That they are going to plant. Because he is looking at the harvest, not just that seed. So, likewise, we are looking at the seed, the harvest that is going to come out of that seed that we have. hivyo nasi pia katika mambo haya ya kiroho tunaangalia le mavuno ambayo yatatokana na hiyo mbegu ya this is is not a thing or rather that is starting with us si kitu cha kipentekote tu ama kitu kinachoanza na sisi amen it was there from time immemorial. And as we are going to look at the word today, you don't wait until the Holy Spirit comes and tells you that your seed is corrupted. You are supposed to have that understanding to know whether your seed is safe. Or corrupted. A certain farmer was asked a question Why do you give your neighbors seed when you plant your maize? And he said, I do that so that i may protect my, my own my harvest if my neighbors have got low quality seed and the pollen comes from their seed and fertilizes my seed it doesn't matter what seed I planted. The produce is going to be poor. So we have to do as much as possible to protect the godly seed. A maize farmer with understanding knows that. You don't, you don't just plant uh, seeds from the whole stock, from the whole cob. You select the lower parts where they are strong, mature, and able to bring you strong harvests. If you didn't know and you've been, if you have been planting just any seed that came from the cob, stop it now. Because you just plant the, the seeds which are at the lower bottom. Because you need to select the seed. maana unatakia weze kuchagua mbegu yako so that that you can be sure of the harvest sat s ili uweze kuwa na uhakika na mavuno ambayo utaenda kupata if you you just do it without selection you will always get poor produce na kama basi utapanda mbegu tu ovyo ovyo pasipo kujali utabasi utapata tu mavuno hafifu sana and if god you give your iv Proper so that the pollen that will come from the neighbor when the wind blows will be quality for your produce. But you say, how, how, can I, how can I be the one who is paying for the seed for everybody? ama basi watu mbegu inawezekanaje hiyo not buying for everybody, you're buying for for everybody your beguiaweekaae unapofanya hivyo si ati wanunulia kila mtu bali wanunua kwa ajili ya mavuno yako you you take care of the children around napowashughulikia watoto ambao wako karibu not taking taking of of the children you're taking care of your children ushughulikii watoto wa jirani bali washughulikia watoto wako mwenyewe if the children that are you kama are watoto wanaokuzunguka hawana maadili mematarajia pia watoto wako wakoze maadili kuna mwimbaji mmoja tajika akiwa ameenda siu ameenda wapi when he was young alipokuwa mdogo his father protected him from the children around baba yake alimlinda sana kutokana na watoto waliokuwa karibu naye he never allowed him to go out and play with them hakumruhusu kabisa kutoka nje kwenda kucheza na wale watoto wa jirani he bought him a jiranihoghthiagita akamnunulia gitaa lake so that he can play an house ili aweze kucheza ndani ya nyumba care about those ones who corrupt hakujali kuhusiana na wale wengine kule nji ambao maisha yao tayari yameharibika and he locked his son in the house na akamfungia kijana wake ndani ya nyumba he became a nyumbahmi akaja basi kuwa mwanamziki mzuri sana he actually seems to be number one in his time katika wakati wake endi aliyekuwa anaongoza katika mambo ya you know know about michael michael jackson jackson yote mnamjua so i suppose because some may not know him maana wengine inawezekana hawamjui when he was able to break free from the father alipoweza kujitoa katika ile mikatale ya baba yake he had to recover the time of playing With the boys. Even when he was grown up, he was not mature from the children. And he let alone turned wild and he rebelled. And he hated the God of his father. Who enslaved him when he was young? When we are protecting the godless seed, we deal with the surrounding. We don't become an island. We become a village. So that we can say it, it takes the whole village to take care or to protect a child. You protect others as you protect your own. We have seen it work. So I know it works. It works. Kazi. Now let's go to the word. We will not read the whole of it, we will read verse 15. Uh, give the whole scripture. But we will read on verse 15. Okay. from na laki mbili mstari wa kumi hadi wa kumi na saba wee naakili utaenda kusoma lakini ile tutasoma hapa ni mstari wa kumi na tano hakuna mtu mmoja aliyetenda hivi ambaye alikuwa na ufahamu kidogo au je kuna mtu mmoja atafutaye mzao mwenye kumcha mungu kwa hiyo jihadharini roho zenu from verse 10, god is talking about transgression of judah. judah is supposed to be the one that is holding the godliness because out of judah comes the king. But now I see that the transgression of Judah is causing the, the, the lad to lack godly seed. Judah is not producing a godly seed all over. yuda hazalishi mbegu ya kiungu kilmhali mbegu isiyokuwa ya kiungu kila mahali lakini anakosesha kuwepo mbegu ya kiungu kwa matendo yake mnaelewa hivyo si yuda anafanya wengine huku wawe hamjui mungu lakini anakosesha kuwepo kwa mbegu inayomji wa mungu So the greatest transgression of Judah is failure to maintain the god seed. And causing there to be no seed that God can fight, because he says, Is there not one with a little understanding? That I'm looking for God's seed. In the midst of a lot of bad things happening, God is still looking for God's seed. Jesus said, It doesn't, not, it doesn't matter whether there are tears growing alongside the wheat. yesu akasema haijalishi hata kama kuna magugu ambayo yanakuwa pamoja na ngano letthem gro tgethe wacha vikue pamoja but in the midst of it there is wheat that we shall wal lakini hata hivyo katikati hayo magugu yote bado kuna ngano ambayo tutaenda kuvuna our family life determines whether god is going to get sd in the midst of all the chaos That is going on in the world. Katika May Shaya to familia in a in a shiria cama mungo at a Katika ulimwengu mwengu ulioharibika. Bwana haribika. What has the way we are going to hold ourselves as Christians. It will bring the difference. Whether there is going to be seed. The ones which come from us and the ones that we are going to influence because of who we are. A, the one we shall influence. Because we are not only to take to God our own seed. But even the one we are going to influence around us. That's where evangelism comes in. I had, I had a great battle with uh, Peter Mogona when he wanted to join this church. And not only him, quite a number of people. na sio eye peke yake kuna wengine pia i knew he was a where he was was you a where nilijua katika kanisa alilokuwa alikuwaion na nikamuuliza ni kwa nini una wachacheo chako kama mzee wa kanisa na uje hapa kuwa mshirwa na nikamwambia usitarajie kwamba utakapoingia hapa utakuwa mzee wa kanisa And I meant what i said na kile ama kweli tulikuwa na vita to you you you wife or are you your children ikafika mahali nikamuuliza unampata mke wako au unampata watoto wako ama we mwenyewe umefanya maamuzi ya kuja hapa Because I wasn't interested in having a deacon from another church. And when he came, I made him sit down until we can influence him with what we have before. i can allow him to on the na alipofika alipokuja hapa ilibidi nimketishe chini kwanza hadi nimwingize vile vitu ambavyo viko hapa ndipo niweze kumruhusu kuchukua hiyo nafasi not this is the best church sisemi hati ili ndiyo kanisa bora kabisa but we we have to know what seed are we producing at any given time lakini ni lazima tujue ni mbegu gani tunayozalisha wakati wote ule uleu In the region, in the, in the area where you stay, what kind of a seed are you going to produce in your house and around you? Or are you just happy that you are now living in a posh area where the select people are? nafurahikia tu ya kwamba unaishi mahali ambapo ni pazuri mahali ambapo wale walioteuliwa family je maisha yako yagusa mtu yeyote nje na familia yako because god is looking for seed even in those corrupted areas maana mungu anatafuta mbegu hata katika maeneo ambayo yametatizika I used to enjoy my my brother Bishop Gitau. Nilikuwa nikifurahikia ndugu yangu Bishop Gitau. His location is in uh Babadogo. Ah pale alikokuwa anaishi ni maeneo yanaoitwa Babadogo. A place where many coastal slums. Mahali ambapo watu wanaita mitaa ya mabanga. And where it is nani kwa hakika nimetaa mabanda but right there thats where he decided to stay lakini pale pale ndipo ambapo aliamua kufanya makazi yake and the great bishops in the city once met and they said they want to get him out of the slams na wale watumishi wa mungu wakubwa wakubwa wakakutana siku moja wakamua wa kumtoa katika waka maeneo haya mitaa mabanda But he said, What you call the slums is where I live, it is where I belong. <inaudible> and my people are those that are around me. <inaudible> and before it was built up, somebody would come wanting to be helped in the middle of the night because. n kabla apajajengwa labda mtu usiku wa manane angekuja anataka msaada labda ni mgonwa si mara moja au mara mbili v na gari anakuja na magarianakuja magari uh-uh. kutaka msaada apeleke mgonjwa hospitalini yeye anafungua dirisha anampatia funguo za gari mpeleke mgonjwa wako alafu hurudishe gari na ni mahali ambapo hee ukitembea saa hii ukienda na simu yako basi kama kutoka hapa mpaka pale si yako tena hata leo ndivyo palivyo lakini yeye atapea na gari mtu aende atumie arudishe hapo kwa sababu gani anavyoishi ndivyo main friends akija mtu yeyote mkuu wa polisi anaambia ukifika hapo nenda kitabu mzee moi mwenyewe alikuwa anampigia simu uko wapi niko nyumbani kwangu unafanya nini nakula doma uniletee wapi hapa barabarani ametoka huko amekuja mahali malake, gari gari mpaka ndani kwa kwa hivyo anachukua anampelekea anaingia wanakula alafu wanaongea yao ukiweza wadogo hata wakubwa padogo One has with her. Amen. You can produce the godly seed through influence. And because of my relationship with him, I walk in that place free these days. Some, when they see me get inside, they, they bring milk. They bring bread because the representation of Gitao has arrived. His brother. But I don't do it because I said that I receive. I receive because they know who I am. Yeah, don't do it. <laughs> because now I have become a bishop in the area. And they come when they need me. Yes, they want. they needed him. They needed somebody to fill those shoes. kwa sababu so sasa hivi nimekuwa askofu katika maeneo yale na walikuwa wanatamani angalau mtu wakuwalisha kwa sababu sasa so, nimeingia katika kiatu cha askofu kita. what I mean is, you who is of the tribe of judah kile namaanisha ni kwamba wewe ambaye ni wa kabila la yuda God is looking for God's seed from you. Not just that which is going to come out of your loins, but even that which you are going to influence. Do you know if I go this way, I'm not going to give you all the scriptures. Do you know if I go this way, I'm not going to give you all the scriptures? That's right? That's right. Eh, kwa sababu nikienda na tredi ile roho ananipeleka sahii zile scripcre zote nimeandika ntabakinazomii mm. hebu eh, tuangalie hiyo next scripture in Ezra. Somewhat, eh, no what? it is in eh. yeah, sasa katika kitabu cha mwanzo hadi okay, next shi 8 to Now, to take too much time kuna kumi hadi ishiina mbiliunaweza nakili hizo right. nimetaja alafu tutasomea tu ule mstari wa tisa uh, eke basi esau akaenda kwa ismaeli akamtoa mahalati binti ismaeli mwana wa ibrahimu ndugua This guy had many wives. But he discovered that the wives he had were not the seed his parents wanted. Because from verse 1 up to 8, it was an issue of. jacob being sent by the the father to to to go specifically to the house of laban and to get a wife there Manapke, unapu, anzia, uh, o, waku, mini, pali, apu, wa kwanza hadi aamaiwawanahadi yaobo aliambiwa na babake enda kwa nyumba ya labani ukachukue mke hapo a ili wapate seed, inayofanana na mamake bwana zii sana mbegu ile nilipata mimi nataka nawe upate mbegu hiyo hiyo kwa sababu mbegu hii si mbaya akaambiwa sasa esau ndio akajua ah! kumbe hapa nimekosea wazazi wangu nimewaoa karibu karibu hapa lakini mbegu ambazo sizo ndio akaamua kwenda kwa kwaismael kwa sababu hawezi kwenda huko kakake ndiye ametumwa huko akaenda kwa ismael kwa sababu ismal naye ni uzawa wa abrahamu lakini hauelewi akashukua mbegu hapo akaongeza kwa zile mbegu zingine ambazo hazipendezi paa mama akasema ikiwa itaendelea hivi huyu ataniua mtume huyu aendi akalete mbegu ya sawa mbegu za harebikahapa esau alipoona yani esau ikabidi sasa ajaribu amiitalio huwezi kuijaribu kwa mbinu zako utaifanya kama wa wa yuda bwana siui sana naye huyu alipoenda kulia ametumwa hakujua ni wapi lakini akiwa njiani anaota anaambia mungu basi ni uo unipeleke na uniregeshe ulituze na uniregeshe na huko njiani nako anapoenda pale alienda kisimani anaulizia laban kwa sababu aliambiwa labdakambasi ah, kama ni laban hata binti yake ndiye yule resho ndie yule na kumbe nakumbe resho yeye anamtaka vikaunganishwa katika hii hali maanake mungu anatafuta mbegu uzao umchao and if we go in the right way we will be able to bring godly seed in the area where welevu na tutakapoenda basi katika njia y sawa tutaweza kuleta hiyo mbegu ya kiungu katika maeneo tunakoishi We don't have to do it our way. We have to do it the godly way. In those days, they used to preserve it through marriage. Outside that marriage, they could not get the seeds. But we are in the time of grace. lakini tuko katika wakati wa but this grace -does not allow us to to go outside the lakini hata hivyo nema hii haituruhusu twende kule nje a hiyo nema kupata hiyo mbegu deliberately going for the yaani twaenda makusudi kuchukua mbegu isiyo holy spirit hiyo There must be careful, careful yeah. thoughts, <inaudible> so that we can get and preserve the God receipt. <inaudible> you are born again, <inaudible> and then you go and look for seed from the family of a wish that man or that woman knows nothing better than what they learned from their parents. the influence in that person is that way. mguso katika huyo mtu ni namna hiyo but should that person am out on their own and then you meet later when they belong to the same tribe that la we are in lakini kama huyo mtu anaweza kutoka katika mazingira hayo na muje kupatana wakati mwingine wakati ameshaingia katika kabila la yuda hapo kutakuwa kuna shida they are are as you are hao pia ni mbegu ya kiungu kama ulivyo wewe we were all sinners and by grace we were by maana sote tulikuwa wenye dhambi na kwa neema but don't tell me you're going to do it like samson unless you want to end up like samson na usije ukaniambia utaenda kuvifanya kama vile samsoni isipokuwa uwe w mwenyewe wataka uishie kama vile vileamsialivyoishia kumolewa machohao yaani yeye ya alikuwa anangangania alikuwa hayuko tayari kabisa kudumisha mbegu ya kiungu. and sure thing although he he was a Nazarene, he never left behind na kwa vyote vile hata kama yeye alikuwa ni nahiri wa mungu Munaziri wa mungu hakuwahi kuacha mbegu yoyote ya kiungu Neither did he leave any na hata hakuacha mbegu yoyote kabisa he died and and was finished and that was it alikufa na akamalizika na akasahaulika na ikawa ndio mwisho kabisa because he was not careful about the the preservation and protection of the god maana yeye hakuwa mwangalifu katika uko kudumisha na kuitunza hiyo mbegu ya kiungu wazazi wake walikuwa waangalifu sana kuitunza hiyo mbegu na kuiweka ikiwa but he was not careful To protect himself, we have a duty if we have to please God. Let's go to the next one Ezra 10. But there, I'm also interested in a in few verses. But let's read it all because I know many hundred people do read that. Ezra. Ezra kumi, basi hapo ezra alipokuwa akiomba na kuungama akilia na kujiangusha kikudikudi mbele ya nyumba ya mungu wakamkusanyikia waka katika israeli wote kusanyiko kubwa sana la wanaume na wanawake na watoto maana watu hao walikuwa wakilia sana hata shekaina mwana wa yehieli mmoja wa wana wa elamu akajibu akamwambia ezra sisi, tumekosa, sisi tumemkosa mungu wetu nasi tumeoa wanawake wageni wa watu wa nchi hizi lakini kuungaliko tumaini kwa israeli katika jambo hili haya basi natufanye agano na mungu wetu kuhachana na wake zetu na wale waliozaliwa nao tukilifuata shauri la bwana wangu na shauri la hao wanaoitetemekea ite, amri ya mungu wetu mambo haya nayatendeke kwa kuifuata torati inuka maana shughuli hii ya kuhusu wewe na sisi, sisi tu pamoja nawe uwe na moyo mkuu ukaitena ndipo ezra akaondoka akamwapisha mkuu wa makuhani na walawi na israeli wote ya kwamba watafanya kama hayo basi wakaapa kisha ezra akaondoka hapo mbele ya nyumba ya mungu kaingia katika chumba cha yehohanan yeho mwana wa eliashibu hata alipofika huko hakula mkate wala hakunywa maji kwa maana alilia kwa sababu ya kosa lile la watu wa uhamisha akapiga mbiu katika yuda yote na yerusalemu ya kwamba wana wote wa uhamisho wakusanyike pamoja huko yerusalemu na ya kwamba mtu awaye yote asiyekuja katika muda wa siku tatu kwa shauri lile la wakuu na wazee basi aondolewe mali zake zote akatengwe yeye mwenyewe na mkutano wa uhamisho ndipo wanaume wote wa yuda na benjamini wakkusanyika katika muda wa siku tatu ulikuwa mwezi wa kenda siku 20 ya ishirini ya mwezi na watu wote wakaketi katika uwanja mbele ya nyumba ya mungu wakitetemeka kwa sababu ya neno hilo na kwa sababu ya mvua kubwa kisha ezra kuhani akasimama akawaambia mmekosa mmeoa wanawake wageni kuyonge, kuyo kuiongeza hatia ya israeli sasa basi lungameni mbele za bwana mungu wa baba zenu mkatende alipendani mkajitenge na watu wa nchi tena na wanawake wageni ndipo mkutano wote wakajibu akasema kwa sauti kuu kama ulivyosema katika habari yetu ndivyo vitupasavyo kutenda lakini watu hawa ni wageni tena ni wakati wa mvua nyingi nasi hatuwezi kusimama nje tena kazi hii si kazi ya siku moja wala ya siku mbili maana tumekosa sana katika jambo hili basi maakida wetu na wawekwe kwa ajili ya mkutano wote na watu wote walio katika miji yetu waliooa wanawake wageni na waje nyakati zilizoamriwa tena pamoja na hao waje wazee wa kila mji na makadhi wa miji hiyo hata gadhabu hali ya mungu wetu itakapotuondokea mbali jambo hili likamalizike yonathani mwana wa ashimaeli na yazeya mwana wa tikwa hawa peke yao ndio waliosimama kulipinga neno hili na meshulamu na shabethai mlawi wakawasaidia basi wana wa uhamisho wakafanya hivyo na ezra kuhani akatengwa pamoja na baadhi ya watu wa mbari za mababa kwa hesabu ya mbari ya baba zao na hao wote kwa majina yao wakaketi siku ya kwanza ya mwezi wa kumi ili kulichunguza jambo hilo wakamaliza mambo ya wanaume wote waliokuwa wameoa wanawake wageni siku ya kwanza ya mwezi wa kwanza Kuna yeah. basi miongoni mwa makuhani walionekana wengine waliokuwa wameoa wanawake wageni wa wana wa yoshua wana wa yosadati na nduguze maasea eiezeri na yaribu na gedali now when you look at this thing what was making ezra weep and gedaieunapoangalia jambo hili ama kitu ambacho kilikuwa kinamfanya ezra aweze we, kulia nyakati hizo it is because of the corruption of the the corruption ni kwa sababu ya kule kuharibiwa kwa mbegu ya kiungu These people had been taken captives and they had learned to live anyhow. Getting married was just getting married, and so they, they intermingled with strange wives. The men then, even today, were responsible. Of maintaining the family seed so the women were not destroying the seed even if they were they were married outside because they were already outside, but the men brought in women who were. of the walikuwa walikuwa hawaharibu mbegu maana wao wanaolewa huko na tayari awkaliaareaiwaaoleaaa wameolewa nje wameenda tayari sawa kwa hivyo mbegu ikiharibika aharibikia iki wapi shamba lingine lakini hawa wanaume wameleta hapa chambani sasa hapa chambani mbegu inaharibika so it was not a small In the area whereby there was supposed to be a preservation of God's receipt. And they had to do, you know, they, they, they, they, they, observed, they observed Ezra weeping and crying to God because of this great transgression. na wakamtazama ezra akilia kwa sababu ya makosa makuu haya ambayo he didn't call them to himself hakuwaita waje kwake but through what he was praying and an he h them to come lakini kupitia na kule kuomba maombi aliko naomba na kule kulia kwake kuliwafanya waweze kuja they came to him walimjilia and he listened to what he was saying in na wakasikiza kile alichokuwa anasema And they said him, "Yes, it is true, we have messed up but now help us to take this evil from our midst and the word that you are going to give us is the word we are going to follow and so he gave direction according to God according to what was written. In the book. And they saw their sin. Through the word that was written. In the book. No, they saw their fault. Oh, through this. Their word. In the days of. of uh, in, in the days of, of uh, Esau. He saw. Through the reaction of the parents. But this time they saw it through the book, what God had written in the law of Moses. They had become a people without understanding that God is looking for God's receipt. walikuwa sasa wamekuwa ni watu ambao hawana ufahamu wa kutambua ya kwamba mungu anatafuta mbegu ya but when they discovered through ezra lakini walipyotambua kupitia ezra because he was, he was was following what god is and he could see the the that was there in maana alikuwa mwangalifu kuona kile ambacho mungu alikuwa anasema na makosa ambayo yalikuwa katikati yao no Let's just tell us what we are going to do. And so he, the, he called, he called them, and they, they sat there in the rain, and they were so they, were, they they were trembling because of the fear of God and also because of the cold because it was raining. na wao wakawa wamesimama tu pale kwa mvua wakawa natetemeka kwa sababu ya ile hofu ya mungu na pia ile baridi mvua ilikuwa inanyesha in in the the open square like there, like that one people are in the ring but they they cannot go because they have messed up with god yalevlinanyeshakiwanjani kama vile pale nje mvua inanyesha na watu wamekusanyika pale na hawawezi kuondoka maana wanamhofu mungu these are people who have, who have got many children hawa ni watu ambao walikuwa na watoto wengi na wajukuu wengi But they are there. They cannot. Nobody can dare move away from that place. <laughs> and they told, they told Ezra, "Please, because this matter is going to take some time. We cannot finish it in a day or two. Allow us to come in, you know, in groups, sessions. Let's create some sessions so that we can come and investigate this matter." na wakamwambia ezra kwa sababu swala hili ni kubwa sana haliwezi kumalizika kwa siku moja ama mbili turuhusu tafadhali tuje kwa vikundi vikundi ndipo tuweze kuchunguza jambo hili it because they it to be dashed, so quickly wengine walipinga mambo hayo kwa sababu walikuwa wanataka mambo ya malizo malizo haraka haraka but it had to to be scrutinized in the proper way to get rid of this this evil From their medicine. So they came in sessions. If you continue reading, your will they have mentioned there are several. i just I just picked one that was uh, it was verse eighteen, eh? But if you read on, there are so many that are mentioned. we keep on repeating because that is not our, our message. Our message is not message message the utakapoendelea kusoma hapo utaona vile walikuwa wanaitwa vikundivikundi hataenda sana kukaa hapo maana kile tunaangalia hapa ni hiyo mbegu ya kiungu unapoangalia ule hao wote walikuwa wameoa wanawake wageni nwake zao wengine walikuwa wame, wamezaa watoto these people they had already hp aawatu tayari walikuwa wameongezeka they they had multiplied and now they could be moved with with compassion walikuwa wameongezeka kwa hivyo wangeskumwa na ile, hali ya ile ya yeah. kwa sababu ni watoto But there is no compassion where there is sin. Lakini huruma, ambapo, panadambi. Compassion is kept aside we deal with the sin. Kama dambi, tuna tuna na dambi you are my child compassion aids when sin creeps in. Wewe ni mwana, we have to deal with the sin lazima tukabiliane na hiyo dhambi they could not have compassion on sin hawangekuwa na huruma juu ya dhambi to be put away na ikabidi waondolewe Because the seed must be maintained pure maana mbegu ilikuwa lazima idumishwe ikiwa it has to please god kama niweze kumridhisha mungu hiyo hiyo ezra ezra ishiri na nane mari wa kumi hadi ishirina mbili nehemia nane msari wa kwanza hadi wa kumi nehemia mlango wa nane msari wa kwanza hadi wa kumi nwatu wote wakakusanyika kama mtu mmoja katika uwanja uliokuwa mbele ya lango la maji wakamwambia waka ezra mwandishi akilete kile kitabu cha ja torati ya musa bwana aliyewaamuru israeli naye ezra fuhani akaileta torati mbele ya kusanyiko na wanaume na wanawake na wote walioweza kusikia na kufahamu siku ya kwanza ya mwezi wa saba akasoma humo mbele ya uwanja uliokuwa ukikabili lango la maji tangu mapambazuko hata adhuhuri mbele ya hao wanaume na wanawake na wale walioweza kufahamu na masikio ya watu wote yakasikiliza sik- ya, ya, ya kitabu cha torati naye ezra kuhani akasimama juu ya mimbari ya mji waliokuwa wameifanya kwa kusudiioi ni, ni hmm. akasimama juu aka fulani ndiyo hmm. mibari ya miti na karibu naye wakasimama matitia na shema na anaya na uria na hilikia na masea mkono wake wa kuume na mkono wake wa kushoto bedaya na mishibali na, na malikia na ha, hashumu na nahashbadan na zekaria na, Meshula, na meshulam ezra akakifunua kitabu machoni pa watu wote maana alikuwa juu ya watu wote na hapo alipokifungua watu wote walisimama ezra akamumidi bwana mungu mkuu nao watu wote wakaitika amina amina pamoja na kuinua mikono yao kisha wakainama vichwa vyao wakamsujudu bwana kifudifudi tena yeshua na bani na sheribia na yamini na akubu na shebathai na hodai na masea na kelita na azaria na yozabadi yo na hanani na pelaya nao ni walawi wakafahamisha watu, watu torati na watu wakasimama mahali pao nao wakasoma katika kitabu katika torati ya mungu kwa sauti ya kusikilika wakaeleza maana yake hata wakayafahamu yaliyosoma ya naye nehemia ndiye aliyekuwa trishatha na ezra kuhani mwandishi na walawi waliowafundisha watu wakamwambia wakawaambia watu wote siku hii ni takatifu kwa bwana mungu wenu msiomboleze wala msilie maana watu wote walilia walipoyasikia maneno ya toraji kisha akawaambia enendeni zenu lule kilichonona na kunywa kilichokitamu tena pelekeeni sehemu yeye asiyewekewa kitu maana siku hii ni takatifu kwa bwana wetu wala msihuzunike kwa kuwa furaha ya bwana ni nguvu zenu Now we can see these to understand the will of god naweza kuona hawa watu wakitafuta sana zaidi kutafuta kulielewa na kulifahamu neno la mungu and they demanded that ezra should read the word of god to them na wakataka kwamba ezra aweze kuwasomea neno la mungu so that they can understand the will of god ili wakaweze kuyafahamu mapenzi ya mungu and they made a platform for him na wakatengeneza hiyo mimbari kwa ajili yake And when he stood there, he was on top of everybody. He was, you know, he was higher than everybody else. Next to him, there were some ministers. And then there were others who also understood the word, the Levites, who could be able to interpret to the people. When they asked a question, what does that mean? They knew how to interpret it because they had also read. So, as he read, they were interpreting to the people to understand what it means about. Going in line with the word. And when they understood, they started weeping and crying and seeing the, the sin that they had committed in the corruption. But then they were quietened until now. It is not the time to cry. It now that you understand. It is time now to act according to this word, and rejoice because once you know the word, you are strong, and the joy of the Lord comes. What God is lakini walivokuwa wanalia vile wakanyamazishwa wakaambiwa huu sio wakati wa kulia bali kwa vile sasa mmefahamu neno la mungu ni wakati wa kulitenda hilo neno kwa sababu furaha ya bwana ni nguvu yetu tukijua furaha ya bwana tukaielewa tukaitenda ndio nguvu yetu si ile kufurahia tu katika bana unacheza aha ukijua kile kinachomfurahisha bwana na ukapokea na ukatenda hisho ndio nguvu yako Amen. unaona kwa sababu gani kuna mambo ya waelezi ndio hivyo naeleza asmafuraha ya bwana ndio nguvu yako unafikiri ni bwana akicheka uh-uh. ni weo ukielewa kile kinachomfurahisha bwana na ukitende basi hapo ndio uko na nguvu Amen. So they were told, it's not time to weep. It's time now to, re- to to to to rejoice because you have known the will of God and you are ready to do it. And so you'll be strong because you have the Word of God in you. And that way you'll be able to preserve yourself pure before him. Amen. Amen. What is next? Today I want to finish. That's the last one. Nehemia mm-hmm. siku hiyo walisoma katika kitabu cha musa masikioni mwa watu na ndani yake yalionekana maneno haya yameandikwa ya kwamba ya mwamoni na moabu wasiingie katika, katika kusanyiko la mungu milele kwa sababu hawakuwalaki wana wa israeli kwa chakula na maji bali walimwajiri baalam bala, ba, juu yao ili awalaani lakini mungu aligeuza ile laana kuwa baraka ikawa waliposikia torati wakawatenga israeli na umati wa watu waliochanganyika nao you see this time when they read they understood that we are living with ha people and we are taking them as equals although they are not supposed to be worshiping together with us baada ya kuwa wamesomewa hili neno la mungu walitambua ya kwamba kumbe wanaishi na watu ambao hawatakiwi kuabudu pamoja na today we are in a time when worship has been watered down so much leo tuko katika wakati ambapo mambo ya ibada yametiwa maji sana we can worship with anybody who worships anything anywhere anyhow And we are comfortable. But when we read the word of God, does it allow us to worship with everybody, with the new things they are bringing, with their own minds, with their own thoughts, with their own plans, or according to the plan of God? je linaturuhusu kuruhusu kila mtu aje tu kwa budu na kitochocho ambacho hakihusiane na mambo ya mungu ama ni kukata tu neno la mungu pekee yake we are to be guided by the tunatakiwa tuo kuongozwa na neno la mungu even if a constitution is written today hata hata kama katiba itaandikwa leo it can never override the word of god to us The word of God remains supreme. These people had lived for long with this kind of understanding that they could just accept any word that is coming and deal with it. But as God received, lakini kama mbegu ya kiungu wakiwa mbegu ya kiungu They made a to the word. wakiwa mbegu ya kiungu walifanya mabadiliko uh, utofauti katika neno walifanya uchunguzi wakachunguza neno neno lasemaje sisi si. na wakakuta kwamba wamepokea mapokeo ambayo si ya kiungu kwa wamepokea watu walio na mapokeo tofauti walio na mawazo tofauti fikra tofauti ibada tofauti na akasema aya we have ourselves na katika hali hiyo akasema ah tumekosea let me tell you this this don't don't don't don't wait until we shall say don't do do do that don't do that nataka nikuambia kwamba usingoje hadi ufanye kuambiwa usifanye hiki usifanye kile usifanye usiende pale Check the and But... see whether what you're doing is what is in line with the word we are in a time when human rights activists they are so much pressurizing everybody to do what is written in the tuko katika wakati ambapo wale wanaharakati asei wa haki za kimwanadamu wanashawishi watu kufanya kile ambacho wanaona kwamba kimeandikwa katika vitabu vyao but the human rights have not what god wants of us lakini hiyo hizo haki za wanadamu hazijachunguza kile ambacho mungu anataka kutoka kwetu but god This remains to be God. God and today He has demonstrated it here. He here. When our, our teens asked to be led into a prayer of repentance. Like what we, are, we have just read in, in, uh, in Nehemiah they came forward we want, to, we, want to, we want to come to terms with our god this is what god wants and this is what we are supposed to influence the reports of what we learn should touch the and they come yale yani, yani, kile tunachojifundisha kinafaa kiguse maisha ya watu kule inji. but if we we are not seed, we will not will be able to our nji lakini kama sisi si mbegu ya kiungu hakuna vile tza kupeleka huo mguso wetu kule nji simnajua wakati bahari imechafuka ina mawibi makubwa yana kelele akini una wakati kuna utulivu na kuna dogo aw lakini zinafanya kazi kubwa sana zinafanya kazi kubwa sana sasa hizo ndio tunazitaka na hizo zatokananii mwetu hazitoki kwa hivi vyombo si sauti ikipaswa ah, ah, ni wewe ikitoka kwako kwakohawa watu walikuwa wanatenda vitu walikuwa nwlis wakasikia mbona juzi nikasikia hivi siku nyingine nikasikia hivi na leo nikasikia kwani tuko mbali na mungu ama ni vipi inaonekana tuko mbali basi situmwambie ezra atusomee ezra akasoma hakuwambia mumetenda dhambi walisomewa wakasema hakika wakaanza kulia wenyewe bwazilikuwa zinafanya kazi hili neno tunalofundishwa wewe watuashia hapa ama waenda kujiuliza mbona leo neno, neno lilisema hivi na wakati likizungumza nikasikia ni kama ni mimi naongelewa na tena lingine likazungumza nikaona n ni kama tu wanani kemeakemea kwani naishi sawa na mungu ama na inji ya mungu angalau ukichunguza chunguza, chunguza rudi kwa neno lisome na utajua kama ukoji warazibi sana simbarikiwe basi Amen. Amen.