katika jina la yesu kristo dealing, dealing with stagnation kukabiliana ama kushughulikia hali ya kutosonga mbele ama hali ya kutoendelea kukabiliana ama kuishughulikia hali ya kutosonga mbele hali ya kutoendelea hali ya kukwama yani tunataka tujikwamue ama tukwamuliwe tutoke katika maeneo ambayo huenda ikawa haimaanishi ya kwamba sote tuko katika kiwango kimoja hapana we are in different levels and stages kila mtu katika sehemu yake na tunataka tuone mungu anasema nini kuhusu maisha yetu ya ukristo na maisha yetu ya kila siku kwa sababu huenda ikawa kuna maeneo ambayo tumekaa sana tumetulia katika sehemu moja kwa muda mrefu tunapozungumza kuhusu stagnation ama kukwama mahali fulani tunaongea juu ya nini ni hali ambayo hakuna kuendelea hakuna kusonga mbele ni hali ambayo hakuna utofauti ukilinganisha jana na leo hakuna tofauti there is no positive change and if you compare your yesterday and your today there is no positive change tulikuwa pale e, siku nyingine tukiangalia majibu ya ama matokeo ya kidato cha nne katika kamati ya board ambayo ninakaa huko kama naibu wa mwenyekiti na wakawa wanatuambia ya kwamba mwaka jana tulikuwa hapa na mwaka huu tuko hapa alafu wanasema the deviation deviation either positive or negative deviation. ule utofauti baina ya jana na leo ukipiga mahesabu ya kuondoa aida huwe umesonga ama bado umeenda chini ama umekwama wapi pale pale katika mahesabu ya mungu kuna vile anatarajia anataka katika maeneo yote kwa sababu mwanadamu ako na sehemu tatu mwanadamu ako na mwili mwanadamu ni roho kwanza mwanadamu ni roho na akona nafsi na inaishi ama anaishi ndani ya mwili ni roho akona nafsi na anaishi ndani ya mwili sasa mungu anataka katika nyanja zote hizi kuwe na kusonga mbelepoes najua ya kwamba somo hili linaweza kuwa na mitazamo mingi lakini kwa sababu ya wakati tu nitaangalia sehemu chache tu kupambana ama kukabiliana na kutoendelea ama kutosonga mbele That is stagnation Naturally, kama vile tu tunaona katika maisha yetu mwili huu wa mwanadamu unapozaliwa upende usipende madam huyo mtoto analishwa chakula mwili utaendelea kufanya nini Iye. unaendelea ku, kukua ama kuwa na mabadiliko e, lakini sio mwili tu kukua kuna mambo mengine ya muhimu ambayo pia lazima yafanye nini yakue ama yasonge mbele hali ya kutoendelea ama kutosonga mbele hali ya kutoona matokeo we want to see o kwa sababu progress ama kuendelea is measurable unaweza ukapima unaweza ukasema uh, mwaka jana nilikuwa na ng'ang'ana katika maeneo ya maombi mwaka jana nilikuwa mtoto katika maeneo ya maombi lakini nikijipima mwaka huu naona ya kwamba naweza nikaomba kwa madakika kumi na nilikuwa siwezi hata dakika moja siwezi That is unaweza sema mwaka jana mimi nisingeweza hata kufungua bibilia nikiambiwa fungua mathayo na mtafuta mwanzo kitabu cha mwanzo ukiambiwa philemon Unawazema philemon kwa bibilia philip anapatikana wapi is the book of philip kitabu cha philip philipo. Kiko. Wa philip philip kitabu kitabu cha philipo kiko sijasema wa cha philip hakuna <laughs> hili hakuna lakini philemon yuko philippians pilipians e, sasa unauliza hiyo hicho kitabu kiko ndani ya bibilia ama ni ile sijui tulifunishwasiuibeth kuna some books ambazo bibilia zingine ziko zile za fikiri catholic na zingine hakuna sasa unawezasema mwaka huu naona kuna utofauti naweza nikafungua bibilia unasema mwaka jana nilikuwa nikianza kusoma tu bibilia nasikia usingizi machozi yanatoka na alafu baada ya ukitoka hapo kwa bibilia ukienda kitandani usingizi unapotea unashika simu sasa una chat na watu mpaka saa nane ya usiku na wewe ulikuwa ndio unapiga miayo so Is measure, it can be measured inaweza ikapimwa inaweza ikaonekana it is ioe ni lazima tutoke katika maeneo because unaweza ukawa umezorota katika sehemu fulani na umekwama hapo hutoki ama maeneo kadha wakada kadha kiambiwa simama basi utu, utuongoze kwa nyimbo ni kama ujawahi enda kanisani siku hata moja unatapatapa tuongoze tu kwa wimbo mmoja ndio tuombe katika ushirika vinakushinda yani hakuna matokeo kitu cha kuonyesha unafanya kazi kuanzia januari mpaka disemba ukipiga mahesabu yako ukienda kwa akiba yako iko negative akiba negative ama hakuna hata akiba no hayo maeneo hauja, bado haujasonga unaangalia sehemu nyingine katika maeneo ya uwekezaji wangu angalau niwe nimesonga hatua hapa bado sina hiyo area bado uko katika hali ya kukwama na hali hiyo inaleta what we call frustrations frustrations you are frustrated ukiamuka asubuhi umetatizika tumeambiwa hapa ya kwamba katika huduma hii kuna mambo sita nikiangalia karibu nyote mlikuwa kwa ibada ya pili kuna mambo sita ambayo ni msingi katika huduma hii ambayo ni utarajie kuyapokea hayo mambo lazima yaonekane katika maisha yako mnayakumbuka eh? ya kwanza ni uponyaji ya pili ni deliverance ya tatu pace in joy ya tano ni, ni? high prie ya sita zimeisha hayo ndiyo mambo awayo yandakikana yanda ukikaa ndani ya huduma hii hasa unajiuliza mimi nimekaa ndani ya huduma hii tangu ilipobuniwa sisi ndio tulianza na askofu irura wala mulikuweku mulipoanza sasa unajiuliza haya mambo haya sita are they evident in my life are they evident I say that I am those areas growth in those areas nimesonga imani yangu ya uponyaji imesonga niko na amani katika maisha yangu niwe navyo sina niko na amani growth na inaonekana katika maisha yako Must be so frustration inakuja kwa sababu unajua huwa tuna tunaamka asubuhi tunaangalia fulani tulikuwa na naye darasa moja ni same class huyo mtu kwanza alikuwa hesabu hashiki hesabu hashiki kizungu hajui hata kuongea leo hii ndioeti mwana biashara mkubwa ndani ya kaunti ya kilifi na wewe unajiangalia hakuna hatua umepiga unasema bas kimeumana inaonekana nilipangiwa it is my fate. hakuna nilipangiwahakuna wakristo hawasemi t wanasema faith wanasema imani hawasemi hawasemit wanasema imani saa unaanza kuangaika unasema sasa unapiga mbio hasa unajiulize huyo mtu ambaye unajilinganisha naye nani alikwambia uo ni uwe kama huyo nani alikwambia hiyo ndio standard nani alikwambia hiyo ndio njia unaanza kuwa frustrated unasumbuka huna furaha unakosa amani na unajiona kana kwamba sasa sina umuhimu because you are frustrated nataka tutambue ya kwamba stagnation is a kwambakuna stag- roho ya kukwama There is a of stagnation roho ya kukwama Ebu hiyo sikwa si nimeipeana lakini iweke tuwaefeso 612 kwa maana kushindana kwetu sisi si juu ya damu na nyama bali ni juu ya falme na mamlaka juu ya wakuu wa giza hili juu ya majeshi na pepo wabaya katika ulimwengu wa roho hasa lazima uelewe mkristo ya kwamba vita vyetu kwanza vita vya mkristo si vya damu na nyama silaha zetu pia siyo za kimwili chochote kifanyikacho maishani mwako kieleze katika maeneo ya ya kiroho kama umekwama kuna roho ya kukwama kuna roho shetani huwa atatuma najua yeye ni, ni kiongozi wa sehemu yake na ako na wafanyakazi akona watu ambao anawatumia sasa pia anaangalia kiwango chako kama kiwango chako ni cha mtoto bado kuna roho ambayo ni ya kitoto hiyo wewe huhitaji general kuna uhitaji o napewa huyo kamatana na huyo anaangalia mwingine hali yake ni ya jue kamatana na huyo so kuna roho spirit ambayo inaunganishwa na wewe ili kufanye uendelee kukwama unakumbuka wana waisraeli walipokuwa kule misri miaka mia nne na thelathini na alafu eh, farao akaambiwa kwanza kabisa wale wa misri wakawapatia hawa wana wa israeli kazi wakawa watumwa wakawa watumwa yaani wanangangana kufanyia wale wengine kazi lakini hao wenyewe hawapati chochote hiyo ni roho ya kukukwamisha unang'ang'ana kufanyia kazi wengine kutajirisha wengine lakini kwako wewe kumekwama you are a slave. That's a spirit mahali kwengine farao akaambiwa sasa mungu Ame, amesema hawa watu wake uwawachilie akauliza mungu ni nani hu is this god i dont know him why should ifea him huyu mungu huyu ni nani simujui kwa nini ni muogope hiyo ni roho The spirit which holds you unakwama pale na pengine ni maroho umezibeba umezi kutokana na misingi ya kikwenui ama mwee mwenyewe umefanya nini umeruhusu nataka tutambue ya kwamba stagnation kuna rohoa siit kuna roho ambayo inakushika inakufanya unakwama kwa hivyo stagnation haitoki kwa mungu ni ya shetani za demonic spirit which we must confront. we must confront must confront tuwekee e, pale wakorintho wa kwanza sita wakorintho wa kwanza kumi na sita sori kumi na sita kwanzia mstari wa kwanza mpaka mstari wa tisa kuhusu ile michango kwa ajili ya watakatifu kama vile nilivyoamuru makanisa ya galatia nanyi fanyeni vivyo hivyo siku ya kwanza ya juma kila mmoja wenu na aweke akiba kwake kwa, kad, kwa kadiri ya kufanikiwa kwake ili kwamba michango ifanyike hapo nitakapokujahapana hmm? hebu rudisha nimesoma vizuri kweli isifanyikes yes, yeah. ili kwamba michango isifanyike hapo nitakapokuja nami nitakapofika nitawatuma kwa barua wale mtakaowachagua wachukue hisani yenu mpaka yerusalemu na kama ikifaa niende na mimi watasafiri pamoja nano lakini nitakuja kwenu nikiisha kupita kati ya makedonia maana napita kati ya makedonia labda nitakaa kwenu naam labda wakati wote wa baridi mpate kunisafirisha kokote ntakakokwenda maspediuona maana sipendi kuonana nanyi sasa katika kupita tu kwa sababu natarajia kukaa kwenu muda kidogo bwana akinijalia lakini nitakaa efeso hadi siku ya pentecoste kwa maana thats the verse of emphasis kwa maana nimefunguliwa mulango mkubwa wa kufaa sana na wako wengi wanipingao god has opened weka wanipingaoekakwa kizungue9 god has opened a great door. mungu amefungua mlango mkubwa na wakufaa sana lakini kuna mtu ama kuna watu wanazuia adversaries for a great door. and is opened unto me and there are many adversaries hawa ndio wanatufanya tunakwama mungu ametupatia fursa mungu ametufungulia njia na hawa maadui ama huyu adui anaweza akose kukuzuia lakini akucheleweshe delay you ili kile kitu ambacho ulikuwa ni ukionje ukiwa miaka kumi ungoje mpaka miaka tisaini He can delay you hiyo ndio kazi yake na anaingia katika njia nyingi anaweza kutumia ofisi yako ikucheleweshe atumie watu wakwenu wakucheleweshe atumie bosi wako atumie nani He can use anybody and anything to delay you ili ukwame hapo ukwame ulikuwa ni uwe na supermarket by the age of oftht uingoje mpaka miaka mia moja unaenda namna hii na delay the door is open but you cannot enter why because you are being opposed kuna mtu ambaye ni aitwe mume wako lakini hapa katikati katikatiianaie kuna vijana wengi delay is not denial, lakini pia usikae katika hali ya kuchelewa kama huelewi nini kinafanyika katika maeneo ya, ya kiroho kuna mtu anaitwa mke wako ama kuna mtu unakaa kwa duka yako unafikiria unauza tomato alafu mteja akija anaona makufuli wee mwenyewe unajua umeweka nini tomato unauza yey akifika mununuzi zote zimeoza anaona zote zimeoza na nawe uoni ama dada unangoja kijana akikuona anaona kama Kijana anaona sura mbayo siyo iyo. Anaona kitu chengine. Na ana kupita. That enemy will delay you. Will delay you. Na yon ndio yake. So stagnation is not of God. The door is open. The door is open. By the enemy. We must deal with the enemy. Who is withholding us or stopping us from entering through that door? Mungu anasema nini? Jambo la kwanza. Mungu anataka tuendele. God wants us to progress. God wants us to progress. Hiyo ndiyo biyashara yake. Anataka tuendele. He wants us to progress. Anataka kuendelea ya kwetu. Kue kwa kuongezeka. kuna bore ni kwa kuboresha na ni kwa kuleta umuhimu wants oess hebu weka od kumi n kutoka kumi na nne kumi na tano wana waisraeli wamewachiliwa wame na farao sasa wanaenda ukoo katika njia ambayo mungu atawaongoza wamefika sasa hapa ambapo tunasoma mbele ni bahari ya red sea ni bahari ya nini ya shamu na nyuma kuna nini jeshi la farao sasa hapa mungu anaongea bwana akamwambia musa mbona unanililia mimi waambie wana wa israeli waende kulingana na mungu musa ako na kila kitu ambacho anahitaji kusaidia hawa watu waende mbele hasa imefika mahali sasa wana waisraeli wanalia kiongozi naye analia The is na wale ambao ni awaongozi nao wanafanya nini wanalia hasa mungu anashangaa musa wewe wewe nimekupatia haruni wewe nimekupatia fimbo na uko nayo na fimbo uliiona kule kwa huyu bwana farao kazi iliyofanya lakini bado unalia na unajua huwa tunalia hata leo tunalia alafu mungu anatuangalia anatu, anashangaa anauliza vile vyote ambavyo nimekupa tume tume- tumefundishwa exposition katika ibada ya pili exposition in the gospel of jesus christ ufafanuzi ama kufunuliwa kwa injili ya yesu na tukaonyeshwa jinsi yesu alivyotabiriwa alivyotumwa alivyokuja na njia yake ilikuwa tayari imeshatengenezwa namngojia yeye aje atembee ndani ya hiyo mungu watu wasonge mbele Mwacha kunisumbua Mwacha kulia niane mbele na mbele ni maji na mungu ataki kujua kama utaingia kwa maji utaruka juu utaingia songa songa yes hivi mambo mengine alimwambia mbele niwachie given you everything and sonaa na wakristo wengi tuko hivyo kikiumana tunalia na unajua kulia huko hakutasaidia hakutasaidia nikaona mahali inasema ya kwamba malaika katika ufunuo wa Johana, a, yohana yohana akaonyeshwa akaona malaika wamebeba mabakuli wakienda mbele za mungu na hayo mabakuli yamebeba nini maombi ya wenye haki maombi ndani ya mabakuli awa walikuwa wanalia si maombi songa waambie wafanye nini wasonge mbele hivyo ndio mungu anataka progress ndio lugha ya mungu progress songa mbele hiyo ndio lugha ya mungu songa mbele usibaki hapo songa mbele lakini imani yako ndiyo itakao kusongeza mbele yeye amewekeza vitu ndani yako kilichosalia songa songa mbele songa mbele you you you you have to to to move move from from where sonbsonga jambo la pili your progress must be visible kuendelea kwako lazima kuonekane na macho ama kuendelea kunaongeakunaongea kuna unajua kuna watu wataongea maneno na mpaka uulizie utafute ndio uone na kuna watu ukiwaona umeona people when you you see them you have seen. because progress niionekane lazima izungumze ukisema ya kwamba unaishi kwa imani we have to see faith. Niyo wakati kina paulo na fikiri ni kina petero na johana walikuwa wanahubiri mahali pamoja wakasema walipoona ya kwamba mtu yule aliyekuwa mbele yao alikuwa na imani iliyotosha kuponywa wakamwambia katika jina la yesu kristo amuka na utembee our progress must must be be visible it must be seen. paulo alimwambia timoth nini hebu tuwekee hiyo timotheo wa kwanza n kwa sababu ya wakati eka tu kumi na tano eka kumi na tano lakini mtasoma timotheo wa kwanza n kwanzia moja mpaka kumi na sita lakini mii niekee tu kumi na tano uya hayo ama anzia ili ndio anzia kumi na nne usiache kuitumia karama ile iliyomo ndani yako uliyopewa kwa unabii na kwa kuwekewa mikono na wazee uyatafakari hayo ukaye katika hayo ili kuendelea kwako kuwe dhahiri kwa watu wote uyatafakari hayo kuna maneno mengi yalikuwa amezungumziwa huko juu maneno mengi kuomba kufundisha kusoma neno anaambiwa hayo uyatafakari hayo uyawaze tena ukae kwa hayo some other versions weka kizungu hio wanasema yourself in these things a niye naseman jitupe ndani ya haya mambo throw yourself in these things kaa katika mambo haya ili ndiyo kuendelea kwako meditate upon these things give thyself hysel to them okay najua nimesema ntawacha ni hapa lakini kuwa mnashindwa haya mambo ni mambo gani ambayo yanaambiwa hapa meditate on these things yanaambiwaapaekee tu niisome <laughs> eh, wengine hawasomi hawasomi eh, oaaaombbi tukitoka hapa wanafunga chapta mpaka sunday ndio wanafungua bibilia wak bibilia imejaa vumbi hata siku hizi ni simu tu siyo si bibilia ile ya nini tena hata hakuna vumbie hiyo bibilia ngine hazisomwi anzia ili nisaidie mtu basi roho anena waziwazi ya kwamba nyakati za mwisho wengine wataikana imani wakisikiliza roho zidanganyazo na mafundisho ya mashetani kwa unafiki wa watu wasemao uongo wakichomwa moto dhamiri zao wenyewe wakiwazuia watu wasioe na kuwaamuru wajiepushe na vyakula ambavyo mungu aliviumba vipokewe kwa shukrani na walio na imani wenye kuijua hiyo kweli kwa maana kila kiumbe cha mungu ni kizuri wala hakuna cha kukataliwa kama kikipokewa kwa shukrani na, na kwa kuwa kimetakaswa kwa neno la mungu na kwa kuomba uwakumbushe ndugu mambo hayo nawe utakuwa mtumishi mwema wa kristo yesu na mzoefu wa maneno ya imani na mafundisho mazuri yale yafuata umeenda mbio sana yale ulio yafuata ya bali hadithi za kale zilizokuwa na dini uzikatae nawe ujizoeze kupata utaua maana mazoezi ya viungo vya mwili yana manufaa kidogo yaani kuenda jim kuna manufaa kidogo kuenda jm kukimbia asubuhi kubeba machuma na mawe ni sawa lakini manufaa yake ni kidogo lakini utauwa na una manufaa ya kila aina yaani unayo ahadi ya uzima wa sasa na ya ule utakaokuwapo baadaye ni neno la kuaminiwa tena la stahili kukubalika kabisa kwa maana twajitaabisha na kujitahidi kwa kusudi hili kwa sababu tuna mtumaini mungu aliye hai aliye mwokozi wa watu wote hasa wa wale waaminio mambo hayo huyaagize na kuyafundisha mtu awayeyote asiudharau ujana wako bali uwe kielelezo kwao waaminio katika usemi na mwenendo na katika upendo na imani na usafi hata nitakapokuja ufanye bidii katika kusoma maandiko kuonya na kufundisha usiache kuitumia karama ile iliyomo ndani yako uliyopewa kwa unabii na kwa kuwekewa mikono na wazee uyatafakari hayo ukae katika hayo ili kuendelea kwako kuwe dhahiri kwa watu wote kumi jitunze nafsi yako na mafundisho yako dumu katika mambo hayo maana kwa kufanya hivyo utajiokoa nafsi yako na wale wa kusikiao pia hayo ndio maagizo paulo alimpa timotheo kwa nini mungu anataka unapofanya hayo yote na unajua hapo ndio kuna kazi kuna kazi ameambiwa ya tafakari hayo ameambiwa yaani zama ndani tulikuwa tunafanya tua dis, tulifanya hizi mavitu The, dis, in, uh, in kitu gani vitu vinaingia ndani vinapotelea huko mpaka havionekani tena hiyo ilikuwa inaitwa nini hizo ilikuwa huko huko huko huko huko mpaka ukiona tena tena si ni ni kama sukari ukiingiza kwa chai unaiona unasikia nini utamu tu hey. potea ndani, potea, potea ndani Uishi yumba yumba We ni mpasta, lakini a huk ukinani tna ndani usome kwah huko potea huko ndani we ni mwimbaji lakini ujapotea ndani ya uimbi potea huko ndani because i want your progress to be o ili watu wajue wewe una mungu ndani yako s yes. mungu anataka ajivunie anataka ajipige kifua aseme have you considered my servant nani weka jina lako have you considered my servant joseph lae Umemu... je umemuona yule mtumishi wangu wangupetero ah fu hayuko leo anataka ajivunie want you to progress nataka kama ni kuimba hata nikiwa huko chini nisikie sauti hiyo kama wale ndege asubuhi sauti hiyo ni ya masi kwa sababu amezama katika sehemu yake na kuendelea kwake mpaka unatoa lakini yako si mti unauza kitu kiko ndani si mti progress because god wants to say anataka ajivunie hili ndiokiambia mtu yesu ni mzuri kweli anaona yesu ni mzuri hata kwako ni mzuri e, akiona kweli yesu ni mzuri ukiambia mtu baba okoka maana kwa yesu kuna raha aione raha yes. si unasema kuna raha basi ni kama haioni haioni haoni haioniiraha mbaunajivunia ndugu naniya yesu wako gani anapiga anasema kama kuokoka hii motoni that soul is lost hizhindnasema ili uokoe nafsi yako na uokoe wanao kusikia those who are listening to you waokoke munga that your progress may be evident kama unaambia watu wewe ni wewewale washule wameenda mashule wa hawako hapa lakini wako wengine wa primary wewe unasema ni, ni mwimbi unakaa hpa mbele unaimba una, una umeokoka na ukienda shule usomi unamwaibisha yesu kristo listi ikisomwa wewe there na unajua anasema nyinyi mtakuwa vichwa na wala sio mikia mbone tuko mikia Why we is god a ialya anasema god god can never lie god is not a man that ishuld lie or a as ofman kumi na tisa yesi mwanadam so akisema mimi ni kichwa mono nikomkia lazima kuna shida si sindio naiwezi kuwa na mungu iko na nani si niko sinikonayo mimi nayo si lazima uwe number one, by the way unajua tuwezi tukakuwa namba sote lakini ile sehemu yako hiyo ngara hiyo sehemu yako ng'ara hiyo sehemu yako ngara that he can see that my son is shining thay unafikiria kwa nini mungu katika kutuambia utajiri wa isaka alitaja mpaka namba ya ngombe namba ya kondoo why because in progress alianza akiwa na zero sasa ako na kondoo mia moja hata alipoongea kuhusu yule bwana anaitwa ayubu alitaja utajiri wa nani mungu hajachanganyikiwa because he wants progress anasema mtoto wangu alipokuja kwangu alikuwa hana hata kmtoto ka... <gulia> <gulia> Mut- uh, wa njiwa hakuwa na chochote sasa enda ukamuone wee shetani enda ukamuone huko numbers that your progress may be evident numbe tatu your progress must be continuous continuous lazima iwe inafanya nini inaendelea Kama nini? continuous nikfaa nini katika ngeli ya katika hali ya is continuous yani, haisimami yanhaisimami oh, kuna mwalimu wa, wa, wa kiswahili pale continuous ni kusema mama aliona kama mkono uko juu mama continuous yani haisimami haiishi hebu tuweke na mumeona hapa wamesema l amesema exercise -nilikuwa nime, nimesahau kutaja hiyo tena unaona wale watu ambao wana win gold medals? wale wanaoshinda nishani za dhahabu ile kazi ambayo wamefanyia miili yao mpaka ile paul anasema nautandika mwili wangu nauchapa mwili wangu na upiga mwili wangu kwa sababu ya amd lakini amechukua muda mrefu paul anasema hiyo iko na manufaa kido kidogo kitambe nikiende kidogo kitambi nikiende lakini hiyo ni kidogo tu lakini utaua godliness kama kuna silaha ambayo inaongea hata usipoomba ni utaua hata usipoomba inaongea hiyo ni silaha na shetani anatumia hiyo anasema huyo mtu wako ambaye unaringa naye si ni kwa sababu ya vitu my friend namjua i i i know know know that man. I know that that man man woman vitu bila vitu namjua moyo wake uko kwangu i know niliwambia siku nyingi ni vizuri kumjua mungu lakini ni vizuri zaidi kama anakujua namjua huyo so anasema exercise mafundisho ama ma, mazoezi ya mwili yana manufaa kidogo lakini utaua uka na manufaa ya leo na hata ya siku zijazo haya continuous continuous progress is eh? ayanumb okay. tuwekee hapo uh, tuwekee niliwapatia gani hiyo progress is continuous but along a certain or particular path proverbs tweke proverbs mithali in kui na nheu eh, weka kama ihiyo nione mithali n kui na nnms48 yes ndio hiyo bali njia ya mwenye haki ni kama nuru ing'aayo ikizidi kung'aa hata mchana mkamilifu weka kizungu pia miali in 18weka kizungu but the path, the path of the just is as the shining light That more and more unto the perfect day njia na il, this verse kifungu, kiko very specific njia ya mwenye haki na kule tulisoma ya kwamba utaua uko na manufaa zaidi njia ya mwenye haki ni kama ni kama nuru ama ni kama jua limechomoza asubuhi inaendelea kuongeza mwangaza wake mpaka ikifika saa st nge saa sta jua limewaka kuwaka sawa sawa sema unajua hiyo hiyo ndiyo njia ya mwenye haki ilivyo unaanza the small beginnings the humble beginnings ule mwanzo mudogo unaanza asubuhi ni kama kajuwa kamechomoza kanaendelea kungara as the sun goes on and on more and more and more until the perfection ikifika ile maximum ambayo inangara kabisa and you can feel the impact of that light sasa imesema njia kwa hivyo ina inamaanisha ya kwamba utazidi kukwama kama uko katika njia isiyo ya, ya sawa yes you will shine but on which, on which path njia ipi you must be on the right path hili ndiyo ungare uendelee kungara nuru yako iendelee kuanga That's the progress huko ndio kuendelea ambapo mungu anaongea juu yake anataka mwaka huu upige hatua hizi ukienda mwaka ujao unapiga hatua ukienda mwaka mwingine unapiga hatua baada ya miaka kumi useme nilikuwa pale lakini leo niko hapa nilipoanza nilikuwa nakodisha kodisha mimi nilikuwa na karumka moja karumka moja lakini baada ya miaka kumi sasa sipangishi tena na sio tu t ninaishi kwangu lakini nami napangishia watu wengi njia ya mwenye haki na ndio kwa sababu tunaambiwa ya kwamba njia ya yule ambaye si mwenye haki ni ngumu ndio pale malo ilikuwa unatuwekea una, una sasa tulinganisha hizi njia mbili njia ya mwenye haki na yule ambaye si mwenye haki proverbs tuwekee hiyo hii ya mwenye haki inaendelea kungara yule ambaye si mwenye haki ni ngumu anasemaje mithali kumi na tatu kumi na tano anasema ufahamu mwema huleta upendeleo good favor. ufahamu mwema huleta upendeleo but njia ya muasi huangamiza weka kizungu hiyo janiingia mzuri weka kizungu good understanding giveth favor. but the the way of the transgressors is hard inaitwa kungangana hard hard njia ya yule ambaye si mwenye haki is hard utapiga drum peke yako drum drum upigedupiged ile habari ilikuwa tunaambiwa hapa ya john john the baptist. John the baptist baptist actually kama ingekuwa leo hii unajua leo hii huduma nyingi na makanisa mengi yanataka kuweka eh, makanisa yao wapi where do they want to put their churches today where? in the? in the cities in the cities mchungaji mmoja akaambiwa my friend na some of of the the senior men of the gospel yao akamwambia my friend you will rot frin ukumaalu umeka kaisautaa tokaenda mjini injili unahubiri si ya msituni ni ya mjini acehu nd kaengesakamwambiau father lakini hapa ndio nimeambiwa nikae hapa kwa huu musitu nikaye wapi kwa huu msitu john the baptist alikuwa anahubiria wapi ha in thele in the in the wilderness na watu walikuwa wanafanya nini wanamfuata wapi uuk ohim thee lakinileohii siseme ni makosa lakini kuna wale ambao wanaanza na that understanding hajauliza aambiwe anzia hapa anajiambia hapa Ndiyo market, market. unafanya marketing kama ya kuuza kuuza nguo good understanding gives favor. watakufuata huko will come looking for you but because we ujiichagulia mwenyew unasema location in business marketing we location is key is key were hapa ni good understanding not just key hapa hapa yetu business principle ya mungu ni good understanding not location at now because i must attract customers unaeta si <todayatasi> ustomers chekunua tomato kwa duka yako tindi wujaona mtu ako naduka mahali hata hakueleweki lakini kunajaa watu kila siku Why? wale wa mungu wachana hawa wasaraka wa mungu it is good gives you favor. lakini njia ya yule ambaye si mwenye haki ni ngumu utangang'ana kuna njia ambayo kwa macho yako inaonekana ni sawa lakini mwisho ni mauti there is a way, there is a path that seems right. mwisho ni mautiwsh mungu anasema the path sasa kitu ambacho kitafanya njia yako ing'are ni nini your path on which path unajua unaweza kutoboa you can succeed by the way in the wrong thing unaweza kutoboa but in the wrong thing in your own eyes you are succeeding but in the wrong thing huyu mjamaa alikuwa anaitwa esau aa esau alikuwa ni mtoto wa, eh? wa nani alikuwa mtoto wa nani likuwa ni wa jacob aishua mtoto wa jacob oh, ni wa isaac okay eh, isaac isa oh. alikuwa na nahomen children isak t kuandu jacob and esau ama ni isak juna esau okay. esau ambaye ni edom ndio alizaa ule familia ama that lineage ya edom alitoka akaenda akaanza kujenga muji wake he went away from god alitoka uweponi mwa mungu akaenda akaanza kujenga muji wake na the thei ilijengwa na esau saundiye mtu wa kwanza alianza kujenga the civilization ambayo tunaona leo nje ya mungu and the bible says that city prospered huo muji uliendelea lakini nje ya mungu nje ya mungu na ukaendelea watu wakauza na kununua huko wakajenga muji na manyumba huko sasa kwa macho yako waweza sema naendelea lakini unaendelea kwa njia ipi which road barabara gani we unatembea which which one which one hebu tuwekee zaburi pale palewanaona kama kila siku inaonewa kwa hii ibada ya tatu sipatangi muda tuwekee zaburi pale sam <laughs> yes ndio hiyo the of your words gives gives light it gives understanding to the simple weka kiswahili hiyo ni zaburi mstari wa t mstar zabur9msta10kufafanuliwa kwa maneno yako kuna tia nuru kufafanuliwa kwa maneno ya mungu kunatia nuru na tunaongea kuhusu nuru We are talking about light light in your progress light represents knowledge nuru ni ufahamu ufahamu nuru ni ufahamu ufahamu wa neno la mungu kufafanuliwa kwa maneno yako kunatia nuru na kumfahamisha mjinga dunia hii Even in the contemporary world information is what you need tofauti yako na mwingine ambaye anafanya kitu chengine ni information swali ni what information do you have hapa tunaambiwa msingi wetu ni neno la mungu hebu weka mstari wa 5 zaburi hiyo hiyo mia moj 1u a na, na mstari wa mi ma t5 Your word is a lamp for my feet and a light on my path. Nenolako nita. Let's Nenolako nita yamiguyangu. yangu. Nenolako nita yamiguyangu. yangu. Naninini nimwanga wanjia yangu. We struggle because we are out of order. time time not all, always but a time. tunangang'ana kwa sababu sababunamb tuko kwa njia ambayo sio umelazimisha kwamba mungu ameongea na hajaongea spoken nasema mungu ameniita tumeitwa sote lakini umeitwa kwa sehemu ya sehemu yako kila mtu ameitwa is called ameitwahivyo ndio tuliambiwa katika ibada ya ngapi ya pili lakini uko wapi unang'angana kwa sababu unajua mungu katika ndani yako ameweka ni kama uchukue e, gari gari gari ambayo imeundwa na uchukue kifaa cha jenereta uingize ndani ya gari They're not compatible haiwezi fanya hiyo kazi unataka uwe enereta na wewe ni gari happen a nikuulize sasa uende uende kwa daktari wa meno ukifika huko kwa hiyo -reception ameweka randa ameweka nyundo utakaa hapo kweli utatoroka utatoroka because hata kama amesema am doctor dentist lakini hapo vitu ameweka ukiingia kwa consultation room ako na workshop ya, ya, ya, ya, ya mbao ameweka randa ameweka nini utamwangalia huyu mtu is he really a, a dentist utatoroka you sasa unang'ang'ana kwa sababu you on the wrong path and then anasema neno lako ni taa so linalongarisha njia yako ni neno la mungu mungu anakuonyesha mwisho lakini katikati akuonyeshi show you hata yule bwana wa ndoto bwana wa ndoto mnamjua bwana wa ndoto wandoto, buwana wandoto. wandoto. I'm you, kama angeonyeshwa hii barabara ya katikati angesema hiyo vitu yako kaa nayo mungu siitaki amja sei kama angeambiwa hii ndio ufike misiri kuuwe prime minister utaingia kwa shimo uingie kwa potifa uingie jela aseme ya kazi gani mungu isitaki nayo hakuonyeshwa alionyeshwa ndoto ya kwamba watu wanamwinamia hakuambiwa ndoto ya jela ama mliona yaea lioya ela iona hakuna because mwanadamu ukimwambia barabara hii hapa katikati utamuogofya akimbie huko kwa imani neno lako ni taa your word illuminates my path we stagnate spiritually. We stagnate spiritually financially we stagnate in our marriages tunakwama katika masomo tunakwama katika ndoa tunakwama kipesa tunakwama kazini kwetu hata kazini imagine Ume, even if hata kama tunasema promotion najua kuna vasiwaunao sana iyovasmanaijua promotion does not come from the east or west but comes from rom the lord na tangu ulipoingia kwa sababu wakati umeisha sababu nataka nimalize nimeenda nimalize unasema kuinuliwa kwatoka kwa mungu sawa hakutoki kusini wala kaskazini kwa mungu sawa na tangu ulipoingia katika shirika hilo hata kakozi kamoja hujafanya seriously na mwingine hapa ameongeza unasema tu neema ya mungu inanitosha Favor, yes lakini value kuna tamani, value kuna thamani hakuna I'm telling you god will be felakini god mungu atakuwa mudhalimu hapa kuna mtu ako na bidii w unakaa tu kwa kibali tu kwa nakaatusonga mbele add something kwa nini ukitaka ujikwamue na nimeanza kuongea hapa neno la mungu ndilo lazima litangarisha njia yako neno la mungu neno la mungu pekee yake siyo msingi wako jambo lingine you must create value lazima uwe na thamani create value. create value value thamanimimi kama mwajiri i i don't pay you for the papers. No, I pay you you for for the the the papers papers no value are an entry point kani ujui siku hizi watu wameuuan hamujui mnajua watu wako na mirundo ya makaratasi na wamenunua wengine tunawajua hata fomfo hawakufika halio hii wanakuwa magavana hawajasoma It is It is ama nyinyi hamjui hiyo mnaishi wapi nyinyi are you living so i don't pay you kwa sababu ya karatasi ni sawa kule kwa ile kibiashara chetu ukikuja kwanza tunaangalia certificate tunaangaliaya4hata uko uko na na watu wengi wanakosa kuleta thamani ndio hata mungu anasema we have and watu hawana faida imagine mungu anasema huna faida uarepfiable so you cant progress wee unaona mfanyakazi ameingia kwa hilo shirika from day 1 ni kulalamika every day kulalamika mbone fulani anapoa mshahara mkubwa hiyo sasa hiyo hutasonga go wengine wanafikiria ati maombi peke yake utaomba mpaka yesu arudi na usongi kwa sababu kanuni zingine hutimizi eh, utaomba mpaka yesu arudi na huwa nawaambia kila siku financial stagnation si ya maombi msikie hiyo financial stagnation ansiya maombi ni kutimiza kanuni is covenant ni agano ni maagano mungu ameweka kwanza timiza kanuni ndio ukwamuke timiza kanuni unaambiwa toa fungu la to avoid lakini like inakuja tu unaambiwa toa fungu la kumi nyinyi ni waizi mnauliza tumeiba nini mafungu na matoleo nyinyi ni wahiziararoba mubaya kushinda wabunduki and I come and what I am not doing bundukiarihwatodi si anasema mwizi mimi vile nimefanya ili Let me, hata wanangangana, hata wanang'ang'ana inisaidiawaauoaafunguya imefanya nta eatamu pale imewekwa pale ya kanisa hata mtu leo natuma tayari mpesa kamani asii ukinipatia ta ha, miatano hapa sahii natuma mpesa 50 bob kwa amimu niondoke ili ile ingine isipotee na walaji na wakora isipotee uombe siku mzima mpaka asubuhi mungu nikwamulie na fungu la kumi utoe hukwa mukiukwa muki hata tukuja tukuwekee miguu namnahi fungu la kumi utoe usipotoa hutongi mbele Usongi. na wengine wanakaa wakifikiria ast hii kitu nimeongea siku nyingine wachana na pasta wewetimiza sehemu yako Fulfill your obligation wacha pasta na mungu wake wapambane e. wacha pasta na mungu wake afanye nini wapambane wamuulize ama aniulize pesa yangu ilitumia na gani hapo sasa wee uko huko chukua baraka zako wachana mimi na kanuni ili tufanye nini tutoke katika hali ya kung'angana and stagnation katika masomo katika kazi yako katika biashara mim wanaona wale wa mama wa vyama kule ambao hata ukienda kuwapatia mikopo hawana records na shido mafungu ya kumi wanatoaje hawa mama How do you... in, in business. na ujuu umeingiza nini umetoa nini faida ni nini fungu la kumi utatoaje lazima upige mahesabu upate profit utoe t pamojahiyo eh? eh. hainanga debate. na kama umeajiriwa alisikiza fungu la kumi ni from gross salary yote yote kutoka huko juu usiende hapa chini baada ya kra tta mungu chukua iwongo kama kra amechukua juu mbone mungu achukue huko chini tuko pamoja kama uko na napsli enda juu mungu anataka pale mahali kra anachota naye achote wapi yes. gross salary, gross, gross. bila hivyo mwiziwizi hata ukiuza machungwa ukipata shilingi kumi faida0eenennilifurahiui alienda huko akatuma mia mbili ntolee fungu langu la kumi nimekupatia a nimekupatiaem fungu la income Power. that's what I'm teaching you tuko pamoja tufai nini tutoke pale si maombi si maombi ni kanuni covenanting neno lako ni taa neno lako linaniambia hii pesa si yangu yangueen ilindwe haya pesa ya wenyewe chukua tayari mungu hiyo hata si mambo mingine ni chukua ili tufanye nini tuwe sawasawa nawe nawewe mungu anataka tusonge mbele wapendwa mungu anataka tufanye nini tusonge mbele god wants us to progress progress and your progress must be continuous lazima iendelee na iendelee ili ndio tuvunje mambo haya na roho hizi nimesema ya kwanza uwe mtu wa kuleta thamani value value value you must create value. create value. thamani kama ni kazini kwako what is your value tukiajiri wao tunawauliza what value will you bring here staki maneno mingi kizungu mingi hapana what value unaleta nini hapa what value? story mingi hata umera siku mzima utambiethamani gan kazini kwako thamani hapa kanisani what value are you profitable? can waapaa plthins unaweza kuongeza vitu ama ni kuondoa kuna watu wakienda kuona mchungaji si hapa lakini baada ya hapo mchungaji amevunjika moyo kwa sababu wameenda kuondoa They have gone to subtract, to subtract, eh? Sub, create value kazini kwako value kanisani thamani nyumbani kwako thamani kila mahali thamani ili wewe indispensable kwa sababu ya thamania, thamani yako kuwa mtu wa kupeana suluhisho usiwe mtu wa mashida tu matatizo kutwambia hii haifanyi ile hakuna sasa tufanyeje sutwambie ah. kama haifanyi lete pesa lete pesa solution solution ama solution. ama mchange pesa hapa namna gani value <laughs> jambo la pili ni lazima wewe mwenyewe uwe ndio initiata, anzisha wewe mwenyewe ukingoja saa zingine mpaka upigwe mateke kazini ndio wa, ni uchungu some of us uchunilibi tufutwe kazi tuachishwe kazi tukose mishahara ndio twamke usingoje hiyo amuka usonge mbele mungu anakuita uwe mtu u muombezi, wa, ah, muombezi masimanishi wale wakusema lete ah. yani uwe mtu wa kuomba na wewe unalala tu unalala tu mpaka mungu afanye kitu uamke of you are to be praying pangu peke yake lakini you are mahali uliko kw sababu unakulaugali hata kufunga uwezifunga square meals, unakula unaweka miguu unakula tu mungu anataka uombe tunawaombea mnabarikiwa mnakula maugali tuwa tu. chano mungu anasema tazama leo nimeweka mbele yako uzima na mauti chagua leo chagua kitu kizuri initiate initiate your your growth your movement jambo la tatu hauwezi hauwezi kukua ama kuleta let me speak kwanza kwa kizungu you you cannot create more if you are not kuletankwa kizunuynnamaanisha inaanza ndani yako kitu kitakachokufanya ukue na usonge mbele is you cannot create anything more if you are not more wewe mwenyewe ni uanze a person ufahamu wako your skills and your abilities lazima ziongezeke zipanuke ili ndio uweze kusonga mbele jambo la mwisho Lazima uwe na maono, unataka uamuke uende wapi. You are waking up to go where? Where are you going? Unamuka uende wapi, Mzee Munga. Kume kucha, unaenda wapi. Where are you going? We are roaming the city of Kilifi. I am waiting on God. I am waiting on God to take where? You are roaming the streets, waiting on God to take you where? You must have, ah, uwe na maono. Unaenda wapi. unataka uende wapi malengo yako yako wapi ili ndiyo mungu naye mungu anasema planning ama kupanga ni kwa mwanadamu kupanga ni kwa mwanadamu mungu anakuja akamilishe ama atimize he comes to what you have presented to him unamwambia mungu this is what i desire ukimwambia okay, mungu haya ndiyo matamanio yangu you are creating possibilities unaumba uwezekano unamwambia mungu huu ndio uwezekano na tarajia creating possibilities naye mungu anachukua hizo ni malighafi anazifanyia kazi anapendezewa na watu wa imani hao ndio wanataka anasema watu wenye haki wataishi kwa imani hao ndio wanataka nawambia mungu huu ndio mipango nilionao mungu hata kupangia hata kama anasema i know the plans ni wewe kulingana na neno lake umwambie haya ndio matarajio yangu na mungu anafanya nini anatekeleza amen tuwekee mika mbili kumi na lazima we need to deal with these issues of tulikuwa tunaongea na wazazi wa, wa, wa kidato cha ine pale majaoni tukawaambia nyinyi especially mnatoroka majukumu mnakataa majukumu ulizaa mtoto kwani ulpoulikuwa unabeba mtoto kwanzia mwezi wa kwanza mpaka wa tisa si ulikuwa unajua eh? haya alipoanza yalipoanza klas siulikua najua eh? sasa ulipanga nini what did you plan ninimimi ni mgema sawa wagema wangapi wamefundisha watoto hata hatalta shilingi mia kila, kila. wako mimka Mipang- majukumu hawataki lakini madera aendio mstari wa mbele madera mstari wa mbele wacha basi kuwe kuna matanga yaani matanga yamekuwa ni biashara si kwani hamjui hayo si mnajua matanga ni b- mutas- tutasumbuliwa sisi wazee nataka madera oh, kuna maderatunapimisha nini ya kazi gani jami kwani ni vitu gani munafanya huko kwani hamjui hayo kinamas si, hayo mnayajua tabu na mtoto kule anataka school fees eponsibiiso tunawambia ya kwamba ili ndio uwe mtu wa maono you must take take responsibility stop being lazy. Take action wacha excuses excuses excuses kila wakati unajua seeoniuasisi ni wachache kwetu sasa ni yake kwao the only one first all, ni huko kwetu ni sababu niko masikini nilifurisha wengi shauri yako responsibility ya first bon ilakuanga hivyoefist yes. bon wewe ndio wakwanza kuenda shule pambana na hali yako pambana na hali yako yes the first one so unataka nani yaku wakwanza kama sio wewe ulifungua mlango fungua mlango kila mahali open the door for others huu yes. ndio ukweli wa mambo usiseme nilitupa mbao kwa sababu kazi yangu ilikuwa ni kufundisha sawa lakini je good good understanding brings favor. Yes. Good understanding brings yes ni huwa anaambia wazee wenzangu watoto wetu sio iesmen zetu atakuja australia huyo kijana wako naseme baba unanisumbua haya weye na mke wako kumtafanya nini wazee wengine nao hawa basi kusumbua watu tu tumekuwa wazee wengine likuwa nakula <laughs> naumena hapa we we must take we must take take responsibility of our future and of our lives get up go away for this is not your youepe amuka kwenda kabisa huko hapa si mahali pako kwa sababu ukweli dunia inakuja kututandika viboko you you are kupumzikak sauk Cold. You are in the cold. our god moja bwana mungu wetu alituambia huko horebu akasema mumekaa katika mlima huu vya kutosha geukeni mushike safari yenu mwende nchi ya milima ya waamori na mahali pote palipo karibu ya hapo katika hiyo araba na nchi ya vilima vilima na huko shefela na negebu na pwani pwani nchi ya wakanani na lebanoni mpaka mto huo mkubwa mto wa wafurati anasema get out of mmekaa hapa sana na unajua mungu walikuwa na wao pale walikuwa uweponi mwa mungu wanafurahia mungu lakini is, tokeni break the anawambiatokenia songeni mbele i want you to progress nataka msonge mbele malalamiko muwachane nayo mungu mwangalie mungu anasema mumezunguka mulima huu kwa muda mrefu sana theres something you can do kuna kitu unaweza kufanya kikupeleke mbele amuka musa akaambiwa unanililia kazi gani kwanini unanililia musa ambia awa watu wako mufanye nini msonge mbele nimekupatia vitu vyote bado unanililia wacha kulia songa mbele anasema tusonge mbele na kama tumekwama hiyo imepita kama vile aliongea katika isaya rafiki ni arobaini na tatu kumi na nane ama kumi na sita anasema tusahau yaliyopita tusahau yaliyopita maana tazama nataka kufanya jambo jipya anataka atengeneze njia anataka mahali jangwani kuanze kuwa na mito na maji i want to do a new thing anataka tumwamini ya kwamba anaweza kufanya jambo jipya katika maisha yetu amen tusimame