Meditation. One day I visited my, my sister in Nairobi. And her youngest daughter then told me there is a song that there is an, an album that had been bought and she said she would never listen to it until I explain it to her. alafu yule binti yake aliyekuwa ndiye mdogo wakati huo akasema kwamba kuna wimbo ambao umetoka na sayani ya santuri imenunuliwa na hata icheza mpaka nimwambie maana yake because it was being in, uh, in a christian house maana ilikuwa inachezwa katika nyumba ya kikristo so she could not listen to it until kwa hiyo hangethubutu kuisikiza hadi babake ambaye ni mchungaji aweze kueleza kuhusu maana ya imbo huo ni wimbo ambao wengi wanaujua uu ambao unaa kwa jina hilo by by of babylon babylon wanajua wakundi ililoimba huo wimbo ni kundi ambalo linaitwa abba ab yani -waimbaji wa, wa kidunia ambayo walikuwa wamevuma sana kwanza mavazi yao the three ladies walikuwa yani, ni Black americans Black americans walikuwanicnajuaeriawako brw eh? na manywele makubwa na kijana ambaye naye anavaa zile chati tulikuwa tunaita tight fitting, mpaka ik, ikaekana kwamba kifua chako ni kikubwa sasa ukiangalia wale wanaoimba na wale na uye wimbo hazichikani we condemned by some but in psalms 137 we're not reading there but i'm picking the word that let the words of my mouth and the meditations of my heart be acceptable to you today yaani wacha maneno ya kinywa changu na kutafakari kwangu kuweze kukubalika mbele zako so meditation, meditation kwa hiyo ninapozungumza kuhusu neno hili kutafakari kutafakari si jambo, neno na kutafakari hali hiyo ya kutafakari si jambo dogo its an integral part of our life ni hali ya muhimu sana ya maisha yetu when you you you are if not meditating on what you are saying you are just speaking words which don't touch you and they can't touch us wakati unapoongoza sifa ikiwa hutafakari juu ya mambo unayosema basi utakuwa twasema maneno tu ambayo hata hayawezi kutukuza hayakuguzi wewe na hayatatuguza na sisi unapohubiri neno bila kutafakari halikuguzi wewe na halitatuguza na sisi unapojaribu jaribu mtu unampenda na utafakari mambo hayo hayakuguzi haya, haya na hayatamguza kutafakari ni jambo la muhimu sana maishani you you you you must meditate on what what what think and what you do and do say ni lazima utafakari kwa kile unachosema na kwa kile unachotenda na jinsi think hata kile ambacho unawaza in daniel chapter the the king was was lying on on bed and he was meditating on his kingdom katika kitabu kile cha danieli mlango wa kwanza mfalme um, nebukadneza alikuwa analala kitandani mwake akiwa na tafakari mambo kuhusu falme wake but he did not pay attention to his meditation lakini hata hivyo haku hakuwa makini kwa kule kutafakari kwake so when he woke up it was was just a dream which, was which was meaningful but disturbing kwa hiyo alipoamka kutoka usingizi wake hiyo ikawa tu ni ndoto ambayo ilikuwa inamsumbua ambayo ilikuwa haina maana yoyote And he wanted people to to explain to him his meditation when he was sleeping. And so he called all the all the witch doctors and all the sorcerers and all the prophets of those days I'm trying to show you how important it is. To meditate and know what you are meditating. And when everybody told him that they cannot be, nobody, there has never been a, an, a question like that posed to the wise men because the witch doctors and, the, and all those who are being called the wise men. kuletwa kwetu katika muda wotea bod an answer you na hakuna mtu ambaye anaweza ukujibu your meditations are only known to you na nataka nikwambia kwamba kutafakari kwako na mwenyewe and nobody can help you with your meditation except god And until Daniel came in chapter 2 and he got the revelation of what was going on, Daniel chapter 2, and then he was able to explain and tell him, Oh, King, you are sleeping on a bed, thinking about your kingdom. And then you saw this vision. So God gave him the revelation of his meditation. na kumweleza mfalme kuhusu kile alichokuwa na tafakari aakawambia kwamba ulikuwa unaala kitandani na ukapewa haya maono and because the the meditation was lost to to him he acted foolishly to the explanation maonona kwa sababu kule kutafakari kwake hakukuwa kwa muda mrefu mda ali... ha, mrefukumemwingia yeye na alipopewa akafanya haraka haraka kufanya mambo It means the meditation which was not now his. And so he made, a, he made a, a, an, an idol so that people would worship. They would worship his dream. ajitengenezea ile sanamu na akaisimamisha ili watu waweze kuiabudu yani watu waweze kuabudu ndoto yake so meditation is something that we need to to pay attention kwa hiyo kuthafakari ni jambo ambalo twatakiwa tuwe makini kwalo as you you lead people what are you meditating on that is why schools come up with a na mtaala wa masomo That curriculum is the meditation of the education system for the children. They are in this position and we want them to get to that position. Without meditation you don't know where you're going. And we need to think about our meditation in all that we do. tuweze kuanza kuhusu kutafakari kwetu katika kila jambo tunalofanya tusomewe katika kitabu cha mambo ya nyakati mambo ya nyakati wa kwanza mlango wa ishiri na nane mstari wa nane hadi wa kumi na tatu mambo ya nyakati wa kwanza ishirin na nane nane hadi kumi na tatu mstarusomea yakawa kwanza isirina an hadi nane. Nane, hadi basi sasa machoni pa israeli wote hilo kusanyiko la bwana na masikioni pa mungu wetu angalieni na kuzitafuta amri zote za bwana mungu wenu ili mpate kuimiliki nchi hii njema na kuwarithisha wana wenu baada yenu hata milele nawe sulemani mwanangu mjue mungu wa baba yako ukamtumikie kwa moyo mkamilifu na kwa niya ya kumka, uh, kumka, kumkubali kwa kuwa bwana hutafuta tafuta mioyo yote na kuyatambua mawazo yote ya fikira ukimtafuta ataonekana ataonekana nawe ukimwacha atakutupa milele jehadari basi kwani bwana amekuchagua wewe ili ujenge nyumba itakayokuwa mahali patakatifu uwe hodari ukatende hivyo ndipo daudi akampa sulemani mwanawe mfano wa ukumbi wa hekalu na nyumba zake na zina zake na orofa zake na vyumba vyake vya ndani na mahali pakiti cha rehema na mfano wa yote aliyokuwa nayo kwa roho katika habari ya nyua za nyumba ya bwana na ya vyumba vyote vilivyoizunguka na hazina za nyumba za mungu na ya hazina za vitu vilivyowekwa wakfu tena katika habari ya zamu za makuhani na walawi na ya kazi yote ya huo utumishi wa nyumba ya bwana na ya vyombo vyote vya utumishi nyumbani mwa bwana This is David speaking to his son Solomon soon after his coronation. And he had to give him instructions according to his meditations of the kingdom. He had desired to build the house of God. daudi alikuwa ametamani kujenga nyumba ya mungu and he was always meditating on how he is going to build it and how it was going to look na kila mara alikuwa na tafakari jinsi atakavyoijenga na jinsi itakavyokuwa ntil god told him no you will not build it for me it is your son who is going to build it hadi mungu akaja akamwambia ya kwamba pana siwe utakayejenga nyumba yangu bali ni mwanao ndi so when solomon came to power kwa hiyo suleimani aliposikua hatamu za uongozi His father told him how he should do it according to the meditations that he had. And he also told him for you to be successful, you must meditate on God. Day and night. So that He can enable you to fulfill what you are going to do. As we serve God, if we don't meditate on Him, we better stop meditating on His work. kama hatuta juu yake ni heri tuache kutafakari kuhusu kazi yake you cannot separate god and his work yakehuwezi kutenganisha mungu na kazi yake meditate on him and he give you you the meditation of what he has assigned you to do hebu utafakari kuhusu yeye na ndipo atakapokupatia utafakari wake ya kile kazi ambayo amekupatia so so day you will will stop meditating on god he will throw you away na so, suleimani akaambia ya kwamba siku utakapowaza kutafakari juu ya mungu basi atakutupilia mbali we may see you in ministry tunaweza kuona wewe katika huduma but if youare not focusing on god you may be there But just an empty shell. Lakini without meditating on God. Stop wasting your time on what he told you to do. This work is done step by step with him. hi kazi yafanywa hatua kwa hatua pamoja naye and if you don't know when you, meet, when you meet samson in the bible ask him what failed hi na kama hujui basi utakapokutana na samsoni katika bibilia hebu muulize ni wape alikosea when his focus was removed from god to the great power and, and strength that he had wakati mtazamo wake uliondolewa kwa mungu na ukaelekea zile nguvu alizokuwa nazo that great power and strength destroyed him hizo nguvu kuu alizokuwa nazo zilimwangamiza tunaweza kufa kama mtazamo wetu na kutafakari kwetu kumeondolewa mbali na we may seem to be studying, but long dead. tunaweza kuonekana kuwa tumesimama lakini tulikufa so kwa hiyo tunatakiwa tuweze kutafakari juu ya mungu usiku na mchana kwa kila ambacho tunahitaji and was told the whole of israel Is looking upon your meditation on God. The minute you lose focus, whatever God has intended to bring as an inheritance to the Israelites in this generation and generation to come. chochote kile ambacho mungu amekusudia kuletea israeli katika kizazi hiki na kizazi kijacho it will be gone chote kitakuwa kimeishi lakini ni kitu gani kitafanya kiondoke the the of focus on meditating upon god by the king ni ile hali ya kupoteza mtazamo wako kutafa, wa kutafakari juu ya mungu kwa mfali. without wa words Kenya is the way it is because even the ones we call our leaders don't meditate upon God. I'm not just talking about the president. Give me one leader we elected who is putting the first priority on God and not the things. nipatie kiongozi mmoja ambaye tulimchagua ambaye anaweka mtazamo wake na kuafar kwake kwa mungu na sio vile vitu ambavyo vi atakavyovipata a io vl vit na hapo ndipo tunakosea and now they are dragging us along into, their, into their missing the focus na sasa wanatuingiza katika hali yao ya kukosa mwelekeo ukweli the whole truth ukweli wote and nothing but the truth na bali ukweli so even as we align ourselves with this wing or this wing we are already aligning ourselves with people who are not meditating upon god and his plan kwa yu hatanapu jinga nisha na mbrengo hu mrengo humungine tunajinga nisha na tumbwa ame pote za mweli kulingana na mpango wa mungu that is the truth. na huo ndio ukweli Let's go to the next one. tusomewe sasa katika kitabu cha yeremia yeremia ishirna ti moja hadi kumi na nne mstari kitabu cha yeremia rt moja hadi kumi na ine mstari maneno haya ndiyo maneno ya waraka ambayo nabii yeremia aliupeleka toka yerusalemu kwa hao waliobaki wali wa wakuu waliochukuliwa mateka na kwa makuhani na kwa manabii na kwa watu wote ambao nebukadreza aliwachukua mateka toka yerusalemu hata babeli hapo walipokwisha kutoka yerusalemu yekonia mfalme na mama yake mfalme na matoashi na wakuu wa yuda na yerusalemu na mafundi na wahunzi kwa mkono wa elasa mwana wa shafani na gemaria mwana wa hilikia ambao sedekiya mfalme wa yuda aliwatuma hata babeli kwa nebukadneza mfalme wa babeli kusema bwana wa majeshi mungu wa israeli awaambia hivi watu wote waliochukuliwa mateka lliyowafanya wachukuliwe toka yerusalemu mpaka babeli ichengeni nyumba mkakaye ndani yake kapandeni bustani mkaale matunda yake oweni wake mkazaye wana na binti kawaozeni wake kawahozeni wake wana wenu mkawaoze waume binti zenu wazaye wana na binti mkaongezeke huko wala msipunguwe kautakieni amani mji ule ambao nimewafanya mchukuliwe mateka mkawombe kwa bwana kwa maana katika amani yake mji huo ninyi mtapata amani maana bwana wa majeshi mungu wa israeli asema hivi manabii walio kati yenu na wabashiri wenu wasiwadanganye ninyi wala msisikilize ndoto zenu mnazootesha kwa maana kwa jina langu hutabiri maneno ya uwongo kwenu mimi sikuwatuma asema bwana maana bwana asema hivi babeli utakapotimiziwa miaka sabini ntawajilia ninyi na kulitimiza neno langu jema kwenu kwa kuwarudisha mahali hapa maana nayajiwa mawazo nayowawaziya ninyi asema bwana ni mawazo ya amani wala si mabaya kuapa ninyi tumaini siku zenu za mwisho nanyi mtaniita mtakwenda na kuniomba nami nitawasikiliza nanyi mtanitafuta na kuniona mtakaponitafuta kwa moyo wenu wote nami nitaonekana kwenu asema bwana nami nitawarudisha watu wenu waliofungwa nami nitawakusanya ninyi nikiwatoa katika mataifa yote na katika mahali pote niliko wafukuza asema bwana nami nitawaliza tena hata mahali ambapo kutoka hapo niliwafanya mchukuliwe mateka unapoangalia ili neno Who are maybe praying day and night that they may be taken out of that captivity and because of the kind of prayers they are making, the prophets within them and uh, all those that are supposed to be the wise men of god. They, they, they go in line with the desires or the wishes of the people. Having forgotten the plan of God. And they lied to the people that. they are going to come out of captivity alafu wanawadanganya watu eti watatoka kwa utumwa but god said my plan is 70 years in captivity lakini mungu akaambia kwamba mpango wangu ni miaka sabini katika utumwa and nothing will change na hakuna kitakachobadilika so the best thing is settle down where you are in captivity kwa hivyo kitu kizuri ni kwamba hebu tulieni hapo mlipo katika utumwa build houses jengeni manyumba in them na muishi ndani yake the fruit yakesandeni mizabibu na mle matunda yake marry marry of your daughters and also marry your sons hozeni wana wenu na pia wawozesheni mabinti zenu and you also increase now in that large, in that that captivity na mukaongezeke katika nchi hiyo ya utumwa because you are not coming out soon aana hamtoki huko hivi karibuni you must start thinking the way i am thinking lazima uanze kufikiria vile if if you you you you must -prosper kama ni but if you are going to to think think the way you want to think, without meditating on what i am saying you will not make it lakini kama utaenda kufikiria vile unavyofikiri mwenyewe pasipo kutafakari kile ninachotaka ufanye hautafaulu hautafauu Let me say this, even in all the plans that we do, if we don't invite the meditation of God in these plans, they don't they don't succeed. And if we fail to bring in his meditation, we delay ourselves from getting there. na tunapokosa kuleta kutafakari kwake basi twajichelewesha wenyewe kufika malipali. but he says we better think alongside him lakini anasema ya kwamba ni heri tuweze kuwaza sawasawa na mawazo yake we we go go alone we can only go with him hakuna vile tunaweza kwenda peke yetu bali ni lazima tuende pamoja naye good things for us when god has not planned it it will not come wat vitu vizuri kama mungu hajasema kitu hiko basi toke. this reminds me of that meeting we had in Mombasa and uh, our sister rebecca was there hii inanikumbusha ule mkutano ule Mombasa na rebecca alikuwa pale rebecca suma rebecca suma ambayo tulikuwa nayo wakati and the the The so-called apostle looked at her and he saw this woman uh, she's, she can, she can answer to my call i said you I can see a red car which you are not going to buy. it will come." akamwambia wewe naona gari nyekundu ya kwako na hutanunua lakini itakuja like, mgogo says who is going to lose his car so that you get it kama vile ile mhubiri mgogo nani huyu atapoteza gari yake upate wewe unajua uh, kama hutachukua hilo neno na kutafakari kwa mungu basi utadanganyika na we mama siku hiyo alitoa pesa nyingi sana maana kila mara kulipohitishwa watu watoe angesimama haje here na tulipomaliza mkutano na tukarudi hapa and many days went by na siku nyingi zikapita and she came to me na akanijia me na akaniuliza pastor mchungaji What about that car ile gari vipi vinami <laughs> nikamuuliza gari gani i her, car? <laughs> i, knew, I knew the car. its a red one I know. It was, I was <laughs> i so was told that it will be coming na kuniambia gari ile ambayo niliambiwa kwamba itakuja said who who the the the one one has the answer is is told you that it is coming na mi nikamwambia yule aliye najibu kuhusu swala hilo ni yule ambaye alikuambia kwamba gari yako nyekundu inakuja me, do you mean that i was called? na akaniuliza unamaanisha kwamba ni, nilidangani, nilidangani. I said i um, i don't mean danidanganyi it. You who knows whether you are called or whether the car is coming. You see, even when we receive the word, we must be meditating on God so that God's thoughts are the ones that are going to work in us. The God are the ones that us. Manoa was not easily convinced that a son was going to be born in his house. Manoa hakushawishika kaka kira hisi mwana yakoamba moana atenda kuzali And so he told his wife, "That man who came and told you you are going to get a child, when he comes again, I want to meet him personally." Na kama wambia mukewaake, mutu huyo wambia likwambia kuamba atenda atenda mtoto atenda kuta moana. And so when the angel came, the wife, he, the wife sent for him. He said, "That man has come again." The, the angel had already completed his mission of bringing the message to Manoah's wife. that she was going to have malaika tayari alikuwa amemaliza kazi yake ya kuleta ujumbe kwa manoa kwambo ataenda kupata mtoto mwanaume but manoah said no no no no no not it it and this is my house i need to hear lakini manoa akasema pana pana pana sijasikia so na hii ni nyumba yangu na mi nataka kwa hiyo hebu naaje aniambie and when nam the the man who came and told my wife about her wife he said yes i am na amano akauliza malaika wa bwana je wewe ndio ile mtu ambaye na what manner of child will he be and what will be his business na amano akauliza malaika wa bwana mtoto huyo atakuwa aina gani na kazi yake itakuwa ni ipi in other words what is what are the thoughts of God about that child whom your seed is going to be born here? And he was told everything according to what I told your wife. We cannot continue in the rest of the, the story as it went, but I'm seeing, seeking the meditation of God. in hatuendelei na hiyo hadithi lakini kitu unazingatia hapo ni kule kutafuta kutafakari kwa whatever whatever you are thinking, whatever you are are thinking planning is god involved chochote unachowaza chochote unachopanga je mungu amehusishwa some things we do anyway because they are automatic kuna vitu vingine tunafanya tu hivi hivi kwa sababu tunaona tu ni vya kufanya tu you ask god no Is, this, is it okay for me to eat now? Oh, is it okay if I can go to the toilet? You can't ask him those questions. But there are some things you must ask him. God, I feel I would like to buy a car. Is it the right time? lakini kuna vitu ambavyo unaweza kumuuliza mungu kama hili ze mungu amakumumimi nat- yani natamani kununua gari. Nat- gari niwe kama wahubiri wengine niache kuchekwa lakini bwana ndio wakati mzuri wangu ninunue gari yaani kuna mambo mengine ujue mpango wake bwana siwe sana ama amwone kama nakaa kuchekwa siku zote si drive hmm. waliokoka juusi waka Shungaji, wana wawahunajiwanadraiv bado naenda aendaarutiahewi na o mou lakini is it the right time for me to buy that car lakini swali nii e ni jeni, wakati wa sawa kwa mimi kununua hiyo gari should i put my now on the buying of a car e niweke bidii zangu zote katika hali katika mradi huo wa kununua gari Akele, a friend of mine once told me that that i should invite him here so that we can raise money kuna rafiki yangu mmoja aliniambia kwamba nimkaribishe hapa tuwe na mchango wa kununua gari i told him okay when the time comes garina mi nikamwambia wakati utaapokua utakapofika nitakuita if god will make that time kama mungu atafanya hiyo huo wakati ufike and and i i believe if that time came he would even talk to to you people to buy the car and I just see car out there na ninaamini ya kwamba kama kweli wakati huo wa mungu ulifika angeambia tu mmojakma ungefika leo angezungumza na watu na gari ikasimamishwa pale hata pasipo mii kujua lakini kama hajasema hajaweka wazo hilo tafakari hiyo kwenu nikiliweka litanisumbua na nitawashukia kwa sababu si wakati wake na sia tafakari ya mungu amen i i not to to go wherever I to go wherever because I don't have a sijashindwa kuenda mahali ni ambako ningependa kuenda kwa sababu sina gari so it is not the primary thing kwa hivyo hicho sio kitu cha That was the the way thing as i thought to to see how, how it is okay. fikiri, napasa wetu pengine anafikiria tumchangie ah, bado haijaja <laughs> go to the next one tusomewe sasa katika injili ya luka mtakatifu mlango wa kumi msara7 da injili ya luka mtakatifu yaluka mtakatifumsariwa kuin7 hadishirn tusomewe pale ndipo wale sabini waliporudi kwa furaha wakisema bwana hata pepo wanat, uh, wanatutii kwa jina lako akawaambia nilimuona shetani akianguka kutoka mbinguni kama umweme tazama nimewapa amri ya kukanyaga nyoka na nge na nguvu zote za yule adui wala hakuna kitu kitakachowadhuru lakini msifurahi kwa vile pepo wanavyo wa, watii bali furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni sa ileile ile, hao watu walikuwa wanasikia raha sama kwamba mapepo yanawatii came excited to ah, you have been there and see how the are away. na wakaja wakiwa wamesisimka sana wakamwambia yesu yesuh ungekuwa hapo ungeona vile mapepo yalivyokuwa yakihangaikana akawambia hicho sio ambacho chafaa kwa hhyo sio kutafakari kwa mungu The meditation of God is that your names are written in the book of life. And that is what should please you more than demons running away from you. I know we are ever excited where demons are being chased. But if the names are not the names of those people are not written in heaven, God is not excited with the with the business of chasing demons. It is not the primary thing. jambo The primary thing is the names of these people to be written. kitu cha msingi ni majina ya hawa watu yawe yameandikwa katika kitabu cha uzima na hao ndio wale watu ambao yesu alipeana nguvu juu ya mapeposaa ile ile alishangilia kwa roho mtakatifu akasema nakushukuru baba bwana wa mbingu na nchi kwa kuwa mambo haya umewaficha wenye hekima na akili umewafunulia watoto wachanga naam baba kwa kuwa ndivyo ilivyokupendeza akasema nimekabidhiwa vyote na baba yangu wala hakuna amjiwaye mwana ila baba wala hakuna amjuwaye baba ila mwana na yeyote ambaye mwana apenda kumfunulia akawageukia wanafunzi wake akasema aksemaakawageukia wanafunzi wake akasema nao akawageukia wanafunzi wake akasema nao kwa faraga heri macho yaonayo yaona ninyi kwa kuwa nawaambia ya kwamba manabii wengi na wafalme walitamani kuyaona yaona ninyi Wasiaone, na na ninyi wasiyasikie jesus was happy that these people were seeing and reading from the same page with god <coughs> yesu alifurahi kwa sababu watu walikuwa wanaona ia nikana kwamba mahali mungu anasoma wa ndio wanasoma anaposoma pulani yake ile aliandika hapo wanasoma mawazo yale ambayo anawaza kama vitu nimesema kule kwa jeremia ninajua mawazo ninayowazia ninye naowawaze mawazo yale yale sasa hii ikamfurahisha kwamba hawako nje ya tafakari ya mungu banazan so yani vile mungu anavyowaza wao nao wanawaza vivyo hivyo And he was so happy in the spirit because these people now are thinking what God is thinking. So the Holy Spirit can put God's thoughts in them and they actualize them according to the plan of God. And he told them, I, I, I'm happy because now you people. Are seeing things that even the prophets never saw, and other people who are wise cannot see so our our meditation should be within the plan of god if we have to to satisfy. This God and please Him who called us to serve Him. If I, as the pastor, will bring another plan which is not of God and you do it perfectly well, it will amount to nothing as far as blessings are, are concerned because I'm not the blesser, God is the blesser. kama mimi ni mchungaji na ninafanya ninafanyaninapeana mpango ambao uko nje na mpango wa mungu na muifanye vizuri sana jambo hilo halitawabariki kwa sababu mimi siye nibarikie bali ni mungu lakini kama huo mpango haijalishi uko vibaya kiasi gani lakini kama tu umetoka kwa mungu wahakika utakuja na baraka when we think in the line of god kama tutaweza kufikiria sawasawa na mungu he the, the the, the ndipo wakasema hapa ya kwamba mambo yanayodhhiihwayanadhihirishwa kwa watoto wa nuru kwa wana wa nuru na kwa wale ah, manabii na wale watu wakubwa hawavioni na hiki ndicho ambacho kinamfurahisha mungu Let's go to the next one. tusomewe sasa katika injili ya luka mtakatifu ishirin na mbili hamsini na nne hadi stini na mbili mstari wakamkamata wakamchukua wakaenda naye nyumbani kwa kuhani mkuu na petro alimfuata kwa alimfuatakaba na walipokwisha washa moto katikati ya kiwanja waliketi pamoja naye petro akaketi kati yawo ndipo mjakazi mmoja akamwona ameketi mwangani akamkazia macho akasema na huyu alikuwa pamoja naye akakana akisema ee mwanamke si mjui baadaye kitambo mtu mwingine alimwona akasema wewe nawe mmoja wao petro akasema E mtu si mimi halafu yapata saa mmoja mtu mwingine alikaza kusema hakika nahuyu alikuwa pamoja naye kwa kuwa yeye piya ni mgalilaya petro akasema ee mtu sijui usemalo na papo hapo alipokuwa katika kusema jogoo aliwika bwana akageuka akam, akamtazama petro petro akalikumbuka lile neno la bwana jinsi alivyomwambia leo kabla hajawika jogoo utanikana mara tatu akatoka nje akaliya kwa majonzi peter had been told although to to be so close to me your meditation is not in the line of god petro akaambiwa na bwana bwanatesu kristo hata kama unaonekana kwamba uko karibu sana nami kutafakari kwako haukuko sawa na mungu me na hata kama unasema kwamba uko tayari kufa pamoja nami kabla joko hajauika utakuwa umenikana mara tatu And he said, "No, I can't do that." And when the time was near, the questions started coming to him. The issues about his commitment to Jesus. And he denied the three times. And then the the coke. Alafu jogoa kawika. And Jesus turned and looked at him. Alafu Yesu akageuka Then he knew about the meditation of the heart. Alafu akakumbuka kuhusu kule kutafakari kwa moyo. He got out and wept bitterly because he had taken things for granted. Akatoka nje sana kwa majonzi kwa alikuwa amechukua mambo kijuju. when we take things for granted tunapochukua mambo we come to realize that our thoughts thoughts and god's thoughts are not the same tunakuja kutambua ya kwamba mawazo yetu na mawazo ya mungu hayako sawa and we realize when it is too late na tunatambua jambo hilo wakati nikuchelewa sana too late itakuwa ni kuchelewa sana and we cannot reverse it na hakuna vile tunaweza kurudisha nyuma We may not tell anybody of what has happened because it is our secret. But deep within us, we will be weeping, and we know why we are weeping. Because our thoughts thoughts far from god's thoughts. kwa sababu mawazo yetu yalikuwa mbali na mawazo ya mungu there is a lady who, who the story of their family hivi karibuni kuna binti ambaye alitoa hadithi kuhusu familia yake ilikuwa katika mtandao wa kijamii kwa hivyo si jambo ambalo hati na... talked about how they lost their family, their their family children at the expense of na akazungumza kuhusu vile walivyopoteza watoto wao kwa sababu ya kazi they they loved their they were were and her husband were doctors nafanyayeye na mme wake walikuwa ni madaktari na walikuwa wanapenda sana kazi kazi ya wakaa wamejitolea sana kwa kazi yao and they were not there for their son and daughter na wakawa basi hawapatikani kwa ajili ya binti yao na kijana wao until they started fighting, the boys started asking funny questions hadi wakafika mahali yule kijana akawa anauliza maswali ya ajabu, ajabu and they they went to complain to complain the school that they are teaching them bad habits. na wakaenda kulalamika kule shuleni eti anafundishwa tabia mbaya and they pulled the the boy out of the school na wakamtoa kijana kwa ile shule soon they discovered that their daughter was pregnant baadaye wakatambua ya kwamba binti yao alikuwa mja mzito walipochunguza wakagundua ya kwamba ni yule kijana wao ndiye aliyekuwa amemuweka uja uzito so kwa hiyo wakaadhya ile mimba It happened again. Tena. They did another abortion. Tena and the daughter died. Binti and the boy hated them. Na kijana sana wake. Because of killing the, the, his sister, who was the only person who was there with him. aliwachukia wazazi kwa sababu ya kumuua dada yake ambaye alikuwa ndiye aliyekuwa karibu naye and he went into a depression until he committed naye akaingia katika msongo wa mawazo hadi pia akajitia kitanzi the husband also got depression and died huyu mzee naye pia akaingia katika hali hiyo ya msongo wa mawazo naye so as we stand now i don't know whether she is still alive kwa hivyo tunapokaa hapa saa hii ni huyo mama kama bado yuko hai ni yee peke yake ndiye aliyebaki katika hiyo familia maana vitu ambavyo walivipatia kipaumbele havikuwa katika mpango wa mungu walisahau na watoto wao They were busy with other things. How, how are our commitments with our children? Do we think good of do we think about them as God thinks about them? Are we available for them? Well people read our story just the way we are reading the story of that couple. ama watu watakuja kusoma hadithi yetu kama vile tunasoma hadithi ya, ya hawafamiliatuna tunatafakari nini hata kuhusu watoto kuna kitu kimekuwa kinisumbua siku chache zilizopita what, are we, Akele, what are we having for our sunday school This curriculum, which we may have, is it also known by the parents? Can the parents teach the same things our Sunday school teachers are teaching? je wazazi nao wanaweza kufundisha watoto wao mambo yale yale yanayofundishwa na walimu wao wa shule ya nyuma piliafiri utakapoanza kufikiria basi utajua kwamba kama unafikiria sawasawa na vile tunavyofikiria and whether you are thinking the same way with god na kama pia unafikiria sawasawa na mungu anavyofikiria what what plan what education plan education of knowing god Do we have as parents? I will leave that one to you to think about. And for the ones who don't have small children like us, we have grandchildren. We have grandchildren. What plan do we have about the future? So we see these thoughts, we must think in line with God. So that we, so that we can please Him. So that Jesus can be happy in the Spirit. And when it comes to Commitment, like Peter, we must think: What are are we really serious with what we are saying we are committed with? Na inapokuja ni mamba ya kujitolea kama vile Petro tuweze kujua kama tu kukuwamaniisha katika taka ukisain. Will I stand here and teach him my thoughts or the plan of God? Zey nitazimama hapana kufundisha vitu vya ama kufundisha mawazo mungu Will the priests stand here and lead us? In the in the in the worship praise and worship of God, all their songs. Wale kikundi chasifa wanapo simama hapo. Jewata jewata imba imba zoziko sawasawa na mfamba mungu ame jewata imba tu imba zaa. Will the archers do the business as the the, the as as God wants them to do? Naole mabawa bude jewata ifanya kazi yaos sawasawa na vile mungu anata wafan. Will the deacons ad, do administration? according to the plan of God. We have our lay leaders also in the kitchen, do it according to the plan of God. And our Sunday school teachers, are they teaching according to the plan of God? So as we meditate, we can check and see if we are doing what is kwa hiyo tunapotafakari basi tunaweza kuona kama tunafanya sawa na vile mungu anavyotaka we can be excited at chasing demons and think that god is so pleased anavyotakaama tusisimke tu kwa sababu ya kufuza mapepo na tuone kwamba yakwamba ti dhani ya kwamba mungu anafurahikia katika waraka kwa kwaafii mlango wa 8n hadi tisa mstari waraka kwa wafilipi mlango wa n mstari wa nane na wa tisa tusomewe hatimaye ndugu zangu mambo yoyote yaliyo ya kweli yoyote yaliyo ya sitaha yoyote yaliyo ya haki yoyote yaliyo safi yoyote yenye kupendeza yeyote yenye sifa njema ukiwapo wema wowote ikiwapo sifa nzuri yoyote yatafakarini hayo mambo mliyojifunza kwangu na kuyapokea na kuyasikia na kuyaona kwangu yatendeni hayo na mungu wa amani atakuwa pamoja nanyi so tumepewa vitu vichache hapo ambavyo twavaa tu vitafakari kama wakristo na kama kuna kitu ambacho kiko nje na hayo mambo hayo ambayo tumesoma hapo basi ujue iko nje na mpango wa yes there are some things we may add mungundiyo ni kweli kuna vitu vingine tunaweza kuongezea but if it it is is visiting is it of god Am i just going on a joy yaani kama nikutembelea mtu ni- ninatembelea sasana mpango wa mungu ama am naenda tu kufurahikia i going to one of these items je naenda kutekeleza moja haya maswala yaliyotajwa hapa i just going to ama naenda tu pale kufanya masengenyi ni lazima tuweze kufikiria sana kuhusu jambo hilo And the God of peace will be with us. na mungu amani atakuwa pamoja nasi And he will us. na atatufanikisha kusomewe okay, katika kitabu cha yoshua yoshua mlango wa kwanza mstari wa kwanza hadi wa tisa yoshua moja moja hadi tisa mstari ikawa baada ya kufa kwake musa mtumishi wa bwana bwana akamwambia yoshua mwana wa nuni mtumishi wa musa akasema musa mtumishi wangu amekufa aya basi ondoka vuka mto huu wa yordani wewe na watu hawa wote mkaende hata nchi ni wapayo wana wa israeli kila mahali zitakapokanyaga nyayo za miguu yenu nimewapa ninyi kama nilivyomwapia musa tangu jangwa hili na mlima huu lebanoni mpaka mto ule mkubwa mto wa furati nchi yote ya wahiti tena mpaka bahari ile kubwa upande wa machweyo ya juwa hapo ndipo patakapokuwa mpaka wenu hapata kuwa mtu yeyote atakayeweza kusimama mbele yako siku zote za maisha yako kama nilivyokuwa pamoja na musa ndivyo ntakavyokuwa pamoja na wewe sitakupungukia wala sitakuwacha uwe hodari na moyo wa ushujaa maana ni wewe utakayiwaritisha watu hawa nchi hii niliyowapia baba zao ya kwamba nitawapa ue hodari uwe hodari tu na ushujaa mwingi wangalie kutenda sawasawa sawa na sheria yote musa mtumishi wangu usiiache usiiache kwenda mkono wa kuume au, au wa kushoto upate kufanikiwa sana kila wendako kitabu hiki cha torati kisiondoke kinywani mwako bali yatafakari maneno yake mchana na usiku upate kuangalia kutenda sawasawa na maneno yote yaliyoandikwa humo maana ndipo utakapoifanikisha njia yako kisha ndipo utakapositawi sana je si mimi niliye kuamuru uwe hodari na moyo wa ushujaa usiogope wala usifadhaike kwa kuwa bwana mungu wako yu pamoja nawe kila uendako We can see being told by god uendakotunaweza kuona yoshua akizungumziwa na mungu mungu anamzungumziwa tu kwa utulivu na namwambia tu mtumishi wangu musa amekufa and yknow you god is the one who ha told moses to go up to the mountain to die na naujuye mungu ndiye ambaye alimwambia musa aende kule mlimani ili yafe so he went to the mountain to de kwa hiyo alienda kule mlimani ili yafe ogod sawasawa na mungu and now he tells joshua my servant is dead na sasa anamwambia yoshua kwamba mtumishi wangu musa amekufa Now I'm working with you. Sasa kazi na wewe. You have to follow what I told Moses so that you can be successful. And I told him, "For these people to succeed, it depends on the way you are going to meditate on my words not the way they will meditate on my words but the way you are going to meditate on my words in this matter of meditation god deals with individuals not collective katika sala hili la kutafakari mungu anaslki anashughulikia mtu mmoja binafsi na si kama kundi We cannot... We cannot meditate together as a church. Hakuna vile tunaweza kutafakari sote kwa pamoja kama kanis. But individually we can meditate on the word. Lakini kibinasi tunaweza kulitafakari neno. And as many as are going to meditate on it, they will be able to walk according to the plan of God. Nakadiruengi wengi tafakari neno la Mungu wataweza kutembea na mpango wa Mungu. If we are hundred preachers here. We we are all meditating differently. Kama tuko wahubiri mia hapa sode watapakari to fautitofauti. If the priest him there are even thousands, each one is meditating uh, uh personal. Nakama walewaimbaji wa sifa atakama wako kama elf moza, kila moja, anata pakakari ki viaga kusian razo Likewise all the other people. vivyo hivyo na watu wote wale group you are in you have to meditate as an individual katika kundi lolote ulipo lazima utafakari wewe kama kama mtu binafsi so that even if the others go astray at least you'll be found. that's why he said, I'm for one man to start in the gap aohili so hata wale wengine watakapokosea njia angalau wewe mmoja unaweza kusimama na ndio maana akasema anatafuta mtu mmoja ambaye atasimama na neno langu ili akaweze kuongoza watu look at a herd of a herd of kettle. hebu angalia ilo kundi la mbuzi la, la, ngombe. la ngombe there is always one bull which leads the way huwa kuna dume moja ambaye ndiye inaongoza wenzake at a herd of elephants angalia lile kundi la ndovu there is always one elephant which leads the way kuna ndovu moja ambaye huwa ndiye anaongoza njia look at the the flight of birds well, the, the ones who, which travel in a, in a v formation angalia pia wale ndege wanao uh, wanaoruka wakiwa wengi wanakaa katika v formation wengine hivi ikna kwamba wametengeneza mchale there is is always one which is ahead huwa kuna moja ambayo ndiye yuko mbele thinking about the direction akiwa anafikiria kuhusu ile njia Look at the hyenas. At there is always one that is leading the, the pack. So, can you be that one that is going to think about God? So, even if all the others stop, you are still leading. kwa hivyo hata wakati wale wengine wote watakosea njia uwe bado utaongoza saying they are all dead alone. na ndiyo maana eliya kanasema kwamba manabii wote wameuawa nimebaki mimi. So, no, no, no. 7, na akaambiwa hapana niko na wengine elfu lakini katika mambo hayo ya kufanya uh, maamuzi ya haraka haraka ni wewe So, it is to that. kwa hivyo ni muhimu sana kuelewa kitu tunamaliza tuna na moja, 10, 10, 10, 10. The are yoshua moj kumi hadi kuminamoj mstarindipo yoshua akawaamuru maakida wa watu akisema piteni katikati ya matuo nkawaamuru hao watu mkisema fanyeni tayari vyakula kwa maana baada ya siku tatu mtavuka mto huu wa yorodani ili kuingia na kuimiliki nchi awapaye bwana mungu wenu mpate kuimiliki after he had been told by god that moses is dead and now you are the leader baada ya kuwa ameambiwa na mungu ya kwamba musa amekufa na sasa weye ndio ukiongozi he And he told the generals, Now, can you go and tell the people to prepare food for for the journey? These three days, you should have enough food supplies gathered because we are crossing the Jordan. Obviously, across the Jordan, they did not have farms. So he, so he is telling the people, according to the plan of God, the season of manna and free food is over. Amana, kimeisha, sasa. With, it, with the exit of Moses, now we are not going to receive free supplies. Yani, kwa kwa Musa, sasa, kupata chakula Carry your food, we are going on a journey. Chakula zenu, safari. Because we are now crossing the Jordan to inherit the land. And in that land, we have to work. For what we eat. So the people are prepared. As you read the story, when the time came, he told them, Today you are going to see one miracle that you have not seen. na ukiendelea kusoma hapo utaona mahali ambapo waliwaambia watu ya kwamba leo mtaenda kuona mujiza ambao hamjawahi kuona kamwe when the, the, the waters of river jordan stood up like a big warl wakati uh, yale maji ya mto yorodani yalisimama kama mlima mkubwa kama ukuta mkubwa and on a long stretch there was a dam na katika auo uh, urefu hivo kulikuwa na dimbwi and people crossed na watu wakavuka and they went into jordan they went, they went across the jordan na wakavuka hiyo yorodani because he was in charge maana ye ndele kuwa anaongoza prayer to that he never used to spt the water kabla ya kipindi hicho alikuwa hhajafanya ha, ha, swala hilo la kugawanya maji but with the the of god now he could split, he split stop the water from majibtwhoandoflakini akiwa na ile amri kutoka kwa mungu sasa angezuia maji going to to think alongside with god and meditate on him kama. you may have to do some things supernaturally kama utaenda kufikiria sawasawa sawa na mpango wa mungu na ufanye vile mungu anataka kuna vitu ambavyo unaenda kufanya visiyo vya kawaida And I believe God is about to show us some of these ones. But we must rise up and meditate on what God wants us but to do. We must move away from vain arguments. <inaudible> This is what God has said, this is what we are doing. I don't know how many are here in the in the spirit, but that is where we are heading. That's where we are going. Who can do Moses is dead. Joshua is leading. Joshua and And we have to go and inherit the lad that we were promised na ni lazima tuingie na kuimiliki nchi ambayo tumeahidiwa amen amen i think my wife can conclude with that because she led the foundation mke wangu aja akamilishe maana ndiye aliyeka msingi