kupeana kwa wenye mahitaji na maskini na tutaenda kuanza na scripture ya kwanza ambayo iko katika9 eh, walawi kina tit eh, mpaka kumi reap, the harvest of your land, do not reap To the very edges of your field or gather the, uh, the greenings of your harvest ten, nine and ten do not go over your vineyard a second time, or pick up the grapes that have fallen. leave them for the poor and the falleners. I am the Lord your God. Bwana haya ni maneno ambao yako katika eh, agano ya kale na ni sheria kati ya sheria ambazo aba, mungu alipaya, alipatia musa wakati alikuwa anawa- wa- watayarisha wataishi na mnagani eh? wakiwa kule jagwani wakiwa wengi mungu akapeana sheria ili waweze kuishi na mahali tumesoma ni neno la mungu mwenyewe kumwambia musa waambie hawa watu watakapokuwa na mashamba katika ile nchi ambayo nitawapatia wakienda kulima yale mashamba wasilime mpaka kule mwisho kabisa eh? wasilime wakamaliza na wasirudie ati wamaliza wa raudi moja wame wa, wa merima, okay harvesting ni kuvuna wasivune mpaka mwisho na wasirudie rudie hiyo ati wamemaliza alafu sasa wanarudia tena kuvuna na hata kama ni mashamba yao ya grapes ni misabibu eh? sile zimeaguka wasiokote sasa nikawa najiuliza sheria kama hii musa anaweza kuwa anapatia hawa watu kwa nini kumbe kulikuwa na sababu sababu mungu ni mungu wa kila mmoja na kila kitu bwana asifiwe na tukiangalia katika toka shabani la edeni alipatia watu wafurahie akavatia watu wanjo eh? na kula kila kitu isipokuwa kile ambacho amewakanya ame na akawa na na wale watu pale shabani kwa hivyo mambo ya shaba na na watu na mungu ilikuwa ni kitu cha dhamani sana na sababu ya hiyo concern e, mungu akawa anaambia hawa watu wasifanye hayo sababu kuna wahitaji bwana asifiwe kuna watu wengine na ndio alipokuwa anazungumza juu ya selfishness hapa hilo neno likawa linanipendeza sababu mungu hakuna wakati anataka tujipende mpaka mwisho yaani ni sisi tu hakuna, hakuna, eh, hakuna eh, jambo lingine pole pole there is something pole something mishap ni pole. Eh, nikawa ninaona mungu alikuwa na concern na, na watu na kila kitu kuwambia wasirudie rudie ni sababu kuna wengine ambaye wanaweza kuwa na mahitaji na nikakubuka pale kwetu tunauza maji na maji nilipoona yanatilirika kwenye ta nikamwambia pasta ili itegenezwe akaniambia <laughs> ashia hayo ndege <laughs> hayo yanatilirika eh? sasa nikakuta kbe yani don't think about yourself usirushata ka kitu kidogo sababu kuna kitu kingine unaweza kuwa haujafikiria lakini ni creation ya mungu na ikija hapo utaona inakunywa maji huku iwekea kumbe mungu alikuwa anajua because he is concerned na kila mtu na kila kitu bwana asifiwe kwa hivo eh, hawa watu wakaambiwa na hiyo sheria wasi, wasivune kila kitu kwa shamba sababu kuna wengine ambaye ni wahitaji na wengine si uhitaji tu wengine ni maskini ambayo wanaweza kufaidika tukiangalia katika dutrnom kumi na tano saba mpaka kumi na moja eh, tunaweka na kisungu ili niweze kusoma ha, haikuwa hapo oh, niwekee eh, tu hiyo basi 7 to niko na karatasi sijui kule kameenda 15, 7 to 11. neno linasema if anyone is poa among you your yourpharo israelites in any of the towns in the land the lord your god is giving you do not be hardened hard-hearted or tight fested towards them sasa hiyo ndio inatuonyesha ile concern yenyewe ya mungu kwa nini alikuwa anawambia wasimalize kila kitu shabani wa, wanapoenda kuvuna sababu katika yale mashaba ambayo atakuwa amewapatia kama kuna wahitaji pia tusiwe wakali sana na mambo kama hayo pia wao mungu anawajali haya <clears throat> tuangalie katika ruth kitabu cha ruth mbilit e, to th hii hadithi ya ruth tunaijua lakini hapa inatuagazia tukubuke uhitaji na umaskini huwa hauji sababu watu wanapenda tunaweza kuwa ni sababu ya tragedy yani tu kuna jambo limefanyika ili mtu akajikuta yuko katika ile hali kwa hivyo ruth ruth the uh, the the moabite said to Naomi, let me go to the fields and pick up the grain behind anyone in whose eyes i find favor. hapo hata ndio nilikuwa na haja nao but and Naomi said to her go ahead my daughter huyu ni wakati yule msichana moabite mo, walipoambatana na mamake mkwe kwa ajili ya kurudi katika ili nchi yao walikuwa wametoka sasa akajikuta hawezi kukaa tu nyumbani hawana kitu chakula wametoka kule misri na hawana mpagilio fulani sasa yule msichana akaambia e, mamake mkwe amruhusu tu aenende katika shamba lolote na kama kuna mtu ambaye atampatia kibali basi ataenda ku- kushukua kile abasho wameasha bwana asifiwe ndiyo hilo neno nikaona limeingiliana kwa hivyo wakati mungu alikuwa anasema msivune kila mahali mbakishe ni sababu ya mahitaji kama haya ya ruth aliyevia mamake ake ni ruhusu ni na akaeda na alipoeda ilikuwa ni yeyote ambaye atampatia ata ataona kibali mashoni pake ili amruhusu kadri wanaeda wakivuna na yeye yuko nyuma yao akishukua kile wamebakisha bwana asifiwe na ndio sababu nikaona hii ishu ya kukutana na mahitaji ya watu ambao wana mahitaji na maskini sio sababu wanapenda hali kama hii ya ruth tunaijua na naomi ya kwamba huyu mama alipelewa na vijana wote na wale wasichana wawili walipobaki akawa huru kuwavia na nyinyi basi mrudi kwenu sababu nitamfanya nini nitampeleka wapi lakini mmoja ambaye ni ruth akawa kukaa na huyu mama bwana asifiwe na sababu ya hiyo determination yake ya kukaana na mama mkwe mungu akaigizwa na mungu katika ule mpango wa kitu kilipokuwa ndani ya huyu mama ili jina la baba yao lisija likapotea na hiyo r ili iendelee bwana asifiwe sasa wamerudi wamepungukiwa na kila kitu na hawana namna lakini akapata kibali e, katika shamba mtu mmoja na hakuwa anajua ni shambara nani yeye alisema yeyote atakapompatia kibali aenede nyuma ya wale ambao wameajiriwa wakivuna na yeye aende akishukua na katika mpango wa mungu akaingia katika shambala boasi ambaye boasi alikuwa ni ya naomi ambaye alikuwa ameferewa na na mumewe na wanawe na ukisoma hapo utaona ya kwamba ni wafanyikazi walikuwa wanafanya ile kazi pale shabani boas hakuweko na wakati boasi alipokuja akakuta wafanyikazi akaita yule msimamizi wake akawauliza yule msichana ni nani na mipago ya mungu ikaigiliana ya kwamba tunajua huko bereni ya kwamba ruth ndiye alikuwa bibi ya huyu huyubo na katika hiyo ai kutasaliwa yesu kristo bwana asifiwe kwa hivyo wapendwa haya mambo ya kukutana na mahitaji ya watu na hata maskini eh, yako na kibali mashoni pa mungu sababu hatujui hawa watu ni nini ambasho kiko ndani yao ambao mungu anaki- anakilimia ili kisija kikapotea na mpango wa mungu ukakamilike uh, uka mashoni pake bwana asifiwe ndiyo katika eh, yohana kumi na mbili mstari wa nane yesu, <coughs> yesu akanena haya maneno you you you always always have have the poor among you. but but will uh, you, you not always have me sasa wakati yesu alipokuwa nanena haya maneno ni kweli alijua ya kwamba maskini na wahitaji watakuweko lakini hii ilikuwa ni scenario ambaye haikuwa sawa sababu ilijitokeza sababu judas iscariot yule ambaye atamsaliti ndio aliona ya kwamba kuna mama amekuja akamwaga mafuta ya beikari sana eh? anaya kumwagia yesu mafuta na judas akamwambia basi si haya mafuta ya yawe yatupatie ya pesa ili tukapatie maskini wapendwa niliposoma hapa nikaona unajua the motive thevv ya chochote ambacho tunasema ama tunafanya ni muhimu sana mashoni pa bwana bwana asifiwe judas hakuwa anasema haya sababu ana eh, anai sana na wale maskini hakuwa anasema hivyo sababu ana haja na na hiyo hizo pesa zikapatiwa maskini motive yake ilikuwa ni apate zile pesa sababu alikuwa ni mwizi kwa hivyo yesu alipojibu hivyo ni kumaanisha ya kwamba eh? hivi karibuni hata haishu kuwa mda ataenda kuusurubiwa na judas ndiye atamsaliti lakini hapa aliambiwa na yesu sababu yesu alikuwa anajua nia yake bwana asifiwe basi nia yetu huwa ni nini hata wakati tunakutana na mahitaji ya watu motive why are we doing it kama si nia sababu ya mungu basi hata hakuna haja kufanya sababu judas pale alikuwa na wa, eh, na wanafunzi wengine wa yesu lakini hawakunena kitu lakini yule ambaye ako na niya mbaya haya mafuta ya uswe ili apate pesa ya kuiba uh, vile amesoea alikuwa na nia mbaya ndio akaaviwa na yesu maskini mtakuwa nao kila wakati lakini mimi sitakuweko sababu yesu alijua anaenda within a very short time na ninaona hapo pia judas isariot alikuwa ni maskini wa kiroho wanaasifiwe yeye yeah, alikuwa ni maskini wa kiroho sababu alikuwa amepungukiwa ndani yeah, ya mawazo yake kuwazia lile jambo mawazo yake hayakuwa sahihi na ndio sababu yeye pia alikuwa ni maskini na tukiangalia siku tunaishi tuna maskini wa mali na tuna maskini wa kiroho bwana asifiwe na watakuweko kila wakati kama watakuweko kila wakati basi naona ni tuchukue nafasi sisi kibinafsi ambaye tuwakristo na tumemjua mungu tukashughulike tuka kwa ajili ya uhitaji wa kikawaida na uhitaji wa umaskini wa kiroho bwana asifiwe bwana asifiwe ni karibu kumaliza pesoni yangu ilikuwa si kubwa lakini ilipendesa moyo wangu tukisoma katika sabuli arobaini na moja moja mpaka tatu tutaona faida katika hiyo andiko tutaona faida za kushughulikia mahitaji ya watu na, na maskini nimesema hivi for the director of music, a of music david blessed are those who have regard For the weak. The Lord delivers them in times of trouble. The Lord protects and preserves them. They are counted among the blessed in the land. He does not give them over to the desire of their faults. The Lord sustains them on their sick bed and restores them from their bed of illness. wale ambao wanahusika kwa ajili ya wanyonge hapo imeandikwa people wanyonge lakini hata kwa vitabu vingine ni ni wale maskini na wenye mahitaji kuna faida ambazo daudi aliandika katika hiyo sabuni tumesoma na umeona ni <coughs> ni faida kadhaa wataokolewa katika siku baya huwezi kujua siku yako ni gani lakini kama una una una ile ule moyo wa wa kubebwa na kuwa na na hali ya ku, eh, kuhurumia watu na kuwasaidia hata wewe mungu hata kusahau atakuokoa wakati wa siku baya na hata kupeana kwa shetani akufinyirie zaidie eh? eh? Hat, hata kujaribu lakini hata kuagusha sababu wewe ni mtumishi wa bwana na kuna kitu na kuna kazi unamfanyia bwana katika ile kuhusika kwa ajili ya watu wengine atakusimamia wakati huye ni mgojwa ukiwa pale kitadani atakuwa ni yeye anasababisha upone na utoke hata ile hospitali bwana asifiwe tunaweza kufikiria ni madaktari ama ni madawa lakini neno la mungu linasema tukiwa na kufikiria wengine basi mungu naye anatutoa tena amesema hiyo sick eh? tushukuru mungu hatutarasa hatu, hatu hospitali lakini hata wakati wa unyonge wetu atapatikana kwa ajili yetu na atatun yani atatuhifadhi na neno la mungu kuna mahali linasema tunahifadhiwa ili tutangaza wema wa bwana bwana asifiwe kwa hivyo wapedo nikaona Eh, ukisoma kitabu cha proverbs ambayo kiliandikwa na na nal kina maneno mengi tu so scriptures kuhusiana na faida kwa ajili ya kuhusika na mahitaji ya watu wengine ni nyingi sana lakini hii nitasoma na ndio ya mwisho mwishofia eh, eh, ni8 si niwekee hiyo six and tamaliza na hiyo Psalms 138, Psalms. Nenoramuguri nasema. Though the Lord is exalted, he looks kindly on the lowly. Though lofty, he sees them from afar. tu uh-uh. just one verse. Though I walk in the midst of trouble, you preserve my life. You stretch out your hand against the anger of my foes. With your light hand, you save me. na kiswahili nasema hata kama hata igawa mungu yuko juu sana na tunajua ni mungu ambaye yuko juu juu ya kila kitu tena moyo wake unahusika kwa wale ambayo wako veli ro bwana asifiwe kwa hivyo hakuna wakati mungu amesahau ma, wenye mahitaji ya ya ki- eh, ya kihali na hata mahitaji ya kiroho anashughulika kwa ajili ya kama e, hawa watu sababu kila kitu kiko mikononi mwao nilipokuwa ninawaza <coughs> nina haya maneno e, nikaona sisi wakati mwingi kama kanisa tunafikiria mahitaji ni hapa chache mahitaji pengine ni kumaliza mradi fulani ama kuanza mwingine na mara moja nikakumbuka ya kwamba mungu anatutazamia tufikirie mahitaji hata ya jirani mahitaji ya wale wengine na ndiyo mahali kama the good samaritan mungu akanionyesha hapo mahali ya kwamba yule mama sijui alikuwa ni mama the good samaritan yule alikutana na mtu ambaye amepigwa karibu kufa samaritan a as na hapo mahali palikuwa pamepita me, pa aprist napalikuwa pamepita t watu ambao wakati yule walikuwa wameshikanishwa na mambo ya mungu na wanayajua na pengine wanajua hizo sheria lakini kwa jia moja ama ingine huyu kuhani pengine hangepata nafasi kwa ajili ya mtu kama yule na yu, huyoat pia lakini yule msamaria ambaye hata hakuwa muyahudi m- m- m- m- m- akawa na moyo wa kusaidia yule mtu na wapedwa nikawa ninaona the days we are living haya mambo yako mioyoni mwetu kusaidia watu si sababu tumeabiwa si sababu imepangwa it is a state of our ndani ya moyo sababu gani unaweza hata saa hii kueda ukakuta fulani kwa mahali lakini utakuta watu kuna wale wako hapo ili wapole wale watu wameumia kuna watu wako pale ili wa- wawahurumie tu wa maskini wa watu <laughs> eh? lakini kuna mtu anaweza kuja pale na asahau kwa vyo vyote na umeona ameshughulika from o kwa ajili ya wale watu hata kama ni kuwashukua na kuwapeleka mahali bwana asifiwe good Samar- good dsmaria na hata hakuwa kabila la yule mtu kwa hivyo haya mambo tunayasugumsia kama ni kushughulika kwa ajili ya mahitaji ya wengine kule nje hata mahitaji ya kiroho ni yale mambo ambayo tumedpsit na mungu ametusaidia kuweka dani yetu ili tukawa yatoe wakati ule kwa ajili ya kusaidia wengine bwana asifiwe bwana asifiwe nilikumbuka tu hivyo nikajua nia yangu ikaniondokee mara nyingine ati mpaka nifanye kitu kanisani it is good because kufanya kitu kanisani na katika huduma it is hudumaaa eh, unamtii mungu lakini mahitaji ni mengi sana kule na kuna faida zake nyingi kwa hivyo kuna opportunities nyingi sana setu za sa kufanyia mungu kazi bwana asifiwe na nikaanza kuaza haya mambo na nasijamaliza ninauliza mungu anisaidie kuasasaidi ili tuwe baraka moja na mwingine karibu