mlango wa kumi na nne wa kitabu cha warumi kuanzia fungu hilo la kwanza fungu hilo la kwanza mstari huo wa kwanza kabisa wa mlango wa kumi na nne kuna kitu ambacho paulo anatamani tuweze kukifikia siku ya leo mlango huo wa kumi na nne fungu hilo la kwanza mii nimefungua wapi wap niko kwa waorinto biblia inasema hivi yeye aliye dhaifu wa imani mukaribisheni lakini msimhukumu mawazo yake hu oh, mstari huo oh. unaanzia hapo ya kwamba yule aliye dhaifu wa imani imetupasa tukaweze kumkaribisha na vivyo hivyo tunapomkaribisha basi tusimhukumu mawazo yake hapa paulo anatuambia nini anatuambia ya kwamba tukiwa wengi hivi kila mmoja ana mawazo yake kuhusiana na mambo haya ya imani kwa hivyo kadri tunavyoishi tunahimizwa ya kwamba tuweze kufanya nini kuwakaribisha watu hawa mimi niliye na mawazo ambayo ni pengine imani ni dhaifu wewe uliye na nguvu katika imani ufanye nini unikubali na mimi niliye dhaifu katika imani pia nikukubali wewe uliye na nguvu katika hiyo imani anasema nini huyu mtu anasema ya kwamba katikati ya watu wengi lazima kutakuwa na tofauti hiyo tukubali kwa maana sote hatukuokoka mwaka mmoja kila mmoja aliokoka siku yake na wakati wake na sasa imani hii ambayo tunaizungumzia tunaikulia baada ya siku ya kuokoka sijaimarika lakini natakikana niweze kuikulia hii imani siku baada ya nyingine na kadri vile ninavyoikulia ndivyo ninavyozidi kuimarika na kuwa na nguvu katika hii imani sasa nikiwa na nguvu paulo ananisistiza ya kwamba ni simdharau yule aliye dhaifu katika imani na pia anasistiza ya kwamba yule aliye ni dhaifu katika imani pia asinidharau mimi niliye na nguvu katika imani hapa anasema ya kwamba mawazo yanayotokana na yale ambayo tunayashadiki na tunayopasa kuyaishia yasitugawanye wapendwa nayasikuogofye pia kwa, kwa maana ni lazima i yata lazima yatakuwekwo hapa anazungumzia kitu ambacho ni kizito sana huyu anasema ya kwamba opinion in the church about what is right or wrong rong kutakuwa na mawazo tofauti kanisani kuhusiana na imani tunapoangazia ni kipi cha sawa na ni kipi si cha sawa izo vitakuwekwa hata kama hatutasema lakini ndani ya moyo wangu utakuwa na mawazo tofauti na mwingine naye ana mawazo tofauti lakini hapa paulo anasistiza ya kwamba hayo basi we should not quarrel about that are matters of opinion tusiweze kuteta na mambo ambayo si maandiko lakini ni nini ni mawazo tu yetu na kile kinachopata kutuongoza ni haya maandiko kwa hivyo mawazo yetu yanapotokeza ambayo haya kutokana na haya maandiko yasiwe ni jambo la kutugawanya ya kwamba huyu ameokoka sana huyu ameokoka kidogo na tunapoangalia yale tunayobishana nayo ama yale tunayoyawaza yako tofauti ama hayawa, hayana misingi mikuu sana katika hili andiko kwa hivyo hapa anasemea kwamba hilo lisitufanye tugombane hapa anaea kwamba tuko wanadamu katika kuwaza tofauti kuhusiana na mambo haya ya imani naamini tutaweza kumuelewa zaidi tunapoendelea na pia tunaambiwa ya kwamba tusitarajie vile tuko watu tofauti tofauti katika huu ushurika tusitarajie ya kwamba kila mmoja atakubaliana na atakusikiza na akubaliane na lile wazo lako lazima nitakuwa na kupinga wakati mwingine si lazima na tunaambia niseme ni hivyo kaivyo usiweza kutarajia hivyo natarajia yote mawili nikuunge mkono ama nikwambie hapo ndugu hapana na wewe nawe utaweza kuniunga mkono kwa mengine nayo utanaambia ya kwamba mpendwa kulengana vile ninavyo naona hivyo sivyo lakini hayo yatakuwa ni nini ni mawazo si maandiko ndio paulo anasema ya kwamba tusigombane wala kutatizana kwa sababu ya mawazo kama hayo kwa mfano mimi nitoke tuna wazo tayari niseme kwamba kwa sababu bibilia imesema ya kwamba tusiuwe kwa hivyo hatupasi kula nyama kwa maa tukila nyama lazima tuaa tumefaa nini tumeua sipaka uchinje ndo umule kama ni kuku ni mbuzi ni ngombe kwa hivyo kwa sababu hiyo pigine katika imani yangu na kulingana na vile ambavyo nimeelewa kwamba mimi vile nimemkubali yesu kristo na kuua ni dhambi basi hata kuchinja kuku sipaswi na kwa sababu sipaswi kuchinja kuku yamaanisha basi hata nyama ya kuku ni ni sile hata hiyo ni imani yangu eh? vile navyoamini mimi lakini kuna mwingine yeye anaamini ya kwamba hiyo kuku mbuzi na ngombe tumepewa na bwana viwe nini chakula kwa hivyo hayo mambo hayo mawili hayo yule anayeamini kwamba hatupasi kuua na yule anaamini kwamba tumepewa tule visitufanye tufarakane wala tutatizane na tuwe na ugovi ndivyo hapa paulo anavyozungumza hapo kwa maana wazo lako wewe huenda ikawa wewe ndivyo unavyoamini na mimi nami na sadiki ya kwamba lazima tule nyama kwa sababu hivi tumepewa hivi tulipewa na bwana viwe chakula kwetu kwa hivyo kadwi imani yako haija kufikisha hapo kula visikutatize na mimi nami visifaa nini visinitatize kwamba hauli na pia visikutatize kwamba mimi nafaa nini nala ndio hicho aconakizungumza hapa sasa mfano kama huo ndio anaozungumza hapa ndio mana anasema ya kwamba usitarajie kila mmoja akubaliane na kila utakato kuwa umekuzungumza hapa anasema difference in opinion should not sh- should unite us not separate us kwa kwhevo hizo tofauti tulizo nazo kimawazo za paswa zifae nini zituunganishe lakini zisitutenganishe kusiwa na makundi awanaokula nyama na ambao hawali nyama hayo mambo hayo ya kula na kutokula yawe huko lakini tukija pamoja na tukiwa katika dhamira zetu ni kwamba yule ni dadangu anakula nyama ni dada yangu hakuli nyama ni dada yangu anafanya hivi ni dada yangu hafanyi hivyo ni dada yangu kwa sababu hiyo siyo kanuni ambayo inahitajika ili kwamba mimi niweze kuokoka tvo vitu hivyo visitutatiza ndivyo paulo anavyotusimiza hapa na ni kweli wapendwa wakati mwingi tumekuwa na dhana kama hiyo ya kwamba huyu ndugu hajaokoka vizuri kwa sababu ya vile anavyoenenda vile ambavyo anatekeleza na uhalisia ni kwamba hatujaambiwa ya kwamba kile ninachokitenda ama kile ambacho nakitenda si pasi nikitenda ama niyache kukitenda ndio nipate kuokoka haa wokovu hautokani na kula nyama ama kuto kula nyama mstare wa pili anasemaje mtu mmoja anayo imani anakula vyote lakini yeye aliye dhaifu hali hula mboga mtu mmoja anayoimani anakula vyote lakini yeye aliye dhaifu hula mboga kwa hivyo huyu aliye na imani ambayo imekuwa kuwa hakuna chochote anachosaza lakini mimi ambaye imani yangu bado ingali chini nasema ya kwamba ni kila nyama nimetenda visivyo nimeua kwa hivyo na lakabe na sukuma <tuhi> hiyo sikusumbue kwa na kwamba huyu ndugu naonekana hatamjajesu vizuri kwa maana tuliamba tule kila kitu yeye anakula kabeji nasukuma tu na, na, na mimi nami sipasi ni kuhukumwewa unaikula vyote kwamba hauja ukoka vizuri kwa sababu bibilia inasema kwamba tusiue na kila siku anachinja kuku hiyo haipasi kwamba niweze kukuhukumu kwa hivyo wewe uliye na imani endelea kula vyote na pasipo mimi kuwa na mjadala na wewe ama kutokuwa na mafarikano nawe na mimi ninayekulavongonya na, na mzungi pia kwa sababu ya imani yangu kwamba sitaki kula nyama kwa sababu ni kila nimeua hivyo visugusumbue pia kwa maana hakuna chochote hakuna yote anaweza ukosa mbinguni kwa sababu hali nyama ama hakuna atakaykosa kwenda minguni kwa sababu hali mboga ndio hapa paulo anasistiza ya kwamba mambo hayo ya mawazo mambo hayo ya mawazo wapendwa yasitufarakishe tofauti zetu zitulete pamoja bali zisitutenganishe zisitutenganishe na wakati mwingine unaweza kuona watu una tofauti ndogo ndogo kabisa ya kwamba huyu ndugu kwan anaombaje huyu anaombaje huyu akiomba paka anarusha mkono karibu za kupiga ngumi anaombaje Ha, ha, hiyo isikusumbue wewe kama unaomba katika hali ya utaratibu na mimi naomba katika hali hiyo ya, ya kuhakikisha ya kwamba nimetumia mwili akili na nguvu zangu zote sote tundini tusalama kwa maana twaomba huyo mungu mmoja huna sababu ya kunambia kwamba huyu dugu natatamzungumzia huyu abadilishe jisi ya kuomba wewe siye roho mtakatifu na hilo lisikufanya li unichukie na kama naomba polepole pole, na hata husikii sauti ninaomba nikiwa niko kima wana mdomo tu wa cheza pia hilo si jambo la kukutatiza hata tuwe na mjadala hapo kwa maana kila mmoja anavyo vile ambavyo imani imemfikisha paulo akawa anazungumzia jambo hili kmana kulikuwa na shida katika hilo kanisa la warumi huko roma ndo akaona avizungumzie na mambo haya wapendwa yako hata sasa katika makanisani mwetu ndo anasema ya kwamba mtu mmoja anayo imani anakula vyote lakini yeye aliye dhaifu hula mboga kwa hivyo wewe imani huku nayo unakula kila kitu hata ukiwekewa okono esikakose shida kwa maana vyote bwana mefanini ametakasa kaluale lakini mimi ambaye sasa bado imani yangu inanijenga ya kwamba chochote kilicho nahai no sipasi kukiua kwa hivyo sitakula hiyo nyama takula mboga lakini sote mbele za bwana hakuna tofauti alaye mboga na alaye vyote wote bado wao ni waokovu na bado wana neema mmoja ile iliyo waokoa kwa hivyo kama bwana haweki tofauti kati yetu kwa nini wewe na mimi tuweke hiyo tofauti hakuna sababu hakuna haja mstari huo watatu yeye alaye asimudharaa huyo asiyekula wala yeye asiyekula asimudharau huyo alaye kwa maana mungu amewakubali hata niongeze kitu kwa u mstari wa pili hapo kabila sijakuja huu watatu kwa nini kule roma kulikuwa na shida kama hizo za yule anakula nyama kula mboga ilikuwa inasemekana ya kwamba katika desturi ya wale wa roma wale walikuwa ni watu wanaoabudu sanamu na katika kuabudu kwao sanamu walikuwa wanatoa nini sadaka za wanyama wanachinja na bahati mbaya wakawa baada ya kuabudu zikiwa ni nyingi zile nyama wazipeleka kwa mabucha wazipeleka huko kwa nyebucha sasa ndio hawa waokovu wa changa wakawa wanajua ya kwamba chochote kilichohusiana na sanamu hatupaswi kila lakini wale wa ukovu walio imani yao imekomaa wanajua ya kwamba kiwe kimetolewa wapi kimetolewa wapi ilimradi tunajua mungu ni mmoja sisi tutaswaga kila kitu ndiyo ilikuwa inafanyika hivo tukirudi huku kwetu kimejikenda tumekuwa tunasistiza sana hivo na wapendwa <laughs> acha uenende kulega na dhamira yako sisi tulikuwa tunasistiza kabisa uliyeokoka haupaswi kula nyama za kwenye msiba ama matangani hiyo tulikuwa tunasistiza mpaka leo tunasistiza kabisa nyama yoyote iliyochinjwa kwa sababu ya matanga kule kwetu likuwa tunaita mabulu kule na wanachinja nyama nyingi bwana aweza kuchinjwa karibu ngombe thelathini lakini sasa we ulieokoka hupaswi kugusa hata kipande sasa ndivyo ilivyokuwa na hawa warumi kule kwamba walikuwa wanachinja kule sadaka kwa wanani kwa, wa, kwa, kwa sanamu na kwa sababu ya hivyo baada ya kuchinja kwa sababu wamechinja vingi sana wanavipeleka kwenye buchari vinauzwa ndiyo huyu mwamini mchanga akagundua ya kwamba sanamu na mungu hazina makubaliano kwa hivyo chochote kilichoambatanishwa na sanamu sipaswe kukigusa ndio hiyo tofauti ikaingia hapo kwa huyu mmoja akawa anakula mboga kwa sababu yeye imani yake inasema ya kwamba kilichofananishwa kilicho, ama kilichounganishwa na sanamu sipaswe kukugusa huyu mwamini aliye na imani iliyokomaa naye anaamini ya kwamba katika sanamu zote si myungu kwa hivyo chochote kilichochinjwa mi naweza kula kwa maana najua mungu ni nani ni mmoja sasa kulikuwa kama hivo huyu anakula za msiba mimi sili kwa sababu nimeokoka lakini huyu ni mokovu lakini imani yake imefaanini imekuwa amepata kupata ufahamu zaidi ya ule wangu yeye haijalishi imechijwa wapi ni matangani ni kwenye misiba ni, ni nyereza mwezi yeye anaswaga tu tena bado yesu ni bwana sasa huyu mwamini mchanga huyu anamhukumu anamwambia ndugu wewe anaonekana huja kavina wala nyama za matangani ndivyo ilivyokuwa shida ilikuwa imeingia hapo alikuwa meingia hapo kwa hivyo tuasemaji tukazile hizo nyama za matangani maamuzi ni yako maamuzi ni ya kwako walakii tutakuja hapo kuna atatwambia kama tuendelee kula ama tusile <laughs> ndio hu mstari watatu anasra yeye alaye asimudharaa huyo asiyekula wala yeye asiyekula simhukumu huyo alaye kwa maana mungu amewakubali wote kwa hivyo wewe unaikula hizo zamatangani mimi niliye sili sipaswe kukudharau na mimi naye ambaye sili wewe ulaye hupaswe kunihukumu upaswe kunihukumu ndio maana paulo nafikia katika wakorintho akaenda akawaambia ya kwamba mutakapo mahali popote mukiwekewa chochote kuleni bila kuuliza maswali na petero naye akasemaje katika matendo ya mitume kumi nafikiria bwana akamletea njozi akamwonyesha vyura majongoo konokono na kila aina ya wanyama akamwambia chinja ule petero akasema bwana tangu nilipokujua wewe tangu nilipokuwa mimi nimepata ufahamu wangu si kula kitu kilicho najisi mungu akamwambiaje alichokitakasa bwana usikite sasa mnaona hizo kazi ndugu zangu mi naona ya kwamba wapendwa huyu paulo alikuwa anazungumza kitu kilicho muhimu sana hapa lakini sitakuambia ya kwamba ufanye jambo hili takuatia maamuzi yako mwenyewe lakini pia paulo atatuzungumzia kule kwa hivyo mimi siyekula hupafu kuni hukumu na wewe ulai nawe si pasi naufanini kukudharau kwa nini sasa ni sikuhukumu anasema ya kwamba wewe ni nani hata unihukumu hukumu, hukumu tumwachie nani mungu sasa hiyo ni mfano wa nyama lakini kuna mambo mengine ambayo huwa tunayaangalia ambayo tuna kwambo hayo tunahukumiana ya kwamba huyu ndugu huenda ikawa hatamjua mungu vizuri na mimi nami nasema ya kwamba huyu ndugu onekana bado ni mchanga wa kiroho kwa hiyo hayo mambo hayo paulo anasistiza kwamba yasilete ya nini mugawanyiko wala kutatizana bali sote tuweze kuhesabiana kwamba sisi wote ni wa kristo yesu kwa maana kamba kunalo lolote ambalo bwana anaona si jema kwangu yeye ndiye anapaswa aweze kuniambia ndopanasema kwamba iean huhaz the the fellowship between the two brothers kwa hivyo kati ya sisi wawili uu ushirika wetu umeamuliwa na mungu umekusudiwa na bwana kwa hivyo kama ni bwana ndiye aliyetuleta pamoja basi kunaye hakuna anayepaswa atutenganishe isipokuwa yeye bwana mwenyewe basi aje ajetena fanini atutenganishe anasema wewe unani unayemhukumu mtumishi wa mwingine bwana wake mwenyewe yeye usimama husimama au, au hamuangalii hamwangalii hmwangalii hu, huanguka kwmaana oh. kwa maana kwa bwana wake mwenyewe yeye husimama au huanguka naam atasimamishwa kwa kuwa bwana aweza kumsimamisha kwa hivyo paulo anasema ya kwamba huyu mtumishi huyu unaye mhukumu wewe ni mtumishi wa mtu mwingine si mtumishi wako kwa hivyo kama mungu mwenyewe yeye ashamukubali wewe ni nani uweze kumkata hivyo katika uwebuka, yeye bwana ndiye huweza kusimamisha ama kuweza kuanguka kulengana na tamanio na mwelekeo na mtazamo wa mungu lakini si mtazamo wako wala mtazamo wangu tunachopaswa tukiangazie hapa ni kwamba tuelewe ya kwamba anapozungumzia mambo haya kuna mingine ambayo hayazungumzii pia ko maana anapoyanenda mambo haya paulo hatupatii ruhusa ya kuenenda kinyume na makusudi ya bwana ambayo yamesimamiwa na maandiko nikikuona wenda hivyo nina sababu ya kuja kukwambia haya yanaozungumza ni haya ma, ma, ma, mawazo tu ya kawaida haya ya kwamba mimi naona hivi siwezi lakini mimi hivi naweza lakini yale yaliyoandikwa hapa kwenye bibilia ambayo tumeea kwamba tusithubutu kuonekana wala hata kusikiwa tunatajwa na hayo ikikuona waenda hivyo sikuachi ntakufata tukwambie ndugu wewe naonekana sasa haya unaoyafanya hayapaswi kufanywa kulingana na maandiko lakini haya mambo haya ya kawaida haya ambayo anayazungumzia paulo aniambia <coughs> kwamba nisiwe na sababu yoyote ya kuhukuhukumu kwa maana wewe si mtumishi wangu umtumishi wa bwana kwa hivyo anasema hapa kulingana na useme wa paulo anasistiza ya kwamba yeye paulo hawakatazi hawa ndugu wawili kuendelea kile wanachokifanya wakula mboga na wakula nyama hapo hawakatazi na waendelea wakuomba sana na wakuomba polepole pole, na waendelee wakulia anapoomba na ambaye hali anapoomba na waendelee hawakatazi lakini mwingine huko moyoni dada mbona kila analia ana shida shida gani hayo kuambiwa, shida hayo si si yako hizo zake yako kwa maana hujui anapoomba huyo mungu anamgusa na wewe na, na kivyako uliaye usiniulize mimi choza hata ukiomba hilo niachie mungu wangu hapo paulo k hapo kwa hivyo tofauti hizo zisitugawanye sisi watu kila mmoja anapenya katika kiwango kile ambacho amejaachilia kwa bwana na kwakeli siku hizi hatulii tena hatuli mpaka ikawa kunaitwa maka, makanisa maka ya watu wa kulia sijui tukatukilizwa na nini kule na hivi sasa hatulikwa nii ka sabab ukimwambia mtu mimi ni mwokovu waendakasaganalila watu wa kulia kwa hivyo kila mmoja kulingana na vile anavyomtumikia na kujitokeza mbele za bwana kila mmoja paulo hakuwa anamwambia asifanye ama yule mngine afanye akawaacha kila mmoja afanye vile ambavyo anafanya kwa hivyo wewe ni nani huja uniulize maswali kwa hivyo paulo anasema ya kwamba wewe huyo mtu ambaye unataka kumhukumu ni mtumishi wa mwingine na kama mwenye huyo mtumishi haja mhukumu wewe ni nani umhukumu na mambo kama haya mstari wa tano mtu mmoja afanya tofauti kati ya siku na siku mwingine aona siku zote kuwa sawasawa kila mtu na athibitike katika akili zake mwenyewe kwa hivyo anasema ya kwamba mmoja anafanya, mtu mmoja anafanya tofauti kati ya siku na siku mwingine yeye anasema ya kwamba siku zote ni sawa kwa hivyo hizo zisiwe ni sababu za kuleta ugomvi kati kati ya watu wa mungu wewe uliye waja jumapili na yule ambaye aenda kanisani jumamosi mosi usiwe na ugomvi hapo na hata kama tutachagua kwamba sisi siku yetu hapa katika ushirika huu kanisa hili tutakuwa tukija kwa ibada yetu kama ya jumapili siku ya jumatano wale wengine wanaoenda siku zile zingine wasituhukumu kama tutakuwa ni maamuzi yetu hayo kulingana na vile ambavyo tunapatikana hivo kama tunapatikana jumatano sote kanini tusije jumatano kwa hivyo usiwe na sababu ya kusema hawa ha? wanaenda jumapili si wazuri hawajaokoka vizuri tuliokoka n sii twanaoenda jumamosi mosi anasema mtu asikutatize na mambo ya siku yule ambaye anaona siku zote ni sawa muache na we unayeona kwamba siku yako ni ya jumapili pia tukuache lakini sote twaenda wapi twaenda huko mbinguni kaaona hapa paulo alikuwa azungumzia kitup shida moja ilikuwa ni kwamba hii kanisa hili likuwa analizungumzia hili lilikuwa lina mchanganyiko lina wayahudi na wayunani sasa kukawa kuna hizo shida hizo wayahudi wanasema kuna siku ya sabato wayunani wanasema siku zote ni sawa na kuna kitu taka tukiangalia hapa ambacho pia kilio kinjitokeza hapa kwa sababu katika eneo fulani hilo eneo lina itikadi zake na desturi zake ainaonekana kulikuwa warumi hawana desturi zao na wale wayahudi nao wana desturi zao na katika kuishi kwao katika imani wawa waya, wayunani walikuwa wana desturi zengine wameokoka lakini bado wanazifuata bila na itikadi ambazo paulo alipoziangalia akazikuta ya kwamba ingawaja ni desturi yao lakini haipingani na imani walionayo ayo ndi akawa wanawambia kwamba wapendwa usiwahukumu kwa sababu ya mambo kama hayo huku kuna desturi gani kama desturi hii moja hacha ni, niweke mfano huku kwetu kuna desturi hii moja ya kwamba kila mba, kila kabila hasa sisi mijikenda wana desturi yao ya jinsi ambavyo wanazika watu hasa sisi watu wa kuokoka hatupaswi kuleta tasishi shida katika maeneo kama hayo hasa kichwa kiangalie wapi watu wa kuokoka ukienda kuuliza mtu anaweza kuambia kwamba sisi watu wa kuokoka kichwa kinaangalia wapi huku kuna kwenda jua sasa ni sun sasani raisan sd lakini sasa desturiya wagiriama haiangalii huku kinaangalia wapi kinaangalia huku baharini hasa mimi wa kuokoka hilo halileti tofauti yoyote wakati mtu wa kuokoka amezikwa anaangalia huko baharini sasa sisi wakuokoka kwa sababu tumeokoka na imani yetu bado ni changa kwamba tukisikahivi tumesikakimila hatuendi mbinguni ndio tunasistiza ya kwamba huyu ni mwokovu kicwa nikiangalia wapi huku nikiona watu kama hao huwa ninamuuliza kidogo naambea ndugu yaani hawa watu wakuokoka wanatakikana kama wanastiriwa kitwa kiangalia huku kunakwenda jua ni sawa vina maandiko mahali popote ambapo wanaweza kusimama napo haya licha ya hayo maandiko hasa hivi sasa wewe uende chonyi uenda kusika utakiweka wapi tokichwa kwa maana kule chonyi yachimbwa ya hivi utakielekeza wapi kama nikiende kwenye jua huu kwa hivyo paulo akawa anawaambia desturi zingine kama hizo zisiwe ni vikwazo vya kugawanyana makanisani kwa maana si kwamba wanapozikwa wakiangalia huku hukusisi tunazika kitwa kinaangalia huku twasema tulitoka singwaya kwa hivyo ukifa twa huko huko ulikofanya nini ndo <laughs> <laughs> kitu kinaangalia huku asadesturi kama hizo zinaweza kumfanya mtu asende mbinguni kwa sababu mezika akiangalia huko ama mezika akiangalia chini ndo paulo alikuwa anasema kwamba mila na itikadi zingine zisizohitarifiana na imani yetu isiwe ni chanzo cha magawanyiko kanisani ndio alikuwa anasisitiza hapo hivyo kuna mambo mengine lazima faini tuweze kuangalifa kile tunachokikataa tukizika ni kule kukutoboa mkeka huwa tunakataa hapo kwa sababu hawajatupatie jibu kwa nini kinatobolewa ukimwambia sema ndio mira yetuira ilianzia ilia sababu yake ni nini kwa hio hamwona sababu msikitoboe hapo ndio huwa tuna tuna shidada hapa alakini imambo mengine wapendwa atavishwa nini atavalishwa nini hiskusumbue hey, maana hata kile kinachofanywa pale ni mwili huyo mwenyewe yuko mbali kabisa hayuko karibu na huo mwili kwa hivyo paulo aka anazizungumzia desturi kama hizo ndio maana anakuambia kwamba mtu anafanya tofauti katika kati ya siku na siku mwengine anaona ya kwamba siku zote ni sawa kwa hivyo wewe ambaye unafanya tofauti kati ya siku na siku usimhukumu yule anayeona siku zote ni sawa na mimi nayeona siku zote ni sawa ni simhukumu yule anayefanya tofauti siku kati ya siku na siku nyingine hivi kuna mambo mengine wapendwa ya yasio ya kutuleta farakano zsizokuwa na maana ili mradhi havihitilafiani na imani ya kikristo acha vifanyike wewe fanya vyako na mi nifanye vyangu mradhi havina kupigana na kushiku, kutafari, kutafari, kuwa na tofauti ama kuwa na shida na imani katika macho ya bwana wewe sina sababu ya kukuhukumu wala mimi hauna sababu ya fanini ya kunihukumu i wakati mwingine huwa tuna visababu visivyokuwa na maana magawanyiko ambayo tuta chenzo chake tukuufuatilia hakuna msimamo ambao umewekwa vizuri katika bibilia ndio tumesimamia kwa ahvy paulo akawa anashughulika na mambo kama hayo yaliyokuwa yameleta shida makanisani na zamani ndivyo tulivyokuwa hata na nas kwa maana mu, na alikuwa new life mshirika wa new life tunamwona haja ukk na kama sala toba so tena sasa zilikua kuna hizo tofauti zisizokuwa lakini saa hizi hiyo nalau imesaidika kidogo tunaweza tukashirikiana tukawa na ibada mahali pamoja tukaenda kwingia tukawa na ibada tena hapo mungu ametusaidia zamani ilikuwa ni kazi ngumu sana hata mshirika wa kanisa lingine aje kanisani kwenu thubutu ilikuwa ni ngumu sana sasa sijui kama ilikuwa shida ni mambo haya ambayo paulo anayazungumzia ama tulikuwa na shida zetu si wenyewe kwa hivyo <coughs> mungu tofauti zetu Zisiko... Zisiko... Tum... Tum... <coughs> mstari wa sita inasema yeye aadhimishaye siku aiadhimishe kwa bwana naye alaye alayekula kwa bwana kwa maana amshukuru mungu tena asiyekula hali kwa bwana naye pia anafanya nini anamshukuru mungu kwa nasema ya kwamba hawa wote katika yote wanaoyafanya wanayafanya wakiwa wamemhusisha mungu anayekula anamshukuru bwana asiyekula anamshukuru mungu kwa hivyo katikati ya hawawili hakuna lililo na tofauti hakuna aliye tofauti sote tuko sawa kwa mana yote tunayafanya kwa ajili ya bwana na kama tunayafanya kwa ajili ya bwana sasa wewe ni nani uweze kunihukumu na mimi ni nani niweze kukuhukumu kwa hivyo kadri ninafanya hayo yote kwa ajili ya mungu acha mungu azidi kuinuliwa mungu azidi kutukuzwa mungu azidi kuadhimishwa kwa maana haya yote ni kwa ajili ya utukufu wa yeye bwana mstari wa saba kwa sababu hakuna mtu miongoni mwetu asiye aishie kwa nafsi yake wala hakuna afaye kwa nafsi yake kwani ninasema ya kwamba kwa sababu katikati yetu hakuna anayeishi kwa sababu yake yeye mwenyewe ama anayekufa kwa ajili yake yeye mwenyewe hapa anamaanisha nini asema ya kwamba kuishi kwako kwa kwa wewe ni yesu kristo na kufa kwako kwa, ni yesu kristo kwa hivyo kama hayo yote yana mugharimu yeye yesu ni mimi ni nani niweze kuingilia kati na ni kuhukumu kwa mambo yasiyokuwa na msingi kwa kadri inavyofanya nafanya kwa ajili ya kristo na kama mimi sifanyi sifanyi kwa ajili ya kristo kwa hivyo kama sote tunayafanya yale tuyafanyayo kwa ajili ya yesu kristo shida iko wapi hapo tatizo liko wapi endelea nini wewe kufanya vile unavyofanya na mimi nami niache nifanye vile ninavyofanya mstari wa nane kwa maana kama tukiishi twaishi kwa bwana au kama tukifa twafa kwa bwana basi kama tukiishi au kama tukifa tumali ya bwana kwa hivyo kuna shida gani hapo kama nikiishi ni nikwao tunaishi kwa bwana nakifa nakufa kwa bwana kama tuishi ama tufe sisi tu mali ya bwana tabu ikowape kwa hivyo nile ni mali ya bwana ni sile ni mali ya bwana hakuna tatizo hapo endelea wewe na mimi nami niendelee mstari huo wa ngapi wa tisa na paulo alikuwa anasisitiza tu mambo haya hapa maana kristo alikufa akawa hai tena kwa sababu hii awamiliki waliokufa na walio hai pia kwa hivyo sote sisi tulifiwa na nani na yesu kristo yeye anayekula alikufaanakula kwa sababu al, al, ya yesu kristo kwa sababu alimfia na mimi ambaye sili nami pia bwana yesu alifaa nini alinifia kwa sababu yesu alitufia sote sisi sote tumali ya kristo yesu kwa hivyo hakuna tofauti yoyote pale kama vile ambavyo hatuoni tofauti yoyote anayeelekezwa upande huu na anaelekezwa upande huu anaelekezwa huko chini hakuna tofauti yoyote kuna wengine hata wamekufa baharini hawakupatikana vichwa viliangalia wapi hivi kusiwe na shida na mambo mabo yasiokuwa na mani sisi acha tujue ya kwamba bwana aliyetufulia ni huyo mmoja na kwa sababu ni yeye yule kwa hivyo kama nakula nyama si nakula kwa sababu ya yesu kristo kama sili pia sili kwa sababu ya yesu aliyetufulia kwa maana yeye ndiye aliyewafia walio hai na hata wale ambao wametangulia mstari wa kumi tutasoma miwili hapo kumi na wa kumi na moja lakini wewe je mbona Wani hukumu, mbona wamhukumu ndugu yako ati wewe au wewe je mbona wamdharau ndugu yako kwa maana sisi sote tutasimama mbele ya kiti cha hukumu cha mungukno kwa kuwa imeandikwa ka kama ni ishivyo, kama ni ishivyo anena bwana kila goti litapigwa mbele zangu na kila ulimi utamkiri mungu kwa hivyo anasema nini anatusisitiza ya kwamba kati yetu sisi hakuna mkubwa wala mdogo sote machoni kwa bwana tu sawa kwa maana wewe uliye na imani iliyo juu utasimama mbele za bwana kwa kuhukumiwa mimi nami ambayo yangu iko chini tasimama mbele za bwana kwa kuhukumiwa kwa maana yeye mwenyewe amenena ya kwamba kila goti litapigwa na kila ulini utamkiri mungu kwa hivyo kadri vile sote tu wa bwana hakuna aliye mkuu kuliko mwingine kwa hivyo usijigambe nami nisijigambe isijigambe akawa aina la nyama kwa hivyo naona imani yangu ii imekua zaidi kuliko ile mwingine sote tua moja mbele za bwana na wewe ulaye na mii ambaye sili sote tutasimama mbele za nani za mungu kwa maana kila goti nilipigwe na kila ulimi uweze kukiri kwamba yesu ni bwana kumi na mbili basi ni hivyo kila mtu miongoni mwetu atatoa habari zake mwenyewe mbele za mungu kwa hivyo kama kila mmoja ataenda kuzitoa basi wewe usi nitolee niache tutakapoenda kusimama mbele za bwana zamu yako ikiisha mimi nani zamu yangu itakuja nitoe habari zangu mwenyewe mbele za huyo mungu kwa hivyo kama ilikuwa haifai kutokula nyama bwana atanena na kama ilikuwa haifai kutokula mboga yeye mungu nini atanena kwa hivyo visababu vidogo vidogo wapendwa visitugawanye tumekuwa na hako kasumba kabisa kakawa kanatutatiza lakini mungu wa mbinguni anatusaidia siku ya leo ya kwamba visababu kama hivyo visitutatize kumi na nne na kumi na tanon najua tena nimehakikisha sana katika bwana yesu ya kuwa hakuna kitu kitu kinafani hakuna kitu kilicho najisi kwa asili yake lakini kwake yeye akionaye kitu kuwa najisi kwake huyo kitu kile ni najisi kwa hivyo katika asili yake anasema ya kwamba hapa duniani hakuna chochote kilicho najisi na ninaona ni kweli kweliwapea kile ambacho tunakiona najisi sisi kwetu kinabaki kuwa najisi lakini kile ambacho wachina wakioni najisi kwao kinabaki kuwa si najisi amaonaje nyinyi mwalaumbwa nyin ni, mwala, mwala ni? ni najisi kwetu eh? lakini mchina wakesi najisi kwa, si na kwa hivyo kile unachokiona wewe hakikufai kwako kwa wewe hakikufai lakini hakimaanishi kwamba hakifai kila mtu huku kwetu twalamatal na sina jsi lakini kulikuwa kulikuwa wa wa kitamu, na kazungumu kitambo kuyala baada ya kuokoka kulikuwa sumba, hii kazingumu kwamba a hali kamba okhaf kitu ambacho hakijachinjwa na kule na na kule nini na sasa tuna tabu sana hapo lakini baadaye tulipokuwa kuwa, katika imani tukagundua kumbe haya ni mambo tu lakini kimekufa chenyewe kimechinjwa muradi sina kwangu unafani, nala hasa ambaye huli huli usinifikirie kwamba vizuri kwa sababu alakito, ambacho, hakinja fanini, hakinja kwa kwa sababu kitu imani yako bado inasema paka kifani, lakini lakini hilo tali maana halijachinjwa samaki na na nani akitoka wne mbysfe kmjzbajachinw kwa hivyo chochote ambacho wewe kwako ni najisi kitakuwa najisi kila unatokea na kamba ni najisi kitabaki kuwa najisi kwa hivyo kwa sababu dhamira yako ina kuhukumu usikiguse na mimi ambaye kwangu si najisi dhamira yangu hainihukumu na paswa niendelee kufanya nini kukila kama ni kula ndo watu paulo anatukituzungumzia hapa kwa hivyo kila mmoja achague kama wala madhali kula na mimi ambaye sili sina sababu ya kukuhukumu kwa maana kwangu mimi ni najisi hacha nijitenge nayo lakini wewe ambaye kwako si na jisi kula bila wasiwasi ndicho paulo anachosisitiza pale kwa maana kutokula ama kula hakukufanyi wewe ukose kuingia mbinguni endelea ya kula na mimi nami sivanini nisikuhukumu msara k ni wa kuna tatu stkumi na tano sisi tumesoma hatujasoma wakumi na tano aya na ndugu yako akichukizwa kwa sababu ya chakula umeacha kwenda katika upendo kwa chakula chako usimharibu mtu yule ambaye kristo alikufa kwa ajili yake ndo sasa likua anasema kutakuja hapo paulo ttwambia tufanyeje sasa hapa umeingia upendo sasa si kwamba aiti wewe hupasi kula haa, huli kwa sababu utaki nini kumpwaza ndugu yako kwa hivyo kama ukila hiyo nyama mbele zangu za mimi ambaye imani yangu ni hafifu ninakwazika ni kwa sababu ya mimi usile na ndiyo maana nasema ya kwamba zile nyama za matangani hatutakula si kwa sababu hatupaswi kula lakini kwa sababu ya wale ambao hawajaokoka ili wafanye nini wamjilie yesu kristo tusiwakwaze kwa maana ukila mbele zao atasema mokofu gani huyu hata nyama za matangana na swaga nyama za misibana na kula huyu ameokoka huyu hata kwa sababu ya hayo tufanyeni tusile ili tusiwafanye wakose kumwona kristo yesu ndio hicho wanacho kama kile unachokula kinakwaza ndugu yako usile kwa sababu ya huyo ndugu yako maana hatutazila hizo chinje, tuna tutaenda kununua kamba achin sutdabba si kwamba sababu Haa, ni kwa sababu tukila watazusa maswali hasa hayo maswali ndo hatuyataki ndio hatutakula lakini kama nimeenda mahali hakuna mleluya na desturi zao ni tofauti huko na hawanijui jui naweza kula tu a si shida kulingana na, na, na, na, na usema wa paulo hapo lakini kama vitafika mahali vifike vita nyumbani kwasababu nasema ya kwamba <laughs> fulani ameokoka basi huku alikuja sasa <laughs> kwa sababu hiyo sitakula i siyo kikwazo kwa mwingine ndio paulo anasema kwamba sasa kwa sababu ya upendo ili ndugu yangu asikwazike asitoke pale na hukumu kwamba huyu ndugu najua tuko pamoja kumbe hatuko pamoja mimi nimekula na kumbu yee amekula na nyama za matangani sasa kwa sababu ya huo upendo tutakula tu na kumbu zote kwa hivyo linasema nini nasema ya kwamba hili hili jambo hili paulo alikuwa analiweka bayana ya kwamba vyawezekana lakini kwa sababu tuko watu tulio tofauti wa imani tofauti tofauti kama ninachokifanya mimi kinakwaza ndugu yangu basi mimi ninaye imani hiyo ya kwamba hakisumbui kinisumbue nikiache nisilee kwa sababu ya huyo mpendwa ili asitoke pale ikiwa nimeitatiza dhamira yake hivyo kama ndugu hali matali hata mimi nami sitaenda kupika matali heri tukatafute samaki tuje tupike tule na pia akiwa hata samaki yuko na matali yako lakini huyu ndugu yangu hali hayo matali basi kwa sababu ya dhamira yake mimi nami sitayala siku hiyo nitakula yule sababu lakini akiondoka niko huru maana mana atakuwaatidhamira ya mtu mwingine sasa hapa ninafanya kwa sababu ya upendo kwa sababu ya yule ambaye ni na dhamira yake imani yake ni dhaifu na kwa sababu hiyo yeye naye aliye wdhaifu na mimi niliye imani yangu ina nguvu sote tulifiwa na yesu kristo ili nisimsababishe huyu ndugu akose kumwona mungu kwa sababu ya manunguniko mimi sitakula kwa hivyo hata kama uhuru upo lakini chagua nane aliye karibu na wewe angalie na kwa sababu ya huyo usile usitoke hapo useme usemepaa alisema tuka kule nyama za matangani ha, katika hayo matanga hayo wale ambao hawajaukoka na pia kuna wale wokovu ambao wako hapo wengine imani zao ziko chini sasa kwa sababu ya hao okovu wachangaa na wale ambao hawajaukoka sasa ndio hatuli mpaka yesu ake Na usipokuwa mwangalifu unaweza wakuhimiza ukule a so kuambia ndugu huyu hii hata kuchinjwa kwenye kaburi kwa kwa kwa kwa sababu sababu sababu sababu si si kaburini Hulana, hii. <laughs> Lakinu, halisia, ambaye imechinjwa kando lakini uhalisia nani haja nyama matangani ijumaa tulikula tulifariji na ng'ombe huyutkuchnkwenye kabrhyhtulikulkwstulifarj harusi nombe unaona lakini zile za pamoja zile zilezina shida si zimechinjwa ni mboga <laughs> lakini zile sasa ya kukaa wanahesabu wanahesabu paka leo ndio siku ya kuchinja hizo hizo sile <laughs> hizo hizo hizo tusile hizo kwa sababu mradhi pamefiwa na kuna watu kuliwa ni pataliwa hata wasipochinja ngombe wakipika pilau ya kinywa maharab tekfunk aa tz tunachokizungumzia hapa wapendwa ni kile ambacho kimewekewa mila na desturi ya kwamba leo ndo tumezika eh, sijui ni siku ya gapi ndo tunachinja yo ama sijui kama kule kwenu pia iko mii niliviona mara moja kule kwetu sijui kama ilikuwa ni mzee huyo ama nini kwamba huo mwili unaingizwa nyumbani wakati ule tunataka tuupeleke kaburini unaingizwa nyumbani alafu kunaletwa mbuzi anachinjwa pale mlangoni alafu baada ya kuchinjah mbuzi ndo mwili unatolewa uenda wapi kaburini hiyo, hiyo sile hio hiyo hiyo usile hiyo kwa sababu kila hiyo utakwaza wengine lakini ile ya ufariji kiva nasema ya kwamba iwapo kila unachokifanya wewe uliye na imani kubwa kinamkwaza yule aliye na imani ndogo usikifanye kwa sababu ya huyo ndugu yako ili dhamira yake usitatize unaona hiyo mbedu? kwa kwahvyo hivi sababu vidogo vidogo hivi wapendwa kama nikiomba nafunga macho ni sawa na kama sifungi macho visiwe ni sababu ni ya kuleta shida macho macho macho kwa nini nani alisema kwamba maombi ambaye hakufunga na tunafunga sababueunchyanafika ambaaufunga mm-hmm. in kwamba tuweze kuconcentrate azuu anasema na akili yetu kwa akili mtu kule wakati hiyo no sababu mwingine macho nayo yana shida waomba huku kama hukujazoea vitu vingine maombi yatakuwa hayana kumaanisha lakini maombi ya kufunga macho nio yanayojibiwa wakati mwingine huwa tuna fu- tunaomba tukiwa tunatembea huwa tumefunga macho tukifunga tutakongua hivi vitu vyote hivi wapendwa paaua nakisistiza hapa ni kwamba vitofauti tofauti ndogo ndogo zisizokuwa zinatatizana na imani zetu wapendwa zisitugawanye na ninasistiza ninapomaliza kwamba chochote unachokifanya kama kinakwaza ndugu yako paema karibu na wewe tafadhali usikifanye kwa ajili ya huyo ndugu yako acha mzee samson aja tuombee hapa tufunge hichi kipindi