Up, you finish well utamaliza vyema because those who give up never finish tunapoongea katika mikutano yetu ya motivation waniite yaivtio huwasipendi waniitewasipendi lakini wakiniita voach ina afadhali huwa tunasema vnat aiiyotiv na ukiwa na stress na uruhusu stress ikutawale yntfinish well. utamaliza vizuri na ninapoongea kuhusu kumaliza usifikirie kukufa tu na kuenda mbinguni That is That the ultimate hilo ndilo tamanio letu la hitimisho ya maisha yetu hapa duniani lakini katikati kuna kazi ambayo ni tuifanye na tuimalize vizuri jumapili iliyopita kumaliza vizuri katika maisha yako angazia maisha yako tangu ulipoanza kuwa na ufahamu mpaka sasa ni mambo mangapi ambayo uliyaanzisha na yamekwama tangu ulipopata ufahamu wa kujielewa na kujitambua ni mambo mangapi uliyoyaanzisha ni vitu vingapi ulivyovianzisha na vimekwama barabarani aidha ulienda shule naukumaliza ukakwama sawa ulianza masomo ukasema masomo haya ni magumu sana it was not meant for me achaalafu wa... unajua saa zile unakwama njiani unatafuta sababu ya kujijustify hata aaro hayana maana sana si muhimu i can do without it so who told you to start nani aliyekwambia uanze pengine ni masomo ama ni biashara uliianzisha alafu baadaye ukafika mahali ukaluse uka soswali ni hapo ambapo umefika ndipo ulikuwa ni ufike if not then imekwamba ni nyumba ulianza mjengo na hata mi na mijengo mingi nilianza na haijaisha neema ya kumaliza neema ya kumaliza ndiyo ambayo tunaomba mungu awachilie katika maisha yetu kuna mijengo nilianzisha na bado mingine iko chini nilimwaga mawe nikaeka ile ya kuzunguka kozi mbili nikawacha ingine nimejenga imefika slabo nikakoroga imekaa hapo neema ya kumaliza mimi naihitaji ambia mwenzako anajihubiria mwenyewe sio wewe sihubirii wewe i am preaching to myself because i need the grace to finish nilianza programu yangu nimesuspend ya yahd nikafanyao nikamaliza nikaanza research nikakwama i need grace to finish sijui naongea na nani hapa ambaye akona kitu ameanza na kuna wengine tuko na tabia ya kuanza anza mahusiano alafu tunakata kati kati. you need grace to start And because ukianza mahusiano ya kuchumbiana kijana mke na mvulana na msichana hatimaye ni uolewe na uoheo so kama imekatika katikati unahitaji nini wambie jirani yako hata kama utaki kusema unahitaji nini neema wewe peter unahitaji neema Katekist, you need grace haujatufundisha kuna kitu ndani yako kimeanza katika mawazo lakini hakijaonekana kwa macho you need... kwa mawazo awanasemadawa unajenga na kubomoa kwa akili lakini kwa ground hakuna alafu nasema mambo ni different kwa hakuna you grace to niewahaku kumaliza vizuri it is no wonder ulisikia mtu ambaye alipewa taji kwa kuanza you know nipe jina anyone who was crowned for starting anything na utakuta hakuna hata mmoja hata ufikirie mpakab mpakad mpaka BC, mpaka, AD, mpaka leo no one is crowned crowned for for starting but you are crowned for finishing Amen. There's a spirit that normally works in our lives. Kuna roho ambayo inafanyakazi maisha mwetu. You see, if you don't finish, there's no glory. And if there is no glory, God is not glorified. And the enemy wants you to remain where you are. Because the enemy may not stop you completely, but may derail you and delay you. And if he does that, no glory. and god is not seen. And he so una maktim unazunguka tu unazunguka tu mpaka unakuwa mzee unazunguka and finally from the the dust dust you came and the dust you will return nasema tulimupenda lakini mungu alimpenda sana lakini niyo tumeambiwa hiyoa mhubis mpaka ts tunapoendelea kuongea jiulize ni nini kile ambacho kimekwama katika maisha yangu yanguni ninimhubiri7kweli jeuri humpumbaza mwenye hekima na rushwa huharibu ufahamu heri mwisho wa neno kuliko mwanzo wake na mvumilivu rohoni kuliko mwenye roho ya kiburi usifanye haraka kukasirika rohoni mwako maana hasira hukaa kifuani kwa mpumbavu mstari mstari wa nane? Tuka hapa, wa tukaa hapa heri mwisho wa neno kuliko mwanzo kwa kizungu huwa inasema the eh? the end of the... inasemabead na kama ulisoma kizungu kizungubeta ka tunaanza na si good Better, best. makosa. starting is good is the foundation but you never dwell on good. because good is the enemy of best. As long as you remain good, you'll never become best. So it is better, which means Kumaliza, Nikiwango, Chaju is a higher level of aspiration. Higher level of aspiration yani ni kiwango cha juu cha matamanio inapendeza kuanza lakini inafaa zaidi ufanye nini malize i i will never become a PhD holder as long as long don't defend na nimalize hata niandike kwa makaratasi doctor hiyo hakuna hakuna ya uongo mpaka nivalishwe nini That's a yes najua kuna watu fake anajipatia matito mpaka wana, ima, alitoa shimogani hii matito <laughs> ilishanga cheka siku ingine nikasikia mtu anasema sisi wachungaji <laughs> walipokuwa wanafanya ile ile ya uh, hii elections kuna wachungaji wengine walisimama sasa akapeleka cheti sasa because imeandikwa kwa lugha ambayo haiwezi kusomeka na wale watu pale kumbe ni attended, ni emarni <laughs> dgr conference india sasa lugha huko punjab imeandikwa hiyo lugha hawaelewi a- walipopata mtu wa kutafusiri wastoo ate iit yaonference imekuwa degree hiyo haiwezi kuwa hata uwe na, na murundo na muna hii you must qualify You must qualify to attain and to be awarded. And in this life, if you don't finish, there's no glory. Better. Kiwango cha kumaliza Kuliko, Anza. Watu. You will never graduate if you don't start sour. But again, if you don't continue and finish, you won't graduate. Better. starting is good kuanza ni vizuri unajua katika wokovu kuna sehemu tatu three, th three different ways of looking at thdo sehemu tatu niliokoka ninaokoka nitaokoka and I'm not confusing you sawa eh? ni kama uweke viti vitatu hapa kitu cha kwanza cha pili hebu eh weka cha viti hapa yes vitihap sasa yoshua kakujakae hapa wee ni mkristo umeokoka ayu bona geni umeokoka nimba kwa kwaya umeokoka okay. sasa niliokoka ilimpokea yesu kristo nikaomba sala ya toba eidha ulijiombea mwenyewe uliombewa kanisani unajua hapa, ukaseba, okoka, noko, ume okoka. Ume okoka. sasa si lazima huo umeombewa hapa unaweza unawezaomba huko kwa kitanda na ukasema umeokoka umefanya nini umeokoka umeoo sasa niliokoka so uliokoka miaka ni joshua asayuni kama hautachunga uokovu kama hutachunga uokovu kama hutathamini uokovu hapa hutatoboa na usipotoboa hapa simama so niliokoka ninaokoka kila siku ka hapa nitaokolewa siku ya mwisho yesu kristo atakapokuja kuna watu husema simama sasa endokete asanteoke kama ningekuwa kule mashuleni nikitumia mutu, namulipa, lakini sitakulipa hapa ni kanisani sasa kuna wajamaa wanasemahuo ni ukweli ntakuja kushtuka hapa na vitabu vitafunguliwa na kitabu cha kwanza ni kitabu gani kitabu cha uzima wa milele na kama jina lako haliko hapa you will not be saved here niliokoka nikaokoka lakini hapa katikati hapa mambo yalifanyika and i miss out if you don't youfiis hapa ndio wanasema kama umeokoka saa zile umekufa malaika wanakuja wanakuja kukupokea kukuingiza in the next place ukingojea siku ile ya yeah, mwisho lakini kama ulikuwa umekufa na hujaokoka ama uliupoteza ukristo pia kuna malaika wengine wanakuja malaika gani hao the the angels ao angels wale walioanguka wanakukujia wanasema we have come for you brother na nakupeleka mahali ambapo unastahidi kwani mumesahau lazaro alienda wapi kifuani mwanani lazaro mumasikini alienda wapi na yule mwingine alienda wapi sasa ni malaika wa kule na malaika but if you well, sasa, from a b malaikasasafro hapa katikati lazima uchunge niliwaambia wale mlikuwa siku ile ingine ya kwamba nilisikia mtu akidfine life nani anakumbuka nili ile sande ingine sande ya pili nilisikia mtu life Asema life ni nini equation equation the equation of life nilipeana la sande M squared, zikul, zikul H over C, over C ssomaeim2mocharih1 cso kutoka pale kutoka hapa hii hapam mpaka m2 hapa katikati ninini maamuzi if you want to finish well heri mwisho wa jambo kuliko mwanzo you are when you finish ukimaliza ndiyo unatuzwa ni mambo gani yanatufanya hapa katikati kwende murama maamuzi mambo matatu ama vitu vitatu vinatutatiza kitu cha kwanza wewe you are the number nau sema mimi nisipochunga mimi ndiyo shida kubwa ya maisha yangu usipochunga wewe ndiwe changamoto kubwa ya maisha you. because of u choices na wa wa huwa naambia wasichana wale wasichana huwa nikienda kuwafundisha huwa nawaambia huwa ha- nawauliza utapata hapi mume mzuri you get the best iletheehban wananambia university wambia hapana si lazima the best husband thebesthusband wanawambia isdiohanawambia the best husband is islld hata kuacha there's no divorce with education utabaki naye wakati wote huwa u nawambia hasiwabi yiiwaha alafu huwa nawambia there are four dresses that you must wear kuna nguo ina lazima uzivae wale watoto wa shule kuna o wengine hapa wananiangalia nawambia kuna wale wasichana four dresses you must wear Who can guess the first one in order of priority not confusion ya kwanza syaanz nguo ya kwanza ambayo msichana ni avae ni gani nguo nguouifo ya shule school uniform. school uniform is the first dress lazima avai. school uniform ya pili ni graduation gown. graduation gown gown ya tatu ni nini naw yukan even ges ni gani wedding kama yenye nani atavaa hivi karibuni gres nguo ya harusi wedding wdig ah <laughs> dress alafu yaine nigani yukan ges nans yukan ges manity manity haina maana na kuzikiwa hiyo divenikea itakuwa namna gani hata wioniwioni sasa e, kuna wengine wanageuza anatoka, anatoka kwa kwa school uniform to maternity hata kabla amalize kuwa msichana amekuwa tayari Cho, choices choices kutoka pale mpaka hapa katikati huwa nawaambia na wale wasichana ambao wananisikiza wanasaidika wewe ni changamoto kwa sababu ya maamuzi pili watu unaotembea nao ea watu unaotembea watakusaidia ufike ama usifike na si siyeti ni watoto wadogo hata sisi hata uwe miaka themanini watu unaotembea nao alafu tatu enemy, shetani anatafuta nafasi ya kuhakikisha hautafika ukisoma ukisomat Peter, petero wa kwanza tano stari wa nane na wa tisa shetani kazi yake ni kutafuta nafasi anatafuta nafasi ya kukufanya usimalize usifike upotee katikati anakuletea stress anakuletea kukata tamaa anakwambia hii barabara hata ukifikiria kwa hii jamii yenu huko mbuzi nani alitembea hii barabara ever nani alitembea hakuna unasema ni kweli hakuna wote walikuwa ni waganga na wachawi so the the have come is the best unakaa chini na unatulia hapo unasema I have yes anakwambia we fikiria logically anakwambia tumia akili bwana just think kwa kwahiyi familia yenu yote pale mahali umefika hata hiyo iyosi pli kupata nani alipata babako hakusoma mamako hakusoma wale wote ni walevi wee peke yako umefika relax na unakaa chini unasema i am best hiyo ndio kazi yake distracting yakeu fudshwa tulikumbushwa tuli habari ya joseph joseph alikuwa kwa shimo akona ndoto in the pit with with with a a pa- a dream Palace, of the dream house prison it withadea ie withadrithaehe wewekaa kwa shimo na hauna ndoto utakufa ndani ya shimo I'm telling you if you have no da ndio arina pit unasema sasa nichukue ninakuja kwako unaimba zile nyimbo za kwamba We shall meet on that beautiful shore. You are in a pit without a dream. That's the difference. That's the difference. Why are you alive? Kama huna sababu ya kuishi utakufa. Even before you are your time. Kuna Majama Elienda Vitani. Love kikaumana. Wakazama. sasa wakatafuta mbinu ya kusurvive ndani ya maji wakingojea waje wasaidiwe Nine days, days. mmoja wao kati yao akaamua kuwa motivational akawaambia kila mtu wefikiria mke wako na wao kumbuka mke wako na watoto wako wafikirie wakiwa huko huko ndani ya maji lakini wafikirie wakiwa wapi nyumbani think about them how will they feel if you die wakasema because of them we must live kwa sababu yao tutaishi na wakavumilia wakitiana moyo mpaka wakaokolewa walikuwa they had a why. By the life. Ndoto katika walikuwadotoat ndoto ndani ya potifa alafu kijana unasema basi leo hii nani atatoboa na majaribu haya yote haya awatu wote hawa warembo sitatoboa mbone joseph alitoboa nasema anasema alipouzwamiaka kumi na saba alipokuwa ameuzwa na alipoingia kwa kiti miaka thelathini aliproses ilichukua miaka ngapi kumi na tatu so you can make it lakini anakwambia my friend you cannot make it Wea angalia hata uko na beiskeli uko na tukutuku hasa ndoto yako ni ya tukutuku itakwamia hapo and youbiaisfied but if you have a dream and you hold on to it you wont give up and you finish youfinisht will fight you. Allah fula we want start Who want start that line again. That line. Start one anime. Namuvumilivu rohoni. Patience. Patience. You want to finish? Be patient. You want to finish be? Come vumiliv. la sande nikaongea kuhusu nini ames lasande niliongea ile third service bada ya tatu ukumbuki ulikuwa nje oh. sevice la sande iliongea juu ya nini ti uende mariakani ngojea wakati wako ngojea wakati wako wait for your time nilikuwa naongea na, jama na jamaa mwingine juzi jamaa tuliyefanya na yeye kazi kuo nyuma kama miaka kumi iliyopita hivi sasa huyu jamaa alikuwa maneje mi nikawa mkubwa wake tukawa na misukosuko ya kazini ikafika mahali bo ikaniambia huyuma huyu, manager huyu. managers akaniambia futa hawa na yiye akawa mmoja wao nikawauliza kwa nini perform do they report to to you or niniyahaa nikawaulizamimi ndio na ripoti kwenu hawa wanaripoti kwangu mpaka nifanye aprizo kama hawafanyi kazi vizuri kuna proses ya kuwafutaka akaniambia hapana tumesema futa kasema sitafuta tukasumbwana mmoja akaniambia kwanza wewe siyo ufikiri yangi mmoja wasodanambia ufikirii huyu mmanae huyu, b ndio anafikiria ni wabihafu mwambia ni sawa lakini nimesema hawaendi and during my time hawakuenda nyumbani so baadaye kikakuja kikaumana one of those managers akabidi aende kwa sababu ya mambo mengine of course ya kuwekelewa so baadaye akaenda huko because alikuwa mtu mzuri akaajiriwa tu kazi alikuwa maneja hapa akaenda akaajiriwa kama md mahali kwingine ni md mahali kwingine so ju hata huwa ananikumbukanga akikuja huko ananitafuta jus akaniambia yule mtu ambaye ulimtumia anifute kazi ndio ps wangu sasa one of the bod members tuliyekuwa na yeye hasa ps na ni ps wa hiyo department ya eti yule ambaye ulimutumia mkubwa siulimutumia nifute kazi hasa ni ps wangu tukacheka tu alafu yule kijana ambaye mulifuta kazi ndugu yake ndiyo minista wangu <laughs> ndiojue vile dunia ina- ina- ina- inakuanga but iam talking about being patient the process nikamwambia hayo yote ni ya mungu so huyo bodi membe tulikuwa na ye, ni ps ndugu ya huyo ambaye tulikuwa na yee ndiyo minister huyu naye ndiyo siyo nikamwambia hayo yote ni kwa sababu mungu alikuwa ana ndaa so if you understand what god is doing Then you utavumilia ungojee wakati wako kwa vile mungu ambavyo anataka akupeleke for o ouoiish nami na hakika huyo kijana huyo siku moja atakuwa mpaka waziri I know. I know him. lakini kuvumilia anasema na mvumilivu rohoni kuliko mwenye roho ya kiburi why because finishing is a process ili ndiyo umalize ni mchakato na umebeba vitu vingi ndani yake na inahitaji kuvumilia rohoni Why? because familiar, you give up. if you you you give give up up never usipovumiliav utafika mwingine akaniambia hasa huyo rafiki yenu mlikuwa mulikuwa nayeye uku as na, hey, na we umepea nikamwambia mi sijali yangu inakuja hila ninafanya sahizi sijasema sitaki mi namtumikia mungu at his own time wait for your munguot nilipohubiri hiyo ujumbe juzi kmeye alinongelesha hajukoso nitaongeana hata hamujui ni nani akanambia pastor hata nilikuwa nimekasirika mimi nimekasirika na kwa sababu ninafanya yale yote yanayostahili kufanywa lakini mbona nikamwambia hata mimi nilifanya interviews nyingi nikakua numbe nikaichwa mpaka nikaambiwa barua yako ya appointment ni vile vilemanaer haiko kuja mande mande nikifika kumebadilika kumebadilikathas the end of the story mtu ambaye hakufanya interview anapewa hakufanyanteveanapewa wewe ni mtu ambaye umeokoka vumilia want to finish vumiliaokamwambia kama umezuia fungu la kumi lete tukule naongoje mungu atende kitu kwa wakati wa yes. tuko pamoja Process na mvumilivu rohoni kuliko mwenye roho ya kiburi unanyenyekea ukielewa ya kwamba mungu anafanya kazi ndani ya maisha yangu na ananitengeneza ananiunda ili ndiyo nikipewa hicho kiti niwe nimeiva ukipewa kiti bila ya wakati wako utaharibu ukipewa pesa bila ya wakati wako utakufa yudai wechukua mtu umebwagie mamilioni ya pesa kuna siku niliwaambia habari ya watu wa samburu mzee anachunga kondoo na wale wote kule amefunga shuka siku moja account aaunt million Kwa mtu atakufa 23 million atakufamillion nahata ii mnaniangalia mna, mna hapa imagine pesa kama hiyo hutakuja kanisa yes, yes I know. utapotea tusikie uko dubai mara umekoniwa utakuja hapa pastotuombe vilikuwaje walichukua pesa yote you not ready for it hukuwa tayari so god must prepare you allow him to prepare you lakini je unaelewa ya kwamba being prepared pengine hujaiva kuwa mume wa mtu tengenezwa tengenezwa bado tengenezwa bado hujaiva tengenezwa mebi hujaiva kuwa mke wa wakubali kutengenezwa kubali kubali kubali kubali vumilia yes. unagongwa kidogo huku ni kukubwa kuarudishwa ndani kidogo ata fera sidika lienda akatoa hizo vitu apunguze kidogo mwili likuwa mkubwa uliona imeandikwa kwa nini uliona hiyo eh? mabamba kua kubwa sana bidi aenda atoetwe alikuwa mefu kama kibofuuna eh, ili ndio ukuwe sawa yes Cost of mambo mawili nimalize mambo mawili nimalize <laughs> mnajua hata adam adam ndiye mwanaume ambaye alitoka akiwa tayari amekuwa mzei hakupewa time ya kugroh hamujui hiyo yeye peke yake ndio aliuba kiwa fuful kila kitu imekuwa imekomaa sisi wengine wote process he he made some very serious he had no wotee nadawanda himdsoee alikuwa he was the the only man in niyeyealiaee full grown up. kumwili kimwili jambo la kwanza ili ndio umalize vizuri kuwa mtu wa mipango kuwa mtu wa mipango mtu wa mipango kuwa mtu wa mipango hua tunasema anza ukiwa na mtazamo wa mwisho katika nia yako start with the end in mind anza safari yako ukiwa na mwisho wako katika nia yako start <laughs> ndio ao watu wanaandika vitabu ya development wanachukua kwa bibilia inakuwaprinil yao wanatuandikia vitabu the Bible is very clear. ukisoma isaya arobaini na sita mstari wa kumi unasemaje mungu hutangaza mwisho kutoka mwanzo i declare the end from the so unapoanza safari yako unapoanza mujengo hiyo nyumba umeiona mwisho wake unapoanza masomo yako umeona mwisho wake unapoanza ndoa yako umeona uko wa ndoa yako unapoanza chochote biashara yako unaona nini katika mwisho wa hiyo biashara biashahitimisho wotayusi because mungu ni mungu wa mipangilio god god is a god of plans anasema i i declare I see the end from the beginning unapoanza nyinyi ambayo mumeanza kazi hivi juzijuzi miaka tano unapoanza unaposaini barua ya appointment jua juuritaya ujue hiyo sawasawa kuna kuritay kuna kufutwa kazi eidha umeonewa hujaonewa tmicom sawa sawaaalits eh? eh? so unapoingia kazi day one jua i will retire so ask yourself, when do i want to retire asksnduotiesiub yes decide now usingoje mpaka serikali kwa kwaie ogo ni unakimbia mbio sina nyumba ho sina nini utashikwa na wazimu you become crazy in town unapewa pension unaenda kujenga nyumba that to me is a wrong aa ndio ukweliwamaa tuambiane ukwe unapoasaini barua wake anywhere wakee naona baada ya miaka kumi na tano nitakuwa hapa nikifika nitakuwa ninakaa nyumbani wanifute wasinifute niko saa lakini umefanya nini na wewe hata sako unaweka shilingi mia moja mtu anakaa miaka thelathini kwa sako anaenda nyumbani na shilingi hamsini elfua God is, with, god is with you where eh? <laughs> no, we must speak the truth ili ndio tufunguke huwa anaambia wale wa mama wa vyama wa makundi i want to exit sawa lakini <laughs> unaet have you achieved anything mi sikukataze enda lakini have you achieved anything hata mmia anakuambia uweke kila wiki utaki hata ukiekista shilingi elfu ishirini with na wazee kule kwa kekwasao ingine wananiambia eh, sasa mebaki miaka ine tulitaya oh. mmeponda raha kabisa saa tufai na mwanaganitufai na gani kimeumana sema kimeumana <laughs> with the end kimeumanaanza And work it. kama unataka uwe uko na nyumba panga na si nyumba moja nyumba moja kuweka usingizi ileti pesa retire, you have a house umeritaiatu <laughs> <Tuko> pamojaunajua <laughs> mungu ni waajabu nilikuwa na ninashangaa ukiangalia maayo sura ya kwanza mstari wa kwanza mpaka wa kumi na saba hebu fungua hapo wonechenye kimeandikwa hapoassant Ume, umeweka uh-huh. sasa ukisoma hii yote inakwambia tu huyu alizaa huyu na huyu yanive ni kuzaa huyu na kuzaa huyu kuza sasa nikajia nika hii bibilia ote zgasi anasema kutoka kwa ibrahimu mpaka kwa yesu ni vizazi ni generations ngapi 42. 42 generations vingapi toka kwa ibrahimu mpaka kwa yesu nikagundua mungu god is a long range planner, long range term planner. mungu anapanga vitu alipanga jinsi ya kuokoa mwanadamu akasema na wale watu ambao watahusika akawapanga si kila mtu akokwalini yeji ya yesu hapana walipangwa kwa ustadi etonal vizazi arobaini na ngapi na kila mtu ametajwa na jina lake ibrahimu mpaka yule aliyemuzaa yusufu na mpaka yesu akatokelezea hasa mungu kama ayepanga vizazi arobaini na mbili hapa kuna watu wesi hapa kuna watu planning horizon ni end month yaani watuo nit month mwisho wale aoo unapokea mshahara eh. ni wana biashara mna daily unasema tu leo haleluya leo nimesurvive nimesaavmesaaiv na unatosheka na hiyo Long range. mungu anapanga vizazi arobaini na mbili mpaka yesu akazaliwa na ameweka kila mtu ameweka yusufu ameweka dibora ameweka yule rahab yani kila mtu kwa mstari wake ili yesu afanyi nini na akachunga hicho kizazi wale ambao wangechafua yani anafuatiliziae eh? ile lineage ambayo anataka ili ndio yesu akitokezea kwa ule mstari ambao alitaka we unapanga nini What are you ninihat unafikiria sasa acha nipange tu kuna jamaa pale jirani jiraniyangu wanasema mimi sina watoto wanaume so i i don't care I can sell all the idoae ikanseltheanwatoto wangu ni wasichana just girls be married so shamba nauza mpaka nikikufa niko na pengine nikaziko wapi manyimbo ani muzee ameritaya juzi yaa ndio mawazo wakona Wira, hata mungu mwenyewe anashangaa na sisi mimi nilipanga na nimewaonyesha jinsi ya kupanga mbane haa hawapangi kwa nini you must plan your life lazima upange maisha ya lazima nipange maisha yangu niliingia kwa nikaangalia yauawa kangaliahtnapewa loan ya nyumba ulipe miaka ishirini namkapika hesabu hiyo ni mpaka itlihakikisha years hiyo loan nimefanya nini wanakufunga hasa una, wee unajiuliza nimepanga hii maisha miaka ishirini na tano niende nyumbani na ka nyumba kamo? kamoja God is a Long range na anapanga vile ambavyo anataka kila kitu kitokelezee planning ilikuwa wapimethali kumi na sita moja mpaka nne inasema kupanga ni kwa mwanadamu planning kupanga mithali kumi na sita kwa nzia ya mwanzo maandalio ya moyo ni ya mwanadamu Plani ni ya nani ya mwanadamu lakini mungu kazi yake ni nini bali jawabu la ulimi hutoka kwa bwana hebu endelea mbele njia zote za mtu ni safi machoni pake mwenyewe bali bwana huzipima roho za watu ehe eh, tatu mkabidhi bwana kazi zako na mawazo yako yatakuwa kweli ni lazima upange alafu ukabidhi mipango yako kwa nani kwa bwana ndiyo mungu akamilishe mipango ya ndiyo yesu akauliza ni nani ambaye anataka kujenga nyumba na akose kukaa chini kukadiria gharama To build tower na haketi chini anasema utabaki kwa msingi wapita njia wanasema angalia huyu mtu alianza na, na na mashasho na majigambo angalia kumbe vurugu yote basi ni msingi tu aibutupu ukisoma luka kumi na nne hivyo ndo inasema luka kumi na nne ule mstari wa ishirini na nane inasema hivo na nahapangimaana ni nani katika ninyi kama akitaka kujenga munara haketi kwanza na kuhesabu nini lazima upige hesabu kwamba anavyo vya kumalizia endelea asije akashindwa kuumaliza baada ya kuupiga nini <laughs> msingi alafu watu wote waonao wakaanza kumudhiha mdhihaki wakisema mtu huyu alianza kujenga akawa hana nguvu za ndio wanasema huyu ndugu alikuwa mkristo wa faya pawa siku hizi ni mkristo wa kitete namjua hao watu kama ao ndugu yeah. walembo hawajui kitete zawadi in uag ni kidoli kile kinabeba nini pombe ya munazi ni chupa ngapi chupa saba alikuwa mkristo wa injili ulibaki kwa msingi lafu ukashindwa kumaliza the cost of so kama unataka kitu kifanyike miaka mitano unakipangia polepole ili ndio ukifikie jambo la pili na la mwisho if you want to finish well balance balance your life through growth balance your life pima pimisha ni? sawa kuaikfaaniisawa ni kusawazisha. Eh, kusawazisha maisha yako ukipitia kukuwa kwako you you must grow as you balance your life. ni kama unaweka mizani vile kama unapima nyama kilo moja unaweka jiwe huku na unaweka nyama ikifika mahali ikipendana imebalance na mfano mzuri ni yesu kristo luka 2bi luka mbili, hamusini, na, mbili. na yesu akazidi kuendelea katika jambo la kwanza hekima pili kimo tatu akampendeza mungu nne akampendeza mwanadamu na yesu akazidi kuendelea katika hekima na kimo akimpendeza mungu na wanadamu ukitaka kuendelea na kumaliza vizuri yesu alikuwa katika vitengo vinne kitengo cha kwanza hekima hekima ndiyo eh, james ni yakobo yakobo anasema yeyote ambaye hekima yake hana hekima afanye nini na mungu ambaye anapeana bila kipima atafanya nini atampatia na hikima ni nini in the very basic way ni kujua jinsi ya kufanya kitu ama jambo wakati wa matatizo namwambia mungu hapa nimekwama hapa nimekwama sijui situliambiwa yusufu akiwa ndani ya shimo the only ambayo ilikuwa open wapi kuangalia mbingu iya muulize mungu nifanye nini niko kwa shimo ndio ninahitaji kwanza neema ya kukaa ndani ya shimo jambo la pili neema ya kutoka unajua tunapoongea kuhusu hekima pale ile wisdom unaongea kuhusu mtazamo wako na nia yako na akili yako ndio tunaongea juu yake yesu alikuwa na kukomaa katika kiwango cha akili yake nia yake na mawazo yake ili yamsaidie ndio usiwe na msongamano wa msongo wa na mawazo Stress. ukiwa ndani ya shimo utafanya nini lakini yakobo huyo huyo bado anasema hamuna kwa sababu hamu na pia hata mkiomba munaombaje makosa makssufia mungu anapima anasema maombi yako ni kelele unaomba ndio uringe sikupi unaomba ndio jionyeje sikupi unaomba ndio watu wajue sikupi omba sawa ni kupe yesu akazidi kuendelea katika hekima jambo la pili kimo kimo ni nini mwili Physical body body pia mwili wake uliendelea kukomaa kwena mambo mengi sana ya kuongea kuhusu mwili na hata hekima but of time. mwili jambo la kwanza neno la mungu limesema mwili wako ni hekalu ya nani ya mungu roho mtakatifu anakaa ndani yetu yesu kristo anakaa ndaniye kwa hivyo mwili wako na wangu ni hekalu tena alafu wanasema paulo akasema maisha haya inayoishi katika huu mwili si yangu si mimi nayeishi bali ni nani kristo anayeishi ndani yangu so inamaanisha mwili wako unauchunga kwa ajili ya kile kilicho ndani yako na hapo tunaongea kuhusu mambo ya mwili wako utauchungaje huo mwili wako maana yesu aliendelea kukomaa kwa kimo vile unavaa unachunga mwili wako vile unakula unachunga mwili wako na vile unaofanyisha mazoezi wengi wetu tuko na kilo nyingi sana na hakuna mtu anayekuwa na kilo nyingi kwa kulazimishwa hakuna sababu ya kula kwa wengine wakiwa na stress ndio wanakula sana mwili unaongezeka sana akiwa na stress mnajua hiyo some people when they are stressed, eat too much wengine ni walafi lakini yesu alihakikisha mwili wake unakomaa kama inavyo inavyostahili jambo lingine akasema alikuwa na kibali mbele za mungu spiritual growth ukomavu wa kiroho ukitaka kuendelea na umalize vizuri komaa katika nia yako mwili wako ukomae vizuri na kiroho ukomae nilisikia habari nyingine ya mzee mwingine sijui kama niliongea nili, nili, nili, nili, nili, nili hapa siku nyingine mzee aliokoka akiwa miaka years na akawa anaambiwa akariri vifungu vya bibilia ikiwa inamtatiza pia hata memory imeanza kufanya ja, nini lakini akangang'ana tu hivyo baada ya muda akawa anaweza kukariri vifungu muulize vifunguvpmuulize wewe unaezakumbuka vingapi? Vingapi? vingapi unaweza kukumbuka na uviseme vifungu vya bibiliasi themsitaki kuulizatkuuli kama kuna kitu ambacho wakristo wa leo kwanza hivi vidude vinaitwa visimu imekuwa ndiye mungu wetu bibilia hatushiki kwa kichwa funguwa, google funguwa, google kwa kichwa ipotee simu ukumbukeemt ukiwa na tatizo huna neno mungu anafuata neno god god watches over his word word and if no word, god will not come wa o oomzaa And then the age of0 bado hajakufa miaka sabini akajenga hoteli moja kubwa sana uko south korea akaulizwa hiu umri umefika hii hoteli haya mawazo uliatoapya akasema neno la mungu ndilo lilinipatia mawazoas nilipoendelea kutafakari juu ya neno na kuendelea kuwaza mawazo yalikuja na roho ndio mutak- nikakumbuka yesu kristo wakati mary alipokuwa mja mzito akaambiwa spirit kakumbuka ya kwamba roho mtakatifu anatutunga mimba za mawazo yaliyo sawa ili yatusaidie katika ili ndio tukombolewe tufunguke tuwe na mabiashara na vitu vya kupendeza roho mtakatifu anatutunga nini mimba of the holy spirit mzee akasema neno la mungu Ni, yaani neno la mungu that word is so rich it has the key it has the key to set you free the key to deliver you to make you rich to make you everything the word of god but we underestimate. we underestimate underestimate the word of god and so tuna bak jinsi we are average kama kuna ugonjwa unasumbua unaitwa unaitwa average ugonjwa unasumbua leo unaitwa nini avr <laughs> nikawa naambia na wale wa, wanafunzi wangu kule because mimi ni mtu wa kuongea na wanafunzi sana unajua hawa watu wazima wengine samaki umkunje kama yungali hawa wengine unamkunja sama unamuwacha lakini hawa wengine unakunja paka unavunja kabisa ili asikie uchumi lakini hawa ambao wamekuwa wazee kama kina munga awakunjiki sana huu anawambia ukipata a you advance ukipata b s ukipata c r e, hayo ninawaambia tu kuwatia motishas kamapas anajua ya kwamba hii e, si mwisho wa maisha i know that but kwa sababu nataka kuwasukuma nawaambia a advance b brainstorm. unakuwa mtu anawambiasunakua mdoutafanya nini sasa nitaenda wapi maana uko hapo katikati c, Common place, come on house, come car. come on, job, come on, come on, everything, come on, come on, yaninni e empty, Ile una. you are driving your car on, empty what, what will happen? it has mama to story, the word of God, neno la Mungu, neno la Mungu, Kama tutaelewa taielewa, muguvu, ya neno la mungu tutafika mwisho tukiwa salama neno la mungu yesu kristo alikomaa kibali mbele za mungu favor with God, spiritually machua then finally favor with man kibali na wanadamu sikia hata uombe maombi yote ya jae dunia nzima si toati utakuwa na kibali na wanadamu si we ujaona mtu ambaye maombi sawa lakini uhusiano na watu zero yeye ndio anaumiza watu sana yeye ndiyo musabasi sana yeye ndio muongeaji sana kukanyaga watu sana lakini hapa why because is a choice to grow socially. so the four building blocks of helping you to finish well wisdom grow grow in in body some you up babies your body chunga mwili wako ndio mutumikie mungu jambo la tatu kuwa kiroho jambo la nne kuwa katika mahusiano relationships hata yusufu tulimwona kitu kilichomjenga mahali popote alipoenda ni kwa sababu alikuwa na roho ya ubora ndani yake ikamsaidia kujenga uhusiano na watu naye mungu akamfungulia njia akainuliwa so with men sosi ni wewe ujenge maisha yako na nafsi yako na mawazo yako na uhusiano wako na watu wengine ili ndio hao watu watakufungulia njia nakiwa wakristo wanasema bora si bora naomba tu mungu atanifungulia njia uongo mungu, eh? mungu anatumia mwanadamu kukufungulia njia sawa mungu anatumia mwanadamu kufanya nini kukufungulia yes huyo mwanadamu anatumwa na mungu hata ahasueras hakulala unafikiri ni ati king hana usingizi hapana ni mungu alisema ulali you won't sleep until is helped mungu ndiye hutumia wanadamu kufungulia njia wacha niseme hivi wakorintho wa pili 98 wakorintho wp98 na mungu 98 a zingine zitasoma kiswahili na mungu anaweza aweza kuwajaza kila neema kwa wingi ili ninyi mkiwa na riziki za kila namna siku zote mpate kuzidi sana katika kila tendo jema neema kila neema kwa wingi tongea kuhusu neema ya kumaliza vizuri neema ya kumaliza vizuri wanaomjua mungu wao watafanyika nini watatiwa nguvu sini hivyo e, wanaomuji mungu wao si wanaomuji wa mungu uh-uh. wanaomjiwa mungu wa wow. hasa wewe niujie mungu wako ni nani who is your god mungu wako ni nani mungu wako ni pesa mungu wako ni baba yako mungu wako ni kazi yako mungu wako ni mume wako mungu wako ni simu yako mungu wako ni jina la kwenu ama mungu wako ni mungu anayeishi milele wanaomujua alafu wanaomungojea unajua kuna kumujua tenayugoa umungojee ni wakati wake wanatiwa nguvu mpya mpyaa unahitaji nguvu hiyo nguvu pia because ni proes ni ifanye upya kila wakati