nataka tushike sababu it is very important tukaambiwa hapo wakati tulikuwa tuna ya kwamba the law of god is in our he sheria ya mungu imeandikwa ndani yetu the hakuna mtu uh, akwavie this this is is is wrong because it is already in us so wale ambaye wanaweza kukubali kutahiriwa ili wakubalike eh? basi wakubali ile sheria yote ambayo imeandikwa ndio watakubalika kwa hivyo akawa anawafundisha hivyo you you who are trying to be justified by the law have have been from from christ you have fallen away hivo na kama mtafanya hivyo basi mumeondokea ile neema ya kristo ambaye ametukubali tu bila kukuwa tunafanya chochote bwana asifiwe kwa hivyo nataka niseme hivi Obeying the rules is a state of slavery. kukubaliana na na sheria na na rules ni, ni mambo ambayo ni mpaka yamewekwa ya, ya mpaka tuyafuate hayo ili tukubalike huo tayari ni utumwa na ndio kristo akawa wanawambia sisi tumeokolewa kwa neema bwana asifiwe haya naenda kumaliza sisi wakati tuko wa kristo katika huduma zetu tusiwahi kufikiria kuna jambo lingine tunaweza kufanya nitufanye tukubalike zaidi ya vile kristo alifanye hakuna kitu Kuhubiri, kutaesa, si kuhubili kutaweza tukubalike si kazi njema si matendo ambayo tutafanya kule eh? sababu tukiwa nia zetu sinafikiria that what we have done us to be accepted basi tutakuwa kat- si, eh, nia zetu siko katika utumwa bwana asikiwe sababu ni kwa ajili ya neema hayo mambo yameashiriwa na huo ndio uhuru ambao paul akawa anasema amekuja ili tuwe huru so that chochote unafanya kwa ajili ya mungu na umekubali ni yeye amekuambia that is acceptable na kama hukufanya hisho unafanya kingine ama umepatikana kufanya lingine na unaamini ni sababu ya mungu that is also acceptable bwana asifiwe sababu hakuna sheria ambayo tumewekewa katika kristo na nikaona ni vizuri sana haya mambo tusidi kuelewa ku, na kusikia na kusikia ili tujiondoe na tusipatikane eh, kuwa ni sisi wakristo ambayo wanasema nisipoenda chachu kata nione najua akinikosa sana sitakuwa nimekubalika ni kama atafikiria niliaguka wokovu <laughs> nisipofanya hivi ama vile eh? so, Our, our focus is only one freedom ambayo tulipatiwa katika kristo bwana asifiwe bwana asifiwe haya na kuhudumiana kwa upendo ukisoma katika hiyo gareshe utakuta utaona the fruit of the spirit tukiwa tuna matunda ya roho yale ambayo neno la eh? the fruit of the spirit upendo amani utwema hayo mambo hayana sheria hakuna eh, hakuna mtu anaweza kukwambia usipede mtu wee mwenyewe ndio unaweza kuamua sababu hakuna sheria juu ya haya mambo bwana asifiwe kwa hivyo tufanye hayo mambo ambayo roho mtakatifu anatuingiza kufanya sababu it is the spirit of god ambaye ili tufanye hayo mambo kwa ajili ya mungu. Bwana asifiwe hayana sheria nanikaangalia kitu kingine nikaona being responsible yaani kujukumika nenola mungu amaguokofu hau kutuodolea kujukumika tulibokoka hatukuaviwa wewe mama usiwe mama tena sababu miokoka baba usiwe baba tena sababu miokoka najariutuku hiyo <laughs> you you still remain a father. You still remain remain a a father mother with all the responsibilities zako lakini umepatiwa neema ya kuokoka bwana asifiwe sasa utaona kuna wengine wanaweza hata kugect watoto akisababu wameokoka sana una haja na mtoto wako umshughulikii eh? hio responsibility ni nani yatafanya hata kama utajipatia kazi nyingi sana kumtumikia mungu that is is okay because it is by but hayo mengine ambayo yanakuhusu wewe kama mama kwa ajili ya huyu mtoto nani atakayefanya you still have to be responsible tusije tukaingia katika eh, eh, what ule utumwa ambayo tuliondolea kwao bwana asifiwe Hi, hiyo imekosekana nafikiri imekataliwa eh? shuku ni mpaka wewe ni baba wa mtoto na umeokoka usipojali mtoto wako ama umpagie sababu umeokoka na uko ukonahiswa shughuli hiyo responsibility yako nani atakufanyia ya you sindio sababu kama utaisahau kabisa nakubuka ile sulitabia katika yule eh, mhubiri ambaye alikufa akaasha nyumba yake na madeni sasa wakati wamekufa ndio mama na watoto wanaingia katika shida why was he not responsible for that family si alikuwa alikuwa responsible lakini sasa shida imeonekana wakati wamekufa so in other words what I'm saying we are not to anything kama jabo haliwezi eh, kukufanya umtukuze mungu hmm? hilo jabo naona ni kama Eh, ni kama uh, uh, uh, hutakikani kuvifanya ya kubalance mambo yote for the glory of god bwana asifiwe kwa hivyo hatuku- hatukuokolewa ili tuishi though we are free ili tuishi jinsi tunavyotaka sisi wenyewe na niko tu hapo tena pashuku una-ki-ukiishi jinsi unataka eh, uki, na naufikilie mungu atakuwa prv asafadha wakati umeegeti pale god you not approve you. thats sei utakuwa kuna kitu kimepunguka ho wewe ni mwokovu ho unampenda mungu lakini kuna, kuna kitu ambacho kitakuwa god not approve that sababu hiyo responsibility ni yako bwana asifiwe kwa hivyo nikaona ngoja mungu atuweke huru sababu tumeokoka na asidi kutufundisha kupitia neno ili tuelewe how to use the freedom that we have in christ ili kila kitu kiwe sawasawa sawa na mapenzi yake haya mimi nimemaliza hayo ndio mungu alikuwa ameweka dani yangu niliposoma ile barua ya paul tu, eh, na onesimus akakubalika na sisi tusaidie wenzetu hata kama kuna makosa tuwasaidie ili wakubalike na mungu ili ile kasi ya mungu ifanyike na wale wakoromu kama wako katika uh, magereza na wale wako korosae kama wanaendelea na kasi ya mungu the, the focus is that we are serving he na nasifiwe karibu mshugaji wobe