utakayoiamini hilo ni swali ambalo mimi napaswa kujiuliza na wewe nawe pia ukaweze kujiuliza kwa maana wapendwa kunazo ripoti nyingi sana ambazo huwa tunazisikia kila inapoitwa leo kuna ripoti huwa tunasikia waakin tunataka kuulizana kati ya ripoti hizo zote ambazo tunazisikia kutokana kwa watu tofauti je leo hii ni ya nani utakayoiamini ni ripoti believe mmoja akasema shall akasemaheteo huyo ni mwimbaji lakini leo ni ripoti ya nani ambayo umeishikilia ambayo umeiamini ambayo umeisadiki catuende ja kwa hesabu kumi na tatu tunaanzia ishirini na sita hesabu mlango wa kumi na tatu mstari wa ishirini na sita tunaanzia wakaenda kat- wakafika kwa musa na kwa haruni na kwa mkutano wote wa wana wa israeli katika jangwa la parani huko kadeshi wakawaeleza wakawaletea watu habari wao na mkutano wote wakawaonyesha matunda ya nchi wakamwambia wakasema tulifika nchi ile uliyotutuma na hakika yake ni nchi yenye wingi wa maziwa na asali na haya ndiyo matunda yake lakini watu wanaokaa katika nchi ile ni hodari na miji iyao ina maboma nayo na ni makubwa sana na, pan, na pamoja na hayo tuliwaona wana wa anaki huko wameleki anakaa katika nchi ya negebu na muhiti na muyubesi na mumamori wanakaa katika milima na mkanani anakaa karibu na bahari na kando ya ukingo wa yorodani kalebu akawatuliza watu mbele ya musa akasema natupande mara tukaitamalaki mana twaweza kushinda bila shaka shakabali wale watu waliopanda pamoja naye wakasema hatuwezi kupanda tupigane na watu hawa kwa maana wana nguvu kuliko sisi wakawaletea, watu, wakawaletea wana wa israeli habari mbaya ya ile nchi waliyoipeleleza wakasema ile nchi tuliyoipita ipi, katika kati yake ili kuipeleleza ni nchi inayowala watu wanaokaa na watu wote tuliowaona ndani yake ni watu warefu mno kisha huko tuliwaona wanafeli wana wa anaki waliotoka kwa uzao wa nafeli tukajiona nafsi zetu kuwa kama mapanzi na ndivyo walivyotuona sisi mkutano wote ukapaza sauti zao wakalia watu wakatoka machozi usiku ule imemalizika kwa hivyo mkutano wote ukapaza sauti zao ukalia na watu wakatoa machozi siku ile sasa hapa tunaona watu ama makundi mawili lakini kwanza lilienda kama kundi moja wote wakaambiwa ya kwamba enendeni katika nchi hiyo ambayo bwana ametuapia kwamba anaenda kutupa mukaipeleleze mukajue nchi ni ya aina gani je ina rutuba ina mazao mazuri je kuna haya maziwa na asari tuliyoambiwa je wanakaa katika mji ambao unakuta umezingirwa ama wanakaa miji isiyokuwa na kuta kwa hivyo wakaenda hawa watu kama kundi moja na kwa kweli wakapita katika hiyo nchi na wakakuta ya kwamba nchi ile kama walivyoambia na bwana ndivyo ilivyo ina asari na maziwa yako hasa ikafika wakati wamemurudia musa pamoja na haruni na wana wa israeli kuweza kuwapelekea ripoti walipofika tena kambini ndipo kukagawanyika kukawa makundi mawili kundi la kwanza lina watu kumi na kundi la pili likawa na watu wawili kundi la lile kundi la kwanza la watu kumi likasema wapendwa kwa kweli hiyo nchi ni nzuri hiyo nchi ina masuwa hiyo nchi ina asari hiyo nchi ina rutuba na inayo mazao mazuri sana hata dalili sehimu naiona lakini jambo la kwanza tuliona huko ambalo naweza kuwa ni kizingiti kwao watu wanaishi katika kuta wana miji yao ina maboma basi licha hayo ya kuwa kwamba imezingirwa na maboma tumewaona pia wana wa anaki wanafeli wana wa anaki na hao watu wapendwa eh, naona si watu hao nasikia hizo ripoti zinatolewa hao watu wapendwa naona si watu kwa nini kwa sababu vile walivyo ni wakubwa sana na katika kuwatazama kwetu sisi na ule ukubwa walionao na kujilinganisha na sisi tukajiona kama parare kama panzi na tulivyojiona hivyo ndivyo hao nao walivyotuona kundi la pili likasema nyamazeni la watu wawili kwamba karebu akasema hapana hiyo ripoti mnayosema sivyo tunaweza na twende tukaitamalaki wakasema musiashiki ya hawa yani kati ya watu kumi na wawili sisi kumi twasema haviwezekani lakini hawawili ndo wanasema kwamba vinawezekana sasa ikawa wamewekwa katika njia panda sasa wakawa wajiulize ni habari ya nani kati ya hivi haya makundi mawili watakayoiamini lakini kutokana na matokeo ambayo yalijitokeza kwamba walilia wakatoa machozi huku kulia na kutoa machozi wapendwa hakukuwa kwa watoto wadogo hakukuwa kwa wakena mama bali kulikuwa kwa wakena mama na kena baba wakena mama wanalia na kena baba nafanya nini wanalia hasa katika hali hiyo tunaona ya kwamba musa akawa ana chaguo la kufanya idha aamini ripoti ya wale ambao kumi wanaonena kinyume ama aamini ripoti ya hawa wawili ambao wananena kulengana na kauli ya bwana kwamba t- nimewapa nchi hii ili kwamba mkaweze kuimiliki na jambo hili likamkasirisha mungu sana jambo hili likamvunja moyo likamfanya mungu asikie kuumia kwa maana walijaribu hata kutafuta viongozi ili kwamba wawaongoze kurudi tena wapi misri lakini kaleb pamoja na yoshua wakawa wana ripoti tofauti ndio maana sana wakati humpendwa nimesema ya kwamba ripoti nyingi sana huja na watu tofauti huleta ripoti katika maishani mwako lakini ni ya nani utakayoiamini ni ripoti ya mtu yupi ni ripoti ya nani utakayoisadiki kama mutu wa mungu kwa maana hawa walikuwa ni watu wa mungu walioenda kupeleleza nchi ni watu wa mungu lakini wakaja na ripoti mbili tofauti ndio tunauliza sasa ni ya nani utakayoisadiki kwa maana matokeo yatakayokufata wewe ni yale yat, yatafanya yataamuliwa na ile ripoti ambayo umeyaamini ripoti ambayo ushaiamini ndugu hawa wa israeli wakakataa kuamini ripoti ya mungu wakalia na kaakulia kuna maneno huzungumza ambayo hata ilikuwa ndio kawaida yao wakipata tatizo heri tulikuwa kwani hakukuwa na makaburi kule misiri mpaka tuje tuje tufe huku jangwani hakukuwa hakuna nyama hata kulikuwa kuna mafenesi kule misiri hasa. Hasa katika maneno hayo mungu akakasurika na akasema ya kwamba wale wote walioamini ripoti ya hawa kumi kuanzia miaka ishirini kwenda juu hakuna atakayekanyaga nchi yaka isipokuwa karebu na yoshua ambao hao walishikilia kumwamini mungu na kusimama katika ripoti ya bwana ya kwamba kama bwana amesema ametupa yawezekana haijalishi ni kenanani wanaishi katika miji ama katika nchi hiyo haijalishi miji hiyo imezingirwa na nini kama bwana amesema atatupa tutaamini ripoti ya mungu kwa hivyo yoshua na kalebu wakaamini ripoti ya bwana ndo hivi siku ya leo nataka nikuulize ni ripoti ya nani ambayo utaisadiki ndugu yangu kwa maana tuna ripoti nyingi sana zimekuja na si ajabu hata kabla jaja kanisani umeletewa ripoti ambayo pingine ilikushusha moyo kidogo ilikuvunja moyo kidogo lakini ukajitia moyo kaja kanisani lakini bado mawazo yanazidi kukutatiza niko hapa kukuuliza kati ya ripoti uliyoisikia na ile ambayo mungu ananena kuhusu kile ulichoambiwa ni ripoti ya nani utakayoisadiki kwa maana hawa wakaambiwa kwamba haiwezekani na ripoti nyingine ikasemekana kwamba yawezekana hata sasa hivi tukienda tutaweza kuimiliki lakini waisraeli wakaamini ripoti iliyo kinyume na mungu akasema kwa sababu hiyo hakuna kati yenu nyinyi walio na miaka ishirini kuanzia hivi leo na kwenda juu watakaoingia katika hiyo ichi kwa nini kwa sababu hawakukubali hawa hawa kuamini ripoti vya mungu na ndivyo ilivyo wapendwa na waokovu wa siku ya leo divyo ilivyo pia na watu wa siku ya leo wakati mwingi huwa tunaiacha ripoti ya bwana na kwa sababu ya kuacha ripoti ya mungu na kusadiki ripoti ya sauti zingine ttunafikia tuna, tuna ama tunashtukia kwamba tumeanguka katika maeneo yaliyo ya hatari tumejiweka katika hali ya kutokuwa sawa na bwana mungu wetu na tunakosa lile lililokuwa ni kusudi la bwana katika maisha yetu kwa maana tumechagua kutokumwamini mungu tumeamini sauti zile zingine tumeamini ripoti zingine leo katika zile ripoti ulizosikia ni ya nani utakayosadiki kwa maana ripoti hapa inasemekana ya kwamba hatuwezi tukamiliki nchi lakini kalevo na yoshua anasema inawezekana na hawa walipo, amini ya kwamba mungu si mwanadamu kwamba aweze kutwambia na akose kutimiliza na alipotwambia kwamba tutairithi nchi ya kanaani si ajabu bwana alikuwa anajua hawa wana wa anafeli wana wa anaki wako huku lakini hivyo hivyo akasema ya kwamba liwe liwalo tutaenda kurithi kwa hivyo sisi yoshua na karebu tutaamini ripoti ya bwana ya kwamba tunaweza tukaimiliki na bwana akasema kati ya hawa wote isipokuwa karebu na yoshua ndio watakaoingia katika nchi ya ahadi kwa nini kwa sababu wameamini ripoti ya kwangu ndugu zangu mchana hu wa leo taka nikuulize ni nini ambacho kimesimama Ki mbele yako na kuna sauti zinakuzungumzia sauti moja inasema haiwezekani na sauti nyingine inasema hata kama hali ni ngumu jinsi unavyoiona tena bado kuna matumaini ndio sasa umekaa katikati na juuliza ni ripoti ya nani ambayo napaswa niweze kuisadiki na kuhimiza ndugu yangu ya kwamba hebu jiulize katika hali hii niliyo neno la mungu na nini ripoti ya bwana yasemaje je yasema ya kwamba majitu yale hayawezekani ama inasema ya kwamba inawezekana kwa wote wanaomtumainia bwana na iwapo ni hivyo basi sitaangalia sauti hii ya kwamba kuna majito kile nitakachokiangazia ama ripoti itakayoishikilia ni ile ripoti inayosemea kwamba yote yanawezekana kwa maana hakuna aliyesimamia ripoti ya bwana aliyesimamia ripoti ya mungu mtu huyu mpendwa akaaibika wengine hufikia mahali ripoti imekuja inakwambia ya kwamba kulengana na uchunguzi ambao tumeczi tumepata kuuchunguza naona ya kwamba wewe kama utakaa katika dunia hii pengine mwaka mmoja ama miwili lakini hapa ripoti ya bwana inasemaje ripoti ya bwana inasema ya kwamba miaka ya mwanadamu kwa maana bwana akafikia mahali akasema ya kwamba mimi sitangangana na roho ya mwanadamu kwa leo sasa miaka ya mwanadhamu itakuwa mia na ngapi na ishirini hapa ripoti imekwambia ya kwamba umesalia na miaka miwili na uko miaka hamsini utaamini ripoti yanao kama nakisere imepigwa au trasaundi zimefanywa damu zimepimwa mpaka ameandika samari ya kwamba ndugu kama haujaandika wili iandike usiache vita huko na watoto kwa maana miaka miwili ikimalizika wewe itakuwa ni mungu hiyo lakini mungu naye anasema ya kwamba miaka ya mwanadamu ni mia na ishirini uthamini ripoti ya nani lakini mtu aliye ameweka matumaini mwa bwana akasema ama atasema ya kwamba ni sawa ripoti hiyo nimeisikia lakini siyo ripoti inayonena kunihusu ya mkini huenda ikawa ni ya mwenzangu ambaye amefikisha miaka mia na kumi na mingapi na minane lakini mii miaka hamsini siendi kamana ripoti ya bwana ni kwamba nifike mia na ngapi na ishirini hivi sasa wanaambia nimebakisha miwili hiyo ripoti si ya kwangu nitaamini ripoti ya bwana ndipo ayubu akaangalia akasema e ni kweli hali inayopitia mambo ni magumu mpaka mke wangu amefika mahali pa kukata tamaa lakini as long as kadri jinsi ambavyo muyu mkombozi wangu yuhai basi nina matumaini ya kuiona siku ya kesho ndugu zangu huyu mpendwa alijua ya kwamba maripoti yamekuja hata tangu nayasikia kutokana kwa watu hivi yametoka katika nyumba ya muki, katika kinywa cha mke wangu hapa nyumbani kwangu lakini mimi sitaamini ripoti ya mke wangu kiamini ni ripoti ya bwana ya kwamba hakuna gumu ambalo mungu haweza akalitimiliza na kwa sababu ndivyo anavyonena kwea basi mimi ninaamini ripoti ya mungu mpendwa usiwe na dukuduku moyoni mwako hebu amini ripoti ya mungu wapendwa ishikilia ripoti ya bwana kwa maana ripoti ya bwana inasema ya kwamba nimeponywa kwa mapigo ya bwana wetu yesu kristo ripoti ya bwana inasema ya kwamba sitakopa nitakopesha ripoti ya bwana inasema ya kwamba hakuna aduyi atakayesimama mbele yangu kwa hivyo wewe utaamini ripoti ya nani hebu shikilia ripoti ya mungu ndugu yangu kwa maana ni wengi wanayo maneno wanaokuzungumzia wanaokuzungumzia ya kwamba wewe mpendwa mambo yako hayatakuwa sawa lakini rpoa bwana anasema kwamba wanaomtumainia bwana ni kama mlima sayuni hawatatingizika kwa hivyo yakiwa hali jinsi ilivyo inanena kinyume lakini hapa nimesimamia ripoti ya bwana ya kwamba mimi ni zaidi ya mshindi kupitia nani kristo yesu anayenitia nguvu sema hivyo ulivyo ndugu hata kusimama huwezi hizo ripoti za za hao wingine lakini uw anasema mimi ni zaidi ya nani ya mshindi kwa maana ni naye mmoja ambaye anasia nguvu mpendwa na ndivyo wapendwa niko hapa usiangalie wana wa anaki angalia kile bwana alichonena ya kwamba ninawatoa misri naenda kuwamilikisha kanani hasa bwana alijua ya kwamba huko kanani kuna wana wa anaki na kama i alijua kwamba haingewezekana kwa nini akakwahidi sasa wewe umeenda unaona majitu nasema ya kwamba hapawezekana hapa heri turudi wapi huko tulikotoka karebu anasema tunaweza wapendo karibu anasema tunaweza na twende lakini wengine wakasema karebu tutakupiga mawe ataka twende tukowawe eh. na jambo hilo l moyo wa bwana mungu akasema basi hawa nilikuwa na mawazo mema kuwa husu lakini kwa sababu ameamini ripoti ya shetani kuliko kuamini ripoti ya kwangu hakuna hata mmoja atakayekanyaga wakati mwingine wapendwa tunachelewesha miujiza ya mungu maishani mwetu kwa kusadiki ripoti zilizo kinyume kwa kuamini vitu ambavyo bwana hako radi navyo ndio maana tunachelewesha miujiza lakini kwa hapa kukwambia ya kwamba hako hiyo sauti inayokuzungumzia kinyume na neno la bwana usiisadiki hebu simama katika neno la mungu shikilia hiyo ahadi shikilia hilo neno ambalo lina nena ku, ambalo limetokana na bwana ya kwamba kwa mimi mungu hakuna lisilowezekana na kwa kweli baada ya kufa wale waliokuwa wameambiwa na mungu kwamba hawataingia bwana akamwambia yochua sasa hebu inuka nenda na watu mvuke yorodani kwa maana majira yamekfika kwamba wakawezi kuimiliki nchi na angalia mtu ambaye ameamini ripoti ya bwana ikafika nchi wameipigania mpaka imepatikana wameingia lakini alebu akaona mahali alikuwa anapapenda na hapo mahali palikuwa na nani na hao majitu akaenda akamfata yoshua akamwambia yoshua sikia nataka ule mji ambao mimi na utamani muji gani mji fulani utaweza sema ndio wewe mzee sema semaa zile nguvu nilizokuwa nazo nikiwa miaka arobaini ndizo nilizo nazo sasa nikiwa miaka themanini kwa hivyo nipe huo mji kaleb yoshua akamwambia kaleb sawa chukua kama utapambana na ushinde chukua kwa nini alikuwa anajiamini ya kwamba ali neno limenena wakati yoshua alipokuwa anaingizwa katika ofisi ya kuweza kutuongoza akaambiwa kwamba hakuna adui atakayesimama mbele yenu kwa hivyo kale akashikilia hiyo ripoti hiyo ya kwamba imesemekana hakutakuwekwa na adui awaye yoyote atakayesimama mbele yetu kwa hivyo yoshua nipe ule mji nipe ule mlima wapendwa twatafuta watu watakaosimamia neno la bwana katika maishani mwao kamana ni neno la mungu pekee ndilo litakalotupeleka mbele mpendwa na liwe liwalo ndugu hawa wakaweza kumiliki kareb akaweza kumiliki kwa sababu aliamini ripoti ya mungu samueli wa kwanza mlangowkun7 samuel waknza mlangowku7 daudi akaondoka asubuhi na mapema akawaacha kondoo pamoja na mchungaji akatwaa vitu vile akaenda kama yesi alivyomwamuru akafika penye magari waka, wakati ule ambapo jeshi lilipokuwa wakitoka kwenda kupigana wakipiga kelele za vita nao waisraeli na wafilisti wakajipanga jeshi hili likakabili jeshi hili basi daudi akawaacha akaviacha vile vyombo vyake katika mkono wa mlinda vyombo Akakimbi, akakimbilia jeshi akafika akawasalimu ndugu zake hata alipokuwa akisema nao kumbe yule shujaa alitokea yule mfilisti wa gathi jina lake goliathi akitoka katika jeshi la wafilisti akasema maneno yale yale naye daudi akayasikia na watu wote wa israeli walipomwona yule mtu wakakimbia wakaogopa sana watu wa israeli wakasema je mumemwona mtu huyu aliyepanda huku hakika ametokea ili awatukane israeli basi itakuwa mtu yule atakayemuua mfalme atam, atamtajirisha kwa utajiri mwingi naye atamuoza binti yake na kuifanya mbali ya baba yake kuwa huru katika israeli Dawdi, aka ongea na watu waliosimama karibu akasema je atafanyiwaje yeye atakayemuua mfilisti huyu na, na kuiwaondolea israeli aibu hii maana mfilisti huyu asiyetahiriwa ni nani hata awatukane majeshi ya mungu aliye hai nao watu wakamjibu vivyo hivyo wakasema ndivyo atakavyofanyiwa mtu yule atakayemuua naye eliabu mkubwa wake alisikia hapo alipoongea na watu na hasira yake eliabu ikawaka juu ya daudi akasema mbone wewe umeshuka hapa na kondoo wale wachache umemwachia nani nani kule nyikani mimi nakujua kiburi chako na ubaya wa moyo wako maana umeshuka ili upate kuwatazama kuvitazama vita naye daudi akamjibu je mimi nimekosa nini sasa je si neno kubwa hilo naye akamgeukia ili amwelekee mtu mwingine akasema naye jinsi ile ile na watu wakamjibu tena jinsi ile ile kama ya kwanza na, na maneno hayo yaliyosemwa yaliyo yliysmyaliyosema daudi yaliposikiwa watu wakamweleza sauli naye akatuma mtu kwenda kumwita daudi akamwambia sauli siki, siki, moyo, asizimie moyo mtu yeyote kwa ajili ya huyu mimi mtumishi wako nitakwenda kupigana na mfilisti huyu sauli akamwambia daudi huwezi wewe kumwendea mfilisti huyu upigane naye maana wewe ukijana tu na huyu ni mtu wa vita tangu ujana wake daudi akamwambia sauli mtumishi wako alikuwa akichunga kondoo za baba yake na alipokuwa akija simba au dubu Aka, akamkamata mwana kondoo wa lile kundi mimi hutoka nikamfuata nikampiga nikampokonya kinywani mwake na akinirukia humshika ndevu zake nikampiga nikamuua emaliip amani hasa akuna mambo ambayo yanashangaza wapema umeenda vitani na jeshi lile pinzani lijaposimama nyinyi huku mwatoroka mwaenda kujificha sasa ikawa mchezo ni huo huo tu goliat akisimama jeshi la sauli na sauli mwenyewe wanaenda kujificha sasa muzee yesi akafikiria simapana kufikiria sasa angekuwa vita vimeisha a wanangu angekuwa asharudi lakini mbone hmm? muda wameenda sana akaombia daudi hebu njoo nenda ukawajulie hali ndugu zako kukoje huko mbone wamekawia kwa hivyo daudi naye akaenda alipofika pale akawa anatafuta ndugu zake lakini kukatokea yule aitwaye mfilisti goliathi akasimama akaanza kuwatusi wana amajeshi la israeli walipomwona sauli pamoja na jeshi lote pangoni daudi vikamshangaza kaangalia akasema eh, kumbe haya ndiyo yamewachelewesha hawa tu lakini kumbe kuna maneno yamekuwa amezungumzwa pale mtu akasema ya kwamba basi imenenwa atakayemuua yule mtu jambo la kwanza mfalme atamfanya mtu huyo aliyemuua kuwa tajiri sana pili nyumba ama mbari pale paamesema mbari mbari ya mtu huyo haitalipa kodi tatu ataozwa binti mfalme hebu angalia za hizo zawadi hizo si zawadi nzuri sana hizo ambazo wavulana wangekuwa wanashindania kabisa lakini kila mmoja akaangalia hizo zawadi zilizotolewa na vile goliathi alivyo asema ya kwamba heri ni kaoe kwa masikini lakini kuliko kwenda kuuawa yani mnaona hayo mambo ambayo bwana lia yali mambo yalikuwa yanaendelea kamana ripoti waliokuwa wanaipata hawa sauli pamoja na jeshi lake walikuwa ni kwamba ni ripoti ya kufa ripoti ya kifo kwamba goliate hawezekani na kama utathubutu kupigana naye ni kwama kwamba umeamua kujifunga kitanzi shetani anawambia hivi yu. kamba yule hawezekani lakini hapa kwa ja mtu ambaye anaripoti tofauti kuhusiana na yule mungu ambaye majeshi yake yanatukanwa sasa alipofika pale akauliza kwani vikoje akaambiwa huyu ndugu yake alipomwona bwana eliabu akasema ehe hey, nimejua una unakiherehere umekuja kufata nini huku uekutafaombea tu lafu uendo ukatoa ubuyu huko kwamba tuasema kuna majeshi hatuna majeshi daudi akasema mimi hata sina haja y kusema na wewe kwa maana hujui nimekujaje na utaki kuuliza akauliza mwengine kani vinakuwaja asemae vile ulivyosikia ndivyo sauli ameahidi kidonge cha pesa tena yesi kama utapigana vita daudi na ushinde mbari yako hiya mwangoa haitalipa kodi na utaozwa binti ya mfalume sasa daudi akazungumza maneno ambaye aliwaguswa waliwapendwa wakapeleka habari kwa nani kwa sauli sauli alipopelekewa huyu kijana akamwangalia akamwambia mfalme hauna haja ya kufaa moyo kwa maana hapa jambo ambalo liko ni, ni ripoti ya nani tutakayoiamini sasa mwinyi mumekuwa mkiamini ripoti ya yule shetani anayemwambia kwamba ukiamua kupigana yeye ni kifo lakini mimi naamini ripoti ya bwana ambaye inasema ya kwamba kwa mungu hakuna lisilowezekana oh. kwa hivyo mimi mtumishi wako naenda kupigana na yule mtu sauli akamwangalia kusema wee kijana sana we, we jamaa miaka kumi na mitano tu wewe eh? utawezaje wee na yule amekuwa mpigaji vita tangu ujana wake mpaka amefika mahali pale daudi akawambia bado wewe unaamini ripoti ambayo mimi siweze kubaliana nayo mi naamini ripoti ya bwana naamini ripoti ya mungu duumfalume sauli kwa hivyo hilo lisikutatize na kama unatashwishwi acha nikupatia ushuhuda kuhusu huyu mungu ambaye ripoti yake linaiamini kwamba mimi kazi yangu ni kuchunga kondoo ya baba yangu na wakati simba ama dubu ajapo kushika mmoja wa wana kondoo mimi humpokonya na akijaribu kunirukia humshika kidevu na nikavanini nikamrarua nikamuua kwa hivyo huyu mfilisi ni nani mpaka aweze kutukana jeshi la bwana mimi mtumishi wako taenda kupigana naye kwa hivyo tatizo si kwamba alipoamua daudi kupigana na, na goliathi si kwamba ule ukubwa wake ulikuwa amepungua bado alikuwa ni mkubwa hivyo hivo na ukubwa wa mkuki wake haukuwa umepungua lakini kile kilicholeta tofauti ni ripoti walizokuwa wamezisikia na kila mmoja ni tofauti ilikuja ni ripoti ya nani walio ama ulioisadiki sauli na jesi lake anaamini ripoti ya adui ibilisi ya kwamba thubutu na ufalme wako umeisha we. hapa daudi anasema ya kwamba naamini mungu ambaye yeye ndiye bwana wa vita na kwa sababu yeye ndiye bwana wa vita vita hivi ninavyoenda kupigana navyo si vya kwangu lakini yeye bwana ndiye atakaefanini ndiye atakayenipiganea wapendwa vita si vyetu vita si vya kwako vitani vya bwana yako wewe ni kushikilia na kumwamini kile anachonena simama na hicho vita si vyetu na hilo jambo linanitia nguvu wapedwa yakwawa haijarishi watasimama akena guliati aina gani haijalishi tatizo lile litakalosimama ili mradhi nikisimamia ripoti ya mungu nishikilie ripoti ya bwana nisimame katika neno la bwana haitajalisha liwe liwalo lakini mungu wa mbinguni lazima atanipatia ushindi na ndivyo daudi alishikilia hapo ya kwamba mimi na mungu tu zaidi waasikari wa sauli na sauli mwenyewe usiangalie tatizo angalia bwana anasema nini kuhusiana na hilo tatizo angalia bwana azungumza nini kuhusiana na hiyo hali ambayo imekuzingira ndio hapa daudi akasikiza bwana anasema nini bwana anasema ya kwamba hakuna lisilowezekana kwa yule anayeniamini mimi na aliposikia ripoti hiyo akasema hii ndio itakayoiamini kwa hivyo itaenda kupigana na guliahi na kwa kweli ndugu yangu unapoendelea kusoma utagundua ya kwamba daudi aliweza kupata ushindi kwa sababu ya nane ya mungu ambaye ripoti yake alikuwa amemwamini alipomkabili goliathi goliathi alipomuona huyu kijana akasema ah, akasemawe kijana tena humu mko sawa kwa maana wanijilia na kafimbo kana kwamba waajilia kondoo huku umeshikilia nini kombeo kana kwamba umepelekwa shamba la mpunga wa linda ndege takufanya kuwa kiteweo cha ndege waangani lakini daudi ayakasema sawa ha? sikia hii ripoti inayokupatia ya kwamba wewo wanajilia na, na mikuki na, na mafumo na kila aina ya zaana ya silaha lakini mimi ninakujilia kwa jina la bwana mungu ambaye majeshi yake unayatukana hiyosikia hizo ripoti zinazopewana hawa akina sauli na jeshi wanaamini ya kwamba goli yake hawezekani kwa maana kasauti ka shetani kanamwambia ya kwamba ukithubutu tujua wewe mke wako leo atakuwa nini ni mjane lakini hapa daudi anasema ya kwamba nikiwa na mungu hakuna lisilowezekana anasema ya kwamba kila atakaye ni mimi hakuna litakalo atakalo litaka likose kufanyika mradhi ameniamini mimi mradhi amesimama katika ripoti ninayo mzungumzia hilo halitaweza kuwa ni tatizo kwake liinuke goliafi liinuke tatizo gani liinuke changamoto aina gani kuinuke vita mradhi umesimama nami wewe ni zaidi ya mshindi na chili ndilo waperwa taka ulione usiangalia hiyo hali ikakuogofya daudi hakuiangalia hali ya goliathi ukubwa wake ukamwogofya kitu kilichomsaidia daudi zaidi aliangalia akaona ya kwamba yule bwana katika uliokubwa aliyo hata nikitupa silaha yangu siwezi nikamkosa kabisa siwezi na kwa kweli katika msimamo aliyosimama nao na kumtumaini ya bwana mule mtu aliyekuwa ameogofya jeshi zima pamoja na mfalme wa israeli akamuua kwa jiwe moja jiwe peke yake sasa hiyo linadhihirisha wazi kwamba si hilo jiwe lililomuua jiwe ilikuwa ni sababu lakini ni ule msimamo aliyoshikilia ni ile ripoti aliyoisimamia na akasema kama bwana amesema basi yawezekana nami niko hapa kukwambia mpendwa kama bwana amenena usijali upinzani uliozuka kinyume na wewe usikutatize kama ni bwana amesema wewe shikilia hiyo ripoti ya mungu simama na hiyo shikilia mpendwa kwa maana hata kukaja watu watakaotoboa macho lakini kama bwana amenena hayo atakufikia na havyanzi leo miaka ile ya nyuma tukiwa watoto kulikuwa na watu waliokuwa wanaitwa miani mnawajua hao miani hao watu waliokua ukikutana nao usiku wanakuteka nyara wanaenda kukuweka mahali ambapo hujui ni wape wanakupatia sima siaa tueaunafahamu tuna, tuna, tunaambiwa kwamba wanakulisha vizuri damu ikiwa imekuwa nyingi wanakuja wanatoa alafu anakupatia chakula tena mani na sasa sihivi hawasikiki tena kwa khizo wapendwa hebu tusimamie haya ya bwana bwana anasema nini kuhusiana o hali unayopitia nini ana ripoti gani, gani kuhusiana na hiyo hali ambayo inayipitia ana ripoti gani kuhusiana na hiyo changamoto inayopitia ana ripoti gani kuhusiana na hiyo jamii ya kwako ambayo inapitia changamoto bwana anasema nini na unapozungumza simamia hiyo ripoti ya bwana usisikize wengine ndo hapa anauliza ni ripoti ya nani utakayiamini ii nachagua nachagua kuamini ripoti hii ya bwana kwa maana ilimpatia ushindi karebu ripoti ya bwana ikampatia ushindi daudi hiyo ndiyo ninaiamini wapendwa haijalishi hali zinasema nini lakini tatafuta katika ihali na sauti namaripoti na ama mambo haya inayozungumza hii hali huyu mungu anasema nini anasema hakuna mlima ambao hautangoka kwa yule anayeamini na inasemekana ya kwamba sina haja ya kuwa na imani kubwa anasema anikiwa na imani ya chembe ya hadha, haladhari nitawaambia mlima ungoke na ukatupwe baharini na mlima huo utafaanini utangoka hivyo amini hiyo ripoti ya mungu amini hiyo katika hali amini kwamba bwana anaweza katika kitabu cha mwanzo kumi na nane mstari wa kwanza mpaka kumi na tano hapo nafikiria kwa sababu ya taimu yetu tusisome kasome huko mwenyewe mwanzo kumi nanane mstari wa kwanza mpaka kumi na tano unazungumzia kuhusu Ibrahim pale na mkewe sara ibrahimu katika hali yake ya kuangalia mazingira ya mji wake akaona watu watatu wameketi wa chini ya mti chini ya kivuli akaenda akawasalimia asema wapendwa namna gani sema asema poa nafikiria alisema vipi poa. <laughs> sema poa akasema sasa naomba vile mmefikia karibu na boma la mtumishi wako naomba mnisubirie hapa angalau niwaletee maji ya kunywa na ya kunawa mikoo miguu wale jamaa akasea wasifanya kama ulivyo tamani ahivyo alipokuja huku hakuagiza maji alisema kutengenezwe a ch- chapati akaingia kwenye zizi kama lilambuzamala ngombe akachagua kale kandama kazuri akapeana katengenezeni haraka kuna wageni kakatengenezwa chakula kilipokamilika hakuwapelekea na maji ya mineral alipeleka chakula na maziwa akaenda akawapa na alipowapa haku, huku hakuna desturi ya kuwa walishe wageni hawanakula wenyewe alipowapa iye akakaa mbali akawaangalia tu wakila kwa hivo wageni wakala mpaka wakashiba walipokuwa wameshiba sasa wanaona tuna nguvu tunaweza kuendelea na safari yetu mmoja akauliza mkeo sara yuwapi abraham akasema yuko pale yuko pale kwenye hema naonekana walikuwa hawako mbali na hilo hema akasema huyu bwana ya kwamba sikia sisi tunaondoka lakini ripoti inayokupatia ni kwamba mwakani wakati kama huu sara atajifungua mtoto wa kiume sara habari hizo akafaa nini akazisikia na kumbe alikuwa hawakoballe ule mtu ulikua hakomba neohema sara akasikia aliposikia hata mimi nampea hata mimi nami pia tapakata mtoto yaani hicho kicheko kilikuwa kinathibitisha ya kwamba hiyo ripoti kwa sara haiweki haileti nini sense mungu akamuuliza ibrahimu sara anacheka nini sara sarakaema sikucheka sara. umecheka mungu akamuliza sara kuna lolote gumu ambalo mimi siwazi nikalitimiliza ibrahimu akasimamia hiyo ripoti kwa maana ingekuwa ni sara peke yake yamkini isaka angezaliwa lakini ibrahimu akasimamia hiyo ripot kama ni bwana amenena akaishikilia hiyo ripoti lakini sara alikuwa anajiuliza hata huko nikienda spitali aii naenda kukaa na vitukuu huko huyu anaimba anaimbaa nimemwona bwana bwana wakiangalia huyu mii ambabanandoeaa <laughs> eh, huyu nyanya mzima amekuja fata nini hapa hasa sara akawa anaangalia yawezekanaje kwa maana kulengana na biolojia hayo mambo mimi niliyafanini nilifika kitambo sana sanamle hata nikaripiti karipiti sasa hivi ha ya kweli lakini ndugu ibrahimu yeye akasimamia hiyo ripoti akasema niliyeambiwa ni mimi lakini kwa sababu wewe ndio utachukua mimba ndio ndokatajwa wewe lakini ripoti mrabi imekuja kwangu tashikilia ripoti ya bwana ya sara sitaishikilia na kwa kweli mwakani siku kama hiyo isaka nini akazaliwa na sara anafikiria ndiye alipea na jina naona hali kutokana na ndugu ibrahimu sara ndo akapea na jina ka mtoto huyo afanyini aitwe kicheko kwa nini kikongwe cha miaka tisaini amejifungua mtoto kwa hivyo wapendwa niko hapa kukuambia ya kwamba hakuna ambalo ni zito kwa bwana shida ni sisi tunasikia visauti na tunashikamana na naivyo visauti lakini tunaacha ripoti ya mungu lakini kila aliyesimamia ripoti ya bwana hali zake zilibadilika haikujalisha alikuwa ana miaka mingapi haikujalisha haikujalisha ni nini kimesimama mbele yake haikulisha ni moto wa tanuru uko mbele yako haikujalisha ni, ni, ni, ni simba katika tundu umetupwa ndani yake mrabi umesimamia ripoti ya bwana hakuna gumu ambalo mungu mpendwa hawezi akafanya tumshikilie huyu mungu tusimame katika ripoti yake katika lile unaolipitia bwana anasema nini simama katika hilo neno namwambie bwana nataka liwe kweli maishani mwangu hili neno kwa maana hauna kigeugeu na hauna upendeleo kama ulikuwa na musa na ukawa na, na, na kena daudi hata na mimi nani bwana nasimama hapa hili lazima litendeke kwa sababu nimeshikilia hii ripoti yako hali nazitokote naziendelee kabisa lakini nachokijua ni kwamba hili nalo litafaanini litapita napitia ntatoka ule pande wa pili na nikitoka upande wa pili sitatoka kama nilivyoingia lazima kutakuwa na tofauti ndivyo ilivyo ndugu yangu ndivyo ilivyo dada yangu mungu ana mpango mwema kwa ajili yako mungu ana mpango mema mfana mpendwa mungu ana mawazo mema anayokuwazia natanieli akaambiwa kwamba tumemwona yule ambaye manabii wamemzungumzia kumhusu nani yesu wa wapi nazareti kuna chochote kizuri kweli nataniel anamuuliza filipo je kuna chochote kilichochema kinachotoka uh, nazareti huende ikawa pengine watu wanakutazama na macho kama hayo wanakutazama na macho ya kule ulikotoka wanakutazama na macho na ya familia yako lakini kwa hapa mpendo ukwambia ya kwamba mungu anamtazama tofauti na wewe anakutazama tofauti amenena ripoti tofauti ya kwamba kwa sababu mwamini yesu kristo na yesu alifanyika laana ili wewe upate kubarikiwa kwa hivyo hautakuwa wakulaniwa bali utaitwa mbarikiwo wa bwana wapendwa tusimame na ripoti ya mungu tusimame na ripoti ya bwana jana nilipokuwa naenda chasimba tukapigia tai jamaa ukiwa tayari niambie wapendwa huyu mungu wetu si mungu wakubahatisha na kwa sababu nimesema hivyo mwaka huu driving kwa sababu lazima uchukue hatua ndugu yangu ndio huyo bwana juu ya kwamba huyu mpendwa amesimama katika ripoti ya kwangu ya kwamba yeye ni mubarikio nani wa bwana hivo ukiniona niko kwa kwagakala usiushangae nimekwambia napenda kwa sababu hivi vitu bwana ni vya kwetu na kama nivya kwetu haitaendelea hii ya kuwa umeingia kwa gari ya matatu basi uko cheucheu kwa sababu hayo masaa alosalia ni kidogo huyu naye hata mtu haenda amemwona ametoka kwa tano lile kule apiga apigatena huku waendaanzavaia so, hiv haawasikia wa, kuumia kule badoaikatano ndo uwe mkutano uanze huku uko gede gedeaedamaii kwa hivyo nina imani ya kwamba liwe liwalo kwa maana huyu mungu ni mungu wa vyote na vyote ni vyetu kwa maana mimi ni wake na vyake ni vya nani ni vyangu kwa hivyo wapendwa tusimamie ile ripoti ya bwana hmm? si ndivyo inavyozungumza kwa ukumbu atorati ishiri na nane ya kwamba kama utakuwa mwaminifu na utembee katika njia zangu na uyashike haya ninayokuagiza usiende kushoto ama kulia basi baraka hizi zitakufata mpaka zije zikupite na uzuri wa baraka hizo kwamba zitakupita hazimaanishi kwamba zitakuwa sasa zimekupita ndo wazifukuza kutakuwa zimekuweka katikati nyuma ni baraka mbele ni nini ni baraka kwa hivyo sijui wewe ni kipindi gani nachokipitia sijui ni changamoto gani ambayo iko imekuzingira hebu sikia ripoti ya bwana kuhusu hali hiyo inasemaje hmm? inasema mimi bwana ni mungu bwana mungu wako jehova rafa mungu ni kuponyae simamia hapo nwambie bwana kama wewe ni uponyaji nasimama hapa na mimi ninastahili kuponywa kwa sababu mimi ni mwanao na tena si kwamba tunagusa pindo la vazi unaishi ndani yangu heri mimi bwana unaweza kufanya kama ulifanya kwa aliyegusa pindo itakuwaje utashindwaje na mtu ambaye unaishi ndani yake hiwezekani hey, kama pindo mtu aligusa nini akafunguka hivi leo anaishi ndani yangu alafu asifanye kwani nini shida ni vile tu hatuamini hii yake na kama tunayeamini tuna wasiwasi mahali papana wasiwasi wapenda imani inakuwa ina, ina, inakuwa kama network tukienda wapi kule zunguni pale kwenye forest pale ukianza hiyo forest rabuko network ya safaricom ya shika ikiachilia ndo maana mara mtu anakutafuta hasa u, umenit, usi, simu inakupatia mjumbe nimekutafuta umenitafuta ukanikosa ukipiga amepita hapo amesongea mbele netoakahaiko mteja hapatika ndiye mtu mwenye imani ambayo bado ana wasiwasi nayo wapendwa tusiwe na wasiwasi eh, kama ni mbaya hiwe ni nini ni mbaya yani ile ya kusema ni mungu na ni huyo mungu peke yake kama ni mbaya kwa sababu ya kumwamini mungu na iwe mbaya ndo hawa wapendwa wakasimamia hu msimamo ya kwamba kama nituingia katika tanuru ya moto kwa sababu ya mungu kwa hivyo kama ni kufa na tufe lakini huyu mungu hatumuachi hatumwachi nebukadinezar naye kasema niambieni mmesikia mungu yoyote ambaye amemuokoa mtu yoyote kutokana na mikono yangu shdi maisha kanabedeambia e nebukadneza kuusana jambo hilo hatuna shida sisi kama atatuokoa ni bwana na asipotuokoa ni bwana hivyo hivyo Ndiyo huyu ndugu ho no uyu dugu atamb achiaalia kwa hivyo akiniponya ni bwana asiponiponya ni bwana hivo hivyo yani mtu ambaye ameshikilia hapo haondoki na kwa kweli mungu waiguni hawezi kuacha mtu aina hiyo ndivyo niko hapa kwambia ya kwamba usisumbuliwe na lile lililokuzunguka mwambie shetani hili umekuja ukanizingira nalo eh, hapa patatoka njia pasipokuwa na njia kwa, kwa maana mungu ninayemwishia mungu ninaye ni mungu anayefanya njia mahali pasipo na njia kama bahari ya shamu ilizuia na bwana akapasua hata wewe nao nini unaondoka kwa nini kwa sababu huyu mungu wetu hana kigeugeu na hana upendeleo kama alifanya kwa mwingine hata kwako pia naye atafanya naomba tusimame