tunaweza sema ni wakati ama kipindi kuanzia kwa kipindi ambacho jambo fulani ama kitu fulani kime kina exist kinaishi tunaweza sema the ya hii fen, ni five years so from the time it was manufactured and it, it started work ikaanza kazi mpaka wakati ime, imemaliza ime, ime, ama ime- imeisha that time, that time period hiyo wakati hapo kipindi hicho katikati hiyo ndio wakati bwanso wasifiwe tuko ningependa Ni kuangalia the concept of, of time na niangalie there something nilikuwa nimeandika kwa hiyo karatasi imeandikwa born born dash died Ama dead Kunaayo kipindi the dash in between the time you were born and the time you die that is what is of uh, importance to us today that dash ako ka kadogo hapo is what we will concentrate on today so when we look at time we just have to look at the right balance. Right balance nilikuwa nawaza nikifikiria mambo ya the the concept ama the intention of time kuna mti fulani kuna mkilifi tukinunua pale mahali tunaishi niliupata hapo and then baadaye nikakuja tukaukata tukatengenezea tuka meza hiyo meza i look at it when i was thinking about this nikiangalia hiyo meza i cant remember when, when it was planted wakati ilipandwa sijui ni lini wakati eh, niliukata hata ninaenda nikisahau but that thing ile yenye ilitokea kutoka kwa huyo huo mkilifi so that dash hiyo kitu hapo katikati is what we are looking at sawa sawa finding the right balance let us read 3, 1 to 8. najua this is a passage Tuna, tunaijua wakwa yes. kila jambo kuna majira yake na wakati kwa kila kusudi chini ya mbingu wakati wa kuzaliwa na wakati wa kufa wakati wa kupanda na wakati wa kung'oa kilichopandwa wakati wa kuua na wakati wa kuponya wakati wa kubomoa na wakati wa kujenga wakati wa kulia na wakati wa kucheka wakati wa kuomboleza na wakati wa kucheza wakati wa kutupa mawe na wakati wa kukusanya mawe wakati wa kukumbatia na wakati wa kutokumbatia wakati wa kutafuta na wakati wa kupoteza wakati wa kuweka na wakati wa kutupa wakati wa kurarua na wakati wa kushona wakati wa kunyamaza na wakati wa kunena wakati wa kupenda na wakati wa kuchukia wakati wa vita na wakati wa amani amen amanihii sehemu inatupatia the direction inatupatia mwelekeo kutuonyesha tu ya kwamba kuna there is time for kuna umuhimu wa wakati katika maisha yetu pengine ningependa kuuliza tu swali kuna, wa, kuna wakati wa kupanda na wakati wa kungoa kuuliza swali tu katika maisha yako at that age ulikuwa shuleni what can you account for your being in school kuna jambo ulilifanya ukiwa shuleni na unafurahia ukasema enyewe nilienda shuleni na nilifanya hili ama wewe uliruka mambo ya shule ukaanza mambo mengine kuna wakati wa kukusanya na wakati wa kutawanya wewe mwenyewe wakati ule ulikuwa unaozekana kutawanya ulitawanya ama ulitupa ulifanya nini katika wakati uliokuwa that you did kuna mambo mengi tu ulikuwa unatakka na ufanye ama kuna mambo mengi tu unayoyafanya unayafanya hayo mambo ambayo unastahili kuyafanya swali ni ukijiangalia do you see any time in your life unaona wakati wowote ule umepoteza katika maisha yako pengine una regret unasema ninge ningerudisha nyuma kidogo the clock ningefanya hivi na hivi You can answer it yourself. Na leo hi, ukaambiwa, you've been given one month to live. What will you do differently? Utafanya nini tofauti? Mwezi moja tu, umepewa mwezi wakuishi, na umeambiwa, na umeambiwa na mungu amekuambia ni one month. What will you do differently from what you're doing today? And if you do it differently, how fast will you do that thing? ungependa kubadilisha nini katika maisha yako looking at what you are today ungependa kubadilisha nini katika maisha yako na pengine kuna watu hata una gret singekutana na wao pengine singekuwa hivi kama singepatana na mtu fulani alinielekeza babaya there things and pabaya when we regret about time time time the intention of time, that time, haikukuwa hiyo ni makusudi ya mungu finding your in life is all that you've been given hayo ndio mapenzi ya mungu juu ya maisha yetu ya kwamba ukaweze kujua makusudi ya mungu juu ya maisha yetu mimi na wewe tumetapatapa tumekuwa kama vipofu hatujui ni wapi tunaelekea hatujui ni nini tunachokifanya hatujui ni wapi tunapoenda na unajipata ya kwamba unaendelea tu unaelekea tu vile ambavyo nimesema hiki kifungu kinatupatia mwelekeo ya kwamba kuna wakati wa kila jambo tukiangalia maisha ya paulo paulo kabla abadilishwe kuwa paulo alikuwa ni but today katika new testament tunaona vitabu vingi sana paulo ameandika na paulo ametengeneza so many disciples plus you and me today tunaishi katika mifano ya paulo tunaishi katika mafundisho ya paulo ambayo mungu aliweka ndani yake leo hii wewe ume, umewekwa umeokolewa kuna mtu ambaye pengine anajifundisha na kutokana na kwako makusudi yako juu ya maisha haya unayo yaishi ni yapi ili ukaweze kuelekeza mtu katika kristo is the great commission we were kristoiva go hi into the world and make disciples hiyo ndio jambo tulipewa hayo ndio majukumu tuliwaachiwa wewe leo unafanya nini are you making disciples In which stage are you? You change your life and you make it better for, because of Christ. That is up to you. So, the first thing in Mesema is finding the right balance. Find the right balance. The second thing is God has made us stewards of time. steward ni nani stewardship is management mungu ametufanya managers Ametufa, ametupatia wakati ili tukaweze kufanya nini Kumanage. it's like upewe upewe, upewe propet ya mtu we, we manage utaiharibu uliachiwa nyumba ya tiles pengine utawekelea jiko hapo ibomoe tiles zingine pengine utachimbachimba ukuto ufanye vitu zingine umepatiwa nyumba ya mtu are you managing it well hii time tumepewa sio yetu ni ya mungu weve been given time ni kama property. time is like money umepewa tu utumie so how are you using it let's look at how we should use our time timejerem koikoi angani ajua nyakati zake zilizoamriwa na huwa na mbayumbayu na korongo orongo uangalianam koikoi angani ajua nyakati zake zilizoamriwa na huwa na mbayumbayu na korongo huangalia wakati wa kuja kwao bali watu wangu hawazijui amri za bwana watu wangu hawajui za bwana we don't know the judgment of the lord ndege waangani for forus h in africa in the line hatuna hiyo extremes ya weather lakini kule kwingine kuna extremes kuna wa, wakati wa winter kuna wakati wa summer. when it is too hot and when it's too cold wakati wa winter unapata dunia nzima ni barafu nyeupe hawa ndege wanajua wakati wa kuhama kwa sababu kila kitu kikiwa kimekuwa kime covered na barafu watakula nini and if they they will not eat, they will not multiply they will not enjoy the sunshine thesushin watasikia baridi so they have that wisdom to migrate kusonga kutoka mahala pa baridi kuenda mahala ambapo pako lakini jeremaya anasema watu wa, watu wa mungu hawajui judgment ya bwana hatujui hukumu wa mungu kwa nini ni kwa sababu tumepewa hiyo hekima ya kujua hukumu tumejua wakati wa kufanya mambo ambayo ni ya sawa lakini tumekataa kufuata yale ambayo tunatakana kuyafanya tumekataa kutenda neno la bwana tumekataa kuishi sawasawa na neno vile ambavyo linatuelekeza lina sa hizi ukijiuliza unafanya nini kwa ajili ya kujiandaa kwa kurudi kwa kristo mara ya pili unakuja ulishwe neno unakuja you you the benches and then you go home ukingojea yesu arudi mara ya pili or your hands are in a plow. ama mikono yako imeshikilia lile jembe unafanya kazi ya bwana unafanya nini ujiulize tu mimi nafanya nini katika hii kanisa sehemu yangu ni gani katika haya maisha ninamwelekeza aje mtu katika kristo nakumbuka the last time i, was here, I was about disciples make disciples. What are you, doing? Are you wakati tutakuwa mbele za hukumu kutakuwa na laini ambayo imekuja kwa sababu imekuja kwa sababu imeku ime ama tutaona watu wengi wakojeanamo kwa sababu uliwaelekeza vibaya kwa sababu ya mdomo wako ulikuwa mkali sana kwa sababu ya matendo yako hayakumpendeza mtu wa mungu ambaye alikuwa let let us us on on what what we we are doing let us watch on what we are doing na hapo hapo ndio nataka kukumbuka bishop ameongea juu ya ester and modekai, but modekai ya kwamba ester aliwekwa katika ile ikulu kwa wakati We are looking at time at a a it was a time ni wakati na intention ama kusudi yake ilikuwa ni kwa sababu ya kukomboa wale wana wa the, the Jew. ilikuwa u hiyo nd ilikuwa kusudi yake do we we see anything else we told Esa alipata watoto na mfalme tuliambiwa tumeambiwa sijui salijenga nyumba katika ikulu tumeambiwa room yake ilikuwa ina, ina- anaosha ye mwenyewe ama alitengeneza wafu, ama ali, had so, she had so yewengine walivaahii wengine wali uniform hii wengine wakavaa uniform hii wengine waliimba waliimbawengie the main thing este ilikuja into her realization ni kuokoa the jew hilo ndilo jambo tu lenye ester aliwekewa pale mimi na wewe tujiulize swali leo hii niko katika kanisa hili kusudi langu ni gani this time I'm here what is my take ninafanya nini ili tukaweze kufanya nini kuinuka we take up our we style up and take up take our position tukaweze kuelekeza watu kwa, kwa njia ya mungu nilikuwa nimekupatia isaya isaiah 13 ng'ombe amjua bwana wake na punda ajua kibanda cha bwana wake bali israeli hajui watu wangu hawafikiri bwana asifiwe so wacheni tumjue mungu wetu na tunapojua mungu wetu tunajua makusudi yake juu ya maisha yetu na tutafanya mapenzi yake atutafanya jambo We him him mungu wetu na kumfurahisha mungu you you will will not not serve serve god who you are not here you will serve man because huyo ndio amekuwekea hapa asimame kwa nafasi yake jambo la tatu kuhusiana na wakati nataka kuangalia time has limit, time has limit. 90, 12. basi utufundishe kuzihesabu siku zetu tujipatie moyo wa hekima amina kwa kuwa siku zake zimeamriwa hesabu ya miezi yake unayowewe nawe umemwwekea mipaka yake asiyoweza kuipita amen tumewekewa mipaka hesabu yetu mungu anayo iko katika mikono ya yakrist our time is hiyo ni kitu imejulikana na mungu na anay- ameiwekea mipaka inajulikana but now the inajulikanakazi yetu ni tumuulize mungu tumwombe mungu akatufundishe to number our days tukaweze kuweka hesabu ya siku zetu kila siku inapopita umefanya nini kwa ajili ya utukufu wa mungu kila wakati unapo unapoishi every second every minute just be accountable we should be accountable to our god yani you are able to be answerable for the time that god gave us uh, psalm tart inasema five ina sema for weeping may endure for a night but joy comes in the morning wacha tukumbuke tuko katika ulimwengu huu na tunapitia wakati mgumu na tuko na nyakati ngumu ziko mbele yetu lakini ukweli ni kwamba zitapita <clears throat> na katika eas e- e- tumeona ya kwamba there is time to mourn and a time to, to laugh wakati wa kulia na wakati wa kucheka so wakati wa kucheka tenda mapenzi ya mungu na hata hivyo unapolia lia katika kristo kwa sababu huyu kristo huyu huyu ndiye anayejua wewe unapitia hayo mambo na yeye ndiyo atakaye kuepusha na anasema it is just for a night your night your years itiut oa youaybe years lakini ni hiyo thats a night usitende dhambi kwa sababu ya kuhusunika usitende dhambi kwa sababu ya kulia usitende dhambi kwa sababu ya uchungu unaoupitia bali kumbuka ya kwamba, It is just for a time na itapita itatuondokea na kristo anaporudi hesabu yako itapeana wewe ambaye umejifundisha kuambia mungu akupe hekima ya kuhesabu siku zako utafurahia hata unapopeana hesabu ya siku zako hapa duniani kwa sababu umeishi katika kristo na haukuhuzunika ama haukulia kupita kia. time time lazima we must manage hauwezi ishi tu hauwezi lala the whole day ulale asubuhi ulale usiku unasema that is not time we said we are stewards, so we are somebody's property how are you managing your time time manage the time that oaeyoothethat been given and then tunaambiwa use the time given wisely kuna kuna watu wanakuwa na eh, todi na juu unawezapata mubiri simama mbele na akaubiri t hours aseme roho ameongoza Wa, give, use the time given wisely. God is not a God of confusion. The time you've been given, invest in it. Invest in it. Because ababu, you ekezandaniya. E, e, Who you'll get value of what you are. You're investing. Unapata yale ambayo. Unawe, unawekeza. Una, and you get it better. You're given milk, you make yogurt, you make milkshake, and you make it good. Kuhuza yogurt litamoja, na ku-uza maziwa litamoja, they are totally different things. The prices are the same. Add value to your time. Amen. Invest in your time. Convert your time to valuables. Convert your time to something reasonable. umepewa time ya, ya kulala vile ambavyo mama amesema hapa just find a way of communicating with god kuongea na mungu kufurahia ndani ya mungu na theettim ni at night okay. but mungu ananisaidia anamsaidia sahizi naamka I never used to wake up at five. Am I not improving? I'm making better progress. Eh? And still, and still, and still, move out idea? Amen. Ecle- uh, Ephesians 5. Even next point. The next point. The best time to take care of time is now. The best time to take care of time is. na ule wakati mzuri wa kuchunga wakati wako ni sasa usiseme nitaanza kesho usiseme nitaanza mwaka ujao ni sasa amen ephesians mkiukomboa wakati kwa maana nyakati hizi ni za uovu amen ni wakati wa kukomboa wakati you are 9 years like me kama umefikisha miaka mia kama mimi you youth geuka anza mbio nafasi bado iko wakati tu wa up ni wakati umelala katika mauti umelala katika kaburi lakini sahizi usiangalie useme oh nime- nimepiga miaka sitaweza ni wakati wa kukomboa wakati the best time time to take care of time. ni wakati wa kulinda ule wakati umepewa so kama umepewa saa hizi ukifikiria umechelewa haujachelewa be encouraged. ya kwamba ni lazima ufanye jambo wakati tuta wakati mtakuja katika kaburi mkisoma hetmsto lucy ogendi born born 11, 11, died 20, 22, 20. wakati mtakuwa mnasoma hiyo dash itakuwa inaongea nini hiyo dasha iandikwi kwa hiyo the tombstone inaandikwa wapi inaandikwa kwa akili za watu inaandikwa kwa maisha ya watu inaandikwa kwa wale ambao wako chini yetu wakati yule watu wameenda katika mazishi wakiendelea kuzika mara nyingi wengi wetu kama siku ingine lin alisema hapa hati nilienda nikasimama mbele ya karibu karibu ili wakianguka niwashikilie pengine nitapata pote lakini the thing ni kwamba we go some of us go there kuona huyu mtu amewacha kina nani huyu mtu alifanya nini huyu mtu tumemjua watoto wake ni kina nani so wale watoto wako hiyo ndio dash tunaisoma hiyo ndio kazi uliyoifanya lile jengo nyumba ume, umeijenga hiyo ni moja ya zile umenini umezifanya na kule kusimama kuongea kutoka kwa the so called he hiyo huwa ni kufurahisha lakini ukweli mambo iko kwa wale ambao wameketi chini wale ambao hawaongei wale ambao wanajua yale uliyoyatenda katika maisha yao amen wacha tujikaze wacha tujipatie moyo ya kwamba hatujachelewa but kuwa tayari ya kwamba you must change yuhe you must change your life and you must make an impact kama hauja ukifanya lolote be ready kwa sababu your results will be measured matokeo yako lazima yatapimwa na yatapimwa katika maisha ya wa watu in conclusion as a disciple of jesus rimembe kama as a disciple of jesus remembe kazi yako na yangu kama vile yesu alisema katika kitabu cha john jon yesu akawaambia chakula changu ndicho hiki ni, ni atende mapenzi yake aliyenituma nikaimalize kazi yake amen kazi yetu ni kufanya mapenzi ya mungu kazi yetu ni kufanya mapenzi ya yule ambaye ametupatia nafasi ya kuishi kwa wakati kama huu let us thrive. wacha tujikaze tukaweze kufanya mapenzi ya mungu we have been given a manual tumepewa jinsi ya kuishi wacha tukafuatilie ule mwelekeo a aliyetuumba jana it's gone jana imepita kesho you are not sure of it haujui kama utafika the only thing you have ni leo ya kuanza start today that which you have not done start today ile yenye umeambiwa pengine uko na mwezi mmoja yako ppeke yake ili uweze kuishi fanya leo ili uweze kuaccomplish in one month the one month in our iouli inaweza kuwa ni one month lakini kwa mungu a thousand years god peke yake ndi anajua wakati wako mungu peke yake ndi anajua wakati wako ishi kama kana kwamba unaishi leo peke yake kesho si siku yako amen bad news. bad news bad news ni kwamba time fly. time fly fly In, yani wakati unakimbia nimesimama hapa kuota tu nilikuwa nasema 10 minutes time flies nimechukua nimechukuah minutes i don't believe time fles wakati unakimbia so kama ni kuanza anza saizi anza leo ndio time isifli but the good news the beautiful news is this you are the pilot wewe ndio naofa, I think wewe ndio kiongozi wa wakati wako mungu amekupatia wa tumia hiyo wakati the the good news you are the pilot endesha ndege yako sawa sawa shika vizuri ili ukaweze kuachivu yale ambayo unayatamani ndani ya kristo amen naomba mai ukuja utuombee pokeeni salamu kutoka