kiongozi wa kiroho si tu mambo na kujaza roho lakini anafanya mambo yake akiwa anaongozwa na roho anaweza kuwa mtulivu anaweza kuwa mtu ambaye atatenda mambo katika njia nyingine ambayo itashangaza watu kwa sababu hana hisia za kidunia na hafanyi kama wale wengine kwa hivyo tutaingia katika somo letu ya kwanza nafikiri tuna musamaji. nani mwenye mike ya? na bible hapa okay tunasoma genesis genesis 40, verse 9 to 49 mwanzo arobain mstari wa tisa hadi huo wa kumi na wa uaaniamstariuoat paka wa aw mwenyeshaji mkuu akamhadithia yusufu ndoto yake akamwambia katika ndoto yangu nimeota uko mzabibu mbele yangu na katika mzabibu mulikuwa na matawi matatu na ulikuwa kana uname, una mea unachanua maua vishada vyake vikatoa zabibu zilizoiva na kikombe cha farao kilikuwa mkononi mwangu nikazitwaa zabibu nikazikamua katika kikombe cha farao nikampa farao kikombe mkononi mwake nimeanza tis yusufu akamwambia mahali aponau ambmkuka e mwanzo mstari 1 wa tis basi mkuu wa muuneshaji akamwambia farao akasema nayakumbuka makosa yangu leo farao aliwakasirikia watumwa wake akanitia nifungwe nyumbani mwa mkuu wa askari mimi na mkuu wa waokaji tukaota ndoto usiku mmoja mimi na yeye kil tafsiri ya ndoto kila mtu tafsiri ya ndoto yake tukaota na huko pamoja nasi palikuwa na kijana mwebrania mtumishi wa mkuu wa askari tukamhadithia naye akatu, akat, akatufasiria ndoto zetu akamfasiria kila mtu kama ilivyokuwa ndoto yake ikawa kama vile alivyotufasiria ndivyo ilivyotokea mimi nalirudishwa katika kazi yangu na yeye alitundikwa ndipo farao akapeleka watu wakamwita yusufu wakamleta upesi kutoka gerezani akanyoa akabadili nguo zake na kuingia kwa farao farao akamwambia yusufu nimeota ndoto farao akamwambia yusufu nimeota ndoto wala hakuna awezaye kunifasiria nami na nimesikia habari zako ya kwamba usikiapo ndoto waweza kufasiri yusufu akamjibu farao Akam, akasema si mimi mungu atampa farao majibu ya amani okay sasa nataka so, tunajua tunaelewa hii ya yusuf ndio maana sitaki kusoma kwingi lakini hapa tunaona kwamba ilikuwa imepita kipindi kirefu yuko gerezani yuko matesoni amejaribu kutumana jamani mkienda vile ambavyo nimewatafsiria doto zenu mkifika huko niongeleeni mazuri na mimi nitoke ni lakini wakasahau tukianza hapo ni kwamba mtumishi wa mungu ama kiongozi wa kiroho ana uwezo lisha ya mazingara yale yuko nayo lisha ya yale mambo yamemzunguka haondokei uwepo wake mbele ya mungu na ukijua hivyo hata kama unatukanwa tena unajua huwezi ukaondokea maeneo yako na mungu wako hata kama unapitia hali ngumu hautaondokea maeneo yako unabaki katika yale maeneo kwa sababu mungu ndiye anajua nini amekuweka hapo kama kiongozi lakini tena uko katika hali ngumu na yusufu alipokuwa amekaa ilifika siku akaitwa mbele ya mfalme na alipoitwa ilikuwa ni kipindi chake lakini alipofika pale akaongeleshwa na akaambiwa nimesikia unajua najuaasay anaongea naye hata si rahis ni mfalme nimesikia habari zake zinajulikana dunia nzima ya farao hapo alikuwa ni mtawala wa dunia mtawala tu mdogo alikuwa na, anasifika nimesikia habari zako kwamba ukisikia ndoto uko na uwezo wa kutafsiri akasema si mimi si mimi lakini ni mungu ndiye awezaye kupatia tafsiri na atakupa jibu la amani mkiongozi wa kiroho hajiinui anainua huyo mungu anainua mungu maana mungu naye akiinuliwa ataleta ujumbe wa amani kwa hivyo kiongozi wa kiroho yeye ni mjumbe wa amani He is a of peace katikati ya hali zote nguvu haijalishi hali ikoje lakini akiipata kutoka kwa mungu ataleta jibu la amani ambalo litatosha hili la amani laweza kuwa wengine watateseka maana kama yule yule mwokaji mikate alipopewa jibo lake aliambiwa tu kwamba wewe ukitoka utakatwa kishwa lakini hata katika hiyo alikuwa ni awe na amani hata ikifika hivyo yajuye mungu alipanga kwamba hataishi na huyu mwingine akawa amepewa ujumbe wake na mfalme naye naye ametaka apewe jibu akaambiwa mungu atakupa ujumbe wa amani lisha ya kwamba umesumbuka lisha ya kwamba umetatizika wewe uliye kiongozi kanisani mtu awaye yeyote atakayekuja na shida yake utamwelekeza jinsi ambavyo hatapata jibu lake na apate amani hata kama ni kazini hata kama ni kiti unamonyesha mahali pakukaa atakaa na apate amani mahali pale hata kama ni kumwelekeza mahali vile atakavyofanya ataenda na apate amani kiongozi ni mjumbe wa amani kiongozi wa kiroho bwana sana kirohohajarishi ni eneo li unafanya kazi lakini eneo lile unafanya kazi hatutarajii kwamba yeyote ambaye utakutana naye ata atapata shida wewe ndiye unawakilisha mungu katika dpament hiyo na mwisho wa yote lile jibu utakaloleta limpe mtu sana kwa hivyo eo nafanya introduction tu ili muone kwamba kuna mambo fulani yanayotuunganisha ambayo yatatuwezesha yatatuwezeshade katika hiyo sehemu ya pili hiyo danieldan24 Daniel hatutaenda sana kusoma muda mrefu sana kwa sababu ya wakati lakini ninataka niguzie vitu vine tu haraka harakabili kumi nann tunaanza najua no, shida yangu ya sasa kule kuona hapa nak ndio hv ndipo danieli kwa busara na hadhiri akamjibu aliako akida wa walinzi wa mfalme aliyekuwa ametoka ili kuwaua wenye hekima wa babeli akajibu akamwambia aliako akida wa walinzi wa mfalme mbona amri hii ya mfalme ina ukali namna na hii ndipo aliyoko akamuarifu danieli habari ile basi danieli akaingia akamwomba mfalme ampe muda kisha yeye atamwonyesha mfalme tafsiri ile ndipo danieli akaenda nyumbani kwake akawapasha habari kena hanania na mesheeli na azarai wenzake ili waombe rehema kwa mungu wa mbinguni kwa habari ya siri hiyo ili kwamba danieli na wenzake wasiangamizwe pamoja na wenye hekima wa babeli ndipo danieli alipofunuliwa siri hiyo katika njozi ya usiku basi danieli akamhimidi mungu wa mbinguni danieli akajibu akasema alihimidiwe jina la mungu milele na milele kwa kuwa hekima na uwezani wake yeye hubadili majira na nyakati uuzulu ufalme na kuwamilikisha wafalme uwapa hekima wenye hekima uwapa wenye ufahamu maarifa yeye hufunua mambo ya fumbo na yasiri huyajua yaliyogizani na nuru hukaa kwake na kushukuru na kuhimidi e mungu wa baba zangu uliyenipa hekima na uwezo ukanijulisha hayo tuliyoyataka kwako maana umetujulisha neno lile la mfalme tunaona daiel hapa akizungumza kuhusu huyu mtu wa kiroho kwamba ni mtu wa hekima inaweza kuwa hu kusoma inaweza kuwa hauna kosi yoyote lakini katika masuala yanayohusu mungu wako anakupa hekima ya kuweza kuleta jibu ama kutatua mambo ya kiroho si kama hali ya kisomi lakini katika hali ya hekima na maarifa akupaye mungu kwa hivyo unapokuwa kiongozi wa kiroho hutafuti majibu y yale mambo ambayo ama maswala yale uko nayo katika kwenda kushauriana huko nje waonaje hapa wewe yeah. waenda nje tutafuta mashauri Aa, mashauri yetu tunashauriana na mungu mungu ndiye anatupatia majibu nataka nikupe tu mfano wakati mwingi unaweza kufikiria mtu sawasawa na anavyoonekana na ukamuwazia vile kwa ukosefu wa hekima ya mungu unaweza ukamdhania mtu vibaya kumbe hana ubaya ama ukamdhania vizuri kumbe si wa kuaminika na mwisho ukakuta kwamba vile ulivyokuwa unawaza una, una sivyo lakini kile kinachosababisha iwe hivyo ni nini ukosefu wa hekima katika wakati ule yaweza kuwa ni kitu chako kimepotea kasema hapa bila shaka kama fulani alikuwa hapa ndiye ameshukua kume ni uo liweka mahali ambapo si mazoya yako lakini kwa sababu ya ukosefu wa hekima ukaanza kuhukumu mtu ambaye hana makosa mwisho unakuta unakuja kukuta hata ni wewe ndio likiweka makosa sasa hapo hekima ni niweje wakati kumetokea jambo kama hilo tulia uliza mungu hapa danietuambia aliuliza mungu hata masuala ambayo doto haijui akamuuliza mungu tafsiri yake akamuuliza mungu mungu akampa unapoendelea kusoma akapewa akashirikisha viongozi wenzake wa kiroho hakuomba peke yake alishirikisha viongozi wenzake wa kiroho wakamuuliza mungu kuhusu jambo lile na wakapata jibu lile ambalo waliweza kumpelekea mfalme tunaonahata kama katika matendo ya mitume kumi na tatu viongozi wa kiroho walikuwa wamekutana wanaomba na kum, nn yani kumtolea bwara ibada na katikati ya kutoa ibada roho akanena nitengeeni paulo na barnaba kwa ile kazi ambayo nimewawekea kwa sababu gani hekima ya mungu inakuja na roho wake na hekima ya mungu si mashauri ya mwanadamu na hakuna siku itakuwa imekosea kiongozi unapaswa kuwa mtu wa maombi kiongozi utapaswa kuwa mtu wa utulivu hata wakati watu wameinukia mtu wewe tulia awe ni nani ameinukiwa wewe si wakuinuka pamoja na wewe ni wakutulia nakuuliza mungu kwani kuaendelea nini na ukimuuliza atakujibu atakupata tafsiri ya kile kinachoendelea na utajikuta kwamba utakapofungua kinywa chako kama ayubu wote watasema tulikuwa twagoja hilo neno ndipo itafika mahali aasema ah, fulani akiwepo hapaharibiki jambo maana ukiwa ukiwa utakuwa mtu mwepesi wa kuzungumza mawazo yako utaharibu lakini ukiwa wewe kazi yako ni kumuuliza mungu mungu hatakosa ukujibu tuangalie matendo sita, act six, to atves wa hadi wa wasa matendo ya mitume mlango ni wa sita tunaanza mstari wa kwanza tukume wa saba hata siku zile wanafunzi walipokuwa wakiongezeka hesabu yao palikuwa na manunguniko ya wayahudi wa kiunani juu ya waibrania kwa sababu wajane wao walisahuliwa katika huduma ya kila siku wale tenashara wakawaita jamii ya wanafunzi wakasema haipendezi sisi kuliacha neno la mungu na kuhudumu mezani basi ndugu chagueni watu saba miongoni mwenu walioshuhudiwa kuwa wema wenye kujawa na roho na hekima ili tuwaweke juu ya jambo hili na sisi tutadumu katika kuomba na kulihudumia lile neno neno hili likapendeza machoni pa mkutano wote wakawachagua stefano mtu aliyejaa imani na roho mtakatifu na filipo na prokoro na nikanori na timoni na pemana na nikolao mwongofu wa antiokia ambao akawaweka mbele ya mitume na nwalipokwisha kuomba wakaweka, wakaweka mikono yao juu yao tunaona kwamba kiongozi kanisani hachaguliwi kwa sababu ya kujulikana anachaguliwa kwa sababu anaongozwa na roho mara nyingi huwa tunachagua viongozi kwa sababu tumejua ni yule basi tumpigie kura yule ni yule sasa iwapo ulichaguliwa hivyo ni wajibu wako sasa kubadilika kumwambia mungu umeniingiza katika kazi hii sasa nahitaji mwongozo wa roho wako ndipo niweze kufanya kazi hii vile ambavyo unasema walichaguliwa watu na walipochaguliwa mambo yale walik wakifanya walifanya kulingana na mwongozo wa roho kazi ya mungu haina mazoea kazi ya mungu haina kujulikana kazi ya mungu ina roho wa mungu akituongoza ili tutekeleze mambo yale ambayo wanatakatutekeleze na ndipo sasa hawa walipoingizwa ukisoma huku ishini utasikia kwamba kwa, kwa sababu ya kuwepo watu walio wasawa waliojawa roho waliokuwa ni watu kulingana na mpango wa mungu kazi ya bwana iliongezeka sana na kanisa likakuwa sana wakati mwingi ukiona hakuna ukuaji wa kanisa si kwa sababu kanisa liko mahali pabaya yaweza kuwa uongozi na si uongozi aituseme pasa wale ambao wako pale wakiwa viongozi hawana mvuto wa roho lakini huu mvuto wa roho utakujaji utakuja wakati ambapo nao watajipanga waseme hapana nimeingizwa hapa lazima ni, nitafute kusoma sasa hekima ya mungu ni kama umepewa kazi ofisi fulani na umeajiriwa ume, ume katika kiwango cha chini na unaona wenzako wako katika daraja za juu ukitocheka na kuwa pale chini ile kazi italemaa hata kama uliajiliwa lakini ukiamua kusoma ukiamua kusoma wewe ile kazi itakuwa kwa sababu utaifanya na maarifa tofauti na vile kiingilio chako sasa hata kama ulikuwa ujejazwa roho na umeingizwa katika uongozi tafuta kujuana na huyu mwalimu akufundishe akuinue akueleze yale mambo anataka u ili kazi yake iweze kukua maanaake haiwezi kukua ukibaki katika levo ulioingilia nionyeshe viongozi ambao hawakui tokea waingie katika ofisi na hapo nitakuonyesha kanisa ambalo liko na, na haliendi popote takuwa ni vyeo tu basi mimi ndio mzee hapa mbona mnaongea mambo kabla kuniuliza mi ndio mchungaji hapa mbonaanulizi mashauri itakuwa hai kwa sababu gani roho mtakatifu hajakaribishwa lakini tunapotafuta kukua katika roho basi kazi ya bwana inakuwa na inaenea vizuri sana tuangalie la mwisho la leo katika timotheo wa kwanza timotheo wa kwanza mlango wa kwanza mstari wa kumi na nane hadi First Timothy, chapter one, verse 18 to 20. leo mtaniulia radhi naongea na mbiombio sitaki uondoke bila kupata chochote kile ambacho nimepanga leo Timothy, chapter leotmotheo wa kwanza mlango ni wa kwanza kifungo ni cha kumi na nne mpaka ishirini inaonekana ni hii i kuminanne pekeyakewapl eh? kwa wa kwanza moja kumi na nane mpaka ishirini mwanangu timotheo na kukabidhi agizo hili liwe akiba kwa ajili ya maneno ya unabii yaliyotangulia juu yako ili katika hayo uvipige vile vita vizuri uwe mwenye imani na dhamiri njema ambayo wengine wameisukumia mbali wakaangamia kwa habari ya imani katika hao wamo heminayo na iskanda ambao nimempa shetani watu hao ili wafundishwe wasimtukane mungu tunaona timotheo hapa anashauriwa anaambiwa ni awe na nidhamu katika ile kazi asiwe kama hao wenzake ambao sasa paulo amefikia kiwango cha kuwasukuma kwa shetani shetaniyani sasa yule ambaye ni mwijilisi anasema shetani chukua hawa sasa wafundishe kumbe tusipokuwa watu wa kuendelea na watu wa nidhamu na watu wa kupigania imani sawa sawa tunaweza kutekwa nyara tukaenda kufundishwa na shetani inamaanisha nini sasa ukiwa kiongozi ambaye huna akili ya nidhamu na kukulia hii imani unajiweka ktaz cha kwamba ufike mahali uashiriwe upambane na shetani maana kama utakuwa sayote kila kitu ukifanya unatupeleka hivi tunapeleka hivi tumewahi kuviona vikifanyika mtu wa kusumbua wale wamekuwa hapa muda mrefu wanajua kuna kipindi tulisumbuliwa tukasumbuliwa tuka nikasema nika kanisa sasa hapa kuna watu wanasumbua na hawataki kusikia mungu akitaka kuchukua hatua ninamkataza lakini sasa endelee ni kufanya na mungu akitaka kuchukua hatua sitamkataza ikabidi watoroke kwa sababu anajijua mtu msumbufu huwa anajijua mtu ambaye hashidanii imani anashidania mambo mengine anajijua lakini inafika mahali tunasema chake kiko motoni na si makosa kwa sababu huwezi kuwa kiongozi alafu unaharibu unazuia ukuaji wa kazi ya mungu unaharibu kwamba wewe si imani unatetea unatetea mambo mengine ambayo hata hatuelewi sisi wengi wako pale kwa ajili ya imani wewe na uko pale kwa ajili ya mambo yako ya kibinafsi tutaendaje haitawezekana bwana zie sasa ni muhimu sana tunapokuwa katika uongozi tuitetei mana tuilinde tusije tukajikuta tukukule nje ambapo mungu hatakuwa msaada wetu maana akikutupa nje pal kuwatupa nje ni mungu amewatupa nje na ukitupa nje kule chetani akawambia nikuwa nakugojea njo nikufundishe kazi sasa mambo yako yanakuwa mabaya zaidi sasa viongozi tuko katika maeneo ya hatari uri ndio hufanya viongozi wasumbue ukijua wewe uko hapo umeingia katika uongozi hasa ukiwa na kiburi basi ndio unaweza ukasumbua na hapo basi mwisho ni kifo si vizuri kama kiongozi ukose kuitetea imani mpaka mwisho uangamie mwana hautaweza rekebishika kwanza mungu akishoka na wewe pole sana na sitamani kiongozi awayeyote ambaye ako katika kazi ya mungu afike kiwango cha kwamba anatupwa nchi shetani amshughulikie afadhali tukaye ndani na hiyo pia nayo ni ya amali <gibberish> hiyo nayo pia ni ya amali kwa sababu ukiwa vizuri tutakuwa vizuri athewais tafika hapo acha nimpe mama maiki aombe halafu tuwe tutafunga