Tuasfiwe. tunaendelea katika ujumbe huu kwa wale ambao pengine tulianza na wao mnaelewa tulianza mahali fulani na tumefika mahali na tunaendelea sheria za ku za kufanya nini za mavuno mavuno ama kuvuna kuvuna eh? sheria za kuvuna na tumeangalia nafikiri kufikia sasa sheria ngapi kwa wale ambao tulianza na wao wangapi tulianza na wao wanaweza kukumbuka kule tulikuanzia mpaka sasa ya nne ya kwanza ilikuwa ni gani lazima upande ya pili ya pili ilikuwa ni gani ni lazima uifanye mbegu yako isiyokuwa na maana kwako you you must render your useless of no use to ili ndio uweze kuleta mazao na ya tatu tukasema ni nini ni lazima kile ambacho una tarajia kuvuna you must plant what you expect to harvest na yaine tukasema ni gani na mtu anaongea uko anasemaje yaine size when you plant your seed you establish your harvest size unaamua kiwango cha mazao yako wakati ule unapopanda the the size the quantity kutoka mwanzo unaamua ukitaka na hapa wengi ni wakulima kama ulilima eh, shogo kuna kitu a shogo unahitaji huko kwenu shogo Eh? koho ama nietwaje kuna, kuna neno ni, ni gani, nini iyo ni sehemu gani hapo nje tu mahali padogo koho kigiriama eh. kichonyi ni nini ni koho eh. so kama ulilima hiyo sehemu kidogo ili upate mahindi ya kuchoma uwezi ukalinganisha na mtu aliye lima ekatano wezi yeye aliamua kutoka mwanzo ya kwamba mimi nataka kubwa kwa hivyo akalima akapanda na akalima sehemu kubwa because you decide the size of your harvest from the time of your sowing sheria ya tano tunaanzia sheria ya tano leo you must plant your seed in good ground lazima uipande mbegu yako katika udongo ulio mzuri lazima uipande mbegu yako kwenye udongo mzuri good ground na hiyo ni sheria ambayo tunaifahamu kwa sababu wewe kama mkulima lazima ujue ule udongo si hata tumeambiwa kuna udongo okay tuongee kwanza in general ni mchanga upi ambao unakuwa mzuri kwa kilimo unaitwaje unahitwaji okay kulingana na uzito wa rutuba iliyo ndani ya huo mchanga sasa wale wanasayansi wakatuambia ni huo mchanga huo lakini katika neno la mungu pia katika kitabu cha mathayo kumi na tatu kwanzia mstari wangape nipe mstari wa nane mstari wa nane lazima upande mbegu yako kwenye udongo mzuri kuna ile habari ya mpanzi aliyeenda kupanda na hizo mbegu zake zikaanguka katika maeneo manne sehemu ya kwanza ilikuwa ni gani ilianguka juu ya kwa barabara on the wayside mahali ambapo hakuna mchanga hakuna nini ya pili ikawa ni juu ya mawe ya tatu ikawa ni juu ya miba na ya nne kwenye udongo mzuri na ikafananishwa na neno la mungu linapokuja katika maisha yetu katika mioyo yetu ya kwamba huenda ikawa hata na sisi pia mioyo yetu ni aina moja ya hizo sehemu nne ambazo zilitajwa lakini hapa tunaambiwa nyingine zikaanguka penye udongo mzuri penye udongo mzuri zikazaa moja mia moja sitini na moja thelathini kwenye udongo mzuri na tukiangalia ukiwa kanisani huo ni udongo mahali ambapo unapanda mbegu yako and what are you planting? you planting different kind of seeds unapanda utendaji kazi wako katika nyumba ya bwana you plant your time unapanda wakati ndani ya kazi ya bwana unapanda your knowledge ufahamu ulionao katika kazi ya bwana unapanda your experience uzoefu wako katika kazi ya bwana unapanda pesa yako plant unakumbuka niliwaambia sheria moja ya kwamba ni upande kile ambacho unatarajia kuvuna na nikawaambia na munajua ukitaka kupanda maembe uk- kuvuna maembe upande nini maembe ukitaka kuvuna upendo upande nini upendo ukitaka kuvuna pesa upande nini na hakuna wakati mzuri kama sasa tuko na kongamano na tuko na mambo mengi yanataka pesa lakini lazima uelewe ya kwamba udongo ama mahali ambapo unawekeza ni lazima uwe mdongo mzuri sio makanisa yote ambayo unapanda si lazima yawe kila kanisa ni udongo mzuri not every church is a good ground for you to plant kuna mtu mmoja akasema kuna wale ambao they minister to raise money or they raise money to minister sasa minister minister to to money money those who huo ni, ni dongo mbili tofauti kuna wale ambao wako kweli katika mapenzi ya mungu kwa hivyo ukiweka huduma yako pale ukiweka pesa yako pale unajua ya kwamba unapanda kwenye udongo ulio na rutuba ukienda kwa barabara na useme tu natupa pesa yangu kila mahali napatia kila mtu tu ambaye anasema niko na shida is that a good ground for you ishaaroun fo youa mariko 129a 29 to 30. yesu akasema amin nawaambieni hakuna mtu aliyeacha nyumba au ndugu wa kiume au ndugu wa kike au mama au baba au watoto au mashamba kwa ajili yangu na kwa ajili ya injili ila atapewa mara mia sasa wakati huu nyumba na ndugu wa kiume na ndugu wa kike na mama na watoto na mashamba pamoja na udhia na katika ulimwengu ujao uzima wa milele anasema nini hapa anajaribu kueleza na ametaja vitu viwili ambavyo tunapanda kwa sababu yake amesema ya kwamba yeyote9 ya kwamba yeyote anayeviwacha hivyo vyote kwanza kwa sababu ya yesu na kwa sababu ya injili kwa ajili yangu na kwa ajili ya injili huyo ni mtu anawekeza kwa sababu ya him jesus christ and the gospel huyo mtu ndiyo anasema atapata sasa na kuna vitu ambavyo unavihitaji leo amani unaihitaji leo si mpaka uende wapi mbinguni pesa unaitaka wapi hapa kwa sababu manyumba yale ambayo unataka ujenge hapa yanahitaji nini pesa so yesu akawa anaambia wanafunzi wake kwa sababu walio, alikuwa amewaambia hapo juu mukisoma kuhusu yule kijana mtajiri aliyekuja kwa yesu na akawa ameuliza habari ya kuingia katika ufalume wa mbinguni na akaelezewa mwishowe akaambiwa aende auze mali yake yote amfuate yesu na kijana hiyo ikamshinda alafu yesu akawaambia wanafunzi itakuwa vigumu sana mtu mwenye mali kuingia wapi mbinguni itakuwa ni afadhali nini itakuwa ni vigumu kama nini kuliko ngamia e. sasa wanafunzi waliposikia wakauliza je hii ni kazi ngumu sana nani ataingia mbinguni na sasa akasema na sisi tumewacha vitu vyote tumekufuata wewe tutapata nini najua petero alikuwa pia ni mtu anafikiria anasema sasa wewe yesu tumewacha vitu vyote wewe, imagine hawa watu vile walivyoitwa imagine wazee wazima wako kwa bahari wanavua samaki vlwaliyoitwaawafate anawacha nyavu anawacha kila kitu hata ta navua samaki na anamfuata yesu mwingine alikuwa anatoza ushuru akawacha kila kitu kitumaesi yake na accounts, akafuata yesu sasa wanashindwa hii pesa tuliwacha huko tumekufuata wewe sasa iko nini yetu hapa wote awigeti yeah? tunapata nini hii ni ngumu sana yesu akawaambia kama wee umewacha hivyo vyote na umewekeza kwa sababu yangu na injili utapokea fod wapi kuanzia hapa mpaka wapi mbigu so nimewaambia ya kwamba sio kila mahali unapoweka pesa yako ni sawasawa ndio kwa sababu kuna nyingi ambazo hata leo ukiweka unapoteza because it's not a good ground for you sio kila deal ambayo utaambiwa uweke pesa kwake ni sawa hapana lazima uichunguze not every ground is good for you lakini umeambiwa ya kwamba if the ground is good sio kila muhubiri tv ni umtumie pesa sawasawa we unaona tu kwa tv unaangalia anasema tuma pesa kwa hiyo namba inapita hapo chini na unatuma na hata hujui misingi hujui anatoka wapi anaenda wapi umefungua tu tv sisemi wote ni wabaya lakini sio kila mtu anayeitisha pesa ni ni not every ground is good for you ni lazima uweze kutambua ni lazima utambue udongo huu ni mzuri na ule ni mbaya kama vile tu ukifuatwa na mtu anakwambia nataka tuweke pesa hapa i lazima uchunguze kwanza lazima utake kujua eh? lazima utake kujua mtu akikwambia twende kwa mkutano because you are investing your time taka kujua haenda utu no ni wapi pale ambapo unaenda kuwekeza wakati wako na pesa yako na maisha yako kabila ufani nini uweke so use your, use your unction or yui use the power that god has given you kuna nguvu mungu amekupatia ya kuweza kudan you must mustd lazima utambue na naujua ya kwamba hapa hapana lakini hapa ni sawa john 2, First john barua ya yohana ya kwanza 2 2 barua ya kwanza ya yohana 2 2 nanyi mmepakwa maf- mume- mafuta na yeye aliye mtakatifu nanyi munajua yote mumepakwa mafuta na yeye aliye mtakatifu nanyi muna yote kujua nini kuweza kutambua niwekee kizungu you must discern kwa nini tunaingia kwa mitego hatujatambua ama toroka hapa hapa but you have an anointing from the holy one you have been set apart specially gifted and prepared by the holy spirit and all of you and all of you know the truth because he teaches us our minds and hata umeweka mzuri sana sikanataka uweke lakini yoye umeweka hiyo umeweka mzuri imenisaidia umenisaidia maneno mzuri mengi but you have an anointing kama wewe unaitwa mkristo na wewe umeokoka jua ya kwamba umepakwa nini mafuta si yesu akasema roho wa bwana yujuu yangu amenipaka nini mafuta na wewe kama uko na yesu ndani yako uko na nini mafuta uko na uwezo wa kutambua uko na msaidizi ambaye ndani yako anakushuhudia na unasikia kabisa ya kwamba hapana hapa ni toroke hapa toroka hata wazungu walisema when the deal is too good think na nawacheleni waambie wakati ule unaingia kwa shima nakuanga tamu sana wakati ule unadanganywa una inakuwa tamu hutaki hata kuambia mtu hutaki kushea na watu wengi unaiweka you got it wakati ule tukiwa kwa mabenki wale waliokuwa wanakoniwa na watu wa gold schemes. walikuwa hawaongei na mtu anapigiwa simu anaambiwa anaambiwabos niko na gold niko na na niko nanio lete pesasiu ifa stori mingi ya uongo na mtu mzima na akili yake banka mzima anaingia kwa box ya bank hiyo sinikashia anachukua elfu mia saba anapatia mkora kwa counter ama anaambiwa tufanye biashara ya kununua na kuuza forex pesa za, za kigeni siku ya kwanza akampatia elfu lai mia moja jamaa akaenda akaleta faidanani e, tamu siku ya pili l najua kama iko tamu unaongeza because kila mwanadamu ako na moyo wa tamaa hivyo ndio tuliumbwa hivyo you want more and a akaongeza mia mbili akaleta akaweka mia tano siku siju ya si, ngapi laki saba alienda kabisa hakurudi tena msichana akaangalia masaa akaangalia mpaka banki Ina, inaenda kufungwa na ikifungwa ni box na kuna hedi kashia anangoja ende records alichukua kibeti yake akatoka kama anaenda kwa duka na akaenda akawacha kila kitu kwa hiyo hapo kwa kaunta na akapotea msichana na akaenda siet ni kitu ya ukweli na akaenda so when the deal is too good think twice but you have an anointing from the holy one You have been set apart, specially gifted and prepared by the Holy Spirit. And all of you know the truth because he teaches us, illuminates our minds and guards us from error. Error ni kutupa kuenda kombo, kufanya maamuzi ambayo hayastahili. We are in we are investing in wrong relationships. ambazo ni udongo mbaya hautaleta mazao investing in wrong eh, ministries pengine uko hapa na fungu lako la kumi uleti hapa unapelekea mtu wa tv maybe it's, maybe it's a good ground but is, but according to you ukuje ukule hapa si hata we ni mnyang'anyi basi hmm? ukuja ukule hapa lakini uende upeleke mahali vingine nah, god says yule ambaye anakulisha vya kiroho pia wewe na mimi imekupasa ufanye so Ni nini umulishe vya niulize ninyi nyote mmekaa hapa mmeokoka nini, nani ambaye hajawahi weka mahali ambapo sipo na akachomeka hapa nani ambaye hajawai, okay nani ameshaichomeka kwa b-biashara bi, investment kwa deal yoyote nani ambaye amewahichomeka weka mkono juu acheni wongo weka mkono juu tumechomeka wengi kama bado shukuru mungu eh? na haya mafuta yafanye kazi maishani mwako haya mafuta sisi wa, mimi wakati mwingine nimetupa mbao Minasema, hey, yes na ndani nasikia kabisa naambiwa usiweke hapa hapa the the deal deal is too too good bwana ni pesa pesa sana nilitupa mbao niliweka kwa mpaka leo nangojea was good mtu namjua alikuja akanambia mzee ananiita mzee najua wanakujanga wana, wana hivyo eh? mzee kuna shamba hapa kuna hawa jamaa wako na shamba ya beach na wakanipatia mpaka allotment zimesainiwa mzuri sasa hawa jamaa wako na hii shamba lakini hawana pesa ya kufanya acd weka kidogo na eka zako hapa kadhaa kapiga mahesabu ni pesa mzuri nikaweka from 2012, mpaka leo hii hiyo shamba bado ni tu mpaka leo stori zingine ziko huko nyingi tu nyingi sitawaambia lakini nilifanya nini nilichomeka lakini nyinyi mmepakwa mafuta wewe na mimi tumepakwa mafuta tumeandaliwa tunamulikwa tunaonyeshwa hivi ya kwamba this this this is is is and right way to to go this is the good ground to invest weka pesa hapa weka wakati wako Build on this And you will not go astray so use the anointing that is upon you to decide which ground is the best ground heerndio ujue ni mahali gani pazuri kwa kuingia mahali gani pazuri kwa kuingia ili ndio uweze kupata kile ambacho mungu anataka upate jambo lingine use your common sense. Use your common sense common sense ni nini kiswahili common sense ni nini ni sense what is common sense nataka nijue kuiongea sababu sabusimitafuta common sense ni nini mwalimu wa kiswahili uko hapa tusaidie akiswahili ko apatusaidia a huisiwakiswahili o wa kiswahili <laughs> nakuonea tumia hiyo hali yako ile ile ule uwezo ule, kila mtu ako na common sense lakini wanasemanga common sense is not common kuna vitu vingine viko to obvious ya kwamba hatukutarajii ufanye nini huingie hapo hata tu ile tu basic knowledge vitu vinaletwa kwako makaratasi na tupwatupwa hapo wewe unaangalia tu kule mwisho so tutapata tutapatanii unajua walikuwa wanakuja kupitia kwa makanisa waw wa, matapeli wanapitia nini makanisa wanatuambia ukiweka hii utapata asilimia ishirini thelathini kila mwezi hey. wengine hata anakuambia kila siku anakuambia hmm? weka hii inazaana inalimbikizana hasa unashindwa uchumi wa kenya unakua kwa asilimia tatano lakini yye anakwambia kuna biashara ambayo leo hui ukiweka asilimia kumi ishirini kwa mwezi na unasema basi unapiga ukifika mwaka hey, so nikiweka milioni moja kwanza na shilingi hamsini unasemanikiweka ah, mia moja kiweka, ana, tena anakwambia ukiweka mingi mara mmoja ndio inakuja mingi haraka haraka Hangi tumeingia huko unakimbilia mikopo huko mikubwa unachukua tala na nani watu wengine sijui kangemi wapi kila mahali unaingiza huko unakusanya kusanya, kusanya. ili ndio uf- uke mtajiri haraha haraka simnajua hiyo maneno <laughs> common sense kuna vitu vingine ni uongo uko plain uko wazi plain line, plain na wako very sweet language na weo uko na elimu yako lakini saa hiyo na hii inadanganywa kila mtu yule ambaye akona elimu mingi profesa elimu kidogo yule ni yani kila mtu anaingia kwa shimo tu use use your common sense. Use your common common sense sense obvious kuna kitu kinakwambia hii hapana then nambe inasema hivi ili ndio upande udongo mhalimbao kuna udongo mzuri Do your homework hmm? investigate find out. find out out atimnasikia injili mpya ameingiat injili mpyatnakambia ujaisikia hey, kuna mjamaa ameingia huyo mtu amepakwa mafuta bwana ameingia ujaisikia hiyo hasa unabebwa tu find out taka kujua naenda wapi ujaijua you are the only one ambayo umepotea kama vile eh, wale wanafunzi walikuwa wanaenda ya mouse wakamuuliza yesu kwani wanaendawakamulizaesue ndio mgeni peke yako jawasikia kile kimefanyika wewe na yee ndio yesu you eh, you have not heard what has happened you are the only one who is a here. Find out tafuta mara nyingi watu wengi hata sisi ambao tumekaa hapa tumeingia kwa vyama hatujui hiyo chama inasimamia nini hatujui hawo wana vyama huko ndani watu wa aina gani tumeingia kwa biashara ambazo we have no at even the basic na hujatafuta wewe unataka kuingia uwekeze kwa ukulima wa ngombe wa maziwa na ujui hata ngombe ya maziwa mengi inaitwaje ujui lakini ulioona mama keuchi yako na ngombe ya maziwa inazaa lita kumi na huendi hata kumuuliza Inazama, ni, ni kuzaa maziwa inakamuliwa <laughs> na huendi kumuuliza ili ujue you don't investigate which ground is this that you want to invest your money your time your effort your every, your life your life hujui na unasema unatoa tu pesa pesaunaletewa sijui ebraa ni nini ngombe hata nini haina kitu unalipa vilinifanyikia hata mimi niliwa ngombe aitoi maziwa na niliambiwa hii ngombe This hii uwe, hata mwenyewe utapenda ndugu yangu kweli hey. <laughs> is my cousin yangunaeliimyi so, somii ni ndugu yake kumbe jamaa anadispose ile kitu yeye hataki anakutupia wewe Find out, enda kwa watu ambao wako na utaalamu tuliza uelewe omba mungu piga magoti omba naingia kwa hii biashara iko gani to to be led, to be guided nataka ufahamu nataka nijue ukitaka nyinyi vijana vijanawe ah, ni mzee kweli vijana <laughs> wametoka pole <laughs> mzee mwenzangu hmm? wanaingia kwa biashara hawajui kunafanywa namna gani you you you are just investing your your fingers and burn your life. and life then you lose everything pesa ile umengangana nayo umeenda timboni umepiga mawe alafu kuna mjamaa anaingojea hivyo na mjamaa anaingojea na anahuruma atafyeka aende nayo alafu nasema i wish kuna watu wamepoteza their life savings miaka yote wamefanya kazi inapotea tu namna hii haya ah, yeah. plant in a good ground panda katika udongo ulio mzuri but at the end of the day ni kwa sababu ya yesu na kwa sababu ya injili lo number E, nataka nikimbie kidogo. Hebu kwanza niwekee waorintho wa kwanza tau kaa nitoke hapa wakwanza, tatu sita. E, hii wa arinh wawanza suima kuna pale walikuwa wanashindana amswalikua hmm? wanashindana wanasema paulo yeye ndiyo mwenyewe wengine ni wa waapolos wengine ni wa paulo sasa wale wafuasi ambao unajua sa zingine hufanyika katika makanisa mshirika anawezakua nasema mimi ninabambika sana na muubiri fulani wengine ngnanasema ninabambika sana namubiri fulani alafu hao washirika wanaenza kubishana hmm? sasa mpaka unashindwa aa ah, wahuduma wote wawili wa si wote mungu ni mmoja ndiyo paulo akabidi awaambie ya kwamba paulo alipanda alibunisha apollos naye akaja akamwagia maji akanyunyizia lakini anayeleta ongezeko na mazao ni nani ni mungu god so, unapotafuta udongo na unapoweka pale pesa maisha yako wakati wako ujuzi wako wee jua ya kwamba ni mungu ndiye atakayeleta ongezeko muhimu ni udongo uwe ni udongo ulio wa sawa good ground. As long as the ground is good, na umepanda utapata mazawa kwa sababu mungu ataleta increase ama ongezeko sheria ya sita you must wait for your harvest from the time time time you you plant to the time you will harvest there is a time in between you are planting and you are harvesting lazima ungojee kwa muda baada ya kupanda lazima ungojee ndio upate nini mazao lazima ungojee there is time to wait na mi wanashangaa sana kwa nini in the natural law katika sheria za kawaida ni hivyo katika sheria za kawaida ni hivyo tulipanda mahindi o mwezi huo mwingine huko ndio sasa tunavuna baada ya miezi lakini mbone huku sheria za kiroho zinatushinda kungojea ukienda kwa bank e, umeshaiweka pesa kwa fixed deposit Fixed deposit umeweka pesa kwa fixed deposit eh? wanakwambia aje kama ni miezi mitatu ukichukua baada ya mwezi mmoja kunafanyika nini interest yako unapata yote upati eh? sindio na hata usipochunga hata ile i yako pia inaliwa inanyo, inanyolewa ama umechukua insurance policy alafu unasema kimeumana endelea Wana kuna wanakuambia kunasrendava ukipiga mahesabu unapoteza karibu kila kitu because kuna wakati ambao lazima upeane kwa hiyo mbegu yako ilete nini mazao yaliyokamilika lakini mara nyingi huwa kuna msukumo wa haraka haraka na tunashindwa kungojea kwa ule muda ambao ni ifuate ili ndio tuweze kupata mazao yetu waibrania acha tuweke kwanza mark maa467 mark marco ishirini na 6 mpaka ishirini na 7ab niekee kiswahili kwanza akasema ufalme wa mungu mfano wake ni kama mtu aliyemwaga mbegu juu ya nchi mm-hmm. akawa akilala na kuondoka usiku na mchana nayo mbegu ikamea na kukua asivyojua yeye that means yenyestani ukiweka chochote kile ukiweka chochote kile ni ungojee na shida huwa ni huwo wakati wa kungojea do you behave when you are waiting wakati unangojea unaishi na gani unakaa na gani unatembea na munagani, when you are waiting o unasema hasa nimemutumikia mungu miaka mingi nimefanya hivi lakini mbone sioni the time h ndio kuna kuanga na shida mara nyingi hata pengine kupanda si shida kwako lakini tabu yako is how you wait oot wahibrania sit kumi na mbili sometimes we are are busy our harvest we are destroying our harvest either knowingly or nowig tunaharibu mavuno yetu sisi wenyewe tunaharibu kwa sababu ya maneno tunayo yasema mawazo tunayoyawaza hayaambatani na mtu ambaye anangojea kuvuna ni ya yule mtu ambaye hatarajii kuvuna chana mimi niangalie nimesema waibrania sit kumi na mbili ili msiwe wavivu bali mkawe kama hao waziri ahadi kwa imani na uvumilivu bo mawili wale wanaozirithi hizo ahadi msiwe wavivu sasa kama ni kungojea tu huu uvivu unatoka wapi If it is just waiting kulala tu na kungojea uvivu unatoka wapi it means wakati wa kungojea si wakati wa kulala kuna vitu ambavyo ni uvifanye ili ndio uendelee kuchochea na kupalilia ile mbegu yako uliyoiweka na kuimwagia maji there is a way to wait and and and in faith and patience and perseverance kama vile wale wazee wetu wa zamani wa imani walivyongojea musiwe wa vivu wakati umepanda mbegu yako haimaanishi ya kwamba unawacha kuomba wakati umepanda mbegu yako haimaanishi ya kwamba unawacha kufanya kazi unasema wacha kwanza hii mbegu nimepanda hii ningoje mpaka nivune hii ndio niombe ombe uh-huh. and patience na na watu wanasema pasto hii vitu unatuambia nasasa tumengoja mwaka umeisha sasa mbone hatuoni sasa mimi hiyo si kazi yangu mimi mi kazi yangu ni kukufundisha hiyo nyingine ni wewe ungojee na anayeleta ongezeko sio mimi ni nani ni mungu so you wait and as you wait you, con- you confess positively kadri unavyongojea unakiri sawasawa na matarajio ulionayo kulingana na mbegu uliyopanda sisi ambao ni wazazi unamwongelesha mtoto wako unamfundisha kwa sababu unamtakia maisha mazuri lakini unaona unamwongelesha lakini mbona habadiliki sa kumbadilisha si kazi yako tuliambiwa tuwafundishe watoto wetu katika njia ambazo zinastahili wao wazifuate ili wakiwa watu wazima hawatafanya nini hawataziondokea yako ni kufundisha yako ni kupanda mbegu ndani ya mioyo yao yako ni kuwanenea mema juu ya maisha yao lakini wewe umepanda mbegu ndio alafu baadaye unaenda kuharibu hiyo mbegu unasema hasa mwangalie huyu naye hasa nani yamwangalie ni wewe hata kama unaona bado haja chenji unanena una kile ambacho unataka ukione katika maisha ya huyo mtoto unapalilia mbegu ambayo umeipanda na unangojea uone utofauti patiently patiently Ecclesiastes 11.1 1. Mobile. Cast your seed on the surface of the waters. Be diligently active. Cast your bread on the surface of the waters. Be diligently active. Active. Make thoughtful decisions. For you will find it after many days utakutana nayo baada ya masiku mengi unasema mimi sasa nimekuwa nafanya kazi hivi ah, vijana wametoka lakini monesipati mume wako, hawako hapa watasikia huko namtumikia mungu sasa wewe tabu yako ni nitumikia mungu hayo mengine wachia nani mungu you will find it many days baada ya masiku mengi sasa siku za wengine ni chache naweza panda na yangu ikaja haraka useme mbona sasa ama mwende kwa maombi nyote kama group na nyote mnaombea kitu kimoja baada ya muda mchache mwingine yako ni abona yangu haiji yako na yake ni tofauti yeah. na mungu ndiye anajua aliye tayari kupokea ni nani na ambayo hayuko tayari kupokea ni nani awewe kazi yako ni cast your bread on the surface weka huko and then be diligently active endelea na maisha yako ukimtumikia mungu endelea ukifanya maamuzi kuna maamuzi mengine utafanya utaharibu mbegu yako haitatoa mazao haitatoa kwa sababu ya maamuzi ambayo unayafanya yanaathiri mbegu yako uliyoiweka hauwezi kuwekeza kwa huduma yoyote ile na kila siku unanena kinyume cha hiyo huduma imagine wewe ni mshirika hapa unatoa sadaka yako lakini ukitoka nje wewe ndiyo wa kila kitu huwezi you are destroying your youa hiyo mbegu yako wewe ni kama umeichemusha na umeipanda alafu unaenda kuimwagia maji ya moto hapo unaizika haitamea haitaleta mazao you you you cannot prosper in a place you hate you dislike uwezi. make thoughtful decisions because you find it haitaletamaao y suekakiswahli utakutana nayo mbele tupa chakula chako juu ya maji maana utakiona baada ya siku nyingi hii kiswahili na kuanga tupa chakula chako usoni pa maji maana utakiona baada ya siku nyingi amen ndio hiyo utaiona baada ya siku nyingi so don't don't cancel your harvest. Don't destroy your harvest harvest destroy usiharibu kwa sababu ya vile ambavyo unajitokeza kila siku wakati unatoa sadaka yako kwa moyo wako kweli huwa unaamini ya kwamba napanda mbegu ama tu ni richo ama tu ni mtaratara wa kanisa kwa moyo wako unasema unamwambia mungu na furaha ndani ya moyo wako ya kwamba ninapoenda kuweka hii mbegu na jua ya kwamba napanda mbegu na natarajia nini mazao na uendelee kuinyunyizia maji ebu niwekee ayubu sikukupatia lakini niwekee ayubu 8 ndio niende kwa hiyo sheria nyingine alafu nimalize hapo hapa8 job nawe utakusudia neno ha, nalo litathibitika kwako na mwanga utaziangazia njia zako nawe utakusudia neno nalo litathibitika kwako na mwanga utaziangazia njia zako niwekee kizungu you will declare a thing. That is part of waiting ni katika wakati wa kungojea you will also decide and decree utaamua na utakiri And it will be established for you and the light of god the light of gods favor will shine upon your ways declarations ile mambo ambayo unaongea tu innomo na unajua mkristo siku ile utajua ya kwamba kwa mkristo hakuna mzaha kwa mkristo yale maneno katika maongezi yako tu ya kila siku mungu anayasikia ndio kuna mahali imeandikwa ya kwamba na wale waliomhofu mungu waliongea katika magumzo yao na mungu akafanya nini na mungu akasikia na akawaongelesha na akawajibu in and and and those who fear god spoke among and god and, and, and spoke to them so wakati unaongea unaombanga hivyo tu wakati unazungumuza eidha unachimbua mbegu yako ama unaipalilia ile tu maisha yako ya kawaida mkiwa mnapiga useme ah napiga usemelikua anaongea tu sasa unasema kuna gia ya kuongea tu na kuna wakati wa kumaanisha aikuangio kwa, kwa mkristo kila wakati ni unamaanisha kwa sababu wee si mtu wa kawaida wewe si kama ile mamapima ule ambaye anakaa pale hapana eni tofauti so whatever you decree, whatever you you decree declare chochote kile ambacho unatamka unanena umeamua na unazungumza mungu anasikia mnajua kama umestadi ume maisha ya yesu vizuri sana yesu mara nyingi hakuwa anakemea mapepo alikuwa yesu akiingia hapo mapepo yenyewe ya ndiyo yanaongea ama hamkuona hivyo nyinyi yenyewe ya ndio yanalipuka yanaanza kuongea yeye akiingia tu hapo hiyo environment inabadilika kwa sababu ya maisha yake yalikuwa hivyo yeye alikuwa na watu call a power nguvu ambayo huwezi ukaizuia ama ukaistahimili lazima ukiingia kwa anga yake ubadilike in his environment you must change hasa wewe pia nayo mazingira yako ni yawe hivyo na mimi ya kwamba katika mazingira yako unaumba unapalilia mbegu yako unajenga na wala hubomoe that is your environment kwa hivyo lazima mawazo kitu kinachotusumbua ni mawazo yetu yanapozuka na kutaka kuharibu kile ambacho tunatarajia mawazo yetu na kunungunika kwetu na kulalamika hata ukiangalia kwa bibilia wote walionung'unika mungu alidil na wao wote waliokuwa na mioyo ya kutokuwa na shukurani na kila wakati kunung'unika na njia moja ya kupalilia ni kutoa shukurani kila wakati mtu aliye na moyo wa shukurani kila wakati ni mtu anayepalilia mbegu yake wakati anangojea When you are waiting moyo wa shukurani ni inakusaidia wewe kupalilia mbegu yako kwa hivyo wazo lolote linalozuka kinyume na ile mbegu yako umeipanda nayo bring it down hivyo ndio wakorintho wa, wa pili kumi tano inatuambia hivyo wakorintho wa pili kumi tano inasema mawazo imaginations huh? mawazo yanayoinuka kinyume lazima uyashushe wazo kama linakujwa naliambia ninakujua wewe mahali umefika rudi mawazo ambayo yanataka kukuondoa katika kungojea kwako lazima ukabiliane nayo tukiangusha mawazo na kila kitu kilichoinuka kijiinuacho juu ya elimu ya mungu na tukiteka nyara kila fikira ipate kumtii kristo kila mawazo mawazo yanazuka unaanza kunungunika tu eh? hisi ambayo tumeoa na kuolewa pengine kuna kitu ni chukizo kwako kwa yule kwa mwenzako sasa umeenda kuomba si umshukuru mungu tu hata kama siku ya kwanza huone kitu kimebadilika bado wanakuja hata ndio wanaongeza moto unasema sa mungu sinili kuomba hii nitabugani hapana hayo mawazo nayo hayo mawazo dl nayo ua saa zingine huwa napenda na kusikiza Ag harrison bharisoaau napenda kumsikiza azingine so, kuna vichekesho harison ng'anga so akawa anaongea kuhusu mambo ya ndoa akawa anasema kuna tofauti ya mke mpya na mke wa zamani sijui kama wapi wako ni mpya wa ama ni wazamani wee ndio hapa nikiangalia wale ambao tulivukisha hivi karibuni <laughs> akawa anasema kuna wakati utakohoa wewe ndugu samson nakuuliza na umeniita alafu kuna wakati utakohoa kwambia si ukufe eh? kohoa mpaka ukufe eh? wache kusumbua hapa eh? eh? akasema kuna wakati atakwambia wacha nikuoshe mgongo siku ingine atakwambia kila mtu ako na mgongo wake dilna yako sasa unaweza kuwa umeona vitu nakutatiza na unamwambia mungu badilisha huyu mjamaa na nawe ubadiliki unataka badilika. hata badilika kwanza badilika na inachokuangaaso you are planting prayer so when you pray wait so umeenda umefunga siku tano umerudi ukifika hapo naangalia hiyo sura imekaa unaangalia <laughs> hiyo sura hponaangaliahyo suraakametoka kwa maombi siku tano kufunga kavu <laughs> nasema mungu jameni sasa hii ndio vitu gani si nilipata ilipata kwa maombi boda sioni hapa hapana time endelea kunyunyiza mshukuru nani mungu thank ana jua ya kwamba huyu umebadilisha maana mimi thank God. As you wait tukiangusha mawazo na kila kitu kilichoinuka hiyo ndiyo kazi ya shetani akuletea nini mawazo ili yakunyanganye you of your harvest ni lazima uyanenee yale mawazo na chochote kinachoinuka juu ya elimu ya kristo ukiweke chini na ukifanya hivyo mungu wa mbinguni mungu wa mbinguni nimeongea sheria ngapi moja tumeongea sheria ngapi ni mbili ah eh? awacha zitoshe hizo kama ni mbili ta ni nyingi wacha hizo mbili zitoshe hapa ah hapawacha hiyo ntamalizia hapo ili tuombe tunaongea kuhusu there is time to wait kuna wakati lazima tungojee kwa uvumilivu tuache mungu afanye kazi yake sisi kazi yetu ni kuchunga mbegu zetu na kupalilia na kunyunyizia na kuendelea kumwambia mungu asante na kuendelea kupanda zingine na zingine na zingine ili ndio mazao yanapokuja tutamwambia bwana asante kwa sababu tuliyaona haya kabla yafike tuliyaona hayo mazao kutoka mbali yo anaambia vijana ombea mume wako hata kama ujaoleo ombea mume wako wachaa na mambo ya kukula pisa kila wakati ombea mume wako ombea mke wako ombea watoto wako huja lakini katika maeneo ya kiroho ombea hata wajukuu wako that is is an you you you are sending a seed you are sending a no. after after many many days you will see it after many years hata kuna mengine hutayala wewe yataliwa na mjukuu wa mjukuu wako unapanda mbegu yako unaipatia muda ili iweze kuleta mazao wacha mungu aweze kutusaidia na awachilie tu neema katika mioyo yetu na maisha yetu ya kuelewa ya kwamba sheria hizi they are just simple laws. lakini ziko na nguvu kama tutaziwekelea tutawekelea mkazo na kuzifanyia kazi na naamini ya kwamba mungu atatuletea mazao kwa wakati wake ambao amekusudia katika maisha yetu bwana hawabariki sana