haleluya bwana yesu asifiwe habari zenu muko salama kabisa eh? haleluya has the lord been good to you je mungu amekuwa mwema kwako je uko na sababu ya kumshukuru na kumtukuza hata eh, kama wiki ilikuwa vile ilivyokuwa But we thank god that you have come tunamshukuru mungu kwa sababu uko na amekuwezesha kupatikana katika ibada ya asubuhi ninaamini ya kwamba wiki yako imekuwa nzuri ninaamini ya kwamba katika hali zote mungu wetu ametutetea mungu wetu ametupigania katika hali zote na kwa hakika yeye ni mwemaamen kwa hivyo changamka katika bwana tulia katika uwepo wa mungu kwa sababu umefika hapa kuna sababu ya wewe kupatikana katika nyumba yake acheni tuombe alafu tuendelee mbele baba mungu wetu katika jina la yesu kristo tunakushukuru asubuhi ya leo hii ni siku njema ambayo bwana umeifanya imekupendeza wewe ya kwamba siku ya leo na masaa haya tupatikane katika nyumba yako kwa hivyo si bure tumefika hapa ni kwa sababu umekusudia na ninaomba ya kwamba kila mmoja wetu aliyeingia katika nyumba hii masaa haya ukaweze kunena naye kile ambacho bwana umeandaa kwa sababu ya maisha yake ninajua ya kwamba uko tayari ewe mungu wetu kunena na maisha yetu chukua nafasi yako roho mtakatifu uko pamoja na sisi chukua nafasi yako katika nyumba hii ukanene na watu wako nitumie tu bwana kama chombo chako ambacho umekichagua kwa sababu ya kazi yako niwezeshe kunena kwa ufasaha wa mbinguni na wala sio wa mwanadamu asante maana na jua ya kwamba unaenda kushughulikia kila hoja na kila jambo ndani ya mioyo yetu kadri ambavyo umekusudia asante kwa sababu na jua ya kwamba maisha yetu hayatabaki jinsi yalivyo tulipoingia hapa maana mungu wetu uko na jambo la kutuinua na kutujenga uko na neno la kujenga mtu la kubariki mtu la kuinua mtu tenda hivyo kama unavyotaka na sifa zote na utukufu uje kwako asante maana kwa hakika unaenda kutenda hivyo sawasawa sawa na mapenzi yako na ni katika jina la yesu kristo tumeomba na tumeshukuru na mtu aseme amen pigia bwana yesu makofi tu mazuri pigia tu maofipigia bwana yesu makofi mazuri ukimaanisha katika moyo wako ya kwamba huyu mungu ni mwema ya kwamba ako hapa kwa sababu yako na ako na makusudi na maisha yako yakoamnamnhaleluya nataka tu tushiriki pamoja neno hapa kwa huu mda tulionao neno tu la kukutia moyo kukutia nguvu na kukujenga neno tu naamini ya kwamba katika hayo mengi yote nitakayozungumza mungu akusaidie ukaweze kuchukua kile ambacho ni chako ukaweze kupokea kile ambacho mungu amekusudia upokee katika jina la yesu kristo ujumbe nimeupa kichwa wnte brok r wakati kijito kinakatika ama kinakauka wnte brook brook book mara nyingi katika maisha yetu vijito hukauka na uenda ikawa hata masaa haya umekaa hapa kijito fulani tayari kimekauka ama kinakauka ama kitakauka maana huo ndio mtindo wa maisha aidha uko ndani ya hali fulani ama unatoka ama unaingia ana huo ndio mzunguko wa maishaa sasa wakati mambo kama hayo ama vijito hivyo vinakauka katika maisha yetu tufanyeje dhuendabk na hukauka kwa njia nyingi unaweza ukawa na kazi yako imesimama vizuri sana na unajua kweli mungu ndio huyu ameshuka na ndiyo wakati unangaa unang'ara alafu mara tu unaenda kwa ofisi unapewa barua unaambiwa samahani lakini kampuni inafanya mageuzi na tumeona nikana kwamba sehemu yako tena haipo pamoja na sikw hivyo asante sana kwa kutumikia kampuni hii lakini pitia kwa afisi ya maswala ya wafanyakazi ukapewe kama kuna chako chochote kimesalia upewe nawe pia ulicho nacho chetu upeane inakuwa e, ndio hivyo kijito kimekauka huenda ikawa ni biashara yako ambayo inainuka vizuri sana inaendelea vizuri wateja wanakuja unafurahi unamtukuza mungu mara tu kaunti inasema mahali ulipojenga nyumba hiyo ya biashara ni mahali kwa rod esrve tingatinga linakuja linabomoa what do you do when the brook dries up unafanya nini nataka tuangalie hapa maandiko vile ambavyo neno la mungu linasema alafu tuone ni jinsi gani tutaweza kuishi nyakati kama hizo wakati mwingine huenda ikawa mpenzi wako breadwinner nayeleta riziki katika meza nyumbani mara analala nahaamuki tena what do you do? What do you utafanya nini attafany wakati mwingine mambo tu yanafanyika huelewi what is hapening to you huelewi you just annot undestand huelewi hujui ni watu wamekuonea hujui ni watu wanakupangia nini hujui na huelewi u ust annot undestand what do youdo kila mlango ukigonga aufunguki ama unafunguliwa alafu unafungwa naambiwasorwhatd hebu tusome hapa kitabu hiki cha wafalme wa kwanza kumi na saba mlango ama sura ile ya kumi na saba falme wa kwanza sura ile ya kumi na saba kiwezekana utajisomea mwenyewe yoyote lakini mimi nitachukua tu sehemu chache pale hebu tuanze mstari wa kwanza kuanzia mstari wa kwanza basi eliya mtishibi wa wageni wa giliadi akamwambia ahabu kama bwana mungu wa israeli aishivyo ambaye ninasimama mbele zake hakutakuwa na umande wala mvua miaka hii ila kwa nenolangu. neno langu neno la bwana likamjia kusema ondoka hapa geuka uende upande wa mashariki ujifiche karibu na kijito cha kerithi kinachokabili yorodan itakuwa utakunywa maji ya kile kijito nami nimewaamuru kunguru wa huko basi akaenda akafanya kama alivyosema bwana kwa kuwa akaenda akakaa karibu na kijito cha kerithi kinachokabili yordan kunguru wakamletea mkate na nyama asubuhi na mkate na nyama jioni akanywa maji ya kile kijito ikawa mstari wa saba baada ya siku kupita kile kijito kikakatika kwa sababu mvua haikunyesha katika nchi hebu tusimame pale kwanza elia mtumishi wa bwana akamwendea ahabu na akamwambia kama bwana mungu wangu aishivyo hakutakuwa na mvua na kweli mvua ikapotea sasa ujue pia elia alikuwa anaishi ndani ya huo mji ama hiyo nchi kwa hivyo kile ambacho alikuwa anasema kilikuwa ni kiguse kila mtu yeye na wengine wote lakini kwa sababu alinena neno kulingana na vile mungu alivyomwamurisha ilikuwa lazima mungu aje anene na yeye ndiyo tunaambiwa ya kwamba neno la bwana likamjia likamwambia amuka ondoka enda mahali fulani karibu na kijito cha kerifu huko nimeamurisha kunguru watakuletea nyama na vyakula ukule halafu unywe katika hicho kijito hayo maji lakini mstawasabu nasema baada ya muda kijito hicho kigavaa nini sihapo unawezasema kwani mungu wee uliniambia niamurishe kwamba kuwe na kiangazi na ukame tena umeniambia nije hapa nile tena hapa nimekuja nile napo unakatisha unataka nifanye nini sasa unataka mimi nionekane kana kwamba si mtumishi wa mungu si mara nyingine hata wewe unaomba unaomba vizuri sana mungu anakujibu unaenda mahali unaanza kufanya kitu mara gafla binvu hicho kitu kinafanya nini kinakomba unafanya nini useme ukweli tuseme tu ukweli mara nyingine unaanza kulalamika huo ndio ukweli mara nyingine tunaanza kulalamika tunaanza kuuliza kwani mungu ulinena kweli ama nilikuwa nasikia maneno yangu ni kweli mungu uliniamurisha niende ninene hivyo ama ulikuwa unasema na mwana gani mbona sikuelewi kabla tuteremke chini hapo kuna yule mama mwingine kuna mama kabla tuendelee na hiyo stori ya eliya hapo kuna mama mwingine mama aliyekuwa mke wa mmoja wa manabii bwana yake akaja akafa na bwana akawa amewacha madeni wale waliokuwa wanadae wakamjia huyu mama wakamwamia sasa kwa sababu mumeo aliwacha madeni na kwa sababu umeshindwa kulipa na huyu bwana ndiye alikuwa ndiye bre wine ibso yeye ndiye alikuwa anaenda kuhudumia mungu na kwa sababu anaomhudumia mungu anakula huko ndani alikuwa analeta nini chakula sasa ameenda na sikuenda tu amewacha nini maden si kijito chake kilikuwa kimefanya nini kimekauka kijito cha huyo mama kilikuwa kimekauka akamwendea mtumishi wa mungu elisha maana wale wanaomudai walikuwa wanamjia huyu mama wanamwambia sasa hawa watoto wako wawili tutawachukua waende wakatutumikie sisi sisi tutakuwa mabwana wao watutumikie mpaka siku ile madeni yetu itafanya nini yataisha kijito kinakauka na lazima tuambiane ukweli lazima siku moja kita kwa njia moja ama nyingine kitakauka lazima siku moja itafika tu mambo uone hayaendi vile ambavyo umeyazoea vile ambavyo unayatarajia yawe munapanga kila kitu kila kitu iko sawa munaenda kulala mnajua mipango yenu yote iko sawa mukiamka kila kitu kimebadilika wanafunzi wanafunzi wa yesu waliwacha vyote nakumbuka petero akimwambia yesu sisi ambao tumewacha vyote tukakufuata wewe tutapata nini maana lazima petero alikuwa ni mtu wa kutafuta na kujua faida iko wapi na hasara iko wapi hata wewe katika maisha yako si lazima ujue faida na hasara maana hata kwa ufalme wa mungu ni faida na wakawacha biashara zao wakawacha kuvua samaki na mambo mengine wakamfuata yesu yesu alipokufa na akawa ameenda kuzikwa wacha nikuambia hao wapendwa wengi wao maana hata walikuwa wamekata tamaa maana kijito chao alikuwa ni huyu yesu na huyu yesu alikuwa anakualisha maana huduma ilikuwa na watu wanasimama na huduma hawa watu walikuwa wanaleta chakula wanakula kuna mapato kule ndani sasa yesu na mkoba ulikuwa na huyu bwana anaia anaitwa nani huyu bwana yuda naye ndio huyo amekwenda sasa hakuna mkoba hakuna yesu kijito kikawa kimekauka peto akasema en, mi naenda kuvua samaki maana hapa ni kujitafutia sasa hapa akaambia hawa kimeumana leta kila mtu y nhis mimi kimeumana na pale nyavu nilitupa naifuata wei yako na wengine wakasema tunakufuata wale wengine wakamfuata Because peter was the leader. kijito hicho kitakauka hawa ni watu walitembea na yesu na yesu alikuwa anawaambia maneno anawaambia kwamba siku tatu lakini hayakuwaingia alikuwa anawaambia ya kwamba mwili huu nyumba hii nitaiharibu baada ya siku tatu nita, lakini hawakuelewa anaongea nini hawakuelewa na kijito kikaja What do you utafay do? utafanya nini, utafanya nini? nataka tuangalie mambo hapa machache tu baadhi ya yale ambayo nimeyaweka kama njia baadhi ya zile ambazo unaweza kufanya ama kufuata ili uweze kuishi katika nyakati hizi ambazo vijito huenda vikakatika jambo la kwanza jambo la kwanza chagua kutulia katika uwepo wa bwana chagua youavetocse maana haya huwa ni majira ya maamuzi you have to choose uchague chagua kutulia katika uwepo wa bwanachse you must choose to be still to be quiet in the presence of god so that you may know that he is god kuna mahali tumeona eliya akilalamika pale wakati yeye tu aliambiwa enda akaenda akakaa pale vikakatika sijaona mahali pale akiongea akilalamika sijaona maana yeye alijua kama wewe uliniongoza nije hapa ulijua kwa nini na ulielewa ya kwamba hapa pia vitakuja vitakoma kwa hivyo ninatulia tu ningojeeabu4 mszaburi 4oba 6 mustari wa ku hulia zaburi arobainina mstari wa kumi nasoma tu huoa hmm? hmm. inasema acheni mjue ya kuwa mimi ni mungu nita kuzwa katika mataifa nitakuzwa katika nchi hiyo ni kiswahili but kizungu inasema inasemab unajua saa zingine pia umezoea kusoma kwa, kwa kizungu unasoma kiswahili aingiani vile iko kwa akili yako eh? <laughs> inasema bs hebu nisome kizungu hiyo hio hajaniingia vizuri zaburi 4 mstai wa ki at amb still a kno that, that i am god i will be exalted among the nations i will be exalted in the earth unajua tukielewa ya kwamba maisha yetu yako vitani kila wakati hasa hapa mungu anasema ya kwamba nitaingia katika vita vyako na mimi ndiye ntakayepigana ndio anasema maana atashinda na akishinda kwa niaba yako atainuliwa bist kuna wakati nimeshawambia hapa ya kwamba kupoteza kazi takuwa jambo lingine zito sana especially kama ndio unaanza kufana mambo yako na unaona mambo yako yanang'ara vizuri alafu ghafula unaona hiyo inakwenda niliwambia siku moja nilikuwa nimepandishwa cheo nimepewa barua ni supervisor nimepewa months mont si months tu kwenda kuisha months monttu kuisha barua inakuja ina, ina, inasema why disciplinary action should not be taken against you onyesha sababu kwa nini hatua ya kinidhamu isichukuliwe dhidi yako kwa sababu tarehe fulani karibu miaka mitatu minne iliyopita ulilipa hundi ya pesa hizi katika jina la kampuni hii na hiyo hundi ilikuwa imeibwa na kupatia siku moja ujieleze la sivyo utafutwa kazi mi e nikaandika vitu zangu hapo nikajieleza mi nilikuwa akashia tu naletewa chek bosi wako anasema hii cheki iko sawa akaniuliza unaogopa blete Aka pay Signature. kama ni a e tafakaaea miaka mitatu minne baadaye kumbe kulikuwa kuna njama mimi sikujua baina ya huyo bos nam alileta chek kumbe cheki niende kwa kampuni imekuwa inalipwa mtu nampatia pesa anaenda wanagawanya pesa huko sikujua hiyo story nikaeleza hiyo stori yote the foin day saa tano barua diama sama wakisema samari hata ile benefits ulikuwa nayo upewi nambua sa hiyo machi des kusanya vidago uende kwenu nishika hiyo barua apeleka nyumbani apatia mtu wa kwanza you can guess nilipatia nani mtu wa kwanza akachukua hiyo barua ukanigesa alifanya nini alianza kutoa machozi eh? because ni kijito hicho ulikuwa umeng'ang'ana umekaa kilaka miaka sita kilaka sasa mwaka wa saba unapanda alafu na kwangi rahisi lakini niliwaambia pia siku hiyo hiyo nilipopewa barua yangu tulikuwa vijana wawili tulikuwa watu wawili tukivutwa kazi the same day bwana jamaa alikuja anatoka kwa ofisi ya manaje ametoa machozi mwanaume mke na watoto anatoa machozi nafikiri nakwanga rahis si rahisi isnot maana unapiga dharubini kwanza uko na mikopo umeomba unafikiria nyumba unalipa rent unafikiria mambo mengi pahupate jibu upati jibu ndio kwa sababu nikaelewa kwa nini japan wanasema mwanaume anaweza kufutwa kazi leo na akae miezi tano anatoka kwa nyumba akienda town na tani akirnamke ajui kuwa jamaa amefutwa maana hiyo ku hiyoi ya kwamba kazi imeisha anashindwa so jamaa anatoka anaenda anarudi miezi tano na hana kazi mpaka ile alikua nayo ish ndio aseme sasa enyewe kai m uju basua leo kma hujui jua leo, Kama ujui, jua leo haikuangi rahisi so jamaa kawa analia lakini mimi nikawa nacheka ukaniuliza nacheka kwa nini Why, how can you uaf na mwenzako anatoa machozi how can you laugh? tulia Be still. Ka, tulia katika uwepo wa bwana amani ya bwana ilinde moyo wako ilinde nafsi yako tulia Be still. Be still kangi rahisi kuwa najua tukiwa tunahubiri hapa tunakaa tofauti maanamungu anachukua nafasi yake hamunikwangi ahisi chungaini kweli lakini saila umekaa kwa nyumba i sasa wachahii hapa ninajiuliza wengine hawa walikuwa hawajui kunywa chai rangikaniulia siku ingine aliuliza nini hii ni jai ama ni soda hii ni soda dadi eh? maana elewi ni mambo gani haya bist maana kijito lazima kitaka at some point or the odher kitakauka kwa njia moja ama nyingine lakini st jambo la pili ukisoma pale ule mstari wa nane pale tumesoma wafalme wa kwanza pale kumi na saba mstari wa nane na neno la bwana ukianglia maisha ya eliya v kila wakati neno la bwana likamujia neno la bwana likamujia speak to you wakati umetulia ndio mungu anaweza kunena na wewe na umusikie kwa hivyo jambo la pili ni nini sikiza sauti ya bwana jambo la pili sikiza sauti ya bwana sikiza huyo bwana aliyekuwa analia niliwaambia hapa baadaye miaka mingi nilikuja nikasain barua yake ya kumwajiri pale mahali nilipokuwa mimi nilisain barua yake lazima jua ya kwamba kuna mungu lazima juu utofauti wa kulia na kutulia ni nini huyo mtu ukimhubiria kuna mungu atasema ni kweli nilisaini barua yake ya, ya kumwajiri nikamwacha huku akiendelea na kazi sikia sauti ya mungu mstari wa nane unasemani una pale wafalme wa kwanza kumi na saba turudi pale tari ule wanane unasema nitafute pale mali unasema hivi kizungu inasema then the word of the law came to him sa the neno la bwana likamujia likisema sasa ukitulia o wanaweza kusikia mungu akiongea najua hata wakati yesu anapofundisha kuhusu kuomba nasema ya kwamba unapotaka kuomba ufanye nini enda kwa chumba chako funga mulango so haimaanishi tu ya kwamba iheyio unaingianapia inamaanisha wewe mwenyewe enda tulia ndani ya moyo wako funga milango ya minong'ono funga masikio yako chagua tu kutulia kitako sikia mungu anasema nini maana katika kelele hutasikia wewe ukobisi unalalamika unalaumu kila mtu mpaka hata mungu naye unamulaumu akiongea utamsikia kweli lakini eliya neno la bwana likamjia so chagua ama sikia neno la bwana ukisoma isaya 321 isaya 321 isaya 3 inasema hivy na masikio yako yatasikia neno nyuma yako likisema njia ni hii ifuateni mugeukako kwenda mkono wa kulia na mugeukako kwenda mkono wa kushoto na masikio yako yatasikia sauti inasema nini njia ndiyo hii ili ndiyo ikutoe mahali uliko na ikunyanyue ikupeleke mahali ambako ni uende sielia akaambiwa amka raisa enda wapi akaambiwa aende wapi sasa akatumwa mji mwingine aende kwa yule mjane serepta enda huko maana huko nimeandaa mtu we the irony mtuai yaani wewe uko kwa changamoto anakupeleka kwa mwingine aliye na changamoto zaidi hapo ndio anasema nimeandaa maana anajua ndani yako kuna kitu kinachoweza kugeuza hali uliyo iwe utofauti so anakwambia enda ili wewe upone na huyo ambaye na kutuma kwake naye apone enda so sikia sikia sauti ya bwana in the d ofhee katika hali zile ambazo uko nazo wakati unaangalia kila kitu wewe unaona wakati mwingine nilikuwa nafanya kazi ya kwenda kukusanya madeni kukusanya madeni watu walikopa wakashindwa kulipa sasa wewe unaajiriwa kazi department hiyo kazi ni ngumu Debt recovery unaenda kwingine unafunguliwa umbwa umbwa kali hamwingii hapa hapa hamwingii tulienda kwingine bwana tunakuta mjamaa saa sita ya mchana mtu amelala mzee saa sita ya mchana amelala jua hapo jua hata eo mwenyewe unamhurumia umeenda kukusanya pesa ina inabako nawambia usijali brotha na banki na ngoja urudishe nini pesa mumeweka gari mafuta umeenda kutafuta mtu kwa vijiji ndani jamaa amelala anawapatia shilingi elfu moja mia tano hata ya gari haitoshi kujaza hiyo pesa huwa kinaumana na kikiumana wanasema so, siku hizi huwa kinanuka kikinuka kimenuka huwa kinaumana lakini chagua kusikia neno la bwana ukiwa katika hali hiyo nimesema tuliabistthatisthenl tie you an hea sikina petero walingang'ana usiku mzima wanavua samaki hawapati yesu alipokuja when he came in the sn petero akasema tumeng'angana usiku kucha tumevua maana sisi in short anasema i am manexpet mimi ni mutaalam eh, niwaulize petero alipoambiwa na yesu atoke ndani ya dau atembee ate juu ya maji ushaifikiria petero ni mvuvi na kuna wakati kwa bibilia petero aliingia kwa maji akapiga mbizi akaongelea mbone siku hiyo alipoanza kuzama hangegeuka anza unini kupiga maji ili aswimu anadidimia kwa maji ambayo ameyazoea sana ndio siku hiyo anasema luka ta tano, tano akasema tumeng'ang'ana usiku mzima kwa neno lako ati tutatupa nyavu tena vile ambavyo umesema na wakatupa nyavu hiyo na samaki wengi wakapatikana wa kukata nyavu mpaka watu wanaogopa wanasema ni jambo gani limetukia hapa jameni hatujaliona ati kwa neno lako so sikia neno la bwana tulia tu na usikie neno sauti inakuja masikio yako yatasikia sauti ikisema njia ndio hii ifuateni jambo la tatu jifundishe kumtumainia na kumutegemea mungu kwa ukamilifu totally. to trust and depend on god 0 ni ujifundishe haikujangi tu yenyewe uh -huh. ni ujifundishe trust and to depend todependon hisjifundishe kuweka matumaini yako kwa mungu na kumutegemea challenji tuliyo nayo ni kwamba sisi huwa tunataka kueleza mambo kulingana na vile tunavyojiona sisi kulingana na uwezo tulionao kulingana na akaunti yako ilivyo kulingana na mashamba ulionayo kulingana na nyumba hapana wachana na hiyo jifundishe ln to trust and to depend on god tta totally. fuli eliya tukiangalia maisha ya eliya eliya alikuwa ni mtu wa kumtumainia mungu Akiwa, akiambiwa enda anaenda enda huk ana fanya hivi anafanya alikuwa amejifundisha kumtegemea mungu fuli ndio wale wanafunzi munakumbuka wakati mwingine yesu akaanza kuwambia wanafunzi yohana sita pale akaanza kuwambia ya kwamba ni lazima muule huu mwili wangu na munywe damu yangu wakasema ni mambo gani haya haya mambo ni magumu injili gani yesu anaongea jue eti tule mwili wake tunywe damu yake t huyo ndio uzima alisema I am the bread of life mimi ndimi mkate wa uzima uliotoka wapi mbinguni na ni lazima mule na munywe wakasema oke okay, sawasawa wakaanza kutoroka wale wanafunzi wake wengi waliokuwa nao wakaanza kutoroka wakasema injili hii hatujaisikia akawageukia wale kumi na wawili akawauliza na nyinyi nanyi pia anataka kwenda want to go sasa wale inak inakoo ni kama kwa kanisa mchungaji ukute washirika wana, wanaenda alafu ugeukie wale wazee wa kanisa uwaambie na nyinyi nanyi mumeamuaje munakwenda ama munabaki maana huwa akinaumana hawaelewi kile ambacho yesu anaongea juu yake petero akajibu hivi yohana 6 6 8 na 6 na tisa but simon peter answered him to hum shall wigo tutaenda wapi sisi tutamwendea nani yohana 6t 6a 8an na tisa mocha tuisome juwa saa zingine huwa tunaongea lakini wengine huwa hawasomi tuisomi tuna tunasium na wengine hawataisoma hawataifungua vile umesema inabaki hivyo awanga haijifunguangi yenyewe yohana 6 9 nasema hiv but simon peter answered him Lord, to whom shall we go? You have the words of eternal life. Also, we have come to believe and know that you are the Christ, the son of the living God. To endewapi, sisi, tumwende nani mwingine, sasa wewe na mimi ni tufike hapo. Tuulizwe, hata nini nani muna kuenda, museme tuendewapi. tuende wapi sisi na wewe ndiyo mwenye maneno ya uzima na sisi tumekuja kuamini na kujua ya kwamba wewe ndiwe kristo mwana wa mungu tuende wapi ma tufike mahali tuseme hapa hatubanduki hapa hatutoki sisi because we have learned to trust and to depend on this god hapa hatutoki eliya tunamwona katika maisha yake ni mtu ambaye alikuwa amejifundisha kumtumainia mungu katika mambo yote na katika hali zote jambo la ine jambo la ine jiulize huku kukatika huku kuna maanisha nini huku kukatika hichi kijito kukauka huku kukaukiwa namuna hii inamaanisha nini suluhisho ni kwanza uelewe hali ulionayo ndio suluhisho lipatikana As tiulize inamaanisha nii e, hii imeenda so s inamaanisha ni mi niliwaambia nili poteza kazi mara tatu mara tatu knikaanikakaa chii ikajiuliza mbona hii kitu inarudiwarudiwa hivi mungu una- unaongea una nini watayusei mara ya kwanza imepotea mara ya pili imepotea ya tatuabasi ya tatu imepotea na fujo a atayuse atayusei umeshawaikaa chini kujiuliza kweli kwa nini kisilani hiki kinanifuata mara ya kwanza mara ya pili mara ya tatu mara ya nne jiulize ni kwa nini alafu uweze kuieleza kwa njia inayostahili hebu tuangalie hapa watu wengine vile walieleza hali zao tukisoma hapo hapo tu hiyo hiyo tu hapo kwa eliya hapo kwa wafalume wa huyo wa kwanza kumi na saba ukiteremuka huko chini baada ya eliya kijito kukauka akaambiwa aende kwa yule mjane ukisoma tu hiyo eliya eliapana ah, kuna kitabu cha elia eh? <laughs> gani cwaezatafuta <laughs> mpaka jioni aupate kitabu cha elia hapo kwa kwas wafalme wa kwanza kumi na saba <laughs> wafalme wa kwanza kumi na saba hapo hapo tu hapo ndio tumekita mizizi sana hapo ndio tumekaa sana ukiteremka chini baada ya kijito kile cha maji pale karibu na kerithi kukauka neno la mungu likamjia likamwambia enda srepta huko nimeandaa mjane sasa huyo mjane baadaye mwana mtoto wa huyo mjane akaja akafa sasa mtumishi wa mungu ameenda pale wote wamepata chakula wanakula riziki alafu tena baadaye mkasa unafanyika hapo mtoto wa yule mama mjane sio ni tragedy bwana alikufa ndo anaitwa mjane pia mtoto naye anafanya nini anakufa sasa tuangalie vile huyu mama alisema mstari wa anasema, and he hmm? kumi na nane 8 yes. yes, Ana, anasema andhans kumi na nanekumi na nane anasemaje So she said to Elijah, "What have I to do with you, O man of God? Have you come to me to bring my sin to remembrance and to kill my son?" Hmm? umenijia ili dambiyangu ikumbukwe. ukamue mwanangu sasa unaona mtazamo alionao huyu mama si hata sisi mara nyingine jambo linatukia alafu tunatafuta njia ya kulieleza vile tunavyolielewa hen webegin toa irane we helta skelta kama vile huyu mama naye aliuliza eliya kwani kuja kwako kwa wewe ulikuja hapa ndiyo dhambi yangu ya samani niliyoifanya kitambo ikumbukwe sasa ndiyo mwanangu afe saa zingine pia tunasema ama nimetenda dhambi ni nini nimekufanyia mungu nani nimekosea si kila wakati umekosa aa, wakati mwingine hujakosa kabisa lakini kijito ni kwa sababu kuna kitu mungu anataka uone maana pengine umetegemea sana hicho kijito mpaka huyu mungu umemsahau anasema nitakausha hicho kijito basi nikuangalie sasa kama utarudi kwangu ama utaenda huko umetegemea sana yule babu yako ambaye amekaa kwa ile ofisi ana ritaya ama anafutwa kazi retirement basi nikuone sasa kama utanigeukia mimi ama utaenda tu bado huko jiulize ni nini ni nini ni nini, nini kinachosemwa nilipopoteza kazi ile ya, ya pili nilikuwa nimechoka so kwa moyo wangu by the way hata kama alilia mimi ndani yangu nilifurahi maana nilikuwa nimechoka na hiyo kazi I what is it sai mungu anasema nini mungu anataka ujifundishe nini na mtihani usioupita utarudiwa tena hata kwa mashule ni hivyo i so katika mtihani wa maisha ukiona vitu the same thing vyarudiwarudiwa jua kuna kitu ni usome na ujasoma what is god saying mungu anasema nini lazima nia yako ibadilike mitazamo ndio ujue kile ambacho mungu anataka ujifundishe ili ndio uweze kuingia katika sehemu nyingine ambayo imepangwa kwa ajili yako jambo la tano. jambo la tano ni lazima ujue ya kwamba kile kitu ambacho unakihitaji ili ndio utoke mahali uliko kiko na watu kiko na watu wengine the thing that you need to get out of where you are is with other people by the way katika bibilia ni wakati tu tuule mmoja ambao mungu alileta eh, wale wana wa israeli aliwanyeshea nini kule jangwani kule wakienda kanan maana sindio lakini umeshaisikia mungu akifungua mfereji wa pesa kutoka mbinguni mumeuona nyinyi ama kazi si ni watu hapo ndio wanatufungulia wa, milango hivyo ndio mungu huwa anafanya wewe unaomba yeye anaongelesha mtu anamwambia wewe nimekutuma nataka ufungulie mlango huyu wewe nimekutuma ufungulia nafasi huyu sio eti yeye afungue hata akisema ya kwamba nitafungua milango ya mbinguni niwamwagie baraka sio fiziko kutoka mbinguni eti t diohiz ndege ndio hii imekuja hapana ni watu ndio mungu anatumia hebu tuangalie mahali hapa wafalme wapili wafalme wa pili sura ya ine mstari wa kwanza hadi wa saba wafalme wa pili sura ya ne mstari wa kwanza hadi wa wasaba tuone mfalme wa pili inapokaribia kumaliza pale mfalme wa pili sura ile ya n mstari wa kwanza hadi wasa basi mwanamke mmoja miongoni mwa wake za wana wa manabii alimulilia elisha akasema mtumishi wako mume wangu amekufa nawe una jua ya kuwa mtumishi wako alikuwa mcha bwana na aliye mwia amekuja ili ajitwalie wana wangu wawili kuwa watumwa elisha, elisha akamwambia nikufanyie nini niambie una kitu gani nyumbani akasema mimi mjakazi wako sina kitu nyumbani kwa mara nyingi tunadharau tulivyo navyo akasema mimi mjakazi wako sina kitu nyumbani ila chupa ya mafuta akasema nenda ukatake vyombo huko nje kwa jirani zako wote vyombo vitupu wala usitake vichache kisha uingie ndani ukajifungie mlango wewe na wanao ukavimiminie uka mafuta vyombo vile vyote navyo, vi, navyo vilivyojaa ukavitenge basi akamwacha akajifungia mlango yeye na wanawe nao akamletea vile vyombo na yeye akamimina ikawa vilipokwisha kujaa vile vyombo akamwambia mwanawe niletee tena chombo akamwambia hakuna tena chombo mafuta yakakoma ndipo akaja akamwambia yule mtu wa mungu naye akasema enenda ukayauze mafuta haya ulipe deni yako nayo yaliyosalia uyatumie wewe na watoto wako saa zingine huwa ninajiuliza kama yule kijana aliyekuwa anapeana mama alikuwa ana mimina kijana mmoja kazi yake nfaa nini soiges hawa watu watatu mama namimina kijana anasongeza mgee anatoa anaweka ka sasa huyu ambaye alikuwa anaambua alete chombo kama angesema kama hangejibu amwambia ngoja tu ngoja kwanza atoke nje tena akatafute vyombo vingine nilikuwa ninajiuliza tu sababu huyu alisema hakuna na aliposema hakuna mafuta yakaa So, nasema hapa pengine kama angekuwa ningesema hata jim, mama ngoja tum, ngoja, kidog, ngoja ngoja ngoja tu kidogo nitoke nje mbio lakini sasa tunamwona huyu mama ilikuwa nimemtaja hapa mama anaambiwa ili unajua yeye alisema shida yake pengine ali mtumishi aseme taitisha mchango kanisani si ni kweli mchungaji taitisha mchango kanisani wapendwa sasa hapa kuna mchango kuchangia huyu mama alipe nini tumisha alitumia njia nyingine akamwambia enda kwa majirani zako enda kwa majirani zako ukaombe vyombo hasa kama hao majirani wako hamwongei ndio siku hiyo angejua kama hao majirani wako wakikuomba chumvi huwapi ndio siku hiyo ungejua angekwambia kama kule kwetu kuna kijana sasa kulipata habari yete ameshikwa na polisi amefungiwa ndani sasa huyo kijana hey, ameishi maisha mengine ya ajabu sana sasa kila mtu akiambiwa rafiki yako ako ndani wanasema angeshikwa zaidi na afungiwe zaidi hiyo inamaanisha nini yani ameshikwa huyo huyo hajashikwa angeshikwa tena alafu pali amefungwa afungwe zaidi kwa sababu maisha yake ni changamoto hajaishi maisha mazuri na watu wengine mungu anaficha vitu unavyovitaka wewe ndani ya watu wengine anataka akutoe mahali uliko hii imekwisha anataka akutoe mahali uliko anakutuma kwa mtu kama huyo mtu amcheke amwongei akamenda uombe na akapewa naakapeway akaja vitu unavyotaka viko kwa watu vitu unavyotaka unaweza kuwa kuna kitu hapa kwa sababu hujajenga ushirika na mtu aliye hapa unakosa baraka yako na vitu viko hapa amtelini hapa majibu ya maombi yako huenda ikawa yako hapa lakini wewe ukimwangala nasema ndanipadib maana umemuweka kwa bos ambayo tayari sasa wee unambua enda huko tafuta vyombo ayamshua sure, kwa sababu lakini pengine kwa sababu walikuwa bwana ni nabii wenda ikawa unajua saa zingine huwa huw watu wanasema eh, mama moto lakini angalau baba kidogo ana <laughs> ama baba moto mama angalau sasa huwa tunakula diden ya watu wengine saa zingine wengine wanatutengenezea njia kwa sababu ya vile wanaishi na wengine mungu anasema nimeweka vitu kwa watu tafuta vile mtaishi na haa watu ndio paulo akaambia wale watu kanisa lile nafikiri uh, ni kanisa gani Wa, roma ro, warumi ya kwamba tafuteni njia ya kuishi kwa amani na watu wote ishini kwa amani maana wakati utakuja utataka kitu wewe na mungu atasema enda kwa uyi kitu ambacho unatafuta kimewekwa kwa mtu mwingine tafuta njia ya kuweza kuishi na tena elisha akamwambia hivyo vyombo visiwe vichache alipewa pale mwisho vyombo visiwe so it means the more you are friendly the more tha vyombo the less you are friendly the less unatoka injia hey, pale siwezi enda ale siwezienda saunaenda wapi chombo kimoja hata deni hautalipa lakini huyu akaambiwa sasa endeni mukauze mulipe madeni na nyingine mukule tafuteni jinsi ya kuishi kwa amani na watu wote fainali ya mwisho ili nimalize pale wakati kijito kimekatika ni upate ufahamu wa upendo wa mungu pata get a revelation of the love of god pata ufahamu wa upendo wa mungu waefeso tatu kumi na saba mpaka kumi na nane tusome pale waefeso tatu kumi na saba mpaka kumi na tisa aefeso 79asema na hkristo akae mioyoni mwenu kwa imani mkiwa na shina na msingi katika upendo ili mpate kufahamu pamoja na watakatifu wote jinsi ulivyo na urefu na kimo na kina na kuujua upendo wake kristo upitao ufahamu kwa jinsi ulivyo mwingi mpate kutimilika kwa ukamilifu wote wa mungu tujue upana kimo kina cha urefu wa nini yesu kristo ajae ndani yetu afurike yaani kuwe na mafuriko kristo akaye mioyoni mwenu najua kusoma kizungu hacha nifuate kizungu kidogo nione nioneean ni niean 17. that christ may dwell in your hearts through faith that you being rooted and grounded in love ili ndiyo tuweze kuufahamu upana urefu kimo ama kina cha upendo ili ndio tuweze kujua vile ambavyo romans inatuambia romans 989 ya kwamba hakuna chochote kitakachoweza kututenganisha na upendo wa mungu hakuna mito ikatike mito ikauke watu wakukane wakutoroke ubaki peke yako hakuna chochote kitakachoweza kuning'oa maana imdp rte i am grounded in the love of god nani atanifuata huko kijito kinapo katika nimetaja mambo sita kabla ni keti chini mwanajua huwa nakenda kuwauliza vikta ya kwanza <laughs> eh? chagua kukaa katika wepo wa bwana jambo la pili lini eh? sikia sauti ya bwana jambo la tatu eh? inaitwa nini yes Learn to trust yani jifundishe kutumaini na kumtegemea mungu jambo la nne ufanye nini jambo la ine juulize ni nini kitu gani hiki i mambo gani haya yanafanyika jambo la tano eh? eh, unachokitaka kiko ndani ya watu wengine ishi vizuri na watu wengine ndio maombi yako yajibiwe haraka ishi vizuri jambo la sita sitaes yeah? pata ufunuo pata ufahamu wa upendo wa mungu mama mamalini kucha tafadhali ufunge ami nimemaliza mungu awabariki sana tuombe mtakatifu mungu wetu ushiye na utawala mungu mumba mbingu na nchi asubuhi njema asubuhi ya ajabu asubuhi yenye baraka ambayo tumeketi miguuni pako tukiwa tumechagua mungu wetu na baba yetu kukua In your presence, Jehovah God, may you help us, O King of glory. On our own, we can do nothing, on our own, we cannot learn anything. Jehovah God, it is our prayer that this day we will listen to your still voice, Jehovah God, as our brook dries up. Jehovah God, may you give us the revelation, may you give us your word. That is, is attached to what is happening to our lives. Jehovah God, it is your will that we may hear you. We may hear your word. And that your love will continue to abound in us, oh God. Jehovah, we are deeply rooted in your love. Jehovah God, as we relate one to another, mighty and everlasting Father, may you help us. For the journey to heaven is not easy. But when we walk together, it is easier. It is lighter, Jehovah God. May you help us, mighty God. May you make it possible for us, oh God, that in your second coming, we will not be left behind. Munguetu na baba etu. Atuta ulizana, mutuflani yuko api. Bali wetu, kwa sababu ya upenda umetupa. tutashikana mikono pamoja tutatiana nguvu katika safari hii ili mwishowe tufike mbinguni mungu wetu tuwezeshe nena na kila mmoja wetu asante bwana kwa neno lako tumelipokea na wingi wa shukrani hata kwa vipindi ambavyo vimesalia endelea kunena nasi katika jina la yesu kristo tumeomba nakuamini