hii kuhusu the captured ark. Captured ark sanduku lile lililotekwa sanduku la agano lililotekwa katika lugha hii ya kigeni hili sanduku wanaliita ark the ark. That is our topic today Ujiuliza, what is the ujiuliza tunapozungumzia katika lugha ya kigeni imejitokeza katika mebi kwa bibilia katika sehemu mbili lakini katika lugha ya kiswahili bado imesalia hilo sanduku la agano kwa hivyo hawa wazungu katika bibilia kuna ark waliyoizungumzia inayonena kuhusu ile meli kubwa ambayo mungu alimwambia ndugu yetu noah aweze kuitengeneza alafu baada ya hapo siku zilipokuwa zimeenda mungu akamtokezea tena musa akamwambia atengeze anadha ak lakini sisi waswahili tumeweza kupeana majina tofauti kwa vitu hivyo viwili kwa maana ile ya noah tunaita safina na hii ya musa tunaita sanduku la agano sasa hilo sanduku la agano ndilo nataka kulizungumzia kwamba sanduku lililotekwa the lililotekwathe kwa hivyo musa akaamurishwa na mungu kwamba aweze kulitengeneza sanduku la agano na sanduku hili la agano wapendwa litengenezwa katika ustadi kabisa we, tuangalie kutoka ishirini na tano kutoka ishirini na tano kuanzia mstari wa kumi tuangalie vile jinsi sanduku hili lilivyoweza kutengenezwa sanduku la agano kutoka ishirini na tano kifungu cha kumi tunaanzia hapo kutoka ishirini na tano kifungu ni cha kumi tunaanzia hapo nao na wafanye sanduku la mti wa mshita urefu wake na uwe dhiraa mbili na nusu na upana wake dhiraa moja na nusu na kwenda juu kwake dhiraa moja na nusu nawe ulifinike kwa dhahabu safi ulifinike ndani ya ndani na nje nawe na tia na ukingo wa dhahabu ulizunguka pande zote nawe subu vikuku viine vya dhahabu kwa ajili yake na kuvitia katika miguu yake mine vikuku viwili upande mmoja na vikuku viwili upande wake wa pili nawefanya na miti mirefu ya mshita na kuifinika dhahabu nawe nawetia hiyo miti katika vile vikuku vilivyo katika pande mbili za sanduku ili kulichukulia hilo sanduku hiyo miti itakaa katika vile vikuku vya sanduku haitaondolewa kisha tia ndani ya sanduku, ha, sanduku sanduku huo ama sanduku hiyo ushuhuda nitakaokupa nawefanya kiti cha rehema cha dhahabu safi urefu wake utakuwa dhiraha mbili na nusu na upana wake dhiraha moja na nusu nawefanya makerubi wawili wa dhahabu uyafanye ya, ya kazi ya kufua katika hiyo mal, misho yake misho ya kiti cha rehema huku na huku weka kerubi mmoja mwisho mmoja na keribu wa pili mwisho wa pili fanya hayo makerubu ya kitu kimoja na kiti cha rehema mwisho mwisho huku na mwisho huku na hao makerubi yatainua mabawa yao juu na kuifinika hicho kiti cha rehema kwa mabawa yao na nyuso zao zitaelekeana hili na hili nyuso za hayo makerubi zitaelekeana zitaelekea kiti cha rehema hapo umesikia kile ambacho kimetumiwa ili kwamba kutengeneza hilo sanduku la agano na alipoambiwa ndugu yetu musa akaweza kupewa pia watu ambao wanaweza kuifanya hiyo kazi kwa sababu limeshikilia tu sanduku la agano pale lakini musa alikuwa amepewa mawaidha na mungu kwamba akajenge hema la kukutania na vitu vyote alivyoagizwa na bwana lakini sisi tunataka tuliangalie hili sanduku la agano siku ya leo na katika sanduku hilo la agano pale tumesemea kwamba na utauweka ule ushuhuda nitakaokupa katika sanduku hili la agano kulikuwa na vitu vitatu baadaye vilikuja vikaingizwa katika hilo sanduku la agano vitu vitatu kitu cha kwanza zilikuwa ni zile mbao za mawe alizoenda musa kuzichukua kule milimani ama hali ambapo alikutana na mungu muda wa siku arobaini akiwa anaandika juu ya mbao hizo sheria zile alizopewa musa kwa hivyo hizo mbao mbili ziliwekwa katika hilo sanduku la agano ambazo juu ya mbao hizo kulikuwa na sheria ambazo mungu alikuwa ameziandika ili zikaweze kuwaongoza hawa wana wa israeli sanduku la agano kitu cha pili kilichokuweko katika hilo sanduku la agano kilikuwa ni ile maana kile chakula walicho kila walipokuwa jangwani kuna sehemu iliyochukuliwa mungu akamwambia musa kwamba aweze kuiweka ndani ya hilo sanduku la agano cha tatu kikawa ni ile fimbo ambayo mungu alikuwa kumezuka changamoto katikati ya wale wa israeli pale kumbe haya mambo hayaanzi sasa wapendwa watu wakawa wanasema ya kwamba kwa nini haruni yeye basi anakaka na kwamba ndiye mtu wa apekee anayemsikia mungu anayezungumziwa na bwana watu wakazuka wakawa wanana maneno hayo na jambo hili bwana akalisikia na mungu akamwambia wa musa waambie hao wanaozungumza maneno hayo kila mmoja achukue kijiti achukue fimbo af fimbo hizo muzilete katika hili hema la kukutania muziweke hapa usiku kucha alafu kutokana na hizo fimbo yule atakaye kuwa. fimbo yake imeonyesha dalili ya kumea huyo ndiye atakwe mtu ambaye ni mfanini imemchagua sasa sijui kama zilikuwa ni fimbo zilizokuwa ni za mti wa muhogo kwa maana ule huwa, ule sijui kama ilikuwa ni fimbo za mti gani lakini ti kwamba mba fimbo na walipoenda asubuhi wakakuta ya kwamba kata hizo fimbo zote za wale watu pamoja na ile ileyaharuni ikakuta ikaonekana ya kwamba ika ika ya yaharuni peke yake ndiyo imeonyesha dalili ya kumea a akamwambia hiyo nayo ichukue ingize katika hilo sanduku la agano kwa hivyo katika sanduku hili la agano kuna vitu hivyo ambavyo huyu bwana alikuwa amemwambia musa aweze kufanini kuviweka pale kama ushuhuda kwa maana amesema kwamba ni nitakuambia uingize ule ushuhuda nitakaukupa ni kwa hivyo ushuhuda wa kwanza ukawa ni hayo mayi mawili ushuhuda wa pili ikawa ni ile mana waliokula wayahudi waliokula waibrania walipotoka misri na wakaingia jangwani ilemana akaambachukua sehemu weka hapo alafu ushuhuda wa tatu ni hiyo fimbo iliyokuwa inaonyesha dalili ya kumea ya mpendwa haruni sasa katika maisha ya wana wa israeli ili sanduku la agano walikuwa wanalithamini sana walikuwa wanaliheshimu walikuwa wamelithamini katika maishani mwao na katika dhamira zao na muonekano wao wao wakawa wanalichukulia hili sanduku la agano kwamba mahali popote lipo uwepo wa mungu uko pale kwa hivyo wao wapendwa walihisi ya kwamba ili mradhi katika hii kambi kuna hili sanduku mungu yu pamoja na sisi hivyo ndivyo walivyokuwa wanalifikiria hivyo ndivyo walivyokuwa wanalichukulia hivyo ndivyo walivyokuwa wamelithamini ya kwamba hili sanduku la gano ni udhihirisho wa uwepo wa bwana katikati yetu na kwa kweli waliweza kulifikiria hivyo kwa muda mrefu sana na baada ya kuingia katika nchi ya kanani hawakuliacha bado walilithamini na wakapatengeza mahali palipokuwa panaitwa shilo katika mji huo wa shilo pakatengenezwa mahali ambapo hilo sanduku likawa linawekwa pale kuna hekalu waliokuwa wamelitengeneza hapo shilo na wakawa sanduku la agano linawekwa mahali pale hivyo basi wakawa wanahisi ya kwamba na liwe liwalo mungu mwenyewe yuko katikati kati yetu samweli wa kwanza samueli wa kwanza mlango ni wanne samueli wa kwanza mlango ni wanne maandikio yanasema ya kwamba ikawa siku zile wafilisti walikusanyika ili kupigana na israeli nao waisraeli wakatoka juu ya wafilisti kwenda vitani wakatua karibu na ebenezeri nao wafilisti wakatua huko ifeki nao wafilisti wakajipanga juu ya israeli na walipopigana waisraeli wakapigwa mbele ya wafilisti wakauwawa watu jeshi lao lililokuwa uwandhani wapata watu elfu n hata watu walipofika kambini wazee wa israeli wakasema mbone bwana ametupiga leo mbele ya wafilisti twende tukalilete sanduku la agano la bwana toka shilo hata huku lije kati yetu na kutuokoa katika mikono ya adui zetu basi wakatuma watu kwenda shilo nao wakalileta toka huko sanduku la agano la bwana wa majeshi akaaye juu ya makerubi na hofni na fenehasi wana wawili wa eli walikuweko huko pamoja na sanduku la agano la mungu na sanduku la agano la bwana lilipoingia kambini israeli wote wakapiga kelele kwa sauti kuu hata nchi ikavuma nao wafilisti waliposikia mshindo wa zile kelele walisema maana yake nini mshindo na kelele hizi kubwa katika kambi ya wa waibrania Waib- wakatambua ya kuwa sanduku la bwana imefika kambini wafilisti wakaogopa maana walisema mungu ameingia kambini wakasema ole wetu kwani halijawa jambo kama hili tangu hapo ole wetu ni nani atakayetuokoa na mkono wa miungu hawa walio hodari hawa ndiyo miungu waliowapiga wa wamisiri kwa mapigo na kila namna ya na kila namna jangwani iweni hodari na kufanya kiume enyi wafilisti msijemkawa watumwa wa, Filisti, wa lazima msije mkawa watumwa wa aibrania kama wao walivyokuwa watumwa wenu fanyeni kiume mukapigane nao wafilisti wakapigana nao israeli wakapigwa wakakimbia kila mtu hemani kwake wala waliuwawa watu wengi sana maana katika israeli walianguka watu thelathini elfu wenye kwenda vitani kwa miguu hilo sanduku la mungu likatwaliwa na hofni na finehasi wale wana wawili wa eli wakauwawa basi mtu mmoja wa benjamini akapiga mbio kutoka mule jeshini akafika shilo siku ile ile hali nguo zake zimeraruliwa na mavumbi kichwani mwake alipofika tazama eli alikuwa ameketi kitini pake kando ya njia akingojea na akingojea maana moyo wake ulitetemeka kwa ajili ya sanduku la mungu na yule mtu alipoingia mjini akatoa habari mji wote ukalia naye eli aliposikia kelele za kilio kelele kelele kile naye eli aliposikia kelele za kilio akasema maana yake nini kelele za kishindo hiki yule mtu akafanya haraka akaenda akamwambia eli basi eli umri wake umepata miaka tisini na minane na macho yake yamepofuka hata asiweze kuona yule mtu akamwambia eli mimi ndimi niliyetoka jeshini nami leo nami leo hivi nimekimbia nime nime toka jeshini naye akasema yalikwendaje mwanangu yeye aliyeleta habari akajibu akasema israeli wamekimbia mbele ya wafilisti tena watu wengi sana wameuawa hata na wanao wawili Hufini na nafinehasi wamekufa pia na sanduku la agano limetwaliwa ikawa alipotaja sanduku la uh, sanduku la mungu eli akaanguka kitini pake kwa nyuma kando ya mlango shingo yake ikavunjika akafa maana alikuwa mzee ame, tena mzito naye alikuwa amewaamua waisraeli miaka arobaini tena mkwewe mkwewe tena mkwewe mkewe huyo fenehasi alikuwa mja mzito karibu na kuzaa basi aliposikia habari ya ku, u, u, habari ya kuuliwa ya kutwaliwa sanduku la mungu na ya kwamba mumewe na mume, mumewe na mumewe mkwewe na mumewe amekufa akajinaamisha akazaa maana utungu wake ulifanini ulimtukia hata alipokuwa katika kufa wale wanawake waliohudhuria waliomhuduria waliohudhuria walio karibu naye wakamwambia usiogope kwa maana umezaa mtoto mwanamume walakini hakujibu wala hakumtazama akamwita mtoto ikabode akisema huo utukufu umeondoka katika israeli kwa sababu sanduku la mungu lilikuwa limetwaliwa na kwa sababu ya mkwewe na mumewe nam akasema huo utukufu umeondoka katika israeli maana sanduku la mungu limetwaliwa sasa angalia habari hizi wapendwa kama nilivyotangulia na kusema ya kwamba israeli walikuwa wanalichukulia lile sanduku kwamba ni uwepo wa mungu katikati yao kwa hivyo walipoenda vitani na vita vikawa vikali wakauwawa karibu elfu siku ya kwanza wakasema mbone tumepigwa sasa hata tukaende tukamlete tukalilete sanduku la mungu hapa kambini ili kwamba liweze kuja kwa nini kutusaidia kutupigania kwa maneno mengine wao walikuwa wanafikiria kwamba wanamleta mungu ili kwamba mungu akaweze kuja kuwapigania na kwa kweli mungu akaingia kulingana wao lile sanduku likaletwa na wale waliokuwa ni walibebe akena ofni na fenehasi wale makuhani wakalipeleka katika sanduku katika kambi ya israeli ilipofika pale likakaribishwa kwa kelele na na shangwe mpaka tunaambia kwamba nchi ikaweza kutingisika ikaweza ikaweza kuvuma kutokana na hizo kelele na shangwe wafilisi waliposikia wakataka kujua ni nini kinachowafanya hawapige hizi kelele baadaye wakagundua ya kwamba sanduku la agano limeletwa katika kambi wakasema ole wetu sisi kwa maana haijafanyika hivi kwamba mungu aje kambini kwa hivo wakahimizana wakasema wafilisti hebu muwe na kiume mushikamane musifadhaike musiwe wa oga musihofu tujidazatiti tupigane nao tusije tukawa watumwa wa wahibrania na kwa kweli wafilisti walijibidisha walipoenda tena vitani siku ya pili maandiko yanasema ya kwamba watu elfu thelathini wanaoendwa kwa miguu wakauawa hata huyo kuhani aliyekuwa mebeba hilo sanduku la gano nao wakauawa na baada ya wao kuuawa basi pia awafilisi wa, wa, wa wakaliteka wakalichukua lile sanduku la gano mmoja akabahatika akaponyoka katika hilo jeshi akaenda kule mjini kupasha habari wale watu alipofika pale akawambia wapendwa huko mambo yameharibika hali imekuwa ni ngumu hakika wengi wamekufa kwa hivyo mji mzima wa shilo ukaanza kulia kilio kilipoanza eli akasikia vurugu akataka kujua kuna nini ndipo huyu bwana aliyetoka jeshini akamwendea akamwambia kuhani habari ni hizi kwamba israeli wameuawa watu wengi sana hata ha wanao wawili nao wamekufa tena kando na kwamba wameuawa hilo sanduku la agano nalo limechukuliwa na wafilisti hilo jambo likamshutua huyu mzee namzee el aliposhtuka maandiko anasema kwamba akaanguka na kishogo alipoanguka akavunjika shingo na akivunjika shingo mtu hufa alipokufa alivunjika shingo akafa kwa sababu tunaambia kwamba yeye kwanza alikuwa ni mzee pili alikuwa ni kipande cha mtu alikuwa mnono habari hizo zikamfikia mke wa ha naye alikuwa ni muja mzito alikuwa amefika mwezi wa tisa lakini wiki ile ya kujifungua alikuwa haijafika lakini alipopata habari ya kwamba baba kevya amekufa na mumewe amekufa na sanduku la gano limechukuliwa uthungu ukaanza akashikwa na uchungu huyu mwana akajifungua waliokuja kumsaidia wakiwa wanampongeza wakimwambia jipe nguvu jitie nguvu jipe moyo kwa maana umefaulu kujifungua mtoto mvulana mama maandiko anasema kwamba mama huyu hakusema kitu wala kumtazama huyu mtoto na kama kuna neno alitamuka maybe pengine alipeana hilo jina na akasema ya kwamba huyu mtoto mwiteni ikabodi kumaanisha ya kwamba utukufu wa bwana umeondoka israeli kwa nini waseme hivyo kwa sababu lile sanduku la gano walikuwa wakilichukulia ni kwamba mahali lilipo kuna uwepo wa bwana hivi sasa limechukuliwa kwa hivyo huo utukufu ushaondoka katika taifa hili la israeli mungu hayupo pamoja nasi na hatimaye basi mambo yakatukia vile alivyotukia lakini taka nikiri maneno haya ya kwamba ule utukufu haukuondoka kwa sababu sanduku lilikuwa limechukuliwa lakini uliondoka hata kabla ya sanduku kuchukuliwa kuenda na wafilisti kwa sababu ili kwamba waisraeli wasiweze kusimama mbele za maadui zao ni kwa sababu mungu hakuwa pamoja nao tayari mungu alikuwa ashawaondea kiswa mana kwa sababu hawakuwa wanaenenda kulingana na ushuhuda uliokuwa umewekwa ndani ya lile sanduku la agano ushuhuda upi zile amri kumi zilizokuwa zimewekwa ndani ya lile sanduku la agano na kwa sababu hawakuwa wanamtii mungu hawakuwa wanaenenda kulengana na mapenzi yake hawakuwa wanatenda yaliyo makusudi yake kuwahusu basi mungu alikuwa ashawaacha wakawa wamebaki na hilo sanduku lakini mungu wa mbinguni hayuko pamoja na wao ndo maana hawangeweza kusimama mbele za maadui zao kwa hivyo si kwamba ulikuwa umeondoka ilipochukuliwa na wafilist ulikuwa utukufu ushaondoka kitambu sana na ndivyo ilivyo wakati mwingine wapendwa waweza kufikiria kwamba mungu yu pamoja nawe kumbe hayupo kwa sababu zile njia na kanuni tulizowekewa kama watu waliokoka hatuzifuati na tumebaki na sanduku peke yake lakini uwepo wa bwana haupo pamoja na sisi ombi langu ni kwamba bwana hatusaidie tuweze kuhifadhi hu uwepo wa mungu katika maishani mwetu kwa maana si sanduku linalomaanisha ni mungu kwa hivyo wakawana kulia kwa maana ikabod amezaliwa kwa hivyo huyu mtoto akapewa jina ambalo lilikuwa kama ni bicon ya kile kilichotendeka katika mwaka ule kwa hivyo watu wakitaka kujua kulifanyikaje wanamwita ikabod kwa nini akaitwa ikapot kwa sababu mwaka aliozaliwa mtoto huyu ndipo sanduku letu la agano lilipotekwa na wafilisti wapendwa jambo ambalo tunaliona hapa ni kwamba lazima tuweze kuwa waangalifu katika maishani mwetu tuwe waangalifu wapendwa lakini nashukuru mungu ya kwamba ingawaja utukufu wa mungu ulikuwa ushawaacha waisraeli kwa sababu ya makosa na tabia na mienendo walikuwa wanaenenda kinyume na bwana mungu hakuliacha lile sanduku lilipoingia katika nchi ya wafilisti alitembea nalo hakuliacha kwa maana wafilisti walipolichukua na kulipeleka na wakafanya makosa wakaenda kuliweka pamoja na mungu wao katika hekalo lao sanduku la agano likamwambia yule mungu dagon ya kwamba wewe si chochote muradi nimeingia hapa mamlaka nimeyachukua lazima uabudu kwa hivyo dagon walipoenda asubuhi hawa wafilisti katika hekalu yao wakifika pale wakakuta dagon ameanguka mbele ya lile sanduku la agano hawakupata picha saa pengine kumepita panya akamsukuma tano kilikuwa ni kigango wakamsimamisha tena asubuhi waliporudi bwana akawa sasa ametaka kuwathibitishia ya kwamba si kwamba alifanywa kusukumwa kuna uwepo usioweza kusahamili uwepo wa mtu mwingine hapa kwa maana mimi mungu niliyeumba mbingu na nchi uwepo wangu umeingia katika hilo hekalu leno kwa hivyo hakuna kinachostahili kuabudiwa walipokuja asubuhi jana nilimwangusha leo ninamumaliza kwa maana akakata shingo kichwa ikakaa kivyake mikono ikakaa kivyake miguu nayo ikakaa kivyake ndio wakajua hapa si panya huyo hili si jambo la kawaida na ameanguka wapi pale kwenye mimo ya mlango pale mpaka leo hii hawakanyage hapo wafilisti paka ukifika pale uinue miguu usije ukakanyaga hapo na huyu bwana akasema ya kwamba hawatanielewa tanielewa ni kidili na hiki kigango akawapa majipu katika mji mzima kila mmoja akawa na majipu wale jamaa katika ule muji ulipokuwa umepelekwa wakasema ya kwamba hii si ajabu ni hili sanduku la agano ndilo ambalo linaleta haya matatizo na wakasema ya kwamba hili sanduku la agano halitakaa hapa kwa hivyo tufanyeje tuliondoe katika huu muji wetu tutupeleke muji unaoitwa gazi wakalichukua wakalipeleka lilipoingia huko mjini gazi wakasema wamemleta huyu mungu wa israeli hapa aje atuue lakini hivyo hivyo likwa aa ilishafika na lilipoingia katika mji wa gazi yale majipu yakawapiga hata wagadhi wote ah. wakasema hili halitakaa hapa haya tufanyeje tulipeleke ecron bado ni mija wafilisti hiyo wa, waikroni nao walipofika huko hilo sanduku lilipofika wakasema hawa hawatuwazimema wamemuleta huyu mungu wa israeli hapa atatumaliza na kwa kweli wao nao pia nao wakapigwa na nini na majipu sasa hasa aowaekron wakawa walipopigwa na majipu wakasema hili hatuwezi tukaliweka hapa katika nchi ya filisti huyu mungu awezi akakaa hapa kwa maana wao walikuwa nafikiriani mungu lazima tumurudishe wapi huko kwao kwa hivyo walifanya mipango vile walivyofanya wakamrudisha baadaye lakini kile nataka nikizungumzia hapa ni kwamba hili sanduku sanduku hilo lenyewe halikuwa na shida mungu hakuwa na shida hilo sanduku ndio maana hange hii liweze kukaa katika mikono ya wapegani watu wasiomwamini ndo maana likawa na uwezo wa kumwangusha dagon kumkata dagoni uwezo wa kuleta majipu na shida katika kila mji ambapo sanduku lile liliweza kuwekwa leo hii taka niseme hivi je hili sanduku la agano bado liko hivi sasa tunavyozungumza sasa licha hilo liliyo huko israeli je lapatikana hapa kilifi sanduku hili agano taka nikiri bado hili sanduku la agano lipo na sasa haliko israeli peke yake liko kila mahali ambako watu wa mungu wapo hilo sanduku lipo na sanduku hili la agano sasa si lile lililotengenezwa na mtu wa mshita ni lile ambalo limetengenezwa na mungu mwenyewe sanduku hili ni wewe na mimi kwa maana hizi shuhuda tatu zote ziko ndani yako tumesema kulikuwa na nini kulikuwa na sheria kumi zile zilizokuwa zimewekwa ndani ya sanduku la gano bwana akasema katika kitabu cha yeremia ya kwamba sitaziandika sheria zangu tena katika mbao lakini taziandika katika vibao vya myoyo ya watu wangu hizo sheria ziko ndani yako huwa ushuhuda huko ndani yako kwa maana ulitolewa katika zile mbao ukaandikwa katika vibao vya moyo wa kila mwanadamu ambaye anasema yesu ni bwana katika maishanimake alafu ndani ya sanduku hilo kukawa na ushuhuda unaoitwa mana ambacho ni chakula walicho kila wana wa israeli niko hapa kusema ya kwamba hili sanduku la leo pia nalo lina mana la mbayo imewekwa ndani yake kwa sababu yesu akasema ya kwamba mimi ndini mkate wa uzima na anilai hata kufaa na hilo neno la bwana liko ndani yako bado huo ushuhuda unatakikana uwe ndani yako kwa maana hili sanduku bado lipo alafu ndani ya sanduku lile kukawa na fimbo ile ya haruni ambayo katika ua, uhalisia fimbo ile ilikuwa inazungumzia authority na sisi nas tumepewa hayo mamlaka yesu akasema ya kwamba nimepewa mamlaka kutoka juu na duniani sasa enendeni duniani kote mukawafanye mataifa kuwa wanafunzi wangu nami nitakuwa pamoja na nyinyi wi tumepewa hayo mamlaka wapendwa yako ndani yetu tumekabidhiwa jina la yesu kristo kwa hivyo hili sanduku la gano liko hapa kilifi na limekaa hapa tumeketi lakini swali ni mbone hili sanduku la agano kadri linavyotakikana liweze kutekeleza mambo makuuna ya ajabu lakini bone hili halifanyi kazi shida iko wapi limetekwa na wafilisti sanduku lishatekwa mpendwa na kwa sababu limetekwa halina uwepo wa bwana heri lile lililokuwa limetengenezwa na israeli iwapo ingawaja lilokuwa limetekwa lakini mungu alitembea pamoja na hilo akahakikisha ya kwamba halitakawa mahali popote palipo na uchafu na akathibitisha ya kwamba yoyote atakayekaa katika na maeneo ambalo hilo sanduku lipo na hamwamini yesu kristo hilo sanduku litasababisha shida katika huo mji wale waliokuwa hawamwamini mungu wafilisti walikuwa hawamwamini mungu ndio maana walikuwa na kigango cha wanakita dagoni na, na handuku lile halingeweza kuhimili uchafu lakini leo ikoje tumetekwa wapendwa na tumetekwa lakini uwepo wa bwana hauko pamoja na sisi kwa maana mungu angekuwa ndani yako hungethubutu hangethubutu mtu kukaa karibu na wewe mtu aliye na uchafu mtu aliye hana imani ya kusawa na wewe kungekuwa na changamoto ambayo angeihisi ya kwamba mbone huyu nikiwa karibu na yeye na hizi siko salama kama asingeokoka angejitenga na wewe lakini leo hii una marafiki wangapi ambao hawajaokoka si rafiki wa jana si rafiki wa jana ama juzi kama mwezo uliyopita umekaa na yeye muda wa miaka ya kuhesabu bado hajaukoka shida sanduku hilo lina matatizo kuna sitilafu kwa maana kama hata ukoka, basi atatafuta mbinu ya kujitenga na wewe kwa maana kaawezi kuhimiri uwepo wa mungu unapokuwa karibu na yeye lakini nini kinatendeka kuna matatizo na si ajabu huenda ikawa kuna baadhi kama si zote za zile shuhuda zilizo zinazopaswa ziwe katika sanduku hilo hazimo sasa ombi langu ni kwamba mungu akusaidie na mimi nani anisaidie mpendwa kwa maana kama hatutaweza kuwa tisho kwa ambao hawajamjua huyu mungu lazima sisi tumetekwa na tumekuwa hatuna mguso wowote hata katika nchi ya ugenini hili sanduku likasema hatutakaa hatutakasitakaa filisti mungu akahakikisha ya kwamba uwepo wake umeandamana nao lakini na tatizo ni nini kilichowafanya hili sanduku litoke katika nchi ya israeli shida ilikuwa ni nini walikuwa hawaenendi na makusudi ya bwana wapendwa waokovu wengi tuna matatizo tumebaki na bwana asifiwe lakini bwana hayumo ombi langu ni kwamba bwana akusaidie hili neno likusaidie usemi bwana nataka sasa nianze na wewe kuanzia hivi leo kwa maana sitaki kuwa sanduku lisilokuwa na mguzo sitaki kuwa sanduku lisiloleta tofauti mahali nilipo sitaki kuwa sanduku ambalo mahali nikiwa uwepo wako haupo sitaki achaliwe thamanio lako asubuhi ya leo kwa maana ingekuwa masanduku haya yaliyo hapa yangekuwa na mguso kama lile lililokuwa limetekwa na wafilisi na haingekuwa jinsi ilivyo kwa maana tumeenda katika juu mazima kuna maeneo mengi sana tunaenda tunakutana watu wengi sana lakini sanduku hilo haliwezi kuleta mabadiliko kwa yule anayekutana naye tatizo liko wapi huenda ikawa baadhi ya shuhuda hazimo katika katikah na ndugu zangu siku zimewagea wakati ni sasa ya kwamba wanaomwamini yesu kristo wakaweze kuleta tofauti tukalete tofauti wape mahali nilipo paka julikana ya kwamba si huyu tu yupo lakini kuna uwepo wa mungu uko mahali hapa na tukifanya hivyo tukifikia kiwango hicho ninashawishika ya kwamba hakuna asiyemjua yesu kristo nitakayekaa naye kwa muda mrefu sitamfukuza lakini uwepo ulio mizingira hautamruhusu hauta, hauta kuwa mahali pale hata hisi yuko salama kama hatakiokoka atasema yule mpendwa kila nikimwona acha nisiwe na maneno mengi naye nikumsalimia tena niondoke kwa maana ninapokaa karibu nayeye na hisi kuna vitu vinafanyika visivyokuwa vya kawaida lakini sasa ikoje katika maisha yako ikoje mpendwa kwa maana shida ni kwamba sanduku hilo utukufu ushaondoka limebaki ni libos tu lakini halina kitu sasa kuna hatari ya yale ambayo tunayatarajia kama sanduku hili litakuwa halina neno la mungu halina nini sanduku hili halina sheria za bwana kwamba ninazishikilia sanduku hili halina mamlaka litakuwa ni sanduku lisilo na faida yoyote katika ufalme wa mungu kwa hiyo nifanye nini hero urudi kule ulikotoka bana kabana sasa utakuwa hajidanganya kwa maana huyu yesu wamtaka lakini ndani yako hakuna chochote kinachoweza kuonyesha huyo kristo na kwa sababu sanduku hilo halina mguso kwa sababu sanduku hilo limeondokana uwepo wa bwana jambo la kushangaza ni kwamba wakati panapokuwa na tatizo sanduku hilo lapigia sanduku lengine simu pasta hapa basi mambo haya sanduku la gano latafuta sanduku lingine la gano kwa maana haliko salama na mtumishi wa mungu atakapokuja akiwa sasa anakuombea huyo ndani anasema sitoki alinikaribisha mwenyewe ndo maana hua tukufu na nini ikabodi tukufu umeondoka wapendwa ni majira na nyakati za kuhakikisha ya kwamba huyu mungu wapendwa tunamlazimisha apende akatae awe ndani yetu na atakuwa ndani yetu kivipi tutakapofuatilia zile kanuni na kuyashika maagizo yake nikifanya hivyo apende akatae atakaa ndani yangu lakini tumekuwa tume wa, na waokovu ambao wanataka huuokovu nao uwe kidijitali haitawezekana ndugu yangu kidijitali utatusaidia tu kuhubiri yesu kristo lakini uokovu hautabadilika kuwa kidijitali ni ule ule wa zamani ule uliokuwa unachukia dhambi ndio huo huo mpaka leo ndugu yangu ule ule wakati wetu tuliokuwa tunaambiwa ya kwamba mutu wa kuokoka kijana hana garlirend wala boyrend ndo huo huo wapendwa o wasema hapana tunaweza kwenda bichi lakini tu si ni bichi tu bado wukovu ni huo huo kwa maana hauwezi kwenda mwangweni nosemea kwamba sitakunywa uenda kufanya nini ha, marafiki zangu wako huko ndio basi hivyo basi ndo sanduku hilo limetekwa na nani na wafilisti kaio ombi langu ni kwamba bwana akusaidie ndugu yangu na mimi naby anisaidie kwa maana kama ni nituende mbinguni basi hayahaya haya masanduku ni lazima yawe na mguso lazima yawe na uwepo wa mungu katika maishani mwetu wapendwa hizi shuhuda lazima ziwez zimaonekana hu ndo maana nikimwambia pepo toka toke kwa maana ushuhuda uko ndani ya mamlaka ambayo nimepewa jina la yesu kristo lakini kama si hivyo ole wangu itakuwa kama ile mithali yaliyoitoa pale bwana yesu ya kwamba katika mathayo ishirini na tano walipokuja wale wanawale watano walienda kutafuta mafuta wakaambiwa ya kwamba bwana harusi ameingia na mlango amefaanini ushafungwa kwa maana yalikuwa ni masanduku lakini zile shuhuda hazikuwa ndani yao lakini wale watano waliokuwa na hizo shuhuda walingojea mpaka bwana harusi akaingia sijui humo katika hilo sanduku lako ni nini ambacho kimekosekana ndio maana hakifanyi halifanyi kazi haliwashutuiwa filisti ni nini kinakosekana hakiwatatizi wa filisti, Haki wa filisti. ombi langu ni kwamba mungu a minguni akusaidie mpendwa ni posa unaposema yesu ni bwana hata aliye karibu ambaye hajaukoka aseme ni kweli huyu yesu ni bwana lakini isiwe ya kwamba unaposema yesu ni bwana watu washangae waseme huyu akiingia huko mbinguni mimi nami nitaingia nainayesema hivyo hajahukoka kwa mana anakujua ya kwamba yale maeneo tunayozuru ndiyo maeneo unayokuja wewe kwa hivyo hapa wasema bwana asifi bwana yupi kwa maana sanduku limetekwa na wafilisti sasa maisha yetu wapendwa lazima yawo na tofauti lazima yaishirie mungu lazima hali tulipo uwepo wa bwana uwepo kwa maana sanduku lile lilipofika kule wafilisti katika hekalu la, la dagone ha, dagone akahisu uwepo usiokuwa wa kawaida akasema mimi wananiita mungu lakini kumekuja hapa uwepo wa mungu usiokuwa wa kawaida dagone akaabudu lakini sisi tukoa mungu wa mbinguni akusaidie na anisaidie mpendo kwa maana tusipokwa wangalifu tutaenda kupeana hata macho yetu kwa shilingi elfu saba ni nani mjinga huyo akupatie pesa hizo zote bila faida nafikiria mpuzi lazima kuna kitu hatakachokipata pale ambacho kina thamani kwake kuliko zile elfu saba ambazo anakupa kwani kuna nini sana kubwa ambalo mtu yuko tayari ni kwa sababu ya kwamba watu walio wanamjua yesu kristo wametekwa na wafilisi mpaka wakovu wameenda bwana atusaidie kwa maana majira ni sasa na kuja kwa yesu kukaribu ndio maana adui ana katika zile tekniki zake za kuteka watu na maandiko yanasema ya kwamba tuwe macho masanduku yako kilifi lakini hayana mguso wowote lakini leo natamani mungu akusaidie na mimi namenisaidiei so lazima tufanye bidii tuweze kurejesha uwepo wa mungu katika masanduku haya nitarejeshaje huo uwepo wa bwana jambo la kwanza tobu toba toba ya kweli ndiyo itakayorejesha uwepo wa mungu katika masanduku haya ambayo yameketi katika ukumbi huu toba kwa maana kilichowasababisha waisraeli mungu awaondokee ni dhambi waliyokuwa wanaifanya na kwa sababu hiyo mungu akaondoka utukufu ukawaondokea na sisi wapendwa dhambi imesababisha utukufu wa bwana haupo haumo katika masanduku yetu bwana akusaidie utobo na toba ya kweli ndugu yangu sii alipostiki ya cosmetic osmeipenac si hiyo toba inayotoka moyoni na kugeuka na kuviacha na kutembea na huyu mungu kwa gharama yoyote iwayo hiyo ndiyo itakayorejesha nini uwepo wa bwana katika hilo sanduku jambo la pili keep the of the lord kuzishika amri za bwana lazima nikitubu sasa nizishike amri za bwana nitembee katika maagizo ya bwana nienende katika mwenendo ule yesu anaonitarajia kwamba nitembee kwayo na nikifanya hivyo huo utukufu utarudi na utakaporudi hata nijapoingia kwa wafilisti wafilisti watanifanyia njia wataniondokea ili nifanye nini nipite hawataweza kuhimili huo uwepo wa mungu lazima tujue ya kwamba tumeokoka na kama mokovu nikijua ya kwamba nimeokoka imenipasa nijue na nielewe na nifahamu ni nini ninachokitazama nini ninachokisikia ni nini ninachokisema kwa maana masanduku yanatazama uchafu mtandao una shida sana ukifungua bundles, kuna vitu huja ambavyo hukuwa unavitarajia sivyo ulivyokuwa na madumuni yako ili kuku jisi kama umetekwa na nani na wafilisti sijui kwa nini hata hao wanao simamia hii mitandao hawawezi kuweka sheria ya kwamba mtu akifunguabands atafute vile anavyovitaka mwenyewe visije vitu vingine aende kwa kile anachokihitaji kama vitakuta vibaya awe amekusudia kwenda huko lakini usipokuwa mwangalifu unaweza hata kutete kuwa na vita na mke wako kwna amefunga bando na amekuja mtu yuko uchi hapo na yeye ha, gafula na naye ametoka ametokako jikoni ameingia sawasawa na vile mefungua atukwambiaji tekazi yako kuangalia watu waliouchi wewe taiwaona ndugu zake kwa hivyo iwapo ni utukufu wa bwana urudi katika hili sanduku lazima nitembee kulingana na kanuni na maagizo ambayo bwana yesu ananitaka kwamba niende kwa hayo jambo la tatu ruhusu neno la mungu likaye kwa wingi ndani yako hii maana hii ikaye hapo dani neno la bwana na hapa ndipo shetani ameshika watu wa mungu waokovu wengi hamusomi bibilia na mimekuwa werevu sasa hata makanisani hamuji na mabibilia mwasema ya kwamba mwafungua mabibilia lakini kumbe muna chati nikikwambia fungua samueli wewe unaenda kwa chati sasa shetani amekufikilia hapo kwa maana neno la bwana lisipokuwa kwa wingi ndani yako ni kitu gani kitakusaidia kwa maana hata yesu mwenyewe alisaidiwa na hilo neno alipoambiwa ya kwamba kama wewe ni mwana wa mungu geuza hii mikate igeuza hilo jiwe liwe mikate yesu akasema imeandikwa wewe ukikutana na adui ibilisi utasema nini kwa maana hauna wakati na neno hauna wakati na neno hilo sanduku limekosa mana ile mana tuliokula kule jangwani wa israeli sasa kwetu sisi ni neno la bwana kwa maana kama huyo roho aliye ndani yako ni akuwe na awe na afya ni lazima alishwe analishwa nini neno lakini leo hii hauna wakati nalo hata hivi siku hizi haufungui hata hiyo bibilia ukiwa hapa kanisani kwa sababu wangoja hawa jamaa wa midia wakuwekee pale andomananaayo mabwanduku zan ndio maana masanduku hayana nguvu ya ndio maana yatakaa katikati ya wa wafilisti mpaka yesu aje uwachwe na hawo wafilisti sisi tuende ombi langu ni mungu wa mbinguni aweze kukusaidia mpendwa ili kwamba siku moja kama vile maandiko yanavyonenda ya kwamba tu, yesu ameenda kutuandalia makao nikiriaria nikakuone huko mbinguni najua kama tuko wengi lazima uuangalie sana fulani kisha yuko sasa hmm? nitakuwa na hilo tamanio ya kwamba wale washirika wataba na temple of ko pale kilifi wapo mi naomba nikapatikane wapendwa nikawe sehemu ya hao wengi watakoingia mbinguni lakini hizi shuhuda lazima zibaki ndani ya sanduku la hadhaa zikiwa hazipo litatekwa na likitekwa mradhi halileti matatizo kwa wafilisti litabaki katika hekalu ya dagon ambako yesu hataingia hapo akija kwahiyo majira ni haya ndugu yako na wakati ni sasa kwa maana haijulikani na hivi wapendwa angalia vile jinsi ambavyo mambo yanavyoendelea ukitaka kuona kwamba yesu hayuko mbali angalia vile shetani alivyo mbioni itakudhihirishia kwamba huyu yesu hayuko mbali kwa maana adui anajua wakati wake ni mchache ndio maana anajaribu kila mbinu ili kwamba aweze kuwateka wengi lakini wewe fanya maamuzi ya kwamba liwe liwalo mimi sitatekwa hayo yawe maamuzi yako mpendo naomba tusimame