Amen. Yes. For right choices. hekima itakayokuwezesha kufanya chaguo linalostahili chaguo ama uchaguzi ama unaweza kuangalia mambo yaliyo mbele yako na useme hekima ya mungu inaniongoza katika njia hii kwa nzia y asubuhi tumekuwa tunaongea kuhusu tu hekima katika njia mbalimbali mbali. dimensions kwa sababu mungu ako na makusudi yake ya kwamba tuweze kuongeza viwango vyetu vya hekima tunapozungumza kuhusu choices ama kuchagua kwetu baina ya mambo tofauti tofauti kuna viwango mbalimbali vya mbali kuchagua kuna vingine ni rahisi na havihitaji ujuzi mwingi vingine ama maeneo mengine yanahitaji upeo wa juu wa hekima We have choices And we have complex kuna yale ambayo ni rahisi na kuna yale ambayo ni magumu kwa mfano kwangu mimi kuchagua nguo ya kuvaa haitanisumbua lakini kwa dada ama kwa msichana inaweza ikamchukua muda kuchagua nguo ya kuvaa sio wote lakini wengi wao sio wote taenda kwa kile kile ile ile, ile, ile achukue hii ajaribu arudishe hata niko na mfano tu mzuri kwa nyumba yangu kabla ametoka mwenyewe ayuko hapa <laughs> kabla amue kuvaa vile alivaa alijaribu karibu mara tatu eh, huko nje asikie tu akasema hii atoi vizuri akaweka hii imenifinya akaweka <laughs> eh. lakini <laughs> sasa kuna aina mbalimbali a ah, za kuchagua na viwango ni tofauti lakini tutazingatia sana yale mambo ambayo tunahitaji upeo wa juu wa kuweza kuamua kwa sababu uamuzi ndiyo maisha yetu sisi ni jumla ya maamuzi yote ambayo tumefanya yawe mazuri yawe mabaya kutoka mwanzo mpaka sasa ni jumla ya maamuzi ambayo tumefanya na na hakika kila mmoja wetu kwa njia moja ama nyingine anaweza kuwa anajuta mahali fulani hata kama hautatuambia wewe mwenyewe ukipiga darubini maisha yako tangu uwe unajielewa kidogo mpaka sasa huenda huwezi kosa kitu ambacho unasema klaiti ningalijua nisingeenda njia hii jambo hili lisingelifanya vile ambavyo nimelifanya na katika maisha haya huwa tunajichagulia wenyewe furaha ama uchungu mwanzo kabla hata hilo jambo litokee kupitia kwa maamuzi tunachagua uchungu ama furaha mwanzo kabla hata uchungu huo na furaha hiyo ije kupitia kwa maamuzi kwa hivyo maamuzi ni muhimu katika maisha kama kuna kitu cha maana ambacho mungu amempa kila mtu ni uwezo wa kuamua simumesikia watu wanauliza kwa nini mungu angezuia eh, hawa a asichune tunda akala si angemshika tu mkono mungu hafanyi hivyo si angemzuia tu hapana azamuzi si mungu tu angemfanya hata mfunge macho akipeleka mkono haoni muti hafanyi hivyo kanuni ya mungu He? hata kama anajua utaanguka anakaa tu anakuangalia tuanakuanaiaaue hii sehemu hii ya maamuzi ni kubwa tutagusia tu kwa kifupi kwa sababu ya muda tuwekee pale kile cha kwanza Which is our anchor, anchor reading ni gani nilikupatia ya kwanza wana kumbukumbu kumbu, la torati thelathin kwanzia kumi na moja eh? aya achatusome pale kwa maana maagizo haya ni kuagizayo leo si mazito mno kwako wala si mbali si mbinguni hata useme ni nani atakayetupandia mbinguni akatuletee aje atuambie tusikie tupate kuyafanya wala si ngambo ya pili ya bahari hata useme ni nani atakaye tuvukia bahari akatuletee aje atuambie tusikie tupate kuyafanya lakini neno likaribu nawe sana likatika kinywa chako na moyo wako upate kulifanya angalia nimekuwekea leo mbele yako uzima na mema na mauti na mabaya kwa hivi niki, nikuagizavyo leo kumpenda bwana mungu wako kuenenda katika njia zake na kushika maagizo yake na amri zake na hukumu zake upate kuwa hai na kuongezeka bwana mungu wako apate kukubarikia katika nchi uingiayo kuimiliki lakini moyo wako ukikengeuka usipotaka kusikiza lakini ukavutwa kando kwenda kuabudu miungu mingine na kuitumikia na wahubiria hivi leo hakika mtaangamia hamtazifanya siku zenu kuwa nyingi juu ya nchi uivukiayo yordani uingie kuimiliki na nazishuhudiza mbingu na nchi juu yenu hivi leo kuwa nimekuwekea mbele yako uzima na mauti baraka na laana basi chagua uzima ili uwe hai wewe na uzao wako kumpenda bwana mungu wako kuitii sauti yake na kushikamana naye kwani hiyo ndiyo uzima wako na wingi wa siku zako upate kukaa katika nchi bwana aliyowaapia baba zako abrahamu na isaka na yakobo kuwa atawapa amen sasa hicho kifungu nikisisitiza sana mstari wa kumi na tisa weka hiyo 9 kwa kizungu pia nitaisoma baadaye tena asubuhi tukaongea kuhusu nafasi iliyowekwa kwa kutumia ambayo utaingia na utaongezeka ukitumia hekima askofu akaja akaongea jinsi alioongea juu ya nini umiu anapenda kuuliza maswali saa zingine where and how yes wapi na jinsi ya kupata hekima alafu naweka kibwagizo hekima ya kufanya maamuzi sasa neno la mungu linasema pale lilisema kwa wana wa israeli linasema kwetu leo ya kwamba maneno haya ambayo ninawaambia hayako mbali neno hili haliko mbali na wewe sheria hii haiko mbali na wewe ya kwamba echi mutu aende akachukue akuletee hapana neno likaribu nawe kinywani mwako moyoni mwako alafu wakasema tazama leo nimeweka mbele nini uzima na mauti chagua leo uchague ninii ili ndio uishi wewe na sio wewe tu na uzao wako unajua kila siku katika maisha yetu huwa evtim tuko na sehemu ya kufanya maamuzi na hayo maamuzi yako na njia mbili uzima na mauti uzima na mauti mauti haimaanishi tu ya kwamba physical death lakini ni yote kufa mwili na kufa kiroho ama njia ambayo itakutatiza maana pale tumeambiwa ya kwamba chaguo la uzima utaishi na sio wewe tu bali na uzao wako kumbe maamuzi tunayofanya sio yetu sisi pekee yetu maamuzi tufanyayo ama yale ambayo tumeyafanya katika miaka yote hii mpaka kufikia sasa yawe mazuri ama mabaya sio yetu tu mungu ni genert ndio maana ukisoma anaongea kuhusu jineoloji anasema huyu akazaa huyu akaenda kwa huyu wakazaliwa hawa hata ukiangalia vile wana wa adamu kuanzia mwanzo walizaliwa baada ya abel kuuwawa kuna mtu alikuwa anatafutwa na alipofikiwa huyo mtu ndio ikasemekana watu siku hizo wakaanza ku kumwabudu mungu ni nani huyo aliyezaliwa so kizazi huwa kina sababu na mungu anatafuta kizazi kinachomcha yeye kitakatifu hicho ndicho anatafuta na ni maamuzi sasa mimi nikiamua leo kuishi maisha ambayo hayana mwelekeo kwa kuchagua kwangu na tatiza watoto wangu na wajukuu na vitukuu vilembwe na vilembwekeza nisipotaka kupigana na mambo fulani fulani kwa maisha yangu hayo nayabeba ninatawawachia ili mimi niishi na pia kizazi changu kiishi hebu turudi pale mahali kingine reading tuone vile dam aliambiwa mwanzo wanzo 25 aliambiwaje bwana mungu akamtwaa huyo mtu akamweka katika bustani ya edeni ailime na kuitunza uh-huh. bwana mungu akamwagiza huyo mtu akisema matunda ya kila mti wa bustani waweza kula uh-huh lakini matunda ya mti wa ujuzi wa mema na mabaya usile kwa maana siku utakapokula matunda ya mti huo utakufa hakika maagizo haya ya hapo ndio mwanzo tunaona mwanadamu anapewa uwezo wa kujichagulia hapo anapewa kwa mara ya kwanza mwanadamu wa kwanza anapewa maagizo anapewa uhuru wa kuamua na kuchagua na mungu anaposema hivyo anajua ya kwamba mwanadamu akona uwezo wa kuchagua sawa lakini pia akona uwezo kwa kupenda kwake achague anavyotaka kama tulivyoona ama tunavyojua ya kwamba walichagua kama wanavyotaka si kama vile mungu anavyotaka swali ni tunapofanya maamuzi huwa tunaweka kigezo chetu wapi tunapoamua katika jambo lolote huwa tunaweka kigezo ama vipimo ama viwango ama ratili ama mizani ya kuamua maamuzi yako kwa wakati huo unaweka wapi maana e ukienda huko mwanzo tatu unaona waliamua kama walivyotaka hekima ya mungu ilikuwa imewaelekeza pale ya kwamba nimewapa asilimia tisaini na tisa mufanye kama mnavyotaka hii asilimia moja ambayo na asimu ni ule mti mmoja wachaneni nao lakini mwanadamu kwa ujanja wake anataka kujua hii ambayo umenificha nayo iko na nini ndani hiyo si hekima ya mungu huo ni ujanja wako na kila mtu ako na ujanja wake na huwa sasa ndio hauhitajiki katika kufanya maamuzi yanayompendeza mungu na hata wakati ule shetani anajitokeza kwa mwanamke hawa hatuani mahali popote ama majibizano yoyote ya kuonyesha hekima ile ambayo mungu alikuwa ameipeana na uwezo ule wa kwamba angeamua sawasawa maamuzi maamuzi yako na uzito mwingi sana uzito mwingi sana yale madogo madogo ya kawaida ya kusema oh nivae nguo gani nipige mswaki nisipige nioge nisioge hayo hayo tutayawacha kando <laughs> lakini kuna yale ambayo cha uamuzi tu mmoja peke yake umeleta matatizo matatizo katika familia katika kanisa katika taifa na dunia nzima mtu mmoja tu anaamuka na anaamua na dunia yote inawaka moto one thing mtu anajiamulia lakini mungu ambaye ndiye mwenye hekima yote anatusaidia tusingoje mpaka majuto yaje huwa zinakuja sasa Regrets. kuna dada yetu mmoja na mimi na patrick pale huwa anasema ninakula ujeuri wangu sijui kama unamjua huyo patrick anasema ninakula ujeuri wangu kwa sababu alipewa nafasi aende shule yasome akasema shule ya kulala nyumbani kuenda kusoma sitaki kama hani nyingine na mimi niende kulala huko shule kama nyinyi mbone patrick amelala huko shule hey, amelala kwa nini alisoma akaitwa huko hukuitwa akakaa nyumbani baada ya miaka anasema ninakula lakini huwa ujeuri wake unatusumbua si nyinyi munajua katika jamii mtu mmoja akiamua kufanya vile anataka matokeo yanakuja kuumiza wengine utafundisha wajomba utafundisha na kina nani maana anakula uje, si ujeuri wako unasumbua watu si ujeuri unasumbua watu yes sasa wakati ule umekaa pekee yako unaamua sio wewe si wewe ni wa msururu wa watu unakuangalia wewe ukiweka tumuguu mahali pabaya wote huko wanaingia kwa shimo maamuzi tinakula ujeuri wangu unasumbua watu unasumbua watu nikawa nasikiza ushuhuda wa bwana mwingine na asi mukristo muislamu anapeana ushuhuda na umejaa kwa mitandao una huyu bwana anaitwa aliko dangote nyinyi wasomi wakubwa sana haya meshamsikia uw nikafika saa tmkashindwa <laughs> huyu kwani leo amepandwa na jadiba. kama mlisoma mlisoma wale jab mkasoma kitabu cha kuna jadiba. kuna alikuwa anapandwa na mashtannapanda huko sasa huyu bwana anaitwa aliko dangote ni muislamu ni mnigeria mu lakini katika orodha ya wale watu matajiri hapa afrika kwanza yeye ni namba o utajiri wake katika uh, sarafu ile ya marekani ya dola wanasema ni 12 billion us dollars .4 bilion afrika ni numb kwa dunia ako kwa00at time ichekalikuwaar kwa dunia hasa yeye target ameweka niya awe numb kwa? kwa dunia hasa akawa anahojiwa chanzo cha utajiri wako ni nini bwana alhaji aliko dangote mwislam akasema mwaka wa elfu197375sabin tan akiwa kwa ndege anaenda ametoka uh, city ya nigeria ilikuwa ni gani siku zile ni gani ni lagos legos anaenda johannesburg ndege ya mwisho ameabiri ya kumpeleka johannesburg akiwa in his 20s tayari alikuwa ni mwanabiashara sasa wakiwa kwa hiyo ndege mhubiri mmoja ambaye pia ni marehemu anaitwa benson idahosa Aka, akawa ana wageni wake ambao wamechelewa katika mkutano wa injili tl osborn na daisy osborn wamechelewa mkutano ulifanyika tu opposite airport na wakachelewa mpaka ndege ile yao ikawa imefanya nini shakwenda benson aliwaingiza kwa gari yake akakimbia mbio mpaka kwa airport unajua kuna restrictions eh? kuna mahali pita akapita kwa lazima mpaka kwenda kwa ofisi akaambiwa ndege ya mwisho imejaa yote na sasa imeanza kutax Yani, meana kutembea polepole ifa nini iruke iende akasema aka oh, inaenda hiyo aka, ndege kwa kiwanja gari mbele ya ndege Kabili ndege isimame isimametask akashuka hasa amengangana ame kusimamisha ndege captain akamuona rubani akasimamisha ndege aptn fungueni aas akaingia ndani akaambia rubani niko na wa, watumishi wawili wakubwa wa mungu dunia hii na wamechelewa kupata ndege yao na nataka hawa watu wasafiri sababu ni watoke hapa waende johannesburg waende hithro london waende marekani na wasipoondoka hizi watachelewa akaambiwa ndege imejaa uya sorry akasema niruhusu niongee na hawa watu hawa watu wote wananijua kwa tv na wananiona niruhusu niongee na wao akaenda huko ndege imesimama akawaambia niko na watumishi wawili wakubwa sana wa mungu na hao lazima waende joannes leo na wawili hapa lazima mtashuka mshuke munipatie kiti watu wote wakaangalia chini watu wamekahirika ndege imejaa watu na wengi ni wazungu wamekasirika mwafurika gani huyu anatuambia tushuke benson akafunga macho akaomba tu kimya kimya akasema hapa mungu lazima watu wawili washuke watu wawili washuke akarudia tena nimesema watu wawili mtatoka kwa hii ndege hakuna mtu anaongea anamwangalia tu alipoongea mara ya tatu kijana mmoja akasimama kutoka huko nyuma akasimama akamwambia yule mwenzake ext wesimama wakaenda pale mbele akamwambia tumeamua kusimama akamuuliza kijana unaitwa nani ambia anaitwa aliko dangote mi ni mwanabiashara lakini nimeamua kusimama na huyu mwingine ni msaidizi wangu nimemwambia asimame benson akawaangalia akawaambia sikia kijana kwanzia leo dunia itakupigia magoti dunia itakujua wewe nimesema ubarikiwe wakashuka akawaombea wale waliobaki tena kuna wakristo hapo wanamjua wanapiga makofi haleluya na mulikuwa hamsimami wakashuka osborn na mkewe wakapanda na wakaenda na huu ndio mwanzo aliko dangote mwislamu mpaka leo akisimama anakumbuka 975 anasema nilitabiriwa kuwa mtajiri na si dunia inampigia magoti dunia imemjua kwa lazima marais wanamuita wenyewe kumpatia biashara lakini ni uamuzi Wea angalia wakristo wako pale hata wanamjua ni pasta wao lakini wanasema pasta unatusumbua kwani ulikuwa wapi si ungekuja mapema na hao wageni wako mjamaa kijana akasema nitasimama na akasimama si sini, sini uamuzi tu yes. And that has made the whole in that mans life na si mungu anatukuzwa ana najua mungu achagui, by the way for hachaguii hachagui mkristo wala muislamu ni kanuni zake kanuni za mungu na ni uamuzi a decision that you make and god honors it uamuzinasi anatukuzwa mpaka ushuhuda tunauona kwa mitandao na tunasoma amen lakini najua kuchagua na maamuzi ni gharama na hiyo gharama ndio mimi nawewe utaki kulipa ndio kwa sababu inatutatiza ah tuangalie mfano unajua bibilia bibilia bibilia nimekuja kuona ni orodha ya watu waliofanya maamuzi mazuri na maamuzi mabaya na maamuzi yako yanaamua utamaliza safari salama slama au utamaliza ndivyo sivyo na wengi katika bibilia hawakumaliza vizuri kuna wengi sana lakini pia kuna wachache waliomaliza salama na yote ni nini maamuzi maamuzi unajua nil, nilishangaa niliuliza vijana juzi last lastkuwa na mkutano nikauliza wangapi wanaenda ushirika ulikuwa e, ulisikia walijibu walisema ushirika wanajua ni wakina nani wazee kina baba na kina mama wazee ndio wanaenda wapi ushirika sasa mjue wazazi mulio hapa kama watoto wako hawaendi kwa ushirika unaanguka mtihani na wewe ambayo unatarajia kuwa mzazi sikia haya nani alisema sasa wewe mzazi mimi kwa nyumba yangu nimesema kama nmimi lakini huo ni uduktata wangu kama unakaa kwangu pale mahali nitakanyaga utakanyaga lakini ukitoka nje nimekuambia mungu akulinde mungu akuchunge na akuweke lakini ushirika utaingia kanisa utaingia sasa ndio mungu akaongea kuhusu ibrahimu namjua ibrahimu maana atawafundisha watoto wake kuzifuata njia zangu tafadhali wazazi ushirika si wa wazee wanasema the church is boring limezea tu wazee na wakina baba na wakina mama hawana mambo mengi sisi tunataka kaalifanya nini kumbe tumeanza kule -wasiende wa, wa, wa, ushirika waende ushirika waongoze wao wahubiri wao watuimbie nyimbo huko ndio wlijue neno la mungu na ni uamuzi unafanya kama mzazi tuangalie tu mifano michache hapa wafalme wa pili 2mo kwanzia moja, moja. Yeah. Okay. Second Kings ikawa hapo bwana alipokuwa karibu kumchukua elia mbinguni kwa upepo wa kisulisuli elia alitoka galigali pamoja na elisha eliya akamwambia elisha tafadhali kaa hapa maana bwana amenituma niende mpaka betheli elisha akasema kama bwana aishivyo na roho yako iishivyo sitakuacha basi wakashuka mpaka betheli basi wana wa manabii waliokuwako betheli wakatoka kuonana na elisha wakamwambia je unajua ya kuwa bwana atamwondoa bwana wako leo asiwe mkubwa wako akasema naam najua nyama zenu elia akamwambia tafadhali kaa hapa elisha maana bwana amenituma niende mpaka yeriko akasema kama bwana aishivyo na roho yako ishivyo sitakuacha sita nao wakafika yeriko basi wana wa manabii waliokuwako yeriko wakamkaribia elisha wakamwambia je unajua ya yakuwa bwana atamwondoa wako leo asiwe mkubwa wako akajibu naya na mnajua nyama zeni elia akamwambia tafadhali kaa hapa maana bwana amejituma niende mpaka yordan akasema kama bwana aishivyo na roho yako iishivyo sitakuacha wakaendelea mbele wote wawili basi watu hamsini wa wale wana wa manabii wakaenda wakasimama kuwakabili kwa mbali na hawa wawili wakasimama karibu na yordan basi sori eliya akalitwaa uh-uh. Yes, yes. eliya akalitoa vazi lake la juu akalikunja akayapiga maji yakagawanyika huku na huku na haa wawili wakavuka pakavu hata ikawa walipokwisha kuvuka eliya akamwambia elisha omba kwangu lolote utakalo ni kutendee kabla sijaondolewa kwako elisha akasema na kuomba sehemu maradufu maradufu ya roho yako na iwe juu yangu mm-hmm. akasema umeomba neno gumu lakini ukiniona nitakapoondolewa kwako utalipata la hukuniona kulipati ikawa walipokuwa wakiendelea mbele na kuongea tazama kukatokea gari la moto na farasi wa moto likawatenga wale wawili naye eliya akapanda mbinguni kwa upepo wa kisulisuli naye elisha akaona akalia baba yangu baba yangu gari la israeli na wapanda farasi wake asimuone tena kabisa akashika vazi mavazi yake mwenyewe akayararua vipande viwili kisha akaliyokota lile vazi la eliya lililomwangukia akarudi akasimama katika ukingo wa yorodani akalitwaa lile vazi la eliya lililomwangukia akayapiga maji akasema yuko wapi bwana mungu wa eliya naye alipoyapiga maji yakagawanyika huku na huku elisha akavuka huu ni mfano mmoja katika bibilia habari hii mnayijua vizuri sana nataka umwangalie elisha elisha mtumishi wa eliya kuna maamuzi aliyoyafanya na hakuna mtu alisema kufanya maamuzi ni rahisi by the way kuna yale rahisi na kunainongea kuhusu yale magumu si rahisi vikwazo ni vingi <tikazoo> hii juzi mama yangu mzazi alikuja kama wiki mbili kule kwangu ile siku alikuja kwaz kwa kama wiki mbili hivy E, wakalala huko na dada yetu mkubwa mtoto wake wa kwanza huyo mama sasa tukawa tunaongea mama akasema mbavu mbavu ni baba yetu aliniambia hizo ni siri zao waliambiana wenyewe ya kwamba nitahakikisha watoto wako wote wamepata elimu nitahakikisha mama akasema na unajua wakati baba yenu akifa mtoto wangu wa mwisho ambaye ni patrick patrick alikuwa ulikuwa wapi 2016, patrick? ulikuwa wapi unafanya kazi oh eh? kumbe ya amby itakufundishia watoto wako mpaka wa mwisho na alikufa baada ya kuwa wa mwisho nini akasema nilinua nilinua mikono juu mama sana, nilinua mikono juu nikamwambia mungu asante lakini maamuzi hayo baba aliyoyafanya yalikuwa ni kivumbi nyinyi ambayo mmetoka kwa maboma ambayo baba zenu wako na wake wengi munajua mnajua angalia wewe chwako ni mzuri unawafundisha hawatakusaidia hao nani alimwambia aze watoto wengi wanaume na, kina mama lakini baba kawa amesema nimesema mimi lazima hawa wafanye nini wasome uamuzi wa eliya na elisha wake pale waliokuwa wanampinga eliya elisha si watu wa nje ni wana wa wana wa manabii ni kina nani si watu tuko nao e. hawa ni ni, ni, ni, ni ni watu walio ndani ya kanisa kama vile watu walio kwa boma lenu ukifanya uamuzi naweza kuwa ni dada yako ni mama yako ni baba yako ni ndugu yako ni mumeo anakupinga kupinga wewe kwa ule uamuzi ambao umeufanya lakini kama roho wa bwana anakushuhudia ndani ya kwamba umefanya uamuzi wa sawa kubanduki elisha hapa anaambiwa unajua bwana wako e, najua lakini nyama zei akienda mbele tena unajua ee, najua lakini nyama zenu unajua kuwa atachukuliwa ee, najua lakini nyama zenu katabu ulionayo wewe na mimi ni una nonsense. wakiongea na nawewe nasema hata mimi niko na mdomo nitawajibu e anasema tu nyama zenu aa kuna arguments zingine pale oh, hamjui neno oh, nani ay ah, amjui ah, tu fungeni mdomo wanamfuata huko mbele betheli yeriko yorodani ikafika mahali hamsini wanasimama kando wanasema eh, sasa tutawaona wamefika yorodani kuna maji watafanya nini tusimame tusimame akachukua majiaaaaakachukuaai aaifuna vizuri akafanya nini tandika mai walipovuka ngambo ya pili ndio eliya akamuuliza nani si baada ya, ya kuvuka eh? yeah hangeulizwa kama hawajavuka hangeulizwa ni hivyo hebu rudi hapo juu rudi tena juu rudi tena juu Ehe. hapo hapo amechukuliwa enda kumi hapo am-sasa ameanza ku, kuenda Ehe. sasa baada ya kuwa wamevuka ndio akaambiwa omba sasa amejaribiwa ya kutosha katika uamuzi wake nataka wewe ujiulize ulipookoka na ukaanza kumfuata yesu angalia kutembea kwako mimi binafsi kama kuna kitu kimoja ambacho najuta ni kutokuwa consistent kutokuwa nini yes ninimimi binafsi kutokuwa nini consistent kwanzia mara ya kwanza nilipookoka nikaba nikapiga hatua nyuma nikaenda shule ya upili nikasema nimerudi nikapiga hatua nyuma inconsistencies wepiga darubini maisha yako maana yalikuwa ni maamuzi leo nimeokoka nimebatizwa nimejazwa na nguvu za roho mtakatifu naamua kusonga na yesu ama naamua kubaki anaambua tutakuangalia umeokoka eh? na tunakupatia siku ngapi tutaona kama utatoboa mwacheni tu atakuja kwa kambi letu la wazee atarudi na kweli wengine wetu tukarudi elisha alisema naliwe liwalo naliwe ni maamuzi hayo nimeyafanya naliwe liwalo nilikuwa analima shamba alikuwa analima shamba elisha, elisha. alikuwa analima huko akaja akatupiwa vazi na eliya na ndio akaenda akachukua yale yani, mang'ombe yake ya kulimia shamba akayapika wakayala akamfuata nani na alipomfuata elisha alikuwa yani ni msaidizi mu, wa eliya hata kumwagia maji mikono anawe mikono akule chakula alikuwa ni baba yake akaamua nitamfuata changamoto tulionayo wapendwa ni naitwa inconsistency leo umeweka mguu kesho unasema wacha nijaribu jaribu tena hapae na ukipiga hatua mbele na urudi nyuma unaenda unaendas zaidi ya moja mbili nyuma kitambo usonge mbele akasonga akasonga mpaka mwisho akapokea lakini umeona vile alitembea na huyu bwana umeona uamuzi aliyofanya akakataa kusikia maneno ya watu akakataa kuvunjwa moyo akakataa kwa eye alikuwa anashawishika ndani ya kwamba nimefanya uamuzi wa sawa nimefanya uamuzi wa sawa maana mungu ananishuhudia kwa roho wake na hekima yake imeniambia hivyo na akapata roho wa eliya mara ngapi mara dufu mara mbili hebu tusome pale mahali tusome pale mahali kwenginemb ah, nilianza na the, the, the good one okay hea tuende wafalme wa pili falme yes. n- n- hey, wa pili tano ishirini mpaka ishirini na saba ka palee ilika anz mtumishi wa elisha gehazi, mutumishi... ah, <laughs> so mnanisomea tu hapa kume mnaona tu <laughs> gehazi mtumishi wa elisha mtu wa mungu hasa baada ya kuwa amepewa upako wa eliya ameanza kazi naye akawa na mtumishi wake akasema tazama bwana wangu amemwachilia huyo na okay niwapatie tu context mnakumbuka naaman yule bwana wa ukoma yule mkubwa mwanajeshi mwenye mwenye mwenye mamlaka aliyeambiwa huko ya kwamba kuna msichana wa muisraeli alikuwa anafanya kazi huko kwao akaambia yule mama ama bibi ya huyu bwana sihuyu mtumishi wangu amini huyu mkubwa bwana wangu bos angeenda huko kwetu samaria kuna, kuna mtumishi mkubwa wa mungu huko akienda huko atapona naye akafanya ya, mambo yake mpaka akafika huko haya ameenda kukutana na na, na elisha mara ya kwanza akawa amekasirika ameambua aende aoge kwa sijui mutogani huko akasema hata kwetu kuna mito mizuri ya kuenda kuoga kwa nini huyu mtumishi angi enyetuma huko unachagua vile mungu akuguse kama si wale wasaidizi wa wanama kumwambia bwana enda tu enda tu unajua angepona huyo bwana lakini wale wafanyakazi wasaidizi wa naman waliokuwa na hekima wakamwambia enda tu bwana mkubwa na akaenda na alipo akaenda kuoga huko na alipopona sasa amerudi ameleta vitu alikuwa amebeba mali aje ampatie mtumishi wa wa mungu Si mnatujua si sisi tuna eh, money for prayers mnatujua <laughs> hawachanza leo hawa tulikuweko <laughs> na tuko <laughs> haya sasa kawa wameleta mali elisha akasema sitaki akakataa sitaki zile anakataa gehazi amecheki hizo vitu na nazicheki hizo vitu bwana yake si mzuri tusome hapa gehazi mtumishi wa elisha mtu wa mungu akasema tazama bwana wangu amemwachilia huyo <gibu> ati amemwachilia an ako na uchungu sio ee siyo, we siyo tazama bwana wangu amemwachilia huyo na mushami asivipokee mikononi mwake vile vitu alivyovileta yali ayakuwa na uchungu sana ni kama ni deni alikuwa ni alipe kama bwana aishivyo pia o namwita bwana mungu mimi nitamfuata mbio nipokee kitu kwake songa <tis> mbele basi gehazi akamfuata naman anakimbia mbio anafuata naman amepanda kwa mafarasi yeye anakimbia mbio kumfuata naye naman alipoona mtu apigaye mbio anakuja nyuma yake alishuka garini amlake akasema je ni amani akasema amani bwana wangu amenituma hmm? kusema tazama sasa hivi wamenijia kutoka milimani mwa efrahimu vijana wawili wana wa manabii wape na kuomba talanta ya fedha na mavazi mawili namani akasema uwe radhi ukatwae talanta mbili akamusihi akafunga talanta mbili za fedha ndani ya mifuko miwili na mavazi mawili akawatwika watumishi wake wawili nao wakatangulia mbele yake wakiwa wameyabeba naye alipofika kilimani alivichukua kutoka mikononi mwao akaviweka nyumbani akawaacha wale watu kuondoka nao wakaenda zao naman okay naye alipofika eh, hapo hebu e, rudi hapo nyuma okay okay endelea4 wakasa okay, lakini yeye akaingia akasimama mbele ya bwana wake elisha akamwambia watoka wapi gehazi akanena mtumo wako hakuenda mahali akamwambia je moyo wangu haukuenda na wewe hapo alipogeuka yule mtu katika gari ili akulaki je huu ndio wakati wa kupokea fedha na kupokea mavazi na mashamba ya mizeituni na mizabibu na kondoo na ngombe na watumwa na wajakazi basi ukoma wa namar utakushika wewe sikia na si yeye tu peke yake yeye na wazao wako hata milele naye akatoka usoni pake mwenye ukoma kama theluji maamuzi unaona una, una. <laughs> elisha aliambia namanweenda na sitaki mali yako lakini yule bwana amekaa pale tamaa inamkula anasema huyu huyu, huyu mtumishi wa mkichwake mfanyii kazi tunahubiri njili ndio tupate vitu yeye yeah, yeah! kulingana na huyu mu- gehazi amashindo hasa huyu, bo- huyu mtumishi wa mungu hau vile tunaishi hapa si tuchukue hizi vitu akaamua kufu- kuongea uongo sasa neno la mungu linasema ya kwamba kupenda pesa kupenda pesa ndiyo chanzo cha nini cha uovu wote kupenda si pesa kupenda hiyo mtasoma tu wenyewe nimeinukuu tu timotheo nminukuu tut sasa angalia kile kitu ambacho elisha angempatia gehazi pengine gehazi angewachiwa si potion angewachiwa potion mara ine nikuitisha tu si elisha aliitisha na akawa mvumilivu akavumilia akafanya kama ilivyostahili kwa kuamua gehazi ameamua nitachukua hii pesa uamuzi lakini kumbukumbu la tarati thelathii kumi na tisa likatuambia chagua uhai ili uishi wewe na kizazi chako huyu bwana gehazi akachagua mali pesa na hakuchagua hekima kweli utatembea na mtumishi kama elisha ukose kitu ambacho unataka kweli utatembeaje wewe na mtu anayesimama mahali pa mungu ukose kupata kile ambacho unataka kweli haiwezekani lakini yeye akasema si nimeviona kwa macho lazima nichukue na ukoma ule na hasa imagine angalia kizazi chake chote kimeshikanishwa na ukoma hata milele hebu angalia nguvu ya maamuz nguvu ya maamuzi hebu tufungulie pale warumi a kina sab kwa maana ikiwa kwa kukosa mtu mmoja mauti ilitawala kwa maana ikiwa kwa kukosa mtu mmoja mauti ilitawala kwa sababu ya yule mmoja zaidi sana wao wapokeao wingi wa neema na kile kipawa cha haki watatawala katika uzima kwa yule mmoja yesu kristo basi tena kama kwa kosa mmoja watu wote walihukumiwa adhabu kadhalika kwa tendo moja la haki watu wote walihesabiwa haki yenye uzima mtu mmoja kwa sababu kama kwa kuasi kwake mtu mmoja watu wengi waliingizwa katika hali ya wenye dhambi kadhalika kwa kutii kwake mmoja watu wengi wameingizwa katika hali ya wenye haki wanalinganisha watu wawili adamu na yesu kristo maamuzi maamuzi mambo yote wewe bora si, tukienda ku, kueneza injili tunaulizwa i mimi sijatenda dhambi o sijafanya hivi tukiwa tunawaambia nani alikwambia wewe ni uzao wa nani hujui basi kuanzia leo kuna uzao wa adamu na hawa na ni wewe na ujue ya kwamba uko na dhambi kwa sababu ya kutotii kwa mtu mmoja angalia baba yetu ibrahimu kwa sababu najua wale mulikuwa kwa ibada ya pili tumeambiwa ya kwamba mwanamke asiyethibiti mumewe asiyetawala mumewe ni kama hata kondoo atamshinda kufanya nini maana wanaume ni wajinga kama alitufundisha <laughs> hivyo hapa eh, sasa baba yetu abrahamu na mama yetu sara alimthibiti namwambia achukua huyu enda uzae na yeye acha mchezo abrahamu eh? na kwa sababu hiyo taifa lingine likazaliwa linasumbua mpaka leo uamuzi wa mtu ukikaa kwa chumba chako kama weye ni mke na mume kwa nyumba unasema kama yeye hafanyi hivi na mimi hiyo si hekima eti nitalipi. nilikuwa nimeenda kusaidia watoto wetu wengine ndoa yao kidogo ikona changamoto sasa msichana anasema kwa sababu yeye alifanya hivi nikaamua kulipiza ili na yeye pia asikie ule uchungu ambao ninasikia si hekima naye mume anasema kwa sababu amekosa kuniheshimu na mimi sitaki kujua stori yake hakuna hekima sasa ujue sio nyinyi munaamua watoto wataumia wajukuu wataumia hiyo mbegu mnapanda kwa maamuzi itatatiza maamuzi maamuzi wacha nitaja haya mambo machache lafu nimalize nauliza hivi kama unahisi ya kwamba kweli kuna maamuzi ya kiupumbavu niliyafanya no. unajuila sasa nita, nitafanya nini usijali hata biblia linasema maana wote wameanguka na wakapungukiwa na utukufu wa nani wa mungu kwa hivyo usijali everyone, at, everyone, every human being is broken unaweza kuwa unasema sasa mimi nikiorodhesha upumbavu wangu ni mwingi lakini siweze nikaishi huko lazima nijue ni kitu gani mungu anasema sababu nilikosa hekima kama unaona ya kwamba kuna vitu ulifanya ama uliamua kinyume toka katika hali hiyo ya kujionea huruma get out toka wacha kulaumu kila mtu eti nisingekuwa hivi kama fulani hangefanya hivi wacha nikwambie hata pia o ulikuwa na maa amuzi kwani hawa alishikwa mkono na mtu akaambiwa tunda tunda alishikwa mkono alichukua mkono wake mwenyewe akanyosha akachukua naye adam alikuwa next likatundwa akaambiwa we kula akapanua mdomo akachukua kafaa nini si mambo kuisha hakuna mtu alimfunga kamba ama unajua huwa tunafunga kama ng'ombe wanataka kuwekwa dawa ama mtoto ambaye amekataa kunywa dawa analazimishwa kunywa nini sasa kama kuna jambo lolote ama kiitu chochote uliamua na lina unajuta toka huko toka huko kumbukumbu kumbu la torati saba moja mpaka mbili nitazungumza tu wacha kuweka sababu stop blaming everybody kama kuna vitu ambavyo ni uwachane navyo katika kukusaidia kufanya maamuzi wachana navyo forget about yourself kama kuna watu ambao ni uwachane nao wachana na wao kama kuna vitu ambavyo ni uwachane nazo wachana nazo hata wana waisraeli kazi yao ilikuwa ni kumlaumu mungu na kumlaumu musa Kusoma hesabu taandika tu hiyo hesabu ishirin na moja tano hata hao kazi yao ilikuwa ni kumlaumu mungu anasema kama sio wewe hatungekuwa hapa ulitutoa wapi misri nani alikwambia ututoe hata hizi nyama zako unatupa tumechoka nazo yani walikuwa na sababu wanasahau ya kwamba walikuwa na maamuzi hao wenyewe walipewa kanuni na sheria wakaziondokea na neno la mungu lilisema mkiziondokea mkienda upande mwingine hata mimi nami nitakatisha baraka zenu na uzima wenu nitaukatisha alafu wanasema mungu wanamlaumu mungu wacha kujilaumu ujue ya kwamba kila wakati unafanya maamuzi tafakari juu ya matokeo unapofanya maamuzi tafakari juu ya matokeo tafakari tu juu ya matokeo na pia tafakari juu ni kitu gani chengine ambacho ungefanya kinachoweza kuwa na manufaa zaidi kushinda kile ambacho linafanya sasa pia ujue ya kwamba katika kila maamuzi kuna pande mbili is, is always an alternative kuna sehemu hii na sehemu ile nyingine ujue ya kwamba wakati unafanya maamuzi check your, motive. Check your motive kwa nini unaamua hivyo kwa nini ni kwa uchoyo wako mwenyewe ndio hata mungu anasema hamuna kwa sababu hamfanyi nini hamuombi na pia hamupokei kwa sababu hata mukiomba mnaomba vibaya unaitisha unataka unaamua kivipi nilikuwa naambia ndugu mwingine eh, wakati sangapi sanan nilikuwa naambia ndugu mwingine mara nyingi pesa ambayo umeipokea kwa njia ambayo si ya halali mara nyingi utaifanyia maamuzi ya kipumbavu nilikuwa naonyeshwa nyumba nyingine sijui kama ni kweli ile iko pale briji ya nyali hiyo nyumba unaiona e, mwagona ni kama hiyo nyumba imetilt imetilt sasa hiyo nyumba vile nasikia niivunjwa hiyo sijui mimi nimesema tu sijasema heti ni ya mali ya aparsijasema hivyo lakini nimesema tu mara nyingi ama mara zote itakugharimu kwa sababu hekima ya mungu huwa inakuondokea sasa uko pekee yako unaamua peke yako chek ya kwa nini unaamua na pia don't be al usiweke hisia zako hapo ndani ukiamua kama u, so emotional emotional utafanya maamuzi ya sawa hekima ya mungu si emotions uh-uh. nie unakuwa macho makavu roho mtakatifu anakuongoza na neno la mungu ndani yako linakusaidia kupata njia dont be be emotional and never oa anaha never been. wacha nikwambie mara zile zote nimekoniwa nimekuwa na mbio sana mimi sasa maana yabinond wangapimeshakoniwa hapa meshakoniwa yes unajua tuseme tu ukweli wapendwa kukoniwa tunakoniwa yes yes eh. saa zile umeletewa mchoro wa fulani hutaki kuambia hata watu na uko na haraka sana yani inakuchomachoma unataka kutoa pesa upeleke jamaa mmoja akaenda bank kuchukua loan ya milioni tatu kupeleka kwa pyramid si kesho anasikia imeporomoka presha ikapanda hata bibi hakuwa amejua kuwa mzee amechukua loan ya milioni ngapi Tatu. iende kwa pyramid skimu ya desi kesho desi imeanguka zingine zilikuwa ndani ya makanisa pyramid schemes. kwani kwani hamjui hiyo hey, ndani ya makanisa washirika wanakimbia wanaambiwa hapa 20% return every month wapi 20... wapi don't be dbnahari hekima ya mungu sio mbio hiyo hiyoenda polepole uliza mungu hebu tuwekee ule e, nilisoma asubuhi lakini nataka niusome e, yakobo, moja yakobo moja hiyo? Aha, hiyo james hiyoyaobo ni james saa zile ninapewa mchoro nilikuwa na mbio sana na nikaingia kwa mtego na pesa ikipotea imepotea na imeenda nilikuwa nafanya kazi kwa bank siku moja jamaa mwingine rafiki yangu anasikia anasema kuna jamaa ameleta plani hapa ya kuuza gold gold wewe akaja tulikuwa na welfare yetu ya hiyo branch akachukua pesa tatu. akaenda kupeana akapea akachukuapesanda baada ya kuachilia pesa the next few me, anapiga simu ni mteja kichwa iliruka igold ndugu yangu iko wapi gold wewe unataka pesa ya haraka utaipata uta, uta, uta, uta, uta, wapi lakini aliyeitazama sheria kamilifu iliyo na uhuru na kukaa humo katika hiyo sheria neno la mungu asiwe musikiaji musahaulifu bali mtendaji wa kazi huyo atakuwa heri katika kutenda kwake usiwe na haraka uliza mungu anasema nini nyua anaambia watoto wangu kama uko na changamoto usinikimbilie mimi kwanza enda piga magoti ambia baba yako aliye wapi alafu uje kwangu nawafundisha kujua ya kwamba mimi sina majibu yote hata mimi naenda kwa nani kwa huyo ndio niwaambie nyinyi mujue jinsi ya kuenda kwa baba yenu mii ni baba yenu ndio lakini pia mi niko na baba na hiyo the same father na mi ndio huyo ukoo wetu ni mmoja dobinaharinmb kwa kizungu nimeandika hapa always have a reference, a, point of reference, a reference reference point of frame yaani kuwa na kigezo ambacho unakitumia kupima maamuzi yako kuwa na kigezo ambacho unakitumia kupima maamuzi yako na kigezo ni nini neno la mungu what is your sounding board eh? na pia kuuliza ushauri si makosa kwenye washauri wengi neno la mungu linasema hakuharibiki mambo kwenye washauri wengi yaani washauri wa sawa ujue jinsi ya kuchagua wale ambao pia nao wamekaa katika neno wamekaa humo ndani ya neno la mungu hao nao wana kwanza enda kwa mungu alafu yeye mwenyewe wa anawatumia watu kuja ku kitu, kitu ambacho ni ufanye ama ni uamue mungu ako tayari kuturejesha katika zile sehemu zetu ambazo takana tuwe ili tufanye maamuzi ya sawa nimekatisha mambo mengi ili ndio niweze kufika kikomo mungu ako tayari god is ready and willing to restore because yale ambayo umeshaamua huwezi ukayageuza but unaweza ukaanza kufanya maamuzi ya sawa kuendelea mbele god is willing to to restore so that you can begin making right choices to increase Isaiah, 43, mungu ako tayari kufanya jambo jipya katika maisha yetu tazama natenda neno jipya sasa litachipuka je hamtalijua sasa nitafanya njia hata jangwani na mito ya maji nyikani natenda jambo jipya nayo yoeli mbili ishirini na tano akasema ya kwamba nita yoeli bili shi tan yes nami nitawarudishia hiyo miaka iliyoliwa kuna miaka huwa inapotea kwa maamuzi ambayo siya sawa kuna miaka huwa inapotea na ukiangalia miaka imesonga unajiuliza wlaiv unajiuliza kweli hata nitaanzia wapi pesa ulikuwa ausevu chochote miaka imesonga yani unaangalia kila pembe haviendi unapiga darubini huoni utaponyo, utap, utaponyoka na wapi utaomoka na wapi uoni lakini anasema nami nitawarudishia hiyo miaka iliyoliwa na nzige maana uliamua visivyo mimi nimewaambia inconsistency katika maisha yangu ilichangia mambo mengi sana na miaka ilipotea mahali lakini mungu ni mwaminifu anasema nami nitawarudishia hiyo miaka iliyoliwa na nzige na parare na madumadu na tunutu jeshi langu kubwa nilolituma kati yenu mtaendelea kusoma mpaka 3 lakini mimi nitawa, nitawachia hapo hivyo ndio mungu anasema ya kwamba nitarejesha nitawarudisha nitawarudishia mchungaji mmoja kawa anasema njia moja ya kurudishiwa ni kupewa dabodabo ili ndio urikava haraka haraka lakini nitue kama vile yoshua aliuliza wana wa israeli akawaambia <gibu> muamue leo muamue leo yule ambaye mutamutumikia lakini mimi na nyumba yangu ndio nimewaambia ushirika siwa wa wazee ni wa kila mtu unaamua mimi na nyumba yangu tutaenda kwa ushirika mimi na nyumba yangu tamtumikia bwana mimi na nyumba yangu na nyumba yangu tutatoa tutafanya hivi mimi na nyumba yangu nasikia ndugu yangu asduguyaugo wewe na nyumba eee. na aliyesema ni yoshua hata bibi ya yoshua na anaitwa nani u <laughs> lakini anasema mimi na maana ni maamuzi unasema nimeweka mpaka wanaoitwa na jina langu mtakaa kwa mstari huu ndiyo naye eliya akauliza wana wa israeli pale karimeli akawaambia mtayumbayumba pande hii na pande ile mpaka siku gani kama jehova ni mungu aabudiwe kama baali ni mungu mfuateni maamuzi na ni mmpaka maamuzi yafanywe ndiyo mabadiliko yaonekane na kinacho kinachokupropee ni hekima ya mungu. amen askofu kuja hutuombee tafadhali wacha mungu atusaidie