maana katika kila jambo neno ndio liko mbele zaidi neno ndio linatupatia mwongozo wa kile tutakachokifanya tuko katika msimu ambapo tunahitaji kuomba na kupata majibu maana tukitangaza maombi umuhimu ni kwamba yale majibu yetu yote yajibiwe ya na mungu kwa hivyo tutaangalia uh, kitabu cha luka kumi na moja utaangalia uh, kuanzia mstari uo wa kwanza hadi wa kumi na tatu kuna mambo matatu hapo yameangaziwa na tuna haja nayo abu ni chaluka mlango wa kumi na moja kwanzia mstari huo wa kwanza mwana alipokuwa mahali fulani akiomba alipokuisha mmoja katika wanafunzi wake alimwambia bwana tufundishe sisi kusali kama vile yohana alivyowafundisha wanafunzi wake akawaambia msalipo semeni baba yetu uliye mbinguni jina lako litukuzwe ufalme wako uje mapenzi yako yatimizwe hapa duniani kama huko mbinguni utupe siku kwa siku riziki yetu utusamehe dhambi zetu kwa kuwa sisi nasi tunawasamehe kila tumwiwaye na usitie majaribuni lakini tuokoe na yule muovu akawaambia ni nani kwenu aliye na rafiki akamwendea usiku wa manane na kumwambia rafiki yangu nikopeshe mikate mitatu kwa sababu rafiki yangu amefika kwangu atoka safarini nami na sina kitu cha kuweka mbele yake na yule wa ndani amjibu a akisema usinitaabishe mlango umekuisha fungwa nasi tumelala kitandani mimi na watoto wangu siwezi kuondoka nikupe nawaambia ya kwamba ijapokuwa haondoki ampe kwa kuwa ni rafiki yake lakini kwa vile asivyoacha kumuomba ataondoka na kumpa kadri ya haja yake nami na nawaambia ombeni nanyi mtapewa tafuteni nanyi mtaona bisheni nanyi mtafunguliwa kwa kuwa kila aumbaye hupokea naye atafutaye huona naye abishaye atafunguliwa maana ni yupi kwenu aliye baba ambaye mwanawe akimuomba mkate atampa jiwe au samaki, samaki badala ya samaki atampa nyoka au akimuomba yai atampa inge basi ikiwa ninyi mlio waovu mnajua kuwapa watoto wenu vipawa vyema je baba aliye mbinguni atazidi kuwapa roho mtakatifu au wa muombao tutasoma tena ishirin nane hai ishir na sita ishirini na nne mpaka ishirii na sita bado kitabu ni hicho hicho na mlango ni huo huo pepo mchafu amtokapo mtu hupitia mahali pasipo maji akitafuta mahali pa kupumzika asipoona husema nitarudi nyumbani nitarudi nitairudia nyumba yangu iliyotoka hata afikapo akiona imefagiliwa na kupambwa ndipo huenda akachukua pepo wengine saba waliowaovu kuliko yeye mwenyewe wakaingia na kukaa humo na mtu yule hali yake ya mwisho huwa mbaya kuliko ya kwanza tunapoangalia neno hili lote mpaka mwisho wa hu mlango ni mambo ya maombi kwanza tumetagulia na kuona kwamba wanafunzi wa yesu walifika mahali wakajua hawajui kuomba wakatambua kwamba wamepungukiwa inapofika mambo ya kuomba kumbuka hawa ni watu waliokuwa wamefundishwa katika mambo yote ya, ya kiyahudi walikulia katika desturi ya kiyahudi ni watu waliyojua kwenda sinagogi ni watu ambao maisha yao walitambulika kama watu wa mungu lakini walifika wakati wakaona kwamba hawa na wakamsihi yesu wakamwangalia waka na vyomba na wakatamani kuwa kama yeye andiposa wakamwendea wakamwambia bwana tufundishe kuomba kama vile yohana naye alivyofundisha wanafunzi wake walijua kama kuna jambo nilileta tofauti maishani mwao ni wafanane na yesu na watafanana naye kama watajuwa kuomba kama anavyoomba mpendwa kama maombi yetu ni yawe na maana yoyote kwanza yatutosheleze sisi mpaka tufanane na yule ambaye ni mwalimu wetu katika maombi na yesu naye hakusita wala hawakuwakemea wala hawakuwauliza maswali mengi manake muda wote alikuwa anajua hawajui kuomba lakini wameridhika kwa sababu wao ni wayahudi na ndiposa akawapatia mwelekeo wa maombi hili si ombi ni ni, ni model, hata in, kwa in, inaitwa prayer yaani mfano wa maombi na tukitumia ule mfano ndiyo sasa tunaweza tukapeleka zile hoja ambazo tuko nazo maana hakumaanisha kila siku unaposimama ni kusema ba tuliye binguni jina lako litukuzwe urudi wetu yale maneno manake unaporudia yale maneno inakuwa si maombi ni sala maana sala ni msurulo wa maneno ambayo yamepangiliwa sasa hatukuhitiwa sala siku zote mbali tumehitiwa kwamba tunaweza kuona jambo linalofanyika na tukaweza kulishughulikia woshe nikupatie tofauti ya maombi na sara sara ni kwamba unasema yale maneno na kesho utayasema na kesho kura utayasema kwa hivyo unatarajia kwamba hali haibadiliki kwa sana. kila siku kwako hali haibadiliki hali ni ile ile moja kwa hivyo maneno ni yale yale mamoja na utakuwa ukirudia na hata ukimaliza hata kesho kama kuna tofauti yoyote utarudia yale yale maneno lakini ukitumia ule mfumo ule wa maombi utaweza kujisongeza mbele zake mungu na ukamwona kama baba yako na ako tayari kupatia kile ambacho unachokihitaji sababu nimesema tusome ishirii na nne mpaka ishiri na sita ni kwamba katika maombi tunatarajia mambo yafanyike tunatarajia nguvu za giza zilizokalia hapo ziondoke tunatarajia zihame hatuombi hatu tu ili tutimize wajibu kwamba tumekuwepo tukaomba na kwa hivyo sala tutasema lakini maombi nayo tutasema aa tunaambiwa kabla ya mambo yote sala dua na maombezi zifanyike sasa katika haya maombi yetu tunatarajia kwamba kuna nguvu za giza zitaondoka tunatarajia kwamba kuna mambo yataumbika upya tunatarajia katika maombi haya kuna mkate utakuja kwa ajili yetu kuna hoja zetu zitakazojibiwa na kama zitajibiwa tuko tayari kuzipokea u mstari wa ishiri na nne hadi ishiri na sit nasema kwamba kutokuwa tayari kwa kile ambacho tunakiombea kunafanya ile hali izunguke irudi tena basi tutakuwa watu wasala kila siku watu wasala kila siku kwa sababu linazunguka tatizo linarudi linazunguka linarudi kwa sababu gani hatukuwa makini kwamba hata tunapoomba tunaweka jinsi ambavyo tutaweka ulinzi wa yale mambo do akasema hapo katika sehemu tumesoma kwamba wakati ambapo tunapoomba tuelewe tuko kama kama mtu ambaye ameenda kwa rafiki yake na akaomba asaidiwe na kitu ambacho hana asaidiwe na mkate kwa sababu kuna mgeni amekuja na hauna cha kumwekea unaambia kwamba ikiwa tutaendelea kuomba ikiwa tutaendelea kusistizia kwa tupate ikiwa tutasukuma pasipo kuchoka kama maombi yetu yatakuwa si tu kwa sababu tumetangaza lakini hapa umekuja tumetangaziwa tumeambiwa kuna hatari hii na hii hii ikiwa utaendelea hakika atakujibu lakini maombi huharibiwa kwa sababu tunaweza kuja hapa tukasema hata hoja tumeziona hoja zetu za maombi ndio hizi na tumezipeana tumezisoma na tunaomba kabisa wakati huu lakini je tutakapokuwa tumemaliza hichi kipindi ni siku saba tu baada ya siku saba je tutakuwa tunaendeleza kusukuma ili tuweze kuona kiitunachohitaji washa hizo siku saba baada ya kuondoka kwenye ukumbi ambapo tunaomba tukiwa pamoja tukienda kule tunakoenda je tutaendelea kusukuma kubisha ili mungu atufungulie kule ambako umefungika maana kama ni jambo la kwamba tuko hapa tuombe tukifika tukiondoka vimeishia pale ni kweli pepo atatoka kwa sababu umeomba lakini atazunguka aje mpaka kesho ukija tena umsukume tena azunguke aje nasemambiwa akirudi huja akiwa amejihami zaidi ya vile alivyokuwa si habari ya kutishika ama kutishiana lakini ni habari ya kile ambacho yesu mwenyewe alivyosema hili somo la kuomba alipofundisha sisi ile salatu aliendeleza kabisa hata mwengine sitaki kuiaguzia leo ya ufalume uliogawanyika lakini wacha tuangalie leo anatutaka tuangalie nini anatutaka tunapoingia hapa tunajua tutaomba vipi tunajua ni nini tunaitisha na ni wapi tunaitisha yaani aliwapa uwezo wa kujua kwamba kumbe unaweza kupenya kaigia bigoni kumbuka wakati walikuwa bado hajatukuzwa ilikuwa e, ni lazima watu waende hekaroni uhani uko pale afanye mambo yote ambayo yanafanyika waoko pale ni amina amina waende nyumbani lakini sasa indiviuali tunaambiwa tunaweza kusema baba yetu aliye biguni natumwendee tuitishe vitu kutoka kwake na hatupatie ninaona kwamba anatuzungumzia kwamba hatuko hapa kutegemea mtu tuko hapa tukimtegemea mungu peke yake na kila mmoja akiwa na nafasi ya kuingia na ukiingia utoke na kitu mimi sitaki maombi ambayo sipati majibu na sitaki maombi ambayo nitapata majibu kwa muda mfupi na sitaki maombi ambayo baadaye nitakuja kuomba ombi hilo hilo kwa sababu sikupata kitu maana nitakuwa nimepoteza wakati kwa hivyo leo tuko hapa kwa ajili ya maombi na tunapoenda kuomba mpendo wa tarajia majibu na tuombe katika umoja kwa sababu sisi ni ufalme ulio pamoja sisi hapo pamoja na pia tumeunganika na mungu na tukiwa tumeunganika na mungu na sisi tuko na umoja tunaambia hakika kwamba pale ambapo watu wamekusanyika wakiwa pamoja kwa umoja hapo mungu anaamuru baraka mpendwa tumekuja tunatarajia mungu asikie na ajibu Be it. amen