lakini hofu hiyo ama uoga huo ujapokuwa mwingi huweza ukaleta madhara katika maishani mwako huleta changamoto katika maishani mwetu na kwa ajili hiyo basi natamani kwamba tuangazie hii bibilia inanena nini kuhusu mambo ama kuhusu jambo hili ya uoga hofu na wapendwa hofu yaweza ikakumaliza hofu yaweza ikakuwekea maradhi hofu inaweza ikakusababisha ukawa na chuki hofu inaweza ikakuumiza kwa sababu utakapokuwa umeogopa na unakimbia ukakungwae uanguke pengine uumie mkono na yote hayo nini ni hofu uoga na uoga unaweza ukafanya mambo mengi iwapo utaupatia fursa na nafasi ukaweze kukutawala uoga unaweza pia ukasababisha kwamba uweze ukachukia mtu kamana unamuogopa na haja kufanya jambo lolote lakini sijuhi ulisikia nini kumuhusu hasa unakuwa na uoga unamwogopa kisa kwamba fulani mie hatastaki kumkaribia kwa sababu ya hofu kwa sababu ya uoga lakini wapendwa mungu naye akajua ya kwamba watu wangu hawa wana hiki kipengele cha uoga hofu wasiwasi wakati mwingine tunaogopa vitu ambavyo hata haviko tunaviogopa mpaka ukija ukimueleza mtu anakushangaa na hili nalo liko wapi hili ambalo limekuweka hofu kiasi hiki ni lipi na liko wapi kwenda wengine hata mnaogopa ya kwamba sijui kama itawezekana nifike sikukuu ya mwaka huu tna mambo kama hayo yasiyokuwa na misingi lakini ni kitu ambacho wakati mwingine hata adui hukitumia ili kwamba kuweza kukutatiza na kukufanya kwamba usiwe na amani lakini kwa hapa ni kwamba usiogope lakini uweynauliza nisiogope kivipi na hii hatari ipo nisiogope kivipi na nina hisi ya kwamba kuna changamoto kubwa inanijilia wasema nisiogope kinamna gani lakini taka tuweze kumsikia bwana mungu wetu anasema nini kuhusiana na jambo hili kwa maana kumbe siyosisi peke yetu ambao tuna wakati mwengine tunakumbwa na huuwoga na hofu walakini kuna wenzetu pia walijikuta katika hali hii kulikuwa na muwindaji mmoja wa ndege hawa wanaofanana na kuku hawa si kanga lakini wadogo wa kanga kwetu tunawita kerengenze sasa huyu mzee alikuwa hodari sana huyu wa kuwinda na akienda anashika lakini vivyo hivyo pia ingewaja alikuwa ni hodari pale kwenye ile eneo aliyokuwa anaishi walikuwa watu wale wanaoishi pamoja na yeye wanamwogopa sasa siku moja akaenda akatega alafu watoto nao wakaenda huko haka msituni wakiwa wanafanya shughuli zao za kuinda ndege wakaenda on haka huo mtego mefanini umeshika wakamfungua wakaenda haka naye nyumbani walipofika nyumbani wazazi walikuwa wameenda katika shughuli zao wakaanza kumtayarisha hasa walipokuwa wamemchoma amekaribia kuiva wazazi wakaingia kwa wale watoto akawauliza mwafanya nini hatu achoma kerengenze mmemtoa wapi tumeenda kule msituni tukawa tunawinda tukakuta ameshikwa mahali fulani wazee wazazi wanajua huyu ni mtego wa yule mzee pale na yule mzee wanamuogopa kwa maana hakuwa mzee mzuri alikuwa na sayansi kwa hivyo wakaawanamhofu kabisa wale wazazi wakaema tayari mchukueni mukamurudishe hapo ambapo mumemchukua nandino mkamrudishi kwa maana hapa mzee akijua nyinyi kwa hivyo wale watoto kwa hofu wakachukua yule kerengenze aliyekuwa amefaya nini ameokwa vizuri sana wakaenda wakamrudisha pale kwa ule mtego huyu mzee naye mwenye hiyo mitego wakati wake wa kuenda kuangaa mtego yake ulipofika si alienda basa akazunguka mtego mmoja mpaka mwingine alipofika huu akakuta umeshika kweli lakini umeshika kerengenje ambaye tayari yuko tayari kuliwa jambo hili likamtia hofu sana hata hakuugusa mtego akarudi nyumbani akasema nimefanya kazi hii miaka mingi sana hili sijaliona hili na moja kwa moja paka kitandani ni mgonjwa kwa sababu anasema mimi nina sayansi kweli lakini sasa nimepata mwenzangu ambaye yake imepita sasa hofu hofu hofu ikamwingia na mzee huyu akawa mgonjwa na si ugonjwa mdogo mgonjwa mkubwa kabisa lakini hajui watu anashindwa anaomwana nini huyu lakini kilichokuwa kinamsumbua ni nini ni hofu uoga kwa hivyo kila daktari endaye ugonjwa hauwezi kwa sababu haumwi huyu hana maradhi na mtu anaenda huyu hasa yule mzazi wa wele watoto siku moja akaenda kumtazama jirani yake ambaye anaugua akamuuliza yule mke mwenzake kwani huyu mzee anauma shida ni nini nambokwani weehuelee wewe ndo akamhadithia kile kilichofanyika alipomuhadithia wakiwa anazungumza mzee anasikiza kidogo lakini mzee anawasikia akasema akaanza kushtuka kwani kukoje akamwambia yule mkemweza kwamba basi ni wale wajukuu wake ndio walienda wakachukua wa huyo huyokere akiwa ni mzima wakaja wakam, wakamchoma tulipoa wa kuta tukawambia murudisheni sasa tukafikiria walikuja kumleta huku kumbe walipeleka huko basi nikaregenze ni wajukuu wake talikuwa mfanya hivi muze akule tukasema eh? s dawa inapatikana hapa hata alikuwa hawezi kuinuka akainuka akaketi kiichoguo kinamuua ninii woga hivyo wapendwa hili jambo laweza kuwa hata wewe nawe linakutatiza unaogopa vitu ambavyo havipo wafunya kuvifikiria na kwa sababu hiyo vimekupatia changamoto katika maisha yako vimekupatia changamoto katika afya yako lakini mungu hapa anasema ya kwamba tusiogope wapendwa tusiwe na hofu na anaposema tusiogope ana maanisha ya kwamba katika hali yoyote iwayo ile ambayo yaweza kukuletea uoga mahofu basi usiogope aia wa kwanza lakini sasa bwana aliyekuhuluku e yakobo yeye aliyekuumba e israeli asema hivi usiogope mana nimekukomboa nimekuita kwa jina lako wewe uwangu wapitapo katika maji mengi nitakuwa pamoja nawe na katika mito haitakugarakisha wendapo katika moto hauta kuteketeza wala mwali wa moto hautakuunguza nasikia huyu bwana ananena na hawa wapendwa wenzetu waliokuwa wana hofu na kuogopa na anawazungumzia ya kwamba hauna sababu ya kuogopa usihofu kwa maana mimi mungu ni pamoja na wewe mimi mungu ni upande wako ni kweli yaweza kuona ya kwamba mazingira yaliyokuzunguka yanaogofya lakini mungu anakwambia ya kwamba hauna sababu ya kuogopa kwa maana mimi nimekuita kwa jina lako mimi mungu nimekuita kwa jina lako sasa ninapopata uhakika na kuthibitishiwa na kuhakikishiwa na bwana jinsi hii mungu aliyeziumba mbingu na nchi ambaye vyote vilivyomo vinavyoweza kuniletea hofu uoga viko katika chini ya himaya yake na anasema nisiogope nifanya, ni kipi kitanifanya niweze kuendelea katika hali hiyo ya hofu nduku zangu hacha tutoe hofu wapendwa acha tutoe uoga kwa yale mambo ambayo yametuzunguka tukijua ya kwamba hatuko peke yetu tuna mtu ambaye yeye ni mweza wayote ndiyo hapa anawaambia hawa wapendwa wa israeli ya kwamba hamna sababu ya kuogopa hawa ndugu zetu walikuwa wakati mwingine wanapambana vita lakini mungu anasema ya kwamba msogope kwa maana nyinyi ni wa kwangu na nimewaita kwa jina lenu kwa sababu nyinyi ni wa kwangu nina ya kwamba hamuna sababu ya kuogopa msiwe na hofu usiwe na shaka usiwe na wasiwasi usiwe na kutatizika ni kweli hali zitainuka kama vile zilivyokuwa zimeinuka katika nyakati zile za wale wapendwa uh, mitume walipoambiwa sasa natuvuke tuende ile ngambo nyingine katikati ya lile ziwa katikati ya ule mto kukainuka dhoruba kukainuka tufani kukainuka upepo lakini vivyo hivyo wale ingawaja waliogopa walikuwa hawajafahamu ni nani ambaye yuko pamoja nawao na wakati mwingine sisi nasi tunakosa kuelewa tunazikuza zile hali kuliko kumkuza huyu mungu ambaye anasema ya kwamba nisiogope tunazikuza kabisa mpaka zinakutia tumbo joto mpaka zinakufanya temperecha pia nafanii inapanda lakini kama ungejua ni nani ambaye yuko upande wako haungekuwa na shaka haungekuwa na hofu haingekusumbua ungesema ya kwamba nina jua ya kwamba yule ambaye mimi ni wa kwake atashughulikia hii hali lakini wewe wataka kuibeba mwenyewe wataka kuishughulikia mwenyewe na imeenda zaidi ya uwezo wa kwako wapendwa pasipo mungu mwanadamu si chochote lakini sisi wakati mwingine tunakosa kumtazama huyu bwana ndio maana daudi anakiri ya kwamba mimi hata nijapopita katika bonde la uvuli sitaogopa mabaya kwa nini amejua ya kwamba hayuko peke yake huyu mungu ambaye ndiye yeye anamita kwamba ni wa kwake amesema ya kwamba hauna sababu ya kuhofu mpendwa simama na bwana misijui ni kipi ambacho kinakuweka kiwewe siku ya leo taja lolote lakini hapa bwana anasema ya kwamba usiogope usiwe na hofu lisikutatize lisikutie tumbo joto mwambie bwana najua katikati ya hali hii ninayoipitia katikati ya maumivu haya nayoyapitia katikati ya upungufu huu inayopitia katikati ya hali ngumu hii ya uchumi tena bado wewe wasema ya kwamba nisiogope ni kwa kweli hatuna sababu ya kuogopa ndel huyu mungu anajua ya kwamba ni nani aliyekuinukia huyu mungu anaelewa ya kwamba ni adui gane ambaye amesimama kinyume na wewe na yeye anasema ya kwamba ingawaja ameinuka kinyume nawe lakini kwa sababu wewe ni wa kwangu usiogope najuwa anajuwa tatizo anajuwa hiyo changamoto unayopitia kwa hivyo isikutiye hofu kiascha kwamba hata ujimalize mwenyewe kabila ya hilo tatizo kuja nini kukumaliza ikuwa wakati mwingine mwanadamu anafikia maamuzi ambayo yanamsaidia yule adui wake kwa adui ameleta hiyo changamoto ya ili kusudi lake litimie la kukuondoa wewe katika mpiga moyo wa bwana lakini wewe kwa sababu ya hofu unakuwa unamsaidia huyo adui lakini hapa wana waisraeli wakaambewa kwamba hamna haja ya kuogopa ni kweli yawezekana mkapita katika mito iliyofurika ukajikuta uko katika mto ambao umefurika lakini mungu anasema ya kwamba hata tatizo la aina hiyo vivyo hivyo halitakugharakisha kwa nini kwa sababu yeye yuko pamoja na wee ye mungu haajakuacha bwana haajatupungukia wapendwa Hatu, tusiruhusu hofu katika maishani mwetu tusiruhusu uoga ili, kwanza hata maandiko yanasema ya, ya kwamba muoga hataingia wapi unaona hiyo changamoto ambayo tunaileta tuna, tuna, tuna katika mashai mwoga pia anawambiwa y kwamba hatakuwa na nafasi kwa hivyo kando na kuwa yaweza kunitatiza hapa chini ya jua huo uoga unaweza kuwa chanzo cha mimi cha kukosa kumwona bwana ndio maana hapa anawaambia y kwamba musiogope nasema hata mjapopita kwenye maji mengi tena hayo hayatawatatiza wapendwa katika dunia tuliyo leo kuna maji mengi sana ambayo tunayapitia kuna maji mengi ambayo tumepitia maji ambayo si maji hasilia kama hivi ilivyokuwa inanyesha mvuaa lakini maji ya hali changamoto na mambo ambayo yametusonga lakini bwana anasema ya kwamba hata katikati ya hali hizo tena bado haitakugharakisha la kwako ni kumtumainia kwako ni kwako ni na kwako w ni kuondoa hofu na kwakow ni kuondoa uoga umwambie bwana hapa najinyenyekeza najiachulia kwako ni kweli hali ni ngumu lakini vivyo hivyo mimi umesema nisiogope ninajisalimisha kwako wewe kama nikupona ni wewe na kama ni ni wewe sasa ukifika mahali hapo umempatia mungu fursa ya kuweza sasa kufanya kazi ili lolote likifanyika yeye ndiye nini aweze kutukuzwa lakini kama bado aaweza kujisaidia ajafanye nini ndio maana anasema mpendwa usiogope hata ujapopita katika maji mengi hayatakugarakisha kwenye moto vivyo hivyo hautafanini hautakuteketeza kwa maana mimi mungu ni pamoja na wewe sijui ni jambo gani ambalo limeweka hofu ndani ya moyo wako ni kitu gani ambacho kimekutia kiwewe katika maishani mwako najua wakati mwingine kuna hawa watu hawa ambao nawazungumzia na awazugumzawa wenye sayansi hawa hata hawana uwezo lakini kile anachokuja kukiweka ndani ya moyo wako ndo hiyo kazi ama hilo lake liweze kutimia anakuja kuweka hofu anakuja kukuwekea uoga akikujilia ndio maana haji amevaa suti amfunga tai vizuri a ana jinsi anavyovaa yani yan, ukimuona tu ugutuke uogope na no, ukiogopa kile alichokuja kukipanda kipate nafasi kwa hivyo uoga wapendwa ndiyo chanzo cha yale mambo ambayo adui anaweza akafanya katika maishani mwetu lakini kama utasimama na useme ya kwamba mimi siogopi chochote kwa maana nina mungu ambaye yuko upande wangu hakuna lolote ambalo litakufikia kwa maana mungu wa mbinguni hatalijapo kuzunguka yeye atakuwa yuko pale kuhakikisha ya kwamba amekutoa katika hilo tatizo zamani tulikuwa na wakati tukiwa watoto wapendwa tulikuwa tunapata shida kabisa kwa maana kunaweza kuwa kuna michungwa hapo nyumbani imepandwa lakini machungwa hayo yakianza kuwa tayari unaambiwa usiguse ni ya kuuzwa hayo hasa kwa sababu kulikuwa na watoto wengine ambao hawasikii kwamba wasiguse yule mzee huenda akatafuta liduda akaja akalidonadona misizi nna rangi nyekundu nyekundu akasema atakayegusa atapambana na hii mwanaonayo hasa sisi tulionahoga hatutagusa kwa sababu hatutaki kufanya nini kupambana na hiyo lakini kuna wengine wanajua ya kwamba hili litafanya kazi wakati nitakuwa na hofu na uoga ili kwamba nisinitatize lazima niwo na ujasiri kwa maana haya machungwa anayataka machenza ninataka wahivo wanashikana wanaenda wanalichukua wanalivunjavunja wanalikojolea wanachuka machenza wananafaiwandaza na haliwatatizi kwa sababu hawakuruhusu uoga ndani yao unaona kwa, kwa sababu kile kidlidude likuwa halina chochote lakini ukiruhusu uhofu ukiliogopa ndiyo ukigusa hiyochungwa huku unauoga utaenda kutatizika avyo ndivyo ilivyo na hata na sisi wapendwa watu wa kuokoka wakati mwingine tunaweza kusema ya kwamba maombi hayafanyi kazi tumeomba lakini hakuna linalofanyika si kwamba hayafanyi kazia lakini moyo ulio na hofu moyo ulio na uoga hata ukaomba nini kwa maana mahali palipo na uoga imani haiko na maombi hayafanyi kazi mahali pasipokuwa na imani kwa hivyo wakati jambo limetukia na limekuweka kiwewe limekuweka hofu uoga usiombe kaata ukiomba nikelele hizo angalio hali mpaka upate ujasiri kule ndani uweze kufika mahali pa kutulia upate kuwa sasa hapa ninamhitaji ni mungu na ni mungu nitakeyemwita sasa kando na hofu kwa maana hofu fani ishakuja nimeshughulikia imeenda na utaomba mungu atafanya kitu lakini ukiwa na uoga wewe utapiga kelele lakini hakuna kitakachofanyika kwa sababu imani imeondoka uhofu ndi mingi ndio hapa tunaambia kwamba hata tujapojikuta kwenye moto bwana anasema kwamba wewe usihofu kwa maana huo moto hauta fanini hautakuunguza hiyo hali ambayo imekuzingira hayo maumivu unayoyahisi usiogope wapendwa wakati mwingine tunaweza tukausaidia ugonjwa kutumaliza kwa maana wasikia hali wayoasema hivyo navyosikia naonekana hakuta kucha na shetani nasemaji na nasema ndio hivyo hakuta fanini kwa maana umemsaidia lakini kama utasimama useme ya kwamba ninavyovisikia navisikia lakini neno la mungu linasema ya kwamba yeye bwana ni jehova rafa mungu mponyaji wangu na kwa kupigwa kwake yesu kristo mii nimefanini nimepona kwa hivyo nina imani ya kwamba hata sasa bwana amenishuhulikia na ukashikwa na usingizi ukilala ukiamuka hiyo hali imefanini imeenda lakini hasa ule wasiwasi Hmm. sijui vinakuwaje sijui vitakuwaje hasa uwasiwasi huo vinasababisha ya kwamba hili ama kile unachokihitaji kisiweze kufanyika kwa haraka kwa maana mpaka uondoi hofu na wapendwa mi nimekuja nikagundua kumb i kitu ni kweli nilikuja nikakutwa na hali ambayo ilikuwa ngumu sana na wakati hata sikua nimeokoka pia lakini kuwa na hofu wasiwasi hivyo basi nikawa kila dawa ninayopewa haifanyi kazi kukatoka msiba nyumbani nikaenda iwo usiku huo nikakesha lakini sasa yale mapito alikuwa ninayapitia pale huwa usiku watu wako pale kila mmoja amelala mimi ndo nazisikia mwenyewe peke yangu nikafikia hali kasema sasa lolote naliwe niliposema hivyo lolote naliwe ile hofu asubuhi tukaletwa hospitali huku mwenzangu pia la nae haskie vizuri hivi loletwa hspitali kaja nikapewa bado bado hizo malaria Nazika, zika zika lakini pale kwamba hii hali inaonekana ane hasa kumbe yo uofu hiyo inasababisha hata hizo dana zinakosafanini mana azile naunaimani nazo kwa hivyo wapendwa hapa mungu anaposema usiogope anajua ni nini hofu inaweza ikaleta madhara katika maishani mwako ndo hapa anawambia hawa hata ujapojikuta katika moto tena hapo usiwe na nini usiwe na kuogopa kwa maana mimi moto nulao niko pamoja na wewe kwa kwahivyo hakuna haja kuwa na kuoga wapendwa ili linalokutia shaka hivi naomba umwambie mungu ulisema nitwike mimi fedheha zenu ninakutwika ninakukabidhi wewe kuaanzia hivi leo sitaki kuondoka hapa akiwa na wasiwasi na uoga kuogopa hili jambo kwa maana kumbe umesema ya kwamba nisiogope na hatuwanze sisi wapema ndugu zetu hawa shedi meshakanabednego wali weka huo jasiri ya kutokuogopa na kutokuogopa kwao kukamsababisha mungu kuingilia kati katika tatizo waliokuwa nalo wao walikuwa wako katikati kati ya moto lakini kwa sababu tangu mwanzo hawakuweka hofu hawakuweka uoga wakasema tutasimama na huyu mungu aliyesema ni yeye pekee anayestahili kuabudiwa ni kweli tisho liko kweli tanuru ya moto ipo kweli nebukadneza hana mchezo lakini sisi tuna mungu aliyesema ya kwamba tusiogope na huyu ndiye mungu ambaye sisi nasi tunamwabudu mwabudi ndiye mungu abasi sasa tunamtumainia hata leo ni nini kile kimekutia hofu ndugu zangu ni nini kile ambacho kimekuweka nini uoga ndani yako ni nini kile ambacho kimekusababisha ya kwamba hata usiku haulali kwa maana mchano asema angalao wezapiga kelele watu akaja lakini usiku kila mmoja amelala vitakuwaji asa ni wewe na, na kukaa macho na isitoshe tapia huzimi na wengine hawazimitaa wakila sinu uoga huu uwe umejifinika ume neti hasa unaogopa nini kama ni jongoo haliwezi likaingia lakini bado utahakikisha ya kwamba taa inawaka waka ya kesha hasa kuna kitu ambacho kimekuweka hofu kuna kitu ambacho kinakufanya ki uwe huna uhuru uwe huna amani kiwe kimekuweka uoga ndani yako ndiyo hicho hapa bwana anasema hata hicho nacho usikiogope kwa maana mimi mungu ni pamoja nawe unaona ndugu zangu izi sijui kama huyu mungu kweli tunamwmini na kama ninamwamini kwa nini nisiliamini neno lake kwa nini siliamini hili neno analosema kwamba hata nijapopita katikati ya moto tena hautaniunguza na ni kweli kwa maana ndugu zangu hawa shedi meshakana bedenego waliingia ndani ya huo moto tena maandiko yanasema ya kwamba haukuwaunguza na bado mungu huyu aliyetenda siku hizo ndizo ndiye ambaye anaweza kutenda hata wakati huu ukiwa katikati ya uhadi unayoipitia ambayo imekuwekea hofu Oh, akasema sisi hatuta hofu hatuogopi nebukadnezar nini tanuru ya moto hatuogopi hili la sisi mambo ya ibada na sisi hatuwezi tukayafanyia mchezo kwa maana andiko limetuambia ya kwamba astahilia kuabudiwa ni mungu yehova pekee yake na kwa hilo hatuna majadiliano nebukadnezar akakasirika akasema nyinyi mafikiria kuna mungu gani ambaye anaweza kuwaokoa nyinyi kutokana kwa mikono yangu hawapendwa wakasema hiyo sawa nena atuokoe hatuta abudu asituokoe hatuta abudu kwa maana kila kipengele cha hofu na uoga walikuwa wamekishughulikia wamekiondoa na kwa kweli wapendwa haikuwa ni muzaha nebukadneza akasema hebu ka kaiuzidishieni huo moto zaidi mara saba ya jinsi ulivyo tena hawa akasema kwamba tumeambiwa tu tusiogope na mungu wa mbinguni akasema wao na huyu ndiye mungu ambaye wapendwa tunamwabudu ni nini ambacho kimekupatia changa moto jinsi hiyo ni nini lile ambalo limeweka hofu ndani yako ni nini kile ambacho kimekufanya huna amani mpendwa niko hapa ukuambia ya kwamba mukabidhi bwana aliyesema ya kwamba usiogope kwa maana mimi bwana ni pamoja na wewe uhalisia ni kwamba ndugu zangu tutakapoazimia kuamini na kutembea na kumshika mungu na maneno yake tutaishi vizuri hapa duniani hakutakuwa na hali zitakazotuletea shida kwa maana pasipokuwa na njia lazima mungu atafanini atafungua njia walikuwa wana hofu hawa na waisraeli ya kwamba bwana amesema tuje tumiliki hii nchi lakini muji wa kwanza tunaokutana nao ni muji ambao umezingirwa na kuta nzito sana hapa hata kama tutatumia marungu tutatumia shoka tutawezaje kuvunja hivi lakini mungu alikuwa anajua jinsi gani ambavyo atawashughulikia kwa hivyo hizo kuta za yeriko hazikuwachukua nguvu zao kufanya lolote ziliwachukua kuuzunguka tu huo ukuta siku sita na siku ya saba wakaizunguka siku saba alafu kile walichokifanya ni kupiga kelele tu tanowona vile mungu anavyoweza kutushughulikia waped ile siku ya saba mara ya saba wakapiga kelele tu na walipopiga kelele zile kuta za yeriko zikava nini zikaanguka sasa wewe sijui unahisi ni kuta za aina gani zilizokuzingira ambayo zimeweka hofu zimeweka wasiwasi ndani ya maisha yako bwana anasema usiogope mpendwa yeye yu pamoja na wewe kama alivyoangusha zile za yeriko hata hizo zilizokuzunguka anaweza akaziangusha kwa maana bado hajabadilika bado hajabadilika kitu ni kwamba usiwe na uoga usiogope kitu wapendwa ili mradi yesu ni bwana maishani mwako hatuna cha kuogopa hatuna kwa maana siyo sisi sasa tuishie kama vile ndugu yetu paulo anapozungumza katika kitau chagalati anasema ya kwamba sasa siyo mimi ninayeishi lakini uhai niliyo nao ni wa kristo yesu yesu aliye ndani yangu ndiye anafani anaishi kwa hivyo kama mimi siye ninayeishi nina sababu gani ya kuogopa wakuogopa ni yule aishie kama sia nakutana hayo hali, na hizo hali lakini mimi sina sababu ya kuogopa kwa maana nimefichika ndani ya kristo yesu sina sababu ya kuwa na hofu yoyote ndugu nduguza kwa maana mimi nimefichika ni ndani ndani ya kristo yesu na kama kuna jambo liliweze kuja ni kwanza lipambane na yesu ndiyo likimshinda linifikie mimi lakini nane ambaye anaweza kushindana na mungu ni hali gani ambayo unaona ya kwamba ni nzito kwamba bwana hawezi akaitenda unasemaya kwamba bwana hii hawezi akaiondoa mpaka kuna wakati mmoja ndugu yetu nani ibrahimu dada ni dada sara huu alipotembelewa na bwana na bwana akamwambia ya kwamba mimi naondoka lakini mwakani wakati kama huu sara mkeo atapakata mtoto sara aliposikia maneno hayo akacheka akasema hilo huende likawa haliwezekani kwa sababu mimi ni nyanya wa miaka tisaini lakini mungu akamugeukia sara akamwambia mbone unacheka je kuna lolote gumu ambalo mimi mungu siwezi nikalitenda basi nilivyosema ndivyo nilijose vitakavyokuwa domaana sara alikuwa mazingira ya kimaumbile ya mwanamke yamemutia hofu ya kwamba haya hawa wana wa baiolojia walisema ukifika miaka hamsini basi kuzaa bahati sasa mimi niko miaka tisaini kuna matumaini kweli hapo sasa hizo hali zikawa zimemwekea uoga zimemwekea hofu zimemfanya kate tamaa zimemfanya akose kuwa na matumaini lakini mungu anamjilia anamwambia kwamba mimi je kuna lolote nisiloweza kulitekeleza kuna lolote gumu ambalo mimi mungu siweze nikalifanya ndio hilo sasa nami nakuuliza hilo lako limefika kiasi gani lina ugumu kiasi gani limekuwa kiasi gani bwana anasema ya kwamba hakuna lolote ambalo hawezi akalitekeleza kwa hivyo hizo hali zisikutie hofu kia cha kwamba ukose kuwa na matumaini ukose kumwamini mungu ya kwamba ingawaje nimefika kiwango hiki tena bado mungu ataitwa mungu kwa maana hakuna asiloweza kulitenda wapendwa tuondoe woga hofu yeremia naye pia alifika mahali kama hapo yeye naye kwa sababu ya hali zake naye akafika hapo nami nitakufanya kuwa kama ukuta wa boma la shaba juu ya watu hawa nao watapigana nawe lakini hawatakushinda maana mimi nipo pamoja nawe ili nikuokoe na kukuponya asema bwana nami nitakuokoa na mkono wa watu wabaya mimi nitakukomboa katika mikono wao wenye kutisha sikia ndugu naye alifikia mahali hapo huyu yeremia na wapendwa kama kuna nabii aliyepitia changamoto nyingi sana katika nyakati zake za kuhudumia ni huyu yeremia paka wanatholojia wanamwita wanathiolojia wanamwita nabii aliyeteseka kwa hivyo ikafika mateso yakamfika bahali mpaka yeye naye akawa anakuwa na hofu uoga wasiwasi akilala akisikia kunguru ametua juu yaliyopaa huko anashtuka bwana akamujilia akamwambia ndugu usiwe na shaka nitakutengenezea ukuta wa shaba ukuzunguke kisa na maana ukulinde kwa maana mimi ni pamoja na wewe sisi tumezowea kuzungusha kuta za mawe lakini yeremia akaambiwa kwamba atakuzungushia ukuta wa nini wa shaba chuma kikuzingire ili wewe uwe salama na anayehusika na kuwajibika kwa mambo hayo si mwengine lakini ni huyu mungu anayekwambia kwamba usiogope na ndiyo nataka nikwambie hata na wewe nawe usiwe na hofu mpendwa usiwe na kuogopa kwa maana mungu huyu aliyemzingira ndugu yetu yeremia ndiye mungu ambaye ametuzunguka hata na sisi kaio kwa nini niwe nawoga na anasema maadui wako hawa hawatakushinda chochote kitakachoinuliwa kinyume na wewe hakitafanikiwa lolote litakalozuka dhidi yako ili kukutatiza halitakuwa ni tisho kwako kwa maana mimi mungu ni pamoja na wewe hevyo usiseme ya kwamba mimi niko peke nikopekeangu hata kama tumekukimbia tu wanadamu wote wamekuacha kuna mmoja aliyesema ya kwamba sitakuacha sitakupungukia na huyu ni mwenye uwezo wapendwa hacha wanadamu wote wakukimbie lakini ubaki na mungu kwa maana nikibaki na mungu hakuna lisilowezekana hata kama itabidi aite wajapani waji wasemaa na mii kwa maana wakenya wamenitoroka watakuja kwa maana yeye ndiye ambaye ni tumaini tegemeo lililo la uhakika mpendwa na anasema nisiogope sina sababu ya kuogopa mpendwa na wewe na usiwe na sababu yoyote bwana hata hali zijapo inuka sema ya kwamba sitaogopa basi wewe hutaogopa wategemea yani nini sana wewe waambia ee hey, siogopi kwa sababu nina mungu na huyu mungu niliye naye hakuna siku hata moja aliwahi kushindwa na hali yoyote iwai na kwa sababu ndiye niliye naye basi nawahakikishieni ya kwamba jua naligiegiza dunia itetemeke mimi sitaogopa na ndiyo maana huyu mpendwa hapa ndugu yetu eh, daudi eh, zaburi ishirini na saba zaburi ishiri na saba kuanzia hapo mwanzo tu kwanzia mlango wa kwanza huyo alikuwa amejua ni nani ambaye yuko upande wake alikuwa ameelewa ni nani ambaye yuko upande wake zaburi na saba nasaba bwana ni nuru yangu na wokovu wangu ni muogope nani bwana ni ngome ya uzima wangu ni muhofu nani sikia anasema kwamba bwana ni nuru yangu na wokovu wangu nimuogope nani sijuiwewe bwana ni nani kwako huyu ikiyesu kristo ni nani kwako huyu mungu mpendwa ni nani kwako lakini kama ni nuru yako na ni wokovu wako hauna chakuogopa shikilie simama tembea naye kwa maana mapito lazima yatakuja lakini ukipita pamoja na kristo yesu hayatakusumbua hayatakutatiza hauna chakuogopa anasema huyu bwana ni ngome ya uzima wangu ni tamu hofu nane kama uzima wangu ni utatizike basi ni bwana aruhusu kwa maana umefichika ndani ya huyu mungu ndomana nasema kwamba misiiogopi sina la kuhofu sina la kuogopa na wewe nawe mpendwa kama huyu baabwana wa, wa daudi niye bwana wako basi wewe nawe hauna sababu ya kuogopa wala hauna sababu ya kuhofu kwa maana yeye wakati mambo yamezuka yamekuwa ni mazito daudi anasema ya kwamba yeye ni wokovu wangu na wewe nawe wakati hali ni ngumu anabaki kuwa wokovu wako akuokoe akutowe kutokana na hilo shambulizi ambalo litakuwa limekuzunguka na wakati adui anatafuta uzima wako anasema ya kwamba uzima wake huyu bua, huyu daudi ni bwana kwa hivyo hana sababu ya kuofu kwa maana anaishi kwa sababu ya mungu na kama uzima wake uko mikononi mwa bwana nani anayeweza kuushika nani ambaye anaweza akaushika ndio maana hata ukiwa umejua ukweli huu hawa wenye sayansi hawatakusumbua watasema na wambia kwamba litatoka huku na litafanini litafika huku na kesho utaniona kwa nini kwa sababu wewe siyo ulia na uzima wangu uzima wangu uko mikononi mwa mungu na kuweza hauwezi ukaufikia lakini paka uelewe unaufahamu wewe ni nani na na bwana ni nani katika maishani mwako wapendwa tuna mungu anayejali mungu anayehusika mungu ambaye anasema ya kwamba mimi silali wala sisinzii jicho langu liko juu yako ili mimi nikulinde nikutetee nikupiganie nikhakikishe kwamba usalama kwa nini wiwe na hofu na bibilia hmm. mahali kwengine inasema ya kwamba sisi ni mbona ya jicho la bwana mbone ya jicho ya nani ya mungu sasa wewe kama likiingia kidude wateta mpaka litoke hilo jicho na unahakikisha ya kwamba unalilinda kiasha kwamba kusiingie chochote lakini kwa bahati mbaya hata uko tayari mwambie mwenzako hebu ni vivie sasa huyu mungu atakubali kweli mbone yake tatizwe ivile hatujajifahamu mstari wa pili anasemaje hu zaburi hiyo hiyo tmstari wa waka... pili okay. nao nao wakisimama mbele ya musa zaburi hiyoouumeweka tu ishirii na saba ho mstari wa pili watenda mabaye walipo nikaribia wanile nyama yangu watesi wangu na adui zangu walijikwaa wakaanguka kwa kwanii huo kwanza bwana ni nuru yangu na wokovu wangu nimuogope nani bwana ni uzima ni, ni, ni ngome ya uzima wangu nimhofu nai sunaona hasa anasema hata watenda mabaya waliponikaribia ili kwamba waweze kunila nyama yangu kwamba wanimalize kwamba waniuwe kwamba wanisagesage kwamba wanipotezwe wa, bibilia inasema ya kwamba walijikwaa wakafa nini wakaanguka kwa maana huyo mlinzi aliyekuwa amesimama hapo wakashindwa wakasema hatungejua hatungekuwa tumemzivizia hatungekuwa tumemvizia lakini kwa sababu hatukujua ndo wakafaa nini wakakwao waka nini wakaanguka na walipoanguka sidani kwamba walipoinuka walibaki hapo kila mmoja alisema mguu ni ponyi walienda kutana huku kwa sababu gani kwa sababu ya mungu ambaye daudi ameweka matumaini yake kwake naye mungu akaazimia kwamba huyu sitamwacha sitampungukia litatembea naye na hakuta kuweko na dhara lolote litakalomfikia huyu na ndija ilivyo na nawewe inayempendwa hata maadui wajipange ata watenda mabaya wajikusanye lakini niko hapa kuambia ya kwamba hawatakukaribia kwa maana wajapokukaribia lazima wataanguka watatawanyika maandiko yanasema kwamba watakuja kwa njia moja na watatawanyika kwa njia saba ndivyo walivyofanya wa wali. walipoanguka kuinuka kila mmoja alishika njia yake nafikiria huko mbele baada ya kuwa wanajiisi kwamba hapaal kidogo tuko na usalama ndo wakapigana okoapsaomara uh. nimefika mwngine semanbofaefiau sa unaona hasa wanajuuliza ni nini kimetutawanyisha hivi ni kwa sababu ya yule ambaye ni mlinzi wa daudi na huyu ndiye aliye ni wetu ndugu zangu ndiye ambaye ni mulinzi wetu wapendwa ndiye ambaye ni mtetezi wetu wapendwa hakuna lolote la kunifanya mimi niogope kwa hali yoyote iwayo iwayoile kwangu nikumtumainia tu huyu mungu kwa maana kumbe huyu bwana ni mwaminifu wape mstari watatu jeshi lijapo jipanga kupigana nami moyo wangu hautaogopa vita vijapo ni n- n- hata hapo nitatumaini sikia huyu mtu mmoja anasema jeshi lijapojipanga kupigana na moyo wangu hautaogopa kwani yeye ana nini ni kitu gani sana amekitegemea ana nguvu za kiasi gani huyu za kupigana na jeshi lakini daudi anajua ya kwamba watu watakapoinuka hilo jeshi lijapomwinukia daudi anajua ya kwamba vita Si vya kwake vita ni vya bwana kwa hivyo kwangu mimi ni kutulia ha? na bwana fanini anipiganie ndo anasema ya kwamba hata lijapoinuka hilo jeshi mimi sitaogopa na vita vijaponitokea tena sitakuwa na hofu taendelea kumtumainia bwana endelea kumtumainia mungu mpendwa endelea kusimama na bwana ni kweli pingine uko katika hali ambazo zimekutatiza lakini hapa kukutia moyo ndugu yangu ya kwamba hauko peke yako na bwana ameona bwana anajua bwana anahusika na anasema ya kwamba sitakuwacha niko pamoja na wewe kwa hivyo usiogope usiwe na hofu usiwe na hofu kabisa ili kwamba hata hawa watu wajiulize huyu jamaa ukimwona anaonekana tu jamaa tu si mpulu hivi lakini ujasiri alionao ni ujasiri ana gani ni nini sana amekitegemea huyu ambaye hata hana wasiwasi sisi twapiga kelele twalalamika sijui vitakuwaje mauchumi kwa hivi sijui nini lakini huyu ametulia kabisa tunaelewa ya kwamba mwenye haki wa mungu hataishi kwa mazingira lakini hataishi kwa nini kwa imani na ukiweka imani ndani ya bwana hofu itaondoka woga utaondoka watu wanatatizika wanasema hivi bado unga ufike mia tatu wewe wasema hata ukafika mia tano tena kula nini itakula asina hofu kwa sababu huyu mungu ambaye ndiye ninayemwamini ndiye ambaye ana uwezo wa kutengeneza vyote ambavyo tunaviona hapa chidajua kwa hivyo kama umefika mia tano nna ninahitaji ni kula atasababisha hizo mia tano kila siku zisikosekane na hii ni kweli ug hazitakosekana mpaka watu waulize kwani wewe una shida gani wewe sisi twasumbuka hapa twala mch- jioni peke yake ndiyo mambo yaingiliana lakini wewe hali iko hivyo ilivyo mch- asubuhi wala mchana wala jioni wala watu wapi hizi pesa taba hata hilo, hilo si tatizo kubwa sana pesa zatoka kwa mungu na mungu ndiye anainilisha kwa maana yeye ndiye ambaye ameazimia ya kwamba niwe hivi nilivyo kwa sababu ninamtumainia hata wewe nawe ukimtumainia na kupeana maisha yake yako kwake basi utakuwa kama vivi hivi mimi nilivyo na, na tangu uwe sijui mia mbili na, na hamsini umewahi kulala njaa kwa sababu uko gani na akiona a kwamba utatatizika anakwambia ulime mahali padogo tu basi apasababishe pazae ili huko dukani usiende kuuliza unga ili kwamba ajithibitisha ya kwamba yeye ni bwana mungu mpeanaji wako ndo maana anasema ya kwamba tusiogope katika mazingira yoyote hali yoyote maishani mwetu wapendwa tusiogope hata katika mambo haya kiuchumi wapendwa tusiogope tusiogope ndio maana mimi wakati nikiwa nenda naenda, naenda kuweka pesa kwen si pesa siziti pesa nafika hapa nasema wapendwa nataka kuficha hizi karatasi mwingine nakuangaliafchewanazipaana thamani sana hasa kitu kipeana thamani ndio kitakuweka kiwewe bwana lakinikikitaki kutatizi kwa hivyo kile ninachokijua ni kwamba mungu ukimupatia maisha yako na nampatiaye kipaumbele haya mengine atakushughulikia ndo hii usiogope itakuwa na maana kwako ndiyo ile mathayo sita pale akazungumzia a kwamba utafuteni ufalme wa mungu na haki yake na haya mengine atafaya nini atatuzidish kwa maneno mengine anasema na haya mengine usiogope ili mradi umetafuta ufalme na haki ya mungu haya mengine usiogope lakini sisi tumelibadilisha andiko ndo tumejawa na hofu uoga hivi sasa karo zitapandishwa sijui vitakuwaje wee ndo ulimleta huyo mtoto sini bwana ndiye alimsababishaje hakujua kwa atasoma sasa hofu ni yanini kazi yako ni kumambia tu bwana huyu si ulimleta eh, naulijuagu kenya watu ni wasome eh, sasa nataka ene shule huyu na hilo jambo la kwenda shule nimekupatia erauaau tu kila <laughs> siku si kwamba itumpatie ukae uh-huh. rauka saluni kila siku lakini sasa kwenda shule huyu namwachia nani uon hata wale ambao hawataki kusuku watakuja paka akiondoka pale anashindwa mimi miaka yangu yote sijawahi kuenda kuwekwa wingi o vimekuwaji ni kwa sababu hiyo karo fanini ipatikane lakini sasa tunajitia hofu tunajitia uoga na mambo ambayo wakati mwingine hata ukipata simu wafikirianoyahediticha esukusumbue usiogope ndugu yangu bwana anasema kwamba mimi ni minani jehova jire mungu mpeanaji wako kwa hivyo hatuna sababu katika hali yoyote iwayo ili kwa maana kila mahali bwana amepashughulikia ndio maana akawaambia hawa musiogope mambo haya ya magonjwa maradhi anasema mimi ni jehofa rafa bwana mponyaji wako kwa hivyo hata huko nini usiogope na wakati mwingine kwenda miguni si lazima uumwe snikweli kweli sikuna mzee mmoja pale anaitwa yakobo alishangaza kabisa aliita mkutano watoto wake akawazungumzia akawabariki alipofika yule wa mwisho akajirudisha kitandani akajinyosha nini amen hiyo hiyo ndio njia nzuri lakini hii ya kajinyoshandowaaafik doyakusumbwwatu paka sfan <laughs> mpaka wafike mahali asema huyu sasa imezidwa kwa maana kupona haponi na kufanya nini hafanyi <laughs> mana kwa hivyo wapendwa hatuna chochoto kuhofu kwa maana kama majira yamefika basi safari nini niiwe ili wachaa wengine tuwache na amani <laughs> lakini utakuta mtu ana hofu kabisa ukimletea na nandie amesema lete troops. na kama mgeletea maini haya uende mbio kalete maini ukifikisha omain asema lukatakastek <laughs> sa tatizo hio <yoti> yayote ya nini uoga <laughs> hofu wapendwa anasema hata jeshi ilijapojipanga kupigana mimi mimi sitafani sita naomba tusimame