luka mtakatifu mlango huo wa kwanza taka tuangalie kifungu cha ishirini na sita tueitukomee hiyo thalathini luka mtakatifu mlango ni wa kwanza kuanzia ishirini na sita mpaka thalathini kitabu ni cha luka mtakatifu mlango ni wa kwanza kifungu kuanzia ishirini na sita bibiliya inanena maneno haya mwezi wa sita malaika gabrieli alitumwa na mungu kwenda mpaka mji wa galilaya jina lake nazareti kwa mwanamwali bikira aliyekuwa ameposwa na mtu jina lake yusufu wa mbali ya daudi na jina lake bikira huyu ni mariamu akaingia nyumbani kwake akasema salamu uliyepewa neema bwana yu pamoja nawe naye akafadhaika sana kwa ajili ya maneno yake akawaza moyoni salamu hii ni yanamna gani malaika akamwambia usiogope mariamu kwa maana umepata neema kwa mungu haya tunataka tuangalie pia na lugha hii nyingine kwa sababu ni lugha ya kufanya kuja hii naona kuna neno ambalo And in the sixth month, the angel Gabriel was sent from God unto a city of Galilee named Nazareth, to a virgin a virgin exposed to a man whose name was Joseph of the house of David and the virgin's name was mary and the angel came in unto her and said hi thou that art highly favored the lord is with thee blessed art thou among women that's a hill of neelukonatalakha upon hill of favor that's a sign how swahili vipi favor in ne kibale hapa wakasema ni neema sasa hata tuondoe neema tuweke kibale nitarudia hapo tuweke kibale mwezi wa sita malaika gabrieli alitumwa na mungu kwenda mpaka mji wa galilaya jina lake nazareti kwa mwana mwali bikira aliyekuwa ameposwa na mtu jina lake, yesu, wa, jina lake yusufu wa mbari ya daudi na jina lake bikira huyu ni mariamu akaingia nyumbani kwake akasema salamu uliyepewa neema hasa hapa ingekuwa salamu uliyepata kibali bwana yu pamoja nawe taka niseme hivi ya kwamba wewe na mimi pamoja na wotewale ambao wameweka ama wamepeana maisha yao kwa kristo yesu ninasema ya kwamba basi sisi tumepata kibali kutokana kwa mungu tumepata kibali na hapa malaika gabrieli akawa anamwambia mariamu kwamba umebarikiwa wewe kwa maana umepata kibali kutoka kwa mungu na jambo hili naona ya kwamba huyu ndugu ama huyu malaika alikuwa ana kitu angetamani aweze kuwasilisha kwa huyu mpendwa aitwaye mariamu akamwambia mariamu umepata kibali kutokana kwa bwana na kwa nini huyu dada alionekana kana kwamba alipata kibali kutokana kwa mungu naona ya kwamba sababu ni moja ya kwamba katika israeli yote kulikuwa na wasichana wengi sana lakini kando na nahao wote aliyepata kibali cha bwana alikuwa ni mariamu ka mana tukio alilokuwa linaenda kutukia kwake alikuwa ni la kawaida haliwezi likafanyika kwa yoyote awaye hana kibali cha mungu katika maishani mwake hilo tukio na kwaanzia siku hiyo mpaka leo na kuendelea kadri ulimwengu wa kadri dunia itakavyobaki hakutakuweko na yoyote mwingine ambaye atapata kibali kama hicho kilichomshukia mariamu katika nyakati hizo za bibilia nevo akafatwa akaambiwa mimi ni malaika gabrieli na nimekuja na habari kutoka juu mbinguni na habari hizi ambazo nimejizijilia ama nimekuja nazo zinapatikana tu ama zamfikia tu ama zatendeka tu kwa yule ambaye amepata kibali kutoka kwa mungu sasa nataka ujitazame wewe mwenyewe jiangalie chichunguze na uone kama kwa kweli wahesabika kati ya wale ambao wamepata kibali machoni kwa bwana kwa sababu shida ni mojawapo wa penda kibali kinaweza kawa kikawa kiko juu yako lakini wewe ukose kukitambua ya kwamba mimi nina kibali na si kibali hiki cha dioo si kibali cha chifu ni kibali ambacho kimetokana kwa mungu aliye ndiye muumba mbingu na nchi hata kwa sababu hujakjua ukaishi maisha ambayo una maisha ya kuwa na kujifunga kujifungafunga maisha ya kupungukiwa maisha ya kuwa na shaka maisha ya kuhuzunika maisha ya kuwa na wasiwasi kwa sababu hujajua ni kibali cha nani kilicho juu yako mariamu akaja akaambiwa umebarikiwa wewe kwa nini nimebarikiwa umebarikiwa kwa sababu kibali cha bwana kiko juu yako nataka niseme hivi wapendwa wewe uliye hapa na nena ya kwamba umebarikiwa wapendwa tumebarikiwa sisi na tumebarikiwa kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yetu wapendwa sisi si, si watu ambao ni wa kawaida ni kweli wanadamu wanaweza kutuangalia vile wanavyotuangalia kwa maana hawajui ni kibali cha nani ambacho kiko juu yetu lakini hebu nataka wewe utambue nataka wewe ujijue ya kwamba si mtu tu lakini mtu ambaye kibali cha mungu kiko juu yako na wakati kibali cha mungu ikiwa juu yangu hakuna lolote ambalo lina ihitaji ambalo mungu haweza akalitimiliza kwa maana madyamu akamuuliza vitakuwaje hivi yuuyu malaika akamwambia isiwe e, tatizo kwako kwa, kwa maana kibali cha bwana kiko juu yako kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yako basi hakuna gumu ambalo litaweza kukushinda wewe ambalo litaweza kumshinda mungu ambalo litaweza kukosekana kutendeka maishani mwako kwa maana si kwa sikwaweza wala nguvu zako lakini ni kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yako ndugu zangu katikati ya hali yote tunapaswa tufahamu na tuelewe ya kwamba hata kama twalasima na mzungi twalasima na mchunga lakini hayo yote ni kwa sababu ya mwili na kwa sababu hiyo hayini nijione kwamba ni duni ninapaswa nijione ya kwamba katikati kati ya hali hizi zote tena nina kibali cha bwana juu yangu na hiki kibali cha mungu ambacho kiko juu yangu hakitaniacha kubaki mahali hapa hakitaniacha niendelee katika hali hii hakitaniacha nisumbuke jinsi inavyosumbuka hakitaniacha niweze kuwa mtu wa kupungukiwa kama ninavyopungukiwa kama kibali cha bwana kiko juu yangu mimi nimbarikiwa kwa maana neno la sema nimebarikiwa kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yangu ndugu zangu na nahisi ya kwamba kuna kitu ambacho bwana angetamani akifunuwe kwako na kwangu ya kwamba nisiangalie zile hali zilivyo kama vile ambavyo mariamu naye aliambiwa ya kwamba hilo lisiwe ni tatizo ili mradi kibali cha bwana kiko juu yako wewe nimubarikiwa sasa mariamu akawa anachiuliza vitakuwaji kwa sababu wapendwa haikuwa ni mtihani mdogo uu ulikuwa mtihani mkubwa ambao unahitaji kweli hicho kibali cha mungu kiwe juu yako ndipo uweze kuupita mtihani huu hau ni mtihani rahisi kwa maana hapa kuna yusufu hapa kuna malaika na habari alizozileta malaika si za kawaida lakini malaika anamwambia kwamba usiwe na shaka kibali cha bwana kiko juu yako utapata mimba mimbae vitakuwaje na ndoa kati yangu na yusufu haijafungwa malaika akamwambia si shida lakini roho wa bwana atakuja juu yako lakini naona tatizo kubwa aliyokuwa nalo mariamu hata sikule kushika mimba nitakaposhika mimba na sijafungishwa ndoa ndoa haijafungwa yusufu atasemaje hilo ndilokuwa tatizo lake hilo shida yake lakini kama ingekuwa yusufu yuko pale hayafikia hayo maneno na yusufu hayakubali angekuwa na shida lakini sasa ujumbe huu umenijilia mimi peke yangu na hapa nina uchumba na nani na ndugu yangu yusufu na sasa ile likisikika nahata akijua ya kwamba ni mjamzito vitakuwaji malaika akamwambia ya kwamba usiwe na shaka wewe umebarikiwa kwa maana kibali cha bwana kiko juu yako na ili muradhi kibali cha mungu kiko juu yako hayo mengine muachie mungu dugu zangu hatuna haja ya kujisumbua na mambo ambayo yanitupita kimo hayo yaliyo ambayo hatuyawezi hayo ni ya bwana na hatuna haja ya kutatizika wala kusumbuka kwa maana kibali cha mungu kiko juu yetu na kama kibali cha bwana kiko juu yetu basi hayo yanaonekana kwamba ni mazito katika macho ya kibinadamu kwetu sisi la kufanya ni kumwachia huyo bwana kwamba mii sitahangaika nania kumbuka nina jua ya kwamba mimi nimbarikiwa ndiyo hii hali imeinuka lakini kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yangu baraka hizi ulizozinena lazima zitanijilia kwa hivyo mariamu akagundua hiyo siri akamwambia malaika basi msawa mimi ni mtumishi wa bwana acha iwe kama mungu alivyonena malaika akaenda zake malaika alipoondoka huku habari zikafika kwa yusufu ya kwamba yule uliyokuwa unataka kumwoa basi hivi sasa ni mjamzito uh, haya vitakuwaje hivi yusufu akaangalia akasema huyu dada vile alivyo kiroho hivi meri huyu aliye kiroho kabisa na mimi nahisi ya kwamba huyu ndugu dada anampenda mungu sana vilikuwaje ni nane aliyepita karibu na yeye vilikuwaje lakini yusufu akasema hayo mambo ya mimba siwezi nikayakataa lakini hata hivyo kwa sababu ya msimamo wake na mungu mimi nitaamua kumwata kwa siri kwa nini amwache kwa siri kwa sababu angemwata pasipo siri kuna, kuna adhabu ambayo ilikuwa inapewana kwa mtu yoyote kwanza msichana atakaye shika mimba akiwa nyumbani kwa baba yake na adhabu ilikuwa si rahisi na upigwe mawe mpaka fanini ufe na yusufu hapa kumbe anampenda huyu dada mary ingawaje amekosa kiki zake yeye lakini kwa sababu ya ule upendo tulioambiwa hapa ya kwamba unapaswa utoke upendo usitoke chuki ndio hivyo akasema nitamwacha kwa nini kwa siri angalau kama wasija waka nini wakamuua lakini yusufu hajui kwamba mariamu ana kibali kutoka kwa mungu kwa hivyo hilo alikuwa lamtatiza mariamu kamaana ana kibali amepata kibali kutoka kwa bwana na mwenye kibali kutokana kwa mungu hakuna atakachokitamani akose kukipata kwa hivyo mariamu akawa anasema kwamba hilo yusufu waza kama anawaza kama alikuwa anajua lakini mimi ninachojua hakuna mahali utaka kuenda wewe yusufu bado utarudi hapa hapa kwa nani kwa mariamu kisanamana lina kibali kutoka juu mbinguni basi hile kibali kikafanya kazi kwa sababu alipokuwa yusufu anafikiria kuenda kumwambia dada sasa kwa sababu ya hali uliyo mi naomba tu tuachane polepole huku malaika wa bwana akapata hizo habari kabla hata hajamwambia akasema huyu ndugu anampangwa anataka kupanga huyu na yule msichana nimemwenda kumwambia kwamba amebarikiwa kwa maana ame kibali cha bwana kiko juu yako na yoyote anena kibali cha mungu hakuna atakachokihitaji akikosa maishani mwake kwa hivyo hata hivyo huyu mariamu hatamkosa huyu yusufu acha mimi mwenyewe nimtembelee yusufu aniwapendwa wakati kibali cha mungu kiko juu yako wewe hata huna haja ya kufanya kazi yoyote una hata hicho kibali kinafanya kazi kwa niaba yako mariamu hakuwa na haja ya wa yusufu lakini wajua malaika alikuja angesema tangu babu babu yake babu kuzaliwa sijapata story kama usinifikirie ni mjinga usinidanganyi lakini sasa mariamu akasema ya kwamba mimi sitajitetea kama kweli nimeubarikiwa kwa sababu kibali cha bwana kiko juu yangu acha hicho kibali kicho juu yangu kinitetee na kiweze kunitetea kwa yusufu kibali kikamtetea kwa maana malaika alilazimika kutumwa tena kwa yusufu alipofika kwa yusufu akaambiwa ya kwamba eh, yusufu mwana wa daudi usihofu kumchukua mariamu mkeo kwa maana unavyomudhania sivyo alivyo vile ulivyokuwa ukimfikiria tangu mwako kwamba ni mcha mungu ndivyo alivyo mpaka saa hizi katika hali aliyo ile mimba si kwa sababu nyingine lakini kwa uwezo wa roho mtakatifu kwa sababu kupitia yeye kusudi la bwana katika ulimwenguni likaweze kutimia kwamba ulimwengu kaweze kupata mokozi na atazaa mtoto wa kiume tamwita jina lake yesu yusufu akasema sasa nimepata jibu kwa sababu nilikuwa nafikiria haya ni udata ameenda visivyo lakini kumbe ni mpango wa mungu kwa hivyo mimi nami achaniingie katika baraka za nani za mariamu kwa hivyo naenda kumchukua kesho asubuhi kwa maana nitakuwa na mtu aliye na kibali cha nani cha mungu wapendwa tuna kibali cha bwana na ukiwa na kibali cha mungu kibali hicho ndicho kitakachokutetea kibali hicho ndicho kitakachokupigania kibali hicho ndicho kitakachosababisha makusudi ya mungu yatimie maishani mwako kibali hicho ndicho kitakachosababisha kilete hizo baraka ambazo zimetangazwa ya kwamba umebarikiwa wewe kwa maana kibali cha bwana kiko juu yako ndugu zangu yusufu alipoamuka asubuhi hakutaka kujua alienda moja kwa moja mpaka kwake na mariamu akamwambia nimekuja na sasa basi funganya nguo zako twaondoka zote mariamu alishangaa huyu ndugu ndiye alikuja akaliangalia pale na kusikitika hivi vimekuwaji akakumbuka akasema ya kwamba kwa sababu kibali cha bwana kiko juu yangu hicho kibali kimeenda kunitetea kwa yusufu kwa hivyo mariamu akafanya bidii akafunganya nguo zake hata huku kwa wazazi pia pa kid ana kibali cha fanya kazi Tenu wakati kibali cha bwana kiko juu yako hakuna pingamizi itakayosimama ikuzuie kufikiria kile ambacho ni makusudi ya mungu katika maishani mwako wapendwa tumepata kibali kibai jiangalie hivyolivo kila mmoja ajiangalie vile alivyo alafu mwangalie yule ambaye ni rika lako ambaye sasa hajaukoka umfananishe naye hata ukimwambia mtu pigie umekutana na mzee pita pale na mamapeshe pale wanatembea bahati nzuri mzee pita akutane na, na klasimeti wake namwambia mamapeshe huyu basi tulisoma yosote darasa moja hi mmapeshe atashangaa huyu mzee huyu na wewe <laughs> kwa sababu huyo hana kibali lakini sisi tuliona kibali cha bwana kila siku tunarendeshwa ujana wetu unafanywa upya kwa maana kibali cha mungu kiko juu yetu na hatuna ambacho tunapoteza tu wapendwa chochote utakachotamani kile kibali kitakupigania kitakushindania kitaleta kile ambacho unahitaji katika maishani mwako kusudi la mungu lazima litendeke katika maishani mwako kusudi kushikisa na mana ona kibali cha bwana juu yako sisi tuwabarikiwa ndugu zangu wejiangale vile ulivyo lakini mimi nasema ya kwamba umbarikiwa na umebarikiwa kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yako na yusufu akamuoa ndugu yetu dada yetu mariam. mwanzo 30, mwanzo mstari wa wa mariam wanzo mstalansaanzo mlanhasab Samueli wa wa wa wa wa naona mwanzo hiyo iko hapo hapo lakini ni ya pili kutoka kwa wa wa kwanza, wa kwanza, kifungu cha 3. Hapo tunaanzia. cha tunaanzia kitabu a kifungu cha a akamwita yese aje kwenye dhabihu nami nitakuonyesha utakayotenda nawe utamtia mafuta yule nitakayemutaja kwako samueli akafanya hayo aliyosema bwana akaenda bethlehemu wakaja wazee wa mji kumlaki wakitetemeka nawo akasema je umekuja kwa amani naye akasema na kwa amani nimekuja kumtolea bwana dhabihu jitakaseni njoni pamoja nami kwenye dhabihu akawatakasa yese na wanawe akawaita kwenye dhabihu ikawa alipokuja alimtazama eliaba akasema yamkini ya masihi wa bwana yupo hapa mbele zake lakini bwana akamwambia samueli usimtazame uso wake wala urefu wala kimo chake kwa maana mimi nimemkataa bwana haangalii kama binadamu aangaliavyo maana wanadamu ha, huitazama sura ya nje bali bwana huutazama moyo ndipo yesi akamwita binadabu akampitisha mbele ya samueli naye akasema bwana hukumchagua huyo ndipo yesi akampitisha shama naye akasema bwana hakumchagua huyu yesu akawapitisha wanawe saba mbele ya samueli samueli akamwambia yesi bwana hakuwachagua hawa kisha samueli akamwambia yesi watoto wako wote wako hapa naye akasema amesalia mdogo wao na anatazama anawachunga kondoo basi samueli akamwambia yesi tuma watu wamlete kwa sababu hatutaketi hata atakapokuja huku basi akatuma mtu naye akamleta kwao naye alikuwa mwekundu mwenye macho mazuri na umbo lake lilikuwa la kupendeza bwana akasema ondoka umtie mafuta maana huyu ndiye ndipo samueli akaitwaa pembe ya yenye mafuta akamtia mafuta kati ya ndugu zake na roho ya bwana ikamjia daudi kwa nguvu tangu siku ile basi samueli akaondoka akaenda zake rama angalia mwenye kibali cha bwana wapendwa hata ukafanyiwa njama kiasi gani bado makusudi ya mungu lazima yatimilike bado baraka za bwana lazima ziambatane na wewe mzee hapa ameambiwa ya kwamba mimi nimekuja hapa katika mji wa bethlehemu kusudi langu ni kuweza kuwa na ibada wewe pamoja na watoto wako wote lakini yesi akaanza kuwabagua akasema ni kweli hauyu mzee na tena nabii amekuja kufanya dhabihu name kama kuna watoto ambao wanaweza kuwa wahitajika walio na umbo na sura ya kuwa wanaweza kwenda kwa ibada kwa dhabihu basi pengine ni hawa saba lakini haka kengine haka acha kataleta usumbufu hapa na ndivyo inavyofanyika wapendwa wakati mwingine kwanza ule wakati wa zabani mijikenda tulikuwa wokovu bado ndio unaingia huko ulikuwa ukiokoka nikana kwamba wewe siwa huo muji siwa hilo boma tena watu wataitwa mkutano wakisema na fulani naye asemachan na huyo ataatambia nini hapa sasa pengine ulikuwa amemfanya daudi kama hivi kwamba huyu kijana ana la mwanya kwake lakini ni kweli katika macho ya binadamu haka anaonekana sikito lakini katika macho ya bwana akawa ana kibali cha mungu juu yake kwa hivyo hilo halikumtatiza ndugu yetu daudi kwanza hata hata wakati alikuwa yuko daud anza hatawakatiaba na shughuli yake lakini kwa sababu huyu mtu amepata kibali machoni kwa bwana haitajalisha waonekano wa miraba miine ama waonekana wa hali gani lakini kama kibali cha bwana kiko juu yako umbo halimaanishi hali zako hazimaandishi kinachofanya kazi ni kibali cha mungu juu yako na ndivyo ilivyokuwa na huyu ndugu walimwangalia kwamba ni mdogo wakamwangalia kwamba kwanza mwisho wakaangalia kwanza kwanza kwa kwa hata haonyeshi kwamba huyu anaweza kuwa kitu chochote hapa katika boma letu na hata katika hili taifa kwa hivyo hata huyu mtu sasa haina haja tumlete hapa lakini kumbe kibali cha bwana kiko juu yake huyu mtu aliye na kibali cha mungu kibali chamtetea kitampigania kwa hivyo wakaja akena eliabu watu wa miraba miine samueli naye kakanganyika akasema heye ni huyu kwa sababu ukimwangalia mkono ni mkono kifua ni kifua anaweza kuwa mfalme huyu akijaribu mungu akamwambia hapana usifanye hivyo kwa maana wewe waangalia nje lakini mimi naangalia ndani huyu hasiye huyu kwa maana kibali changu hakiko juu yake na kwa sababu hiyo yes akawapitisha wote wanawe saba lakini hakukupatikana yoyote ndio samuel akamuuliza watoto wako wote wako hapa yes watoto wako wote wako hapa akasema kuna mmoja lakini hata huyo sasa kama hawa wote wamekosekana kati ya hawa saba hata huyo sina matumaini sivyo tunavyotazama ivyo watu wengine wanavyotutazama lakini wewe usikubali kut- enenda kulingana na mtazamo wa watu enenda kulingana na vile mungu anavyokutazama na mungu anasema nini anasema umebarikiwa kwa maana umepata kibali kutoka kubana. kwa bwana kwa hivyo wakaambiwa sasa hapa mmefanya makosa kwa sababu ilikuwa nitusiae tukisimama kazi iendelee paka imalizike ndo kama nukuketi tukae hivi sasa haijaisha hatuwezi kuketi kwa hivyo simamini hivyo hivyo hata kama yuko wap afatwe mpaka aji kwa maana kibali cha mungu kiko juu yake kwa hivyo mpendwa taka ufahamu na uelewe ya kwamba hakuna mtu anayeweza kuendea kinyume wakati kibali cha bwana kiko juu yako kila alichokikusudia mungu kwa ajili ya maisha yako hakuna anayeweza kukupokonya kwa sababu eti huonyeshi kana kwamba wafaa hilo halimsumui bwana lakini anachokiangalia je huyu mtu ana, n, a, kibali changu kiko juu yake na sisi wapendwa kibali cha mungu kiko juu yetu ndugu zangu kwahiyo haijalishi ni nini unakipitia wewe usisumbuke chako wewe ni kushikamana na mungu tutembea tu bwana kwa sababu unapotembea na bwana wasababisha hicho kibali cha mungu kizidi kukaa juu yako na wakati itakapofika hicho kibali kitakutetea hicho kibali kitakupigania hicho kibali kitakusababisha uje ukutane na, na samweli ambaye ametumwa kwa ajili ya ukupaka mafuta uwe mtawala katika mji katika nchi ya israeli wapendwa kilichomleta s- daudi katika ile karamu ya, ya, ya kuwa na ibada mbele za mungu kilichomleta kutoka malishoni ni kibali kile cha mungu kilichokuwa juu yake hicho ndio kilimsababisha akiweze atolewe malishoni mwengine aende akasimamia hao kondoo huyu mwenye kibali aje mungu atimilize kusudi lake kwa ajili ya watu wake israeli hivyo ninashawishika ya kwamba kuna kitu ambacho bwana amekiweka kwa ajili yako kwa hivyo haijalishi kutakuwa na pingamiza aina gani lakini kile kibali cha bwana ndicho kitakachokupigania ndicho kitakachokutetea na alilolipanga mungu lazima litatimilika maishani mwako kama lilivyotimilika kwa daudi upingizani ulikuwekwa na haukuwa wanyumbani kwake tu hata baada ya kupakwa mafuta tena bado sauli alijaribu kumuua lakini aliye na kibali cha bwana hicho kibali ndicho kitakachomlinda hicho kibali ndicho kitakachomtetea ndugu zangu hata wapange mipango kiasi gani lakini kibali cha bwana kikiwa juu yako hiyo mipango yao yote haitafanikiwa kwa maana mungu ndiye mlinzi wako ndiye anayekuangalia ndiye anayekutetea ndiye anayekupigania kwa hivyo huna sababu ya kuwa na hofu na shaka ili muradi unejua ya kwamba yesu ni bwana maishani mwako kibali cha mungu kiko juu yako acha wainuke watakavyoinuka lakini maandiko yanasema ya kwamba watakuja kwa njia moja lakini watatawanyika kwa njia saba wakikuwachwa umesimama wao wakiwa wanakimbia wakianguka dugu zangu tuna bwana anayehusika na sisi tuna mungu anayetupenda wapendwa na ukijua kibali chake kiko juu yako wewe usiangalie hali usiangalie mazingira kwao ni mazingira yanaweza yanawezakuwa yananena kinyume hali kuwa zazungumza kinyume lakini ukweli wa mambo ni kwamba kibali cha mungu kikiwa juu yako hizo hali lazima sefanini zibadilike lazima zitabadilika kwa maana mungu aliyeweka kibali chake juu yako ndiye atakayezibadilisha kwa ajili ya utukufu wake na kwa ajili ya fada yake faida yetu sisi tuliyo na hicho kibali cha bwana kwa hivyo daudi ikabidi aende akatolewe kwa malisho na alipofika pale bibilia inasema ya kwamba mungu akamwambia samueli sasa yule niliyekutuma kwa ajili yake ndiyo huyo sasa mpake mafuta sijui walisikiaje wale ndugu zake niiasema huwa mtu anakuwa na kiazi sasa aayamkini pia walikuwa walikua nachokiazi yani <laughs> huyo mungu na midude sisi hakuonaa e. e. kwa sababu ndio kibali cha bwana kiko juu yake kwa hivyo wa kudharau lakini wanadharau ambaye siku moja watakuja kumpigia magoti naharoambaye siku moja atakuja kusema ya kwamba hakika tumejua huyu ana mungu na kwa sababu ya mungu yuko vile alivyo leo kwa hivyo wewe usisumbuke hata ukiwasikia wanavyokunena tumeamba kwamba tuwapende kwa sababu unapozidi kuwapenda ndichocho kibali kinazidi kukaa juu yako na ndivyo kitakavyozidi kukutetea na kukupigania mpaka kusudi la mungu maishani mwako liweze kusimama yule imba huu wimbo alikuwa amejua siri sijui kama ni nani huyo anasema kwamba sijipiganii mwenyewe napiganiwa na baba alikuwa amejua ya kwamba mimi katika vita vyangu vyote sina mkono nitakaoinua kwa maana kibali cha mungu kiko juu yangu muradi kiko juu yangu hicho kibali ndicho kitakachonipiganea ndo akapata hiyo hiyosira akaemba ho wimbo na ndivyo ilivyowapendwa hata na sisi kibali cha mungu kiko juu yatu na kwa sababu kiko juu yetu haijalishi tutapitia changamoto gani haijalishi tutapitishwa katika maeneo ya namna gani magumu lakini muradi kibali cha bwana kikiwa juu yetu hauna sababu ya kutatizika hicho kibali kitakushindania ilimpigania daudi sauli akataka kummaliza lakini kibali kikasema watu wa aina kama hii walio na kibali cha bwana juu yao hawawezi wakamalizwa hawawezi wakauawa mpaka kusudi la mungu maishani mwao liweze kutimilika kwa hivyo akajaribu mpaka mwisho wake akasema sasa acha ni mwache. kwa maana huyu mimi sipigani na daudi napigana na mungu na siwezi nikapigana na mungu nikapata ushindi kwa hivyo acha nimwache sauli akamwacha daudi na siku moja lile kusudi la bwana likatimia kwa maana siku moja daudi aliweza kukalia kile kiti cha utawala cha ta taifa la israeli kwa nini kwa sababu kibali cha bwana kilikuwa juu yake hata na wewe nawe nataka nikuambie ya kwamba si mtu wa kawaida mtu ambaye unabeba kibali cha bwana juu yako na kwa sababu hiki kibali cha mungu kiko juu yako lile ambalo ni tamanio la moyo wako lazima litakuja kutimilika lazima litakuja kufanyika ndugu yangu vita vilivyoinuka utavipiga wewe uko kile kibali cha mungu kitakupigania mpendwa kwa hivyo usiwe na shaka usiwe na hofu usiwe na tatizo kibali cha bwana kilicho juu yako kitakupigania kama alifanya kwa ajili ya daudi kama alifanya kwa ajili ya mariamu na bibilia asema kwamba mungu tunaye mwabudu si mungu aliye na upendeleo alivyofanya kwa mwingine anda, anaweza kufanya hata kwetu kwa hivyo ninashawishika ya kwamba hata leo nasema inua macho yako mutazame yeye aliyeangikwa juu ambaye kibali chake kiko juu yako usiangalie hizo hali mutazama yeye bwanadugu zake yusufu walijaribu sema anajifanya kwamba huyu ana mungu sana anajifanya kwamba hye ni bwana wa ndoto acha tumushughulikie tuone kama ndoto zake zitakuwa wapendwa aliye na kibali cha mungu hagusiki hakuna mpango utapangwa uweze kumfikia wakapanga kumuua mungu akabatilisha akaweka wazo kwa mwingine akawambia, akawambia wenzake kwamba bwana tusimuue kuna faida gani ya kumwagadam tumwingiza hapo kwenye shimo atakufa polepole pole lakini vivya hivyo aliye na kibali cha bwana hawezi akakufa kwenye shimo lazima kwenye shimo atatoka ili kusudi la mungu litimie katika maishani mwake walipokuwa wanakula chakula chao cha mchana bwana akasababisha kuwe na njia hapo angalau wale wafanyabiashara wapite na karibu na hapo alipopita karibu na hapo mmoja akatowa wazo akasema sasa ndugu Eh? tumekataa kumwagadamu lakini kufa siatakufa hivo hivo sasa kuna haja gani afe bila kupata faida situmuuze atuondokee pamoja na faida walipogeuka nasema basi hiliwazo ni kweli angalo takuwa satuondokea tena donge tuko nalo wakaenda wakamtoa akawambia wale waishimaili kuna bidhaa hapa tunaiuza <laughs> yaani ndugu kikiwa kibali cha bwana kiko juu yako wewe usihangaike kumbe hivyo wanavyofanya wanafikiria kwamba wanafanya visivyo wanafanya kilicho kibaya kuwaondolea kumbe wanampatia njia ya kufika kule ambako kusudi la mungu litatimia abkat mwngie ukiw na mambo yanafanyika kama ndivyo visivyo wewe usiwe na shida ili muradi kibali cha m kiko juu yako usisumbuke ivo wakamuuza na vipande sijui vipande thelathini wakachukuliwa waka waishimahili kwa hivyo kwa wao walikuwa a jua ya kwamba hizo ndoto hazitatimia na, na hizo kero zake hatutazisikia tena zakla kila tukilala asubuhi tukiamuka nimeota bwana amenena kwa hivyo akapelekwa wapi misri alipofika misri nako wahishimahili walikuwa ni biashara hawana haja na mtu wana haja na bidhaa kwa hivyo yusufu akawa ya zile bidhaa walizokuwa nazo akamwambia potifa kati kando na hizi ambayo tunauza hata huyu la pia tamuuza huyu potifa akasema eyo basi ni sawa hata mimi nimnunue na aliponunuliwa kuingizwa katika nyumba ya potifa potifa akagundua ya kwamba tangu huyu mtumwa alipoingia hapa hapa nyumbani kwangu kama kulikuwa kuna kideri kinaingia kideri akiingii tena huku wangu wanasalimika akataka kuuliza kwani dawa dawa gani hapa? sasa bali u akagundua kwamba huyu kijana kwa nini kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yake popote utakapoingia wakati kibali cha bwana kiko juu yako utabadilisha yale mazingira pale lazima mazingira yabadilike kwa hiyo mazingira yakabadilika ptif akaona ya kwamba ngombe zinazaa vizuri zile fuji za kuita daktari hzimeniondokea haz, shabani kuna kuwa vizuri paka akagundua haya yanafanyika yamkini kwa sababu ya huyu yusufu na kwa sababu yake basi sasa sitamchukulia kama mtumwa nataka na kumfanya kwa mkurugenzi wa hii kampuni ya hapa kwangu nyumbani vy kwa yusufu akapewa chea kwa hivyo kama alikuwa anakula vile ile supu ambayo ilikuwa watu wametekaletopolea paka imemalizika hasa ni kwanza sahani ya kwanza paka iende kwa bwana kubwa kwa maana kibali cha bwana kiko juu yake akawa sasa anapata yo toplea na changamoto zikainuka pale katika nyumba ya potifa akaishia gerezani alipofika kule gerezani nako askari mlinda gereza alipoingia pale yusufu huyu askari akagundua tangu huyu aingie hapa gerezani zile fujo za kuleta sugara hapa bangi na sabuni za nje sizioni tena hapa kwaja hapa Haa. nimesema popote utakapoingia kama kibali cha bwana kiko juu yako hayo mazingira paka yabadilike akaenda akabadilisha l mazingira watu wakaa wali walikuwa wanawasumbua sana akasema huyu huyu ndugu akawekwa karanja wa nini wao wote mkubwa wa mahabusu lakini jezi ni hiyo hiyo ndugu <laughs> zangu yani kumbe ukiwa na mungu wewe si mtu wa kawaida mungu akiwa juu yako kibali hicho kikiwa juu yako wewe waweza kufikiria kwamba hakuna kinachotendeka lakini waliokuzunguka wanaweza wakashuhudia ya kwamba tangu huyu awe hapa mambo yamebadilika hali si kama vile zilivyokuwa hatung'ang'ani tena kwa nini kwa sababu kibali kile kilicho juu yako kinafanya kazi si kwa ajili yako tu hata kwa waliokuzunguka pia kwa hivyo hata uko gerezani nako akapata kibali kwa kivo nasemaninasema ya kwamba wewe hapo ulipo, ulipo. hivyo unavyojiona nataka ujue ya kwamba kibali cha mungu kiko juu yako na kwa sababu kiko juu yako hakuna litakaloinuliwa kinyume na wewe linaloenda kufanikiwa hakuna chochote kitakachoinuliwa ndo pale katika isaya hamsin mstar wa kuminasaba unasema ya kwamba silaha yoyote itakayoinuliwa juu yako haitafanikiwa kwa sababu kibali cha mungu kiko juu yao kwa hivyo nawatengeneze zana za aina yoyote lakini ili ilimradi wanatengeneza kinyume na mimi hazitafaulu maana kibali cha bwana kitanitetea na ndivyo tulivyo na sisi ndugu zangu tumebarikiwa na bwana bwana anatuita wabarikiwa kwa maana kibali chake kiko juu yetu kwa hivyo haijalishi ni nini kilichokuzunguka hiyo ni muda tu kama kuna changamoto yoyote hiyo ni ya muda inaondoka na si wewe utakaye jipigania lakini kibali cha mungu ndicho kitakachokupigania naomba tu kwa maneno yako mwenyewe naweza ukasimama ili umwambie mungu na kushukuru kwa sababu ya hiki kibali ambacho umenipa kwa sababu ya kwamba mimi nahesabika kwamba ni machoni pako