nyakati zisizo za kawaida nyakati zisizo za kawaida ibada ya kwanza tulisoma nini usiogope usiogope usiogope nyakati ziwe za kawaida zisiwe za kawaida kila mtu hupitia nyakati tofauti tofauti kila mtu katika maisha yake unaweza ukawa umepitia ama uko katika wakati ama msimu ambao umekaa mpaka umeuzoea umeuzoea alafu baada ya muda mchache tu kukawa na mabadiliko katika nyakati na ukaja wakati ambao haujauzoea wakati ambao hujauona wakati ambao si wa kawaida na nyakati kama hizi zimetajwa katika bibilia bibilia ama neno la mungu limejaa nyakati nyingi kama hizo kwa watu walioishi nyakati zile za agano la kale na agano jipya na hata sasa wale ambao wanaishi katika matendo ya mitume sura ya ishirini na tisa matendo ya mitume sura 29. ya ishirini na tisa kwanziaamstaiwaana tendo ya mitume sura ya ishirini na tisa kwanzia y mstari wa kwanza nani ameupata nani ameupata nani ameandika hebu nione nani ameandika nani ameandika weka mkono juu nani ameandika e, e, msishangae <laughs> pia wewe unaweza ukaandika matendo yako ya mitume kwa sababu ni nyakati zisizokuwa za kawaida acts inaishia wapi eh? <laughs> wala walioishi in the lestamen walioishi kwa new testament wanaoishi nyakati zaat9 yaani watu ambao wanaandika matendo mapya ya mungu zaidi ya yale ambayo mitume wale kumi na wawili na uongeze na paulo waliishi nyakati zile na wakatenda kwa sababu walisema wale wanaomwamini watafanya zaidi si sini hivyo ndio walisema si ndio hivyo wale wanaomwamini umekonfamu masie eh. wale wanao mwamini watafanya zaidi ya yale aliyoyafanya nani yesu alipokuwa wapi hapa kwahivyo wanaweza ukaandika yako so nyakati ambazo si za kawaida kila mtu huwa anazipitia na hata katika bibilia nyakati hizo ziko na zilitajwa na hatuwezi tukazizungumzia zote nitataja tu mifano michache kutoka kwa neno la mungu hebu tusome hapa hii sasa iko kwa biblia najua wengine hawatakuwa wnaharaka kuandika mpaka waone imewekwa pale timotheo wa pili s timothy chapter namba th kwanzia mstari wa kwanza mpaka watano si hata sasa tunasema ya kwamba mvua hainyeshi kama vile ilivyokuwa inanyesha zamani hali ya anga na mazingira na hali ya hewa imebadilika si kama vile ilivyokuwa nyakati zie zingine kwa sababu ni hali zisizo za kawaida hata leo hii tunaona gharama ya maisha ambayo imepanda kushinda nyakati zingine zile ambazo wewe umeishi ama wengine waliishi nyakati zisizo za kawaida tunaona leo hii kuna makristo wengi wamejitokeza wengi na wanafanya maajabu na vituko na wameteka nyara wengine hata walio ndani ya kanisa simnayaona hayo ni nyakati zisizokuwa za kawaida simunaona vituko ambavyo hatukuviona wala kuvisikia lakini vimetimia vitatimia na vitaendelea hadi mwisho kama ilivyoandikwa kwa sababu ni nyakati zisizokuwa za kawaida na kwa hivyo basi tunataka watu ambao nao watakuwa si wa kawaida ili ndio waweze kumdu ama kuishi katika nyakati hizo ambazo sio za kawaida sasa utaniuliza mimi sini mimi tu nitakuwaje mtu asiyekuwa wa kawaida unaweza kwa sababu ya uwezo ambao mungu ametupa lakini ufahamu neno hili ya kuwa siku za mwisho kutakuwako nyakati za hatari kutakuwako nyakati za hatari maana watu watakuwa wenye kujipenda wenyewe watu watakuwa wenye kujipenda wenyewe mmewaona hao mmewaona watu wa kujipenda wenyewe zaidi kuliko wengine kuliko mungu wenye kupenda fedha mmewaona mmewasikia kujisifu wenye kujisifu wenye kiburi wenye kutukana wasiyotii wazazi wao wawo wasiyona shukurani wasiyosafi wasiyowapenda wakwawo wasiyotaka kufanya suluhu wasingiziaji wasiyojizuwiya wakali wasiyopenda mema wasaliti wakaidi wenye kujivuna wapendao anasa kuliko kumpenda mungu wenye mfano wa utaua lakini wakikaa na nguvu zake hao nao ujiepushe nao hiyo list ni mrefu lakini hayo mambo ambayo yaliandikwa nyakati zile mnayaona siku hizi mnayaona haya haya mnayaona mnayaona kwa sababu ni nyakati zisizokuwa za za kawaida watu wanajivika aina ya utauwa aina ya uungu lakini ndani yake wanakataa nguvu kwa sababu ishara kamili ya kwamba wewe na mimi tumeokoka ni uthibitisho kupitia kwa nguvu zilizo ndani yako na ndani yangu sasa inafika mahali ambapo hiyo nguvu haionekani kwa sababu ni nyakati ambazo ni abnoma nyakati ambazo unalima na upati na wengine wanapata izabnomo unalima na wengine wanapata na nawewe upati unafikiria mungu hayuko yuko nyakati ambazo wewe unatafuta unatafuta na upati kulingana na vile ambavyo ulikusudia lizabnomo ni nani aliwaidhania ya, ya kwamba wakati kama huwo tafika lakini imeandikwa na kwa sababu ya mambo yale yametajwa ya pale mioyo ya wanadamu imenenda mbali na mungu sasa wanatumia mbinu zao wenyewe kudili na haya mambo ambayo yametajwa pale kwa sababu ya ugumu wa maisha watu wamependa fedha sana kupindukia na hawampendi mungu watajifanya wanampenda mungu lakini wataka vitu vilivyo ndani ya mungu na sio mwenye vitu alafu wanasema kwani eo hujui kwa hali ya maisha imepanda kwani ni nani ambaye hajui ya kwamba unga ni mia mbili n na ngapi lakini umeanza kushukashuka kidogo ama bado bado bado eh? sasa anakuambia kwani ujui ya kwamba hali ya maisha ni ngumu ili ndio wasije kanisani sababu iliza bunomo e yeah, mungu anataka akuone hata katika hali hizi ngumu utabihevu na muna gani utakuwa na gani je utasombwa na mawimbi ya hali ngumu ya maisha ama utasimama useme ya kwamba nitampenda mungu nitapenda wengine nitawatii wazazi wangu na sitakuwa mtu wa kujisifu na kujipiga kifua aliyejawa na kiburi hata kama hali ni ngumu hata kama hali sio za kawaida mimi nitakuwa mtu asiyokuwa wa kawaida nakumbuka tulipoanza mwaka nilihubiri ujumbe hapa basi unaukumbuka mwanzo wa mwaka being different kuwa tofauti sijui wangapi wanakumbuka wana huo ujumbe kuwa tofauti being different Being kuwa tofauti wakati ambapo kila mtu amekataa kuwa tofauti wakati ambapo wakristo wanasema kuna in between. lakini sisi tunasema eidha uko pande ule ama upande ule but not katikati nyakati ambazo sio za kawaida zile sifa zote zimetajwa alafu unajificha ndani ya ukristo ambao si wa kweli watu kama hao sampuli hiyo jiepushe na wao hebu tusome tena mahali kwengine warumi moja ishirini namoja mpaka thelathini na mbili kwa sababu walipomjua mungu hawakumutukuza kama ndiye mungu wala kumshukuru bali walipotea katika uzushi wao na mioyo yao yenye ujinga ikatiwa giza wakijinena kuwa wenye hekima walipumbazika wakaubadili utukufu wa mungu asiye na uharibifu kwa mfano wa sura ya binadamu aliye na uharibifu na ya ndege na ya wanyama na yavitambaavyo ya kwa ajili ya hayo mungu aliwaacha katika tamaa za mioyo yao waufuate uchafu hata wakavunjiana heshima miili yao kwa maana waliibadili kweli ya mungu kuwa uongo wakajisujudia kiumbe wakakisujudia kiumbe na kukiabudu badala ya muumba anayehimidiwa milele amina hivyo mungu aliwaacha wafuate tamaa zawo za aibu hata wanawake wakabadili matumizi ya asili kwa matumizi yasiyo ya asili wanaume nawo vivyo hivyo waliyaacha matumizi ya mke ya asili wakawakiyana tamaa wanaume wakiyatenda yasiyopasa wakapata nafsini mwawo malipo ya upotevu wao yaliyo haki yao na kama walivyokataa kuwa na mungu katika fahamu zao mungu aliwaacha wafuate akili zao zisizofaa wayafanye yasiyowapasa wamejawa na udhalimu wa kila namna uovu na tamaa na ubaya wamejawa na husuda na uuwaji na fitina na hadaa watu waniya mbaya wenye kusengenya wenye kusingizia wenye kumuchukia mungu wenye jeuri wenye kutakabari wenye majivuno wenye kutunga mabaya wasio watii wazazi wao wasiyo na ufahamu wenye kuvunja maagano wasiyopenda jamaa zao wasiyo na rehema ambao wakijua sana hukumu ya haki ya mungu ya kwamba wayatendao hayo wamestahili mauti wanatenda hayo wala si hivyo tu bali wanakubaliana nao wayatendao pale tumesoma imefanana sana na pale kwengine tulipopasoma lakini mstari ule wa thelathini umesema ya kwamba kuna watu ambao hata wana, wanabuni dhambi zao wanabuni maovu yao wametosheka na yale ambayo yanaonekana wanasema haitoshi wenye kutunga mabaya kwa kizungu ndio inatoka vizuri hapo inasema wenye kutunga mabaya lakini wale ambao wanatafuta mbinu zingine za kutenda maovu yale ambayo bado kwa sababu wame, yale ambayo yanaonekana kwao yamewatosha way kwa sababu ni nyakati zisizokuwa na yale yote yametajwa pale sasa sisi kama wakristo tutaishi namuna gani sisi kama wakristo tutaishi namuna gani tutatembea namuna gani kwa sababu usiseme eti hata afadhali ningezaliwa wakati wa babu yangu kama ungejizaa sawa sawa lakini kwa sababu ni mapenzi ya mungu uzaliwe wakati huu na uishi wakati huu huu ndio wakati wako this is your time kwa hivyo wachana na nyakati za babu ya babu yako na babu yako wachana nayo na ishi wakati ambao mungu amekupa uishi na mungu anajua ya kwamba na anajua ya kwamba unaweza through life hata katikati ya wakati kama huu ambao tumezingirwa na watu wa aina tofauti tofauti yalikuweka wakati ule na yapo mpaka sasa lakini kwetu sisi ni wakati usiokuwa wa kawaida utaishije wakati huu ambao wewe unakumbana na hali ngumu utaishije unahitaji hekima you need wisdom jambo la kwanza jambo la kwanza tu tukumbushane tu, tutukumbusane mambo machache tukumbushane mambo machache jambo la kwanza unahitaji kusikia kusikokuwa kwa kawaida kumusikia mungu kama umekuwa ukimusikia musikie tena unahitaji kusikia na kutii kusikokuwa kwa kawaida hawa tayari anataka kuenda wapi egypt misri kwa sababu hiyo ndiyo fomula ambayo aliiona kutoka kwa nani kwa baba yake baba yake pia na yeye wakati kulikuwa na njaa alienda wapi pia na baba yake naye alipoenda misri akawa na wasiwasi kwa sababu ya mke wake ni mrembo sana isaka naye isaka naye amekumbana na hali hiyo hiyo na anafuata njia ile ile baba yake alifuata mungu akamujia akamwambia isaka usiende misri usiende misri baki wapi mahali ulipo stay in Tume, stay in gerar tumebado in gerar hebu tusome jua mnaweza kuwa mna mnafikiria nasoma matendo ya mitume thati tusome mwanzo ishirini na sita mwanzo ishirini na sita kwanzia y mstari wa kwanza mwanzo ishirini na sita mstawawaikawa njaa katika nchi hiyo mbali na njaa ya ile ya kwanza iliyokuwa siku za ibrahimu isaka akamwendea abimeleki mfalume wa wafilisti huko gerari bwana akamutokea akasema usishuke kwenda misri kaa katika nchi nitakayokuambia kaa ugenini katika nchi hiyo nami nitakuwa pamoja nawe na kukubariki maana nitakupa wewe uzao wewe na uzao wako nchi Zot hizi zote nami nitakifanya imara kiapo nilichomwapia ibrahimu baba yako nitazidisha uzao wako kama nyota na mbi, za mbinguni nami nitawapa uzao wako nchi hizi zote na katika uzao wako mataifa yote ya dunia watajibarikia wata kwa sababu ibrahimu alisikia sauti yangu akayahifadhi maagizo yangu na amri zangu na hukumu zangu na sheria zangu isaka akakaa katika gerari isaka alikuwa anataka kwenda huko kama vile baba yake alifanya lakini mungu akamwambia usiende aa ka, katika nchi kuonyesha sasa una, unajua alikuwa hajaambiwa anaambiwa kaa katika nchi kuonyesha tena akaambiwa baba yako alisikia sauti yangu na akayahifadhi katika moyo wake mstari wa tano kwa sababu ibrahimu alisikia sauti yangu akayahifadhi maagizo yangu unajua ni kwa nini huwa mara nyingi tunasumbuka ni kwa sababu tunasoma neno lakini halikai ndani sasa wakati unakabiliana na wakati wa hatari na hali isiyokuwa ya kawaida utatumia neno gani lazima uchomoe kutoka kwa hifadhi ulionayo ndiyo ukabiliane na adui aliye mbele yako ni lazima utoe kwa gala lako kile ambacho uko nacho ili kikusaidie wakati kama huu ambapo wanakwambia usiwe mkristo sana mambo mengine funga jicho moja tu mengine yaache yapite wanakwambia funga jicho moja tu mambo mengine yapite yasikusumbue sana usiwe mukristo sana usikauke sana usiombe sana wacha nikwambie hiyo utoboe unahitaji hiyo sana unahitaji hiyo kuomba sana kusikia sana kuhifadhi neno la mungu sana kuisikia sauti ya mungu kwa uhakika sana Nakuti. na kutii naisaka akakaa gerari sasa lazima ujioiion sawasawa kusikia sawasawa sawa. lazima ujiposiion sawasawa ndio usikie vizuri abnormal hearing and obedience kusikia na kutii jambo la pili unahitaji imani isiyokuwa ya kawaida unajua katika bibilia kuna wakati yesu alizungumza kuhusu imani za watu na akasema imani kama hii sijawahi israeli akaambia watu imani kama hii sijaiona israeli ni sawa baki na imani kama ya chembe chembe ya nini chembe ya haradali ni sawa lakini hujue kuna viwango hutaenda kuna vitu vingine utakwama navyo ni sawa lakini pia kuna wakati wa imani ya juu imani kuu ili ndiyo uweze kupambana na nyakati na hali kama hizi pale mahali tumesoma isaka mwenyewe yule ambayo tumemusoma hapo nyuma kwa mwanzo yeye alipanda wakati ambapo kulikuwa na ukame alipanda wakati kulikuwa na ukame huko gerari alibaki huko na akapanda na ukiendelea kusoma pale tulipoachia uteremuke chini utaona ya kwamba isaka inaonekana alipata mbinu fulani fulani pale na akaanza kuzitumia huenda ikawa kwa sababu alichimba visima aliendelea kuchimba visima ali, walivifukua kuna visima vilikuwepo wakati wa baba yake wale wafanyakazi wake wakaanza kuvifukua akifukua hichi wale mabwana wa filisti wanakuja wanawambia hicho kisima si chenu wakakiwacha cha kwanza wakaenda mbele wakafukua chengine tena wale mabwana bado wakaja wakasema hiyo pia siyo yenu wakasonga mbele huenda ikawa isaka alitumia mbinu ya kunyunyizia maji huenda ikawa kwa sababu alipanda wakati wa ukame na inasema ya kwamba alivuna mara fold alivuna wakati huo sasa unajua kupanda kupanda huku kwaweza kuwa ni tofauti tofauti kwa kila mtu mbegu yako yaweza kuwa ni tofauti kuna watu ambao wanasema hata kutoa kanisani sitatoa kwa sababu hali ni ngumu huyo unajidanganya wanasema kwa sababu hali ya uchumi ni ngumu kwa hivyo hata fungu la kumi sitatoa kwa sababu hali ni ngumu hili fungu la kumi talininuwaunga na mungu ataelewa hataelewas hataelewa hataelewa mungu hataelewa kwa sababu si yako utakulaja kitu ambacho si chako unasema ya kwamba hata kanisani pia mupunguze hii miradi ni nyingi sana kwani hamuone hali ni ngumu simupunguze kuitisha kila wakati hatutapunguza hatutapunguza tutachanga tu upende usipende tutachanga sasa wewe kama unataka kuvuna wakati wa ukame utatoa kama hutaki kuvuna wakati wa ukame utawacha tu na utavuna utavuna utachukua hiyo yako uende ukaukodisha kashamba kako huko ulime kataingiwa na baridi kote ukuje hapo ambie pastor endo kanimwagie mafuta shamba yangu hatutamwaga mafuta kwa hiyo shamba kwa sababu gani kuna kanuni ambayo haujaifuata hali ambayo si ya kawaida lazima uwe na ile hekima ya kuelewa ni lipi la kufanya isaka alipanda na huenda ikawa kuna mbinu alitumia naye mungu akambariki hebu tusome hiyo habari kuna mahali nataka tupasome pale mbele hapo hapo tukwa mwanzo ishirini na sita kuanzia ule mstari wa mstari ule wa isaka akapanda mbegu katika nchi ile akapata mwaka ule vipimo mia kwa kimoja bwana akambariki mm-hmm. alafu nataka huruke hapo kumi na tano na vile visima vyote walivyochimba watumwa wa baba yake siku ya ibrahimu babaye wlisti wa walikuwa wamevifukia wakavijaza kifusi unaona no vilehaa watu walifanya hivyo visima vilichimbwa wakati wa baba yaaka wakavijaza nini kifusi wkavifukia unajua pia kuna w wamejaza vyako na kifusi huenda ikawa kuna watu pia wamejaza vyako na nini kifusi visima mahali ambapo kuna maji kuna uzima mahali ambapo kuna lishe na chakula chako huenda ikawa pengine watu wengine walifanya, walifanya hivyo lakini basi tuendelee mbele abimeleki akamwambia isaka utoke kwetu maana wewe una nguvu sana kuliko sisi aya isaka akarudi akavichimbua vile visima vya maji walivyovichimba siku za ibrahimu babaye maana wale wafilisti walikuwa wamevifukia baada ya kufa kwake ibrahimu naye akaviita majina kufuata majina alivyoviita uh, babaye watumwa wa isaka wakachimba katika kile, kile bonde wakapata kisima cha maji yanayokugujika wachungaji wa gerari wakagombana na wachungaji wa isaka wakisema maji haya ni yetu ndipo akakiita jina la kile kisima eseki kwa sababu waligombana naye wakachimba kisima kingine wakagombana na icho tena akakiita jina lake sitina akaondoka huko kchiima kingine wala hicho hawakukigombania akakita jina lake rehobothi akasema kwa kwasasa bwana ametufanyia nafasi kwa sasa bwana ametufanyia nafasi nasi tutazidi katika nchi No, you can to give up unaweza ukaamua kukata tamaa kulingana na kiwango cha imani uliyo nayo unaweza kuenda mahali na uone hakuna njia tena milango yako imefungwa visima vyako vimewekwa maji wapangaji mchanga si maji kifusi wapangaji wa nyumba yako wamehama unatafuta wengine waja hawaji biashara yako imeenda chini wateja wametoroka na uo unajiuliza ni kwa nini hali hii inafanyika hata isaka baada ya babake kuf alimfanyia hivyo visima vyote vikafunikwa nini kifusi lakini isaka alijua ya kwamba bado kuna maji bado kuna nafasi ambayo imebaki kulingana na imani aliyokuwa nayo wakafukua cha kwanza wakapigana wakafukua cha pili wakapigana wakaenda cha tatu hawakuja na akasema sasa bwana ametupatia nini nafasi ni lazima mkristo wa leo ung'ang'ane upate nafasi yako lazima ujitafutie nafasi katika kupitia kwa imani uliyo nayo ukingoja upewe nafasi kwa mkono na muna hihi utaiona no one will give you space eti unataka mtu mwingine afanye vitu zake huko alafu akuite tu akupatie mikroon uanze kuongea na hujalipa gharama hutapata hutapata eti siwaniite basi huko kbc ni kaimbe wakuite tu fronora ni kaimbe kbc lazima utafute nafasi lazima utafute nafasi na usikate tamaa mapema walichimba cha kwanza wakasema haya ni yetu wakakifukia wakachimba chengine wakasema hata hayo maji ni yetu lakini wakasema bado kuna nafasi bado kuna nafasi wewe umebomolewa kibanda unasema hata hiyo biashara sifanyi tena kwani kibanda ni hapa peke yake si uende mweza ng'ombe ukafungue kibanda huko hmm? siuende mahali kwengine ufungue kibanda basi si uende sehemu nyingine basi ukalime tafuta nafasi kulingana na kiwango cha imani ulio nayo na hebu tuone huyu tuone huyu kuna kuna mama fulani hapa ambaye ametajwa tuongee kuhusu huyo akida kwanza mark marico saba ishirini na nne mariono mathayo mathayo nane kwanzia ya mstari wa tano mathayo ikee mathayo nanehuku yes. yes. oh, ndio iko peke yake hata alipoingia kapernaum akida mmoja alimujia akamsihi akisema bwana mtumishi wangu amelala nyumbani mgonjwa wa kupowoza anaumwa sana yesu akamwambia nitakuja nimponye yule akida akamjibu akasema bwana mimi sisitahili wewe uingiye chini ya dari yangu lakini sema neno tu na mtumishi wangu atapona kwa maana mimi nami ni mtu niliyewekwa chini ya mamlaka mwenye askari chini yangu nikimwambia huyu nenda huenda na huyu njoo huja na mtumwa wangu fanya hivi hufanya yesu aliposikia hayo alistaajabu akawaambia wale waliomfuataamin nawaambieni sijaona imani kubwa kama hii kwa yeyote katika israeli nami nawaambieni ya kwamba wengi watakuja kutoka mashariki na magharibi nao wataketi pamoja na ibrahimu na isaka na yakobo katika ufalme wa mbinguni bali wana wa ufalume watatupwa katika giza la nje ndiko kutakuwako kilio na kusagameno naye yesu akamwambia yule akida nenda zako na iwe kwako kama ulivyoamini mtumishi wake akapona saa ile ile hiyo ni imani kuu na hiyo ndiyo imani ambayo tunaihitaji that that is the kind of faith that we need in abnormal times wakati ambapo hutakata tamaa haraka ile hofu tuliyoambiwa kule ibada ya kwanza hofu ndio humaliza watu mapema hofu ndiyohuua watu mapema lakini niugeuze hofu uweke imani kwa maana bwana hajatupatia roho wa uoga hatujapewa roho wa uoga bali ni roho wa nini na spiritu wa nguvu na nini na upendo for he has given us the spirit of power of lo an sou mind nguvu upendo na akili iliyo sawa sawa kwa nini kwa sababu hofu inaanzia hapa hofu inanzia hapa unaona hali imekukodolea macho sasa hifadhi yako ulichohifadhi ndani yako kama kiko ndiyo kinajenga imani yako na unazungumza maneno na ukishazungumza unafanya kulingana na hayo maneno huyu bwana akamwambia yesu usije nyumbani kwangu sistahili wewe uingie nyumbani mwangu lakini nena tu kitu na ukishanena imenitosha kama yesu alivyonena hata wewe utanena jambo kama vile yesu alinena jambo kwa neno kwa kitu kilichokuwa mbele ya akida hata wewe pia nao utanena nini jambo na itatimia hivyo imani iliyokuu imani iliyokuu lazima tuinue imani zetu na tuondoe hofu na tuone kile ambacho mungu atafanya katika maisha yetu haijalishi haijalishi ni kitu gani kinafanyika haijalishi it doesnt matter haijalishi ni kitu gani kile ambacho unakipitia una haijalishi it does not matter ni nini neno la mungu lina uwezo wa kukukomboa na kukutoa katika hali ulio nayo lakini lazima umwamini mungu yule bwana akamwambia nena jam nena tu neno na mtumishi wangu atapona na yesu wakanena na saa hiyo hiyo alipoingia nyumbani akakuta hali iko shwari abunomo nomo feidhi imani isiyokuwa ya kawaida oh, unasema sasa lakini pia tuambiane ukweli eh, wakati kama huu usile kama vile unakula kawaida Hmm? siyetu kaenjaa uh-huh. lakini usile sana usile sana hata hmm? kule misri wakati ule wa yusufu yusufu akawa na hekima iliyosaidia na kuokoa siyo misiri peke yake iliyokoa dunia nzima walikula lakini wakajenga magala na wakahifadhi vyakula wakahifadhi vyakula hiyo ilikuwa ni hekima kwa hivyo wakati huu wewe na mimi pia mbali na kuwa na imani tuwe na hekima ya kujua ya kwamba nyakati hizi siyo za kawaida kwa hivyo kama kitu haukihitaji wachana nacho wachana nayo kama si lazima kama si lazima ubadilishe kiyatu kila siku wachana hifadhi ingine kama si lazima ushone nguo mpya kila mwezi hifadhi nyingine utashona siku nyingine huko mbeleni ama patia mwingine ambaye hata mwa, miaka mitatu imeisha hajashona kuna hekima ambayo pia tunaihitaji ili ndio tuweze kuhifadhi katika nyakati zilizo ngumu mbali na kuinua imani jambo la tatu jambo la tatu msukumo na kuvumilia yaani kule kutokata tamaa kusikokuwa kwa kawaida wewe umeamini ya kwamba hapa ndiyo kuna njia yako hapa ndiyo kuna kufunguliwa kwako kwa hivyo unakwama hapo unasema hapa sitoki unasema hapa sitoki kwa sababu unajua ya kwamba hapa ndiyo kuna njia yako hapa ndiyo kuna barabara yako utakayotumia kupita kama huyu mama tusome marko saba ishirini na nne mpaka 30. Mark 7. Mark 7, akaondoka huko akaenda zake hata mipaka ya tiro na sidoni akaingia katika nyumba akataka isijulikane na mtu lakini hakuweza kusitirika ila mara mwanamke ambaye binti yake yunapepo mchafu alisikia habari zake akaja akamwangukia miguuni pake na yule mwanamke ni myunani kabila yake ni musirofon musirofoinike yani kizungu ni sirofinisian lakini kiswahili ni gumu sirofinisian hii ni musirofoinike akamwomba amutoe pepo katika binti yake majina mengine ni magumu akamwambia waache watoto washibe kwanza maana si vizuri kukitwaa chakula cha watoto na kuwatupia mbwa naye akajibu akamwambia nam bwana lakini hata mbwa walio chini ya meza hula makombo ya watoto akamwambia kwa sababu ya neno hilo enenda zako pepo amemtoka binti yako huyo mwanamke alikuwa kulingana na sheria hakuwa anastahili huyo mama alikuwa hastahili kupata uponyaji wa mtoto wake aliyekuwa na pepo na aliposikia yesu ameingia hapo akamufuata kisirisiri akamwambia bwana na kuomba ule mtoto wangu apone akamwambia mkate huu chakula hiki hakiwezi kuchukuliwa kwa watoto yani waisraeli na wayahudi wapewe nani umbwa akamwambia bwana umbwa ni wale waliokuwa nje ya wayahudi akamwambia bwana hata umbwa hula nini the thera vipande vipande viinavyoanguka chini ya meza unajua wewe na mimi hatukustahili wewe na mimi tulikuwa nje lakini bwana ambaye ni mwingi wa rehema akatuita na tukaingia ndani tukaokoka na kwa hivyo basi ule mkate uliokuwa wa wayahudi na waisraeli ni wetu lakini mama alijua ya kwamba yesu ndiye jibu alijua ya kwamba kama sitapata uponyaji kwa huyu yesu nitautoa wapi tena kama yesu hatatoa njia mpendwa hakuna mahali kwengine utapata njia huende vionekane visionekane hutapata njia kama yesu hatatoa nini si anasema yeye ndiye njia na yeye yako ndani yako mbone upotee njia kama yesu ndiye njia na njia iko ndani yako mbone upotee njia mpendwa wewe na mimi mwanamke alijua ya kwamba kama njia iliyo ndani yangu kupitia huyu yesu haitapatikana hata niondoke hapa niende wapi sitapata wacha niketi chini ya hii meza ningojee mabwana wale umbwanao wafanye nini lazima tufahamu ya kwamba lazima tukwame na huyu yesu wakati huu huu wakati huu ukiwa na njia mbadala ukiwa nanjiya, Huta tobua. Huta tobua, na njia mbadala hutatoboa utatoboa mpendwa utatoboa na ukitoboa ni nusu nusu alafu kuna upeo ule ambao yesu anataka ufike hatutafika kuna kiwango ambacho anataka tufike hatutafika katika maisha yetu tutakuwa tu hafifu hafifu walegevu walegevu tumelegea legea tunapoubiri tumelegea tunapoimba tumelegea tukienda kwa biashara huko tumelegea tumechanganyikiwa kwa nini kuna viwango hatujafika lazima tukwame kwa ukamilifu isiyokuwa ya kawaida useme ya kwamba niliona katika mtandao kwa gurupu nyingine sij kama muliona kwa magrupu zenu njuakakitu kanatembea kila mahali dunia nzima nikaona mjamaa amesimama alafu ana, anashtukia anaona uh, pepo amekuja hapa amejipaka marangi amevaa manguo oh, amekuja hapo alafu anaanza kumsomean akamwangalia nahiye akaanza ye akisema nyin nsema nyi, nyi. nyiyini akarudia akachukua nyaunyo akamwambia sasa utanitambua endelea kuongea akamutwanga ya kwanza akamutwanga ya pili akatoroka akaenda of course it is is but what the the message the message ni kwamba unajua lazima utafuatwa utatoroka ama utakwama na ukikwama silaha yako ni nini hili ndiyo tusimame wakati huu lazima tuwe na kule kuvumilia persistence isiyokuwa Yaka. na hiyo persistence ni ufahamu inatokana na nini na ufahamu tunaelewa ya kwamba yesu ndiye njia na lazima njia ipatikane kwani yule mama ambayo tunapenda kumsoma sana wa kuomba katika luka kumi na nane unajua hiyo luka kumi na nane mstari wa kwanza ime fungua na kuanza kutuambia ya kwamba huyu mama alikuwa anamwangalia huyu mungu kama hakimu ajaji na kuna wakati tunamwangalia mungu kama hakimu wetu anayetutetea na anayetupigania na kuna wakati tunamwangalia mungu kama baba yetu awafadha na kuna wakati tunamwangalia mungu kama rafiki yetu our frendi hayo yote yanalingana na vile umeshikana na huyu mungu na vile umezama katika kumjua huyu mungu so hapo tunaona ya kwamba anasema akawaambia mfano ya kwamba imewapasa kumwomba mungu siku zote na wala wasikate tamaa akasema palikuwa na kadhi katika mji fulani hamchi mungu wala hajali watu na katika mwji huwo palikuwa na mwanamke mjane aliyekuwa akimwendea endea akisema nipate haki na adui wangu naye kwa muda alikataa halafu akasema moyoni mwake ijapokuwa si mchi mungu wala sijali watu lakini kwa kuwa mjane huyu ananiudhi nitampatia haki yake asije akanichosha kwa kunijia daima bwana akasema sikilizeni asemavyo yule kadhi dhalimu na mungu je hatawapatiya haki wateule wake wanaomulilia mchana na usiku naye ni mvumilivu kwao nawaambia atawapatia haki upesi walakini atakapokuja mwana wa adamu je ataiona imani duniani tunamuona mungu hapa kama judge, the kamajuje ya kwamba kwa wale watu ambao wana musukumo usiyofifiya musukumo usiyofifiya kwa wale watu ambao wanapomuomba mungu hawakati tamaa hata kama unaomba na huwoni unaendelea kuomba hata kama umeomba na bado unasikia kana kwamba bado unaendelea kuomba akasema sasa kama yule bwana ambaye si mcha mungu ilifika mahali akasema nimechoka na huyu mwanamke ananiudhi na kila siku ngongongongo ngongo, nataka haki yangu kesho asubuhi ako hapo kila wakati ako hapo akasema nimechoka je na huyu mungu ambaye ni mtakatifu na ni nihri mwenye haki kwa nini asitupatie haki yetu lakini mwanamke aliyekuwa anaomba na unajua niliuliza haya vijana juzi nikawauliza ya without ceasing. opposite ya kuomba pasipo kukoma kinyume chake ni nini niku nyii vijana msinijibu nataka haya wambo hawakuwa hiyo siku wanijibu kinyume cha kuomba pasipo kukoma kinyume chake ni nini edha kwa kiswahili ama kwa kizungu kukoma kuomba kukoma kuomba kukoma kuomba sasa niliangalia kwa bibilia na ukiweka huo mstari kwa kizungu hakuna iyo hakuna kwa kizungu prayerlessness Et if i i don't pray atuseme yaani prayerlessness hakuna hiyo neno that word is not in the bible neno ambalo liko weka kizungu huo mstari wa kwanza8 neno ambalo liko81 kizungu jesus niweke ingineanohi kuna ingine anspaparalto them to this end That men ought always to pray and not to faint. That's the word I was looking for. Faint. If you don't pray, you are fainting. nyinyi mmevutavuta umri mlikuwa mkiwa muki, mashuleni watu wanakimbia alafu wanazimia wanaanguka chini wanap, wanapigwapigwa na pepo kidogo wanapuliziwa kwa mdomo huwa wamefente huwa hawana nguvu tena wamebidi wakaye kando kidogo wapate pumzi tena ndio waanze ku, kukimbia kwa hivyo mkristo ambaye haombi amezimia mkristo ambaye haombi amezimia na kama amezimia kule hospitalini atafanyiwa atas, atas, atasaidiwa mpaka kwa life life nini life support li po sindio eh, mildred, sindio hivyo life support na akizidiwa sana anaenda mochari Umayenda wapi anapelekwa wapi ana eh, na akipata mshtuko wa nini hiyo akikosa kuamuka akikosa kuamka <laughs> anyway the point is this mkristo katika hali ya maumbile ya mkristo ni awe lazima aombe kama haombi huyo mkristo amezimia and a anahitaji misaada ya watu wengine wamusaidie. life support system inaitwa na uta, u, ukiendelea kukaa katika hali ya kuzimia kwa muda utakufa ukiendelea katika hali ya kuzimia kwa muda utakufa sasa basi ndio yesu akawa anataka atufundishe ya kwamba hata kuomba kwetu kunikuwe kule kusikokoma na kutokata tamaa ili ndiyo nyakati hizi tuweze kutoboa lakini haya maombi yetu ya juujuu juu ya kuombea ugali peke yake maombi yetu haya ya kuongea mistari miwili ndimi na umemaliza maombi yetu haya hayatatuvukisha hayatatuvukisha uende ndani na uende mbali and far katika maombi ya mwisho mwisho taka nimalize na hii ya mwisho abnoma cre ujasiri wa kawaida nma r ujasiri wa kawaida ujasiri usiokuwa wa kawaida yaani ni uwe na wazimu wazimu mpaka watu wakose kukuelewa watu wasikuelewe wakuulize wewe unavutanga nini siku hizi hatukuelewi ii vitu unaongea sana eti imani nyingi na wewe kwani unaishi wapi unaishi kenya kweli naishi kenya nami ni mkristo mm-hmm. yaani ni lazima uweuvuke daraja lingine na uwe na uhodari na ujasiri ule ambao kina shadrak meshak na abednego wakaambia mfalume ya yakwamba mfalme okay. May you live forever lakini hii miungu yako hatuabudu hatufayi nini hatuabudu tuingize kwa huo moto si eh? ni, ni moto tuingizeni motoama niwapi ni moto eh, tuingize kwa huo moto lakini ujue hata kama tunajua mungu wetu atatuokoa lakini hata kama atakataa siakae hata kama atakataa hatufanyi sarakasi unayotaka mfalume kaa na vitu vyako kaa hata kama ni cheo unataka chukua hata hiyo cheo yako kaa nayo lakini kama ni vile weo unataka tufai hatufanyi wako wapi, Awatu, wako wapi hawa hawa watu watu wapi hawa watu wako wapi unajua hawa mabwana walipoingia e, babilon mnajua kuwa majina yao yalibadilishwa eh? nani hayo majina aanayakumbuka their names were changed daniel aliitwa nani belteshaza aya nahiyo mwingine shedrak kuna likua itwa azaria meshak akaitwa nani walibadilishwa majina hawa mabwana kutokana na yale majina yao ya kule kwao kwa wayahudi kwa wa na waisraeli walipotekwa nyara kuingia babilon nebukadnezar akawaambia hawa ni majina yafanye nini yabadilishwe lakini basi hata kama majina yao yalibadilishwa tabia zao hazikubadilika their character remained intact we unafikiria eti hata uende ubatizwe leo uitwe michael hiyo jina si muhimu ndio kwa sababu hata wale tulibatiza siku ile kule chini mlichenji majina siku ile tulibatiza kule chini juzijuzi juzi. wale waliingia kwa bahari juzi e, nmunga nani mwingine mzee shagi na mama pale tulichenji majina unajua tulikuwa tumezoea hata mii niliitwa maica nilibatilishwa nikaitwa michael ndio wenge hawajuia wanaitwa michael lakini kubadilisha jina peke yake haitoshi ndio hawa mabwana waliwabadilisha majina waliitwa kina nani mlikuwa mnasoma <laughs> daniel One. Eh? Verse? Verse six, eh? hebu weka pale evuweka paldailjvo vichwa viwili apo viarakisha hapo watu wa it waibasi katika hao walikuwako baadhi ya wana wa yuda danieli akaitwa nani hananaya o danieli na hananaya na mishairi na azaria he eh? mkuu wa matowashi yakawapa majina alimwita danieli belteshaza na hanania akamwita shadraka na mishaeli akaitwa meshaki na nazaria akaitwa abednego so walipewa majina you see the process kwanza majina yalibadilishwa alafu baada ya hapo wakaenda training ili ndio wabadilishwa kabisa wawe watu wa babiloni ili ndio waweze kutumikia mfalume nebukadnezar walibadilishwa majina vyakula wakaambiwa pia vibadilisho wakavikataa wakaambiwa waka haya training miaka mingapi mitatu ili ndio wabreniwoshi hawa wabadilika kabisa wawe tofauti lakini wakati wa, nyakati zi, nya zilipobadilika ndio wakajua kumbe a ha, watu hawajabadilika haa watu kumbe ni kichwa ngumu hawakubadilika their remained the same wethe awe ni dariashi awe ni nebukadnezar hawakubadilika wanamwambia mfalume leo kitajulikana because you are, if, if your if is not stable hutatoboa, hutatoboa. kama tabia yako kama tabia yako haijaimarika hata tukuite si chief do abednego hiyo haitakusaidia kwa sababu gani yuakarakta io itakuvukisha watu wakamwambia o mfalume hata kama mungu wetu hata kuja kutuokoa isikutatize wako wapi wale watasema kuna jamaa of course mi sijafika hiyo kiwango yaao mabwana siwezi sema nimefika huko lakini kuna jamaa alinifata siku moja kaniambia bos hii vitu yako umefanya kubadilisha hawa watu umetas wote warudi hapa na kama hawarudi utaenda kamwambia niko tayari kuenda siko nilikuwa, nilikuwa na wazimu nimwambia lazima ukuwe na wazimu wa rohoni saa zingine inafikanga kwa heshima tu lakini si kwa kiburi unakuwa na wazimu wa rohoni unamwambia bwana sikia kwani hata daudi wakati akienda kukutana na yule mjamaa anaitwa goliathi si alikuwa anaongea na yeye anaongea anamwambia leo wewe nitakukata kichwa na utakuwa chakula cha ndege leo alikuwa anaongea na yeye anaongea sasa wewe unaongeleshwa na uongei ndio unakuwa nyama lakini pale wanasema pale niliona tukisoma asubuhi ya kwamba hata maadui waliponitafuta wakule nyama yangu walitoroka sasa anaongea na nawe unaongea unamwambia hakuna hiyo stori namwambia umekuja sini wewe, wewe bado utahama kwa hiyo nyumba ujasiri usiokuwa wa kawaida wakajua kumbe mwisraeli akikamuliwa ni israeli akikamuliwa anatoa juis kama ni machungwa ni machungwa si machungwa itoe avocado haiwezekani abmara hebu tusome hiihesabu ishirini na saba kwanzia ya mstari wa kwanza wakaniambia hawa watu umepeleka huko rudisha na kama hawarudi utakufuta kawambia mnifute niko tayari leo lete barua hata leo kwani ilikuja siku hiyo haikukuja mtu yako amekuwa kichwa ngumu sana mtu kichwa ngumu sana asikii maneno wakati huo wakakaribia eh? eh, wakati huo wakakaribia hao binti wa selofehadi mwana wa heferi mwana wa giliadi mwana wa makiri mwana wa manase na jamaa za manase mwana wa yusufu na majina ya hao binti wa zelofehadi ni haya mala na noa hogla melka na tisa nao wakasimama mbele ya musa na mbele ya eleazari kuhani na mbele ya wakuu na mkutano wote mlangoni hema ya kukutania wakasema baba yetu alikufa nyikani naye hakuwamo katika mkutano wa hao waliojikutanisha kinyume cha bwana katika mkutano wa kora lakini akafa katika dhambi zake mwenyewe naye alikuwa hana wana wa kiume kwa nini basi jina la baba yetu ilikufutwa katika jamaa zake kwa sababu alikuwa hana mwana wa kiume tupe sisi urithi pamoja na ndugu zake baba yetu basi musa akaleta neno lawo mbele ya bwana bwana kanena na musa na kumwambiya hawo binti wa selofehadi wananena wananena lililo haki kweli utawapa miliki ya urithi pamoja na ndugu za baba yawo nawe utawapa urithi wa baba yawo kisha utanena na wana wa israeli na kuwaambia mtu akifa naye hana mwana wa kiume ndipo utampa binti yake urithi wake tena ikiwa hana binti mutawapa nduguze urithi wake na ikiwa hana ndugu mutawapa ndugu za babaye huwo urithi wake tena ikiwa babaye hana ndugu utampa huyo aliye karibu naye katika jamaa zake huwa urithi wake naye atakuwa nao na neno hili litakuwa ni amri ya hukumu kwa wana wa israeli kama bwana alivyomwagiza musa wasichana watano hawa wana wa zelofehadi baba yao alikufa nyikani hawakuwa na kijana hawokuwa na mvulana kwa hivyo urithi wa hiyo nyumba ukapotea <clears throat> lakini wasichana hawa eh, samahani kidogo lakini wasichana hawa watano wakaenda mbele za musa wakaenda mbele za eliaza na wa, viongozi wote na kusanyiko lote wasichana watano wakasimama akamwambia bwana hata kama baba yetu alikufa na dhambi zake nyikani itakuwaje urithi wetu upotee urithi wa baba yetu na jina lake lipotee mabinti hawa musa akawasikiza na akaenda mbele za mungu na mungu akasema wanastahili wanastahili wapewe na tena kwa sababu ya hao mabinti sheria mpya ikatungwa mungu akapeana maagizo mapya ya vile urithi utagawanywa kwani niulize kitu kinaitwa urithi hapa duniani ni tabu sana si watu wanapigana watu wanarogana watu wanauwana wananyongana na wanakosana hawaongeleshani kwa sababu ya kaeka kamoja tu hata robo eka mutapigana musumbuane murogane kwa sababu ya wane eka hata akuota mkamsora tkas mstari tu sini ukweli kwa sababu ya wale ambao tumeambiwa kule wanapenda fedha wanapenda mali wanapenda nini yaani nia zao nia zao ziko tu hapa duniani sasa hawa pia nao mabwana walikuwa wamekaa wanasema sheria hairuhusu mwanamke yeyote aliyewachwa na baba yao kupata urithi unajua hata wewe kama hujui haki yako hutaiitisha kama hujui haki yako hutaitisha kama huijui lakini kama unaijua haki yako na imeandikwa kwa neno la mungu utaidai you will demand for it These girls ol walijua haki yao kwanza walijua haki yao utajuaje kama hujui neno utajuaje haki yao yako kama ujui neno wewe kila siku ukiomba mustari ni ule ule haubadiliki kuanzia januari basi ni ile ile hata kama imekugusa sana basi siubadilishe ndio tujue unazama katika neno wee ukiomba basi ni hapo tu ayubu ishirini na mbili ishirini na nane ayubu ishirini na mbili ishirini na nane unaombea chakula unaombea ni hiyo tubadilisha maneno jua haki zako sawa hta-hata mkinyamaza kwacha mi nijifurahisha ujumbe ni wangu <laughs> hawa mabinti walielewa haki zao and they andedeanded na mungu alisikia were are this men and women wako wapi hawa watu wajasiri watakaoinuka rohoni na wadai haki zao na waseme hatutoki maana imeandikwa sitoki hapa maana imeandikwa ninadai haki yangu na unakwama hapo mpaka ifanyike wako wapi hawa watu nyakati hizi ili mungu waseme na iwe sheria mpya nimepeana nyinyi munasema hatihai kuanza leo ma awa mawakili, wa, wakili wanatoanga vitu hapa kwa bibilia wanatunga kutoka wapi kwa bibilia hawa mungu ndio wakili mkubwa na ufahamu wote soo naambiwa oo oh, itoke hapa iteremke hapa yeye yeah, ameandika vile itashuka hivi mpaka to the closest relative apewe lakini jua haki yako na usimame useme kama imeandikwa ni yangu kama imeandikwa ni yangu kama imeahidiwa ni yangu na ninabaki hapo na sibanduki wapende wasipende abnomo abomar kwani joshua aliambiwa and aliyeambiwaitngars unafikiri ilikuwa ni bure hapana kama hangekuwa na ujasiri na uhodari hangetoboa kama hangekuwa na ujasiri finally brothers be strong in the lord hivyo ndio anasema wa waefeso ngapi sita mstari wa ngapi wa kumi the lord tuwe hodari na ujasiri tusiwe wakristo ligtweit sikuna lii fethei na heavy, heavy nini? yes christians unaweza kuwa kamwili kadogo mwili mkubwa ama mwili mkubwa in the spirit. kwa sababu unajua haki yako na wale watakaotoboa na kuvumilia wale watakaovumilia mpaka mwisho hao ndiyo watakaorithi ahadi zile ambazo mungu ametuahidi bwana yesu asifiwe nyakati ambazo si za kawaida wapendwa ndizo hizi ni lazima tuamke ni lazima tuamke ni lazima tusimame katika neno na tudai haki zetu ni lazima tuwe na ujasiri usiyokuwa kawaida uhodari rohoni usiyokuwa wa kawaida tunaogopa nini na tumefundishwa tume, tume asubuhi tunaogopa nini kama tunajua mahali tume- tumefichwa mahali tumewekwa mahali ambapo tumeshikiliwa shikili, tume wakolosai tatu mstari wa watatu mahali ambapo tumeshikiliwa tumewekwa kama tunaelewa hivyo mbone tunasumbuka oh hebu ngoja, ngoja hiyo eh, hatimaye muzidi kuwa hodari katika bwana na katika uweza wa nguvu zake yanifinaadiouwe uobondio tuweze kutoboa in in this time we must be strong in the lord kwa maana mulikufa na uhai wenu umefichwa pamoja na kristo katika mungu hapo mahali ndio uko Aha, nataka u mstari watatu kwa maana mulikufaa na tulipokuwa kwenye dhambi tukafufuliwa tukiokoka na tumewekwa wapi uhai wetu umefichwa pamoja na kristo katika mungu hapo ndipo tulipo in the spirit sasa huyu ambaye atatutoa hapo ndani ni nani atakayetunyakua hapo ndani ni nani hilo ndilo swali ambalo nataka ni wawachie kama tumefichwa ndani ya kristo tuko pamoja na kristo ndani ya mungu ni nani atakayetutoa pale ni nani atakayepigana na yesu na mungu atoboe ndio atutoe pale lazima tuinue viwango katika imani tuinue viwango katika kusikia na kutii tuinue viwango katika ku ama kuvumilia ama kutulia na tuinue viwango katika ujasiri na uhodari tulio nao ili mungu naye afanye kazi yake bwana yesu asifiwe nataka tusimame