ambayo tuliianza na tunaendelea nayo ili tukaweze kuona ni yapi ambayo bwana alikuwa ameyakusudia kwa ajili yetu katika safari hii na safari hii ya kwetu tumeianza kuanzia katika kitabu cha warumi mlango huo wa kwanza mpaka sahihi tumefika mlango ni wa nne na tutaendelea hivyo mpaka tufikie ule mlango wa kumi na sita bado kama umekuwa maangalifu na umeweza kuenenda na kutembea pamoja na mimi katika safari hii tangu tulipoanza nataka ni kushawishi ama niseme ya kwamba kuna kitu ambacho kimejengeka kufikia sasa ndani nini mwako kuhusiana na ile mada kuu ambayo paulo alikuwa anaizungumza kwa wale wapendwa a katika nchi ya waruu mada ile ambayo inajitokeza hapo paulo anataka kukujulisha ya kwamba matembezi yetu na mungu si kwa kile ninachokifanya lakini natembea na yeye kwa imani katika kile alichokifanya yeye mungu nimesema ya kwamba ile mada ambayo inajitokeza hapa tangu tulipoanza paulo alikuwa anataka kuwajulisha wale wa rumi ya kwamba matembezi ya wao na mungu basi hayategemei kile ambacho wao wanatekeleza ama wanatenda lakini matembezi yao na mungu yanategemea kile ambacho yeye mungu alianzisha ama alitenda ama anayoyatenda hivyo kama basi mimi ninienende kulingana na vile mungu ambavyo anatenda na aliyoyatekeleza basi imenipasa kwamba nitembee kwa imani ili nikaweze kumpendeza yeye aliyesema ya kwamba pasipo siyo imani basi siwezi nikampendeza mungu na hii ni dhahiri dhahiriwa katikati yetu hapa na hata wale ambao walitutangulia taka niseme ya kwamba hakuna awa yoyote ambaye amemwahi kumuona mungu na macho haya ya kawaida ama aliyemuona kristo yesu na macho haya ya kawaida lakini bado unasema ya kwamba mimi nimekombolewa na kristo yesu kwa sababu ya kile alichokitenda pale kwenye msalaba ndiyo maana kupitia yeye na kumwamini yeye kristo basi nimefanyika kuwa mwana katika ufalme wa mbinguni kwa hivyo pasipo hii imani wapendwa hakuna awezaye kutekeleza a hakuna awezaye kuyatenda yaliyomema ambayo yatamufurahisha mungu ifikie kiwango cha kwamba sasa pasipo imani lakini kwa yale uliyoyatenda na unayoyatenda basi ninakusababisha ama ninasema ya kwamba umefanyika haki kwa yale uyatendayo hakuna bali tunafanyika haki kwa imani kwa kusadiki yale ambayo kristo yesu aliyatenda pale katika kilima cha golgotha alipoangikwa pale msalabani damu ikachuruzika na maji yakamwagika na yeye akajitweka kila aina ya dhambi iliyokuwa juu yako na juu yangu na kwa niada yako wewe na mimi akazifilia pale msalabani hilo ndilo linaniwezesha na linaloweza kukuwezesha wewe kupata haki na kukubalika machoni kwa bwana si yale ninayoyatenda lakini yale aliyoyatenda mungu kupitia kwa mwanawe yesu kriston warumi mlango huo wa ine kuanzia hilo fungu la kwanza basi tusemeje jiu ya ibrahimu baba yetu kwa jinsi ya mwili basi tusemeje juu ya ibrahimu baba yetu kwa jinsi ya mwili kwa maana ikiwa ibrahimu alisulubiwa alihesabiwa haki kwa ajili ya matendo yake analo la kujisifia lakini si mbele za mungu maana maandiko yasemaje ibrahimu alimwamini mungu akahesabiwa kwake kuwa haki ule mstari unasemaje hapo wa kwanza na wa pili basi tusemeje juu ya ibrahimu baba yetu kwa jinsi ya mwili kwa maana ikiwa ibrahimu alihesabiwa haki kwa ajili ya matendo yake analo la kujisifia lakini si mbele za mungu sijui umeelewaje hapo anasema tusemeje kuhusu baba yetu huyu wa nani baba yetu wa imani ibrahimu anasema kama ibrahimu basi alihesabiwa haki kwa sababu ya matendo yake anasema ya kwamba ni mbele za watu na wengine lakini si mbele za mungu kwahiyo paulo hapa anataka kutudhibitishia ya kwamba ibrahimu hakuhesabiwa haki kwa sababu ya matendo aliyokuwa anayatenda na aliyoyatekeleza kwa sababu hata alipotokezewa na mungu huyu ibrahimu alikuwa ni mtu anaye abudu sanamu kwa hivyo hayo matendo yake ya nyuma hayakuwa ya nafaa kuhesabiwa kuwa haki lakini kilichomsababisha kwamba mungu amehesabu kwamba ni mwenye haki ni pale mungu alipomtokezea na akazungumzwa na yeye na aliposikia yale maneno ya bwana ibrahimu akayaamini ibrahimu akaleta imani pale akayachangaa na imani na alipofanya hivyo mungu akamhesabu kwamba yeye ni mwenye haki si kwa kile alichokitenda lakini kwa imani nataka pia tufahamu hivo ya kwamba wakati ibrahimu alipokutana na mungu kulikuwa hakujulikani kwamba kutakuwa na sheria sheria ilikuwa haijaonekana na wala haikuwa inaangaliwa kwa sababu haikuweko kwa maana ibrahimu alikutana na mungu wakati ambapo yeye mwenyewe ndiye aliyeazimia kusema ya kwamba kama huyu mungu anayezungumza na mimi ndiye mungu mumba mbingu na nchi basi nina mwamini na alipomwamini alipo hasa kutokana na kizazi cha ibrahimu ndio huko mbele kabisa kukaja hiyo sheria ambayo paulo alikuwa anaizungumzia hapa kwa hivyo ibrahimu hakuweza kuhesabiwa haki kwa sababu ya matendo aliyoyatenda lakini kwa sababu ya imani aliyokuwa nayo alipokutana na mungu yakobo anasema nini hapa hebu ohata tuangalie yakobo yakobo yb kuna maneno anayasema hapa yakobo yakobo yakobo mstari mstari wa na moja. Mbili, wa sta waisi je baba yetu ibrahimu hakuhesabiwa kuwa ana haki kwa matendo hapo alipomtoa isaka mwanawe juu ya madhabahu waona kwamba imani iten, ilitenda kazi pamoja na matendo yake na ya kwamba imani ile ilikamilishwa kwa njia ya matendo yale maandiko yale yakatimizwa yaliyonena ibrahimu alimwamini mungu akahesabiwa kwake kuwa na haki naye aliitwa rafiki wa mungu mwana mwaona kwamba mwanadamu huhesabiwa kuwa ana haki kwa matendo yake si kwa imani peke yake kwa hivyo hapa sasa huyu ndugu anakuja kuthibitisha nini anasema ya kwamba baada ya kumwamini mungu basi ibrahimu akaazimia kutemea na mungu kuyatenda yale yanayompendeza bwana kwa hivyo kadri alivyoendelea kuishi katika hiyo imani alivoendelea kumwamini mungu ndiyo ibrahimu alivyoweza pia kumpendeza bwana katika matendo aliyokuwa anayatekeleza hata alipoambiwa ya kwamba mutoe mwanao ibrahimu hakusita kwa sababu ana imani ndani ya mungu ya kwamba hata nijapomtoa na yeye ndiye mwanangu wa pekee na alisema kwa huyu atanibariki kama yeye aliyenipa ndiye anamhitaji basi mimi sita sitakumpatia kwa maana nina imani kuna ana uwezo wa kuleta tofauti wa kumfufua kama atamfufua ama kunipa mwingine kwa hivyo kilichomsababisha ibrahimu atende yanayompendeza bwana ni imani ndani ya mungu kwa hivyo na sisi nasi kama tunaokoka kwa imani kwa kumwamini yesu kristo je yamaanisha ya kwamba tunapomwamini kwamba yeye ni bwana mokozi maishani mwetu turudie yale ya kale tuliyokuwa tunayatenda ibilia inasema ya kwamba hapana bali tuenende kulengana na makusudi na matakwa ya bwana kwa hivyo paulo hapa anachotueleza ni kwamba ibrahimu alihesabika kuwa haki si kwa sababu ya matendo wala lolote alilokuwa amelianza kule nyumani lakini kwa kumwamini huyu mungu na alipomwamini bwana sasa akatembea kulengana na vile mungu anavyotaka yeye aenende kwa hivyo paulo bado anawasistizia warome hapa kwamba si juhudi zenu zinazowapatia wokovu si bidii zenu zinazoleta wokovu lakini imani ndani ya kristo yesu ndiyo ambayo imetufanya vile tulivyo hivyo basi tunapokuwa watiifu katika kuenenda katika imani pamoja na mungu wetu basi daima tutabaki kuwa ni watu ambao mungu wa mbinguni atazidi kusimama na sisi mwanzo kumi natano sit anasemaji hapowanzoa bado tuko kwa ibrahimu mwanzo wabraanz bibilia inanena maneno haya wanzo uinata bibii nasema kwamba akamwamini bwana naye akahesabia akahesabia akahesabia jambo hili kuwa haki kwa hivyo alifanya nini alimwamini bwana na alipomwamini ndipo akahesabiwa kuwa haki kwa hivyo kimwagizo ambacho tunacho hapa kuhusiana na mistari hii ambayo tumeisoma tuna nenna ya kwamba si kwa matendo ama juhudi zozote nifanyazo mimi zinazoweza kumfanya mungu anihesabie haki lakini ni kwa imani pekee yake kwa hivyo paulo anasema ya kwamba basi ibrahimu ni mfano uliomwafaka wa mtu aliyeokolewa sikwa aliyoyatenda lakini kwa imani mstari wa tatu katika warumi hiyo ine mstari wa tatu warumi nne hapo warumi ne usitubutu kupafunga kwa sababu ndipo tunapaangalia mstari watatu warumi mstari wa tatu unasema hi maana maandiko yasemaje ibrahimu alimwamini mungu akahesabiwa kwake kuwa haki mstari huo wa waine lakini kwa mtu afanyaye kazi ujira wake hauhesabiwi kuwa ni neema bali kuwa ni deni tatuchangaye na watano lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye amemhesabia haki asiyekuwa mtaua imani yake mtu huyo imehesabiwa ime kuwa haki kwa hivyo hapa paulo anazidi kusisitiza ya kwamba ibrahimu yeye alifanyiwa kuwa haki kwa sababu ya imani lakini anasema ya kwamba mtu yoyote ambaye lakini kwa mtu afanyaye kazi ujira wake huhesabiwa kuwa ni neema bali kuwa ni deni kwahivyo anasema ya kwamba kwa yule ambaye amefanya kazi kama atalipwa basi yeye halipi kwa sababu ya neema analipwa kwa sababu anadai yule anayemlipa kisanamana achamfanyia kazi sasa kama achamfanyia kazi basi anastahili ujira wake kwa hivyo kama ibrahimu alifanya matendo yaliyomema ndiyo akapata hiyo kufanyika haki basi haki aliyokuwa nayo ibrahimu alikuwa ameifanyia kazi yeye mwenyewe si kwa neema lakini paulo hapo anasemea kwamba sivyo kwa maana ibrahim kabila yayote aliweza kumwamini mungu ni posa akafanyika kuwa haki kama vile wewe na mimi kabila ya chochote tulichokuwa tumekitenda pale ulipokuja mbele za bwana na no, ukamwambia bwana yesu na kupokea wewe kama bwana na mokozi angalia kule nyuma ulikuwa umetenda nini ambacho ulikuwa unastahili angalau yesu unapomwambia unampokea kukubali isipokuwa kilichokusababisha kwamba yesu akukubali ni ile imani uliyomwamini kama vile maandiko yanavyonena katika kitabu cha yohana tatu kumi na sita ya kwamba kwa, kwa jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe wa pekee ili amwaminie asipotee bali awe na uzima wa mile kwa hivyo si iatendei matendo kule nyuma aliyoyatenda mema asipotea amwaminie kwa hivyo wapendwa hakuna lolote mwanadamu anaweza kutenda linaloweza kumsababisha afanyike kuwa mwenye haki machoni kwa bwana isipokuwa katika imani ndani ya kristo yesu na ndizyo hapa palo anasema sasa kama ibrahimu alikuwa ametenda yaliyo yanastahi ndiposa afanyike kuwa haki basi ibrahimu si neema iliyomwokoa ni deni alilolipwa na mungu jambo ambalo haliwezekani kwa hivyo kilichomwokoa ibrahimu ni nini ni imani kwahivyo kilichomwokoa huyu nani ibrahimu ni imani na ndicho ambacho kimetuokoa hata na sisi nasi wapendwa kwamba ni kwa imani si kwa yale mema tu yatendayo usijigambe ya kwamba kwa sababu mimi natenda yanayostahi natenda mema kama wale wengine ambao unaweza ukawaendea tu nahubiri injini akaenda kukuhesabia ya kwamba mimi inakaa kana kwamba tayari nishaokoka kisa namana siibi siui si tamani cha mwenzangu sitendi mabaya hasa anafikiria ameokoka kwa sababu ya matendo yake lakini hapa yohana tatu kumi na sita inasema ya kwamba aaminie kwa hivyo uokovu unapatikana kwa imani si katika yale ambayo tunayatenda hasa watu jambo lingine nalo pia linaleta shida hapa ni hapa baada ya kuwa umeelewa ya kwamba mimi uokovu wangu limeupata kupitia kwa imani wengine huwa na wasiwasi wakawa wnajuuliza je mimi nina imani ya kutosha kama ni kwa imani na vile navyohisi kule ndani ya moyo wangu vinavyohisi katika mwilimu wangu nikana kwamba kuna upungufu wa imani hasa kama nimepungukiwa na imani je nitaweza kuendelea na kufanyika kuwa haki machoni kwa bwana hasa kama ni imani pendwa imani hii ni ndani ya nani ya kristo bwana yesu kwa hivyo hoja oh, hii ya, hi ya kujiuliza je nina imani ya kutosha je imani yangu aweze ya ikaniokoa hasa hizo maswali kama hayo huwa si wewe unayeyewaza anayeyaleta maswali hayo huwa ni shetani aweke shaka ndani ya moyo wako ya kwamba basi kama ni kwa imani wewe unajisikiaje unasikia iko ya kutosha hapo ndani ama ni uongeze kwa sababu ukiwa na hii basi wokovu utakuwa ni shida hayo ni maswali ya nani ya shetani kwa kwahivo usikubali yapate nafasi ndani yako wewe ili mradi ushamsadiki na mwamini kristo kama bwana mokoza maishani mwako haijalishi ndio yesu akasema ya kwamba si ukubwa wa imani lakini hata ukiwa na imani kama chembe ya haladhari ni yani chembe ile ya haladhari inafanana kidogo ule udogo wake na chembe ya wimbi hata inaweza kuwa hiyo ya haradhari ni ndogo zaidi anasema ya kwamba ukiwa na imani kama hiyo ukiwaambia mlima huu ngoke na utupe baharini utangoka kwa hivyo si ni imani kiasi gani kinachohitajika je nina imani ndani ya kristo kama nina imani ndani ya kristo kwa hivyo haitajalisha kama ni nyingi ama ni chache muradi ni mwamini yesu kama bwana mwakozi maishani mwangu tayari nina uhakika ya kwamba ajapo kristo lazima mbinguni nitaingia kwa hivyo anayeokoa ni yesu si hisia zetu wala matendo yetu na yesu ana uwezo ya kutuokoa haijalishi imani yetu ni dhaifu kiasi gani kwahiyo hapa paulo alikuwa atakakuondoa zile dhana ambazo wakati mwingine sasa umejua si bidii yangu inayoniokoa sasa ni imani inayoniokoa hata anakuletea swali kulengana na hicho kiwango chako cha imani wazafikiria wzaingia minguni wewe alafu hata ausiki chochote huko niongeze kiwango cha nini lakini hapa tumeambiwaya kwamba sikwa kujisikia wala kwa matendo unayoyatenda lakini ni yesu yeye pekee aliye na uwezo wa kutuokoa hata kama imani tuliyonayo ni dhaifu kali gani haijalishi udhaifu wa imani tuliyonayo tunachohitajika je ninaamini ya kwamba yesu ni mwana wa mungue alikufa msalabani kwa ajili ya dhambi zangu e. na nimemfanya bwana na mwokozi maishani mwangu e. kwa hivyo hisia zisinitatize kwa maana hisia ni zamwilili na wokovu ni wa kiroho kwa hivyo wokovu utaenenda kwa imani hisia nazo zina mambo yake ya mwilini itakazoenenda katika hayo mwili nao utaenenda katika hisia lakini wokovu tulio nao wapendwa tumeupata kwa imani na haijalishi nina kiasi gani cha imani ndani yangu ili muradi bado hiyo imani ipo mimi ninashawishika na ninakuambia ya kwamba kuokoka mbinguni wewe ni sehemu yako kwa maana kazi ya uokovu ni wa bwana wetu yesu kristo na anasema aniaminie na muradi unaamini basi haijalishi unajihisi nini lakini ili mradi yesu ni bwana wewe tayari umefaulu kuona ufalme wa mungu usisumbuliwe na unavyojihisi kwa hivyo yesu kristo anafaa nini yesu kristo anatupatia wokovu kama kipawa kama zawadi a nini kwa sababu anatupenda hatupi kwa sababu tumeweza kufaulu ama kufanikiwa kuipata kwa sababu ya jinsi imani yetu ilivyokuu yeye wokovu tulionawo wapendwa tunapomsadiki tunapomwamini kuwa anatupa kama zawadi kwa neema hakuna anayeweza kufanya kazi ama kufanyia kazi wokovu ndo aupate kinacho kilichofanyika ni neema ambayo yesu ametupa na ametupatia neema hiyo kwa ajili ya upendo anaotupenda nao wapendwa kwa hivyo haitajalisha ni hafifu kiasi gani muradi ni imani basi wokovu niko nao kwahivyo wewe usiwe na shaka wakati mwingine unaamuka unahisi ndani ya moyo wako kabisa nikana kwamba hiyo imani haiko sasa wewe asubuhi hiyo siku hiyo basi unaishi ukiwa na tashwishi unafanya bidii ya angalau uirejeshe si juhudi zako si bidhii zako hii tunaipata kupitia kwa neema kwa sababu ya upendo ambao kristo yesu anaendelea kutupenda nao kwa hivyo ninajisikia iko sijisikii iko muradi mimi mwenyewe nishamuamini tayari hayo haijalishi hata iwe ni kiasi gani najua jua ajapodhihirishwa kristo basi mbinguni nitakanyaga kwa hivyo imani ni kumwamini na kumtumainia yesu kristo na kukubali ile kazi aliyoifanya pale msalaba hiyo tayari kumwamini na kumtumainia na kukubali ya kwamba alikufa akafufuka ili mimi niweze kupata wokovu hivyo kama liko na wewe haijalishi unajisikia ama hujisikii lakini kama hiyo imani hata kama ni hafifu kiasi gani imo ndani yako kazi ya uokovu ni wa yesu kristo si kazi yako wewe hivyo tunachohitajika baada ya kujua hivyo napaswa ni mtegemee huyu mungu asilimia mia kwa mia kusiwe na mahali ambako nimeweka kwamba hapa asipojitokeza nitafanya hivi asilimia mia kwa mia asipojitokeza mambo basi kama hatakuja ni aje asipokuja tena mimi bado nitabaki nikimtumainia yeye na hilo itafanyika tu kwa mtu ambaye anajua ya kwamba nimeupata okovu kwa imani lakini kwa yule ambaye anafikiria kwamba anaweza akapanya, akafanya lolote lengine ili ajifanyie kuwa haki basi huyu mtu itakuwa ni vigumu kwake kumtegemea mungu asilimia mia kwa mia lakini paka ufikie mahali ujue ya kwamba mimi hakuna lolote naloliweza kulifanya ambalo naweza kunifaidisha lakini nikiwa na mungu kila kitu kinawezekana sasa ukifika mahali hapo basi imani yako ikiwa imekupeleka katika sehemu hiyo wewe sasa utafikia mahali pa kumtegemea mungu asilimia mia kwa mia ndipo sitaweza kuelekezwa njia ambayo si ya mungu nikuelekeza ni katika njia ambayo si ya mungu na niweze kuifata sitaweza nitasimama na wapendwa sioni kama ilikuwa rahisi kwa stefano lakini kilichomwezesha kuenda umbali ule aliyoenda mpaka kufikia mahali kuwa tayari kufa ni kule kumwamini kristo yesu na kuweza kumtumainia yeye na kuweza kumtegemea huyu yesu asilimia mia, mia, mia. Wakasema, kwa mia ndipo walipomsingizia wakasema kile aliosema kwamba tutakupiga kwa mawe tukue akasema hayo ni sawa na sti stifano akatandikwa mawe mpaka ikafikia mahali anaona hawa sasa kiwango walichonifikisha ni kweli wamekusudia kuniua akawaambia sikieni nazioona mbingu zimefunguka na mwana wa mungu amesimama tayari kuni lake sasa ninaona mtu hapa ambaye alikuwa amesimama katika imani yake na akamtumainia ya huyu bwana asilimia mia kwa mia na jambo la kushangaza alipokuwa yuko tayari kutoka katika huo mwili arudi kule alipotoka akaweka ombi hili akaomba bwana yetu yesu kristo kwamba na kuomba usiwahesabie kosa hili wanalolifanya hawa sahizi ombi lililoombwa na nani na yesu pale musalaba kwa hivyo wapendwa ni imani peke yake inayoweza kutofikisha hapo imani ndani ya kristo yesu pasipo kuangalia mahali kwengine kokote stifano stifano akaazimia akasema ni huyu yesu wanipige mawe ni huyu yesu waniache ni huyu yesu nitake kufa ni huyu yesu wanimalize ni huyu yesu na tena sitaondoka na, na, na, na, na, na, na uchungu ndani ya moyo wangu kwa kile wanachokifanya mimi nimewasameha na ninaomba bwana uwasamehe sasa ninaona hapa mtu wa imani wapendwa ndani ya moyo wake hakuna mzigo wowote aliyoubeba mtu aliye amemwamini huyu bwana na amemwamini yesu kristo na amemwamini na kumtumainia asilimia mia kwa mia ndani ya moyo wa mtu yule hakuna mzigo wowote hakuna watu amewabeba hakuna chuki hakuna uchafu wowote ndani ya moyo wake ndipo anafanana na lile neno linalozungumzwa katika madhayo tano mstari wa nane ya kwamba heri wenye moyo safi maana hao watamuona mungu wapendwa moyo safi aujitengezi wenyewe hauna wewe hauwezi ukautengeza moyo safi unaweza kupatikana katika imani ndani ya kristo yesu na umuamini na umutumainie yeye yesu asilimia mia kwa mea tuko na wangire hapa tuko hapa lakini meo yetu bado haijakuwa safi kwa sababu kuna mtu mahali fulani alinifanyia kitu na bado nimembeba sasa hapo imani hiyo iko lakini inataka uifanyie kazi kwamba uendelee kufikia kubadilishwa mpaka ufanane na kristo kiango cha kwamba unaweza kunena aliyoyanena wakati alipokuwa anapitia hali ngumu pale msalabani kwa hivyo ninanena nini nasema ya kwamba wapendwa wokovu wetu ni kwa imani na hakuna siku hata moja ambapo wokovu utakuwa wa unapatikana pasipo hii imani kila siku imani ndiyo inayotuunganisha na kristo yesu pasipo kumwamini huyu kristo yesu wapendwa wokovu haupo o ni lazima imani na imani ijapoendelea ndani ya kristo yesu paka nifikirie kumtumainia asilimia mia kwa mia moyo wangu utakuwa safi kila wakati haijalishi mapito ninayokutana nayo bado moyo wangu utakuwa safi kisa na mana kwa sababu ninafanana na yule ambaye nimemuamini na kumtumainia mstari wa wa wa mpaka wasita, mpaka wanane kitabu hicho cha warumi mlangoni wa nne kama vile daudi aonenavyo uheri wake mtu yule ambaye mungu amemhesabia kuwa na haki pasipo matendo heri waliosamehewa makosa yao na waliostiriwa dhambi zao heri mtu yule ambaye bwana hamhesabii dhambi kuna swali hapa ambalo linajitokeza kulingana na mahali pale ambapo tumesoma swali linajuuliza nitafanya nini ili kwamba niweze kuondoa hatia ndani ya moyo wangu ndio hapa tulipopasoma hapa panasema ya kwamba kama vile daudi aunenavyo uheri wake mtu yule ambaye mungu amhesabia kuwa na haki pasipo matendo heri waliosamehewa makosa yao na waliostiriwa dhambi zao heri mtu yule ambaye bwana hamhesabii dhambi je hapa inawezekanaje mimi niweze kuondoa hatia ndani ya moyo wangu ni poswa hii imani ndani ya kristo yesu iendelee kukua kufikiria kuweza kumtumaini na kumsadiki asilimia mia kwa mia bibilia inatueleza ya kwamba kuna kitendo ambacho mfalme daudi alikitenda na ilikuwa ni kitendo kilichoweka hatia ndani ya moyo wake kwa sababu ya dhambi aliyokuwa ameitenda kwani alikuwa ametenda ame nini jambo la kwanza alikuwa amefanya uzinifu jambo la pili akawa amefanya dhambi amefanya mauaji jambo la tatu akawa amenena uongo na matukio haya ama matendo haya yakamgadhabisha mungu mpaka akatumana mjumbe kwa, kwa daudi akatumana na bi nathan kwa daudi akanamwambia wewe daudi umefanya hivi na hivi na hivi na mungu wa mbinguni amekasirika lakini kando na hayo yote tunaona ya kwamba huyu mzee daudi huyu akaweza kugundua ni jinsi gani ambavyo anaweza kuondoa hatia ndani ya moyo wake mbele za bwana akafikia mahali akajua ya kwamba mungu huyu ninaye muabudu ni mungu wa msamaha ni mungu ambaye anaweza akamsamehe na alipomuomba mungu kwamba aweze kumsamehe maandiko yanasema ya kwamba mungu wa mbinguni akaweza kumsamehe sasa twarudi kwale swali letu ni nini kinachoniwezesha mimi kuweza kuondoa hatia ndani ya moyo wangu ili nifikirie kuhesabiwa kwamba sina dhambi machoni kwa bwana jambo la kwanza amesema hivyo jambo la kwanza anasema ya kwamba tuache kukataa kwamba tuna hatia na tutambue ya kwamba tumefanya makosa tumefanya Zambi. jambo la kwanza na hili wapendwa ni rahisi tena ni kweli sija si, sijui kama umewahi kwenda kujaribu kushawishi mtu aende spitali kwa matibabu na yeye mwenyewe anasema ya kwamba si mgonjwa sijui kama umejaribu kuenda kfn ndugu nimekuja wewe lakinivinavyokuona ha, wewe hapana twende hospitali ukuuliza kwa nini na nini ah sinakuwa na mdhaifu sana mwili wako kuna joto kupita kiasi ha, mimi si mgonjwa wafikiria huyo utaweza, utaweza kuenda naye hospitali kweli inakuwa ni kazingumu sana lakini anapokubali ya kwamba mimi kweli vile ninavyojiona na navyojihisi ninahisi kwamba ni mgonjwa ukimwambia twenda hospitali ana urahisi sana wa kuenda hata hapa ndio anasema kwamba hatua ya kwanza ya kuondoa hatia ndani yako ja hatua ya kwanza ni ukubali kwamba umetenda dhambi na una hatia ndani ya moyo wako pasipo kukubali wapendwa basi hautaweza kufikiria kuomba msamaha na watu wengi wapendwa wamefikia bahali pali kutamani kutaka kushuga koti yn yani, ku, ku, kuipaka sukari lile kosa aliyolifanya sijui kama nazikumbuka zile ya qin na dawa queen. malaria qin ilikuwa hiyo ukiiweka kwa mdomo waweza kuitema kwa maana ni chungu kabisa hasa wale watengeraziwa madawa wanafikiria wakapata hizo habari walipopata hizo habari wakasema tufanye kitu hapo wakaleta dawa queen. ambayo dawa q hapa juu imepakaka sukari tu ukichelewa kidogo utasikia ile ya queen. wakati unaemeza kwa hivyo imekuwakka sukari ili unapomeza usiwe na kusumbuka lakini bado kazi inayofanya ni ile ile ya nini ya malaria ya sasa hapa nataka nikwambie hivi ya kwamba usipo sadiki ya kwamba mimi nimemkosea bwana mimi nimemtenda mungu dhambi na kwa sababu ya dhambi niliyoitenda nina hatia autaweza kufikiria kuondoa hiyo hatia hukumu ndani ya moyo wako utaweza kuondoa hiyo hukumu ndani ya moyo wako kwa hivyo hatua ya kwanza ni ukubali ukubali ya kwamba nimemukosea mungu ndipo daudi alipoambiwa na nathan ya kwamba umemkosea mungu daudi hakupinga akasema ni kweli mimi nimetenda dhambi kwa hivyo ninahatia ndani ya moyo wangu baada ya kukubali jambo la pili baada ya kukubali ya kwamba wewe unahatia anasema ya kwamba unapakwa sasa uikubali hatia yako mbele za mungu na umuombe mungu msamaha kwa hivyo ni ukubali kwamba mungu nimekuja mimi hapa nimekuja si mtakatifu nimekuja nina hatia kwa maana nimefanya hiki na hiki na kwa sababu hiyo nanyenyekea pako mungu wa minguni naomba unisamehe ndo anasema anaheri mtu yule ambaye mungu hamuhesabii dhambi sasa uheri huu utakujaje kwa kukubali kwamba ninahatia machoni kwa bwana kwa kukubali kwamba mungu nimekukosea na tena nikuambie nikuombe mungu wa mbinguni unisamehe ili uniondolee hilo hiyo dhambi baada ya kukubali machoni kwa bwana kwamba unahatia naumwombe mungu kwamba sasa mimi nimetenda dhambi naomba mungu unisamehe hatua ya pili ni hivi baada ya kuwa sasa umekubali kwamba una hatia mbele za bwana na umemwomba mungu akusamehe hatua ya tatu ni kwamba sasa wewe nawe ukubali kujisamehe uachilie hiyo, hiyo, hiyo, hiyo hatia itoke moyoni mwako na ukubali ya kwamba mungu amekusamehe kwa maana wengine wanaweza kufanya hivyokisha akitoka hapo akaenda kujiuliza tena mungu amenisamehe kweli mii sasa huwa hayuko hay, hajakubali kuachilia hiyo, at, hiyo hatia pale ndani ya moyo wake uiachilie na ukiachilia mwamini mungu kwamba sasa naamini ya kwamba mungu wa mbingune nini amenisamehe na ukiondoka hapo sasa ndipo unaitwa yule anayeitwa heri kwa maana dhambi zako bwana atakuwa hakuhesabii tena bibilia inasemaje inatwambia ya kwamba hakuna dhambi ambayo mungu wa mbinguni haweza akaisamehe ndio maana bibilia inasema ya kwamba dhambi iliyotubiwa ni dhambi iliyosamehewa hebu tuangalie yohana wa yohana wa yohana yoaa mlango huo wa kwanza waraka wa yohana wa kwanza mlango ni wa kwanza mstari ni wa sita, wa tisa waraka wa yohana wa kwanza mlango ni wa kwanza mstari ni wa tisa tukiziungama dhambi zetu yeye ni mwaminifu na wahaki hata atuondolee dhambi zetu na kutusafisha na udhalimu wote kwa hivyo anasistiza ya kwamba tutakapoziungama dhambi zetu yeye mungu ni wahaki hata atuondolee dhambi zetu na atusafishe kutokana na udhalimu wote kwa hivyo hakuna dhambi ambayo mimi na wewe tunaweza tukaifanya ambayo mungu awezi akatusamehe hapa ninaona kuna kitu mungu anataka afanye katika maisha nimwetu na wakati wowote mungu akitaka kukutana na watu wake alikuwa akimwambia musa nenda ukawaambia wana wa israeli wajitakase kwa siku tatu siku ile nj- yaine, Kasa, misidui, Lakina, ya ine nitakuja kukutana na wao sasa mi sijui mungu anataka kuja kufanya nini lakini naamini ya kwamba bwana anataka kuja kukutana na watu wake ndio maana anatusisitizia ya kwamba tukaweze kujitakasa kwa sababu hii barua tunapoisoma kila tuingia hapo anataja tu dhambi kila tunapofikia wakati anataja tu dhambi wapendwa hebu usiwe mtu wa kufanya moyo wako kuwa mkumu kwa sababu ninachoshawishika ni kwamba mungu kuna mahali anataka atuingize kama kanisa na wewe akuingize kama mtu kibinafsi ndio anasema jitakase kuna mahali anataka atuingize kwa maana atakuja mahali popote ambapo anahisi kwamba kuna unajisi na kwa sababu ametamani kutujilia ndiyo anatuwekea mkazo kwamba tujichunguze na tujitakase ndiyo daudi anasema heri mtu yule ambaye mungu hamuhesabii dhambi anataka tuite heri mungu anataka uitwe heri ndi posa amatusisitizia kabisa kwa hivyo nifanye nini jipeleleze jipeleleze mimi niliye nimeokoka kwa imani ndani ya kristo yesu je yale ninayoyatekeleza ninaenda kama mungu anavyonielekeza ama nimerudi katika zile njia zangu za zamani hivo nifanyeje nijipeleleze na iwapo kutakuwa na lolote kumbuka zile hatua tatu ambazo nimekupatia ya kwanza amini ya kwamba wewe una hatia na umemtenda mungu dhambi ya pili amini ya kwamba unahatia matoni kwa bwana na umwambie mungu akusamehe ya tatu achilia yo hatiai kutoke na uamini ya kwamba mungu amekusamehe kwa hivyo upende ukatae kama ni ukutane na mungu lazima ukaweze kujitakasa na baada ya kujitakasa nikadumu kuwa mtakatifu ndipo nikutane naye na nitembee pamoja na yeye omi langu ni kwamba mungu wa mbinguni akusaidie na anisaidie na mimi nami ya kwamba tutafute kutembea katika huo utakatifu ambao pasipo huo hakuna ambaye anaweza kumtembee katika huo taua ambao pasipo huo hakuna mtu ambaye anaweza mstari wa tisa na wa kumi anasema maneno hayo basi je uheri huo ni kwa hao waliotahiriwa au kwa hao pia wasiotahiriwa anauliza hilo swali hapo bado amerudi tena kwa ile mada yake ya kwamba je ni kwa matendo ama ni kwa imani basi je uheri huo ni kwa hao waliotahiriwa au kwa hao pia wasiotahiriwa kwa kuwa twanena ya kwamba kwake ibrahimu imani yake ilihesabiwa kuwa ni haki alihesabiwaje basi alipokwisha kutahiriwa au kabla hajatahiriwa si baada ya kutahiriwa bali kabla ya kutahiriwa haya ameturudisha tena kwa ile mada yake anasema ya kwamba ibrahimu huyu aliitwa heri kwamba amefanyika haki kabila ya tohara na sheria ilikuwa imeagiza kwamba nini kila mzaliwa wa kwanza faini atahiriwe lakini ibrahimu akakutana na mungu miaka zaidi ya mia nne na thalathini kabila ya sheria na mungu akamhesabia kuwa ni mwenye haki kisanamaana kwa ile imani aliyoiweka ndani ya mungu kwa hivyo si yale tuyatendayo ni yale aliyoyatenda mungu kwa ajili yetu kwa hivyo kile kinachojitokeza hapa ana nena ya kwamba bado tusisitize ya kwamba uokovu wetu bado ni kwa imani na baada ya kupokea una wakati mwingine unafika mahali pengine umeteleza ndipo akaturudisha kwa daudi alipoteleza alifanya nini ili arudi katika imani alikubali kwamba yeye amekosea na akakubali mbele za mu kwamba yeye ana hatia akamwomba mungu amsamehe na akakubali kuachilia baada ya kusamehewa na kumwamini mungu kwamba amemsameha kwahivyo bado imani lazima tufanya nini tuiweke na unapoteleza hatua nihizo wapendwa ukubali na ninaona ni majira ya watu wa mungu kufanya nini kuweza kujichunguza ndani ya mio yao na waweze kumwambia bwana acha mungu wa amani damu ya yesu kristo nimehisi nina hatia damu hii inayonena mema initakaswe na mungu unisamehe ili niweze kutembea tena pamoja na wewe hivyo wapendwa timizo liliyo ni kwamba jichunguze na mimi nami kwa maana pasipo hivyo naweza nikawa najidanganya mimi na hakuna jambo baya kama kufikiria kwamba una kitu fulani kumbe katika hali halisia hicho kitu huko nacho utakapokuja kugundua utajuta majuto ambayo hayawezi yakarekebishika kwa hivyo swali ni je machoni kwa mungu wewe waitwa heri na kama mungu wa mbinguni anakuita heri basi wewe unafaa na unastahili kuendelea kusababisha huo uheri udumu katika maishani mwako lakini kama uliondokea hilo eneo la heri kwa maana amesema heri mtu yule ambaye mungu hamuhesabii dhambi sasa kama wewe ni heri machoni kwa bwana hebu fanya kila unaloweza ubaki katika uo uheri na kama pengine kumekuwa na changamoto mahali fulani ukakuta umejiondoa ondo, umeji katika uo uheri unaweza ukajirejesha kwa kwanza kukubali kwamba wewe una hatia ndani ya moyo wako kwa sababu umefanya makosa umetenda visivyo machoni kwa bwana pili kubali hatia hiyo mbele za bwana ambee bwana mimi ni mwenye hatia na naomba unisamehe tatu kubali kuiachilia hiyo hatia baada ya msamaha na uamini ya kwamba mungu amekusamehe na ukifanya hivyo utarudishwa tena katika ule uheri ambao daudi alikuwa anaozungumzia ya kwamba heri mtu yule ambaye mungu hamwhesabii dhambi na huwa uwezekano upo jambo zuri ni kwamba wewe mwenyewe unajua mungu naye anajua alafu kuna adui shetani kwa kwahivyo kama uheri unajua mungu anajua shetani pia anajua kuwa huyu ni heri wa bwana na kama mimi si heri wa bwana mimi mwenyewe ninajua mungu anajua na shetani naye anajua sasa umesaidika tu na vile ya kwamba jirani yako hajui hapo ndipo tu umesaidika napo lakini mwenyewe mshahidi mungu ni shahidi shetani aini nini ni shahidi kwa hivyo nifanye nini hata kama nimeondokea uoheri heri nisawahishe mambo na bwana nirudi katika uhoheri wangu ili kile anachotarajia bwana kutenda maishani mwangu akitende wapedwa waliochelewesha muujiza ni wewe si mungu wewe ndio umechelewesha muujiza wako kwa maana umechagua kuenenda katika njia uzipendazo wewe si njia anazozipenda bwana na kwa sababu hiyo umemwacha mwenye muujiza naye mwenye muujiza anasema sasa naubaki atakaporudi ndio tutasemezana kwa hivyo ni nani amechelewesha o muujiza kama si wewe lakini nafasi ipo siku ya leo hatua ni tatu ya kujirejesha katika kuitwa heri na mungu kubali kwamba mimi nimemkosea bwana na uende mbele za bwana umwambie bwana nakubali kwamba mimi nina hatia kwa sababu ya hiki nilichokifanya sasa nimekuja tusawazishane naomba udisamehe na baada ya msamaha ondoka mbele za mungu ukaachilie ukaitoe kabisa hiyo hatia ndani ya moyo wako ondoa hiyo hukumu kabisa ndani ya moyo wako na amini ya kwamba mradi umeomba msamaha mungu wa mbinguni amekusamehe