na nataka tuangalie kitabu cha matendo ya mitume tatu kwanzia mstari wa kwanza hadi wa nane kuna mtu pale ametajwa na hawa waimbaji nitasoma matendo ya mitume tatu moja mpaka mstari wa nane basi petero na yohana walikuwa wakikwea pamoja kwenda hekaluni saa ya kusali saa tisa na mtu mmoja aliyekuwa akiwete toka tumboni mwa mamaye alichukuliwa na watu ambaye walimweka kila siku katika mlango wa hekalu uitwao mzuri ili aombe sadaka kwa watu waingiao ndani ya hekalu mtu huyo akiwaona petro na yohana wakiingia hekaluni aliomba apewe sadaka na petro akamkazia macho pamoja na yohana akasema tutazame sisi akawaangalia akitarajia kupata kitu kwao lakini petro akasema mimi sina fedha wala dhahabu lakini nilicho nacho ndicho nikupacho kwa jina la yesu kristo wa nazareti simama uende akamshika mkono wa kulia akamwinua mara nyayo zake na vifundo vya miguu yake vikatiwa nguvu akaondoka upesi akasimama akaanza kwenda akaingia ndani ya hekalu pamoja nao akienda akiruka ruka na kumsifu mungu bwana asifiwe tumeona hayo matukio ambayo yalifanyika katika hicho kitabu cha matendo tatu huo mlango na katika hilo fungu la kwanza na mpaka hilo la nane tumeambiwa hapa kulikuwa na mtu ambaye alikuwa akiwete tangu kuzaliwa nimetangulia kusema ya kwamba huruma za mungu kupitia njia ya msalaba zinafanya kazi mpaka siku ya leo na kama si hazingekuwa zafanya kazi kiwete yule hangefanyiwa yale aliyofanyiwa bwana asifiwe maandiko yamemunukuu kwamba alikuwa ni kiwete toka kuzaliwa hangeweza kutembea na alikuwa na desturi yake alikuwa amejifanyia mwenyewe ya kwamba watu wangemchukua kila asubuhi kila siku ilikuwa ni kazi ya watu kubeba kwenda kumweka katika mlango ili watu wanaoingia sisi tunaoingia katika hekalu tumuone na tumhurumie na tumupatie chochote bwana asifiwe ikawa ni desturi ikawa ni, ni, ni jambo la kila siku na halikuchokesha watu wale waliokuwa wakimpeleka na yeye mwenyewe halikumchokesha bwana yesu asifiwe na ikawa ni, ni kila siku na ikaendelea na watu walikuwa wanaingia kanisani kila siku kuna masaa watu waliingia masaa ya asubuhi watu waliingia masaa ya saa tisa na watu waliingia masaa ya jioni kwa hivyo kila wakati watu wangeingia mtu yule angepatikana mahali pale na kusudi lake ni kupata fedha bwana yesu asifiwe hilo ndilo lilikuwa jambo lake la muhimu katika maisha yake yaani huo tu ya kwamba mtu aingie pale amuonee huruma ampatie fedha hilo tu ndilo lilikuwa la mnu hakukuwa na kazi nyingine kwake wala hakuwa na matarajio mengine ya kuwa mahali pale isipokuwa kupata fedha peke yake bwana yesu asifiwe wewe ni nini kile ambacho kimekuleta hapa asubuhi ya leo baa asifiw ni nini kimekuleta hapa kuna kitu kimekusukuma uje hapa asubuhi ya leo lisha ya kwamba ni jumapili lakini kuna kitu ambacho umekiona cha thamani ambacho kinakusukuma ya kwamba wakati kama huu uko hapa ili ukakipate naomba kile ambacho umekusudia kukipata kiwe sehemu yako bwana yesu asifiwe alikusudia kupata fedha na watumishi wa mungu wakatoka huko walipokuwa wametoka kuingia kwa ajili ya kusali, ya kusali masaa kusali na siku zote walikuwa wakimpata pale pale lakini nataka ni ya kwamba wakati wa mungu ni muhimu katika maisha na katika kila jambo kwa sababu walikuwa wakimpita asubuhi wangempita pale mchana wangempita pale jioni wangempita pale lakini wakati wa mungu wakati mungu amesema sasa na ifanyike hivi hakuna ambaye atazuia bwana asifiwe walipoingia walipokuwa wakiingia wakamtazama naye akawatazama kwa matarajio kuna macho mengine ukiangalia mtu hivi hayo macho yanasema bwana yesu asifio mnajua kuna macho hivi ya huruma ukiangalia mtu hivi anakuonea huruma akawatazama kwa macho ya huruma kwa macho hayo nao wakamtazama lakini ndani yake alijua ya kwamba sababu wamenilenga vizuri hawa na tumelengana lazima nitapata kitu kizuri kutoka kwao kama niiyo fedha lazima nitapokea kiwango cha, cha hayo hayondio yalikuwa matarajio yake ya kwamba leo hapa lazima hawa watanipa donge nzuri lakini ilikuwa tofauti na haa watumishi wao walikuwa wanaangalia zaidi ya vile anavyoona nataka nikwambie ya kwamba mungu anaona mbele ya vile uonavyo wewe na mpango wa mungu tangu mwanzo ushakamilika kukuhusu sasa ni wewe uangalie jinsi utakavyokuwa ukichukua hatua ya kuingia na kuchukua sehemu zinazokulenga sehemu zilizako bwana yesu asifiwe nasema mpango wa mungu kutoka mwanzo ni kwamba wewe usikae mahali pamoja bwana yesu asifiwe Amen. hilo ndilo lilikuwa kusudi la patero petero na yohana siku ile ya kwamba mtu huyu amekaa mahali hapa siku nyingi na leo ni siku yake hata kaa tena hapa leo anaenda kuinuka kwa hivyo niko hapa kukwambia mahali ulipokaa umekaa sana ni wakati wako wa kuinuka na kusonga mbele maana imetosha hiyo hali imekaa kwako muda mrefu sasa ni wakati wa kuondoka hiyo hali ambayo waipitia si wakati wa kukaa tena katika hali hiyo ni wakati wako wa kutoka ufunguliwe na uondoke na uende bwana yesu asifiwe kwa hivyo wakamtazama naye Aka waka, akawatazama akawakamwambia hebu tuangalie akawatazama walipomtazama akasema petero na yohana ya kwamba fedha na dhahabu hatuna lakini kile tulicho nacho ndicho tutakachokupa je wewe vile ulivyo mtu anaweza kukuangalia na umwambia kwamba kile nilicho nacho ndicho nitakachokupa unacho cha kupeana unacho cha kusababisha mtu aseme nimepokea kitu unacho anayejiamini ako nacho lakini kama hujiamini hauna cha kupeana bwana asifiwe kwa hivyo wakamwambia fedha na dhahabu hatuna lakini kile ambacho tuko nacho asubuhi ya leo ndicho tutakachokupa hata mimi nami nasema sina fedha sina dhahabu lakini kile ambacho niko nacho ndicho nitakachokuachia na ninakuachia yesu na ninasema inuka maana hapo ulipo pametosha masaa ya kukaa hapo yameisha miaka ya, ya kukaa hapo ulipo imeisha ni wakati wako wa kufunguliwa ni wakati wako wa kusonga mbele bwana asifiwe na alipoambiwa yale maneno yakamwingia kwa uzito maandiko yanasema ya kwamba alipoambiwa inuka kwa jina la yesu wakamshika mkono vifundo vya miguu yake vikafunguliwa na akasimama kwa miguu yake na aliposimama kwa miguu yake akaruka ruka tuweke huo mstari nafikiri kama si watano sijui ni wasita hebu weka watano tuone akawaangalia songa wa sita lakini petro akasema mimi sina fedha wala dhahabu lakini nilicho nacho ndicho nikupacho kwa jina la yesu kristo wa nazareti simama uende tuko na jina lenye uwezo wa kufungua kila vifungo vilivyotufunga katika maisha yetu jina ambalo ni la kipekee linaloleta utofauti katika maisha ya mtu wakati utakapoliamini wakati utakapoliamrisha tuko nalo lakini haliwezi kufanya kazi mpaka ufanye kuliamurisha waliamurisha hawa wakasema kwa jina la yesu wa wanazareti fanya nini simama na uwende bwana asifiwe na kwa sababu ni jina lina nguvu na kwa sababu ni jina lina uwezo si jina tu hivi kama langu esta jina langu halina uwezo wa kufungua lakini jina hili lililotajwa hapa lina uwezo wa kubadilisha hali wakati wowote ili mradi tu mungu amekubali hiyo hali inamu, inaondoka bwana asifiwe kwa hivyo baada ya kuamurisha jina hili jina hili likaingia ndani ya huyu mtu likafanya makusudi yale ambayo lilikuwa limekusudia bwana asifiwe akafunguliwa huyu mtu na baada ya kufunguliwa maandiko yanasema akaondoka upesi akasimama akaanza kwenda na hakuenda nje aliingia ndani ya hekalu pamoja nao akienda akiruka ruka na kumsifu mungu kwa sababu gani anasifu matendo makuu ya mungu yamefanyika katika maisha yake mambo ambayo hakuwa anayatarajia alikuwa anatarajia kupata fedha alikuwa anatarajia kupata dhahabu lakini hapa amepata kitu cha tofauti mbali na fedha ambacho kimezidi fedha kitu ambacho kimebadilisha maisha yake na kutembea kwake na hatima yake yote kwa jumla bwana asifiwe kilimfurahisha hata kama ni wewe ungefurahi umezaliwa ukiwa kiwete siku zote za maisha yako unajua kabisa wewe ni wa waku, kubebwa na kuwekwa mahali lakini hapa kumekuja msamaria mwema amekufungua miguu amefungua mwili wako wote amekusababisha kutembea hata wewe utafurahi ndivyo ilivyokuwa siku hiyo ilikuwa siku ya ajabu kwa huyu mtu ilikuwa siku ya kipekee kwa huyu mtu siku ambayo ilibadilisha furaha ya moyo wake bwana asifiwe mungu anataka kubadilisha furaha yako aifanye kuwa ya kipekee furaha ambayo hautaisahau katika maisha yako na kwa sababu yeye ni mungu ana uwezo wa kufanya hivyo bwana yesu asifiwe lako tu ambalo watakikana kufanya mpendwa ni kuinuka inuka inuka mahali ambapo uko angalia ni nini kile ambacho kimekaa muda mrefu kwako ni wapi pale umetulia muda mrefu alafu hapo hapo mwambie sasa wewe hali wewe ambayo umekuwa na mimi muda mrefu na nimejua wewe si wangu kwa hivyo hapa hukai unaondoka achana na mimi bwana yesu asifiwe kwa hivyo mtu huyu akapata furaha ambayo haikuwa ya kawaida ikaingia Ika, Ika ndanini mwake ikabadilisha maisha yake bwana akamfungua bwana akamrehemu bwana akamhurumia huruma za msalaba bado zafanya kazi wapendwa zile nguvu alizofanya alizoachilia alizo, alizo pale msalaba ile kazi ya msalaba bado inafanya kazi bwana yesu asifiwe kwa hivyo kuna mahali ambapo hautakikani kukaa hapo mahali unapita hali huwa zinakuja zinatufanya tu ni mapito yani tunapitia lakini si kwamba hti zije zikae na sisi kabisa zimee kabisa hapana zile zimefanywa zimeruhusiwa zitufikie lakini hazitakaa ama sisi hatutakaa hapo bwana asifiwe zimekuja kututengenezea ushuhuda tuende hatua nyingine kuna kiwango bwana wetu anataka tuingie tutoke kwa ulemavu maandiko mahali pengine inasema sijui kama neze, ni hezekiel inasema kuna yule mwenye kupima mwenye kipimo aliyekuja na uzi wa kupima akapima maji maji yakawa yako pale chini akarudi akapima tena mara ya pili akapata yako kwa magoti akarudi akapima tena mara ya tatu akapata yako katika kiuno na mara ya nne yalikuwa ni maji ambayo mtu hawezi kuogelea ni kuo, alikuwa hawezi kuogelea ama ni ya kuogelea kitu kama hicho bwana asifiwe kwa hivyo kuna mahali umeanzia pale chini sasa mungu anataka akuinue akufikishe kama uko chini akuweke katika magoti na kama uko kwenye magoti akulete kwa kiuno na kama uko kwa kui, kiuno akuingize mahali pakuogelea hey, hamwenielewi bwana asifiwe mungenielewa hamungesema hiyo emeni kidogo hivyo bwana yesu asifiwe nasema hivi mahali ulipo sio hatima yako kuna hatima mungu amekupangia na ni hatima nzuri haijalishi ulivyozaliwa haijalishi ulivyolelewa haijalishi ulivyo sasa bwana akikuangalia anaona mtu mkubwa anaona shujaa wacha kujiangalia katika hali ya chini wacha kujiangalia katika hali ya kwamba hauwezi unaweza maana hata maandiko yametuhakikishia kwamba tunayaweza mambo yote katika yeye atutiaye nguvu bwana yesu asifiwe tuna kristo atutiaye nguvu aliyemtia nguvu huyu kiwete anakutia nguvu mpaka siku ya leo kwa sababu kazi yake ya msalaba haikuwa ya kulala inafanya kazi mpaka siku ya leo ndiyo maana tunayaweza mambo yote katika yeye hatutiaye nguvu si useme katika lile ambalo unaona kwamba ni gumu kwamba wewe ingawaje ugumu lakini sikiri huo ugumu na kuona ukiwa mwepesi kwangu bwana yesu asifiwe kwa sababu tunaye mungu anayeweza ambaye aliamurisha mtu na akainuka bwana asifiwe tuangalie mtu mwengine tuangalie asi hiyo asi hivyo hivyo26 pale halafu niende nimwangalie gideoni asi266 inasema hivi lakini inuka usimame kwa miguu yako maana imekutokea kwa wa sabab nimekutokea kwa sababu hii nikuweke ni wewe uwe mtumishi na shahidi hebu niweke kwanza kumi na nianze hapo juu niweke hiyo ai lakini kumi naine hapo nianzie hapo tukaanguka chini sote nikasikia sauti ni paulo huyu nikasikia sauti ikisema ikisema nami kwa lugha ya kiebrania sauli sauli mbona waniudhi ni vigumu kwako kuupiga mateke mchokoo nami nikasema wewe unani bwana bwana wa akaniambia ni mimi yesu ambaye wewe unaniudhi hatuende hiyo kumi na sita sasa lakini inuka usimame kwa miguu yako maana nimekutokea kwa sababu hii nikuweke wewe uwe mtumishi na shahidi wa mambo haya uliyoyaona na wa mambo ambayo katika hayo nitajidhihirisha kwako bwana yesu asifiwe kwa hivyo yule mtu hakuinuliwa haku bure bwana asifiwe yule kiwete haikuwa ni kuinuliwa tu alikuwa anainuliwa ili awe mtumishi awe shahidi wa hayo mambo awe shahidi ya huko kufunguliwa kwake yeye mwenyewe bwana yesu asifiwe paulo naye wakati alipokutana na yesu pale wakati anaenda kuharibu ma, wa waokofu kanisa la bwana tuna jua ya kwamba alikuwa mtu mharibifu angeshika waokofu akawafunga akawafanyia madharao lakini siku moja alipokutana na yesu akiwa katika harakati zake za kwenda kufanya hayo mambo mwanga mkubwa ukamzukia akajipata iko chini na alipoanguka maandiko yanasema akaisikia sauti ikimwambia inuka na baada ya kuinuka ufanye nini usimame kwa miguu yako hajaambi wasimame kwa mikono yake kwa hivyo ukiinuka unainuka kwa miguu yako inuka kwa miguu yako maana nimekutokea kwa sababu hii sababu ya kutokelezewa kwake ilikuwa ni awe mtumishi na awe shahidi wa mambo yale ambayo ameyaona hiyo ndiyo ilikuwa sababu ya kutokelewa na yesu hiyo ndiyo ilikuwa sababu ya kujiliwa kwake paulo haikuwa ni abadilishwe na akaye tu na ni wewe nawe pia asubuhi ya leo nakwambia haujaokoka kukaa tu bwana asifiwe haujabadilishwa ukaye tu umebadilishwa uwe mtumishi na shahidi wa mambo hayo uliyoyaona bwana yesu asifiwe mambo yale uliyoyaona wakati ulipokutana na yesu pale ile siku ile ya kwanza hilo ndilo kusudi la kuokoka kuwe shahidi wa yale uliyoyaona bwana yesu asifiwe na katika hayo mambo hayo uliyoyaona nitajidhihirisha kwako nitajionyesha mungu mkuu nitakuwa na wewe kufanya kazi nawe nitatembea na wewe nijionyeshe kwa matendo makuu sijakuokoa ukae sija kubadilisha paulo ukae tu kanisani uh-huh. nimekubadilisha ni na, na kusudi la kukubadilisha mpendwa tumebadilishwa na kuna sababu ya sisi kubadilishwa kwa hivyo tunapokaa tukose kuinuka tunamuudhi mungu tunamukasirisha bwana asifiwe maana sasa yale anayotaka kuyadhihirisha hatapata chombo cha kuiiskuyadhihirisha kwa, kwa sababu gani tumekaa na tumetulia lakini tukiinuka tusimame na miguu yetu na twende hapo ataijidhihirisha bwana asifiwe kwa hivyo kuna kusudi la wewe kuokolewa kuna kusudi la wewe kuponywa huo ugonjwa kuna kusudi la kiwete kufunguliwa kulikuwa na kusudi awe shahidi ya kazi ile iliyofanyika katika mwili wako awe shahidi kumbe basi wewe ni shahidi wa yale yaliyofanyika ndani yako wewe ni shahidi ndio maana wakati mwingine tunasema watu washuhudie unakuja hapa kutushuhudia yale ambayo yamefanyika ndani yako maana umefanyika kuwa mtumishi na nani na shahidi wa ile kazi ambayo bwana anafanya ndani yako bwana asifiwe kwa hivyo si bure si kuokoka na kuketi ni kuokoka na kuinuka na kufanya mapenzi ya mungu bwana asifiwe wacha tuende judges jaje sita kumi na moja mpaka kumi na sita tunamwangalia gideoni angalia gideoni mtu mkubwa yeye hajui kwamba mungu alimchagua tangu mwanzo lakini gideoni hapa sasa tunamuona vita vilivyochacha kule kwao wakati huo wakatoroka wakaingia kwenye mapango kujificha huko yeye na watu wake babake wako huko wamejificha kwa sababu wanakimbia vita kama vile ilivyo sahihi israeli na gaza watu wanaumia kule wanasifiwe sasa gideoni alipoona kimeumana kila watakachokifanya wafilisti wameingia kuharibu kila watakalofanya haviwi akaona chakufanya mimi ni kuingia ndani ya, ya pango na niendeleze mambo yangu ngano kawaida ya ngano wale ambao wamelima mpunga wanajua mpunga ukiuvuna wakati kama umetwanga utapepeta hivi lakini bado utabaki na, na wengine huwa hawapepeti wanauchukua wanasimama mahali kama pale wanafanya hivi na uteo unamwaga hivi yale mawishwawisho yanapeperushwa upepo ukipiga so unabaki na mpunga ukiwa safi bwana yesu asifiwe sasa hiyo ngano nayo hivyo ndivyo huwa inafanywa ukishavuna unakuja hapa una, una, una saga alafu unarudi unasimama mahali kama pale open upepo upige wishwa uende pande hiyo ubaki na ngano lakini sasa hii shughuli haifanyiki kwa sababu mfilisti amesimama ikamlazimu gideoni aingie kwa pango na pale pangoni ndipo aliona mahali pake pa usalama ya kwamba atasaga nganu na watu hawatajua bwana asifiwe sasa akiwa pale hata nafasi ni ndogo lakini amejibana hapo hapo mana hapana upepo wa kutosha wa wakupeperusha ngano ndioangala wishwa uende kando mimi nikawa naangalia nasema hata nahii ngano aliyokuwa akipepeta ilikuwe na baki na wishwa kwa sababu hapana nafasi na hapana upepo wa kupeperusha wishwa uende sehemu zile zingine yesu asifiwe kwa hivyo akawa amejibana pale kwa hiyo shimo mungu akiwa mbinguni anamwangalia mtu shujaa mtu mkubwa na yeye bado anajiangalia ya kwamba ni mdogo hata maandiko yanasema anasema mungu anamwambia na yeye anasema mimi hata kabila langu ni lile dogo kabisa ambalo hata halieleweke halijijui mbele wala nyuma bwana asifiwe ukijifikisha hapo huwa umejidunisha na umemdunisha mungu vibaya sana yaani mungu anakuangalia anakuona wewe ni shujaa alafu wewe unasema huna mbele wala nyuma malaika wa bwana akaenda kaketi chini ya mwaloni uliokuwa katika ofra uliokuwa mali yake yoashi mwabierezi na mwanawe gidioni alikuwa akipepetangano ndani ya shinikizo ili kuficha macho, kuificha machoni pawamidiani malaika wa bwana akamtokea akamwambia bwana yu pamoja nawe ewe shujaa angalia vile mungu anavyomuona vijoni kumbe basi hata ni shujaa lakini shujaa huyu amekuwa shujaa wa ngano ndani ya shimo kuna uwezekano hata wewe hu shujaa lakini hujijui hujielewi kwamba wewe ni shujaa lakini mungu anakuangalia anajua niko na mtumishi hapa ambaye akijielewa ainuke huyu eh? niko na shujaa anatutazama nasema hapa tabana niko na jeshi jeshi ambalo likisimama hii kilifi inabadilika mara moja lakini jeshi bado limekaa bado liko katika hali ya uwete bado limefungwa gideoni akamwambia e bwana ikiwa bwana upamoja nasi mbona mambo haya yote yametupata ni njia tu imeruhusiwa gidioni hiyo toka si amesema mwenyewe yuko pamoja nawe mbona unashindana ni njia tu hiyo ya kwamba umeingia umepelekwa mpaka umefika ndani ya shimo lakini hapo hautakaa maana si mahali pako hapo na kwa sababu si mahali pako ndiyo maana anasema niko pamoja nawe kukutoa hapo nikupeleke pale ambapo ni mahali pako bwana asifiwe yako wapi matendo yako ya ajabu anamuuliza mungu waliyotuhadithia baba zetu wakisema je si bwana aliyetuleta huku kutoka misri ila sasa ametutupa sikia na hivyo ndivyo tulivyo tukipatwa na majaribu tu ya kwamba tumeenda yametupeleka mpaka umefika kiwango cha kuwa waanza tayari kusema mungu hayuko pamoja nami kwa hivyo nitieni hao watoto wangu nije niwapatie urithi maana naona mungu hayuko pamoja nami wanaasifiwe hata katika hilo anakuona hata katika haya kitanda hicho akaambiwa nakuona wanaasifiwe kwa hivyo hata ndani ya hilo pango bado yeye ni mungu hajakuacha matendo yale iyaliyohadithiwa wa, na babu zenu bado yanafanyika bwana yesu asifiwe yeah. ni vile mungu hakumujibu hakumwambia yale matendo bado yanafanyika bado mimi ni mungu mbona asifiwe naye ametutia katika mikono ya midiani hautakufa hata ukiwa mikononi mwa midiani haufi maana si mpango wa mungu kwamba ufe mikononi mwa midiani mpango wa mungu ni kwamba utoke wewe ukawapige hao wa midiani waona kwamba watakuua bwana asiviwe bwana akamtazama akasema nenda kwa uwezo wako huu yani uwezo alipewa kitambo lakini hajajua kwamba ana uwezo hakupewa uwezo siku hiyo aliambiwa naenda kwa uwezo wako huu huo ambao umekuwa nao uwezo huo huo huo wa kusagangano naenda na uwezo huo huo na utashinda maana niko pamoja nawe bwana asifiwe wewe wasema jambo hili ni mpaka nichukue siku kumi kulifungia ndio liweze kuondoka bwana anasema kwa uwezo huo ulionao nao hii leo uende kwa uwezo huo si mpaka uengie kwa siku arobaini bwana sifima unaweza kuenda kwa siku arobaini na urudi hapa na visifanyike na mwingine aende kwa uwezo huu alio nao na yafanyike makubwa kwa hivyo naenda kwa uwezo huu ambao uko nao bwana yesu asifima ukawaokoa israeli na mkono wa midiani je si mimi ninayekutuma kumi na tano akamwambia e bwana nitawaokoa israeli kwa jinsi gani akaambiwa tazama yeye sasa anamwambia kwa jinsi gani nitawaokoa tazama jamii zangu ndio walio masikini sana katika manasi na mimi ndiminiliye mdogo katika nyumba ya baba yangu udogo si kitu gidioni songa mbele inuka na uende usijiangalie ulivyo una fedha huna fedha hii njili haiangalii mwenye fedha wala asiye na fedha bwana yesu asifiwe maana unaweza kuwa na fedha na ukose kusonga na mwingine akose kuwa na fedha na atambue siri za mbinguni aanajidunisha mimi ndiyo mdogo jamii yetu ni ile ya manasi alafu kwa nyumba yetu mimi ndiyo yule wa mwisho kabisa kiwete wa pale mlangoni wa kufanya kuwekwa kubebwa asubuhi nikiwekwa gidioni anajifananisha na huyo kiwete mimi ndiyo mdogo mimi ndiyo yule kiwete ambaye nabebwa nikipelekwa mlangoni kila asubuhi niombe ombe sasa mungu waniambiaje niende nipigane na wamidiani tena unaniambia umenipa mikononi wamidiani haiwezekani mimi ninavyojiona siwezi nikapigana mungu anasema kwa uwezo huo nenda maana nimewaweka mikononi mwako bwana yesu wasifiwi wapendwa mimi ninaona kitu hapa sijui kama tumekuwa tukimwangalia huyu mungu kwa uwezo wa kiwango kipi yani si, sijui lakini ninachokiona ni kwamba mungu anataka tumwangalie na uwezo wa kiwango chengine cha juu sana maana hafananishwi huyu na hata yale waliyoyafanya petro na yohana si kwa uwezo wao ni hili neno hili lya kwamba enendeni kwa uwezo huo mliona kwa mamlaka niliyoweka ndani yenu kwa nguvu zile ambazo nimeachilia juu yenu kwa hivyo kuna nguvu ziliachiliwa tangu wakati yesu akiwekwa pale msalabani aliachilia hizo nguvu aliachilia hayo mamlaka bwana asifiwe lakini sasa kuna watu hatujajielewa ya kwamba tunaweza tukatembea katika uwezo wa nguvu hizo sasa tumeifanya hii njiilikuwa ngumu na ya kwamba haina matunda ana yasifi na kama naongea uongo ni wangapi wameleta watu huu mwaka ndani ya hili kanisa wangapi mbali na yule mzee salimu ambaye alikufa maana huyo sote tuliambiwa aliombewa na akakoka na mwenye kumwombea yuko hapa mbali na huyo mzee salimu wangapi wameleta watu huu mwaka kama hii njili ninayoiongea ni, ni mimi ni ya uongo ni wangapi wameleta wanyoshe mikono mimi si jaji lakini wangapi kama hatukuketi hatuku tumekaa na mungu anasema tuinuke tumesaga ngano vya kutosha na hayo si makusudi ya mungu kwamba tukae shimoni tukisaga ngano bwana asifiwe tunapokaa katika kutofanya hii kazi tunamhuzunisha mungu na wakati mwingine tunaambiwa ya kwamba leo tumekuja ili tujazwe sasa huwa nashindwa tuna tunajazwa na kujazwa na kujazwa sasa tunajazwa na tunapeleka wapi huu mjazo maana mtu anayejazwa kunamaanisha kuna mahali anaenda kutoa ndio awe mt arudi ajazwe ajazwete hata yesu mwenyewe alikuwa anaingia hivi kwa mikutano anafanya mikutano anafanya mikutano anaponya watu anafanya mambo mengi baadaye anahisi nguvu zimemwisha anarudi mlimani mahali kando anajificha mbali na wanafunzi anaitisha nguvu zengine ndiyo kesho asubuhi ya akiwa na nguvu aende afanye tena mkutano mahali pengine mbona sisi tunajazwa na kujazwa na kujazwa bwana yesu asifiwe sasa tunajazwa na tuna, tunatoa wapi kujaza tunajaziwa hapa kutoa ni wapi tunatoa maana kutoa kwetu kutaonekana kulengana na hapa mahali itaonyesha ya kwamba hawa watu wanajazwa na wakienda wanamimina ndio maana mavuno ndio hasamkm <laughs> mnisamehe <kama na>, <laughs> lakini kuna kitu kinakoseka hapa kuna kitu hakiendi vizuri tunapokea pokea pokea nguvu za roho mtakatifu pokea upako maratufu wapokea alafu wazunguka wazungukazunguka nao sasa wakati mwingine ule upako unakugeuka maana umeachiliwa ili ufanyie kazi sasa upaka umejaa hauna mahali pa pakufanyiwa kazi wakati mwingine unakugeuka tu sababu ukijazwa unachemka sasa wakati mwingine kama hautaenda kuachilia ku, ku, ku uachilia huko unajipata unaongea peke yako njiani upaka umefurika bwana yesu asifiwe unakubadilisha mwenyewe unakuwa un, yako peke yako si makusudi ya mungu tukae hapo shimoni akaambiwa toka gidioni toka wakati wa kukaa kwa hilo shimo umeisha inuka sasa ni mimi nakuambia uende na niko pamoja nawe katika yale yote ambayo utaenda kufanya hauko peke yako niko pamoja nawe wengine wanaona haya kusema yesu ni bwana huko nje kuna watu wanaona haya hata akikuona anakutangulia na salamu ndio simwambie bwana yesu asifiwi bwana asifiwi akikuona ili asisikike akisema bwana yesu asifiwi anasema tupe hewani mama nakupa wanipa za hewani si hata naja huko bwana yesu asifiwe Amen. ndiyo asisikike akisema bwana asifiwe yuko kwa shimo huyu mtu bado anasaga ngano yani amekoka lakini haajijua kwamba ameokoo hapo shimoni anasaga ngano na mungu anamwambia yeye ni shujaa lakini yeye anasema mimi ndiyo mdogo kwa hilo kanisa mimi ndio sijajazwa nadim kwa hivyo siwezi kusema bwana asifiwe aliyekwambia mpaka ujaze na ndimi ndioseme bwana asifiwe na bwana yesu asifiwe tutoke tuinuke gidoni akaambiwa inuka hali iliyokusonga yani unazoea hali yako alikuwa amezoea hii hali gidoni yani amepigwa na wafina, wamidiani mpaka anaona akitoka watamumaliza yaani mungu anamwambia niko pamoja na wewe gideoni lakini bado haamini anaona tu mimi nikitoka nitamalizwa nitamalizwa mungu anamwambia niko pamoja na wewe maana ni mimi nimekutuma toka twende nitakuongoza nitatembea na wewe anasema hapana na ukiendelea kusoma anasema na kama ni wewe mungu basi nionyeshe ishara anataka ishara ndio aamini asili ya mwanadamu hamini bwana asifiwe kwa hivyo wapendwa hatujaokolewa wa kuketi kuna sababu ya sisi kufanywa vile ambavyo tuko na tumeimba hapa hata wale waimbaji wa asubuhi wametuongoza vizuri kuna wimbo mmoja umeimbwa huu wa mwisho mwisho sijui ulikuwa unasema nini kama siyo wewe yesu ningekuwa wapi hivyo ndivyo ulikuwa unasema bwana asifiwe lakini tumeimba kama si yeye yesu tungekuwa wapi tungekuwa wapi na tungeitwa nani tungefanya nini tungeitwa majina gani lakini ametuokoa na sababu ya kwamba tukaweze kuwa mashahidi na tuwe watumishi lakini tunaimba tu bado hatujaamini ya kwamba sisi ni watumishi na ni mashahidi wayale tuliyoyaona twende judges uh, hiyo kumi na tatu msari wa tatu pale niangalie kitu halafu tutasonga kwa exodus tatu mlanga mstari wa kwanza nitaenda mbiombio naona hata na masai ameenda judge 3 inasema malaika wa bwana akamtokea bibi ya manase huyu bwana asifiwe mama ambaye alikuwa hajawahi kuzaa katika maisha yake yote na alijua ya kwamba yeye ni tasa tu maana katika umama wake wote sijui kama alikuwa ameingia kwa ndoa miaka na amekaa muda gani lakini maandiko yanasema ya kwamba huyu mama alikuwa amekaa na hana mtoto hakuwa amewahi kuzaa bwana asifiwe lakini nimetangulia kusema ya kwamba kazi ya msalaba hakuna siku itakufa ile kazi inafanya kazi mpaka leo ilifanya kazi wakati huo na inafanya na kazi hiyo ya msalaba ndiyo ilifanya huyu mama akafunguka bwana yesu asifiwe malaika wa bwana akamtokea yule mwanamke bibiya manoa akamwambia tazama wewe sasa utasa sikia yani kwa maneno mengine anamwambia hata ijapokuwa umekuwa na huo utasa kwa muda huo wote lakini wakati sasa umefika ya kwamba huo utasa huo utasa ambao umekuwa ukiwashuhudia watu wa kilifi huo utasa ambao umeshuhudia kaunti nzima hii ya kilifi huo utasa ambao umekuwa ukiunena kwa taifa lako lote la kenya huo utasa sasa naenda kuumaliza ndio anamwambia hata kama umekuwa tasa wewe ya kwamba utasa huzai lakini sikia hiyo lakini hata kama umekuwa na huo tasa hata kama umekuwa hauwezi kuhubiri kushuhudia mtu lakini leo anataka kukujaza nguvu za kuenda uendaakuondole ku, uoga maana wengine wakitaka kuhubiri wakitaka kushuhudia mtu anasikia roho inamwambia inamwambiaaa na akianza kukuuliza maswali mengine hata hujayajua suuliokoka juziw nyamaza ananyamaza tayari anabadilisha pi bwana asifiwe mwingine naye amejisikia mimi leo nimesikia pale kuna mgonjwa nitaenda nitamuombea anaenda akifika karibu na mlango roho anamwambia anasikia sauti inamwambia na akienda akikosa kupona anageuza tayari bwana asifiwe sasa anasema huo utasa huo ya kwamba wewe huwezi ukamzalia matunda anaenda kuondoa sikia lakini hata kama wewe umekuwa tasa lakini utachukua mimba utachukua mimba nawe utazaa mtoto wa kiume anapewa mpaka aina ya mtoto atakayeuzaa bwana asifiwe huyu mungu ambaye tunamuimba hapa kama siyo wewe bwana ningekuwa wapi sikia dhidhia manoo sasa huyu angeuimba vizuri huo wimbo ya kwamba kama si wewe bwana utasa wangu haungeondoka kama si wewe bwana nisingejua watoto wanabebwaje kama si wewe bwana nisingejua mimba inasumbua mtu kinamna gani bwana asifiwe lakini kwa sababu mungu ni mungu anayeishi na kazi yake siya ulemavu hakuna utasa hakuna ulemavu mbele za mungu hakuna ububu hakuna uwete sisi ndiyo tunasababisha hayo yote yafanyike bwana yesu hasifiwe na kama huyaamini hayo kasome unasikia kuna mali inasema Manafundu, wale wanafunzi walipouliza na ni nini alichokifanya huyu ndio akawa hivi waliambiwaje bwana yesu asifiwe ni dhambi alimfanya hivi ama ni wazazi we, ama ni dhambi waliofanya wazazi wake ni nini kilimfanya mpaka akazaliwa hivi kuna majibu yesu alipeana hapa bwana asifiwe kwa hivyo huku kwa mungu hakuna lisilowezekana yale ambayo tunayafanya ambayo tunaona hayawezekani ni sisi tunayafanya yasiwezekane lakini mungu akituangalia anaona yote kwake yana majibu bwana asifi hakuna hali ambayo haina jibu kwa mungu na hakuna swali ambalo halina jibu kwa mungu kila swali linajibu kila hali liko na jibu bibi ya manoa akaambiwa umekuwa tasa wewe na sasa hata sahihi utasa bado lakini kwa sababu nimekuja nimekuja nimekuja kukufanya uo tasa ukuondokee na kwa sababu niko utachukua mimba na utazaa mtoto wa kiume bwana asifiwe usiseme huwezi kuhubiri unaweza usiseme uwezi kushuhudia mtu akoke unaweza usiseme uwezi kuombea mtu akapona unaweza wacha nikushangaze kuna katoto kamoja kananishangaza kanaitwa joan nikajirani yangu kule kale katoto siku moja nikaenda pale kwao kakicheza cheza hivi kakaumia sijui alishikajiwe sijui likamfanyaje akakimbia tayari mbio naongea na mamake akaja hapo mbele yangu na mamake yamesimama akamuonyesha kidole anaulizwa umefanya nini anasema niombee hata hasemi ni nini kimefanyika anahitaji maombi maana imani yake ni maombi haijalishi kilichofanyika kwa hicho kidole nahitaji maombi omba akanishangaza yule mtoto wana siviwe na si hiyo mara moja nimeona akifanya hivyo mara mbili siku tofauti sasa kama katoto kadogo hajui kuomba lakini anajua maombi ya mamake akiomba huo uchungu ambao ameupata kwa lile jiwe utaondoka kwa hivyo ni jiwe limemgonga umefanywaje omba na ameweka kidole hivi omba umefany omba akayaongea maneno hayo mpaka mara mbili ilibidi mamake akemea aseme bona katika jina la yesu maombi ameisha ta na yeye akaamini kwamba ashapokea tayari uponyaji akarudi tena huko kwa hayo mawe ten bwana yesu asifi kwa hivyo hata na nasisi wapendo tusipokuwa kama hawa watoto wadogo kuinuka kwetu kuta, kutachukua muda kutachukua muda kutachukua muda kutachukua muda kwa sababu hatuamini huyu ambaye tuko naye kwamba anaweza lakini mtoto mdogo anaimani yaani mimi hata nilishindwa sasa vile kusema pepo ashindwe tayari ndio maumivu yametoka ama ndio ameenda lakini anaamini kwamba imeisha yaani niliondoka pale na maswali nikawa najifundisha kutoka na huyo mtoto bwana sifii kwa hivyo tusipokiamini kile ambacho tunafundishwa hapa sijui kama tutashika wapi tena maana anataka tuinuke na tusipokuwa kama hawao watoto wadogo basi huku kuinuka kwetu kutacuchukua muda sana bwana asifiwe kwa hivyo bibia manoa akaambiwa hata kama huo tasa umekuwa wa miaka maana mpaka amezeeka na mahali pale kwa kuzeeka ndio mungu anashuka ndio wakati wa mungu si ilikuwa hivyo hata kwa ibrahimu ibrahimu anamwambia mungu sasa mimi nitaondoka hivi sina mrithi na ninaona kwamba nafasi yangu imeisha ya kukaa hapa ni kama inafika mwisho lakini mungu anamwambia aendelea kusubiri maana wakati wangu ndio bora zaidi bwana yesu asifiwi na akaendelea kuwa mvumilivu na wakati ulipofika huo tasa uliondolewa kwa sara mpaka yeye mwenyewe akacheka bwana atakapokujilia utafurahi mungu atakapoachilia yale ambayo ameyaku utafurahi lakini kufurahi kwako kutakuja na wewe kuinuka ukiinuka na uingie hapo mahali ambapo anataka uingie ndio utafurahi huwezi kufurahi kama haujainuka hata huyo kiwete tumeambiwa ya kwamba alifurahi wakati alipoinuka inu, alipo maandiko yakasema ya kwamba aliingia ndani akaenda akarukaruka baada ya kuinuka hakurukaruka akiwa amefungwa na uwete wake hapo chini utarukaje na hata miguu imepindika utafurahije na hata wewe ni wa kuombaomba lakini wakati hayo yote yalipoondolewa alipofunguliwa nuru ilipomujilia alipowekwa huru akawa huru kabisa kuingia mpaka kanisani kurukaruka na kufurahi kwa yale ambayo yametendeka na akawa ushuhuda na akawa mtumishi bwana yesu asifiwe kwa hivyo kufurahi kwetu kutakuja kama tutainuka ndio tutaipata hiyo furaha bwana yesu asifiwe lakini kama hatutainuka tunamhuzunisha mungu hilo nitalirudia tunamhuzunisha mungu kwa sababu tumekaa tumekaa muda mrefu tumekaa mpaka tunafika mahali nafikiri tumejisahau haleluya twende exodus tatu moja tuwekee hiyo eodusmstari mlango huo wa tatu kuna kitu nataka ni nataka nimwangalie pia musa hapa namwangazia basi huyo musa alikuwa akilichunga kundi la yetrom wewe kuhani wa midiani akaliongoza kundi nyuma ya jangwa akafika mpaka mlima wa mungu hata horebu malaika wa bwana akamtokea katika mwali wa moto uliotoka katikati ya kichaka akatazama na kumbe kile kichaka kiliwaka moto nacho, nacho kichaka hakikuteketea bwana asifiwe musa akasema nitageuka sasa niende nione kioja hiki kwa nini kichaka hiki musa akageuka bwana asifiwe akageuka akatamani kuona ili awe mshuhuda wa yale ambayo yanafanyika bwana asifiwe akasema nitageuka nimeona kichaka na kichaka kinateketea na nimekiangalia kitambo moto hauzimi na hicho kichaka chenyewe nacho hakiteketei ni maajabu gani haya wacha nisongee niyangalie na aliposonga aliposema nisonge nione matendo haya makuu ya mungu akasema wacha nigeuke kwanza alipogeuka mungu akaongea siugeuke ili muisikie sauti bwana yesu asifiwe alipogeuka ndio mungu aliongea ukiendelea kusoma alipogeuka mungu akamwambia sasa kwa sababu umegeuka basi vua viatu maana hapo unapotaka kupangia ni patakatifu mahali huko bwana yesu asifiwe kumbe uko mahali patakatifu na wewe hujajua jua eh? yaani kiwete yuko mahali pasawa imagine mlango wa hekalu atawere anamwebishee mlungu yaani nhawa waliokuwa wanaenda wakumuweka kila siku hawakujua ya kwamba hekaluni ni mahali pa uzima na uponyaji ah, ana sifim amba muingizeni humo ndani aponywe mara moja mrudi naye twamuweka hapa zile fedha zilikuwa zina wafaidi piaha kilikuwa ni kitega uchumi chao pia hao wanasifiwe eh, walikuwa wanamuweka pale na maku, malengo yao kwamba ikifika jioni wanakuja wanatoa donge zuri wanafaidika yaani kumbe uko mahali patakatifu ni kuvua tu viatu na usonge tuko mahali patakatifu ni vile tulivyo tuviweke kando eh? tuweke kando tuvue viatu tuweke kando tuweke kando halafu tusonge mahali mungu yuko alafu tusikie anayotaka kutwambia si leo mtu avue kile alicho nacho jamn asonge mahali mungu yuko ili amusikie bana sifiwe Amen. ni kutoa tu viatu kutoa viatu kuna gharama hata nimetoa bila kuinama si utoe kubali kutoa kile ambacho kimekufunga ni nini kile ambacho kinakuzuia mpaka husikii mungu akiongea ni nini kile ambacho kinazuia mpaka huwezi kufanya hiyo kazi ya mungu vizuri ni nini kile ambacho kinakushikilia mpaka ukitaka kuinuka unasikia kwamba urudi uketi bwana asifiwe ni nini kile ambacho kinashika magoti yako mpaka ukitaka kuinuka unasikia ni kama mbay umekula mabuyu watu wanasema ukila ukila mabuyu mabuyu magoti magoti na wengine wanasema yanapata nguvu sasa ni lipi hapa bwana asifiwe ni nini hichi ambacho wapendwa kinatufanya hatuwezi tukainuka ni kitu gani ni nini tuna nafasi ya kumwendea mungu na natumwambie bwana kile ambacho wewe unakiona ya kwamba kimekuwa ni kizuizi naweza kuwa mimi mwenyewe sijui ya kwamba kuna kizuizi kimenizuia siwe sisongi lakini mungu wewe uonaye sirinu unakiona kile ambacho ni kizuizi kinanisababisha sisongi naomba siku ya leo bwana kivunjike uniondolee ili nisonge mahali ambapo utaongea nikusikie bwana asifiwe liwe ombe lako hilo liwe tamanio lako siku ya leo yani iwe ni tofauti kwamba utaondoka hapa ukiwa umesikia sauti ya kuna watu wameopoka miaka zaidi ya ishirini hawajasikia hawajui hata sauti ya mungu si uongo haya nayo yasema si uongo sauli aliisikia wakati ule alikuwa chini na baada ya kuwa hapo chini ndio alisikia na akaambiwa sasa kwa sababu umenisikia inuka sasa alipoinuka sasa ndio akapewa maelekezo yaku, akapewa yale ya kufanya mpendwa kubali kuinuka uvue kile ambacho ambacho kimekuzuia kamba ile imekufunga ikate songa mahali ambapo pana neti wakaya mbinguni usikie mbingu inasemaje songa maana hiyo neti waka iko iko mahali na ni wewe utafute itafute hiyo neti waka itafute u maana ni wakati ni wakati tukienda kumaliza huu mwaka hebu jaribu uwe ume connect uwe umesikia mungu akisema nini kuna vitu vingi mungu anataka ufanye lakini hauwezi kuongea na wewe ukiwa masikio yako yana uchafu kubali uchafu utolewe ili usikie kubali na umwambie bwana nipe hilo sikio linalokusikia maana kuna sikio ambalo linamusikia akupatie hilo sikio ili uondokee ule uwete na ule utasa uingie mahali pasawa ambapo mungu anataka uingie bwanasifiwe wacha nimalize ndio nisikule ya reverend mwatata kuna ile shughuli pale nataka nimalize ama nisikule huo wakati wachan utaenda kujisomea hii First kings chapter 18 from verse fs ings chapt 8in841 utajisomea alafu kuna joshua chapt utajisomea alafu kuna dutronom 9 utajisomea tunaambiwa tuwe na kiasi na romta, kiasi. kwa sababu niko na roho mtakatifu niko na kiasi bwana asifiwe kwa hivyo kile ambacho kinakufunga kile ambacho kimekuwa kimekuweka mahali pamoja ukijaribu kuomba hivi unasikia ni kama kuna kitu kinakuja kina kinawekwa mbele yako hivi maombi yanakatika na ukijiangalia unaona nilikuwa nimeinuka vizuri hata kufunga nilikuwa nimeanza kufunga vizuri nilikuwa naweza kuenda siku kuna watu hawawezi kufunga hata siku moja ha? sasa nilikuwa hiyo siku moja nishaanza kuipita vizuri nikawa hata nimeanza kunusanusa kuingia siku mbili na nikawa pia nimeanza kuondoka kwa siku mbili nimeingia kwa siku tatu na nikawa nimeondoka kwa siku tatu nimefika kwa siku tano lakini sasa tangu huu mwezi uanze hata hiyo moja inanishinda ni nini kimekuregesha hapo chini kuna mtu hataki usonge hataki uinuke anataka ubaki kwa uwete kwa hivyo nikimwangalia huyo kiwete ni kwamba hakuwambia wale watu kwamba msije kunibeba tena wale walikuja kumuweka wakajua masaya jioni watakuja kumchukua walimshangaa saa sita yuko nyumbani na hao wanasifiwe wakajua mpango mzima umeharibika hakuna fedha watapata tena maana kitega uchumi chao kimefanya nini kimepona hata we unaweza kupona unaweza unaweza ukapona kama utakubali kupona na kama hautakubali kuinuka baye undabaki chiserema chiserere na utakuwa wa hasara katika huu ufalme na huu ufalme si wa hasara huu ufalme ni wa manufaa kwenda kwenda ukisalia hivyo ulivyo basi inamhuzunisha nata naenda kuketirecho asante