jumapili iliyopita tukaangalia na tukawa na swali tukajiuliza unahisi nini kuhusiana na wale walio ni wa jamii yako ambao hawajaokoka mpaka hivi leo unasikiaji paulo akasema ya kwamba ninasikia kuumia nasikia uchungu nasikia kusikitika na kama kungekuwa na huwo uwezekano mimi nisihesabike katika huwo ufalume ili kwamba hawa wote waliwo ni wajamii yangu wakaweze kuingia katika ufalume ningekuwa radhi sasa wewe na mimi tuna sikiaji wakati tuna baba zetu tuna mama zetu tuna watoto wetu tuna wake zetu tuna waume wetu ambao hawajafikiliwa na neema hiya wa wahisinini katika maishani mwako hivyo ombi ambalo ninaomba ni kwamba usikose kilaitwapo siku kuwataja watu hawa mbele za bwana ya kwamba mungu naomba ukaweze kugusa hawa waliowa jamaa zangu ili na wao wakaweze kufikilia neema hii ya uokovu kwa maana chochote chema ambacho umekifikilia na umekipata na amini mwanadamu aliye mwanadamu halisi hutamani kizuri hicho nacho kiweze kuwafikia watu wake ambao wamehitanishwa na yeye kwa hivyo kama kuna kizuri ambacho tumekipata sisi watu wa mungu ni hii neema ya wokovu katika maishani mwetu hivyo kwa sababu ni kizuri paulo anasema nasikia huzuni nasikia kusikitika nasikia kutatizika napoona watu wangu ambao nimehitanishwa na wao bado wako mbali na ukweli u kwa hivyo liwe ni ombi lako liwe ni tamanio lako warumi mlango huo wa tisa taka tuanzie fungu hilo la kumi na tunasoma mstari wa kumi na wa kumi na moja warumi mlango ni wa tisa tunaanzia mstari wa kumi na wa kumi na moja bibilia inasema hivi kwa maana kabla hawajazaliwa wale watoto wale, wala hawajatenda neno jema wala baya ili lisimame kusudi la mungu la kuchaguwa si kwa sababu ya matendo bali kwa sababu ya nia yake aitaye mktadha ambao unazungumuzwa mahale hapo wale wayahudi pamoja na wale warumi walikuwa wanaswali wanajiuliza inakuwaje hawa walio ni wayahudi ni kana kwamba wamekataliwa na mungu ni kana kwamba mungu hajatimiliza ile ahadi aliyokuwa amewaahidia ya kwamba nitaleta masihi ambaye kwao wao walikuwa wanaangalia mkombozi atakayekuja katika hali ya mwilini atakayekuja kupiga kampeni na kusema ya kwamba kuaanzia sasa mimi ndiye mkombozi wenu na nitawakomboa kutokana na mamlaka na utawala huu wa warumi lakini paulo anawasisitizia ya kwamba huyo masihi ambaye muliahidiwa alikuja lakini shida iliyokuywa mahali hapo ni kwamba nyinyi mulitazamia mkombozi katika ulimwengu wa mwilini lakini mungu akaazimia kuleta mkombozi katika ulimwengu wa kiroho na kwa sababu walikuwa wanatarajia mkombozi atakayekuja kutumia silaha na kuwakomboa kutokana na mikatile ya warumi basi yesu alipokuja aipalipokuja katika mtazamo wasiokuwa wanamtazamia wakasema bado tunangojea aliyeahidiwa na bwana lakini ukweli wa mambo ni kwamba aliyeahidiwa alikuwa amekuja hasa mahali tulipo pasoma pale panauliza hasa huyu mungu ambaye ni mungu aliye mwenye haki mungu aliye mwema mungu aliye anapenda kila mmoja imekuwaje anachagua huyu na kuacha huyu lakini paulo anawasusitizia ya kwamba chaguo analolifanya mungu halitokani na kila alichokifanya mwanadamu inatokana na yeye mwenyewe kwa nini kwa sababu watoto hawa watoto gani a, mtoto, watoto hawa anaozungumziwa esau na yakobo ndio wanaowazungumzia hapa watoto hawa ambao walikiwa katika tumbwa la mamake hawa watu wakiwa katika tumbwa la mama yao mungu akachagua yakobo na akamwacha nani esau hiyo haisemekani kwamba kuna udhalimu ama kunako yale mungu ambayo aliyatazama kati ya watu haa wawili paulo anasema wakiwa huko ndani wakiwa hawajazaliwa hawajatenda zuri ama baya chaguo hili tunaloliona hapa ni chaguo ambalo limehusiana na mungu yeye mwenyewe mwanadamu hakuwa na changizo yoyote kwa maana esau alikuwa hajazaliwa yakobo hajazaliwa hakuna aliye mzuri na hakuna aliye mbaya kwa hivyo hili lilikuwa ni kusudi lakeyeye bwana kwa maana palipo na wawili lazima moja achaguliwe kama ni mmoja ni atumike, kwa ajili ya kusudi lolote liwalwe lile kwa hivyo hili chaguo hili halikuunganishwa na matendo ya mwanadamu lakini kutokana na ukuu wake yeye mungu mwenyewe ndo maana anawaambia waisraeli ya kwamba mungu bado amesalia kuwa mungu mwenye haki na mungu asiye na upendeleo kamana walikuwa wamefanya nini wote walikuwa wako tumboni mwa mama yao hawajajulikana mzuri nani na mbayeni nani lakini kwa sababu inahitajika kuwa na chaguo moja basi mungu yeye mwenyewe katika ukuu wake akaweza kuchagua yule ambaye ameazimia mwenyewe kumchagua mstari wa mbili na wa kumina tatu. Kumina mbili na aliambiwa hivi mkubwa atamtumikia mdogo kama ilivyoandikwa nimempenda yakobo bali esau nimemchukia tunaweza kuchuka hatua ya ziada hapa kuuangalia ukuu wa mungu katika maishani mwetu sisi wanadamu mungu anajua mwisho kabila ya mwanzo na mungu akawa anafahamu vya kwamba hawa watu wawili kila mmoja ingewaje yuko katika tumbo la mamake kila mmoja chaguo alilolifanya na mungu atatembea na yule tu ambaye amechagua kutembea na yeye na kutimiliza matakwa ya bwana pili mungu hatashurutisha mtu ndio maana akaangalia hawa wawili huyu mmoja ana uwezekano wa kutembea kama ninavyotaka na huyu mwingine atakuwa kaidi atachagua kinyume na matakwa yangu kwa sababu ni mungu anayeelewa hata kabila haujaumbwa akamwambia yeremia kabila haujaumbwa mimi nilikuita kwa hivyo kabila hawa watu hawajatoka alijua esau atakuwa mtu aina gani na yakobo atakuwa ni mtu aina gani ndio maana akaazimia ya kwamba sasa wa kutembea na mimi kulengana na kusudi kwa tamanio la moyo wake hapa anayetaka kutembea na mimi ni yakobo kwa hivyo huyu mdogo ataweza kutumikiwa na huyu ambaye moyo wake haunielekei mimi kwa hivyo mungu anafanya kazi si kulengana na kile ambacho amechagua lakini kulenga na chaguo uliolichagua wewe pia kwa sababu ukimchagua mungu atatembea na wewe na usipo mchagua bwana hatakushurutisha ndio maana tuko katika dunia hii muji huu wa kilifi sisi tumeokoka na kuna wengi hawajookoka na mungu hatumii kibogo hashurutishi kwa maana amempatia mwanadamu uhuru wa kuchagua atakayechagua kutembea katika matakwa na mapenzi yake basi yeye bwana atatembea na yeye na atakayechagua kuwa mkaidi vivyo hivyo atamwata kila moja achukue ama anende katika njia yake ndio akatambua kati ya hawawili mataifa haya mawili yaliyo ndani ya tumbo hili la rabeka mataifa haya taifa moja naona moyo wake utanielekea mimi na lingine litakuwa kinyume na mimi kwa hivyo akachagua kutembea na yule ambaye yuko tayari kuenda na yeye hata na nawewe nawe pia licha ya kwamba yesu ni bwana maishani mwako lakini vivyo hivyo mungu hakushurutisha kutembea na yeye amekupatia chaguo kwa hivyo ukitembea naye atatembea na wewe pia na utakapoamua kuwa humu ndani lakini utembee na yule mwingine atasema acheni magugu ya mee pamoja nangano kwa maana tutakutana siku hiyo litakapojidhihirisha kama sasa hakimu si kama mokozi kwa hivyo ni chaguo mungu anatenda kazi na yule aliyechagua kutembea na yeye yule aliyeazimia ya kwamba mimi nitatembea na mungu huyo mungu humshika mkono na akatenda kazi na yeye kumbukeni kitabu hiki hiki kilituzungumzia kuhusu hatua tatu ambazo mwanadamu anaweza akatembea pamoja na bwana tatua ya kwanza mungu yeye huita ya pili mungu yeye huchagua ya tatu mungu yeye hutukuza lakini sasa mwito anaita kila mmoja kila mmoja anaita ndo maana matayo uinmojaishirina nane inasema njoni kwangu nyinyi nyote musumbukao na kulemewa na mizigo mizito chaguo ata lifanya kulengana na kila mmoja alivyoamua kuchagua atakayemchagua mungu yeye naye atamchagua ambaye hata mchagua mungu yeye naye atamuwacha hatua ya tatu ni kutukuzwa kati kutukuzwa kwa wale waliochagua bwana kwa mwito ni kila mmoja ameitwa lakini chaguo ni wewe uchague kwanza kutembea na bwana yeyenayachaguwe kutembea na wewe niyo hapa akajua ya kwamba huyu kijana aitwaye nani aitwaye esau moyo wake hautanielekea mimi na kwa sababu hiyo basi nitachagua yule ambaye moyo wake unanielekea mimi kwa hivyo ikiwa wataka uweze kuwa mdogo na utumikiwe na mkubwa chagua kutembea na mungu kwa maana yule mkubwa atakayechagua kuto kutembea na bwana hataweza kuweza kumiliki wewe lakini wewe ukichagua kutembea na mungu huyo mkubwa atakutumikia heyo chaguo ni la kwako kwa hivyo kwa sababu huyu yakobo aliazimia kuchagua kutembea na bwana akiwa ndani ya tumbo lake kwa maana tumesema mungu yeye anaelewa kile anachokitengeneza hatakabila akijazaliwa mungu akasema basi ahadi hii niliyoiweka ya kwamba kupitia ibrahimu ulimwengu mzima utapata kubarikiwa utapata kuinuliwa basi ahadi hii nitaiweka ama nitaikamilisha kupitia yakobo kwa maana ndiye ambaye moyo wake unanielekea mimi kwa hivyo yakobo akawa ni sababu ya yeye kutumiwa ili ulimwengu mzima ukaweze kufikiria pamoja na wale wa israeli wakaweze kuifikiria kupata ile ahadi ya kwamba nitawaletea mkombozi peyo mkombozi akakuja kupitia mu- kupitia mustari wa nane wa yakobo aliyechagua kutembea na mungu akiwa katika tumbo la mamake tee nasema nini nasema ya kwamba ninaweza niwe hapa ndani ya nyumba ya bwana na kila siku ya ibada inapatikana tena vivyo hivyo nikakose kumuona mungu kwa sababu mungu wa mbinguni haangalii nje anaangalia moyoni angali nji anaangalia moyoni moyo huu umenielekea mimi kwa hivyo ndio pale paulo anasema ya kwamba uchaguzi wa mungu hauna tashwishi yoyote na hauunganishi na chochote mwanadamu alichochangia kwa maana hawa walikuwa hawajafanya zuri amabaya kwa hivyo mungu bado hana upendeleo kwa hivyo wewe umechagua nini umechagua kutembea na mungu ama umechagua kutembea mbali na mungu ingawaje uko hapa katika ushirika huu ndugu zangu neno hile la mungu linanena wazi ya kwamba heri yule ambaye hakuijua kweli na aende kombo huyo hata kama atapata gadhabu lakini itakuwa na heri kuliko mimi na wewe tulioketi chini ya miguu ya mitume na walimu wa manabii pamoja na wachungaji ukaielewa hii kweli tena uende kinyume na hiyo kweli gadhabu yako itakuwa kuu sana na sisi nasi walimu itakuwa kuu zaidi sababu tumeambiwa kwamba ole wenu nyi walimu kwa maana gadhabu yenu itakuwa kuu zaidi kwa hivyo kadi ninavyojitetea na kujilinda mimi na kuomba mpendwa nawe jitetee na ujilinde ili ukaweze kuingia katika furaha ya bwana wako mnaona ile methali yesu na pale ya wale watu watatu watumishi watatu wataranha tano mbili na yule wamoja yule wamoja alikuwa amefanyaji kuna lolote alikuwa pale alikuwa ameweka tu vizuri naiweka vizuri hapa bwana wangu akija apate kilicho chake kuna makosa hapa kile kilichofanyika mfungeni kwa sababu alijua kwamba asipofungwa zitakwenda kukimbia huko mfungeni mumutupe huko nje kuliko na kilio na kusaga meno kwa kwakosalanini a kwamba yeye nafasi alikuwa nayo ya kuzalisha ya kutembea pamoja na bwana wake na matamanio ya bwana wake lakini akachagua kutokutembea na yeye leo hii uko humu lakini hauko pamoja na sisi haya pia usiwe pamoja na sisi kwa sababu sisi nasi ni wanadamu tunaweza kenda kukungwa lakini uwe pamoja na mungu kwame na mungu hauwezi ukitembea na mungu hauwezi ukajikwaa ndo paulo akamwambia wale wa korintho nawaambia hivi nifateni ni mimi kama navyomfata kristo na mkifika huko mbele nikiwa nimepiga kuona na kristo na kivyake fuateni kristo msilifuate mimi kwa hivyo chaguo unalo mungu, chagua, wewe mungu kabla hajachagua huwa wewe ushachagua ndiyo achague na yeye kwa hivyo esau akawa amechagua ya kwamba sitatembea kulingana na mashariti na mkururo huu ambao baba yangu isaka anaufetekeleza anaufuatilia naye yakobo ndani ya moyo wake akawa na moyo wa kuvunjika ya kwamba mimi nitaenenda kulingana na mungu na mungu atakavyonielekeza kupitia kwa mama yangu lakini je isaka alitaka esau awe na mabaya hakutaka hivyo na angetaka hivyo angesema basi mlete jakobo n njojo kubariki lakini alitaka isau aweze kutembea na baraka zake ambazo chanzo chake ni ibrahimu na chanzo cha baraka za ibrahimu ni mungu lakini kwa sababu chaguo aliyokuwa amelichagua esau ikamsababisha mungu achague mdogo kuliko kuchagua yule mkubwa ndiyo ninasema hivi ya kwamba huko tunakoenda kunakosemekana mbinguni wapendwa utaenda kushangaa yule aliyekuwa anaonekana kwamba sikwa kuingia ataingia na yule akibishop asiingie ksnamana chaguo aliyochagua akibisop alikuwa ni li chaguo linalompendeza bwana ingawaje alikuwa na heshima hapa duniani lakini kule juu atakosa kuwa na heshima yule ambaye alikuwa haonekana haheshimiki hapa chini ya jua akaishimike uko juu mbinguni kwa sababu alichagua kutembea na bwana kwa hivyo mpendwa ni kuhimiza ili mradi ulipata hii nafasi usiichezee kwa maana kuna watu ambao uokovu ungekuwa unanunuliwa wewe ungeweza kuufikilia kuna watu ambao wangekuwa wako nao lakini wako wapi wako wapya wanatafuta kura lakini hawatafuti ufalume lakini wewe ambaye unaonekana si chochote mungu akaachilia neema yake ukafunuliwa huu kweli ukaukubali katika maishani mwako hebu simama na huo ili wakati atakapokuja yesu kutawala uwatawale hawa wanatutawala sasa kabaa tutawatawala lakini sisi tutawatawala katika haki chaguo sisi tutawatawala katika haki kwa mana tutawatawala kulingana chaguo alilokuwa wamelichagua hao wenyewe wanakosa eneo la mungu linasema ya kwamba itakufaidi nini upate dunia nzima na ukaikose nafsi yako chaguo mstari wa kumi na nne tuseme nini basi kuna udhalimu kwa mungu hasha taula anajuuliza je tuseme nini mungu ni mdhalimu hapana anasema hapana mungu hawezi kuwa mdhalimu na hawezi kuwa mdhalimu kwa sababu alipoletewa eliabu huyu samueli samueli akasema kweli huyu ndiye Masa, masihi wa bwama kwa maana alikuwa ni jamaa la miraba minne kitonze anakuwa na viazi umwe lakini mungu akasema ya kwamba si angalii kama wanadamu anavyoangalia naangalia moyo ni kweli anafaa nje lakini moyo wake hakunichagua wa mimi ni naye ambaye moyo wake unatafuta moyo wangu chaguo kwa hivyo je mungu alikuwa mdhalimu alipo kata muzaliwa wa kwanza wayesi na akamchukua kitinda mimba pengine huyo daudi alikuwa kitinda mimba kitinda mimba cha yesi Haa, nafina, ni chaguop eliabu alichagua kuto kutembea na mungu daudi akachagua kutembea na bwana akaugusa moyo wa mungu kwa hivyo hakuna udhalimu hakuna udhalimu mungu hawezi kuwa dhalimu kwa hivyo ulicho na unachokichagua ndicho kitampatia mungu hinti da kukufanyia aidha akufanyie mema ama akuache hivyo ulivyo kwa hivyo kwa bwana hakuna udhalimu mungu yeye atabaki kuwa mogo mwenye haki yanasema mana amwambia musa nitamurehemu yeye ni murehemuye nitamuhurumia yeye nimhurumiaye atakaye nitakaye murehemu nitamurehemu nitakayemhurumia nitamhurumia lakini kabila ya hayoyote anaangalia huyu ambaye mimi ni murehemu moyo wake unaelekea nani huyu ambaye nimhurumie moyo wake unamwelekea nani kwa hivyo haiwezekani ya kwamba mungu nihurumie waomba mungu ni rehemu mungu nihurumie lakini anapoangalia huo moyo anaona kwali ningetaka kumhurumia lakini moyo wake haunielekei mimi yani watu wanakaa kama wale wengine kulikuwa na ha, mama yangu mmoja anaumwa kabisa namwambia mama su mkubali kristo yesu tukuombee anasema niombee ni pone huyo mungu atamrehemu huyo mungu atamhurumia kwamwana moyo mwe wake hauko pamoja na mungu kwa hivyo haweza akamrehemu wala kumhurumia na dakika ya mwisho akaaga na alipoaga alipofika kule nyumbani kikao kikawekwa haya tutamzikaje huyu nikamuuliza yule babangu baba mwasemaji baba akasema mimi nitaweka matanga sema ni sawa kwa sababu nitaweka matanga basi kila mshirika azikwe na nani na mchungaji wake kwa hivyo akazikwa na nadundika mwajiwadundika i e. kwanini kwa sababu chaguo wapendwa unachokichagua kitafatana na wewe mpaka kaburini kitafatana na wewe hata kama wangesema ya kwamba muzike kileluya inge muzika kileluya lakini kileluya hakingebadilisha kitu kwa maana uleluya ni wakati mzima gaufuatana na wewe mpaka kwenye, mbi, kwenye, kwenye mbira mwajua hilo neno la kigiriki yo ni kigiriki mbira kigiriki mpaka kaburini kwa hivyo wapendwa ninachonena hapa ni kwamba huyu mzee huyu paulo ananena kweli kuhusiana na hawa wayahudi ya kwamba wapendwa ahadi mungu asaitimiliza lakini nyinyi mlitaka ahadi ya mapanga na mabunduki lakini mungu ahadi yake ilikuwa ni ahadi ya kuja kuokoa si nyinyi wayahudi tu lakini ulimwengu mzima ka maana angekuja kama mukombozi wa wayahudi ukombozi ungefika huku wao wakakosa kuelewa yesu wakaja wakamkataa akasema huyu siye tulikuwa tuna kwa hivyo mungu atarehemu anaye anayemrehemu na atamhurumia atakaye kumhurumia lakini kuna kigezo ambacho ninaona mungu huwa anakiangalia huyu naitaka kumrehemu moyo wake unamwelekea nayo kumi na sita basi kama ni hivyo si katika uwezo wa yule atakaye wala yule apigaye ndio bali wa yule arehemuye yaani mungu kwa hivyo kama ni mungu ndiye ana rehemu kwa hivyo mambo haya rehemu, ya kurehemu yako katika mamlaka ya mungu hayako katika mamlaka ya mwanadamu kwa maana yangekuwa katika mamlaka ya mwanadamu basi wengine tunao ostahili hatunge rehemewa kwa maana si wanadhamu mradhi yeye atakuwa na mamlaka tasema huyu hafai lakini mungu wa mbinguni ndiye aliyenahumwamraka kuhurumia wala kurehemu lakini katikati hayoyote pia yeye anachagua anaangalia huyu mtu ameazimia kuelekea wapi kwa maana chaguo lako ndilo litamsaidia mungu kufanya chaguo kuhusiana na kusudi lake katika maishani mwako kumi nasaba kwa maana maandiko ya sema juu ya farao ya kwamba nilikusimamisha nili kwa kusudi hili ili nionyeshe nguvu zangu kwako jina langu likatukuzwe katika nchi yote ni kumi na sita hiyo kumi na saba e, kumi na saba na kumi na nane acha niziunganishe zote hapo anasema ya kwamba kwa maana maandiko yasema juu ya farao ya kwamba nilikusimamisha kwa kusudi hili ilinionyeshe e, nguvu zangu kwako jina langu likatangazwe katika nchi yote basi kama ni hivyo atakaye kumrehemu humrehemu na atakaye kumfanya mgumu humfanya mgumu aya mwasemaji hapa mungu ndiye alifanya mgumu moyo wa farao munu akufanya moyo wa fara kwa mgumualijua mgumu huyu hata ukamwambiaji hata panini hata kubali e, ende tu musa musa mwambieend musad farae mungu wa mbinguni amenambia kwamba uaache aa ende zake tayari alijua moyo wa huyu mtu ni mgumu mkaidi hasa huyo huyo mkaidi ndiyo akamtumia ili kwamba adhihirishe ukuu wake hapa chini ya jua lijua, tayari alikuwa mkaidi farao tayari moyowake ulikuwa ni mgumu kwa hivyo moyo huo ulio mgumu ukasababishwa sasa kuzidi kuwa mgumu kwa lile neno la mungu ya kwamba mungu ameniambia uwaache asema mungu nani hasa kwa wale walio na moyo mgumu tayari neno la mungu husababisha mioyo yao kuwa migumu zaidi na wale walio na mioyo ya kuvunjika neno la bwana husababisha watu hawo wakavunjika na kupondeka na wakamjia bwana katika unyenyekevu lakini kama moyo wako ni mgumu neno likija likikufanya kuwa mgumut takwanza utakuwa mgumu zaidi kwa hivyo mungu alijua hali ya farao na alipojua hali yake akaitumia hiyo hali aliyonayo kujitukuza kupitia mapigo aliyoachilia misri kwa ajili ya ukombozi wa wana wa israeli na kuna wakovu wangapi hapa wana wanamia migumu hapa mungu amekufanya kuwa moyo mgumu ni siniwewo mwenyewe na neno la mungu mungukhubwa basi kwanza likilenga pale mahali ambapo ndio moyo wako ni mugumu wanuna lakini yule aliye na moyo wa kuvunjika anatubu anamwambia mungu nisaidie hapa hapa na hakuna moyo mpondaponda hapa katika eneo moja ama lingine katika neno hili la la mungu hakuna hmm. Hata ukweli pia ni wangapi fungu la hapa kama hamna moyo nenol Eh, hiyo eneo hilo silo nelo la kufanya kuwa moyo mgumu kabisa kwanza tukisema mambo ya pesa hapa ndo basi unanuna kabisa zimeshikana na roho si moyo mgumu huo hu lakinihuku kwengine abaoema imeshuka huko huna shida hasa si mungu amekufanya kuwa na moyo huo mgumu ni wewe mwenyewe naye mungu naye anahakikisha kwamba kwa sababu huko umekufanya kuwa mgumu na anakusudi lake kulifanya hapa duniani anakutumia wewe hiyo hali yako ya moyo mgumu ndo akamtumia farao kwa maana tayari hali yake ye ilikuwa ni hali ya ukaidi akamtumia farao na kupitia mapigo aliyompiga farao kule katika nchi ya kanani waliposikia wakasema hao kama wataachiliwa huku nasi tumekwisha huku kwa maana hawapigani mungu ndiye anawapigania kwa hivo kuna waokovu wengi hapa wana meo migumu katika upande huo wa kulipa fungul sikutoa kulipa domaana no, serikali ikajua inakata huko kwa huko skl aant tn kwa hivyo mungu awasaidie wa wapendwa kwa hivyo mungu wa mani hasababishi bovu kwa mtu wewe bovu ulionalo nalo mwenyewe ndilo atakalolitumia kwa ajili ya kutukuzwa yeye mungu kwa hivyo alitumia hali ya farao ili ulimwengu mzima ukaweze kumtukuza yeye haya wale wengine wakawa wanasema kwamba nakiambia kile kilicho kinaonekana hata kilichojificha pia nini kisikie aya kama uko hapo umejificha sikia huko mfunguni sikia ili kwamba sote tuwe na mioyo ya kupondeka na ya kuvunjika mbele za nani mbele za mungu ili kusudi la mungu maishani mwako na maishani mwangu likatimie baraka zingine tumemuzuia mungu kuto kuzileta kwetu kwa ugumu wa mioyo yetu alafu unalia hali zimekuwa ngumu unalia unamlilia mungu tena hiyo nyimbo unayoimba ya kukupeleka huko mawingun nayo na pia ni mashaka mimi ni mnyonge tena bado ningali mwenye dhambi wafanya nini kanisani kama uomnyonge tena mwenye dhambi siku zizote humu kanisani <laughs> kwa hizo nyosha mkono mungu uniguse roho yangu <laughs> mpaka mtu aliye bwana atusaidie wapendwa ili tuweze kugusa moyo wa bwana ukugusa moyo wa mungu hata ukiwa nyikani na kondoo utafuatwa huko nyikani ili mungu aje akubariki daudi alifuatwa nyikani huko kuja kupokea baraka za ufalme kwa maana moyo wake ulikuwa umemgusa mungu kwa hivyo ni lazima ndugu zangu tujue ya kwamba huko mbinguni wapendwa hatuendi kupumzika twapumuzikia hapa tukitembea na mungu tukifika huko mbinguni ni kuendeleza sasa ile pumziko isiyo na hofu yoyote lakini kwanza nimeanzia wapi hapa ao nimesema ya kwamba walio na moyo migumu neno la mungu lijapohubiriwa nyeo yao inazidi kuwa migumu zaidi waliwo na moyo wa kupondeka wenye haki neno la mungu likihubiriwa linazidi kuwachonga na kuwaandaa na kuwatarisha na kuwavunja na kuondoka mahali ambako hapafai na kuingia mahali mungu anataka kwa hivyo bwana atusaidie ndugu zangu kwa maana mungu wa mbinguni yuaja na siku hizi kwaya hakuna ndiyo maana izo nyimbo nazo zimeondoka jiweke ni tayari yesua ysuwaja angalau zinatuangalau zinatushtuahtua kumbe basi tayari ywajabasi weketayarimimbi kwaya hakuna hivi nyinyi hamuwezi kuimba njini. hamwezi kumbamo yenu migumu t ambammbska teedasmb na kwa sababu ndilochagua ilichagua naye anasema kaa hivyo hivyo hmm? Kaya hivyo hivyo kama yule wetu hivyo hivyo hivyo kaeni kama yule wetu aliyepita kwa wapendwa nasema ya kwamba uinuke ojua tata wazungu akasema nikarakana ya nani sasa kama uko hapa chachi huna unalofanya utakosa kutusengenya we unalofanya Kasa kazi yako basi ni ukaguzi amehubirija yule haya huyo wabada ya pili nayoamehubirija umevyonaje kwa sababu hauna la kufanya na si kwamba haliko liko lakini wewe chago lako umeazimia kuketi ndio mtaenda kwa waombezi mukaombewe mpaka myeshe lakini mungu awasaidie na atusaidie wapendwa mungu yukaribu na yutayari kabisa kutembea na sisi kama mioyo yetu itakuwa ya kupondeka na tudumu katika hali ya kuwa wenye haki ili neno la mungu likija lituchonge lituandaye kwa ajili ya utukufu wa bwana lakini kama moyo wako ni mgumu utaneno hili litakufanya moyo uwe mgumu zaidi kumin tis waraka warumi, tisa, wa rumi t mstari wa kuminatis basi utaniambia mbona angali akilaumu kwa maana ni nani ashinda naye na kusudi lake la anauliza uyu bado paulo anazungumza na nahaa wayahudi anasema basi utaniambia mbone angali akilaumu kwa maana ni nani ashinda naye na kusudi lake nani huyu angali akilaumu anayelaumu ni mungu analaumu hawa ambao amefanya kila anavyoweza angalau wamurudie lakini bado ame watu hawa wamengang'ana na ya mambo yao wenyewe sasa kinachomfanya mungu awaachilia wangang'ana na mambo yao wenyewe ni lile chaguo aliyoliweka ndani ya mwanadamu tangu katika shamba ya edeni ya kwamba mti huu usiule na ukila hakika nini utakufa kwa hivyo akamwachia chaguo pamoja na nina matokeo ya kuchagua kuto kumtii mungu ndio maana mungu naye akatumia shingo ngumu zile za wana waisraeli wa katika nyakati za yesu kristo akatumia shingo hizo ngumu alizokuwa nazo za kusababisha kusudi lake liweze kutendeka la nani la yesu kusulubishwa msalamani akatumia hao hao mafarisayo waandishi makuhani kwa sababu ya ugumu wa shingo zao wakaamua ya kwamba huyu sasa atatutatiza sisi tulikuwa tuna ngoja mukombozi atakayekuza kukomboa kutokana na warumi huyu anayoyanena haya hayaambatani na matarajio yetu tumuue tuendelee kungojea tunayemngojea lakini kumbe kadi wanavyofanya hivyo kuwa shingo ngumu ndiyo wanatimiliza kusudi la mungu la kwamba huyu aliandikiwa atwe msalabani kwa ukombozi wa wanadamu wote kwa hivyo shingo yako ngumu mungu huitumia pia kwa ajili ya utukufu wake yeye mwenyewe yeakakuacha na shingo yako ngumu yeye akatimiliza kusudi lake kupitia hiyo shingo ngumu yako farao na hawa nao waliokuwa na shingo ngumu kabisa ya kwamba huyu sasa anatatiza mwelekeo wetu la kufanya tufanye njama tumuue akatumia hizo shingo ngumu za wana wa israeli ili kusudi lake la yesu kuangikwa msalabani litimilike ili dunia nzima ipate ukombozi kwa hivyo mnaona hivo kwamba mungu yeye tamanio lake ni kwamba utembee pamoja na yeye lakini ukichagua kuwa mkaidi atakutumia kuwa ukaidi wako kutimiliza kusudi lake kwa hivyo heri utembee na mungu na kama atatumia mkaidi aatumia mkaidi mwingine lakini usiweni weo akawatumia hawa wayahudi wakaidi na kupitia wao sisi tukapata wokovu ao shori yao kama wataenda wapi hayo ni shori yao lakini sisi tunashukuru kwa sababu ya ugumu wa shingo zao na ukaidi wa mio yao angalaa uokovu umetufikia haya wewe nawe ambaye ulifiliwa nawe umekufikia tena hivyo unaochezea kana kwamba mumeagana na huyo yesu kwamba anakujalili ujipake matope alafu kama nakaribia ukajioshi na damu yake liagana anasema anaja kama mwivi anakuja kama mwivi kwa hivyo kama ni kuosha nguo zako zioshwe kila siku na damu ya nani ya mwanakondoo ziwe safi damu ikishika nguo yako nyeupe watafuta jiki lakini hiyo damu inapokuja kwetu sisi inatutakasa lakini si ya kondoo ni damu ya nani ya yesu kristo kwa hivyo ombi langu li kwamba bwana kusaidia nami anisaidie ndugu sana kwa maana hivi sasa wapendwa mbinguni kumetayarika kumesalia tukipenga kipigwe yesu aje hmm? dalili ya mvua ni nini lakini naonekano walikosea na mawingi anaweza kushika tena nini kwa hivyo dalili ya mvua ingi wangesema ni matope saabu ukiwa na matope najuwa ni kumenyesha kweli huku sasa dalili wapendwa munaziona kwamba huyu yesu kristo karibuni atakuja kwa hivyo kama yuko karibu wewe unajiandaje nashukuru na mungu ya kwamba angalau yule ambaye atakuwa hajakuwa tayari hata kusumba wee ulie tayari hata kama mwemelala pamoja atavumbuluka tu akiangalia ah, huyu mwenzangu ameendapi pengine amenza kujisaidia paka kungale akifikpengine uku choni basameangukauakio choni hakuna mtu akipiga ha, simu basi huku mimi naona mwenzangu sijui amepotea tangu usiku asema hata huku wangu pia naye nayeamepotea hasa wakipiga simu kama mbili tatu tano hivi wanaanza kungamua ela siu yesu amekuja kunyakua ha watu kwa sababu ungekuwa macho ungemtatiza we ungemwona anaruka na wee unaona haviwezekana ukamshika hilo shati sasa uzuri ni kwamba kama utakuwa njia zako si nzuri uzuri ni kwamba yesu atakupa usingizi wa kulala fofofo fo. sisi tufaneni tuhepe kwa hivyo mwenzangu tujizatite kibinafsi hii haina kwamba huyu alikuwa mume wangu kila mmoja haina lkuwa mke wangu kila mmoja kibinafsi ndio anasema wawili watakuwa pamoja mmoja atachukuliwa moja tapa nini ah, mi sitaki kuwachwa lakini ili kwamba nisiachwe basi nina jukumu la kutembea kulengana na makusudi na malengo ya huyu bwana kwa maana liwe liwalo wapendwa kama mungu amesema atakuja kuja atakuja wayahudi awawajamaa wakawa wanaulizana sasa inakuwaje huyu mungu kweli hili kusudi limefanyika mbone wengi sana wamemtakataa huyu yesu kristo paulo anawaambia kwamba mungu hakuwa anazungumzia kuhusu taifa la israeli kulengana na nani na mkombozi kuhusu nani kuhusu wadzao wa ibrahimu walio ni warithi wa imani ya ibrahimu si warithi walio katika ile mkururu wa kuzaliwa kimwili kwa hivyo aliyekuwa misraeli ambaye ni mzao wa ibrahimu kiimani alimukubali kristo yesu lakini wale waliokuwa ni waisraeli uzao katika mwili wakamkataa na tuko hapa waokovu wengi hapa ambao tu wazao wa ibrahimu lakini tusipokuwa wazao wa ibrahimu kiimani tutamkataa kanisani tutamkataa tukiwa kanisani na uzuri wa mungu yeye basi halazimishi mtu halazimishi na nampendea hivyo asilazimishi kwa sababu angelazimisha hata wale ambao hawakuokoka kitambo wangekuja wakaungana na sisi mimi nikipatapata yeye awameokoka tu tayari leo yesu amekuja asilazimisha manyii hamuzioni hizi changamoto hamkutani nazo hamsioni njiani weza kutemea wewe ukaona mtu mpaka ukaangalia chini mpaka apite angalau roho yako nini itulie pale kwa bwana kwa mana hivyo alivyovaa nipilizikoli mii heya kwa sababu ho taki kukoli unaangalia chini apite ndouendelee alafu hapa mtu tu leo na yesu aj asilazimisha kwa hivyo wewe uliyebahatika hepo simama na hili neno simama na hii imani shikilia hii imani wapendwa kwa maana tu wazao wa ibrahimu na warithi wa ibrahimu kiimani na hiyo ndiyo yesu aliijilia wale ambao ni warithi wa ibrahimu kimwili watabaki kumukataa yesu mungu atusaidie yaani ngombe yote nimekula bado yesu hayuko bado mkia tu nashawishika kwamba hayuko badi badokikwaba hyubaadokia kamana naziona hizo dalili hivi sasa kama na bibilia chunga kwamanalaa lngin laa bibilia lingine ambalo mwandishi wake haongozi na roho mtakatifu Hama wangika, hapa na roho lakini hili aawalioandika leo ladachuna shika haya yakuna kama hunanunua na kama una moja nunua yakuu angalo uwe na matatu mungu baba mungu mwana mungu <laughs> kwamana moja likifonywa likiponywakatoka na mengine ku na wapenda wapendwa mbali kwa hivyo tuwe na kuchunga na kushikilia hii mani kwa maana kule kuja kuambia ya kwamba mokofu mokofu atoke hapa kumekaribia sasa usikaye mokofu mokofu, mokofu mokofu huwa mokofu kweli pana wokofu mokofu ndo watakaotoka huwa mokofu ambayo umesema ya kwamba liwe liwalo nitatembea na mungu ishirini na moja au msinyenzi je hana amri juu ya udongo kwa fungu moja la udongo kuumba chombo kimoja kiwe cha heshima na kimoja kiwe hakina heshima bado anazungumzia esau na nani na yakobo kwa maana yeye mungu ndiye mfunyanzi wa hao watu wawili mudani je hana haki ya kuumba kimoja cha kuoshea mikono na kingine cha kupekea najwa nyinyi siku hizi za leo nyinye hamjui mambo ya ufinyanzi sisi ndo tunajua wakati ambapo tulikuwa maji tunayateka kwa chungu cha udongo na zamani kukawa kuna vyombo kule vina vyote vimetengenezwa na udongo lakini kimoja kina heshima kingine hakina heshima kwa maana wengine walikuwa hawali pingi najua pingi nyini kwa hivyo sisi tukawa tunatengenezewa chombo chetu ia lwiga llwiga hilonila pingi u mnajua pingi hawa panya wa msituni sasa kulikuwa na wengine hawali huko mijijini kwa sababu walikuwa ni wafuasi wa ibilisi wafuasi wa ibilisi hawali wa pingi sasa sisi ambao tulikuwa twala twatengenezewa chombo chetu hicho hakina heshima katika macho yao na huyo ni mfinyanzi wa kawaida huyu mungu je nawapendwa kama kuna mboga zilizotamu hizo wapendwa nitamu zimepita kuku hizo na kama wataka kuonja niambie hivi sasa nikienda chonyi takutamu barabarani <laughs> nikuletee ziko zikutamu siku ingine niwalete hawa ndugu zangu hawa jamaa zangu hawa hawengine <laughs> wengine wakaswaga asema na huyu ni nani ni mfinyanzi wa kawaida huyu wa udongo hasa anauliza jechiki chombo huyu mfinyanzi ambaye ni mungu wetu ana haki ya kuchagua hiki nakitengeneza kwa kusudi hili na hiki nakitengeneza kwa kusudi hili paulo nawauliza hapo kwa hivyo huyu mfinyanzi ana haki kabisa hiki kazi yake ni hii na hiki kazi yake ni hii kwa hivyo hakuna upendeleo wowote ambao hawa wa, wa, wa, wa, warumi walikuwa wanaona kwamba mungu alikuwa na upendeleo kwa sababu ya chaguo alikuwa analichagua kati ya yakobo na esau na kule kwamba wengine wamemkubali kristo na wengine wayahudi wengine wamemkataa kristo kwa hivyo hilo halikuwa ni chaguo lake bali chaguo la mungu ni kwamba yeye anahua uwezo na pia amempatia mtu nafasi ya kufanya hayo maamuzi ishirini na mbili ni nani basi ikiwa mungu kwa kutaka kuonyesha gadhabu yake na kudhihirisha uwezo wake kwa uvumilivu mwingi aliyochukulia na vile yobovyombo vya gadhabu vilivyofanywa tayari kwa uharibifu na anauliza hilo swali hasa hapo nasikia anasema kwa uvumilivu kudhihirisha gadhabu yake kwa vyombo ambavyo vimefanywa kwa, nini? kwa u uharibifu hasa si kwamba kuna vyombo vimetengwa kwa uharibifu hakuna watu waliotengwa kwa uharibifu hapa mungu amevumilia kwamba siendi haraka na wapatia nafasi angalau watubu maana hawa ambao hawaja tubu wanatuchelewesha sisi kwenda mbinguni mungu anavumilia angalau pengine watageuka hasa afikishe kwamba hawa ni wavumila vya kutosha hasa nenda mwanangu akose kuadhibu kwa sababu atakuwa hana atakuwa ni mdhalimu na umepewa nafasi hii yote amewapa nafasi na kule kuvumilia kwake ni angalau angaanga hawa watu wataokoka kwa hivyo achani wavumilie kidogo yesu tulia sasa imefika wakati amesema yatosha na sasa yesu aje wewe ambaye hukutaka kumkubali kristo na muda wote huo mungu amekuvumilia akose kukuadhibu kwa, kwa sababu akikuadhibu atakuwa ni mdhalimu saamekupatia nafasi kwa hivyo aghabu ana haki ya kukuadhibu na hawa ambao wamekubali kristo yesu nasi na pia tuende tukaweze kufurahia yale ambayo bwana ametutayarishia kwayo wewe uliye kataa baada ya kuvumiliwa pia uende kule ambako unastahili hasa heri waende wale nje kuliko aliye chache akaende huko ambako hakufai na hakuna wakili kule kamba utakata rufaa hakuna ukata rufaa rufaa ni hapa uache umujie yesu kristo na umshikilie kabisa utembee na yeye kabisa lakini kama hautafanya hivyo ndugu yangu dada yangu uko hatarini na nimesema wewe uliye hapa tena ukose kufata zile njia za bwana utende asiyostahili kule gadhabu yakwe itakuwa ni ya juu zaidi kwa maana hasa mungu atasema hata ulikowa hapa ambapo kila siku nilikuwa ninazungumza na huku yastia hapa kwa masikio hivi sasa huyu mwekeni hawa hawa ambao walikuwa hawajaingia kanisani wawekeni hapa steji ya kwanza lakini hawa ambao walikuwa kanisani na wakawa na mioyo migumu wawekenie stage ya tatu na nashukuru mungu kwa sababu tukifika huko juu mbinguni atatusahawisha wao wengine ambao hatuko pamoja kwa maana kama hatungesawa tungekuwa na kusikitika kila wakati tu mwanangu mwananguanatusaausha kabisa tatatfankana kwamba huko hakuna jehanam si tunashughuli kumtumikia bwana hilo namshukuru mungu kwa hii kama tungekuwa miguu na huzuni kwa hivyo mungu anakuvumilia angala ubadilike ndo maana anasema ya kwamba huyu bwana aliyeweza kuwa muvumilivu angalaa akawavumilia kwa muda huo wote sasa ameamua kuja kutimiliza kusudi lake la kuchukua kanisa hawa waliyowaghadhabu ambao tayari wamekawa wakaidi wakakosa kupokea ule uvumilivu wa mungu mungu asiwa hukumu bwana asifiwe na mimi hatakaba kutakuwa na mashahidi huko na ulikuwa hapa ewe hapa. hapa ulikuwa hapa alafu uona kihelehele huko likopelekwa kwa sababu kusikia basi shahidi nitakuwa shahidi nilitoka jasho kule nikumwambia huyu kama kutakuwa na mashahidi lakini nimesema hakuna rufaa huko kimeamuliwa ki ki hapa na ya, kwa kutembea kwakutembea ya na makusudi ya mungu kutenda yale anayompendeza bwana ili kama ninaondoka hapa utoke na tabasamu awa wauguzi ndi wanajua hata ukitaka kumuuliza fulani aliendaje sema huyo kwa sababu kama anaondoka namwangalia huy ndugu huyu hicho anachokiona huyakmpendezdio ha? ha, kama wasm sana akuduna sidane <laughs> <Ufe, ufe, ufe. laughs> kuenda na mwenzako kwa sababu ona kuenda siku utulie lakini yule ambaye anaenda kuzuri atashangaa huyu mbona anacheka ndipo akitaamake akimgusa hayuko anacheka ah, piga yake nzuri kabisa kumbe anaona pale anapoingia asema sasa mashaka baibai kwa kwa n tutakomea huo jumapili jao tutaanza ishirini na tatu lakini kibwagizo ni mungu anakuvumilia na kwa nini ananivumilia ili angalau nigeuke lakini akichoka na kunivumilia anakuja kutuchukua atakapokuja kuchukua nikiwa nilikuwa mkaidhi gadhabu ile niliyojitakia nitakumbana nayo nitafa nini nitakumbana nayo kwa hivyo ninakuhimiza ni ndugu yangu kama ni bwana abaki kuwa bwana kwa maana dunia hii ni kama chatu mwajiwa chatu ana rangi nzuri sana lakini ukiwa karibu naye nakumeza sasa ndio dunia ilivyo ndiyo hata kama wapendwa ni ujitetee usimame uangalie kando apite huyo piliskoli mifanya apite alafu faneni ndo uendelee n wajitetea angalao mdingu fanini upate mbingu ajambola kushangaza nyinyi mko hapa katika uokovuwad lakini huyo roho hmm? roho hanenroazuuzinnini napovaa hilo rinda lako roho azungumzi nawe hmm? nakwambia mama dada nakambiamamadaa ilirinda halifanani na watu watuwakokoka ah. hey, mungu haangali n naangalia roho uko nje kama kumeozahatakodan kumeoza hivyo kwa mana anasemaje anasema kwamba kinachomnajisimutu siichi cha nje ni cha wapi kimtokacho tavakanseli basi kishawaja kanisana waja chache hmm? li <laughs> oh. mungu akusaidie na hapa hapa hapa tutaweka mchuju hapa hapa phapa ninyi munaokanyaka hapa <laughs> mchunge ukitifalisi majabo majabu sasa hasahapatukukubakangalt nukumajabu majabuhasa wataka twangaliewapi tugeuke twangalie huko hmm. haya kama una vituko va huko nje ukija hapa vaa vizuri ufaineni angalau tuwe hatuna shida