enenda katika hali ya ukawaida bwana yesu asifiwe s anapokuwa katika hali hiyo unakuta kuna hatari kuna hatari ya mtu huyo kulegea na kuondokea kuondoka katika ile laini ya sawa bwana asifiwe utakuta hata ile bidii aliyokuwa nayo mwanzo imepungua labda alikuwa akipatikana kwa ibada zote katikati ya wiki lakini anaanza kupatikana ibada moja mara anakosa anapatikana maombi mara moja amepunguza kurauka amepunguza kusoma neno yaani kila kitu kwake amepunguza punguza bwana sifiwi ni kama vile wakati huu ambavyo uko watu wengi wanalalamikia ugumu wa maisha saa so, ukikutana na mtu anakwambia inabidi nile mili moja yani nile chakula mara moja mara moja kwa siku angalau hiyo bjeti hiwe itaingiliana sasa naye mwokovu ambaye amezoea uokovu anafikia kiwango kile cha kwamba hata mimi nitakula mili moja bwana yesu asifiwe sasa anaondokea vile alivyokuwa akila kwa bidii anapunguza anaanza kukula mili moja moja yaani anapatikana mahali mara moja moja mtu huyo huwa ana hatari kuni dalili za uvivu na ni dalili za kifo katika ulimwengu wa kiroho bwana yesu asifiwe maana vile alivyokuwa akijitokeza na moto mara ya kwanza sivyo atakavyojitokeza tena hata akitamani kufanya hivyo atakuwa anavifanya kwa mazoea lakini haitakuwa na mguso kama vile alivyokuwa akigusa mara ya kwanza bwana yesu asifiwe kwa hivyo ni lazima tuwe uangalifu katika haya mambo ya rohoni tunaweza kusema ya kwamba ni kweli tuko vizuri tumewakisha moto na tukawa tunasema ya kwamba huu moto lazima uendelee lakini ukafika mahali huu moto ukakosa kuni kwa sababu jivu limekuwa jingi pale kwenye meko ama mafiga alafu halina mtu wa kutoa sasa moto ule hauna nafasi ya kuwaka sasa inaweza ikafikia mahali hapo ya kwamba ulikuwa mzuri ukawa una moto na moto wako ukawa unaendelea vizuri lakini ukafika mahali pa kuzoea hiyo kazi unaizoea kabisa mpaka unasema hata nikichelewa sina wasiwasi yule wasi. bosi wangu hana maneno nikimueleza anaelewa tu sasa huyo bosi wa hapa duniani ataelewa kwamba utamueleza yale itakayomweleza na atakuelewa lakini huyo mwengine huyo ambaye hatumuoni hata ukimueleza hataelewa maana anaujuwa huo moyo kitambo uwaze anajua lenye utawaza bwana yesu asifiwe kwa hivyo ni lazima tuwe uangalifu katika haya mambo ya rohoni mambo ya mungu ya kiroho hayataki watu wavivu yanataka watu ambao wamemaanisha watu ambao wako tayari kutembea na mungu upako hautaki mtu mvivu unapoachi unapokuwa na upako kisha uingize uvivu huwa upaka unaondolewa sasa unabaki wa kawaida unabaki ukiwa wa kuzoea tu nilikuwa nikifanya hivi lakini sivyo tunavyokujua bwana asifiwe wacha tusome uh, proverbs sita methali sita mstari wa tisa tunazungumzia kuhusu methali sita mstari wa tisa hadi wa kumi na moja inasema hivi ewe muvivu utalala hata lini ni swali utalala hata lini ewe mvivu methali sita mstari wa tisa hadi kumi na moja ewe mvivu utalala hata lini utaondoka utaondo lini katika usingizi wako ewe mvivu ewe mvivu mimi mvivu nitalala mpaka lini nitakuwa katika huu usingizi mpaka lini nitaondoka lini katika huu usingizi wangu bwana sifiwe ni lini nitakapoondoka katika huu usingizi na nitaendelea kulala mpaka wakati gani mstari wa kumi inasema bado kulala kidogo kusinzia kidogo babdo kukunja mikono upate usingizi hivyo maskini wako umaskini wako huja kama mnyang'anyi na uhitaji wako kama mtu mwenye silaha bwana asifiwa uvivu uh, uvivu huwa unaleta ukosefu unachangia umaskini mtu mvivu huwa hana kufanikiwa manake yeye analala mpaka anajisahau akiamuka wengine waliamka kitambo washafanya hata washafanikiwa yeye ndio anaamka sasa methali mwandishi wa methali hapa anatuuliza tutalala mpaka lini maandiko yana tutalala mpaka lini tumeamshwa tukajiamsha wenyewe katika maombi ya siku thelathini na tukawa tuko faya lakini sasa tena tumerudi mahali pale pa kulala bwana yesu asifiwe eh? tumerudi mahali pa kulala tena tulikuwa tumepaondokea kiasi kuna wengine walilala kabisa hata wakati huo hawakuwa wameamka na wengine wakapata neema wakaamka siku hizo thelathini wakaamka sasa wamerudi tena kusinzia kidogo kidogo wanasinzia kidogo kidogo yani wanatamani angalau wasonge lakini bado kuna kausingizi mahali kana wavuruta sasa tutalala mpaka lini bwana yesu asifiwe wapendwa tunahitaji kuamka ile ule mwamusho tulioamshwa nao ule tukasema ni lazima tuni lakini hiyo ea imeanza kupungua tumeanza kupunguza sasa kuna hatari tutakapopunguza huko ku kuna hatari na hatari yake ni kwamba tutaendelea kulala mpaka mambo mengine yatupite tuyakose ndio hiyo huo mstari wa kumi na moja unasema ya kwamba huo usingizi utakuletea umasikini kama hatutafanya maamuzi ya kupaondokea kabisa mahali pale tutakosekewa tutaangamia jangwani tutapotelea katikati maana tuna bidhii ya kuwakisha moto lakini ile bidhii ya kuendeleza hatuna bwana yesu asifiwe tunainuka vizuri na tukae vizuri hali ya kuchangamka tuonyeshe kuna wiri kiasi baadaye tunarudi tena tunarudi polepole pole, kinyumenyume polepole pole. hatua moja kwa nyingine polepole yaani hata uwezi ukajua lakini kuna kurudi nyuma pole pole kuna kurudi yani kuondokea ule moto polepole pole. sasa tunaulizwa tutalala mpaka lini ni lini tutakapoamka kikweli kweli na tuseme sasa tumeamka sasa tumemaanisha sasa tunaenda ni lini bwana yesu asifiwo ni lini tutalala mpaka lini tutakuwa katika huo usingizi mpaka lini tutaondoka lini katika huo usingizi tutaondoka tutaondoka lini katika yale mambo ambayo tumekaa nayo kwa muda mrefu tutayaondokea lini mwana tuko wazuri katika kuwakisha moto tunawakisha kabisa na tunakuwa si, sijui kama ni misisimuko ama lakini tukiwakisha tunawakisha kabisa kwa kumaanisha lakini baada ya muda tunachoka sasa huku kuchoka huku kuna, kuna hatari kwa sababu ukichoka utalala na maandiko yanasema tukila walipolala alipanda magugu alikuja akapanda magugu katikati walipolala kuna hatari katika kulala usingizi hasa huu wa kiroho kuna hatari kuna hatari bwana yesu asifiwe maana hii kuna neema nawezas kuna neema kuna neema ambayo imeachiliwa maandiko yanasema nyakati za mwisho nitamimina roho wangu lakini ndio huyo roho akufikie unapatikana wapi unapatikana wapi ndio huyo roho ambaye amemwagwa akufikie wewe unapatikana wapi bwana asifiwe wacheni tumtumikie mungu kwa bidii yetu yote tujitoe kikamilifu juzi tukawa tunaambiwa kuhusu ku- kupgrdi kuhu, kuhu, kuhu sasa usipo pgrdi wewe umekuwa kwa maombi unatakana sasa uzidishe na uongeze na uongeze na uongezi lakini ukitosheka na pale kuna hatari tukawa tunaambiwa ni lazima tupgrde tu tuondokee vile vitu ambavyo tumekaa hapo tumevishikilia kwa muda yani tumekuwa navyo muda mrefu tuviondokee vile vitu na kuviondokea ni mpaka tutie bidii hatuwezi kuondoka tukiwa tuko katika usingizi hatuwezi ili tuondoke ni lazima tuweke bidii kama ni kutumika tutumike kikamilifu yaani tutumike mpaka tujue kwamba ni kweli sisi tunatumika nikawa naangalia wa mfano wa mtu ambaye anakimbia mbio zile za, za relay za kupeana kijiti yule wa kwanza akianza huwa anaanza na spidi ya, ya juu kab kwa bidii zake zote anakimbia zile mbio kwa bidii zake zote na nanahakikisha anapeana kijiti kwa yule mtu ambaye anataikana apewe kijiti yule atakayepewa wapili naye anazidisha yaani vile alivyoanza huyu akipeana kile kijiti kwa yule yule ni lazima aongeze hiyo spidi na akienda kupeana kwa huyo mwengine huyo mwingine naye aongeze kumuliko na akienda kupeana yule wa yule wamwisha aongeze zaidi ndio aweze kufikia kuwa wa kwanza lakini mfano sasa huyu ameanza vizuri na spidi yake yote amepeana mtu wa pili mtu wa pili amelegeza ameenda kwa watatu amere, amelegeza kiasi wa, yule amelegeza yule wa mwisho kabisa anaweza vunjika moyo na hata asiko, akose kuenda kwa sababu gani anajua tayari mimi hata nimeshindwa bwana yesu asifiwi sasa haya mambo ya rohoni ni kama mbio za rilei za kupeana kijiti yaani vile ulivyoanza unaongeza wanasifiwe nilivyoanza mimi nimfikie rechl lazima nikimpa ch aongeze spidi na yule atakayepewa naye aongeze sasa kupanda kule ndiyo bwana wetu yesu kristo anakutaka ndiyo pale ppa kusema ya kwamba ni utukufu hadi utukufu hadi utukufu lakini ifikie hapo sasa ni lazima tuondokee usingizi wa kiroho visababu vingi haviwezi kutufanya tumtumikie mungu kikamilifu vinatukosesha hiyo nafasi ya kutumika kikamilifu visababu mimi siwezi kurauka kwa sababu nina watoto wadogo mimi siwezi kurauka kwa sababu kwangu ni mbali mimi nami siwezi nikarauka kwa sababu hata mimi si wala si mwalimu wa sanday schol wala si pres hata naraukia nini wacha nilale nikifika huko ibada angalau watu wasifa wamepanda madabahuni wanaendelea hapo niko sawa kabisa maana nitakaa hapo sitachoka sana visababu vinakuondoa na kuna watu wengi hata hawajajua vipawa vyao kwa sababu hawana ile seriousness na huyu mungu bwana yesu asifiwe ako na miaka ishirini ndani ya uokovu lakini hajaelewa kipawa chake ni gani na hata huo wakati tayari ambao unasema mimi nitaenda watu wasifa wakiwa wamepanda huo wakati tayari ni kipawa lakini wewe hujui hujui kwamba huo wakati ni kipawa na unatakikana uutumie vizuri maandiko yanatueleza ya kwamba tukomboe wakati kumaanisha huo wakati ni kipawa lakini wengi hatujajua hatuja kwamba time is a gift hatujui hatujui sasa ndio maana tunajitembeza tu vile tunavyotaka tumewekewa masaa maana lazima kuna ratiba ambayo tuna, tunaifuatilia na ni kweli iko tumewekewa masaa katikati ya wiki tunaambiwa ibada zinaanza saa kumi na moja hiyo ni ratiba ya kanisa na jumapili ibada zinaanza saa kumi na mbili kwa sababu kuna maombi lakini wewe utasema mimi maombi sitaenda lakini katikati ya hawa waimbaji ha kabla hawajamaliza namu-na mu... na sunday school hawajaimba hapo katikati nitakuwa nimefika wajidanganya wewe kwa sababu huo wakati ni kipawa na unatekana ukitumie vizuri hebu jaribu kutembea na hiyo ratiba huyo aliyeweka hiyo ratiba simjinga bwana yesu asifiwe hakuwa na wazimu alijua ya kwamba hapa mpaka hapa tuchakuwa tumekuwa na wakati na mungu vizuri tutaanza vizuri tutashukisha uwepo na tena tukifika hapa tuanze hapa mpaka hapa mbingu zitakuwa zimefunguka alafu muhubiri akiingia ndio hapo sasa tunajimwaga mwaga kabisa lakini wewe wasema sifa zianza zifike katikati hata wakati mwengine wafika sifa zimeisha na hiyo sifa tayari ni ibada bwana yesu asifii hayo maombi uliyoyakosa pia ni ibada hizo sifa nazo umezikosa ni ibada sasa unakuja kwa ajili ya neno mahali ambapo hujapatayarisha hujatayarika sasa unakuta neno litapita linakosa mahali pa kutua maana moyo umejaa vitu haujaandalika ndio mchungaji mwatata lastiwiki akatufundisha hapa ile wiki ile nyingine kuhusu ground tukafundishwa hapa tutengeneze kwanza male mahali kwanza ndiyo maana ukifika utakuwa uko uko sawa uko na nafasi ya kupokea kile ambacho mungu anaenda kukiachilia kwa ajili ya hiyo siku lakini uvivu umetukosesha kuwa na hiyo nafasi bwana wasifiwa lakini bado tuna nafasi tunaweza tukatengeneza tunaweza tukarekebisha bado tuna nafasi tunaweza tukatengeneza na huyu mungu uvivu ni jambo ndogo lakini ni kubwa linaweza likakukosesha mbingu linaweza likakukosesha kumwona mungu ni dogo lakini ln lina nguvu zaidi sasa bado kulala kidogo usingizi upate usingizi kidogo unasema ya kwamba si katikati ya wiki kuna ibada mbili nitaruka hii ya jumanne nitaenda ile ya friday kwa sababu usingizi kidogo yaani nalala kidogo nipate usingizi kidogo najipumzisha kidogo angalau juma ifraida ikifika nitaenda nikiwa na nguvu sasa wee wajidanganya hivyi nimekosa ya jumaine kwa hivyo ile ya ifraide, ile ya ijumaa nitaenda nikiwa na nguvu lakini kumbe hautaenda ukiwa na nguvu kuna kitu kimekoseka ndio maana wajifariji ya kwamba leo nimekosa lakini friday nitaenda nikiwa na nguvu kosa ukiwa na sababu lakini usikose kwa sababu ya uvivu bwana yesu asifiu kuna watu wanatamani kupatikana lakini wanakosa kwa sababu kuna sababu zimewashikilia lakini wengine ni kukusudia tu vivu uvivu sasa wewe mvivu utalala hata lini utaondoka lini katika usingizi wako ni lini utakapopaondoka hapa yaani hiyo tabia haikusinyi wewe hilo jambo halikusinyi ya kwamba kila wakati wa mimi tu ndio nachelewa kadi siku moja siusinywe basi useme ni tabia mimi nami nataka nirauke lakini ukiona kwamba uko katika jambo moja tu na hata hauna ule msukumo ya kwamba likuondokee kuna kitu makosa si kawaida mm, si kawaida kuna kitu kimekosekana hapo kwa hivyo ni lazima tuwe watu wabidii katika mambo ya mungu haya mambo ya rohoni na hayalazimishwi mtu lakini unaambiwa tu sasa itakutegemea wewe moyo wako kama utasikia kama hutasikia kama juzi sasa hilo neno la lakupdeti hilo upgrade yaani lilitoka likawa ni unabii wenyewe na uzito lakini waliokuwa hapo ni wachache na wao ndio walipata hiyo neema wakasikia na usishangae utakapoona mtu ameinuliwa inu, ame na anafanya vitu visivyokuwa vya kawaida wewe ukaanza kumunungunika ukamuonea wivu ameupgrade na wakati upgrading hiyo upgrading ikaachiliwa wewe haukuwa yeye akapokea hiyo neema na akatembea na hiyo neema na ndio utamwona vile atakavyokuwa kwa hivyo wewe usimshangae maana amejua mahali pake pa kutumika na anatumia vipawa vyake vizuri kipawa cha kwanza kikiwa ni wakati anakitumia vizuri hana uvivu katika kutumia wakati na vipawa vyengine vilivyo ndani yake anavitumia vizuri maana amejielewa bwana yesu asifiwe wacha tuwaangalie wale waliopewa talanta pale kwa matayo ishirin na tano kuna watu watatu pale walipewa viti vya kufanya pale waligawiwa fedha wafanye mabiashara lakini wengine hawakuelewa kwamba kuna upgrade wakajikalia wakakosa hata kutumia wakati wao vizuri bwana yesu asifiwe matayo ishirii na tano kumi na nne thelathini inasema hivi maana ni mfano wa, wa mtu atakaye kusafiri awaite watumwa wake akaweka kwao mali za, zake akampa mmoja talanta tano na mmoja talanta mbili na mmoja talanta moja kila mtu kwa kadri ya uwezo wake tumepewa kulingana na uwezo wa mtu hauwezi kupewa kitu ambacho huwezi ukabeba wewe huwezi kupewa neema ya kufundisha kama hawewe si mwalimu bwana yesu asifiri kwa hivyo kila mtu anapewa kulengana na uwezo wako kwa hivyo katika ule uwezo wako mahali pale uko hapo hapo, hapo ndio unataikana utumike hapo hapo utumie hivyo vipawa hapo hapo maana mungu anajua ya kwamba wewe uwezo wako ni wa hapo na ukiwa mwaminifu kwa hapo utaongezewa kuna watu wana talanta zaidi ya tano na zote zinatumika kanisani bwana sifiu kuna wengine wanazo talanta zaidi ya tatu na mtu huyo anatumika na talanta hizo zote zaonekana kanisani zinatumika maana amejijua amejielewa na kwa sababu amejielewa amejisiion mahali pake pasawa kama yeye ni mwimbaji anahakikisha huko hakosi na hapotezi wakati na kama yeye ni mwimbaji na tena ni mwalimu hakosi huko kwa walimu walimusae na kama yuko kwa kwai kote anahakikisha ya kwamba kwa wakati ambapo anahitajika kila mahali anapatikana bwana asifiwe mfano yeye ni mwalimu wa sunday school tena yuko kwa kwaasharig na tena yuko kwa kwa present worship ashas wanaingia hapa kabla ya wengine wote kufika sasa yeye anajua mimi saa kumi na moja niniwe nimefika kanisan nifanye yale nitakayofanya tayarishe pale mahali wakati pres wakifika niwe nimeshamaliza mambo ya yashaing maana si yeye peke yake pale labda siku hiyo hayuko kwa zamu pale kwa hivyo amejibidisha kuja mapema kutayarisha ndiyo presi ikipanda na yeye apande hapo ahudumie kisha ikifika ni wakati wa kwenda kwa walimu wa na huko nako asikose ili watoto wasikose bwana yesu asifiwe nikawa nasikiza ushuhuda wa mtu mwengine A- Bishop mwengine akawa amealikwa state house kwenda kuomba na ilipofika hiyo siku akaambia aka dereva wake kwamba siku fulani naenda state house kuomba sasa ilipofika ile siku siku ni kesho usiku wa leo sasa mungu akamwambia si ste ouse na yeye akawa na lazima aende akafuata akapigia yule dereva akamwambia sasa asubuhi tunaenda state house yule dereva akamwambia sorry bishop kwa sababu yeye dereva ni mwalimu wa sunday school siko tayari na sitaweza kwenda huko kwa sababu sijaandaa watoto na kesho ni jumapili sikia bishop na mwalimu wa sunday school na bishop ana lazima waende yeye akamwambia amsori tafuta dereva mwingine kwa sababu ni mpaka ni-i niandae wale watoto angalao kesho wawe wana kitu cha kufanya mtu ambaye alijijua huyu huyo bishop anasema hilo lilimfundisha hakujua mungu anamkataza kwenda state house kwa sababu gani ni kwa sababu ya huyu mwalimu wa sunday school alikuwa hajajitayarisha na watoto wake yaani mwalimu ana mzigo na watoto mpaka anamchaeni bishop wake anamwambia mimi siendi huko kwa sababu sijajiandaa na watoto hawako tayari na kesho niwahudumia kwa hivyo kama ni state house mimi siendi tafuta dereva mwingine yule bishop anasema alirudi magotini akatugu maana alifundishika na huyu mwalimu wasaa akarudi akasema kwamba huyu mtu alikuwa amejielewa vizuri anajua ni nini anachokifanya bwana yesu asifiwa anajua anafahamu okay ni watoto wa sunday school lakini ni huduma sasa ameichukulia ame kwa uzito ameishika kabisa na anaifanya kwa moyo wake wote mpaka akikosekana anasikia kuhukumika akasema mimi siendi house ni maombiu lakini hawa wanahitaji neno kwa hivyo najitayarisha ili kesho hawa wasikose ilimbidi yule bishop wa tubu alikuwa anashuhudia mahali akasema nilitubu na nikafundishika nikaona huyu kijana amemaanisha na kile anachokifanya ni lazima tumaanishe wapendwa tumaanishe alikuwa amealikwa na raisi akafanye maombi na anasema kwa sababu ni rahisi sitaki kumkosea na mungu akamwambia si state house hauendi na yeye ana lazima alipoonekana ni mshindani mungu akatumia mwalimu wa sunday school bwana yesu asifiwe mungu anaweza kutumia mtoto mdogo aja ya kuambie mm, wewe basi sikuhizi wachelewa kanisani wee huja we kuambiwa hivyo na mtoto wake mimi nishaambiwa abigaili yuko hivyo kuna kipindi tulikuwa tunakuja hapa kanisani kuomba na hao watoto wangu I- nikafika wakati nikachoka alikuwa ananisumbua kila wakati ikifika fraiday kwani mama hatuendi kanisani hatuendi maombi mpaka mara ya mwisho nakumbuka akaniambia inaonekana kuna mahali umeondokea wewe na ilikuwa ni ukweli aliniambia hivyo kabisa kuna mahali wewe umeondokea wewe maana tulikuwa kila friday ama saturday tunakuja tunalala hapa tunaamka hapa sunday na hao watoto na ni vikojozi wanao wanakojoleares lakini sijali nasema wanitaanika bwana yesu asifiwe nikafika mahali nikachoka nikaingiwa na uvivu hata kuna wakati nilimkemea kabisa mpaka akalia alafu nikajiuliza sasa huyu ni mdogo na anani, anani, ananipa changamoto anajua vile anavyonijua sivyo mtoto mdogo ananiambia kuna mahali umeondokea akanipa changamoto akanichalenji kabisa yaani kuna mahali mpaka nime... huyu anajua kuna mahali nimeondokea na ni ukweli nilikuwa kuna mahali nimeondokea kikweli kwa hivyo bishop akachalenjiwa aka, aka na mwalimu wake wa sunday school kwa maana anashindana na mungu lazima aende state house aende akafurahishe rais wa kenya kuliko huyu mungu ambaye amemwita huku bwana yesu asifiri lazima tuondokee tuondokee ukawaida tuachane nao tuuondokee uvivu tuuondokee tuendelee kusoma hapa hatujamaliza mara yule niko mstari wa sita mara yule aliyepokea talanta tano akaenda akafanya biashara nazo Akachu, akachuma faida talanta nyingine tano vilevile vile na yule mwenye mbili yeye naye akachuma nyingine mbili faida lakini yule aliyepokea moja aka- alikwenda akafukua chini akaificha fedha ya bwana wake baada ya siku nyingi akaja bwana wa bwana wa watu wale wa watumwa wale akafanya hesabu nao akaja yule aliyepokea talanta tano akaleta talanta nyingine tano kisha akisema bwana uliweka kwangu talanta tano tazama talanta nyingine tano nilizopata faida bwana wake akamwambia vyema mtumwa mwema na mwaminifu ulikuwa mwaminifu kwa machache nitakuweka juu ya mengi ingia katika furaha ya bwana wako akaja na yule aliyepokea talanta mbili akasema bwana uliweka kwangu talanta mbili tazama talanta nyingine mbili nilizopata faida bwana wake akamwambia vyema mtumamwema na mwaminifu ulikuwa mwaminifu kwa machache nitakuweka juu ya mengi ingia katika furaha ya bwana wako akaja na yule aliyepokea talanta moja mjeuri huyu akasema bwana nalitambua ya kuwa wewe umtu mgumu wavuna usipopanda wakusanya usipotawanya basi nikaogopa nikaenda nikaificha nika talanta yako katika ardhi tazama unayo iliyo yako bwana wake akajibu akamwambia wewe mtumwa mbaya na mlegevu uvivu umemjaa ulijua ya kuwa navuna nisipopanda na kusanya nisipotawanya basi ilipu, ilikupasa kuiweka fedha yangu kwa watoa riba nami nikija ningalipata iliyo yangu na faida yake basi mnyang'anyeni talanta hiyo mpeni yule aliye nazo talanta kumi kwa maana kila mwenye kitu atapewa na kuongezwa tele lakini asiye na kitu hata kile alicho nacho atanyang'anywa na mtumwa yule asiyefaa mtupeni mbali katika giza la nje ndiko kutakuweko kilio na kusagameni bwana yesu yes watu viwango vitatu hapo watu viwango vitatu na kila mtu alipewa kulingana na uwezo wake watano alipewa tano kwa sababu alionekana bidii yake kwamba inafaa hizo talanta tano na akapewa maana alikuwa na huo uwezo wa tano huyu wa mbili naye akapewa hizo mbili kwa sababu alionekana bidii yake ina uwezo wa kuzalisha mbili zingine akapewa mbili huyu wa moja naye alionekana na dalili za uvivu akapewa hiyo moja tayari sasa hata umepewa hiyo moja basi angalawa ifikishe hata iwe moja na nusu bwana yesu asifiwe hakufanya hivyo wenzake wanaamka hawalali usingizi wanaamka asubuhi na mapema kama vile uh, zaburi ya, ya stini na tatu inavyosema e bwana nitakutafuta asubuhi na mapema mapema kabla ya wengine yaani usingizi hauna faida kwao kwa sababu wanafanyia bidii kile ambacho walikabidhiwa na bwana wao na wanamthamini yule bwana kwa kile alichokifanya na wanatamani wanata kwamba waweze kumfurahisha atakapokuja sasa wakaweka bidii yao yote wakafanya bidii kabisa wakafanya kwa bidii zao kabisa wakatumia masaa yao vipawa vya masaa vizuri nyakati wakazitumia vizuri na wakawa na kuzalisha mpaka bwana wao waliporudi kutoka safari Waka, akaja kuwaketisha sasa anataka hesabu huyu mjinga hakuelewa kwamba yule bwana atakuja taka hesabu yaani mpaka wana- wanapeleka vile vipawa wakiwa na ujasiri na furaha kwa sababu anajua nimetumika vilivyo bwana yesu asifiwi ndiyo kuna mahali paulo anasema ya kwamba nataka nimimine kabisa nimiminike kabisa yaani kila kitu kisisalie ndani yangu nitoe kila kitu nikienda niende nikiwa niko mti kwa sababu hapa ndio anatakikana kuwekeza anasema nataka kutoa kila kitu nimimine kila kitu wanaasifiwe wanapeleka vitu na ujasiri wana ujasiri kwa sababu ni kazi nzuri kazi nzuri hata wewe mwenyewe unaifurahia ukifanya kazi nzuri huwo unafurahia wakati yule mchana wetu ama yule kijana wetu wa kwanza alipokuwa amemaliza klasti alipokuwa amepita tulifurahi maana alikuwa amefanya kazi nzuri mwenyewe naye alifurahi na alikuwa anasema sema ben yabenaluhayo hmm. bwana sifiu kati ya hao watoto waine gidi huwa ana bwaga gidi anasema sema sasa anasema kila mahali akawa amesema vile amefanya na ni kwa sababu alikuwa amefanya kazi nzuri bwana yesu akisii alikuwa na ujasiri na kile ambacho amekifanya na alikuwa anatamani kila mtu akijue hata usipomuliza tena atakwambia atakwambiah naenda form fomu ndio upate nafasi ya kumuliza bwana yesu asifike ni kwa sababu walikuwa anajivunia kile ambacho amefanya sasa hawa watumishi walikuwa wanajivunia kile ambacho wamefanya hata wakati amekuja anasema nataka hesabu wako tayari maana wanajua wamea walichokifanya na kwa ujasiri wanatoa vile walivyokuwa bwana wangu ulinipatia talanta tano nimefanyia kazi nimeleta zengine tano hizi yaani bwana mpaka na yeye anasikia yes niko na watu hapa ambao nimewaaminia hii kazi alikuwa amewaaminia ndio maana akawapatia tano maana aliwatazama akawaona wana uwezo wa kutoa tano zengine wana uwezo wa kutoa mbili zengine aliwaamini bana yesu asifiwu aliwaamini nasema tumika kwa nguvu zako zote mahali pale ambapo uko wacha uvivu umewekwa kuwa mu, mu, muombaji wa hii kwa ajili ya hii huduma omba bila kukoma omba bila kukoma kwa sababu huku kukikosekana kuenda vizuri wewe ndiotakulizwa mbona ile kazi ilikuwa ya yumba yumba ulikuwa wapi na nilikuweka wewe kuwa mwangalizi wa ile kazi umewekwa mwangalizi kazi yako wewe eneo lako ni kuomba tu ana yule nyanya yule mzee aliyekuwa na na na na umri wa themanini na, na tano baada ya kuwa ameoleka ame na am, bwanake amekufa alidumu kanisani akiomba tu hiyo ndio huduma yake anamwombea kristo atakaye kuja umewekwa wewe kazi yako ni hiyo ifanye kwa bidii basi kuomba tu sa yote nikuomba tu eh? maana hapo ndipo hiyo kazi inafanyika wewe ukishikilia bwana yesu wasifiwe pia wana waisraeli wakati musa walikuwa wakipigwa vita wakati musa anaomba amefika mahali amechoka mikono akishukisha hivi wanatandikwa wakapata maarifa wakasema sasa hii mikono ya musa nisishuke nisishukehi <laughs> niwe juu sayote bwana yesu asifiwe kwa sababu ikishuka tinapigwa sasa wee nawe ukilegeza maombi vitu haviendi hapa kanisani kwa sababu umelegeza kwa sababu roho ya uvivu inakwambia umeomba sana pumzika kwani wewe ni wewe peke yako kuomba tu wee nawe umerauka sana wapigwa na baridi ya subuhi tu kila siku mpaka waanza kukohoa hapa pumzika uko kurauka na wewe wasema wa ni kweli hata siku hizi basi na kohoa, kohoa bwana yesu asifiwi asa washika kweli hako kasauti kanakokwambia uko kurauka kwako kila jumapili kurauka ndio kakuleteaouaaikli skuhi basi a wako aka yani umekujakanisamona eo uko na jumapili tatu wewe haurauki. E, ni kweli watuambia vile kale kasauti kalivyokwambia sasa watushuhudia na icho kisauti huko uko a nikweli sikuhizi basi nakakoa ani waongee hata huojasiri hauna maana ni kitu ambacho kilitoka kwa ibilisi hakina ujasiri nakohoakooa siku hizi ndiosirauki bwana yesu asifiwa lakini kama unafanya kwa ujasiri unaongea kwa ujasiri hata ukikosa ukichelewa hiyo siku unasema he dada niombee hizo wiki mbili nimechelewa sikupenda kwangu yaani najipata tu nimelala mpaka nimechelewa si kwa sababu napenda yaani kile kitu kimekusinya Eh, unakitoa na no ujasiri nachelewa lakini sikupenda kwangu kinanisinya naomba unisaidie na maombi huyo mtu anataka kubadilika lakini yule ambaye anashikamana na ako kwasauti nakoakowaskhizi kwa, kwa, kwa sababu bwana watisaidie watano akaongeze watano mbili akaongezewa mbili na yule wamoja naye sikiza ule ujeuri sasa ndiyo kile kisauti chaku, kukohoa, kuhuwa, cha kukohoa kohoa ambacho chaongelewa na sauti ya mpaka ana haya navyo hmm? ana haya maana sasa wenzako wametoa tano mwengine ametoa mbili na ni pale pale unatoa pale pale si ati siati amejificha basi upeleke ukiwa huonekana watoa pale pale kila mtu anakuona wanje pale toa kile ambacho u- uko nacho sasa ndio huyo wa hicho kisauti sasa at anamwambia sikia huyo watalanta moja hapo mstari wa ishirini na nne sikia vile anavyosema bwana nalitambua ya kuwa wewe mtu mgumu wavuna usipopanda wakusanya usipotawanya sasa hayo yanakuhusu nini wewe ya kwamba yeye ni mgumu ywavuna sipokusanya ywapanda sipo, ynau wewe kazi yako umeambiwa talanta hii fedha ndio hii fanya kazi hayo mengine si yako lakini kwa sababu wasikiza sauti kuna sauti nakwambia usifanye wewe wafanywa wa mtu anakuja chukua mihela huyo anakuwa tajiri weo unabaki hivi unasikiza hiyo sauti na hivyo ndivyo huwa tunafanya we saa yote ni kanisani tu sa yote ni kanisani huyo bishop anatajirika anatembea na gari kubwa wewe hata beskeli huna baada ya muda sasa ushaanza kupunguza ile spidi yako pia wewe na ni ukweli zile pesa huwazaenda wapi pale kanisani huwazafanywaje eh? zile pesa ni ukweli maana huyo bishop anatembea na gari kubwa si ni zile pesa zetu sasa unaanza kupunguza vyenye ulivyokuwa watoa sivyo kwa sababu kuna sauti inakwambia wewe bethkeli huna kwa wakati wako utapata hata zaidi ya hiyo beskeli kwa wakati wako kuwa mwaminifu hiyo ni neema yake hiyo imemfikia ya kwamba atembee na hiyo gari kubwa na wewe wakati wako neema yako ikifikia hapo kuna gari pia wewe utatembea nayo lakini kuwa mwaminifu kwanza wewe hujui huyo wapi na huyu mungu mpaka amefika hapo kwa kutembea na gari kubwa bwana yesu asifiwe kwa sababu ni mpaka huwe mwaminifu hawa wanapewa wamepewa na wamefanya kazi wanazidishiwa wanazawadishwa sasa angalia huyu wamoja anasema mimi hata sikuona maana ya kufanyia kazi hii alikuwa mvivu nikaona nichukue tu nikafukuefukue nikafukuafukua hapo kando ya nyumba yangu nikaiweka ndio ukija nisipasa hata nilipadunga kijiti ndio si, nisije nkapasahaa sasa vile umekuja wacha nikundio hii basi angalau kama huku hu, hu, ulishindwa na kufanya kufanyia kazi ungeenda ukaiweka kwa banka basi angalau nikaja nikapata hata kafaida kado ah, ah. wewe nilikuona mgumu ndio nikasema wacha niidungio kijiti hapa chini sasa ile moja wapokonywa zile chembe chembe zilizokuwa pa wengine amepata chembe nao waambiwa huo nao nao upeane utabaki na nini wewe bwana yesu asifiwe kuna hatari uvivu una hatari unaleta hatari huko mbele sasa hiyo moja yake pia akapokonywa akaambiwa apewe yule mwenye kumi na hizo pako pako alizokuwa nazo zenye zilifanyikana zilifanyikanafanyika na hiyo na na moja nayo mpokonyeni kila kitu yani inasema ya kwamba hiyo talanta moja mpokonyeni na vile vichache alivyo navyo navyo vichukueni yani usibaki na kitu ubaki tupu kabisa huku umesikiza sauti yenye inakwambia usirauke kwa sababu kila siku warauka wa ndio maana kohoa sasa hiyo sauti uliyoisikiza sasa angalia mahali inakufikisha inakuweka jangwani inakurudisha misri bwana yesu asifiwe hebu tuinuke na tusimame na tutumike sawasawa na vile ambavyo tumekabidhiwa vile vipawa kila mtu anakipawa hapa hakuna ambaye hana na yule ambaye anasema hana ni kwa sababu hajajua ni kipawa gani kiko ndani yake lakini kuna kipawa ndani yako na kama hujui muombe bwana akusaidie akupatie neema ukijue ndio usije ukakosa kutumika katika eneo lako usikalie katika maeneo ya uvivu kumbe wewe wataikana haku ni mwimbaji na wewe hata hujajua kwamba ni mwimbaji wasema mimi hata sauti yangu ni hiyo ya kama chura sasa hiyo hiyo ndio mungu ukiimba anasi, anasikia kwamba anasifika na hiyo sauti na wewe unajifananisha na chura bwana yesu asifiwe ni kwa sababu hujajijua na uvivu nao uko humo humo lakini tunaambiwa ya kwamba kila mmoja alipewa kulingana na uwezo wake wala hakuna aliyepewa zaidi ya uwezo wake kwa hivyo ni lazima uwajibike wajibika kabisa kwa sababu ukikosa kuwajibika utakuja juta utaona mwenzako ambaye ulikuwa wakaa naye karibu ameinuliwa na utaanza kujiuliza kwani siku hizi anajifanya nabii hajifanyi anatumia vipawa vyake vizuri sikujifanya ameupgrade ndio maana yuko hapo bwana yesu asifiwe hakuna kujifanya hapo kuna kitu alikielewa na akashika na akatembea na hicho kitu mpaka amefika hapo sasa wewe wamuona wasema anajifanya kuwa nabii hajifanyi kuna vile ameshikamanisha moyo wake na huyo mungu mwenye hivyo vyote ndio maana yuko hivyo bwana asifiwe tusome bu- povebs ya kumi mstari wa nne namaliza methali kumi mstari wa nne namalizia ondokea huo uvivu moyo uko radhi lakini mwili hautaki kabisa lakini jaribu kung'ang'ana ushinde ushinde huwo mwili huo maana utakupeleka mahali pa pambapo sipo ushinde kumi mstari wa ine inasema hivi atendaye mambo kwa mkono mlegevu huwa maskini bali mkono wake aliye na bidhii hutajirisha bwana yesu asifiwe kwa hivyo tunawaona hawa waliopewa talanta wale waliofanya mambo kwa bidii walipata kuongezeka na yule ambaye alifanya kwa ulegevu tunamuona vile alivyokuwa ili bidi atukwe nje na apambane na hali yake huko hebu jaribu tujaribu wapendwa tufanye hayo mambo ya huyu mungu kwa bidii tufanyeni bidii kuna kuongezwa kuna kuzawadishwa lakini mpaka tuweke bidii tusipoweka bidii hakuna vile bwana wetu atakuja kutuzawadisha hakuna kunahitajika bidii kama ni maombi bidii kwa sababu hata yesu alipochukua wale wanafunzi alifika mahali akawaweka akaona hawa siwezi nikaomba nawe kati- nao hawa katika kiwango kile walicho alijijua ya kwamba yuko kiwango tofauti nao akasema nyinyi vakini hapa lakini kukaa kwenu hapa sikulala kuomba kayeni hapa muombe na mimi nami nasonga pale akasonga maandiko yanasema kiasi cha kutupa jiwe na kaenda akaomba kwa bidii mpaka jasho likabadilika aeya hiyo ni maombi hayo maombi hayo bwana yesu asifiho yaani kule bwana wao anatia bidii na huku watumwa wamesindia mpaka wamelada yuarudi hapa anakuta watu wanangorota ah. yaani hata amjmmeshindwa hata kasaa ka moja angalau kuomba na mimi mko hivi walikuwa wa bwanasifiri walikuwa wamechoka uchovu unaleta kwenda chini walikuwa wamelemewa wanasemekana walikuwa na usingizi walikuwa wamelala akawarudia amungeweza kukesha pamoja na angalau lisaa limoja yani uh, ukikosakosa angalau lilo lisaa tu kwa siku yaani umekosa kabisa lakini angalau hilo lisaa a useme hili lisaa ni kwa ajili ya huyu mungu nitamusifu kwa hili lisaa nitakuwa tu epon nikisifu tu kwa lisaa angalau hilo lisaa tu nitakuwa uweponi mwake nikiomba angalau lisaa tu nitakuwa magotini nikio, nikisoma neno angalau lisaa tu bwana yesu asifiri wakapatwa wamelala lakini yesu alitia bidii sasa tunajifundisha kwa nani kama sihuyi yesu ile bidhii ali, aliyokuwa nayo hatutafikia pale pa kuomba mpaka mpaka maombi jasho litoke la damu lakini kuna mahali lazima tutafika na tutamgusa mungu na mungu atatushukia bwana yesu asisiwi lakini tukifanya mambo kwa ulegevu hatutaondoka hapa hatutaondoka kwa ulegevu hatutaondoka jana tulipigwa jeki wale wa mama waliokuwa hapa kuna ile siri tuliyeambiwa jana ile hebu ishikilie na uifanye kazi uifanyie kazi hiyo siri na kama uko na mume kamwambie ya kwamba mimi nilipigwa jeki kiwango hiki na wewe nawe naomba tuingiliane tusije tukalala usingizi maana mambo tukilala mambo hayaendi mustari wa ine unasema hivyo atendaye mambo kwa ulegevu kwa mikono ya ulegevu huwa maskini tunatamani kusonga lakini tunafanya halafu tunajisahau tunafanya halafu tunajisahau tunafanya halafu tunajisahau sasa tunakaa tu tunazunguka mahali pamoja tuko tu kwa sababu y uvivu wa kiroho si kwamba hatuwezi tunaweza na mara nyingi tunatumia maandiko ya kwamba tunayaweza mambo yote katika yeye atutiaye nguvu lakini tunayatumia mahali ambapo sipo yaani unasema unayaweza mambo yote katika yeye akutiaye nguvu na saa hiyo umeamka saa moja na nusu sasa unayawezaje huku ibada imeanza na umechelewa tena bado nayaweza mambo yote wapi kuweza na kuchelewa ni wapi na wapi bwanaesasifiu kama unayaweza fuatana na hiyo rakiba ambayo imewekwa shikamana nayo basi ukiri hilo andiko uone wewe kama huwo uweza hautakuwa na wewe utaambatana nawe lakini wewe watwambia hapa nayaweza mambo yote katika ytutiyaye nguvu lakini waja saa mbili sasa hizo nguvu ziko wapi ni kujaribu tu wewe wajaribu lakini hujafikia lakini sasa huu ufalme si wakujaribu ni wakumanisha bwana yesu asifiwa niwakumanisha si wakujaribu hatutakikani kujaribu, Hatutakika kujaribu. wokovu haujaribiwi ni kumaanisha hati ninajaribu kama huu wokovu utanifaa ah wataka kuwa kama yule aliyekufa yule akasema kesho ndio nitashikamana na hawa marafiki zangu waokovu alafu na mimi ndio nione kumbe hiyo kesho ndio atakufa siku moja samson alishuhudia kuna mtu wa aina hiyo alifanyika hpa akasema mimi nitafanya kesho na warafiki zangu wakovu hati okovu bewa wikirambara anesa sifi yaani huyo mungu aliyekuumba wamuwekea siku wewe hati kesho hiyo kesho ni yako bwana sisiri kama ni kuondokea uvivu ni leo si kesho tufanye mambo kwa kumaanisha tumfuate mungu kwa kumaanisha si kwa ulegevu ulegevu unaleta umaskini unaleta kutosonga unaleta kutoendelea na kutoendelea hakuko katika mpango wa mungu mpango wa mungu ni kwamba tufanikiwe na tayari ufanisi wetu ushawekwa kitambo lakini sisi tuingie sasa ndio tuudhihirishe huo ufanisi hatufiki bwana asifiwe lakini tunahitajika kuinuka tuondokee huu vivu wa kiroho hilo pando hilo tukiliondokea hilo maana halijapandwa na mungu matayo kumi na tano kumi na tatu inasema hivyi bando nisilolipanda mimi nitaling'oa hilo lipando hilo la uvivu halijapandwa na mungu lazima ling'oke ili mungu apate nafasi na atumikiwe katika hali ya, ya kumaanisha bwana yesu asifiwe ni lazima tutumike katika hali ya kumaanisha kama hawa wapendwa walipewatalan na wakazifanyia kazi wewe zako umepewa tatu umepewa mbili lakini bado umekalia hata katika ati ya hizo mbili haujajua ni ipi ya yambayo ya um, unaifanyia kazi uko na mbili lakini zote hujazijua kwa sababu hujajukumika kutaka kuzijua bwana yesu asifiwe lakini bwana atusaidie mungu atusaidie ni warehema manake tukimwomba ataturehemu na wewe ambaye umejua ya kwako fanya bidii fanya bidii fanya kwa kumaanisha usifanye kwa, kwa kupapasapapasa maanisha na kile ambacho nakifanya maanisha kama umesema mimi nitafanya hivi nitakuwa nita nikitoa kwa ajili ya u mradi wa ujenzi elfu tano kila maanisha na wacha bwana akusaidie na hiyo neema ikutosha na ukipata wengine waambukize hiyo neema na unapowaambukiza utakuwa umeapgredi kwa sababu ukipata watu kumi waseme pia mimi nitakufuata na hizo elfu tano tano kila mwezi na wewe mwenyewe utakuwa wa kumi na moja sasa tutakuwa na elfu ngapi kila mwezi bwana yesu asifiwu sasa mungu anapoangalia anakufananisha na wale watano anasema huyu babake jeremi alikuwa mwaminifu akasema yeye atanitumikia katika kiwango cha elfu tano tano kila mwezi kwa ajili ya mradi wa mjezi lakini akashirikisha maono haya wengine akasema mimi niko na mradi kule kanisani hao si wa hapa si lazima wawe wa hapa lakini wako huko umewashirikisha wewe na wamekubaliana na wewe na wakasema tutakusapoti hata sisi tutasimama na hiyo elfu tano tano tutakua sisi hatuko huko, huko kanisani kwe lakini tutakupatia kila mwezi ikifika tukumbushe na awe mwaminifu kuwakumbusha kila mwezi nao wamesimama kwa mwaminifu wanampatia elfu tano tano na yeye anakuwa mwaminifu kuzifikisha unafikiria mungu atamwangaliaje huyu si lazima atajua huyu mtu ameapgredi huyu huyu huyu si wa kawaida sasa yeye sisi hatutajua lakini bishop wake atajua maana lazima atamshirikisha na atamwombea na yale maombe atakayoombewa yeye sisi hatutayajua lakini tutamuona tu ananawiri nawiri ananawiri anasonga ana anasonga tutaanza kunuunika huku labda hata aliingia kwa aliingiakwa hajaingia huko kwani kila kizuri ni cha shetani hajaingia ni kwa sababu aliondokea uvivu na akajielewa akajua ya kwamba inampasa kutumika kwa kumaanisha hafanyi mambo kwa ulegevu kwa mikono ya ulegevu amemaanisha na ako tayari ndiyo maana amekuwa na huo mzigo akashirikisha watu huko na wamekuwa wam kwa sababu hiyo bwana atamjasilia yule ndiyo vile vikombe ambazyo ni vifurike sijui vifanyeje vijazwe mpaka vifurike. basi wewe wafikiri ni kukaa hivi kuja kusikia na kutoka bwana yesu asifiwu tusimame