that i have today is about the supremacy of the word. when we talk about the supremacy of the word, we are not talking about the supremacy of our writing. but we are talking about the word that is God. Lakini tunazungumzia kuhusu neno ambalo ni Mungu. His supremacy. Ukubwa wake. Sometimes because of failure to recognize his supremacy, we go to other other sources. Wakati mwingine kwa sababu ya kukosa kutambua ukuu wake, twaendea vitu vingine. And we make them supreme in our lives. Na vitu hivyo ndo vifanya kuwa ni vikubwa sana katika maisha Sometimes when we are sick, we don't see the supremacy of the word as a healer wakati mwingine wakati hatuoni ukuwa neno kama mponyaji wakati kugonjwa hatuoni uku neno kama mponyaji when we are hungry, we don't see his supremacy as the supplier of our food tunkuwa nanja hatuoni ukuage kama mpeanaji wa shakula. I don't know if you don't see the Supreme, say you don't ask. Now, like how you go out to who who is? Yesterday, one of the grandchildren I have in Nairobi. Ah, uh, Ileseko yadanamoa zawa diokuwa ngoomba nika na yokule Nairobi. I was praying with about eight of them. Ah, what? Ikuwa na chesa na kama wanane walio kuwap. Then one picks at a paper. Somewhere Alafu. and brought it direct to me. Alafu moja, mahali, na moja kwa moja kwa and Mrs. Getao told me now you know you are, the, you are the grandfather, so you are the one who is senior here. So everything will be brought to you. Now bish uh, and this, they were seeing the supremacy of the grandfather. And I'm not usually there. How about about this word who is ever there with us? dwe recognize his supremacy Je, over the situations and the issues that we have e twatambua ukuu wake kuhusu mambo ambayo tunakumbana we will be able to receive answers ikiwa unaweza basi tuweza kupata majibuwewill others above him hatuwezi kuinua wengine juu kuliko yeye hatutaweza kuinua wengine hatutainua wengine kumliko yeye tukitambua yeye ndiye yuko imajini hawa watoto wanaishi na nyanya yao hapo lakini sasa vile nimefika na nina zaidi ya mwezi sijakuwa pale sasa mimi ndiyo naletewa kwa sababu mii ndiyo babu sasa tukiwa na kuwelewa huyu yesu hata hatutaona mchungaji kabla ya kumwona mchungaji tutamuona yesu kabla ya kuona mzazi kabla ya kuona daktari kabla ya kuona mpishi kabla ya kuona yule mama tutamwona huyo izoch tutakapotambua ukuu wake macho yetu yataweza kumwona katika hali yoyote ile ilewa Ayohana, wa kwanza, msari wa kwanza, and before we continue these flowers now are demanding sunlight and water so after the service let all these live flowers be taken the plants to be taken out to get some sunshine and water amen amen somewe maana yeye ndiye ambaye anazipeana hilo jua hapo mwanzo kulikuwako neno naye neno alikuwako kwa mungu naye neno alikuwa mungu huyo mwanzo alikuwako kwa mungu vyote vilifanyika kwa huyo wala pasipo yeye hikikufanyika chochote kilichofanyika ndani yake ndimo ulimokuwa uzima na uzima ulikuwa nuru ya watu na hiyo nuru ya ngaza gizani wala giza halikuiweza palitokea mtu ametumwatunapoangalia neno hili He was there at the beginning. You know, we, we put Jesus at the time of his revelation 2000 years ago. But the word clarity says that he was there. In the beginning, before Adam, he says, I am. And those that esteem Abraham, he says, Before Abraham, I am. So we are not dealing with somebody who is. Not knowledgeable with the past, present, and future. We are dealing with somebody who knows, who covers all the time. He is supreme. Before the scientists were known, he was known. u yeye ni mkuu maana hata kabla y wanasayansi hawajajulikana yeye alijulikana the science now no science which came from him haa wanasayansi wanajua sayansi ambayo ilitoka kwake when when they when they it w was with him wanapoitatiza wanapoirekebisha hiyo ilitokana na yeye yeye because the word says nothing that was made, was made made without him maana yeyeaio anasema ya kwamba hakuna kitu ambacho kiliumbwa pasipo yeye when the devil was tempting him during the, the time he was in the desert wakati shetani alipokuwa na mjaribu alipokuwa kule jangwani he was dealing with you know, he was dealing with a human being not recognizing that this is the one who was is and is to come alikuwa anashughulika na mwanadamu ambaye alikuwa hajuu kwamba huyu ni mmoja ambaye alikuwepo na yupo na, li, na atakuwa who was there before even howahe beoambaye alikuwepo hata kabla ya shetani mwenyewe hajaumbwa and sometimes we take that position of assuming that we are dealing with somebody who doesn't know na wakati mwingine huwo tunachukua nafasi hiyo ya kwamba tunashuhulikia na mtu ambaye hajui But if only we could give him his peace, his supremacy in our lives. We would ask him rather than tell him. We would ask him to give us the solution, not to tell him the solution. Because he is knowledgeable of everything even before it comes. That is how, how supreme the word is. So as we study today I want you to see I want you to see the, the greatness of God. nataka uweze kuona ukuu wa mungu Along the road we came atakauweze kuonaukuu tukiwa kule barabarani tulikutana na ajali mara tatu ambazo zilikuwa mbaya sana yaani zile zi tugengogana nazo na zilikuwa zi tatu ya kwanza gari dogo tu bele yetu akafunga ya pili tumetoka alafu tile nayo imetoka itusukume kando lakini kwanamwambia mimi tuliagana nafika nyumbani ya tatu hiyo gari tu ndio yenyee iliyumbayumba ili tu kivyake na wakati ukienda na kinalilia nawakati ilitatizika ili ile gari iktok yani ikatoboka Tairi ya mbele ukitaka kuona hizo picha iliisha hiyo taeri ya mbele tena upande wa nje na mahali ambapo iliena in, in, kusimama pna kamporomoko kwa hivyo ingefika hapo ilale basi na sisi tulikuwa tuko upande huo lakini tunapamwambia maambi tu bwana nilinde ninapotoka ninaporudi ukiyaomba katika ufahamu waniani unaongea naye unatulia You just allow him to be supreme. I don't know where the thought came and I saw ourselves going into a into a you know, into, into a steep place with that vehicle. Uh-uh. na nanikano nikimwambia yesu tutoe kwenye huu mporomoko na ututoe kwenye msitu uturudishe barabarani yani hiyo ilikuja tu kama ni wakati nilikuwa ni nafikiria juu ya iikuatkmawakati nafkria uona yo metoka ne hii haikufanyika lakini niliona katika maono imeanguka imeenda kwa mporomoko alafu tena imerudishwa kwa barabara yaani nilikuwa si haikufanyika naongea na mambo ya maono manazive sana haikufanyika usiende kusema kulikuwa na ajali hakukuwa na ajali alituepusha nazo zote lakini maono yani nikaona ukuu wake hata bila hiyo kitu kufanyika ona ukuu wake kuwa weye ni mzima kabla ujakuwa mgonjwa ona ukuu wake kwamba kuna mambo fulani yamefanyika hata kamba, kabla haajaanza kuharibika kwa sababu yeye huwa anaunganisha Sim, simdunishe lakini namuona na kama uzi unaoshikanisha vipande vya, vya nguo mpaka inaitwa nguo bana zisana hiyo nguo ulio ni ya vipande vingapi hevu yangalie tu angalia umevaa vipande vingapi kama unaweza kuhesabu na zimeunganishwa mpaka tunakwambia ah uko smat leo hebu mwangali ambaye uko sai wambiauko a uko ai hivyo, hivyo vipande vya vitambaa vimeunganishwa vizuri <laughs> haleluya joins our life the of our life yeah, i yani, anaunganisha vile vipande vipande vya maisha yetu pamoja hadi nakuwa kitu ambacho unaweza kukifurahikia hivo ndivyo alivyo mkuu tusomewe sasa katika kumbukumbu la taurati mlango wa kumi na tatu mstari wa sita hadi wa tisatosomewa hapo lakini kwa wakati wako mwenyewe anzia mstari wa kwanza atakapokushawishi kwa siri ndugu yako mwana wa mamako au mwana wako au binti yako au mke wa kifuani mwako au rafiki yako aliye kama moyo wako akuambia twende tukaabudu miungu mingine usiyoijua wewe wala baba zako katika miungu ya mataifa yaliyokandokando yenu karibu nawe au mbali nawe kutokia ncha moja ya dunia hata ncha ya pili ya dunia usimukubalie wala usimsikize wala jicho lako lisimwonee huruma wala usimwache wala usimufiche muue kweli mkono wako na uwe wa kwanza juu yake katika kumuua na baadaye mikono ya watu wote when it comes to the word that you know inapokuza ni kuhusu neno ambalo unalija si unali, unayemjua let nobody try to convince you otherwise wacha mtu asije akakushawishi vinginevyo no matter who that person is haijalishi huyo mtu ni nani even if it is your niani hata kama ni, ni mzazi wako your child mwanao your wife or husband mke wako au mme wako your friend whom you trust so much rafiki yako wachanda na pete or anybody else ama mtu yoyote yule awae whether he cames from a far country or aneaon au ametoka nchi ya mbali ama ametoka karibu Don't listen to that person if you know your god usije ukamsikiza mtu huyo kama unamjua mungu wako don't listen to any conviction convincing words which are contrary to the truth that you know usije ukasikiza maneno yoyote ya kishawishi chochote ambacho kiko kinyume na kile unachokijua stay put in the word that you know. Because he is the only one who has brought you so far. If you read on your father it says he is the one who took according to the, Israelis, he is the, one, the Israelites he is the one who took them from the land of Egypt and they should not be convinced to follow another one. sawa anasema wapo tumesoma kuna mahali ambapo anasema ya kwamba kama utaendelea kusoma ya kwamba ni yeye ndiye aliyeotoa israeli kutoka nchi ya misri na si conviction of another god kwa hivyo hawatakiwi kusikiza ushawishi wa mungu yeyote maana wanajua aliyewaleta umbali huo in other words is there anything as it may be that you know it is him who dealt with hothkwa maneno mengine kama kuna kitu chotekiwacho hata kama ni kidogo sana lakini unazua ni yeye yaani unahakika hapa ni mungu alinisaidia alafu leo mtu akwambia achana na hu nawe una hakika hapa kama si mungu singevuka usingevuka <laughs> yani kama una jambo moja tu katika ushirika sisi huwa maskofu wengine tumeungana tu huwa tunatembeleana hata sahii tunaen kutembele, tunaenda kutembelea mwingine tuko na every month tunatembelea mmoja na wakati mmoja tulikuwa tu, tu tunaongea tu mahali ambapo una hakika ni mungu alikufanyia na tulitiana moyo sana maara tunahitaji kutiana moyo sasa akija wakukuvunja moyo hachana naye hajui kili unachojua unaweza ukamwambia wewe uelewi bwana nyamaza tunaambiwa naambiwa eh, kashikepanga mbonazisana eh? ala si chkeju uwezekupiga utashtakiwa uta kwa mauaji lakini uwa hayo maneno yake na tutayaona huko mbele yakiuawa maneno mtu akiuawa unajua mtu anaweza kuongewakama yani mtu anajaribu kukwambiaambia hayo maneno yake kinyume na mungu wako ombe tafadhali nyamaza kimya hiyo hiyo o ni ile watanzania wanasema naomba unyamazi Yes. ukiambiwa naomba unyamaze ni will you yaani kwa sababu unamwambiaw sikwelewi you you yani, unamwambia kwambawewe yani basi unasema kitu ambacho hakiko kabisa naomba unyamaze kimya person ought to stop there na unaposema hivyo huyo mtu lazima asimame hapo yaani unapiga mawe mawehuo ujumbe wake wakehata kama ni mbele ya watu usije ukaona haya hebu unamwambia tunaomba unyamazeo ndio To that person. At that time, tell that person, will you please shut up? Because you know the truth and they are trying to corrupt it. So, what does that mean? You are supposed to know your God very well and you know anything that is. Spoke, so that you can be able to design anything spoken that is out of order. If you avail yourself to the teaching of the Word, or you do a lot of reading of the Word, you will be able to have that strength to stone such a person. kama umejifanya ukapatikana sana katika mafundisho ya neno ama umesoma sana neno la mungu na likakuelea vizuri utakuwa na nafasi ya kumpiga mawe huyo mtu some people you just look at them as they are talking and they just chat up. watu wengine uh, wanapozungumza vitu kama hivyo unawaangalia kwa jicho kali na wananyamaza maana watajua kwamba hawajui kile wanachosema Such a person continue. The word says, right there, stone that person. So you should be the first one. The Bible says you should be the first one to stone that person. In other words, don't let that person go or get away with it. Even if they are talking, just tell them stop. You go cannot continue talking like that. ineusije ukawacha huyo mtu aendelee naayo maneno yake yani unawambia naomba unyamaze because you already know that that person is in inerro maana tayari hu unazia kwamba huyo mtu yuko makosa you are not supposed to to sympathize or even allow that person to continue hutakiwi kumhurumia mtu kama huyo ama umruhusu aendelee nayo maneno yake ya hiyo ndiyo hali ya kupiga mawe ambayo tunaambiwa hapa even if he is a person let him be ashamed hata kama ni mtu mkubwa labda kukuliko kiumri hebu acha aibikenawambia hapana kile unasema ni makosa the word says this in this place. neno linasema hivi katika maandiko but if you don't know, you dont ehandkoyoo lakini kama hujui neno wewe utasemat ni sawa tu i also agree ni sawa hata mimi pia you agreeing on what you don't know yaani wewe unakubaliana na kitu ambacho hukijui know him who was from the beginning and who eini hebu pata kumjua huyo ambaye alikuwepo tangu mwanzo na yeye ndie ambaye anakujaniye aliye unapojua neno litakusaidiakwamie kita wat uwezi kusoma karatasi nyeupe yaani siwezi kusoma kartasi nyeupe bali naweza tu kusoma katika simu but i did my reading enough for that time lakini muda uliopita wakati uliopita nilifanya kusoma vya kutosha i remember i started early, early in r nakumbuka na niliweza kusoma kitambo sana katika miaka ile ya wazowazo si, wa miaka siiiwakati ambapo tungepewa uh, uh, kifungu kizima ili tuweze kukariri hii ukinipatia hiyo bibilia nisome hata mstari mmoja ninakuwa na shidani lazima nisome katika simu ndio maana unioni nikibeba bibiliahe itime you don't know where you will be you ant veeoh nasema nini hapa nasema kwamba kuna wakati ambapo hautaweza hata kusoma hata katika hiyo simu with the current things asthe are going We don't know when they will switch off these apps, the Bible apps. And currently, even the original Bibles are being withdrawn. How many of you are having another version, hardcover, another version apart from NIV? kama una kama yako si NIV inuwa wale ambao yeah, yeah. si sinivwabkama ukona na, na bibe ambayo si eaiona vio neationa vesion imeondolewa vitu vingi vingi vingi na nandio imejaa kwenye simu zetu hiyo ndio imejaa kwenye simu zetu hata tunapoenda bible school scul tunafundishwa na new international entionavso na iko na omissions sasa kama hujui kama hujasoma zile zingine na kala zingine unakuta mambo mengi tu yameondolewa na yale ambayo yameondolewa hutayajua ndio ni vizuri kusoma ta zile la kala za, za zamani ili upate kujua ni kitu gani hakiko kwenye ile nayoijua na ukijua hivyo aweza kwenda kushoma hiyo enava tunazipenda kwa sababu ni rahisi kusoma lakini katika ule urahisi wetu wa kusoma kuna vitu hatupatisijakwambiwa ukaitue bibilia yako aii e pia tafuta anakala zingine za bibilia iyoaeh i y hata kama uko na hizo nakala zingine katika simu yako hebu pia bado tafuta hizo nakala zingine angalau wewe bado unaweza kujisomea haujakuwa kama miminajipaana mwenyewe kama mfano maana najua kile inamaanisha kwamba unataka kusoma na huwezi kusoma Old copies in my phone. And those copies old the old versions, I think they're in the office I have about four or five. No, they are, they're about, they're about, I think I have I have I have seven. Seven copies. And don't ask me to give you one, they are mine. niko nabilia saba pale za nakala tofauti tofauti nasitaki na useme nkupatie moja zanz naongea zile ziko pale ofisini uasha zile ziko nyumbani kwa sababu kuna wakati tutasoma na mtu niwambie shika h shik shika hi tusome na iwe iko sawa ana siwe sana Amen. kwa hivyo siniombe ukitakajonyumba tusome amajpalfs usoe ili tuweze kuhifadhi Who you know danietu yetu? tamani neno kama maziwa, yasiyo goshiwa. We don't want diluted word. Yani hatu taki neno mbalo limetio amaji. We want the word as he is. Bwana tuna mta neno vile alivu. So that what he says he is, that is what we know. ili kwamba kile anachosema yeye alishika mwanzo kuminatisa moja hadi kumi namoja kitabu cha mwanzo mlango wa kumi natisa msari wa kwanza hadi wa kumi na moja basi wale malaika wawili wakaja sodoma jioni na lutu alikuwa amekaa mlangoni pa sodoma lutu akawaona akaondoka akaenda kuwalaki akainama kifudifudi akasema bwana zangu karibuni na wasihi mwingie nyumbani mwa mtumwa wenu mkalale mkanawe miguu yenu hata asubuhi mwondoke na mapema mkaende zenu wakasema sivyo lakini tutakaa uwanjani usiku kucha akawasihi sana nao wakaja wakaingia nyumbani mwake akawafanyia karamu akawapikia mikate isiyochachwa nao wakala hata kabla hawajalala watu wa mji wenyeji wa sodoma wakaizunguka nyumba vijano kwa wazee watu wote walietoka pande zote wakamwita lutu wakamwambia wawapi wale watu waliokuja kwako usiku huu uwatoe kwetu tupate kuwajua lutu akawatokea akawa mlangoni akafunga mlango nyuma yake akasema basi nawasihi ndugu zangu msitende vibaya hivi tazama ninao binti wawili ambao hawajajua, hawajajua mtu mume nawasihi niwatolee kwenu mkawafanyie vilivyo vyema machoni penu ila watu hawa msiwatende nenu kwa kuwa wamekuja chini ya dari wakasema ondoka hapa kisha wakanena mtu huyu mmoja amekuja kwetu kuketi hali ya ugeni naye kumbe anataka uhukumu basi tutakutenda wewe vibaya kuliko hawa wakamsonga sana huyo mtu huyo uyolutu wakakaribia wauvunje wa mlango lakini wale watu wakanyosha mikono yao waka wakamwingiza lutu kwao nyumbani wakaufunga mlango kisha wakawapiga hao watu walioko walio mlangoni kwa upofu wadogo kwa wakubwa hata wakachoka kwa kutafuta mlango basi wale watu wakamwambia lutu je unaye mtu hapa zaidi mkwe ayu111 tena palikuwa na siku hao wana wa mungu walipokwenda kujihudhurisha mbele za bwana shetani naye akaenda kati yao ili kujihudhurisha mbele za bwana bwana akamuuliza shetani umetoka wapi shetani akajibu bwana akajibu aka bwana na kusema natoka katika kuzungazunguka duniani na katika kutembea huku na huko na humo bwana akamuuliza shetani je umemwangalia huyo mtumishi wangu ayubu kwa kuwa hapana mtu aliye kama yeye duniani mtu mkamilifu na mwelekevu mwenye kumcha mungu na kuepukana na uovu naye hata sasa anashikamana na utimilifu wake ajapokuwa ujapokuwa ulinichochea juu yake ili nimwangamizi pasipokuwa na sababu shetani akamjibu bwana na kusema ngozi kwa ngozi nam yote aliyo nayo mtu atayatoa kwa ajili ya uhai wake lakini kwa sasa nyosha mkono wako uguse mfupa wake na nyama yake naye atakukufuru mbele za uso wako bwana akamwambia shetani tezama yeye yumo mkononi mwako lakini tunza tu uhai wake basi shetani akatoka mbele za uso wa bwana akampiga ayubu na majipu mabaya tangu wayo wa mguu hata utosi wa kichwa naye akashika kigae cha kujikunia akaketi majivuni ndipo mkewe akamwambia je wewe hata sasa washikamana na utimilifu wako umkufuru mungu ufe lakini yeye akamwambia wee wanena kama mmoja wa hao wanawake wapumbavu menav je tupate mema machoni kwa mungu nasi tusipate mabaya katika mambo hayo yote ayubu hakufanya dhambi kwa midomo yake basi ikawa hao rafikizi ayubu watatu walipopata habari ya mabaya hayo yote Api. yeah, yeah. yote iliyomfikilia wakaja kila mtu kutoka mahali pake nao ni elpaa temabildadi musuhi na sofari mnamathi wakapatana pamoja ili waende kumlilia ayubu na kumpuliza moyonataka nijaribu kufananisha huyu ayubu na lutu And Lot lived long before Christ. We can say Lot learnt about the true God from Abraham. But we also see that God testifies that Job lived among people who did not fear Him. na pia mungu anashuhudia kuhusu ayubu ya kwamba aliishi maisha ya kumheshimu na kumcha mungu japo aliishi katikati ya watu wasiomjiwa mungu kumwanisha kwamba ni ule ujuzi ama ufahamu unaokuwa kwa mwanadamu hata pasipo kuhubiriwa Amen. Both of them they lost everything they had. where Job lost all the children Lut lost his wife. Both of them their wives were not together with them in uh, in obeying God. Wote wawili wake zao nao katika For Lute, when Ruth's wife when she was they were told to move out without looking back, she turned back and became a pillar of salt. Kwa Ruth wakati ambao waliambiwa waende watoke Sodoma na Gomora pasipo kuangalia nyuma. huyu mke wa lutwe aligeuka akangalia nyuma na akageuka nguzo ya chumbi for job's wife she could not go with him through suffering na kwa upande wa ayubu naye mke wake hangeweza kuenenda naye katika hali hiyo ya mateso she got bord of his suffering aliboeka na hali hiyo ya mateso although she is not the one who was going through it hata kama si ambayo alikuwa napitao mateso but these two people maintained their faith And they did not allow evil to be done in their presence. They knew God in different times, yet they are showing that even through all what they, they, they went in, they were, they were still dependent on their knowledge of God without hearing that there was a Bible. yaani walimjua mungu katika nyakati tofauti hata katika mateso waliyopitia bado walisimamia imani yao hata kama kulikuwa hakuna bibilia ya kusoma wakati huo much as I'm talking about us keeping the huohaaaot hata zaidi vile anavyozungumza mambo haya ya kutunza yako but the knowledge of god in new is supreme lakini hata hivyo ufahamu wa mungu ndani yako ni mkuu Because that one cannot be destroyed. The things these people, these two men went through, was not enough to destroy their faith in God. They still maintained their trust in the God they knew. When you know God so well, unapomjua mungu vyema hautnsauwezi be ha, kutingisika kwa sababu ya, ya vitu ambavyo vinakuzungukaat ms you kas throug he e of i toeo chochote kinachokuja upande wako unaweza kukiona kwa mcho ya kupitia macho ya mungu na uwezo wake wa kukuokoa I don't want to dwell so much on this. I wanted to, to show you that there is no reason why you cannot trust God even when you are in trouble. And there is no reason for you to allow evil to continue where you are and you know God. na hakuna sababu yoyote ambayo inakuruhusu wewe kuruhusu uovu uendelee mahali ulipo wakati wewo unamjua mungu you know de- unapojua ya kwamba huu ni uovu unatakiwa ukabiliane nao fear or favor. pasipo hofu wala akikupendeleawaraaaili uh, wako- wa wa pili yohana 17 And if you read from 1 to 6, you find that uh, John was talking about a certain. Let's read from verse 1. First of all, verse, verse 1 up to 6. Because he's talking about that lady. You know, he's seeing the faith in that lady. First of all, up, up, to, up to 6. Uh, that one, I just want you, to, it's for your. So hiyo ni ili iweze kuelewa uh, msingi wa kile tunachozungumzia kuhusu mzee kwa mama mteule na watoto wake ni wapendao katika kweli wala si mimi peke yangu bali na wote waijuao ile kweli kwa ajili ya hiyo kweli ikaayo ndani yetu nayo itakuwa pamoja nasi hata milemo meema na rehema na amani zitwakazwa kwa mungu baba na kwa yesu kristo mwana wa baba zitakuwa pamoja nasi katika kweli na upendo nalifurahi mno kwa kuwa nimewaona nime baadhi ya watoto wako wanaenda katika kweli kama vile tulivyopokea amri kwa baba na sasa mama na kuomba si kwamba na kuandikia amri mpya bali ile tuliyokuwa nayo tangu mwanzo kwamba kupendani now john dio upendo, wenende kokuzifuata amurizeke, hi ingio ila Amri, tama melibiosikia tango manzo, kwamba, wenende, katika hiyo. so you see, john is writing to this lady, not teaching her, but talking about what he knows about her and her children. yohana anamwandikia u mwanamke mstahiki si kumfundisha lakini kumwambia kile ambacho anazua kuuswa watoto wake it is well known of the way she has brought up her children in the faith yaani inajulikana vizuri sana vile ambavyo amewalewa watoto wake katika imani so there is no need of giving her a new commandment kwa hivyo hakuna haja ya kumpatia amri mpya just talk about how we should walk in love the love that is born out of our knowledge of christ and then after that now he talks from verse seven up to eleven can we can we now read so that you know this was being written to a certain person before we read kn nauliza barua kama hiyo yaweza kuandikwa na na mchungaji kukuhusu maana huyo ni mchungaji akiandika mcuajwak yako barua kama hiyo kuandikwa kwako kwa kwa. mchungaji ambaye anakufahamu anaweza kuandika barua kama hiyo kwako kwa kwa. eh? akikuita mstahiki hiyo ni ya kuulizana tu zaidi hapo sasa t hadi 7 kwa maana wadanganyifu wengi wametokea duniani wasiyokiri ya kuwa yesu kristo juaja katika mwili huyo ndiye yule mdanganyifu na mpinga kristo jiangalieni nafsi zenu msiyapoteze mulioyatenda bali mpokee tawabu utumilifu kila apitaye cheo wala asidumu katika mafundisho ya kristo yeye hana mungu yeye adumuye katika mafundisho hayo huyo ana baba na mwana pia mtu akija kwenu naye haleti mafundisho hayo musimkaribishe nyumbani mwenu wala msimpe salamu maana yeye ampaye salamu azishiriki kazi So they have been advised that in your midst there are some people who are anti-Christ because of the things they preach and teach. And you should not entertain them na wakaambiwaya kwamba watu kama hao msiwakaribishe manyumbani kwenu wala because as you you entertain them you become partakers of youhem yobeam maana munapowakaribisha basi munakuja kushiriki kile wanachofanya in doing. other words you can tell them you are not welcome in this house kwa maneno mengine unaweza kumwambia haujakaribishwa kwa nyumba hii with that kind of doctrine You are not welcome in this house. There are some people I used to tell that when they used to come preaching their their false doctrine anytime any time I was told I would write them and tell, please, can you leave? And and I, I would tell them, I am a preacher of the word, and what you are preaching is not the word. So, can you please just leave? And they would come with their Bible, the New World Translation. And I would tell them, please, that one is not entertained here. Mm -hmm. hizo, na mba, a myahiohio hazikubaii hapani lazima uwe na msimamo katika vitu hivi kama mambo ni aende sawa sawa na mungu katika maishamtu yeyote ambaye anafundisha kitu ambacho kiko kinyume na neno huyo ni mpingaist Because Christ is the Word. And He is now against that Word. Na kinyume na neno. And you are supposed to reject and refuse such people and stone them by telling them on the face, You are not welcome you are not supposed to distribute your le- literature in this place. Because they are wrong. Now you need to know the word so that you can know they are wrong. Our time is not good and I don't want the timekeeper to chase me <laughs> ufunuo fuoishirmimbili hadi umina saba kitabu cha ufunuo wa yohana mlango wa mlangowaishirnbi mstariwa kumi nambili hadi wa kumina sabatazama naja upesi na ujira wangu upamoja nami kumlipa kila mtu kama kazi yake ilivyo 7tazama hey naja upesi na ujira wangu pamoja nami kumlipa kila mtu kama kazi yake ilivyo nini alfa na omega mwanza na mwisho wa kwanza na wa mwisho heri wazifuao nguo zao wawe na amri kwenda kuendea huo mti wa uzima na kuingia mjini kwa milango yake huko nje wa, wako mbwa na wachawi na wazinzi na wauaji na hao waabudue sanamu na kila mtu apendaye uongo na kuufanyi mimi yesu nimemtuma nime malaika wangu kuwashuhudia ninyi mambo hayo katika makanisa mimi ndimi niliyeshina na mzao wa daudi ile nyota yenye kungaa ya asubuhi na roho na bibi arusi wasema njoo naye asikiaye na aseme njoo naye mwenye kiu na aje naye atakaye na anywe maji ya uzima bure Okay, yeah, yeah. namshuhudie yeah. na kila mtu ayas, ayasikiaye maneno ya unabii wa kitabu hiki mtu yeyote akiyaongeza mungu atamwongezea hayo mapigo ayaliyoandikwa katika kitabu hiki na mtu yeyote akiondoa lolote katika maneno ya unabii wa kitabu hiki mungu atamwondolea sehemu yake katika ule mti wa uzima na katika ule mji mtakatifu ambao habari zake zimeandikwa katika kitabu hiki hikiyesu hapa ana yuko ni mkali sana katika neno lake just like if you write a letter you want it to be read as it is kama vile unavyoandika barua unataka isomwe vile right to Mod, uh, m- modify the the writing that you wrote even if they don't feel it is right <laughs> if it is your letter it should be read as it is iko sawa ikiwa ni barua yako lazima isomwe vile ilivyo because those are the words that you intended to be heard maana hayo ndiyo maneno ambayo mwenyewe ulikusudia kwamba yaweze now jesus is is very very sensitive on what is spoken about him sasa hapa yesu yuko makini sana kwa kile ambacho anazungumza and he says if you remove, if you you remove modify What na hapa namaanisha sana anaposema na ya kwamba kama utaondoa kipengele chochote katika iyo, uh, biblia mo, hiyo biblia kama vile ambavyo imeondolewa katikanibib hafurahi kwa sababu hivyo sivyo alivyosema hata wakati ambapo wanafunzi walieda kuuliza mbona waafuwaliedauuaii hatuueautoa imeandikwa niv meandikwa mengine kama hawezekani isipokuwa kwa kuomba lakini katika tafsiri za zamanikatika hayawezekani isipokuwa kwa kufunga na kuomba sasa tayari unakuta hapa kuna kuna kuondolewa kwa maneno ile nguvu imetoka eh? so, when, when you, you, you imetokayf kwa hivyo unapolifanyia neno marekebisho yako he is not happy with you yeye hana raha nawe hasa kile inamaanisha ni kwamba unaponukuu bibilia watakiwa uinukuu ni lazima ujue hiyo nakala unayonukuu ni ile ya sawa ama ni hizo za uongo na ikiwa utaongeza kitu kwa hayo maandiko like the way we are told today we have to, we have to change the enda as we speak kama vile tumeambiwa leo ya kwamba tubadilishe hisia tunapozungumza jinsia tunapozungumza we should not say he we should say like them so that we dont mean he or chondoa <laughs> ila kuonyesha yesu ni mwanaume kwa sababu hata tuliumbwa kwa mfano wake mke na mume kwa hivyo iyo kusema kumuonyesha mwanaume ni makosa hapo tayari kuna kuna vitu vinaongezewa ambavyo havikwa kwenye bibilia bwana ziwe sana Amen. na mengine mengine ambayo tunaongeza tuongeze vitambaa mafuta maji fagio mchanga chochote kile ili uponyaji uje tushaongeza nasema about his word. na anamaanisha kuhusu neno hili are not to allow that is contrary to what he said hatutakii kuruhusu kitu chochote ambacho kiko kinyume na kile ambacho bwana amesema kama utaondoa vingine he removes your of of eating of the yourbenefit of oeo theyeye naye anaondoa faida za wewe kula katika ule mke uzima and if you add he adds headds new accusations na kama utaongeza atakuongezea wewe yale mapigo ambayo yametajwa katika bibilia so that as yoaeei dealing with the word, the word word deal with yo pia litakabiliana na wewe. But if you by lakini kama utas, utasimama na neno no utakuwa wakuna vita go to the kitabu cha isaya isaya stini moja hadi kumi na mstari kitabu cha isaya mlango wa stini mstari wa kwanza hadi wa kumi na tatu ondoka uangaze kwa kuwa nuru yako imekuja na utukufu wa bwana umekuzukia maana tazama giza litaifunika dunia na giza kuu litazifunika kabila za watu bali bwana atakuzukia wewe na utukufu wake utaonekana juu yako na mataifa wataijilia nuru yako na wafalme kuujia mwanga wa kuzuka kwako unua macho yako utazame pande zote wote wa, wanausanyana wanakuja wanakujia wewe wanawako watakuja kutoka mbali na binti zako watabebwa nyongani ndipo utakapoona na kutiwa nuru na moyo wako utatetemeka na nakuku, kukunjuka kwa kuwa wengi wa, wa bahari utageuzwa kukujia tajiri na mataifa utakuwasilia wingi wa ngamia utakufunika ngamia vijana wa midiani na efa wote watakuja kutoka sheba wataleta dhahabu na uvumba na kuzitangaza sifa za bwana makundi yote ya kedari yatakusanyika kwako kondoo waume na nebayo, nebayothi watakutumikia Watapanda juu, madabahu, watapanda juu ya madhabahu yangu kwa kibali nami nitaitukuza nyumba ya utukufu wangu ni nani hawa warokao kama wing, wingu na kama njiwa waendao madirishani kwao hakika hakika yake visiwa vitaningojea na merikebu za tarshishi kwanza ili kuleta wanawako kutoka mbali na fedha yao na, na dhahabu yao pamoja nao kwa ajili ya jina la bwana mungu wako kwa ajili yake mtakatifu wa israeli kwa kuwa amekutukuza wewe na wageni watajenga kuta zako na wafalme wao watakuhudumu wataku, wataku maana katika ghadhabu yangu nalikupiga lakini katika upendeleo wangu nimekurehema malango yako nayo yatakuwa wazi daima hayatafungwa mchana wala usiku ili watu wapate kukuletea utajiri wa mataifa na wafalme wao wazio, wakiongozwa pamoja na kumbina, kumbina, kumbina kwa maana kila taifa na ufalme wa watu wasiyotaka kukutumikia wataangamia nam mataifa hayo wataharibiwa kabisa utukufu wa lebanoni utakujia wewe mberoshi na mtidhari na mteashuri pamoja ili kupapamba mahali, mahali pangu patakatifu nami nitapatukuza nita mahali miguu yangu Now, when Jesus, the word became the light of the world. He, he became the light of the world. So you who has received the light of the world. You are told in Isaiah 6 to arise and shine. So that people can come from the darkness to that light. If you are studying in the word, people will come to the truth of that word. They will not go to falsehood. hawataenda wataenda aibali watakuza kwa hilo neno la kweli because the word will be working in you maana neno atakuwa anafanya kazi ndani yako as they come, they come with their riches na wanapokuza wanakuja na utajiri wao and and your gates will never be closed day and night. na malango yako hayatafungwa mchana na usiku This can be misinterpreted. In that they will come with offerings <inaudible> and they will come with other things. Here it does not talk about offerings, it's talking about trading. Hapa has, has, has naweza kupokezana kama, kama ni si uko na cha kuuza nao wanakuletea d siwe ukona si ile mambo asasa, watakuletea sadaka akijo, ah, ah, ah, hiyo. Sasa, ikiwa ni sadaka basi nitapokea peke yangu si kweli yani, kuna mambo yatajengeka kama mtu amekuja anatafuta kitu fulani na uko naukonao nazi sahini moja ni ngapi sini mia yeah? sabnis eh? sasa we ukona nazi naye anazichitaji asa we naye anakuletea naye wanafanya kitukingine ili neno liko na uwezo wa kukutajilisha pasipo kukata kona zingine ambazo sizo kwahivyo hauna haja uwe na udanganyifu ili uweze uweze we, kubarikiwa neno liko na uwezo wa kukuinua katika kile kidogo unachokifanya ukifanya katika njia ya haki bona ziwe sana na ni neno hili litulete tuangaze maanaye saa hizi ukijua hapa watu wanahitaji kitu funa hakipatikani si utaenda kukitafuta kwingine ukitafuta ukileta unauza kule umepeleka ume pesa na huku nako umekuja umekoleti zingine nyingi zaidi kwa mfano kama hapa hakuna, hakuna, hakuna makadamia na kuna watu hwa wanapenda hiyo makadamia aulikula ulit, ulit, yeah. eh? ziziko ukwaikula hizo makadamia yeah. eh, ziko kamaani testi kama ya nazi na zinaliwa zinatoa mafuta Ukienda, ukienda bara ukizileta si unauza siunauzanao e, unawapelekea samaki apelekee nazi za hapa Hai, tredi inaanza kwa hivyo hii ni kitu ambacho wa inazungumza wazi haizungumzi mambo ya, ya uketi tu hivi ndiyo zici si mambo yati ni sadaka hapana inaongelea mambo milango iko wazi usiku na mchana usiku na mchana usiku na mchana milango iko wazi kuna vitu unaweza ukaleta juzi nimeenda nikaangalia nikaambiwa hizi sanamu ambazo zinavishwa nguo ili watu waweze kuuza angalakwa wanawake fwanaum htuam ftmaini wanawake ziikuwa ziku. zinauzwa elfu mbili na, na miatano lakini ssa nimepata mahali zinauzwa elfu moja na miatatu sasa nikileta hapa zinaweza nikakuzia na elfu mbili si ni kweli sasa hiyo ndio tr tunaambiwa sasa mi nimeenda nikakuta zauzwa hii hata nikaona zingine zkuwa nasafirisha apelekwa sasa hiyo ndiyo tunaambiwa Tuna, tutafunguliwa mash tutaangaza na watu watakujilia ile ile nuru yetu kwenda mana awezauenda i a hapa alikuwa anazipata pengine elfutatu sema nimegwera hapa bwana ha, nimepata mtu ateete hapa na price narayahiyo ni bs nimetangaza biashara hapo milango eti ziwe wazi sasa mungu anazungumzia ukiweka neno neno litakupatia milango ya biashara nafikiria hivyo nikasema kashiri kashiri kule watu hawajui t awasrozipereka hizi kashiri zikoja hapa tuajua nini. kule wanajua wanajuaht olizoona izaa peleka za, za, yes. za utamu wake na watu watajua biashara yani mungu atafungua akili yako mawazo yako njia za biashara Sa, na siku hizi unauza ukiwa hapa hata huendi unauzia mahali ulipo mingine anapokelea huko zinakujia aambia milango yako itakuwa wazi usiku na, na, na mchana hizo biashara za online, zinafanywa 24 hours basi sasa ha lakini ubaya ni kwamba hata tufundishwe tunabaki hivyo hivyo the is there inasema kwamba biashara ipo nandio amezungumzia biasharahpo malango yaliyo wazi apo if ea samtiba pale kuna, kuna mbao ziko pale kifodhi alituelezea hizo mbao zauzwa huko hasa wewe hutataka kwenda kununua komaza hizo ambazo ziko shipu utataka uende hapa ukanunue zile ziko pale kuolete ni shini na bei ni juu kwa sababu macho hayjaangaza lakini akiangaza wnazifuata tu hapo komaza nakunapata bao nzuri kama, kama huamini ukitoka enda pale tu taona ziko pale liambiwa bei ni gani shilingi kumi na nane futi moja na ukienda kununua hapa hizi ambazo hazijakuwa angali waweza kwenda ukashukua hapa ukja ukauza ten u biashara tumbona uvukishe pale polisi uvukishe upande <laughs> biashara ishaingia eh? sasa mambo mengine mungu tukiinuka kuangaza atatufungua akili zetu tutaona zile biashara ambazo haziko tutaanza kufanya amen, amen. samaki tuko nazo nyingi za uko huko huko hawana na tuko nazo twala sisi mpaka zatusinya na huko naweza kutuma hata kama hu, hupiki samaki siukashukuia kwa huyu mama utume bwana ziwezare hey, upate faida kwa hivyo mungu anasema tuinuke tuangazi na ikifika hapo nimemaliza bwana ziwe sana