Chabu cha yeremia sura ya kumi na saba kitabu cha yeremia sura ni ya kumi na saba mstari huo wa tano ndiyo tunataka tuanze naanzia hapo yeremia sura ya kumi na saba tunaanzia mstari wa tano tumalizie huo wa wanane bibilia inanena maneno haya bwana asema hivi amelaniwa mtu yule amtegemeaye mwanadhamu amfanyaye mwanadamu kuwa kinga yake na moyoni mwake amemwacha bwana maana atakuwa kama fukara nyikani hata ona yatakapotokea ya mema bali atakaa jangwani palipo ukame katika nchi ya chumvi isiyokaliwa na watu amebarikiwa mtu yule anayemtegemea bwana ambaye bwana ni tumaini lake maana atakuwa kama mti uliopandwa kando ya maji uenezao mizizi yake karibu na mto hautaona hofu wakati wa hari ujapo bali jani lake litakuwa bichi wala hautaangaika mwaka wa uchache wa mvua wala hautaacha kuzaa matunda yake katika mahali hapo ambapo tumepasoma naona mungu wa mbinguni ametuwekea chaguo uchague wewe mwenyewe lakini kila chaguo ameliwekea matokeo yake na taka ni kiri ya kwamba uko vile ulivyo leo kwa sababu ya chaguo ulilolichagua na chochote unachokichagua wakati mwingi huwa hakuna mtu wa kujaribu kukupokonya kwa sababu hilo ndilo chaguo lako sasa yeremia akatuwekea hili chaguo ya kwamba uazimie ya kwamba nitachagua yale yaliyoonekana ni mema ama nitachagua yale ambayo hatima yake itakuwa ni kuniletea shida na anasema hivi bwana asema hivi si yeremia naene na maneno haya lakini mungu mwenyewe ndiye anasema ndio maana yeremia akaanza na kusema ya kwamba bwana asema hivi amelaniwa mtu yule amtegemeaye mwanadamu amfanyaye mwanadamu kuwa kinga yake na moyoni mwake amemwacha bwana kwa hivyo hili lana linalozungumziwa litanijiliaje mimi itanijilia kama nitachagua kumtegemea mwanadamu itanijilia kama nitachagua kumfanya mwanadamu kuwa kinga yangu itanijilia kama nitachagua moyoni mwangu kumwacha mungu sasa nikichagua chaguo hilo basi nina uhakika ya kwamba yale yaliyonenwa kulengana na chaguo hili yatanipata kwa hivyo niko mahali hapa kutaka kufahamu na kutaka kukujulisha wewe ya kwamba mungu ameweka haya mambo mawili mbele zako kama vile alivyonena wakati mmoja katika neno lake akasema ya kwamba nimekuwekea mauti na uzima bado mungu ni mungu wa chaguo ya kwamba wewe mwenyewe ufanye maamuzi wewe mwenyewe ufanye chaguo ndiyo maana wokovu akauleta lakini hakuna anayeshurutishwa kuokoka kila mmoja akawekewa nini chaguo afanye chaguo yeye kumkubali yesu afikirie wokovu akataye kumkubali yesu akaishi mbali na bwana na ndiyo maana naye yeremia akawaambia ya kwamba bwama anasema hivi tegemeo lako ni nini ni nini ambacho umekifanya kuwa kinga yako ni wape ambapo huwa unakimbilia wakati unaona mambo si mazuri ni wape unapokimbilia ni nane unayomwendea wakati changamoto inayokujilia lakini hapa neno linasema ya kwamba amelaaniwa mtu yule anayemtegemea mwanadamu anayemfanya mtu kuwa kinga yake hevo pale utakakuenenda kutafanya maamuzi eidha uwe utatembea katika baraka za bwana ama uazimie kutembea chini ya lile lana ambalo mungu alilitangaza kwa kinywa cha nani cha mtumishi wake yeremia moyoni mwake mtu huyu amemwacha ame ame bwana na mara nyingi wapendwa kuna mambo mengi ambayo yanaweza kutusababisha sisi kumwacha huyu mungu na unapomwacha huyu bwana basi huwa tayari unajiingiza katika maeneo ya shida unajiingiza katika maeneo ya tabu kwa sababu hauwezi wewe mwanadamu bila mungu na wakati unapomutegemea mwanadamu na kumfanya mwanadamu kuwa kinga yako, eh? kinga yako basi udhihirisho ni kwamba tayari moyo wako umemuondokea mungu lakini kwa hapa siku ya leo kukapa kukupatia tahadhari ya kwamba chaguo lako ndilo litakalokufanya wewe uwe vile ulivyo lakini makusudi ya mungu ni kwamba tukaweze kutembea kulengana na azimio na makusudi ambayo yeye ameyaweka yeye tumwendeeyeye yeye ili kwa yeye tukaweze kufurahia yale mema yote ambayo bwana ameyatangaza kutuhusu lakini chaguo ni lako chaguo ni langu mstari huo anaofuatilia wa nane mstari wa sita anasema maana atakuwa kama fukara nyikani hebu angalia hiyo kwa sababu nimechagua kumtegemea mwanadamu kwa sababu nimechagua kumfanya mwanadamu kuwa kinga yangu kwa sababu nimechagua kufanya vile vitu vinavyoonekana kuwa kinga yangu anasema ya kwamba nitakuwa fukara nyikani hii ni hali iliyo ngumu sana wapd hii fukara mahali ambapo angalau kuna mimea ina mea lakini fukara katika nyika maeneo ambayo hakuna chochote chema kinachoweza kuonekana anasema ya kwamba nitakapomtegemea mwanadamu na kumfanya huyu mwanadamu kuwa kinga yangu basi nitakuwa fukara aliye katika nyika hili la liloogofya hili linatisha ndugu zangu kwa maana ninapokuwa fukara katika maeneo niliyozingirwa na mashamba ya mihogo mashamba ya kunde na pojo angalau nina mahali naweza nikakimilia nikamwambia mpendwa hakika mimi nimepungukiwa naomba unisaidie lakini leo hii ni fukara tena nyikan hisanamana nimechagua kumtegemea mwanadamu mpendwa naomba mungu akusaidie iwapo kama moyo wako umemuondokea bwana umurudie mungu wapendwa kwa maana hii si matokeo mazuri ya kuitwa fukara ama kuwafukara tena katika nyika kumaanisha kwamba hata hao watu kuwaona ni bahati na sibu hasa msaada wako utatoka wapi ni nan, ni wapi utakapopata usaidizi wakati ambapo wewe umechagua kwamba ujitenge na bwana moyo wako umemwondokea mongo umemfanya mwanadamu kuwa kinga yake kinga yako maandiko yanasema ya kwamba utakuwafukara tena wapi nyikani hili linaogofya pia anaendelea mstari huo hua sta hata ona yatakapotokea mema yani kwa sababu umemwacha tu bwana kwa sababu umechagua mambo mengine kuwa tegemeo lako kando na mungu kwa sababu umechagua mwanaadamu kuwa kinga yako hata mema yajapokuja tena wewe hautayaona ndio matokeo ya kumfanya mwanadamu kuwa tegemeo lako kumfanya mwanadamu kuwa kinga ni kweli mema yamekuzingira mema yamekuzunguka lakini kwa sababu ni tegemeo lako ni mwanadamu anasema ya kwamba hata hayo mema yajapo kuzingira hautayaona sasa naona huyu ndugu alitanguliza haya ili kwamba yakuogofye na useme kama hali basi itakuwa hivyo kwa nini basi nisiache kumtegemea na kumtumainia huyu mwanadamu na nikaanze sasa kumfanya mungu kuwa tegemeo langu kwa hiyo si ajabu niko vile nilivyo na chaguo nililolichagua na jambo la kutisha ni kwamba mungu wa mbinguni haangalii huku nje anaangalia kule ndani huku nje ninaweza nikaonekana ni sawa machoni kwa wanadamu kama vile eliabu alivyoonekana ni sawa machoni kwa samueli lakini alipotaka kumpaka mafuta mungu akamwambia ngoja si nje na angalia ndani kwa hizo jirudhi na nijitafute kule katika moyo wangu ni nani aliye keti katika huo moyo kwa maana huyo aliye keti kwenye moyo ndiye ninayemtegemea ndiye aliye kinga yangu na ikiwa ni si mungu ni mwingine basi mimi ni fukara nyikani tena hata mema yajapodhihirishwa yanizingire bibilia inasema sitayaona ndo maana wakati mwingine watu huwa wana maswali wanajuuliza kwa nini mbone kila chema kinachonijilia ni kana kwamba ninakikaribia alafu mwisho wake kinaniponyoka hebu chunguza shida iko wapi huenda ikawa katika moyo wako aliye ndani ya huo moyo si mungu na kama si yeye basi matokeo haya ya kuwafukara nyikani yataambatana ya nani matokeo haya ya kuja, ku, mema yanizingira nikose kuyaona yatakuwa ya ni sehemu yangu kwa hivyo cha kufanya sikutatizika ni kuangalia aliye ndani ya huu moyo ni nani kama si wewe mungu nimshughulikie huyo aliye nimtoe alafu mungu arudi ushindi ukaweze kupatikana maishani mwako la sivyo utafikia mahali mpaka useme ya kwamba haya mambo wanaoyazungumuza hawa watu kweli ama wanafanya kunena tu kwa maana wanasema kwa mungu kuna kuinuliwa kwa mungu kuna kufanikiwa kwa mungu kuna kubarikiwa lakini mimi mbone kila ninachokisongelea nikikifikia karibu ni kana kwamba kwaja upepo kinaopeperusha mbali na mimi swali la kujiuliza tegemeo lako ni nani ni nani uliyemfanya kinga yako ana wakati mwingine inaweza kuwa si mwanadamu lakini ni vile vitu ulivyo navyo ambavyo bwana amekubariki navyo na sasa vimeugeuza moyo wako mpaka badala ya mungu sasa kuwa tegemeo lako ulivyo navyo ndio vimefanya tegemeo lako bado umerudi ya kumtegemea mwanadamu una hatari ya kuinenda kuishi nyikani na tena si nyikani tu lakini ukiwafukara katika nyika ombi langu bwana atusaidie niuchunguze moyo wangu na, mimi, na wewe nawouchunguze we moyo wako iwapo kama si mungu aliye tegemeo lako kwaanzia leo mwambie bwama na kiachilia hiki ambacho nimekiweka kuwa tegemeo langu na hakinifaidi kwa anzia leo na kugeukia wewe uwe tegemeo langu anasema mema yatakuwa karibu na yeye lakini hatayaona jambo lengine anasema hivi bali atakaa jangwani palipo na ukame hayo mema ingawaja yapo sitayaona na nitakapokuwa nimekosa kuyaona bado nasukumizwa huko jangwani palipo na nini na ukame yani hakuna uhai hakuna usalama hakuna chakula mahali palipo na ukame bwana hakuna chochote sema ukame wa aina yoyote naweza kuwa ni ukame wa chakula ukame wa fedha ukame katika eneo moja ama lingine kisanamana nimeacha kumtegemea bwana kwa hivyo makaazi yangu ni jangwani mahali palipo na ukame hebu angalia ni nini ambayo haiendi vizuri ni kitu gani ambacho hakifanyiki maishani mwako na ujuulize kwa sababu gani hili halitendeki na lingine halifanyiki na hili halitendeki kisa na maana huenda ni nini nimeacha kumtegemea mungu nimeanza kutegemea akili zangu mime mwenyewe bwana akusaidie nami anisaidie niondokee yale bayo nimeyaweka kipaumbele maishani mwangu ambayo si mungu ili kwamba nikarudi katika njia ile ambayo mungu wa mbinguni anataka mimi nikaweze kuwa na anamalizia anasema ya kwamba katika nchi ya chumvi isiyokaliwa na watu kwa hivyo nikisoma wote huo ili tupate hiyo maana zaidi maana atakuwa kama fukara nyikani hataona yatakapotokea mema bali atakaya jangwani palipo na ukame katika nchi ya chumvi isiyokaliwa na watu nchi ya chumvi heri gongoni kuna watu lakini hii ya mime ambaye ninamtegemea mwanadamu nchi hii itakuwa na chumvi lakini hakutakuwa na watu mtu nitakuwa ni mimi peke yangu ni mwaona hizo changamoto wapendwa hebu tumkimbilie huyu mungu tumshikilie huyu mungu tusimame na huyu bwana kwa maana mahali popote palipo na chumvi hapameikitu na kama hakuna kinachomea je maisha yangu yatakuwaji je nitaishi namna gani mahali hapo kwa hivyo ni heri niazimie nibadilike nigeuke nikuache huko kunako ambako ninakutegemea nimrudie huyu ambaye nikimchagua maisha haya ya kukaa katika jangwa lililo na chumvi pasipokuwa na watu yakawezi kuniondokea kwa hivyo nikaanza na kusema ya kwamba huenda niko vile nilivyo kwa sababu ya chaguo nililonichagua mimi mwenyewe kwa hivyo wapendwa tuna sababu za kuweza kusema ya kwamba mungu wa mbinguni kuanzia hivi leo ninageuka ninapiga bautan na ninataka nikuangalie wewe ili haya yaliyo yalikuwa ya yananiandama kuanzia sasa yatengane na mimi nitemee katika makusudi na katika ushindi ambao umeniwekea mstari wa saba unasemaje mstari wa saba unanena maneno haya amebarikiwa mtu yule anayemtegemea bwana ambaye bwana ni tumaini lake haya unaona hivyo amekupatia matokeo ya wewe utakapoamua kumtegemea mwanadamu na kumfanya mwanadamu kuwa kinga yako na sasa anakupatia matokeo ya wewe utakapomtegemea bwana ambaye mungu utamfanya kuwa tumaini lake ame, ule mstari wa kwanza umesema amelaniwa mtu yule mstari wa saba unasema amebarikiwa mtu yule sasa katika hali hii mistari miwili wataka kuchagua ipi utachagua mstari gani kwa maana chaguo lako ndilo litakalokufanya vile utakavyokuwa wa kwanza wanasema amelaniwa wa saba anasema ya kwamba wamebarikiwa watakuchagua upi amane ukichagua huo watano basi hayo matokeo yatakufata pia na nikichagua hu a saba ni nini ambacho nitakumbana nacho anasema maana atakuwa mstari wa nane sasa maana atakuwa kama mti uliopandwa kando ya maji uenezao mizizi yake karibu na mto hautaona hofu wakati wa hali ujapo bali jani lake litakuwa bichi wala hautanya, hauta, hautahangaika mwaka wa uchache wa mvua wala hautaacha kuzaa matunda hasa angalia ninapomtegemea mungu ninapoweka matumaini yangu kwa bwana nimefananishwa na mti uliopandwa katikaribu na mto karibu na maji ambayo mizizi yake imetapakaa na imeenda huko kwenye mto na anasema ya kwamba hata kujapokuja kuja ukame tena mimi sitauhisi ukame sitauona ukame ukame hautakuwa na madhara katika maishani mwangu lakini ili nifikie hapo ninichague kumtegemea mungu si kumtegemea mwanadamu wala kutegemea nilivyopewa na bwana kwa hivyo leo nakupa mtihani ukichagua kumtegemea na kumtumainia bwana maandiko yananena ya kwamba utakuwa kama mti uliopandwa kando ya maji uenezao mizizi yake karibu na mto pili inasema ya kwamba hautaona hauta hofu wakati wa hali ujapo wakati wa kiangazi hautakuwa na wasiwasi wakati watu wanasema uchumi umebadilika uchumi umeharibika wewe hautakuwa na shida kwa maana umepandwa kando ya mto ambao unasema ya kwamba feidha na dhahabu ni zake kwa hivyo watu wasema uchumi umeharibika wewe hautaviona kisanamana huyu mtumainia atakuwa mpeanaji wako maishani mwako ndugu zangu wanadamu wakati mwingine tumejitesa wenyewe lakini mungu wa mbinguni anatupenda ndio maana kila wakati anatuelekeza kwamba tumwelekee yeye tuende kwa yeye tutembee na yeye ili zile shida ambazo huenda zikakutujia wakati tuko mbali na yeye zisitufikie lakini cha kushangaza mwanadamu hutamani kuchagua chaguo linalomuumiza bwana yesu apewe sifa na dunia hii tunapoiangalia ndugu zangu inaonekana kwamba mambo yake ni mazuri lakini hakuna uzuri ndani ya huu ulimwengu uzuri utapatikana tu ukiwa ndani ya kristo na utembee ku katika yeye na umchague kumtegemea yeye ndiyo hii dunia sasa yale mazuri yake yote yatadhihirika kwako kwa maana mungu wa mbinguni ndiye atakayeyaleta kwako lakini ukiondokea huyu bwana yale unayoona kwamba yanapendeza kwa macho utakuja kushangaa ya kwamba hayakuwa ya faida katika maishani mwako kwa hivyo unapomfanya mungu kuwa tumaini lako tegemeo lako na kumtumaini yeye anasema utafananishwa na mti uliopandwa kando kando ya mto aanasema y kwamba hata kuwe na kiangazi jualiwake miaka mingapi tena wewe hautakuwa na hofu kwa maana wewe utakuwa unaburudika kutokana na hilo nani na nina huo mto ambao utakuwa umepandwa karibu nao hasa hapa anazungumzia mti na mto lakini hacha tujiangalie sisi sasa kwa maana nikipandwa katika kumtegemea mwanadamu kazi ni hizo zitakazofanyika shida nihizo takazakumbana nani na nitakapoamua kumfanya mungu kuwa tegemeo langu sitakuwa na kupungukiwa wapendwa hakutakuwa na changamoto ambayo itakuja inizidikimo kwa maana mungu wa mbinguni yuko pale kunitetea kukupigania na kukushindania ili muradi umemfanya yeye kuwa tegemeo na tumaini lako lakini kando na hivyo wapendwa kuna mambo ambayo bwana mambo ambayo yanaweza kutufikia na tukafika mahali tukaona ni kana kwamba dunia imetugeuka na tena anasema ya kwamba kwa nini huyu mtu hatakuwa na hofu kwa sababu anasema ya kwamba majani yake bali jani lake litakuwa bichi wala hata angaika mwaka wa uchache wa mvua wala hataacha kuzaa hata matunda kwa hivyo katika maishani mwa mtu yule anayemtumaina kumtegemea bwana basi yeye hali yake haitatawaliwa na hali ya mazingira ama na hali ya hewa haitatawaliwa na hivyo yeye atakuwa hali yake inaongozwa na mungu kwa hivyo kuwe na njaa yeye atakuwa na chakula wengine wakisumbuka ya kwamba vitakuwaje hizi tamu za shule zimefanywa fupi fupi sana na sasa hivi walienda juzi hivyo wanarudi na wakirudi na warudi na pesa huyu anayemtegemea mungu hata tatizika kwa maana ana chanzo ambacho chanzo chake anasema ya kwamba fedha na dhahabu ni zangu kwa hivyo kama mungu ndiye mwenye fedha na dhahabu na mimi ndiye niyemtegemea ni nini kitakachoinuka ili kinisababishe niwe na hofu na shaka na wasiwasi wakati ambapo kuna kuwa na janga la maradhi huyu hata kuwa na wasiwasi kisanamana aliyemtegemea anasema ya kwamba yeye ndiye uzima wake na amemficha katika kiganjani mwake na iwapo kama kwa, kwa bahati mbaya atashikwa na hayo maradhi huyo aliyemtegemea bibilia inasema ya kwamba ni jehova rafa mungu mponyaji wake ndio maana hata kuwa na shida huyu hata kuwa na wasiwasi wowote kwa sababu aliyemtegemea ni ana, ana uwezo wa kufanya lolote liliyopo na hata ambalo halipo ndo maana ninakusisitizia mpendwa chagua kumtegemea mungu chagua kumtumainia mungu katika hali yoyote iwayo ile chagua kumtumainia mungu ndugu yangu kwa maana unapoweka matumaini yako kwa bwana wewe ni mtu uliye na, na, na tumaini la kuishi katika mazingira yoyote ya yawayo yale haijalishi lishi ni nini kitainuka lakini mungu akiwa tegemeo lako basi wewe usalama kwa maana mtetezi wako daima yuhai kwa hata kama hakuna vua mtu huy hakua hii inamaanisha ya kwamba hata uchumi ujapoharibika wewe hautasumbuka kwa maana mungu yuko pale sasa kukutana na mahitaji yako ndio maana akasema ya kwamba mwenye haki wangu hataishi kwa kile alicho nacho wala anachokiona lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani na tutakaposimama katika imani wapendwa tutatembea ama tutaishi maisha tu, yasiyokuwa na upungufu wowote maisha nimwetu kwa maana hata kilipokuwa kimeumana wasikari wamekuja wakra wa mekuja, wake, wakati huo walikuwa wanawafata watu manyumbani hawakuwa na ngojwa basi uende ukaa fi walikuwa wanawkufata huko manyumbani sabahti mmoja wakakutana na yesu na wanafunzi wake na walipokutana na yeye sasa ikawa hakuna akiba na ikawa basi ni waende ama watowe lakini yesu akamwambia petero usisumbuke waambie wangoje kidogo ama wazunguke zunguke alafu waturudie wewe wewechukua ndohana yako nenda ziwani karushe ndohana samaki utakayemshika mufungue mdomo na utaona kodi hapo ulete tuje tulipe do anasema ya kwamba hata wakati wa ukame tena huyu mtu hatakuwa na kuogopa kwa maana katikati ya huo ukame bado huyu anayemtegemea ana njia ambayo atamuvukisha wakati wowote wa, wa uhitaji kwa hivyo wakati wa kodi yesu akaenenda katika ziwa kwa bengi iliyokuwa inaitwa is bank na akasalimika huyu mtu lakini kwa nini ikawa hivyo kwa sababu alikuwa amemtegemea mungu wapendwa tunapomtegemea bwana hatutahangaika kweli chalenji zitainuka changamoto zitakuja lakini zijapo bado amani ya bwana itatawala mioyo yetu na ikitawala mioyo yetu hatutakuwa na kuhangaika wapendwa tunajua kuna mahali pa kukimbilia kwa hivyo ombi langu ni kwamba chagua kumfanya mungu kuwa tegemeo lako chagua kumfanya mungu kuwa tumaini lako mpendwa kwa maana hapo ndipo palipo na usalama zaburi ya mia eh, zaburi ya kwanza zaburi mstari mlango wa kwanza zaburi mlango wa kwanza. bado unathibitisha tu chaguo hapo ab mlango wa kwanza bibilia inasema maneno haya heri mtu yule asiyekwenda katika shauri la wasio haki wala kusimama katika njia ya wakosaji wala kuketi barazani pa wenye mizaa bali sheria ya bwana ndiyo impendezayo na sheria yake hutafakari mchana na usiku naye atakuwa kama mti uliopandwa kando kando ya vijito vya maji uzao matunda yake kwa majira yake wala jani hal, lake halinyauki na kila alitendalo litafanikiwa daudi naye akayaona hayo akasema ya kwamba heri aliye anamfanya mungu kuwa chaguo lake na kuwa tumaini lake mfanya mungu kuwa tegemeo lako na mungu kumfanya tumaini lako na akasema ya kwamba mtu huyo atafananishwa na mti uliopandwa kando kando ya vijito vya maji uzao matunda yake majira yake wala jani lake halinyauki na kila atendalo mtu huyu litafanikiwa kwuyu ndugu zangu hebu tuchague kumtegemea huyu mungu wapa kwa maana ni kweli kuu vishawishi vinaweza kuja kabisa ya kukusukuma umtegemee mwanadamu kukusukuma kutegemea vingine pasipo vingine kuliko mungu lakini vishawishi hivyo vijapo usikubali ujiingize kwa maana ukijiingiza umejitoa mahali pale ulipo kando kando ya vijito vya maji na umejipanda katika nyika eneo lililo ni jangwa tena jangwa la chumvi lisilokaa watu kini mara nyingi tumeazimia kuenenda hivyo tumeazimia kuenenda hivyo kwa sababu gani kwa sababu tumekataa kuyashika maagizo ya bwana na kutafakari sheria ya mungu mchana na usiku ndio maana tu umejisukumiza wapi nyikani lakini heri mtu yule ambaye anapendezwa na sheria za bwana anazishika na kuzitafakari usiku na mchana kwenenda kulengana na makusudi na matakwa ya bwana mtu huyu atafananishwa na mti uliopandwa kando kando ya vijito na anasema ya kwamba kila unachokifanya kitafanikiwa na hii inawezekana mpendo ya kwamba unauza mahamri na wenzako lakini ukifika pale sokoni yale masanduku mengine yote ya mahamuri ya wenzako hayataangaliwa mpaka wewe umalize ndiyo sasa kama watanunuliwa wnudiwe kwa maana umejipanda kando kando ya kijito cha maji ambaye yeye ambaye ndiye umemtegemea ndiye anasema ya kwamba mimi ni bwana mungu wawote wenye mwili kwa hivyo ana uwezo wa kuamurisha ya kwamba nendeni kwa sanduku lile la mteule wangu mpaka akimaliza mwangalie haya mengine na vinawezekana kwa maana bibilia anasema kwamba kila alifanyalo linafanikiwa li kwamba unapopengeza hayo maamri hayatabaki lakini ni lazima yaishe hata kama kutakuwa watu katika ile eneo lako ni fukara atawaita kutoka mnarani ufanye kupigiwa simu tu nifungia maamuri ya shilingi hamsini haya yatakujaji apeana kwa bodaboda boda fulani kwa maana maandiko yanasema kwa kwamba kila ufanyalo lazima lifanikiwe kisa namaana umemfanya mungu kuwa tegemeo na tumaini lako maishani hivyo vyawezekana wapendwa na kama unataka kuhakikisha kamuulize nani kamuulize ibrahimu na ibrahimu alikuwa amekufa wakati ule lake wakati musa alipokuwa anatumwa aende kule misri akawakomboe nendo kawamuulize muswaindi ana ujumbe uzuri sana ya kwamba nchi yote inama, ina ina nzi imetapakaa vyura lakini kuna kaunti ya kilifi hakuna hata chura hata kimoja kwa maana watu wa kaunti ya kilifi wamemtegemea mungu zile kaunti zingine zimetegemea mwanadha hasa pigo la bwana likija zaenda kwa hiyo kaunti hizo zote lakini kaunti hii ya kilifi inakuwa salama ndivyo ilivyokuwa misri na gosheni ikawa inadhihirisha udhihirisho kaunti ya wale wanaotegemea mwanadamu na wanaomtegemea mungu katika gosheni mapigo yote yaliyoanguka misri hakuna siku hata moja ambayo yalifika gosheni na ndivyo ilivyo hata na sisi tunapochagua kumtegemea mungu na kumtumania bwana tutaishi kana kwamba tuko gosheni maeneo yale tunayoishi changamoto zitainuka lakini kwetu sisi hazitatutatiza kwa maana tuko gosheni na sisi tukiwa gosheni mwangalizi wetu ni mungu kwa hivyo yeye ndiye atakuwa ameweka ukigo kutuzunguka kuhakikisha ya kwamba hakuna lolote baya litakalotufikia hiyo yawezekana lakini ni uwe umechagua kumtegemea huyu mungu wapendwe na tumtegemee huyu na tumtumainie huyu mungu na tuendelee kutembea na yeye katika hali yoyote iwayo tusimame naye kwa maana kama nitufanikiwe kwa kila tulitendalo basi wakutufanikisha ni huyu bwana kwa hivyo tusimuweke mbali nasi kila iitwapo leo tutembee na yeye tushikamane naye tukae pamoja naye ili kila tulifanyalo ndugu yangu liweze kufanikiwa chaguo hili ni chaguo jema wapendwa la kumtegemea bwana la kumtumainia mungu la kutembea na huyu kristo kwa maana bwana wetu mawazo aliyonayo kutuhusu ni mawazo ya ushindi mawazo ya kutuinua mawazo ya kutufanikisha mawazo ya kutufikisha mahali ambapo sisi wenyewe huenda ikawa hatujapaona lakini tukisimama na bwana na tumchague mungu hakika maeneo yale atakayotufikisha yatakuwa ni kwa ajili ya utukufu wake yeye mwenyewe ndiyo maana daudi alipomchagua bwana hata kama kana kwamba alionekana kwamba ni mtu asiyekuwa na umuhimu katika jamii yake lakini machoni kwa bwana alikuwa ndio wa maana sana kisanamana alichagua kumtegemea mungu na sisi nasi ndugu zangu ombi ambalo ninaliomba kwako hebu kama kuna tegemeo lingine ambalo meliweka maishani mwako kama moyoni mwako kuna mwingine aliyekaa badala ya mungu hebu leo hii mpatie talaka sijui kama kulikuwa na waislamu sijui kama wako mpatie taraka kuna talaka ile ambayo sijui kama ni tatu siu ni gapi kumrudia tena mpatie hizo talaka hizo usimpe mmoja kwa sababu mmoja unaweza kwenda mkasema, mkasema akakurudia ili yule mungu atakapoingia kusiwe na nafasi ya kuja kuondolewa tena ili kwamba katika maishani mwako mote tegemeo lako liwe ni huyo bwana ndiyo maana uwe mti uliopandwa kando kando ya mto na wakati wowote unazaa matunda katika majira yako na kila utakalolifanya mungu wa mbinguni alifanikishe kwa hivyo wapendwa tu mtumainie huyu bwana mwingine unaweza kuuliza basi mbone tangu nilipo mtumainia mpaka hivi leo nikana kwamba sioni tofauti hata mimi na swali hilo siku moja nilikuja nikaliuliza hivi lakini hivi sasa nika- siliulizi tena nilipokuwa nimeokoka nikiwa mgeni tu tayari katika imani nikaaakaa hapa kilishu muda kidogo alafu nikatoka nikaenda mombasa sasa kule nilioa nda kukaa kulikua kuna halinguvu alikua siokovu sasa pale asubuhi hakuna chai mchana hakuna sima sima ni jioni sasa nikienda kanisani namsikia yule mhubiri mhubirivyana vyohubiri sasa huyu huyu mungu anayemzungumza huyu n huyo mmoja ama nazungumza mungu mwingine kwa sababu haikuwa ni rahisi na nimeenda naluga nimeendafiiri lu nimeenda kama miezi mitatu u nimeenda kuchukulia mafundisho fulani hapo ya kijerumani najua kijerumani kidogo nilikuwa ninasomea lugha ya kijerumani lakini nyumbani ni kazi bwana hasa licha hayo ya nyumbani hasa kutoka hapo nyumbani kuelekea huko shuleni ni upige mguu uende na urudi na ni wapi kule maweni ndiko ninaishi shule iko karibu ya pembene za ndovue hasa kanisani jumapili huwa akawa na, na, na maswali kama haya huyu mungu ama pengine huwa kuna watu wanawachagua wenye pua wa nzuri zoni mimi sasa huenda wewe naoukawa na maswali kama hayo lakini nikaja nikagundua ya kwamba mungu yeye hatawaliwi na majira hatawaliwi na wakati ndo akasema ya kwamba siku, ni, siku elfu moja kwake yeye ni kama siku moja kwa hivyo la kufanya kufanafanini ngoja subiri endelea kumtegemea endelea kumtumainia na ukaye ukimsubiri kwa maana anaandaa kilicho sawa wapendwa mzigo ukichelewa huwa si mzigo mdogo ni mzigo mzuri ambao ukija utashangaa kwa sababu kila utakachokuwa unakitaka utakikuta humo kwa hivyo lako wewe ni kufanya nini ni kusimama katika hiyo laini na kumshikilia huyo bwana kwamba kunyeshe mvua kujejua mimi tegemeo langu utabaki kuwa ni wewe na tumaini langu utabaki kuwa ni wewe yawezekana ndugu yanu mungu wa mbinguni ana makusudi mema kwa ajili yetu wapendwa kwa hivyo tuchague kumtegemea yeye hata katikati ya kudharauliwa chagua kumtegemea yeye katikati ya kunenwa chagua kumtegemea yeye katikati ya kukasirikiwa kwa maana wengine waweza kukasirikia tu kwa sababu echi umeokoka ana maana gani huyo achana nini na nahuyo mkovu vskusumbue anataka kuita mkutano hapo nyumbani lakini sasa kwa sababu umeokoka sasas umeokk ukivisikia visikutatize kwamba walikuwa na mkutano ulikuwa ni mkutano wa jamii na hukuitwa kisanamaana echi ni uokovu visikusumbue endelea kumtegemea bwana kwa maana kuna siku itakuja ya kwamba wanaokudharau watakuja kukusalimia kwa heshima lakini ni uwe umeendelea kushikilia kumtegemea huyu mungu kando kando kati kati, kati, kati ya changamoto hizo zote utakazokumbana nazo sema mimi na bwana hatuachani kwa maana ninajua nikiwa na mungu nimepandwa kando kando ya vijito vya maji na hakuna ambalo nitapungukiwa kwa. naomba tusimame ndugu yangu dada yangu ni nini ambacho kimekuwa ni changamoto sana kwa hapa ukuambia ya kwamba chagua kumtegemea bwana chagua kumtumainia mungu chagua kuweka tumaini lako ndani ya huyu kristo yesu liwe liwalo hakuna gumu ambalo bwana hawezi akalitekeleza wewe tu angalia mwangalie tu huyo kristo aliyeangikwa hapo juu yote yanawezekana wapendwa ile tamanio la moyo wako mungu anaweza akakukirimia kile kilio ambacho umekuwa nacho kwa muda mrefu bwana bado ana uwezo wa kukutana na wewe daudi akasema ya kwamba nalimngojea bwana kwa subira wapendwa hatujui alimngojea kwa muda gani lakini anasema kwa subira tena alipokuwa anamngojea hapakuwa mahali pazuri alikuwa anamngojea mahali ambapo ni pagumu sema nalimngojea bwana katika shimo la uharibifu sasa hakuwa anamngojea mahali pazuri lakini bado akasema nitaendelea kumtegemea bwana taendelea kumtumainia bwana taendelea kumngojea hapa ninalia kweli ninaumia ni kweli ninahisi maumivu ni sawa mpaka analia lakini anasema hapa hapa sitaki ngazi nataka huyo bwana aje fanini aje anitoe wengine tuliharakisha tukaiti tukai shangazi hatukuona mkono wa bwana lakini daudi akasema nilimsubiri mpaka akaniinamia na aliponinamia akasikia changu alipokusikia akanitoa katika shimo la uharibifu kwahiyo subira ni muhimu pia wapendwa katika kumtegemea na kumtumainia bwana usikate tamaa endelea kumwamini endelea kumsubiri endelea kumtegemea kwa maana siku ipo na atakuja kwa wakati wake aliyokusudia usikubali kuvunjika moyo katikati ya imani endelea kumtumainia mungu naomba tu umwambie mungu kitu