leo tumefika mlango ule wa kumi na moja tuko katika kitabu chetu cha warumi mlango ni wa kumi na moja na naona bwana anazidi kutusaidia punde si punde tutahitimisha mafunzo haya tunayoyapata katika kitabu cha warumi hivyo naamini ya kwamba wewe na mimi kuna vitu ambavyo mungu wa mbinguni ameendelea kutudhihirishia mlango ule wa kumi mustari huo wakumi, wa kumi wa ishirini na moja tulinena hivi lakini kwa israeli asema mchana kuta niliwanyoshea mikono watu wasiotii na wakaidi mini katika usemi huo paulo alikuwa anadhihirisha moyo wa mungu kuelekea wale watu ambao moyo wake ulitamani ya kwamba angalau wangeweza kumjua huyu mungu lakini kwa sababu moja ama nyingine waisraeli wengi wakaazimia kuto kumjua kuto kumkubali kristo yesu wakakaidi vile jinsi ambavyo bwana alivyokuwa amewanyoshea mkono angalau akaweze kuwakaribisha hivyo wakati mwingine tunaona ya kwamba tunaweza kuwa na maswali tukajiuliza je inamaanisha mungu aliweza kuakatalia mbali wana wa israeli lakini jibu bado ni lile lile a kwamba mungu wa amani hakuwakataa wana wa israeli bali ni wao ndiyo walioweza kumkataa kwa ukaidi wa mioyo yao wakaweza kuto kumtambua kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwao hasa katika sura hii ya kumi na moja paulo anazidi kusisitiza ya kwamba mungu wa mbinguni hawezi kuachana na wewe isipokuwa kwanza awe amekupatia nafasi ya kujumuika na kuungana na yeye kwa hivyo kipindi mungu akuachulie kuna uwezekano ya kwamba umekosa kupokea ile fursa ile nafasi ambayo mungu ameweza kukupa ili mkapate kutembea pamoja naye na ndiyo maana katika nyakati zile na hata mpaka leo katika taifa la israeli bado kuna makundi mawili ambayo yameweza kuweko na yako mpaka siku ya leo kundi la kwanza ni wale walio wazaliwa ama uzao wa ibrahimu katika mwili ambao hawajampokea yesu kristo mpaka leo hilo kundi liko na kundi lile la pili ni lile ambalo ni wazaliwa wa ibrahimu sasa katika mwili pamoja na imani kwa maana hili kundi la kwanza walizaliwa na ibrahimu kweli lakini hawajatembea katika imani ya ibrahimu ndi wakakosa kumpokea kristo kama bwana na mokozi katika maisha yao hili kundi la pili wamezaliwa na ibrahimu katika mwili na pia wakaipokea imani ya baba yao ibrahimu ambayo kwa imani hiyo ikawasababisha kumsadiki yesu kristo kwamba ndiye masihi tuliyekuwa tunamtarajia na kwa sababu amekuja acha acha tumkubali kwa hivyo mpaka siku ya leo bado kuna hayo makundi mawili katika taifa lile la israeli na, na jambo hili ndivyo lilivyo hata kwetu sisi ambayo si waisraeli kwa mana mungu ameachilia hii neema pia ya sisi kufanyika kuwawana katika ukoo wa ibrahimu lakini sio wote katika ulimwengu ambao wamekubali kuingia katika ukoo huu wa ibrahimu kwa sababu gani kwa sababu katikati ya dunia hii kuna makundi mawili waliomwamini yesu kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwao ndiyo waliofanyika kuwa wana wa ibrahimu katika imani na kundi la pili ni lile ambalo halijamkubali bwana wetu yesu kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwetu kwa hivyo nikiangalia hivyo tayari sisi ambao tumepata hiyo fursa basi nataka kusema ya kwamba iwapo kutakuwa na yoyote atakayefika mahali mungu aweze kumkataa mungu aweze kumwacha mungu aweze kumkatalia mbali si kwa sababu hakupata hiyo furusa lakini mungu amepeana hii nafasi mpaka leo bado nafasi ipo ya kwamba mtu anaweza kuazimia na akakubali kuingia katika ukoo wa ibrahimu kwa kufanyaje kwa kumsadiki yesu kristo kwa kumwamini yesu awe awebwama na mokozi katika maishani mwake kwa kufanya hivyo ameingia katika ukoo wa ibrahimu kwa maana ameshiriki ile imani iliyokuwa ndani ya baba yetu ibrahimu ahivyo ndivyo ilivyo mpaka leo bado makundi ni mawili kama ilivyo katika taifa la israeli kwamba kuna wale wana wa ibrahimu katika mwili na kuna wale wana wa ibrahimu walio ni wana halisi katika mwili na katika roho kwa maana wameazimia kuipokea imani ya baba yao ibrahimu kwa hivyo paulo sasa katika sura hii ya kumi na moja anathibitisha ya kwamba mungu hajawakataa lakini israeli ndiyo ambayo imemkataa mungu na ndivyo nina ilivyo pia ya kwamba wote walio na mataifa ambao hawajamkubali bwana kama mokozi katika maishani mwao mungu hajawakataa lakini wao wenyewe ndio wamechagua kuto kumkubali kristo yesu kumi na moja mstari huo wa kwanza basi nauliza je mungu aliwasukumia mbali watu wake hasha kwa kuwa mimi nami ni mwaisraeli mmoja wa wazao wa ibrahimu mtu wa kabila ya benjamini anauliza je nya kwamba hawa watu hawako msadiki kristo yesu kama bwana na mokozi ya maanisha ya kwamba mungu amekataa watu wake paulo anasema hivyo sivyo kwa maana kama angekuwa amekataa watu wake basi hata mimi nisingefikiria hii neema ya kumjua huyu bwana kama bwana na mokozi katika maishani mwake kwa maana mimi nami ni muisraeli tena wa kabila la benjamini kwa hivyo mungu hajawakataa na ndivyo ilivyo na wale ambao wapendwa hawajamgeukia kristo yesu si kwamba mungu amewakataa bado hajawakataa fursa ipo lakini chaguo wamepewa na kwamba wakaweze kuchagua wakabwa na fa- nafasi ya uchaguzi wao wenyewe kama wewe na mimi tulivyochagua kumkubali yesu kristo ndivyo ilivyo hata na wale ambao wako katika mji huu wa kilifi hauwaja yesu kristo kwa hivyo iwapo kutakuwa na chochote kitakachowatokea cha kutengwa na mungu heitakuwa ni mungu aliyowakataa lakini ni wao wamemkataa huyo mungu ndo hapa paulo anatusisitizia ya kwamba mungu bado moyo wake unatamani ikiwezekana israeli yote ipate kumjua yeye moyo wa mungu unatamani ikiwezekana watu wote katika muji wa kilifi wapate kumjua yeye lakini kwa sababu ya watu wenyewe wamechagua kutokumwamini ndio maana wako vile jinsi walivyo lakini waliomwamini aliwapa uwezo wa kufanyika kuwa wana wa mungu kama vile wewe na mimi tulivyo mstari wa pili mungu hakuwasukumia mbali watu wake aliyowajua toka awali au hamujui yale yaliyonenwa na maandiko juu ya eliya jinsi anavyoshitaki waisraeli mbele za mungu kwa hivyo huyu paulo anasistiza ya kwamba mungu hajawakatalia mbali hawa watu mstari huo watatu bwana wamewaua manabii wako wamezibomoa madhabahu zako nami nimesalia peke yangu nao wananitafuta roho yangu lakini ile, ile jawabu ya mungu yasemaje nimejisazia watu elfu saba wasiopiga goti mbele ya baal kila wakati wapendwa mungu wa minguni anaachilia hiyo nafasi ya kuhakikisha ya kwamba kila atakaye azimia kutembea na yeye mungu hatamuacha wala kumupungukia na ndivyo ilivyo mpaka leo paulo analeta mfano ambao ulikuweko wakati wa nyuma katika taifa la israeli ya kwamba wakati mmoja taifa la israeli likaamua kumwondokea mungu na likawanikana kwamba taifa lote limeondoka katika kumwabudu na kumtumikia jehova mpaka nabii eliya akawa anashawishika ndani ya moyo wake ya kwamba kama kunaye anayemwabudu mungu wa kweli katika taifa hili basi ni mimi peke yangu lakini mungu akamwambia eliya si wewe pekee yako kuna wengine waliochagua katikati ya dunia katikati kati ya taifa lililochafuka katikati ya taifa lililonikaidi katikati ya watu walio kinyume na ibada ya kweli tena wakachagua ya kwamba mimi sitaenenda kama taifa linavyoenenda nitaenenda kama ninavyomjua mungu tangu nilipokuwa nimefundishwa na wazazi wangu kwa hivyo wakajitenga na baal na katika hali ilikuwa ionekana kana kwamba taifa lote la israeli linafanya nini limemwongodokea mungu na linaabudu baal lakini katikati ya hao kukawa kuna watu karibu, mi, karibu elfu saba karibu mia saba waliokuwa nafikiria ni around 007 s kukawa na watu elfu sb katika taifa ambalo limebobea katika mambo ya mila na testuri tamaduni ibada ya vinyagu na vigango lakini ndani ya taifa hilo kukawa bado kuna watu ambao walichagua ya kwamba liwe liwalo lakini sisi tutaendelea kumwabudu huyu pali hata kama ni katika hali ya kujificha kwa sababu sasa mambo yalikuwa hayawi hali ilikuwa imechafuka yezebeli alikuwa ameinuka hataki kuona mtu anayemwabudu mungu wa kweli lakini akasema hata kama ni kujificha tutajificha lakini tumwabudu mungu aliye hai ndugu zangu taka ni kili na ni nene ya kwamba haipaswi utembee na binadamu haupaswi utembee na kundi haupaswi kuenenda na watu wanavyoenenda unapaswa kuchagua na chaguo liko mikononi mwako wewe haijalishi taifa limechafuka kiasi gani haijalishi watu wameazimia kugeuka na kumwacha mungu na kutembea katika dhambi lakini bado katikati ya ulimwengu uliochafuka bado una nafasi ya kumwabudu mungu una nafasi ndugu yangu kwa maana hautashurutishwa kutenenda kwama vile ambavyo wengine wanavyoenenda hautashurutishwa kutembea kama vile wengine wanavyotembea hautashurutishwa kwa sababu kama iliwezekana wakati wa ahabu na yezebele kukawa watu elfu sb hata leo wakati ambako mambo yamechafuka hadi zimekuwa sivyo katika hali una chaguo la kumwabudu mungu aliye hai mpendwa kuna uwezekano kwa maana hawa walikuwa ni watu kama sisi wakasema liweliwalo hatucainania bali liweliwalo hatutaabudu liwe hatuta huyu mungu wa yezebeli sisi tutamwabudu mungu aliyezumba mbingu na nchi kweli hatari ipo lakini mungu wetu mukono wake semufupi kila cha kwamba akose kutuokoa kwa hivyo ni nakuhimiza ya kwamba usienende na mawimbi nenda na chaguo lako ni kweli ulimwengu umechafuka ni kweli maovu yamezidi ni kweli hali imekuwa mbaya lakini bado nafasi ipo kama ilivyopatikana kwa wale elfu saba katika taifa la israeli inafasi ipo ya kubaki kuwa mtakatifu katikati ya nchi iliyochafuka hili jambo linanitia moyo wapendwa ya kwamba hata kama nitabaki peke yangu nanibaki kama nitabaki peke yangu aliye atamwabudu yehova mumba mbingu na nchi achanibaki kwa mana nichagua nimelichagua na hawa wapendwa wakaazimia ndipo eliya aliponena ya kwamba nimebaki peke yangu mungu akamwambia sivyo nina watu bado elfu saba hawaja inama hawaja mwinamia bali kwa hivyo wapendwa hauna sababu ukasema ya kwamba kwa sababu kenya ndivyo ilivyo wewe si mukenya wewe ni balozi unayeishi kenya na balozi haongozwi na nchi anayowakilisha wa, nchi yake haongozwi na nchi hiyo anaongozwa na sheria za nchi alikotoka na wewe siwa hapa ndivyo yesu aliyosema ya kwamba nyinyi muko ulimwenguni lakini siwa ulimwenguni na kwa sababu nyinyi si wa hapa ndio maana ulimwengu umewachukia lakini wapendwa ulimwengu utuchukie ulimwengu utufanye nini sisi bado tufanye maamuzi ya kwamba liwe liwalo bado jehova atakuwa ndiye tutakaye mwabudu hacha tuwe na msimamo kama hawa ndugu zetu wakasema haijalishi nebukadneza haijalishi ni ulichokuwekea hatima yetu uliyoiweka wewe nebukadneza haitatufunbua hatima inayotutatiza ni hatima ambayo mungu wa mbinguni ameniwekea hiyo hatima ndiyo tutakayoishikilia hiyo kwa hivyo wapendwa liwe liwalo bado una sababu ya kubaki kuwa mtakatifu sababu ipo kwa sababu neema bado yapatikana ndivyo paulo akasema ya kwamba ishindanie imani ndugu yangu hata kama ni kufaa achaufe katika imani kwa mwana wakuogopewa ni yule ambaye anawezwa akaua mwili huu na akaiua nafsi yako huyu ndi wakuogopewa lakini aliye na uwezo wa kuua mwili lakini hana mamlaka na roho yako huyo usimhofu huyo usimuogope ndipo hawa elfu saba wakasema ni kweli yezebel ameinuka na vitisho na anaharibu na kuua watu wanaomwabudu mungu yehova lakini sisi hatutainamia bali tutaendelea kumwabudu mungu wetu wewe nawe fanya maamuzi hayo usiruhusu changamoto za maisha zikutoe katika kusudi la bwana usiruhusu ndugu yangu ya kwa maana hapa tuwengi lakini siku atakapokuja mwana wa adamu kila mmoja atasimama kivyake kila mmoja atasimama kivyake kila mmoja atatoa hesabu yake kila mmoja atabeba mzigo wake kila mmoja atasimama mbele za bwana kwa hivyo wapendwa bado nema ipo katikati kati ya hali ngumu nema ya tosha simamia hiyo nema shikilia imani mwambie mungu kama ulivyonena ya kwamba ni wewe peke unayestahili kuabudiwa hapa chini ya jua sitakukana hata hali ziwe ngumu kiasi gani kwa hivo waisraeli 7 wakaamua ya kwamba na liwe liwalo sisi tutamwabudu yehova hata na wewe mpendwa unahuo uamuzi na neema ipo uweza upo wa kuweza kushinda katikati kati ya watu wa ovu ubaki ukiwa mtakatifu mstari huo wa sita mstari wa tano basi ni vivi hivi wakati huu wa sasa yako mabaki waliochaguliwa kwa neema amewarudia tena wana wa israeli anombea kama ilivyokuwa wakati wa eliya kulikuwa na mabaki hata sasa katika taifa la israeli bado yako mabaki kwa maana kuna watu ambao hawataondoka ulimwenguni pasipo kumkiri kristo kama bwana na mokozi katika kati ya watu wale walio ni wana wa israeli bado nafasi ipo kama walivyokuwa wakati wa eliya ndivyo ilivyo hata sasa wapendwa tungali na matumaini, tungali na matumaini. ya kwamba bado yesu ana uwezo wa kuokoa bado yesu ana hiyo neema ya kuokoa mpendwa bado matumaini yako kwa hivyo usikate tamaa unapoona ya kwamba hali zimekuwa nikana kwamba watu wamekuwa wakorofi wamekuwa wakaidi ukafikiria ya kwamba basi yatosha bado tuhubiri injini kwa maana bado kuungani kuna mabaki ambao lazima wamjilie bwana wetu yesu kristo lazima tuihubiri injili wapendwa na hivi na tuinuke kwa maana tumekuwa tumesinzia tumekuwa tumelala lakini sasa ni wakati wa kuinuka na kuihubiri hii injili na kuihubirikana kwamba hatutaihubiri tena kwa maana usiku umeenda muchana umekaribia wapendwa majira yoyote mwana wa mungu anaweza kuja kwa hivyo kama ilivyo napaswa tujue na kujizatiti na kujibidisha kuihubiri hii injili kwa gharama yoyote iwayo ili yaliyobaki baki ya mabaki yaliyo huko nche yasipotee tukayafikilie na tukayalete katika nyumba ya mungu hilo jukumu ni la kwako jukumu ni la kwangu kwa maana bado wako wanaopaswa waif, waifikilie neema ya wokovu yesu anakuangalia wewe yesu ananiangalia mimi kwamba nikaiendeleze hii kazi kwa, kwa ili wale walio bado wako kule nje ambao ni wazizi hili tukaweze kuwaleta katika zizi mstari huo wa sita lakini ikiwa ni kwa neema haiwi kwa matendo tena au hapo neema isingekuwa neema bado anasistiza ya kwamba hata kama wataokolewa si kwa shuria ambazo wamekuwa walizizoea pale lakini kwa neema ndani ya imani katika kristo yesu kwa hivyo ni lazima watu waelewe na wafahamu ya kwamba hata sisi tutakapowafikia wale ambao wako kule nje hatutawaambia kwamba muna uwezo wa kufanyika haki kwa matendo na bidii zenu Haa, ni kupitia damu ya yesu kristo iliyomwajika pale msalabani kwa damu hiyo kila mmoja anapata kuokoka kwa kufanyaje kwa kukiri kwamba yesu ni bwana na kukua, kwa kuamini ya kwamba kristo alikufa na kafufuka atamtu uamini kwa moyo akafanyika kuwa haki na kwa kinywa mtu hukiri akapata wokovu kwa hivyo hata tunapowaendea tunawaendea kwa kile ambacho mungu alitenda kwa kumtoa mwanawe yesu kristo na kile ambacho bwana yesu alitenda kukubali kufa msalabani ili akaweze kuwa dhabihu ambayo inawezokileta wokovu kwa kila atakaye muamini ustari wa saba imekuwaje basi kitu kile ambacho israeli alikuwa akikitafuta hakukipata lakini wale waliochaguliwa walikipata na wengine walitiwa uzito anasema imekuwaje basi kitu kile ambacho israeli alikuwa akikitafuta hakukipata lakini wale waliochaguliwa walikipata na wengine walitiwa uzito kwa hivyo katika hali halisia kama kulikuwa na watu walio urahisi wa kumkubali yesu kama bwana mkozi ilikuwa ni waisraeli kwa maana ni kicu walichokuwa wanakitarajia na kukingojea lakini hao waliokuwa kati ya waliochaguliwa wakakikoswa kile kitu kile, wale watu waliokuwa kalisi wangeweza kukikubali wakakikoswa lakini wale waliochaguliwa wakafanya nini wakakipata kumbuka katika kitabu hiki hiyo milango ya huku nyuma kuna mahali tulikuja tukasema ya kwamba mungu ametuwekea hatua tatu hatua ya kwanza ni kuitwa na wote wanaitwa ndo maana hata tukiweka mkutano wa hadhara baada ya mhubiri kuhubiri kabla ajamaliza anale, anaweka mwaliko anawaita na baada ya kuwa wamekuja kuna wale wanaochaguliwa hawa wanaochaguliwa wanachaguliwaje wanachaguliwa kwa kumkiri bwana wetu yesu kristo na akasema ya kwamba baada ya kuchaguliwa kuna kutukuzwa ndio huko tunakungojea kungojea Do hapa sasa paulo nikala kwamba anapiga lasba hapa ya kwamba hawa wapendwa walikuwa wana kitu walichokuwa wanakingojea kitu kile walichokuwa wanakitaka lakini kilipokuja wakakosa kukipokea lakini katikati ya hao waliokataa kukipokea kukawa kuna wachache waliochaguliwa walichaguliwaje kwa kukubali kupokea hicho kitu si kwamba mungu alisema wewe na wewe na wewe na nawewenaw nawewe ah, wao wenyewe walipo azimia kukikubali hicho kitu ndipo wakawa ni wale waliochaguliwa ndio hivyo katika, katikati ya israeli leo bado kuna watu waliookoka ndo hao ambao waliitwa na wakapata kuchaguliwa kwa hivyo hata sasa wapendwa umwito wa uokovu uko na wengi wahuitwa lakini ni wachache sana ambao wanaoitikia na wanaoitikia sasa ndo hao waliochaguliwa mpaka leo wapendwa tunapotoka nje tunaenda na kuwaita na wajapo tunawapatia chaguo naenda kumkubali kristo ama kumkataa bwana wetu yesu kristo kwa hivyo bado bwana anaita mpaka sasa na kuchaguliwa kuna tegemea hao walioitwa watajitokezaje kwa huo mwito Because, kwa sababu mwito hata sisi tukasema ya kwamba mtu hakatai mwito hukataa maneno kwa hivyo wanapoitwa chaguo linafika pale kwamba tumekuita ufanye chaguo eiza kumkubali kristo kama bwana mkozi katika maishani mwako ama, ama ukatae na ukikataa hatukushurutishi ukikubali ni vizuri ar kama ilivyoandikwa mungu aliwapa roho ya usingizi macho hata wasione na masikio hata wasisikie hata siku hii ya leo kama ilivyoandikwa mungu aliwapa roho ya usingizi macho hata wasione na masikio hata wasisikie hata siku hii ya leo siku kama unauelewa mstari huo siye mungu aliyewapatia lakini kilichofanyika hapa ni kwamba neno linazungumzwa lakini wewe mwenyewe umechagua kutokusikia niujiza inatendeka ambayo yanate, inatendwa na kristo yesu lakini wewe mwenyewe umechagua kutokuona kwa hivyo kama moyo wako umekaidi ndivyo mungu atakusababisha uendelee kusikia na usisikie uone utazame na usione kwa hivyo hili chaguo kuto na kutokusikia walifanya hao wenyewe chaguo ya kuangalia na kutokuona walifanya hao wenyewe kwa hivyo mungu akasema kama mumechagua hivyo basi na viwe hivyo nani marangati wapendwa tumesikia hili neno na bwana anatuelekeza katika mambo yaliyo ya muhimu mambo yaliyo ni ya ushini mambo yaliyo ya baraka mambo yaliyoykuinuriwa lakini wewe katika moyo wako unachagua kutokusikia kwanii tuasema kwamba hukusikia tunasema hukusikia kwa sababu kama umeambiwa unuka na huinuki yamaanisha hukusikia inuka na hutaki kusimama inamaanisha umechagua kuto kusikia ingewaje umeisikia hiyo sauti na hata leo tatizo hili lipo lipo kule nje tunapoenda kuhubiri na hata katika nyumba ya mungu ili tatizo bado lipo watu wanaosikia na wakose kusikia kwa maana wakosa kusikia kwa sababu kama ungesikia ungetenda ulivyoagizwa lakini kwa sababu umeagizwa na hukutenda yamaanisha hukusikia sasa tufanyeje mungu naye anasema ya kwamba kwasababu chaguo lilichagua mimi nami nakupatia sikio la kuto kusikia endelea na utakapoendelea hivyo hautauona wema wa bwana kwa maana mungu kila anachokuelekeza anakuelekeza ili kwamba ukauone ukuu wake lakini kwa sababu umechagua kutokusikia kwa kutokutenda alilokuambia basi wema wa mungu hautakumbana na wewe lakini bado watakaosimama na kutembea katika hiyo sauti watauona wema wa bwana ukuu wa mungu utadhihirika kama ni mambo ya baraka bwana atawabariki kama ni mambo ya kuwainua bwana atawainua kwa maana walisikia neno na walipolisikia wakalitekeleza walipolitekeleza wakamuhimiswa mungu wakawa sasa nikana kwamba wanawambia mungu nimetenda sehemu yangu bado wewe nao utende na hakuna ambaye anaweza kutenda mema kuliko mungu wetu kwa hivyo kama umetenda bwana na yeye pia si lazima atakuijua lakini kwa wale wanaosikia lakini makanisani pia tu na washirika ambao hawasikii wako ambao hawasikii mungu ananena lakini wao hawasikii sasa si wa kwamba hawakuisikia sauti sauti wameisikia lakini hawatafanya kama sauti ilivyoambia ndiyo hapo sasa bwana anasema nimewapa masikio ya kutokusikia pia macho munayo mnaangalia lakini hamuoni bwana yesu apewe sifa ni kweli hmm? ama kusema haya umekuja hapa chach kwa muda gani hii rangi nyeupe inakupendeza si macho mnayo mnaona lakini munaonalakini nini kama mngekuwa mngekuwa mnaona rangi piga rangi rangi nzuri kwa hivyo wanaona lakini lakini macho wanatazama hawaoni kweli hata nyeupe nayo fatilia sana ukifika pale kwenye vile ofisi imebaki hapa kule hakuna Tunasema, wapendwa tunakuja kweli lakini hatusikii na kama kamatatazama hatuoni wanasifiwe so, wako ambao ambao wanasikia hawasikii wako hawao wale ambao hawaoni wako a tuone ili kwamba kuwe na tofauti na wale wanaoangalia na kuona na wale ambao hawaoni kabisa a ukisimama kule nje ukiangalia huko juu ya paa unaonaje sasa kwa sababu hatuangalii hatutuangalia na hatuoni hatuoni kitu lakini hivi sasa m ikija hutaneshahap ndo hawa waliokua wanaambiwa ha hawa. kumbe hawana waisraeli haako hawa mbali hata huku kilifi wako hio mungu atusaidie tuangalie na, na wapendwa si lazima usurutishwe kwa sababu nina imani ya kwamba humo ndani roho wa mungu hukuzungumzia lakini shida ni ukaidi haya bwana atusaidie angalau mungu wa mbinguni atuwezeshe tusikie na kuona tuone heo angalia hapo chini una vizuri hapo chini hapo, hapo lipokaa angalia hapo chini pafanana na hapa na kusudia kuwa hivyo likuwa lengo nini lakini watazama na fannihuona tutashindwa kupafananishana hapaap vshida ni vile twasikia lakini hatusikii twaangalia lakini hatuoni sidhani dhani kama kunafika maboksi elfu moja apa hapa kila mmoja akaamua kuleta boksi tano tano na ni pesa ngapi bo tano ni kama elfu anafikiria spanamalizika hapa lakini munaangalia na hamuoni na jambo la kushangaza waona kwako ku. lakini nyumba ya mungu huoni kwa hivyo kila kilichowapata waisraeli tuko nacho hapa sisia sasa tusingoje mpaka siku zile mpaka ikawe ikawekama vile bwana alivyokuwa nanena katika kitabu cha hagai ya kwamba sasa ni nyakati zenu nyinyi za kukaa nyumba zilizopambwa nyumba mlizozipamba ambazo zinaonekana ni kama makasiri ya mfalme lakini nyumba yangu imebaki kuwa magovu imekuwa haitazamiki bwana tusaidie tuangalie na tuone Ha, uchumi ni mgumu ni mgumu hapa chachi lakini uko kwako si mgumu kama mimi peke yangu inaweza tukishikana ush, na nini kama nilitumia laki tano tukishikana sote hapa hata elfu hamsii el hti kila mmoja hapa sasa angalia laki tano na elfu thelahii ningi h za chachi ama hizo za so kwa kwako likutengeneza lakini kwa sababu tukija kanisani twatazama tu na hatuoni ndivyo twabaki vile vile mpaka sasa mnaweza kufanya umashimo haya mungu wa mbinguni atusaidie kwa sababu mimi ninaamini ya kwamba kiwango ambacho mungu amekufikisha amenifikisha mimi si tumevuka kile kiwango cha kuja kuwasatoa ndugu toa dada ni tuangalie na tufanye tumevuka hicho kiwangoeda kape hapo tumevuka hapo pe tumefika mahali ni nitazame nione na nikiona nitekeleze ndipo nitakuwa sasa nimeona lakini sikuona na kuacha nikiacha nitakuwa Yale, yule aliye na macho tena aoni haya hivi sasa mmesikia smesikia nitajua kama mumesikia nikiona matofauti nikionatofauti nisipoona tofauti tofauajua walisikia lakini kumbe hawakusikia masikio wanayo lakini hawakusikia kwa hivyo wakaambiwa ya kwamba mungu akawafanya wawe na nini na macho ya kutokuona na masikio yasiyosikia si kwamba aliwafanya wa wenyewe tayari aliangalia mio yao iko hivyo kwa hivyo kama iko hivyo mimi nami acha niwaache hivyo walivyo nasikia watu wasiyosikia sikia hapa mstari wa tisa wale watu wasiosikia mustari wa tisa wasema hivi na daudi asema meza yao na iwe tanzi ya mtego na kitu cha kuwakwaza na malipo kwao wakena nani wanaoona nahawaona. na hawaoni na wanaosikia na hawasikii mwaona hiyo changamoto meza yao iwe mtego nasikira ham kuvisikia hivo ngoja nivirudie na daudi asema meza yao na iwe tanzi na mtego na kitu cha kuwa kwaza na malipo kwa hate hawa, hawa, na nani waahawaone na wanaosikia ama hawasikii kwa hiyo mungu naomba atusaidie wapendwa tuondoke meza yetu isiwe tanzi ya mtego kwa nini meza yetu iwe tanzi ya mtego itakuwa tanza mtego na magani utaijaza vyakula ule na usipate afya badala upate afya upitepite umekula kitu kizuri lakini baada ya kula sasa ni wewe nachooni baada ya daka tano ue nachooni tanza huko atanzi kani unaona hio kwenyo kuna kitu ambacho paulo alikuwa anataka kutusisitizia ya kwamba hawa wapendwa kwa sababu waliazimia kuwa na sikio lisilosikia macho yasiyoona basi bwana akasababisha meza zao zikawa mtetanzi wa mtego na pia ikawa vikwazo kwao na akasema kwamba hayo ni malipo yao tunachotamani tulipwe mema wapendwa naamini thamanio lako ni kwamba mungu akulipe mema kwamba mungu akuonekanie mungu akuinue mungu akufanikishe mungu akubariki mungu akuondoe katika mahali pa chini akuweke mahali pa juu hiyo yawezekana lakini yawezekana kwa wale wanaoona na wale walio na masikio ya kusikia bwana wa mbinguni atusaidie angalau utukufu wa nyumba hii ya leo iwe uwe mkuu kuliko utukufu wa ile nyumba ya kwanza na ndivyo ilivyosemekana akawambea wapendwa msiwe na hofu kwamba utukufu wa hekalu hili la siku ya leo utakuwa mkuu kuliko utukufu wa hekalu la selemani lakini mbone sivyo vilivyo kwa maana watu wana masikio lakini hawasikii wanaona lakini hawaone mungu wa mbinguni aturehemu bwana aturehemu wapendwa kama nituuone ukuu wa mungu nituwe tayari kumsikia roho wa mungu anasema nini na tunapomsikia tutende kama anavyotuhimiza kwa maana pasipo hiyo neema ya kutenda ndugu zangu itakuwa ni bure mstari huowa wa hili ili nichanganye na huo wa kumi na daudi asema meza yao na iwe tanzi na mitego na kitu cha kuwakwaza na malipo kwao macho yao yatiwe giza ili wasione ukawa ukawainamishe mgongo wao siku zote sikia vimemsinya kwa maana amejaribu angalau wapate kuona wapate kuangaza wafikie mahali kumkubali kristo yesu lakini kadri wanavyojaribu ndivyo wanavyozidi kuwa wakaidi ndo anasema ya kwamba macho yao ikiwezekana yatiwe giza ili si ndivyo ilivyo macho yametiwa nini giza ndio maana hatuoni lakini bado kuna nafasi ya giza kuondoka bado nafasi ipo kwa sababu nuru yupo ambaye ni bwana wetu yesu kristo yeye ndiye nuru nayu pamoja nasi tukimwambia bwana twataka tu kuona anaweza akatusababisha tukaona kama alimfanya bahtimayo kuona hata nawewe nawe unaweza ukaona ambiye bwana nataka kuona mambia bwana nataka kuona nataka kusikia ili niondoke katika hali hii ya kuinama kama mtego hiyo inawezekana ndugu zangu kwa hiyo ombi ni wewe ufanye maamuzi ya kwamba kuanzia hivi leo ninaondoka katika hali ya upofu ninauiondokea hali ya upofu ninauondokea ni tazame na nione hali ya uziwi ninauondokea ni watu wanene nanisikie roho aseme nanisikie wana asifiwe mwanayeona ile kalahari pale katika vibanda vya seskul tunashindwa kuweka sakafu shida ni hatuone na wakati ule wa korona tua tukiketi hapo hapo tukingojea ibada ishi lakini hatuoni hii na pesa ngapi kuweka sakafu bale kando na kuvimaliza kwa sababu kuna madarasa nyagawanywa pale lakini kama kwa kugawanya hatujafika angalau basi ondolenio ka, kalahari tuweke sakafu hamuoni pia Olekana huyu roho leo anataka amuoneuyu haya mambo ya hapa na naposhughulikia hivyo ndivyo na naye ashuhulikie mambo yenu inawezekana inachukua lori ngapi ya mapande a do angalau wale watoto waketi mahali ambapo angalau pana kama nyinyi hapa sasa wakitoka pale wana mafua mafua mafua sasa mtoto basi kila namna gani kama jumapili yuko kwenye vumbi hapa daudi vikamsinya uaile haadaudi bwana macho yao yatiwe gia ili wasione sasa si atuombi angalau sasa, sasa vile asa tumejuaaltwagia tumwambie bwana yafungue ili tuone angalau tukiona juwa wakati mwingine tuna sana sisi wa kukubali uongo wa shetani na kwamba unapotoa kwa ajili ya kazi ya mungu shetani anakuambia kwamba wapoteza huo ni uongo mpendwa kwa sababu anabadilisha hilo neno kama alivyoenda kulibatilisha wakati alipokutana na hawa akasema eti eh, bwana alisema msile kwamba mkile mtakufa hamtakufa ndo hivyo sasa bado shetani ni yule yule anakuja nakuambia hizi laki mbili wataa kuzitoa kanisani wewe haya to uyu masikini lakini neno lasemaji toa, Lakin, lasema, toa naotafanini lakini sasa tunafanya tunashikilia uongo wa shetani lakini wale wanaomwabudu shetani wanatoa zaidi kwa shetani kuliko wale wana wa mungu wanavyomtolea mungu wao shetani siku moja za kumfata mfasi wake akasema sasa haya matoleo aliyontolea haya sasa yamepitwa na wakati h ha. haya wasemaje nataka mwanao wa kwanza na mamudusa shetani akatoa chakuji nyima kabisa anatoa huku machosi anamtoka lakini anafani wewe umefanya nini mpaka ukamgusa mungu kikakugusa licha kumgusa mungu kukugusa wewe mwenyewe umefanya nini paka kikuguse wewe ya kwamba hiki ingawaje naenda kukitoa lakini kina niumiza moyo lakini kwa sababu naenda kumtolea mungu naenda hivyo hivyo naenda kukitoa hiki ingawaje kina ni gusa asifiwe naomba mungu angalau ikiwezekana serikali iondoe hii nota ya shilingi hamsini h kenya kusi hakuna ota ya shilingi hamsini kwa sababu yale masanduku basi yaa shilingi hamsi n hamsini, hamsini mungu asaidie ziondolewe hizo noti angalozanze mia tano yani mwaona hizo shida tulizonazo wakristu na tunasema tataka mungu hatu, atubariki kwa kanuni gani njia ipo atakuwa tubariki nayo kama hatutafata katika kanuni zake lakini wewe umekubali macho yako yakiwegiza bibilia inasemaje inasema ya kwamba hatutakopa tutakopesha lakini achakuje msada wa mchele kwa chifu nenda huko wewe ukatazame tu kwa alafu wang, uulizi wengi watakuwa na okovu ndo wameenda hapo wanataka kupewa kilo moja moja mchele tabu iko wapi nie ambayo mlisema kwamba mtakopa mtakopeshwa chida iko wapi iko hapa kwa shilingi hamsini hamsini hapa hasa haya yote yanafanyika kwa sababu tumekubali uongo wa adui na kwa sababu hiyo tumetiwa giza daudi naye vimemsenya anasema mungu ikiwezekana wapetena usingizi na wawe na giza kabisa watazame na wasione kwa maana wako katika giza tororo Kati huyu mungu wewe unamchukuliaje mchukuliaje wewe unamfikiria hawezi na kama hawezi anayekuamusha kila asubuini nani ukawekewa naenda kila yuma uweke aau leo hii tumempatia macho ya kutoona huyu mungu tumejifanya kipofu kwa mambo yake tumejifanya kipofu kwa kazi yake tumejifanya kipofu kwa huduma yake tumejifanya kipofu kwa mambo yale ambayo yanaweza kusababisha tukabarikiwa leo hii tumejifanya hatuoni ndiyo daudi anasema kando na kuwa kujifanya watiye ili wasizidi kuto kuona kwa sababu sin maamuzi wamefanya ci anasema macho yao yatiwe giza ili wasioni hasa leo na yanena haya si ubaki kwenye hiyo giza angalau sasa useme kumbe n ilikuwa nimetiwa macho yangu yametiwa giza kuanzia hivi leo naiendea nuru niwe salama mstari wa 1 anauliza swali basi nasema je wamejikwaa hata waanguke kabisa hasha lakini kwa kosa lao wokovu umewafikiria mataifa ili wao wenyewe watiwe wivu vile ya kwamba hawa israeli hawakumokubali yesu kristo yamaanisha basi hao wamejikwaa na kuachiliwa kabisa paulo anasema hapana lakini kwa sababu ya kutokuona kwao kutokukubali kwao wokovu umetufikia hata sisi mataifa ili wao watiwe wivu wakiti wawivu ndo angalau wa watasema ah, sasa sisi tumekataa na hawa wamekubali na wanabarikiwa na bwana si heri na sisi nasi sasa tumurudie huyu mungu ndo hapa na kuambia ya kwamba hivi sasa umengamua uko gizani hasa ondoka kwenye jiza rudi kwenye nuru ili utende kile unachokiambiwa na ufanye kile unachokiona kinachotaka kushughulikiwa mungu ni warehema wapendwa na ndio maana ameazimia kunena nasi jinsi anavyonena na sisi asubuhi ya leo ili usaidike nami nisaidike niweze kufunguka yani mahali ambapo ni mahali tunapomwabudu mungu pawe ni mahali ambako hata tukiingia hayo mazingira yanakuhubiria kwamba mungu yuko hapa na yawezekana kwa mwana wewe upo na mimi nani nipo hiyo inawezekana ndugu zangu kumi nambili kumi na mbili anasema basi ikiwa kosa lao limekuwa utajiri wa ulimwengu na upungufu wao umekuwa utajiri wa mataifa je si zaidi sana utumilifu wao anasema ya kwamba kama kukosa kwa wana wa israeli imesababisha injili iweze kutufikia mpaka huko tuweze kuwa watajiri wa kiroho na kuto kutii kwao kumefanya dunia nzima imepata kumjua bwana je ingekuwa jinsi gani ingekuwa zaidi jinsi gani kama wangekubali na wakamfuata huyu kristo yesu anasema ulimwengu ungekuwa umefika mbali zaidi kama kule kukosa kwao ulimwengu umefika mahali ulipofika mambo ya imani kwa wale wanaomjua yesu kristo je kama wangekubali tungekuwa tumefika wapi kwa hivyo uko vile tulivyo kwa sababu wakuna waisraeli walikaiji kumpokea yesu kristo kama wangekubali kumpokea tungekuwa tukoje tungekuwa zaidi pengine ya vile tulivyo ulimwengu ungekuwa kila mmoja amepata kumjuwa kristo yesu umewahi ukaketi ukajuuliza ni nini kilichomsababisha mungu atumie makunguru kumpelekea elia chakula ukajiuliza kulikuwa hakuna watu lakini kila mmoja alikuwa amekuwa kaidi kaidi kaidi apelekee ndio mungu mungu akasema hapa hapa kama huyu mtumishi wangu Acha kunguru Na mapendwa, hapa kwa kaidi. Kwa kaidi, kunguru pia mmeona tunapobaki anatuma anakuja kutusaidia kidogo a ksad nnw kile kilecho kile huko ndani kiko vile tulivyo kwa sababu kuna kunguru mmoja alitumwa hapa lakini tulikuwa na hatufa nini hatu hata ile kwasababu ni kunguru alipiga huko ndani hizo kuta ni hio utafa kwa maana watu wako hapo lakini hawaoni wamekuwa wakaidi kwa hivyo mungu akaona ya kwamba hata nitume kunguru kazi ile iendelee maana kwa kukaidi kwenu mmoja akaja akabarikiwa siamini ya kwamba mungu atamwacha ndugu yule lazima atakutana na yeye sasa kuna milango usiku hakwendeki kule kul sehamuo ninawaonyesha nimekuwa nikisumbuliwa na ugutu ya, waya nizitoe waya, wapi waya ni na waya mkuna hapa na hamtaki mkunazunyinyi asifiwe uh, leo naona mkokap mkapeho kwa hivyo wapendwa nafasi mungu ametupa nafasi za kuwa tumwone mungu maishani mwetu zipo lakini sisi wenyewe tumezipatia jicho lisiloona ndio maana walipojifanya hawaoni sisi tukapata uokovu na tunajivunia kuwa tu wana wa ibrahimu wa halisi kwa maana tu wana wa ibrahimu katika imani ya nani tumepata mfano wa imani ya ibrahimu kumi na tatu na mstari wa tatu. naona paii na wkunann lakini, lakini nasema na ninyi mulio watu wa mataifa basi kwa kadi nilivyo mtume wa watu wa mataifa ninaitukuza huduma iliyo yangu nime, nime, nipate kuwatia wivu walio damu moja na mimi na kuwaokoa baadhi yao kahivo anazungumza na sisi sasa anasemaya kwamba naitukuza huduma yangu huduma ipi niliyopewa mimi paulo ya kuwa mimi kuwa mjumbe wa habari za yesu kristo kwa mataifa na kwa nini naitukuza kazi hii ili wale walio wanaf wana, wana, ni wajamii yangu israeli watiwe wivu na wao nao wapate kuokoka kwa hiyo tuna kazi wapendwa ya kufanya ili kwamba mungu aweze kutukuzwa ndani yetu na anapotukuzwa ndani yetu ambao hawajaokoka watamani na wao kuokoka ili wawe kama vile wewe ulivyo anasema naitukuza huduma yangu huduma hivi ya kuwa mtume wa bwana wetu yesu kristo kwa walio wa mataifa ili kwa kuifanya kazi kwa bidii na kusababisha mataifa wengi wapate kumchoa yesu kristo watu wangu israeli, wa israeli waingiwe wivu waona watamani kugeuka wapate kumpokea yesu kristo unafanya nini wewe ili yule jirani ambaye hajaokoka hata pasipo kumwambia kuwa yesu anaweza aseme yeye mwenyewe kwamba ni kweli huyu yesu anaweza huyu yesu hata mimi nami ndio na maana nataka niwe kama jirani alivyo unafanya nini ili kutukuza kile ule wokovu ambao bwana yesu kristo ameweka ndani yako wafanya nini ili angalau atakaye kuona aone wivu lakini kwa sababu tukona macho na hatuoni tumekaa kwamba hata wale majirani ni bora kutuliko mpaka wanasema niokoke basi nifate nini huko kwa uokovu nifate nini kwa sababu huyu ameokoka hebu mwangale vile livyo nami vile nilivyo vyafanana eyo ambaye ameokoka namiab ame nimekka sasa ni kipi kitanivutia huko kwa sababu nimekosa kuutukuza huo wokovu dadi yangu na ina kwa kuwa na macho yanayoona na kuwa na masikio yanayosikia ili ninapo fanya vile nionavyo na vile navyoambiwa mungu ahad, ahakikishe kwamba utukufu wake unanifinika kiasa kwamba hata majirani wa uone watakapouona watasema siokoke kwa sababu nimeambiwa lakini nimeona hawa waliokoka wametukuzwa mimi nami nataka mungu anitukuze kwa hivyo una jukumu la kufanya ndugu yangu una jukumu la kufanya mpendwa kwa maana pasipo kuwajibika hatutamwonyesha yesu kwa watu wengine nataka tumwonyeshe kristu wapendwa kwa jinsi vile tulivyo watu wakikuona wewe wamwone yesu kwa hivyo ombi langu ni kwamba bwana akusaidie na mimi nami aweze kunisaidia