about finances for nimekuwa nikizungumza kuhusu ma, mapato nali. mali kwa muda not just money si pesa pekee yake god has not given me time to be talking about peke yakekwa bahatimbaya mungu hajanipatia wa wakati wa kuzungumza juu ya pesa i have books upon books upon about money niko na vitabu na vitabu kuhusu mambo na pesa but I've not been released to discuss those things lakini bado sijawasiliwa kuzungumza kuhusu vitu hivyo but I'm talking about the the way that god has purposed for us lakini nazungumza vile ambavyo mungu amekusudia kwa ajili yetu On the issue of finances. And the topic, the way I introduced it on Friday, is that we are very rich in Christ Jesus. But there is something I didn't talk about, which I want to start with as the introduction. lakini kuna kitu ambacho sikukuzungumzia hiyo siku yosiku, ambacho nataka nianze nacho kama utangulizi leo our about our about richness and poverty yaani nia zetu kuhusu utajiri wetu na umaskini because unless we we deal with the mindset, we can't get there maana isipokuwa tushughulikie nia zetu hatutafika huko There are people who believe they are poor. They must be given, they must be provided to. And they are there across board, men and women. When you get into a, a vehicle with such a person, they are. they can be very quick in in putting their in the pocket unapoingia katika gari u, alafu kuwe kuna watu kama hao wao huwa wanauharaka sanaanaweza wana kuwa na haraka ya kuingiza mkono kwa mfuko lakini hautatoka haraka mpaka wako utoke na ulipe ndio wake utatoka kwa sababu huyu mtu ni maskini akiwa nyumbani hawezi hana raha ya kuitishwa pesa awe mume awe mke kwa sababu ni maskini anatamani yuyo mwenzake atoe sana sana mtu kama huyu hata hawezi kufika huku akaona kitu kizuri akakileta kwa sababu yeye anajua yeye ni maskini ni wale changu ni changu na chako ni chetu mnawajua watu kama hao mnawajua you you know such people Jee, watu kama hao are you one of them ni mmoja wao Very quick to put the head in the pocket yeah. but it's like there the is a chain holding that head, it can't come out quickly. Until you have paid the fare with a prayer that, I hope he or she pays for me. angalau naomba anilipie pia mimi. but you you you you came into the you to travel you heard your fear. What do you wish that i would pay for you lakini mbona mbonawe mwenyewe uliingia kwa gari na ulikuwa unajua ni lazima ulipe mbona watamani m dio nikulipie unatakiwa uweze kuona fursa to pay for the next person ya kumlipia yule mwingine when you get in the hotel sue the bill billisaed before you is infront of you ukiingia katika mkahawa ukiletewa ile bili uhakikishe wewe ndio wa kwanza kulipa and if you see that the waiter might bring it in your absence go there and tell the waiter ile um, bill hebu nipatie na unapoona hauletewi basi enda kule kwa mhudumu na umwambia akupatie itit ioateo ioa ut iona kama unaona ni, ni kubwa sana unaweza kuambia mwenzako nilikuwa na kulipa lakini si na pesaya kutoshaso ti oawaiyo naweka hii woneea eiie yani hali ya kuwa tairi If you have the poverty mentality, that is where you are going to be. Kama ile hali ya kuwa maskini. Basi read us the first. Let us read the first uh Some Katika Metali Isrinatatu Metali Srinatatu Usadua Ine hadi wa Akumna Mojana Soma Usjita Bishe ili Kupata utajiri. acha kuzitegemea akili zako mwenyewe je utavikazia macho vile ambavyo si kitu maana bila shaka mali hujif, hujifanyia mabao na eh, kama tai arukae mbinguni usile mkate wa mtu mwenye husuda wala usivitamani vyakula vyake vya anasa maana aonavyo nafsini mwake ndivyo alivyo akuambia haya kula kunywa lakini moyo wake hauwi pamoja nawe tonge lile ulilokula utalitapika utali na maneno yako matamu yatakupotea usiseme masikioni mwa mpumbavu maana ata atadharau hekima ya maneno yako usiiondoe alama ya mpaka wa zamani wala usiingie katika mashamba ya yatima kwa sababu mkombozi wao ana nguvu atawatetea juu yako This is an huu ni ushauri kuhusu hiyo hali because if your mentality is not ie there are some things you are going to do wrong concerning riches maana kama nia yako haiko sawa kuhusiana na mali kuna kitu ambacho taa kufanya vibaya kuhusiana na mambo hayo ya mali the ae eopeki be6 hours in a day to become rich Not knowing that they are not having time to rest and fellowship with others. I'm not talking about when you have been put on a shift that you must work. mambo ya kwamba kama umewekwa katika shift ya kwamba lazima ufanye kazi generally in kenya we are to work eight hours katikayawamba ilaiaufanye kawaida katika nchi ya kenya tunatakiwa tufanye kazi angalau masaa manane kwa siku but somebody will work 16 hours that is two days in a day lakini mmoja mmojaye atafanya kazi masaa kumi na sita ambayo ni ni siku mbili kwa siku kwa So that they can become rich. There are others who will limit, who will not want even to enjoy. Hey, that's good. That's good. That's good. When did you ever go out with your partner? ni lini ambapo kumtoa nje huyo huyo you did did something to to that person yaani ulifanya kitu kwa don't tell my wife so <laughs> when it me lakini kuna she auizani ii ambao uliwahimtanowenaoanallifaya visa card wakati wakatihuyu mke wangu alipopata ile kadi yake ya visa ya kwanza kabisa she did something that changed my life alifanya kitu ambacho kilibadilisha maisha yangu number one, she applied for a duplicate in my cha kwanza alitisha hiyo ikawaa ya pili kwa jina langu ili mimi nami niweze nikienda dukani ni kuwi tu na pesa zimelipwa akiamiaimeee we well, you know, eh? om ku tukaenda lile duka linaitwa no maneno ni duka la nguo za wanaume me she she had been there and identified that as the place she was going to take wanaumekumaanisha kwamba alishawahi kufika pale enda, aka ambazo, me, na akaenda akaangalia vile vitu ambavyo anafaa pika pika kuinunuliana akaniambia haha Pick another shirt. Shati then she went and saw a very nice kauda suit and asked me, What do, do you think about this? See It's good. Let na, me try it. Na, and pika, it was fitting. Then she went to the cashier and paid. And now we can go home. I wanted to, to, uh, to start using my card with my pastor. Not my husband. My pastor. <laughs> and we came back. I said in my heart, I will never misuse her money. itatumia si vibaya pesa yake kamwe. i never used that visa card any day sijawahi kutumia hiyo kai hata siku moja until the time she stopped using it hadi ule wakati ambapo aliwacha kutumiaalinipatia uhuru wa kwenda kutoa pesa katika akaunti yake pasipo pasipwenye kujua I didn't. I didn't I'm telling you some things which can change. The attitude. She has forgotten. She, does. she was doing it for her pastor, not for her husband. So she may not remember. <laughs> and I said, I need to protect her money. Yes. Now, we're told not to work too much. On Friday, do you remember what she said on Friday? Uh, oh, you're not here. On Friday, she talked about one day when she went, she had lunch, wonderful lunch in her place of work. With her colleagues in the hotel, which was there at Cambridge. pamoja na wenzake wafanya kazi kaziwenzake katika hiyo she found found came here and found that we not need hoteliadi alafu alipokuja hapa akakuta sisi hatuhitaji vile vichoko yeah because nothing had got- in the mouth kwa sababu hakuna kile ambacho kiliingia katika midomo yetu and she saw that she will not be lunch again ae sitihehapaya kwamba hata kuwa naa teachakula cha mchana wakaziii tuko hapa tukiwa tunafungase m talkin about mimi nazungumza kuhusu niawhat d you think whenthe oh, only smell you, you get from your neighbo ni papa wa kushoma lnc papa wa jioni because hiyo hiyo unaipata kwako si ndio eh? hiyo hawezi kushoma na usisikie kati kuchoma the katiopa angalau wawe nakamguka kushoma angalau mbona usiende ukawabadilishia hiyo taratibu yao angalau wawe nakamguka na kuchoma pale chicken eat three quarters take a quarter to them ukiwa kuku alafu wewe, ule robo moja kwa sababu unajipenda simu yako ee eh. ndio umemfuga ume na unataka kula kuku chibe lakini angaa kipande peleka huko amen, amen. Eh, injiri mbaya ni injiri hivyo hivyo eh? Is it only you who likes good things? You must plant trees at the boundary, fruit trees, and you don't want even the neighbors to pick. I have a neighbor, they had a very a very big papaw tree with very sweet fruits mom can testify even my brother can testify and she came and told me the purpose that come to your side are yours the ones on my side are mine na akaja akaniambia ya kwamba mapapayu yale yako upande wako ni yakwako na yale yako upande wangu ni ya so there was no if we were picking from that tree kwa hivyo kulikuwa hakuna shida yoyote tukiwa tunachukua tu, tu, tu, mapapai kutoka huo mti. and when we got wegotaoh i told you can draw water anytime, any day for free na tulipochimba kisima nikamwambia unaweza kuja ukatota maazi wakati wowote bure bila malipu. Even when they are doing their construction, they just draw as much water as they want. Because we are rich with water. Ask your neighbor, what are you rich with? If they, if they are not rich on anything, no, you are sitting next to a poor person. It is true. If that person is not rich on anything, you are sitting next to a very poor person. And if you eat the food from that person, he or she will tell you, eat on, eat on, but the heart is not with you. Yani kama it? unaketi na mtu ambaye hana hana utajiri wowote basi umeketi karibu na mtu masikini sana na ikiwa utakula chakula kwa huyo mtu atakwambia kwamba ee endelea tu kula kula kula tu lakini ujie siko pamoja ah, ah, unajua moyo wake hauko hausi tumesoma hivyo eh. simi naongea mi nasema kile tumesoma ah, karibu twala. <laughs> jaribu kuingiza mkono <laughs> na we have to remove Poverty mentality from us because we are very rich. God has been keeping riches upon riches for us. I'm not asking you to invite anybody for lunch. sijakwambia umkaribishe mtu yoyote kwa chakula cha mchana because because don't do it because i just maana usije ukakifanya kwa sababu it must come from your heart ni lazima kiwe kinatokana na moyoni mwako and you you don't need to invite you can even take something eat fruits anyway na si lazima umkaribishe lakini ni nani hawezi kula matunda kwa usinunue matunda yale ambayo unapenda ujo ubariki mtu tu usiniletee mimi sikuhubiri hiyo ili mniletee sina tumb ya kutosha eh? we have aeigbo shi keseei my wif shinows when iam thea she must buy ui ansh kps ui beause shiknows my wife will buy u for me so shnows Kuna... she hasbe For fruits. And there is another one who brings fruits every day. Lillian orders for fruits for her dad every day and they come. Unless that person doesn't have fruits. So I want to tell you, don't I'm not saying this so that you bring to me. If you just bring where there are already fruits, I may not even enjoy them. And take it to a place. Where they are needed most. Because that person is going to thank God for you. That person will know I, I am a friend of a rich person. I may not read all the scriptures because I'm bringing out. I was asking my. Do I really need to repeat this? So, yeah put go ahead because there will be something new i didn't even know all these things nimenakili ni ni pale maana vitu namwambia bina... na mke wangu sasa mpaka nirudie utoe tena Manake, tena hata mwenyewe alisema ataenda sijui kama aliusoma lakini wa kwa sababu kuna vingi tu vinatoka maisha ya bibilia ni maisha ya uhalisia ukijielewa weye si maskini hautaishi kimaskini even deal with other people you ohe ps he ohe people de jesus looked at the people and he saw them as without a shepherd. and so he started taking care of them yaani ukiwa na nia hiyo ya utajiri basi hata utakuwa unaona yule ambaye ana shida unamsaidia kama vile bwana yesu kristo akawa anaona wale watu kama kondoo wasio na mchungaji Yeah, and he started teaching them on how to live and we are after our lord jesus that's why i say we are very rich in christ jesus you know sometimes when we give testimonies of what we did you, you we look proud but the issue is ushuhuda watu wakaona nikujisifu afadhali wa unifikirie ni kujisifulainiafadhalinifikirie ni, ni, ni, yani, ninajionyesha lakini iwe ninafanya kile ambacho ninasikia nifanye nifae maana hiyo ni kwamba ninawekeza na kuna wakati nitaenda kutoa now the next scripture can, can, can you read for us us because god did not start yesterday to give riches kwa maana mungu hakuanza jana kutupatia uo utajiri usomi katika mwanzo kumi na mbili uh, moja hadi tisa anasoma bwana akamwambia abrahamu toka wewe katika nchi na jamaa zako na nyumba ya baba yako uende mpaka nchi nitakayokuonyesha nami nitakufanya wewe kuwa taifa kubwa na kukubariki na kukubariki na kulikuza jina lako nawe uwe baraka nami nitawabariki wakubarikio naye akulaanie nitamlani na katika wewe jamaa zote za dunia watabarikiwa basi abrahamu akaenda kama bwana alivyomwamuru lutu akaenda pamoja naye naye abrahamu alikuwa mtu wa miaka sabini na mitano alipotoka harani abrahamu akam, akamchukua sarai mkewe na lutu mwana wa nduguwe na vitu vyao vyote walivyokuwa wamejipatia na hao watu waliowapata huko harani wakatoka ili kwenda nchi ya kanani nao wakaingia katika nchi ya kanani abrahamu akapita katikati ya nchi mpaka mahali patakatifu pa shekemu mpaka mwaloni wa more na wakanani siku zile walikaa katika nchi hiyo bwana akamtokea abrahamu akasema uzao wako nitawapa nchi hii naye huko akamjengea madhabahu bwana aliyemtokea kisha akaondoka huko akaenda mpaka mlima ulio upande wa mashariki wa bethel aka- akaipiga aka hema yake Aliku, alikuwa na bethel upande wa magharibi na ai upande wa mashariki akam- akamjengea bwana madhabahu huko akaliitia jina la bwana naye abrahamu akasafiri akazidi kwenda pande za kusini hilo ni neno la mungu siku ili lingine lipokuwa na ubiri nafikiri likuwa ni siku ya jumapili lizungumza kuhusu kitabu cha kutoka mlango wa tisa Genesis. Nine, isn't it? About, about Noah's promise of blessings. Okay. Now the, the, the, this, from the time Noah came out of the ark, God started speaking what, how he was going to bless the people. tangia wakati ule ambapo nuhu alitoka katika safina mungu alikuwa anazungumza jinsi ambavyo alikuwa anaenda kuwabariki watu and these people grew they were they increased and grewhe inase an inease ntihe became so many na hawa watu wakakuwa wakaongezeka na kuongezeka na kuongezeka d wakawa wengi sana and they said now we are going to build a tower so that we are not ae hadi wakasema sasa utaenda kujenga mnara ili tusije tukatawanyika that tower going to be so tall. na huo mnara utaenda kuwa mrefu sana sanamahali so you know yani popote utakapokuwa utakuwa unajua nyumbani ni wapi kama vile aliokuwa anazungumza kuhusu sehemu yeah, So you can go down the valleys and climb hills heading home. God said, This is not my plan. He gave us different languages. We can speak. If we just talk our languages now and start praying in our mother tongue, you think we are praying in tongues, and it is true. na mungu akaangalia akaona huu sio mpango wangu akawatawanyisha akawapatia lugha tofauti tofauti hata leo unaweza kuongea lugha ya kikwenu unazungumza kwa lugha yenu tunadhani ya kwamba unazungumza kwa ndimi kuma kikwenu na ni kweli tunaongea na ndimi za wanadamu and they were they were could not continue With that. na wakawanishwa hadiya kwamba wangeweza kuendelea na ule mpango waoalafu akajarahmungu akamwambiaaraham toka mali hapa uende maikuonyeshahapo ndio itaendakubariiautajiria na akasafiri mali mbai And wherever he went, God was still taking him further and further. And he was making altars whereby he could talk to God. But then, until God told him, "Now, what I giving you, you won't see. It is your children who will see it." na mungu akamwambia kile ambacho nafatia hautakiona bali ni wanao ndotaa ukionawakarudi hapa na kuii nchi hino0 To take that inheritance. But still, it was given to Abraham. But to Abraham then. Now, the, the thing is, the riches that God is giving you is not just what you can see, what you can touch. what you can eat jambo ni kwamba hapa mungu zile baraka anazokupatia si kile tu kitu kituabazo unaona ama ueza kushika some of the things h is giving you, are, you know, he has promised are for generations to come ome you, you just want to see you must eat good food you must wear the best clothes vitu vingine mungu anavyokupatia ni vya vizazi na vizazi vijazo na si hati vya wakati huu lazima ulie chakula kizuri lazimauvae nguo nzuri Maybe you are looking for, you want the shoes, and God has purposed that one of your great-grandchildren will be owning a, a shoe shop. Yeah, and you can walk in, in another generation, and <laughs> just pick a shoe. <laughs> you know, our mind is limited on touching and holding things. In the previous reading, we heard that don't move the lad back, the old lad mark, the beacon of your neighbor. We had a neighbour who used to. We, we, we had at home. We there are some plants. We call them maigoya. You see, when you when, you're, when if you just step on it and cover it with soil, it will rise up on that side as though that is the the, the landmark. <laughs> tunawita maigoyaaigigokamauko akukuanga na na, na iko na leaves very soft eh? <laughs> <Yeah. laughs> lakini kwa, kwa, kwa mpaka ukiwa na lima uikanyange hivi alafu ifunike ushaenda mpaka wako ushaenda kwa jirani na naitainukia hapo had problems with those kind of neighbors no. you find that the boundaries is, is uh, snaking sneaking around. you remember that, that couple years, eh? and finally i was to buy that lad. unfortunately people, people gathered, you know, they ganged against me. i could not buy it. Nita, hio, uh, hiyo shamba hiyo ilikuwa imeibiwa kwetu pamoja na hiyo ilikuwa yenye original i to buy it ilikua aii hey, hey. hawakutaka shamba letu lipanuke tulipigwa vita vikali because of the of the some people kwa tu ya ya watu They had to to look for somebody to buy it mtu fulani anunue another another one had also been sold to to person when my dad wanted biwataumtu na kipande kingine kimeuziwa mtu mwingine ambacho baba yangu waliuwa adaa kukinunuahe ile foot moja unayoiba na ile ingine hiyo unajua ukiiba moja haitakutosha utataka kuongeza ingine na uongeze na saa zingine si shamba la mchanga ezakuwa ni shamba la aina ingine but if you, are poor, you feel like stealing and stealing and arep lakini kama wewe ni maskini utakuwa unahisi kuiba na kuiba na but god says he will come and judge you because of stealing. na unapoiba hivyo unadhani una ya kwamba unatajirika lakini mungu mwenyewe amesema kwamba atakuja kukuhukumu uhukumuee we have lived many years without electricity because people did not want our home to have electricity tumeishi miaka mingi pasipo stima kwa sababu watu walikuwa hawataki kule banse na stima but finally when every he, the, as god would have it he was given the charge to write the names of the people who are going to have electricity and they di not want us to have it lakini mm. hatimaye huyu huy akataakaambiwa kwa... ndiandike majina ya watu wale wawekewe stima sasa pale ambapo inge rosije kwetu wakasema hapa hapapiti stima sasa imebidi izunguke na haikuwekwa mpaka ile siku kwetu kuliwekwa kikingi ndio baadaye sasa ilikonektiwa stima nao waanze kuenjoy Because God judges. kwa sababu mungu huwa It is true na hiyo ni kweli And some of those who stopped it died before they saw the electricity in their homes. For, the, for it to get to a place, it had to go about a kilometer when it could have just crossed about a quarter kilometer. No, a kilometer? Sin, ndio ije kwetu na huyo aliyekataza hizi akafa kabla hajaona stima hapo kwake ambapo ndio kunaif god go deal with you because you are poor unajua kama uko na nia mbaya basi mungu atakushughulikia maana wewe ni but if you are rich lakini kama wewe ni tajiri god will tajirimke you shelter mungu atakufanya mti mkubwa sana ambapo hata ndege watapata mahali pa kuishi it is true na hiyo ni kweli you can kan haveus 0 shillings and feed a great multitude unaweza kuwa na shilingi mia moja tu peke yake na ukalisha kundi kubwa la watu and you ou an shillings and not even be satisfied na unaweza kuwa pia lakini hata ule kula kashiba yes that's the way god works na hivyo ndivyo mungu anavyofanya kazi so so he is us to have the rich mentality that so that we can make wealth anaofayo mungu anatuuliza wamba tuwe na hiyo nia ya tairiuweka kutengeneza mali ambayo hata vizazi vyetu kufurahikia because we are not poor Wamaana, fisi, sima, you know, i we you know, we are are are not not poor poor you know, decided one time when people are harvesting kama tungeamua wakati mmoja wa mavuno hata wewe usiyekuwa na shamba waweza ukanunua mahindi ukalete kipeto cha mahindi hapa aliye na shamba akalete shake hapa na vikiletwa hapa tukiviweka wakati hakuna kuna mtu amelala njaa eh, haya hebu mchotee vikopo vitano hapo anaondoka nazo kwa sababu but that we don't have anything hata mtu akiwa anasikia njaa hatuna chakula kwa sababu ya umaskini wa akili. leo ukiwa na wkiwa nalete kipeto kimoja hata usilete viwili yule ambaye hakulima fanya fanya bidii nayo nunue mahindi yako wakati huo leta kipeto si lazima yakohwakat umelima hata kununua ulete tutakuwa na mahindi kiasi gani kwa vizuri tuyaweke si tkua mengi kuna mtu anaweza kusema hakupata sima tukose tuko kumshughulikia mituba haitafungwa kanunue shati kadhaa ka tuweke hapo tuweke kubwa akiingia mtu hana kitu sisi tunamwambia hebu ingia pale ukachagua nguo mbili can it it not haiwezi hiyo must be, must it be by the lazima utajiri wetu mbilieufaatia utairi etu don't overwork yourself to become mpak nilikuwa na jamaa moja tunafanya kazi naye bosi wangu alikuwa hali lunch ni halihni na zile za marie na usiguze ukijaribu ukipikka moja ukiangalia macho utaona kuna visima vinataka kufunguka I'm telling you the truth na thetnakwambia ukweli hivo ndio ilivo oja ambao ii nafanya wakati wa chakula cha mchana i office, time, i i had no time to go I was so kwa sababu nilikuwa nilikuwa sina nafasi ya kwenda maana kazi nyingi saw him getting ii my office like this ilimwona akija katika yangu akiwa hivyo na nyapayaa hio una shida kuongea ilibidi ni, ni hospital kenyattabimkmbzeutumbwa umeshikana ikabidi afanyie na kwa sababu ya umaskini akaulizwa ungetaka tukufanyie hapa ama tukupa- tukupeleke chiromo chiromo hautalipa kwa sababu ni wanafunzi wanajifunza ama ungetaka hapa. chiromo I'm the truth. that is, the, the way it is. <laughs> I'm you that, you see, if you have a poverty mentality tee kwanzadio utaumiahautaumia sisi mm. eh? utaumia wewe kwanza na jioni ukimkuta akitoka I'm jioni tumetoka kazini anakaa kando ya barabarani anahesabu magari na hajui ni mangapi <laughs> wakati sisi tunaenda sinema tunaenda tukila nyama tunaenda tukinywa bia zetu na yye ni bosi wangu lakini ye ni ni maskini kuliko mimi Am- <coughs> sikwambia ukanywe pombe ilikuwa ni zama hizo sikwambi ende ukale nyama huko nje nunua uja nayo nyumbani nyumbanibas But- We have to remove that poverty mentality. God doesn't like it. I live in a tribute to the condo. I need a ni ipendi. mahindi pali. Muni uli zetu yafanyech. Nita furai. Mana nta shikawengi ne kina pata matarani wambie N nunueni haya matangi ya plastic. We treat the maize, put it there, seal it. tugojee wakati wa uhitaji sahizi hatugojei wakati wa uhitaji akija naisha tayari eh? hatugojei yanakuja tuna swaga yanaisha kwa sababu bado mentality ya maskini hizi tukitaka kula mbuzi mpaka tufikirie ufk tuthanan tungekua tumenunua angalau tul tutatu tukaekea mtu mmoja akafuga pamoja nazo tukitamani ah, situleka moja leo ah tule mbili ah tatu ndio zitatosha kwa sababu gani kuna mahali tunazifuga huko eh, na mchungaji hahitaji extra a kufuga zingine kumi <laughs> na hazimalizi nyasi jamani hey, hey. Matata, we na we going to be basmatata wena hyayauya I don't know why God wants me to talk about these riches, riches, riches, but it is because we are rich. We are not looking for riches, we are already there. What we are lacking is management. If we can manage it well. kama tunaweza kuisimamia vyema be in a good place tutakuwa katika mahali pazuri next one waraka kwa wagalatia mlango wa you listen to that that that one carefully because that explains that is the revelation of how na watatuasa kwa makini maana hii ndio inayoeleza jinsi ulivyotajiri wagalatia waraka kwa wagalatia mlango wa watatu mstari wa kumi na sita hadi ishirini na mbiliasa basi ahadi ahadi zili, zilinenwa kwa ibrahimu na, na mzao wake hasemi kwa wazao kama kwa kana kkana kwambanzilinenwa kwa mzao wake hasemi wazao kana kwamba ni wengi bali kana kwamba ni mmoja Ehe. kwa mzao wake yaani kristo right ni semalo ni hili agano lililothibitishwa kwanza na mungu torati iliyotokea miaka mia nne na thelathini baadaye hailitangui hai hailitangui hata kuibadilisha ile ahaditorati iliyokuja miaka mia nne na, na thelathini baadaye torati trililetwa na nani na musa. musa miaka 3i yeah. later torati haikuondoa promis iliyokuwa imewekwa ilithibitisha kwa sababu mungu alikuwa amephapeana kile alipeana years when the law 40 ilidili na mambo ya dhambi na makosa haingeweza kuondoa kile mungu alipeana mambo yale unapitia hapa katikati hayawezi yakazuia ama yakatatiza kile mungu alitamka kukuhusu wewe mali yako utajiri wako hajalishi umepitia wapi hata sheria iliyokuja hata sheria ya kenya haiwezi ikabatilisha mpango wa mungu juu ya maisha yako haya tusome kwa maana urithi ukiwa kwa sheria hauwi tena kwa ahadi lakini mungu alim- alimkirimia ibrahimu kwa njia ya ahadi torati ni nini basi iliingizwa kwa sababu ya makosa hata aje huyo mzao aliyepewa ili ile ahadi iliamriwa kwa utumishi wa malaika kwa mkono wa mjumbe basi aliye mjumbe si mjumbe wa mmoja bali mungu ni mmoja basi je torati haipatani na ahadi za mungu hasha kwa kuwa kama ingalito, ingalitolewa sheria iwezayo kuhuisha uiakuhuisha ya... hmm, kama ingelitolewa inge, sheria iwezayo kuihuisha yakini haki ingalipatikana kwa sheria lakini andiko lime andikomstari wa kumi na moja basi je torati haipatani na, na ahadi za mungu hasha kwa kuwa kama ingalitolewa sheria iwezayo kuhuisha lakini haki ingalipatikana kwa sheria lakini andiko limeyafunga yote chini ya nguvu ya dhambi makusudi hao, hao waaminio wa wapewe ile ahadi kwa imani ya yesu kristu Although the Bible talks about law and law of this, law of inheritance, law of this and that, it had, it could not interfere with the plan of God about. The promise. And even at one time some ladies were not to get inheritance because their, their, their fathers, their father did not have sons. But they went and claimed and they were given the inheritance as daughters. hata kuna kipindi ambapo wanawake hawangeruhusiwa kurithi mali yoyote kwa sababu baba zao hawakuwa wana watoto wa kiume lakini hawa wanawake ilibidi waende kudai haki hiyo ya urithi na wakapewaau The humanity that women should not take inheritance could not change the promise of God to that generation. They had to get, you, you ask my brother, when we talked about how we are going to divide the land, we have chairs for each and everyone, whether you are married. Or you are not married you, are, you you you are are in another place but said there has to be a piece of for that person mrizi huyu kaka yangu wakati sisi tunagawa kule nyumbani hata kama wale um, hata waledada etu wameolewa mbalimbali mbali huko lazima wanawekewa sehemu yao yaoi hiyo ni yake hiyo ni yake maana ni mrithi wa pale ndivyo mungu amesema sheria haiwezi ikaondoa hiyo i know I'm talking things which are not uh, working in some hioaa azungumza vitu ambavyo havifanyi kazi katika sehemu fulani but in god they are working lakini katika mungu vinafanya kazi and that law cannot destroy the promise of god na hiyo sheria haiwezi kubatilisha ahadi za mungu do you know what happens when such things are applied e unazua nini kinachofanyika wakati vitu hivyo those people you deny the riht become richer than you wakati mwingine wale watu unaowanyima haki zao wanakuwa matajiri hata kukuliko wewe ambayo umekatalia na mali ya we read that god will remember them and babaweeha punish you maana tulisoma ya kwamba mungu atawakumbuka na atakuadhibu atakuwadhibu can hold the lord but you don't have riches unaweza kubaki na hilo shamba lakini huna utajiri yeah, it And you wonder what is going on kujiuliza kwani kwaendelea nini you interfered with the promise of god iwewe ulitatiza ahadi zile za mungu because no law can change the promises of god maana hakuna sheria ambayo inaweza kubadilisha ahadi za mungu because god has purposed That we stay rich. Even the children who come several generations after us, they are also rich. That is the way it is. And that is the way it will stay. Because the law cannot change that amen. amen. let's go quickly to the next. i want to finish because i have talked so many things and i don't want, I don't want to fail to finish. Okay, maybe, maybe i explain. we have been told here that we, are, we have now entered that through christ who was being spoken about. Being spoken about then tumeambiwa ya kwamba tumeingia hapo kwa huo tajiri kupitia yesu kristo ambaye alikuwa anazungumziwa kuhusu wakati huo ye huyo mmoja wakati wa Abraham. abrahamu abrahamu hakuambiwa kutakuja m- kitukua m- kadhaa atakayeitwa yesu ambaye yeye ndiye ambaye ataridhisha lakini alikuwa ko umo abrahamu akiambiwa ni kusema sawa anasema sawa akiambiwa, sawa akiambiwa hata havoni hataidi kusonga anaweka hapa hapa mbele mbele haya haya anaenda anajenga si tusonge hii ambayo nitawapatia watoto wako haya, turudi sasa anaanza kurudishwa anapelekwa kwingine eh? madhabaoni anajua ashapewa tayari kwa sababu ni promise What has god has promised you ashwaa mungu amekuahidi nini you must start thinking of what god has promised lazima uanze kufikiria kile ambacho mungu and you don't have to see it with your eyes na si lazima ukione kwa macho yako you can see it in generations to come unaweza kukiona kwa vizazi we started by don't struggle to make riches tunaanza na kusema kwamba usingangane ati kutengeneza utajiri ah basi naona My dad used to be asked by ma, why, why are you not putting money in the bank? And he would ask, Now what are the children going to eat? Baba. Because at that time there was not enough. How old were you when Dad died? You were nine years old. Nine ten. He was about nine ten years. Wakati Baba aki aki Sasa kwa ivi alipokufa, kitu tajebo lakini kunachamba. but we nikasema sasa ypila kuaje nikasema mambo ya kuoa siweki lakini naweka mabano nikaweka mabano nione kwamba ndugu zangu nao wamekua sikusema sitaoa niweka mabano sasa wakati ulifika nikaondoa yale mabano kwa sababu nilijua na mimi sitakosa nafasi yangu kwa sababu mungu kama amekusudia kubariki atakubariki kwa hivyo kupitia yesu tuliingizwa zile ambayo zilinenwa miaka mia nne na thelathini kabla waliofika pale kuipokea wajaipokea sasa nasi tukaja tukaingizwa hatukupokea hatu... nani yako na shamba israel eh? kuna mtu mwenye shamba huko israel Ah-ah. haliko huko etu si tuliambiwa tutakuja huku hey, tutalipata hapa haya tuendelee waraka wa pili kwa wakorintho mlango wa kwanza mstari wa kumi na saba hadi ishirii na mbili linasoma basi nilipokusudia hayo je nalitumainia kigeugeu au hayo ni ya kusu, ni, ni kusudiayo na ya kusudia kwa jinsi ya mwili kwamba iwe hivi kwangu kusema ndiyo ndiyo na sio sio <laughs> lakini kama mungu alivyomwaminifu neno letu kwenu si ndiyo na sio maana mwana wa mungu yesu yesukristo eh, yesu aliyehubiriwa najua hapo wamwelei lak- nasema kwamba it is not just yes or no. yes, or no. yes or, ina, ina, ina, ina zaidi ya ndiyo la ndiyo la neno la mungu aliko si si kitu aliksikitut liko na m- mambo mengi zaidi mbona siwe sana mat- yes. No. Yes. No. Si iko na mambo mengi zaidi neno linalozungumziwa kwetu kwa hivyo tuanze kuliona na upana wake maana hapo ndipo palipo na utajiri wetu sari wa kumi na tisa maana mwana wa mungu kristo yesu aliyehubiriwa katikati yenu na sisi yaani mimi na, na silwano na timotheo hakuwa ndiyo na siyo bali katika, yo, katika yeye ni ndiyo maana ahadi zote za mungu zilizopo katika yeye ni ndiyo tena kwa hiyo katika yeye ni amina ni amin mungu apate kutukuzwa kwa sisi basi yeye atufanyaye imara pamoja nani katika kristo na kututia mafuta ni mungu naye ndiye aliyetutia mhuri akatupa ar, arabuni ya roho mioyoni mwetu kwa hivyo mungu yeye things that we are going to debate, yes and no. If he has said you are blessed, you are blessed, there is no argument. And he has not said a no, he has only said a yes. na hajasema amesema tu in your riches it it is you who has put it there na kama kuna a katika utajiri wako ni niwee nio umeweka pale he did not put it there aey hakuweka hiyo hapo he he promised you he is willing and able to it bali aaalikuahidi na yuko tayari kutimiza mentality is what puts the no nia zetu ndio zinaweka hiyo la basibasi basi wabariki hao ndio walibarikiwa basi, basi. nawaishi maisha mazuri hawa waliyobarikiwa na wale hawa ambao wanalima niwe unaweka laha si mungu bwana s sana wewe ndio unaweka laa hiy alisema ndio na akasema wana wa yule tasa ni wengi kuliko wayule aliyezaa ama haijasema hivyo imesema Ime hivyo ama haijasema eh. weza kushangaa aliye tasa ukimkuta ana watoto wengi tena wana kama mzazi wao kuliko yule alizaa wengi auli sa sasa mungu awa wote ulinipatia wakazi gani sasa ukisikia ka polisi tu because god he he he has has has blessed blessed you you and says blessed you maana mungu amesema kwamba amekubariki wewe na kama amesema amekubariki ni kwamba has given you even good children amekupatia hata watoto walio wazuri when you see them going In a wayward direction, you say, My children cannot go that direction. My, My children are blessed of the Lord. Because that is the yes. You decree according to the promises of God. amungu atalithibitiha hilo nasema ya kwamba ametutia mhuimhurisiu tunapigana rangi o wioo io i hata karatasi hiyo yako yao ikiwekwa chini ya, ya karatasi iwekwe haitoki inafinya inakaa chiiwekwe hatok inakaa inakaauafaiakaia hiyo ya muhuri huwa haitoki so the holy spirit was given to us kwa hiyo tumepewa haezi kutoka he is there to stay And I thank God because we are blessed and sealed as blessed. If you don't know, know it today. There is a seal which cannot, cannot be removed until you are blessed. Now, when you talk about the Holy Spirit, people think it's just speaking in tongues. tunapozungumza mambo na roho mtakatifu watu wanafikiria tu ile mambo ya kunenda na ndimi mpya when you got saved, you got ndimimp ulipookoka ulitiwa uo mhuri kama roho atakupa hiyo lugha mpya ni vizuri na kama pia hatakupa hiyo lugha mpya bado uko na huo mhuri And nobody can remove a seal. You can't wipe it out. A seal is permanent. The Holy Spirit is permanent in us. And we can allow Him to operate. When you go with a document with a seal, it is given honor. na tunaweza kumruhusu kufanya kazi unapoingia mahali na hiyo hiyodouen uh, ambayo iko na uh, muhuri huwa inaheshimiwa amen so let us enjoy our life of riches kwa hiyo wacha tufurahike maisha yetu ya utajiri because we are rich kwa sababu sisi ni matajiri amen unajua mtu ma, mtu tajiri hata hivi anatembea matajirijumtutajii mbele in in i read somewhere in a, in a, in a newspaper katika mwaka ule wa sabini na mbili kuna mahli ilisoma katikagaetiaa kulikuwa na picha ya mzee fulani ambaye alikuwa anatembea akiwa ameshikilia and the the caption was the richest man in the world Walks to work na kile ambacho kilinakiliwa pale kumhusu huyo huyohiyo picha mzee ni kwamba yani yule mtu ambaye ni tajiri sana duniani anatembea kwenda kazini he was richer than and, and, and of those days alikuwa tajiri kabisa kushinda huyo huyo nani anaitwa huyohuyoanndi alioa mke wa kennedy president kennedy mjane, kennedy president mjane alipokufa na howard naye alikuwa tajiri mpaka akafika mahali akasema hataki ukutana naa akajijengea cage alikuwa nakaa pale ili mkiongea acha hizi barakoa ako ndani ndani e, ya glass cage e, kwa sababu hewa hii yenu ni chafu na akiwa pale makusha yakawa makubwa manyweli hayashanui mwisho kicha akiwap sasa huyu mtu alikuwa tajiri kuliko hao lakini kazi yake ameajiri managers in his company wanaomanaj biashara zake alafu naye pia ameajiliwa hapo kama section manager kwa hivyo yuko chini ako hapo na ofisi yake kama mmoja wa maneja mdogo shiri ya wamaneja ma wakubwa ameketi hapo anaaniara kwa sababu pesa hazimsumbuhi He, kama ni niwe ukiwa weendie mali ya, ya ni yako ataniyako kia unafanya nini hapo mbona uko kazini na si wewe, wewe siye supervisor He? unaenda mbona nasiee mnafanya hivi wakujue kwamba wewe ndiye mwenye mali huyu mzee alikuwa ameajiliwa branch manager Yena section aaa nako namamanae wengine juu yake lakini mali yote ni yake wakienda kukalia mikutano mikubwa ndi wanamkuta yuko kwenye hedi maana yeye ndiye siu lakini mkitoka huko anarudi kwa ofisi yake ndogo sasa sisi tuko katika ofisi zetu ndogo lakini sisi ndio tunakalia meza kubwa <laughs> <laughs> bwana isa ukielewa okay, hizi vitu pesa zitakusumbua mali haitakusumbua nahta huo oh, utajiri hautakusumbua na umaskini nao ukipita pale unaambia aepita hey, tu maanake kwako ni huko amen ngua wabariki matajiri nitauona uo utajiri i'm waiting to see it. nagoja