haijalishi ni nini ambayo umekutana nayo katika juma hili lote taka nikiri na kusema ya kwamba katikati ya hali hizo zote leo wewe ni mzima hilo ni jambo moja la kipekee ambalo linaweza kupatia sababu ya kumshukuru na kumtukuza huyu bwana mungu wetu kwa hivyo hata kama mengine yale yote wezekana kwamba hayajafanyika hayajatendeka kulingana na wewe lakini vile ya kwamba umzima hilo natosha kumshukuru na kumbariki bwana mungu wetu hivyo bado tuko na safari yetu ambayo tuliianza na tunahii fatilia mpaka tuweze kuifikisha kikomo kuna majuma kama mawili ambayo pengine hatukuweza kugusia hayo lakini naamini wewe unajua tulikuwa tumefikia wapi katika safari hii ya kitabu cha warumi tuko katika mlango wa tatu na tulikuwa tumeuangalia mlango wa watatu kuanzia mstari wa kwanza mpaka mstari wa sita kitabu hiki ilimlazimu paulo aweze kukiandika kwa ajili ya ndugu zetu walioko roma kwa sababu ya hali walizokuwa wanazipitia na wakati mwingi kulikuwa kuna tetesi kati ya sheria na neema apaulo akataka kuweza kuwaambia hawa wapendwa waliokuwa wananchi ukurumi kuwahakikishia ya kwamba hata kama mtu ni myahudi lakini hawezi akaifikilia neema hii ya uokovu kwa kushikilia na kutembea katika sheria na desturi walizokuwa wamepewa na musa To paulo akawa anatamani kuwaeleza na kuwaonyesha ya kwamba ni lazima ifikie mahali uyapeane maisha yako kwa kristo yesu ndipo uweze kuwa na uhakika wa kuuona ufalme wa mungu na baada ya kuyapeana maisha yako kwa yesu kristo haiishii hapo sasa inakupasa uishi kama vile kristo anavyokutakia wewe kuishi ndipo uendelee kushikilia ile nafasi yako katika ufalme wa mbinguni na ndivyo ilivyo mpaka siku ya leo ya kwamba mtu akiokoka basi habaki kuwa mokovu hata kama anakeuka zile desturi na yale maagizo na yale makusudi ya mungu hayawezi ukasalia hivyo bado neno limebaki vile vile ya kwamba kama mtu mzuri atakapoziacha njia zile nzuri aenende katika njia potovu basi mimi mungu sitaweza kuzihesabu ama kuyahesabu yale mazuri yote aliyoyafanya nitaanza kuhesabu kuanzia pale alipopotoka kuendelea mbele kwa hivyo baada ya kumpokea yesu kristo bado imenipasa niishi kama vile ambavyo kristo ananitakia mimi niweze kuishi ndipo niwe na uhakika wa kukutana na yeye atakapodhihirishwa siku ile atakapokuja kulichukua kanisa lake sasa hicho ndicho alichokuwa atakuwaambia hawa wapendwa na wakati huo alikuwa ni hao na sasa ni sisi barua hii inasoma kwetu tuweze kufahamu na kuelewa ya kwamba liwe liwalo lazima bado tushikilie kanuni zile ambazo bwana wetu yesu kristo aliziagiza kwamba tuenende kwazo kama ni tubaki kudumu katika kufurahia yale matunda ya wokovu hapa chini ya jua na wakati atakapodhihirishwa bwana wetu yesu kristo kwa mara ya pili kwa hivyo wapendwa bado tunajukumu kwanza wakati huu ambao tuko mambo ni mengi sana ambayo yanaweza yakakuondoa katika mpiga moyo wa bwana kwa hivyo kama kuna nyakati mwamini alihitajika ashikamane na yesu ni siku hizi tunazoishi la sivyo utajidania ya kwamba umesimama lakini uhakika ni kwamba utakuwa umeanguka mstari wa saba na wanane warumi mlango ni watatu mstari wa saba na wanane mstari wa saba na wanane anasema hivi lakini ikiwa kweli ya mungu imezidi kudhihirisha utukufu wake kwa sababu ya uongo wangu mbone mimi ni ngali nahukumiwa kuwa ni mwenye dhambi kwa nini tusiseme chus- kama tulivyosingiziwa na kama wengine wanavyokaza wanavyo kusema ya kwamba twasema hivyo na tufanye mabaya yaje mema ambao kuhukumiwa kwao kuna haki swali so, hilo linaulizwa mstari huo wa saba anasema nini anasema lakini ikiwa kweli ya mungu imezidi kudhihirisha utukufu wake kwa sababu ya uongo wangu mbona mimi ni ngali nahukumiwa kuwa ni mwenye dhambi sijui una hilo swali analouliza hapo lakini naona mtu aliyekuwa analalamika na anamlalamikia mungu kwamba mungu hapa anaona haustendi vizuri kwa sababu utukufu wako unadhihirishwa kwa kukosa kwangu kwa kutokuenenda kulingana na mapenzi yako na kama kizokufanya hivyo vinakudhihirisha wewe kuwa mtukufu basi kwa nini usinihurumie ukaona ya kwamba angalau nimekufunua kwa watu ya kwamba wewe mungu umetukuka na mimi ingawaje nimeenenda nimetenda visivyo basi usinihesabie kosa hilo kwa kile ambacho nimekutendea kwa maana hapa mungu anaonekana kuwa ni mtukufu kulengana na lile kosa ambalo mimi nimelitenda kwa hivyo kwa maneo mingine anamaanisha kama ningetembea kulengana na njia zile unazotaka wewe mungu basi utukufu wako haungeonekana hivi nimekusaidia kudhihirisha utukufu wako mbone bado unashikilia kwamba mimi nimetenda makosa na huku haya makosa yangu niyoyatenda ndiyo yanaudhihirisha utukufu wake indiyo maneno anayozungumza hapo huyu mtu lakini nataka niseme hivi mungu hahitaji wewe ufanye makosa hahitaji wewe utende dhambi ili utukufu wake uweze kuonekana kutenda chochote bado mungu yeye utukufu wake unadhihirika kwa maana maumbile tayari yanadhihirisha ukuu wa mungu kwa hivyo utende lisivyo usitende bado utukufu wa mungu unafa nini unajulikana kwa sababu hata hilo jua tayari linadhihirisha utukufu wa bwana kwa maana kama ingekuwa ni kuni kuwekwa ndo jua liwake sahizi kungekuwa hakuna miti lakini hilo jua tangu lilipoamuriwa kwamba liwe mpaka leo hii halijaongezewa kuni na bado makali yake ni yale yale huo ni utukufu wa bwana unadhihirika kupitia nini hilo juu kwa hivyo si lazima utende dhambi ndio mungu aweze kutukuzwa ama, ama utukufu wake udhihiri kwamba kumbe mungu huyu ni mtukufu mungu huyu ni mtakatifu kwa maana huyu mwenye dhambi alivyotenda mungu akamhukumu kuwa ni mkosa kwa sababu ya utukufu wake hapana kwa hivyo kilo haliwezi likawa ni sababu ya mungu kuta kukuhesabia makosa kwa maana kwa kukosa kwako utukufu wake unadhihirika kavo la kufanya chagua kutenda kile mungu anachotaka hayo mambo ya kudhihirishwa kwa utukufu wa mungu si kazi yako ni kazi yake yeye mungu mwenyewe kwa hivyo wewe usitende kosa ili ukiwa unasema nikifanya hivyo nitamfanya mungu aonekana wa utukufu wake na akionekana utukufu wake kwa sababu nimemdhihirisha anaweza akanirehem hakuna kurehemewa kinachotakikana ni nini tembea kama vile bwana wetu yesu kristo anavyotamani kwamba utembee kwa hivyo huyu alikuwa anajaribu kujitetea na kumwambia mungu kama mimi naudhihirisha utukufu wako kwa kukosa kwangu basi kwa nini nihesabia kuwa ni mwenye dhambi ili hali nimekutendea mema mema anayoyataka bwana ni wewe utembee kulengana na mungu atakavyo ndio huo wema ambao anakutakia wewe uweze kufanya kwa hivyo usi out kama huyu alivyokuwa anasema kwa maana hilo mungu hataweza kulisikiza wanane kwa nini tusiseme kama tulivyosingiziwa na kama wengine wanavyokaza kusema ya kwamba twasema hivyo na tufanye mabaya ili yaje mema ambao kuhukumiwa kwao kuna haki anauliza hasa basi kama ni hivyo unataka uniambie ya kwamba ni tuendelee kufanya mabaya ndio mema yaje tuendelee kufanya mabaya ndo utukufu wa bwana uonekane naanasema basi kwa sababu ya hiyo kutenda yasiyostahili basi tunafana nini tunahukumiwa kwa hivyo kile kinachohitajika hapa ni tutende yaliyo mazuri ndiyo tuweze kujitenganisha na hiyo hukumu ya bwana hivyo basi tufanyeje wewe na mimi ambayo sasa ndiyo barua hii inasoma kwetu anasema ya kwamba inapaswa fukawezwe kushikilia kuyatenda yale yapendezayo machoni kwa bwana ndiyo tuweze kukubalika mbele za uso wa mungu lakini pasipo hivyo tukienenda visivyo bado gadhabu ya bwana itakuwa iko juu yetu alafu alafu paulo akawa anajaribu kuwapatia tahadhari hawa wayahudi waliokuwa wanaishi huko katika nchi ya roma kwa maana walikuwa wameanza kumnena paulo vibaya kulingana na ile injili anayoihubiri sasa paulo hapa anasema ya kwamba kadri munavyoendelea kunena vibaya kulingana na injili hii ya kristo nayoihubiri ndivyo munavyozidi kujiwekea hukumu juu yenu kwa hivyo inaonekana basi hapa lazima nikaweze kuwa mwangalifu chochote nitakachokinena kuhusiana lolote lilohubiriwa basi la paswa kiwe ni kitu ambacho kinaleta utukufu kwa bwana haibatilishi ile kweli ya mungu lakini kama nitanena kuhusu chochote kilichohubiriwa mahali popote na nibatilisha hiyo kweli ya bwana basi nimejiingiza katika hatia aimejiingiza katika hatia na aliye katika hatia lazima kuhukumiwa atahukumiwa kwa maneno mengine ni hivi nataka niseme hivi hakikisha ya kwamba hauibatilishi kweli ama haulibatilishi neno la mungu kwa kuweka kitu kisichokuwa cha bwana kuweza kukitlisha kuibadilisha ile kweli inayopatikana katika neno la bwana kwa mfano kuna usemi ambao watu wengi sana zamani walikuwa wakinena wakisema ya kwamba hata bibilia imesema ya kwamba mungu husaidia anayejisaidia na hilo andiko ukimwambia nitafutie unipatie hatalikosa bibilia nzima sasa amefanya nini amebatilisha kweli ya mungu akaweka neno lake maneno yake mwenyewe hasa katika hali hiyo tayari umejiingiza katika hatia machoni kwa bwana ndio paulo alikuwa anawatahadharisha hawo ya kwamba chungeni hii injili nayohubiri msipoishikilia kama jinsi ilivyo muweke makusudi yenu mengine ibatilishe kweli hii basi bado hamtaepuka hukumu ya mungu kwa maana mutajiingiza katika hatia na ndivyo ilivyo na sisi mara ngapi tumebatilisha kweli ya bwana kwa sababu ya faida zetu sisi wenyewe za kibinafsi na kwa sababu hiyo tutapata kile tulichokilenga lakini hatutakosa kuwa wenye hatia machoni kwa mungu kwanza hili limetatiza sana wahubiri amhubiri anaangalia kwamba mambo hayawi na sasa nitafanyaje neno la mungu nasema ya kwamba tutakemea mapepo nao watafanya nini watatoka watatu, watatutii na watoke lakini sasa kwa sababu nina faida anayotaka nasema ya kwamba hakuna haja ya kukemea tena ni nafagio ambazo ziko hapa nimeziombea ukiwa sumbuli na mapepo nunua uenda ukafagia mapepo nyumbani kwako wafikiria ataepuka hukumu ya mungu aweza akaepuka hapa amebatilisha kweli ameibadilisha kweli ya neno la bwana akaweka kusudi lake kwa faida yake faida atapata lakini machoni kwa bwana atabaki kuwa mwenye hatia ndicho hicho paulo likuwa anamaanisha hapa neno la mungu anasemaji nasema ya kwamba mtaweka mikono juu ya wagonjwa nao watapata afya lakini sisi tumeibatilisha baadala ya kuweka mikono tunakupatia chuli unywe ndo fanini upone kuna ukweli hapa nimebatilisha hilo neno la bwana sitaepuka hatia takuwa na hatia machoni kwa bwana ile faida anayoitaka nitaipata kwa maana sinafanya hivyo ili angalau uweze nikikwambia leta elfu moja unipe nitapata hizo elfu moja lakini machoni kwa mungu tabaki kuwa mwenye hatia na hukumu ya bwana sita hapa kicho hiki alichokuwa anawatahadharisha hawa warumi waliokuwa wanaibatilisha injili ya, ya paulo kwa sababu ya manufaa yao wenyewe akasema enendeni lakini yoyote atakayefundisha mafundisho haya ya upotovu hata epoka ha, hukumu ya bwana kwa maana atabaki kuwa mwenye hatia machoni kwa mungu kwa hivyo lazima uwe mwangalifu hasa katika nyakati tunazoishi kwa maana maandiko yamenena ya, ya kwamba siku za mwisho kutakuwako na manabii wa uongo walimu wa, wa uongo watakuweko watakuja siku za mwisho na tuko nao sasa hasa chunga wewe ndio uwe mwangalifu kwa maana usipokuwa mwangalifu utapotoshwa na ukipotoshwa uta angamia wewe pamoja na huyo mwalimu wako kwa hivyo lazima mtu wa mungu uwe na umakini zaidi ya mambo yote kuwa msomaji wa neno ili kwamba yule mwalimu wa uongo akija uwe unaweza ukajisimamia ukamwambia ni kweli umenena hivyo lakini neno la mungu lasema hivi iusipokuwa mwangalifu bibilia inasema kwamba mtafute amani kwa watu wote tafuta amani kwa kila mtu hapa chini ya jua lakini unapoenda kwa wale walio wameibatilisha neno kwa ajili ya faida yao unaenda wanakuwekea chuki badala ya kutafuta amani na watu wote kwamaana umeenda kwa mtu anayejita mwombezi amekwambia haupate kibarua kwa sababu kweli naona ya kwamba mungu alikusaidia ukasoma vizuri kabisa lakini kazi hupati kwa sababu ya baba yako alisema hautapata hau kazi mpaka afe ukurudi nyumbani kwenu utakuwa na amani na baba yako amebatilisha lile neno kulibatilisha kwa maana neno inasema ya kwamba utafute amani na watu wote hivi sasa umetoka na amani umeenda kwa yule liokua vinayosema kwamba anaweza kuwa msaada amekwenda kukuingiza chuki ukija hapa unasema kama ni afe basi hacha nimwekee sumu afe haraka ili naajiriwe mpaka afe sasa kadri anavyoendelea kuishi sitateseka nimwekee ni uuawad utainia lakini kisa na maana yametokana kwa nani yule mwalimu aliyebatilisha kweli ya mungu akakupatia maneno yake mwenyewe na maandiko yanasema ya kwamba muuaji hataingia katika ufalme wa miguni. yeye hataingia na, na we uliyeweka sumu nawe hautafanini tuwe waangalifu lazima tuwe waangalifu wa kwa hiyo hawa wa yunani wakati ule walikuwa wanataka kuamini ya kwamba lazima mtu atende dhambi ndipo wema wa mungu uweze kudhihurika a lukani uwongu palipo na dhambi hakuna wema wa mungu kwa maana mungu ataihukumu hiyo dhambi palipo na haki na utaua utukufu wa bwana baraka za bwana mema ya mungu yatadhihurika kwahivyo hauwezi ukabatilisha huo ukweli ya kwamba ni tende yasiyompendeza mungu ndipo wema wake uonekane huo ni uongo badala yake wanaopotosha hao watu na wao wanaopotoshwa basi kitakachosalia ama kitakachowafikia ni kuanguka katika hukumu ya mungu paulo anasemaje hata anasema kwamba wengine wameangukia katika hatia kwa kuweza kuwanena vibaya wale wanaohubiri injili ya kristo ya kweli wamefa nini wamejiingiza katika hatia kwa kuwanena vibaya wanaoihubiri injili ya yesu kristo ya kweli kwa hivyo lazima uwe mwangalifu usiwe mtu wa kutamka maneno tu kuhusiana na mhubiri na neno analolihubiri isipokuwa limelengana na ukusudi la bwana basi unajiingiza katika hatia kwa hivyo nifanye nini ni ndiyo mwangalifu na kama sijui lile la kunena kumhusu na kuhusu kila kinena heri ni nyamaze nitakuwa najisaidia kuliko kunena litakalokuwa halifai wanasema one puts himself in a stte of condamination if hi sland as those who proclaim the grace of god avo so, unajiingiza katika hali ya kuwa na hatia na hukumu ya bwana juu yako kwa kuyanena yale unayoyanena na unayanena vibaya kuhusiana na neema ya mungu kwa hivyo paulo akawa anawatahadharisha ya kwamba chungeni ndiyo maana hata leo hii pia tuchunge kwa sababu tumekuwa na watu ambao wakitoka baada ya ibada wakitoka makanisani wanaenda kujadili kilichofundishwa si kwa ajili ya utukufu wa bwana lakini kwa ajili ya kukosoa kama unakosoa kwa njia ya kweli ni sawa lakini kama unakosoa kwa ajili ya kukosoa tu tumeambiwa uwe mwangalifu huenda ukajiingiza katika hatia huenda ukajiingiza katika hatia kwa hivyo lazima tuwa waangalifu wapendwa kama sielewi na sijui nachokinena kama ni sawa masi sawa heri ni nyamaze mstari wa tisa na wa kumi anauliza swali tena ni nini basi tubora kuliko wengine la hata kidogo kwa maana tumekwisha kuwashtaki wayahudi na wayunani ya kwamba pia wamekuwa chini ya dhambi kama ilivyoandikwa ya kwamba hakuna mwenye haki hata mmoja anauliza anasema basi ni nini basi tu bora kuliko wengine la hata kidogo kwa maana tumekwisha kuwashtaki wayahudi na wayunani ya kwamba pia wamekuwa chini ya dhambi paulo ananena huku akijiangalia pia yeye mwenyewe no anauliza je baada ya kuyanena haya yote kwa hawa wayunani na whawa wa ambao ni wayahudi je yamaanisha sisi tu bora kuliko hao hakuna aliye bora ubora wako na ubora wangu utapatikana ikiwa nitajisalimisha chini ya msalaba na nitembee kama vile ambavyo bwana yesu anataka nienende kwa hivyo hakuna ubora mimi si bora kukuliko wewe kwa maana kijezo tulichowekewa wanadamu bado ni hicho kimoja uwe mhubiri uwe askofu uwe akibishopu bado ni kicho hicho kimoja hakuna aliye bora kwa maana sote wanadamu chanzo chetu ni kimoja na hakuna mwenye haki hakuna mwanadhamu mwenye haki yeye mwenyewe haki yetu inapatikana kwa kile alichokifanya yesu kristo pale msalabani kwa hivyo jinsi inavyokuhimiza ya kwamba utembee kama yesu anavyotaka utembee ndivyo ninapaswa nami nitembee kama vile yesu anavyonitakia kwamba nitembee kwa hivyo sote lazima tujue na kutambua ya kwamba ni neema pekee imenifanya vile nilivyo na wewe ni neema pekee iliyokufanya vile ulivyo mwanadamu sote mbele za mungu tu sawa tofauti itaingia wakati nitakapokuwa sasa mimi nimemchagua yesu na natembea katika njia zake wewe umechagua njia zako na kujiishia wewe mwenyewe hapo ndio tofauti itakuja mstarw ku nmoj na anasema ya kwama. kama ilivyoandikwa ya kwamba hakuna mwenye haki hata mmoja lakini haki yako itapatikana kama utaikubali neema iliyodhihirishwa kupitia kwa yesu kristo kwa hivyo dhambi ile ya adamu imeweka wanadamu wote sawa machoni kwa bwana hivyo basi mungu atakapokuinua hapa hiki kijezo hiki ama neno hile ama mstari huu paulo alikuwa anatoa tahadhara kwa wale wayahudi walikuwa wanajiona kwamba wao ndio waliokutana na mungu tangu mwanzo au ndio waliopewa sijui ni amri kumi paulo anasema ya kwamba hakuna aliye bora na hapa nataka niseme ya kwamba hauko bora kwa sababu wewe ni mhuduma mahali popote hauko bora siko bora kwa sababu mimi ni mchungaji aa kijezo ni hicho hicho a kwa kwamba sote tu nyenyekee chini ya msalaba tupate rehema tupate uokovu baada ya hapo tutembee kama yesu atakazo eidha umchungaji ama umwamini hakuna aliye atapendelewa na bwana kigezo ni hicho hicho pasipo utakatifu hakuna mchungaji atakayemuona mungu kuminamoaunabili kumina hakuna afahamuye hakuna amtafutae mungu wote wamepotoka wameoza wote pia hakuna mtenda mema la hata mmoja naona anasema kulingana na ukawaida mkiachiwa nyi wanadamu tumwondoe yesu kristo hakuna ambaye anaweza kuwa mwema sote wanadamu tutakuwa tumeoza mbele za mungu na hakuna awezai kuyatenda yaliyo mema hakuna awezai kuwa na haki yake yeye mwenyewe kwa maana hakuna anayemtafuta bwana na ndivyo wapendwa ilikuwa wakati huo hakuna anayemtafuta mungu lakini yesu alipokuja na akaudhihirisha hii neema tulipojipeana kwa yesu ndo tukaanza sasa kumtafuta bwana kwa hivyo ikiwa yesu ataondolewa katika ulimwengu huu mwanadamu hakuna chema hakuna mwema hakuna atakee mtafuta huyu mwanadamu kwa hivyo sote itakuwa ni moja kwa moja katika ziwa la moto lakini twashukuru mungu kwa sababu ya kristo yesu twamshukuru kwa ajili yake ambaye alikuja kuleta tofauti kati ya anayemjua na anayitembea kulengana mapenzi yake na yule asiyemjua na anayitembea kulengana mapenzi ya yeye mwenyewe kwa hivyo hakuna takujivunia kama kiko basi ni yesu kristo peke yake tujivunie huyo yesu kwa hivyo basi kumbe ilikuwa ni kivumbi hebu tuangalie luka kumi na moja hamsini na mbili kui n mo hamnbi na anasemajekumi namoj hamsinina mbili anasema ole wenu enyi wanasheria kwa kuwa mimeuondoa ufunguo wa maarifa wenyewe hamkuingia na wale waliokuwa wakiingia mumewazuia anawaambia nani hao hao wayahudi ya kwamba mwajidhania kwamba muko vizuri sana nyinyi hakuna uzuri wowote pasipo yesu nyinyi sikitu na mumeondoa ufahamu na maarifa nyinyi mumekataa kuingia na wanaotaka kuingia tia mfanini mumewazuia na ndivyo mulivyo hata nyinyi nay nyinyi mumekataa kuingia katika huo uzima ambao bwana yesu alisema kwamba tutaupata kupitia yeye na wale wanaotaka kuingia pia mushawazuia sasa naomba mungu akusaidie mungu pia anisaidie nimewazuiaje mimi nimekataji kuingia baada ya kuokoka na kumwambia yesu ingia maishani mwangu badhara niishi maisha ya kristo nimeamua kuishi maisha yangu mwenyewe sasa kutokana na maisha hayo unayoyaishi yasiyomuinua yesu kristo wale waliokuwa wanataka kuingia nao hawawezi kakuingia kwa sababu wanakuangalia wewe wanasema kama wokovu ndio ule basi heri ni baki vita nilivyo kwa maana akiingia huyu mime nayotafaa nini taingia kwahivo wewe hukiingia na anayetaka kuingia nini umemzuia bwana akusaidie angalau uepuke moja kama we utaki kuingia uwapishe wale wanaotaka kuingia nooto wapishaji katangaze huko sasa ukuambie wapendwa kuanzia hivi leo mkiniona nimeuacha wokovu kwa hivo msiniangalie kama okovu doafanini waingie hau wengine sasa utakuwa mweingia katika fungu moja na wao kwa hakutakuwa hakutakua kusimama mlangoni lakini wee umesimama mlangoni ya kwamba hapa mimi ni mokovu naenda mbinguni lakini wakikuangalia hizo njia unazoenenda ndizo njia wanazozienenda wakiwa nje kutakuwa na maana ya kuja tena ya kuingia kwa maana sasa kama tayari vile nilivyo ndivyo na nawe waingia mbinguni hata mimi nami nitaingia hapa yesu anawambia mumewazuia nyinyi wenyewe hamukuingia na pia waliotaka mewazuia umewazuia wangapi wewe kwa zile njia zako na desturi na tabia zako unazoenenda wanasema kama ukovu ni ule achokae bwana akusaidie na mimi nameafaa nini anisaidie ingalao kama mimi huko kuenda sitaki nisizuie wengine wanaotaka waje wapite niondoke hapo kwa mlango hii barua hii inaonekana huo wakati huo ilikuwa haifai sana kama vile navyotufaasisip angalao hao walikuwa na heri lakini makanisani kuna mafarisayo wengi sana ambao wamesimama mlangoni wengine wasingie naomba bwana akusaidie kama wewe haumotoka kabisa ondoka hapo mlangoni wanaotaka kuingia fanya nini kwa maana tutaenda kuwa na makosa mawili kule ulijua kweli na hukuingia na pia wale waliotaka kuingia ukawazuia Kwaibu, hili, kuingia, ili, ili kwa hivyo na kuhukumu na hili la kutokuingia ili mradi kweli uka waijua na pia lingine ni hii ya kuwazuia wale waliotaka wali kuingia ukawafanya wasingie samaona hiyo kazi ndugu zangu ndugu vile unavyoishi na mkeo vinaashiria eidha unaruhusu wengine wa waingie ama umesimama mlangoni nawewe muke na vonavyoishina mumeo amajirani wanaangalia hapo ila nyumba anasemekana watu wameokoka mke ni mokovu mume ni mokovu basi vile ni nini hata hiri sisa ambao hatujaokoka angalao tunaweza kumaliza mwezi bila kusemezana lakini wale wakumaliza wiki mbili ni mungu unawazuia na nniwavunawazuawautunajipatiakazinumuwapendw acha niseme hivi kama kuna wandugu wanaoteseka ni wandugu akuokoka masumbuliwa sana wake zenu nyinyi na bibilia inasema ya kwamba usipige heri kule ambaye hajaokoka akimtatiza sana atampiga kofi kidogo haya huku sasa sitwamezea tu, tu, tu lakini vikienda sana tutarudi pale kwa maaymarko kum, kumi na sita pale kama mtaweka mikono juu ya wagonjwa natuwaweke mikono ka sababu hakuzungumza uzito ukisema hapana imesema tutaweka naweka mikono sasa tufikishe hapo tuishi kama kristo anavyotaka tuishi tuishiapendwa tukaekana kwamba tushafika mbinguni tayari mungu awasaidie basi wamfanya chapati kabisa sasa pepo hapo pepo apate a hapo sasa utanishangaza kama utaondoka uende kwenu ambe na ngoja aja akanywe mokovu ameenda kwa ambao hawajaokoka waje wakanye wakuokoka tutakuwa na kazi kubwa hasa usiwazuie wale wanaotaka kuingia kama u hutaki toka hapo mlangoni tutaunda tuta jopo la kusikiza malalamishi ya wamama tuweke jopo la wamama malalamishi, wa wa malalamishi ya wamama astuwe na jopo sababu sasa una haja gani tumeokoka lakini tuna tumeokoka huku nje lakini humo nyumbani hakuna uokovu mke anapika sima yake na ndugu anapika sima yake kwa hivyo aina haja ya kuenda mapema ngoja apike ali ukifika uchemsho ule kwa hivyo mungu afainini atusaidie ili angalau tuweze kuwa mfano na vielelezo ya wale ambao hawajamjua yesu na wao waseme kama watu wakiokoka ndivyo wanavyoishi vile mimi nami nataka kumjua huyo yesu angalo ni ichi vizuri kama hawa wapendwa kumi na tatu hii tutasoma kirefu kidokuminatauaumi na tatu mpaka kumi na tano warumi tatu kumi na taukumi na tatu mpaka kumi na tano ama acha tuweze kuunganisha tu kuanzia hiyo kumi ili tuweze kuunganisha vizuri kama ilivyoandikwa ya kwamba hakuna mwenye haki hata mmoja hakuna afahamuye hakuna amtuf, amtafutai mungu wote wamepotoka wameoza wote pia hakuna mtenda mema la hata mmoja kumi na tatu koo lao ni kaburi wazi kwa ndimi zao wametumia hila sumu ya fira ichini ya midomo yao vinywa vyao vimejaa laana na uchungu miguu yao ina mbio kumwaga damu uharibifu na mashaka yamo njiani mwao wala njia ya amani hawakuijua kwumcha mungu hakupo machoni pao umefika mpaka kumi na nane angalia hao basi hizo sasa ni tabia za hao waokovu wanaambiwa wana, wana, wana tabia za waokovu hapo kwamba makoo yenu yamekuwa kama kaburi lilo wazi kwa ndimi zao wametumia hila sumu ya fira chini ya midomo yao angalieni haiwa nasema hakuna aliye mwenye hake hata mmoja wapendwa wewe unaponena unanena uzima ama unanena kuangamiza maneno yako ni ya uzima ama ni maneno ambayo hayaliwi hata na mchoka fira sumu ya fira M- huyu ni nyoka aliye na sumu kali sana sasa tunaambiwa ndivyo tulivyo hivyo basi ufana nini tuondoe hizo sumu ndani ya midomo yetu tuweke maneno ambayo yanainua yanajenga yanaimarisha yanafariji lakini haya maneno haya yatoka wapi wewe mutu wa kuokoka umeyatoa wapi mpaka majirani zako anakuogopa kwa maana huyo jirani atatamka moja wewe utatamka ishirini tena yote makali makali bwana wa mbinguni atusaidie yani anasema kwamba muna haraka ya kufanya nini kumwaga damu hammwagi damu ile ya mwili lakini kama utatamka neno litakalomua mwenzako kiroho umemwaga damu hukumwaga yani mpaka mtu afikirie mara mbili hilo neno umembandikiza jumatatu huyo ndugu yako dada yako hasa anafikiria jumapili ijayo niendekani sana manisiende kaa nikienda takutana naye yule badala ya kujengana badala ya kutiana moyo yale yanayotoka wapendwa yanaogofya anaomba mungu atusaidie tuwe na maneno ya uzima ili nitakaposikia ulivyoninena nisikie kujengeka lakini sikia kile ulicho neno utafikiria hili neno lilitoka kwa mokovu mwenzangu ama lilitoka kwa mtu mlevi lakini utaambia huyo huyo ndugu yako huyo ambaye mkifika kanisani mwapeana vifua dio aliyoyanena hayo waua ama wahuisha kwa hivyo mungu atusaidie wapema hebu angalia zaburi thelathin na sita moja na bh nasemaji inasema hivi kuasi kwake yule mwovu au moyoni mwake hakuna hofu ya mungu mbele ya macho yake kwa hivyo yamaanishe ya kwamba ni kweli mimi huyu yesu namjua lakini hofu ya bwana haiko kabisa ndanini mwangu kwa hivyo kilichojaa moyo wangu ni uwasi na, Paul, na yesu akasema ya kwamba wingi wa kilichomjaza moyo ndicho mtu anenacho robama tusaidie angalau tuwe waokovu tuliookoka kweli kweli kusionekane chochote kaila hapo nda ndani ndani ya moyo wako wewe kuwa mtu wa kubariki kuwa mtu wa kuinua kuwa mtu wa kufariji kuwa mtu wa kutia moyo uusiwe mtu wa kuvunja mtu moyo kwa maana tuko makani sana lakini tumeumizana tumeumizana tume um, kabisa sasa paulo hapa anasema ya kwamba tugeuke tuwe watu ambao kila mmoja atatamani awe karibu na wewe kwa maana wakati ambapo yuko chini wewe unamwinua na hilo wapendwa litarejesha zile sifa za kanisa la kwanza na mungu atashuka katikati yetu kwa maana amesema ni vyema jinsi, jinsi gani wapendwa wanavyokaa pamoja katika, katika umoja na katika nia moja ni kama mafuta yaliyonyunyizwa juu ya kichwa cha haruni ikatiririka katika ndevu zake mpaka kwenye pindo la vazi lake ni kama umande juu ya mlima hebron na hapo mungu hutangaza uzima pamoja na baraka kwahiyo tukikaa katika mazingira hayo baraka za mungu hatutafanya kuziita zitaachiliwa na mungu mwenyewe na uzima utakuwa katikati yetu kwa maana mungu atakuwa amekusudia kuja kukaa pamoja na sisi na mungu akiwepo baraka ziko mungu akiwepo uzima na afya upamoja nasi kwa hivyo mungu atusaidie wapendwa angalau tujifahamu na tujielewe ya kwamba imehitajika ya kwamba tukaweze kuwa ni watu tulio na mfano wa kristo mtu aliyevunjika moyo tuwe tunamuniwa mtu aliye chini tumwinue mtu aliyefadhaika tumpatie maneno ya kumhimiza na kumtia moyo ili angalau akiondoka pale ya hakika nimekutana na ndugu nimekutana na dada na nasikia nimejengeka katika imani cha nimuulize mke wangu aweze kuja kuomba tuhitimishe hicho kipindi