kwa hivyo haitajalisha mambo yamenizingira kiasi gani lakini ili mradhi mimi bado ninamkiri kristo kama bwana na mokozi katikati ya hali hiyo ngumu tena bado kuna matumaini kwa hivyo no si nyakati wala majira ya kuwa na mawazo yaliyo hayamtukuzi bwana kwa sababu ya hali ambayo unaipitia kwa sababu ya mambo yaliyokuzukia kwa sababu ya changamoto ambazo zimekuzingira kwa sababu ya matama ambayo umekuwa nayo kwa muda mrefu hayajatimia hilo si sababu tosha la wewe mpendwa kukata tamaa lakini ili mradi bado kristo yesu yuko katika kiti cha enzi na wewe umehitanishwa na jina lake bado kungali na matumaini hauna sababu ya kuwa na shaka yako ni kujiachiria tu mikononi mwa bwana wapendwa kama kulikuwa na mtu ambaye alikuwa na uwezo wa kukata tamaa katika maishani mwake asema ya kwamba hapa ilipofika naona ya kwamba hakuna matumaini alikuwa ni ndugu yetu ayubu lakini ayubu alisimama na mungu lile pigo la kwanza lilipokuja ya watoto na mali na vyote kuweza kutoweka hilo halikumsukuma alisema ya kwamba ilimradhi bado mungu yuhai na mimi ninaishi bado kungali na matumaini na kwa kweli mungu wa amani hakumpungukia ikaja pigo lingine ambalo sasa ni yeye mwenyewe amejikuta katika hali na changamoto ya maradhi na magonjwa yasiyokuwa na kujulikana yametoka wapi lakini bado ayubu akagundua akatambua ya kwamba ili muradhi mimi ni ngali ni hai na bado mungu yupo bado kungali na matumaini na akasimama na hilo na uhalisia ni kwamba kila alichokuwa amekisimamia kikaja kikatukia kwa maana mungu baada ya muda huo wote alikuja kuondoa hali hizo zote na akarejesha furaha ya ayubu tena ndio maana niko hapa asubuhi ya leo mimi sijui uko katika viki gani sijui uko katika shida gani sijui ni nini ambacho kimekusonga pengine umefika mahali umesema ya kwamba kama mambo haya ndivyo yatakavyoendelea katika hii ndoa bassioni ndoa hii ikiwa inasimama niko hapa kukunenea na kuzungumza kwamba mpendwa katikati ya hiyo misukosuko bado kungali na tumaini endelea kumtumaini ya bwana kwa mungu wetu hakuna gumu ambalo hawezi akalitekeleza hivyo simama katika hiyo imani shikilia usiyumbeyumbe wala kupepesuka ni kweli maumivu unayahisi uchungu upo nikana kwamba haukupatima hata wakati kutulia lakini katikati ya hizo changamoto ayubu akasema ya kwamba ili muradhi mkombozi wangu yuhai hai nina hakika nitaiona siku ya kesho kwa hivyo hata na wewe nawe hebu weka hayo matumaini kwa mungu mtegemee mtumainie wapenda kuna nyakati unajikuta nikana kwamba dunia yote imeinuka kinyume na wewe lakini ili mradi yesu ni bwana katika maishani mwako usikate tamaa kwa maana bado matumaini yapo napomtegemea ya huyu bwana tuangalie kitabu cha ezekieli thathi na 7 maisha yetu wapenda mkono wa bwana ulikuwa juu yangu naye akanichukua nje katika roho ya bwana akaniweka chini katikati ya bonde nalo limejaa mifupa akanipitisha karibu nayo na pande zote na tazama zi, zilikuwa tazama palikuwa na mifupa mingi katika ule uwanda nayo tazama ilikuwa mikavu sana akaniambia mwanadamu je mifupa hii yaweza kuishi nami nikamjibu e bwana mungu wewe wajua akaniambia tena toa unabii juu ya mifupa hii uiambie enye mifupa mikavu lisikieni neno la bwana bwana mungu aiambia mifupa hii maneno haya tazama nitatia pumuzi ndani yenu nanyi mtaishi nami nitatia mishipa juu yenu nami nitaleta nyama iwe juu yenu na kuafinika, na kuwafinika ngozi na kutia pumuzi ndani yenu nanyi mtaishi nanyi mtajua kuwa mimi ndimi bwana basi nikatoa unabii kama nilivyoamuriwa hata nilipokuwa nikitoa unabii palikuwa na mshindo mkuu na tazama tetemeko la nchi na ile mifupa ikasongeleana mfupa kwa mfupa mwenziwe nikatazama kumbe kulikuwa na mishipa juu yake nyama ikatokea juu yake ngozi ikaifinika juu yake lakini hakukuwemo pumzi ndani yake ndipo akaniambia tabiri utabirie upepo mwanadamu ukauambie upepo bwana mungu asema hivi njoo kutoka pande za pepo ine e, pumzi ukawapulizie hawa waliouwawa wapate kuishi basi nikatabiri kama alivyo ni amuru pumzi ikawaingia wakaishi wakasimama kwa miguu yao jeshi kubwa mno kisha akaniambia mwanadamu mifupa hii ni nyumba yote ya israeli tazama hao husema mifupa yetu imekauka matumaini yetu yametupotea tumekataliwa mbali kabisa basi tabiri uwambie bwana mungu asema hivi tazama nitafunua makaburi yenu na kuwapandisha kutoka katika makaburi yenu enyi watu wangu nami nitawaangazieni nitawaingizeni katika nchi ya israeli nanyi mtajua ya kuwa mimi ndimi bwana nitakapofunua makaburi yenu na kuwatoa ninyi katika makaburi yenu enyi watu wangu nami nitatia roho yangu ndani yenu nanyi mtaishi nami nitawawekeni katika nchi yenu nanyi mtajua ya kuwa mimi ni bwana nimesema haya na kuyatimiza asema bwana hadithi hii ndugu zangu inatudhihirishia hali zile ambazo sisi wakati mwingine twajikuta ndani yake kumbe sio sisi peke yetu hufika katika mazingira kama hayo kuna wenzetu pia wa zamani waliofikishwa katika eneo hilo na wakawa wanapojiangalia na kujitazama wanafikia kusema ya kwamba hakuna lolote jema ambalo naweza kutokea katika maishani mwangu ninapoitazama hii hali ndipo mungu akataka kuwathibitishia wana wa israeli waliokuwa wametekwa mateka wamepelekwa katika nchi ya mbali nchi ambayo si ya kwao na wamefika maeneo ya kuona ya kwamba kadri vile jinsi tulivyo huku hakika hatuna tena matumaini ambayo tunayo um, hatuna tena matumaini ya kwamba tunaweza tukarudi tena katika nchi yetu ya israeli ndipo mungu ikambidi amtokezee mtumishi wake ezekeli na akampeleka katika bonde lililokuwa limejaa mifupa tena bibilia inasema ya kwamba si kwamba ina mifupa tu lakini mifupa iliyokauka mifupa ambayo huwezi ukatarajia kwamba kuna lolote laweza kutokea kutokana na hiyo mifupa sasa sijui wewe hali yako imekaribia kiasi hicho ama inafanana hiyo siwezi kuelewa lakini niko hapa ukuambia ya kwamba kama bwana alivyomambia ezekeli ya kwamba ingawaje wamefikia kiwango hicho ambacho wamefika na mawazo hayo ndiyo yako ndani ya, ya akili zao lakini nataka uwambie ezekeli ya kwamba katikati kati ya hali wanaojikuta mazingira walio ndani yake bado kungali na tumaini kwa hivyo ezekieli akaambiwa akauliza swali je mifupa hi. Unayo hii unayoiona ndugu ezekieli inaweza kuishi ezekiel naye akajitokeza kama mwanadamu na ndivo wakati mwingine wapendwa nasi tunajitokeza namna hiyo unaangalia hali ya mtu unaangalia kile kiwango ambacho amefika unasema ya kwamba hapa hakuna matumaini hapa niiwezekee naye akaona ya kwamba ingawaje swali hili limekuja kwangu lakini nikitazama hii mifupa na jinsi ilivyokauka na ilivyotapakanyika ilivyojitawanya katika bonde hili hakika hakumaliza lakini sisi wakati mwengine huwa tunamaliza hmm? huwa tunamaliza nimeenda yani vile nilivyomuona akifika kesho yeye ni bwana tunamaliza lakini zekieli yeye hakumaliza kwa maana alikuwa anajua ya kwamba hapa nimeulizwa swali na mtu ambaye yote anayajua niposa ezekieli akamwambia wajua wewe bwana na kwa kweli alikuwa amejibu vizuri kwa maana hakuna ambalo mungu halijui lile ambalo unalipitia na hata lile litakalokuja yote bwana na nini anajua kwa kwangu mimi ni kuweza kuendelea kumtumainia huyu mungu katikati ya hayo maji mengi tena bado niendelee kumtumainia mungu kwa maana ili muradi bado hayajanizamisha basi bado kungali natumaini ahvyo si wakati huu wa kuvunjika moyo mpendwa si wakati huu ndugu si wakati wa kukata tamaa ilimuradhi bado unapumua si wakati wa kukata tamaa ilimuradhi bado uhai si wakati wa kukata tamaa lakini ni wakati wa kuendelea na kumwambia bwana ni kweli hali hii jinsi ilivyonifika naona nikana kwamba imenizingira kila sehemu pembe zote imenizunguka lakini vivyo hivyo najua unajua bwana wewe ni mwenye uweza na kwa sababu unaouweza bado ni ngali na matumaini wapendwa tuendelee kumwangalia huyu mungu katikati ya hali jinsi tulivyo usiangalie huo mlimamu usiangalie huyo goliafi kwa maana walipomwangalia goliafi waliposimama kila wakati sauli na jeshi lake walitorokea pangoni kwa maana ni kana kwamba walikuwa wamepoteza matumaini lakini kwa hapa ni ya kwamba usiangalie uhali ili muradhi haija kutoa uhai kungali na tumaini mpendwa wakasema ya kwamba huyu mtu ni nani atakayepigana naye kwa hivyo kila wakati asimamapo goliathi wao wakawa wanamwangalia yeye na wanapomwangalia goliathi wanaingiwa na hofu na uoga wanaenda kujificha pangoni kwa ukatumwa kijana kijana alipofika katika ule uwanja wa vita akiwa ametumwa na baba yake akawatazama wana wa israeli akawaangalia jinsi hali walivyofedheheka walivyokosa matumaini walivyokata tamaa akawaona kama mifupa mikavu ambayo ezekieli aliiona pale katika bonde goliat aliposimama wakamthibitishia kwa maana aliposimama wote walinywea na wakakimbia wakaingia katika mapango huyu ndugu aliyekuwa ametumwa na babake akajua swiri swiri si kumwangalia goliathi akawambia wapendwa musiwe na shaka ni kweli hali hii si rahisi ni kweli hali ni ngumu ni kweli mambo yameinuka kinyume nasi jeshi limeinuka kinyume na sisi na wameleta mtu aliye si wa kawaida lakini niko hapa kuwaambia ya kwamba bado kungali na matumaini wapendwa wakashangaa wakasema wasema nini wee nani atakeeenda kupigana jitu lile hasa hmm? daudi akawaona kama vile jinsi ezekeli alivyoona ile mifupa katika lebonde kwamba washaishiwa kabisa lakini daudi akawaambia ndugu zangu hatutamwangalia goliahi lakini tunaangalia yule aliye upande wetu ambaye ni mkuu mungu aliyeziumba mbingu na nchi ili muradi bado yeye yu pamoja na sisi wapendwa musihofu kungali na matumaini ndivyo nataka na wewe nawe hali ndugu yangu usisikize eh, hayo maumivu mpendwa usiangalie hilo tatizo lakini muangalie mungu aliye kuita kwa jina lako anayesema ya kwamba mimi ni bwana mungu wa wote wenye mwili je kuna lolote gumu ambalo mimi mungu siwezi nikalitenda ni lipi hilo ambayo naona ni gumu niko hapa kukwambia ya kwamba katikati kati ya hizo changamoto kungali na matumaini ndugu yangu ndivyo ilivyofanya huyu ndugu bwana akamwambia sasa itabirie iambie mifupa ya kwamba mimi nitawasababisha kwamba muweze kuwa hai mukaweze kuishi wapendwa hatutakufaa tutaishi ili tutangaze ukuu wa bwana katika maisha yetu hatufi ndugu zangu haijalishi ulimwengu utaenuwa kiasi gani bado kungali na matumaini wapendwa kwa maana mungu yu pamoja na sisi paulo akawaambia wale wa rumi ya kwamba mungu akiwa upande wetu ni nane anaweza kuwa kinyume na sisi misioni kwa hivyo ezekieli akaiambia mifupa ya kwamba kungali na tumaini kwa hivyo msiwe na shaka bwana anasema ya kwamba mtaishi akatabiri alipotabiri maandiko yanasema ya kwamba kukaja kishindo kikubwa na kukaingia tetemeko la ardhi na tetemeko lile lilipokuja halikuja kutatiza lilikuwa limekuja ili kuhakikisha ya kwamba kila mfupa unasongelea mfupa mwenzake kwa hivyo mifupa ikatafutana kama mguu ulikuwa upande ule na mwingine uko upande huu na ule mwili uko katikati yote miguu wa upande huu na a upande ule ukasongelea ule mwili ulipo mpaka wakaenda wakajishikanisha pale mkono pia na hivyo kichw anacho hivyo hivyo kwa maana kungali na matumaini katikati ya hali zilizo hazielezeki kibinadamu kukawa kungali na matumaini ndivyo ilivyo na wewe mpendwa si majira ya kujihurumia ni majira ya kusimama na kumwambia bwana wewe unastahili sifa bwana unastahili kuabudiwa kwa maana hata hivi jinsi nilivyo tena bado una jambo ambalo bwana ukisema litatendeka kwa hivyo sitakata tamaa taendelea kukutumainia wapendwa mtumainie bwana hacha tumtazame mungu tusitazame zile hali tusimtazame goliathi tusitazame hali ya ukavu wa mifupa iliyokuzunguka usitazame hali ngumu iliyokuzingira ili muradhi yesu ni bwana maishani mwako kungali na matumaini huyu mpendwa mifupa ilipoingiliana akakuta kumekuja mishipa akiwa anafikiria fikiria imekujaje akaona mishipa hiyo imefinikwa na nyama akiwa anawaza nyama zile sasa nyeupe jinsi vile zitakuwaje akaona ya kwamba ngozi imekuja ikafinika juu ya hiyo nyama hasa ezekeli akaona jeshi kubwa la watu limelala lakini halina uhai bwana mungu akamwambia tabiri tena utabirie upepo wa pande zote ine kwamba uweze kuja ili kwamba uweke pumzi ndani ya hii mili ezekiel akafanya hivyo hasa kuna kitu ambacho wapendwa ezekeli alikuwa mwangalifu kukishikilia ambaco wakati mwingine sisi hufikia mahali tukakosa kutekeleza ndiyo maana tukakosa mungu kujidhihirisha katika hali zetu zinatunazozipitia kila alipoambiwa atende jambo atabiri ezekieli anasema ya kwamba nikatabiri kama nilivyoamurishwa kwa hivyo katikati ya ile hali katikati ya zile changamoto alizokuwa ezekeli amejikuta ndani yake kuona mifupa hii inawezaje kuishi kile kilichomsaidia kuweza kusababisha mungu aweze kuleta uhai na kusababisha kusudi la bwama litendeke ni kule kutenda kila alichoambiwa na mungu wakati mwingine tunajikuta katika hali ngumu sana na baadala ya kuingojea sauti ya bwana tunaenenda katika fikra na mawazo yetu hivyo tunavyoenenda katika fikra na mawazo yetu tunakosa ule mpiga moyo wa mungu ndio hiyo hali inakosa kufanya nini kutuondokea lakini ezekieli anasema ya kwamba nikatabiri kama nilivyoamuriwa nikafanya kama nilivyoambiwa kwa hivyo wakati mwingine katikati ya hiyo hali kuna sauti wakati mwingine hunena lakini sisi tukakosa kuisikia ama tukaisikia lakini tukaiweza kitafakari katika hekima zetu sisi wenyewe tukakosa kutenda lakini kwa hapa nikuambia ya kwamba mpendwa ukiwa katika changamoto hiyo usisikize sauti zengine ngojea ile sauti ya bwana ngojea sauti ya nani ya mungu kwa maana hiyo ndiyo iliyomtoa ayubu katika changamoto ile aliyokuwa naipitia kwa maana baada ya yote hayo kuzungumziwa mpaka yote hayo kufikia mungu akamwambia ayubu wa hao waliokuwa wamekuja kukusuta na hakuenda mbali na hiyo akachukua hiyo fursa akafanya nini akawaombea na alipowaombea bibilia anasema ya kwamba mungu akarejesha ile mali iliyokuwa imechukuliwa kwanza akamrejesha katika afya nzuri na akarejesha ile mali iliyokuwa imemponyoka maradufu kwa maana alifanya kama alivyoambiwa kwa hivyo hata katika hiyo changamoto ulio ndani yako ulizana kwa maana uhakika ni kwamba matumaini kweli hapo lakini bwana anasema nini usienende kutokana na ufahamu wako ama na ushauri wa wengine acha ukae katika hali hiyo umsubiri bwana umungojei mungu ukiwa unajua ya kwamba bado kuna matumaini lakini unasikiza bwana anasema nini na katika kufanya kama ulivyoambiwa ndivyo mungu hubadilisha hiyo hali na ukawa ikawa baraka badala ya kuwa kikwazo kwa hivyo upepo alipotabiri upepo ukaja ukapulizia ile miili pale na maandiko yanatuthibitishia ya kwamba anasema kukasimama jeshi kubwa sana alafu mungu akamrudia be kweli umeona hiyo njozi lakini nataka ni ya kwamba hiyo hiyo mifupa na hao watu ambao sasa wamesimama wakiwa hai hiyo mifupa ule ulioiona ni watu wangu wana wa israeli kwa maana wanasema ya kwamba bwana ametukatalia mbali bwana ametupeleka katika nchi iliyo ya ugennini na huku hakuna chochote tunachokifahamu tunachokijua kinachofanyika wanasema kwamba hakuna matumaini lakini mungu akamwambia ezekieli kawaambie wana wa israeli ya kwamba bado kungali na matumaini kwa maana nitawafanya waishi nitawarudisha tena katika nchi yao nitawamiminia nita roho wangu wataondokea ukaidi wao kwa maana mimi mungu hakuna lililogumu ambalo siwezi nikalitekeleza kwa hivyo niko hapa ndugu yangu dada yangu kukutia moyo mpendwa ya kwamba bado kungali na matumaini na ifanyike inavyofanyika lakini usife moyo usivunjike moyo usikate tamaa mungu anasema pasipo na njia naweza nikatengeza njia yani kweli ndugu yangu mahali pasipo na njia mungu hutengeneza njia tunapoendelea kuwa kuweka matumaini yetu kwake basipo na njia bwana hutengeneza njia wapendwa usione ya kwamba umefika mwisho usione ya kwamba umefika kikomo nataka nikwambie ya kwamba mahali ulipofika nipo mkono wa bwana unakujilia pale ambapo unasema sasa hapa ni mwisho ndipo mungu anasema hapo ndipo ninaanza na wewe kwa hivyo ukifika mwisho angalia juu mbinguni mutumainie bwana kwa maana usikate tamama hali hapo mwambie adui na jua katika hekima ya kibinadamu limefika mwisho lakini bado kuna matumaini ndani ya yule ambaye nimemtumainia wapendwa tumtumainie bwana usiruhusu hali zikuondoe katika uwepo wa mungu usiruhusu hali zikutoe katika imani hii na uingie katika imani nyingine usiruhusu hali hizo kwa maana huko ngi hakuna msaada ndugu yangu msaada upo ndani ya kristo yesu ambaye tayari wewe umeingia ndani yake kwa hivyo katikati ya hizo changamoto katikati ya hiya hayo mambo vurugu zilizozuka hata kule kazini nasema ya kwamba usifedheheke kwa maana bado mungu anasema ya kwamba kungali na matumaini kama alivyokuwa na wana wa israeli ndivyo alivyo na sisi wapendwa kwa hivyo hatuna sababu ya kukata tama yetu ni kumtumainia bwana na kusimama katika imani kweli hali haijabadilika lakini iwapo haijabadilika lisiwe ni tatizo kwako wewe una mungu ambaye yeye anaweza kutuliza bahari anaweza kutuliza mawimbi anaweza kubadilisha kila hali iliyo kinyume akaisababisha kwamba ikawe ni kwa ajili ya faida yako ili yeye mungu aweze kutukuzwa ndio maana yule mwimbaji akasema kila kikwazo kitageuka kuwa baraka maishani mwangu nataka ufanane na huyo mwimbaji ya kwamba hicho kikwazo ambacho adui amekiinua kinyume na maisha yako kinyume na jamii yako kinyume na biashara yako kinyume na kazi yako kinyume na ndoa na familia yako vema mwambie adui ya kwamba hiki kikwazo nina matumaini ya kwamba mungu wa mbinguni atakibadilisha ili kwamba kiweze kuwa baraka maishani mwangu hilo bwana hutenda wapendwa haijalishi tachukua muda gani bwana anageuza kila kikwazo kikaweze kuwa baraka ili mradhi hautakata tamaa tama maana huyu ndugu akaendelea kumtumainia bwana hakuwa na shaka kumhusu huyu bwana kwa maana kiagane ni kwamba nitakufanya kuwa taifa kubwa na kukubariki nitakubariki lakini miaka ikasonga sara naye miaka inasonga paka amefika miaka tisaini na minane ndugu naye anafikia miaka mia moja lakini kila wakati az, huyu ndugu yetu ibrahimu akawa anamutumainia bwana anasema hali hii ya uzee wangu haitanisababisha kukata tamaa ili muradi ni vwana amenena bado kungali na matumaini kwa hivyo ndugu akaendelea kutumaini ndiposa bwana akamtokezea wakati mmoja akaweza kumhudumia na alipomhudumia na kuweza kufurahi bwana akauliza mke wako sara yuwapi akasema yuko pale kwenye hema mungu akamwambia sikia ibrahimu mimi taondoka lakini mwakani majira kama haya mke wako sara atajifungua mtoto wa kiume ujumbe huo ulipofika kwa sara ukamshangaza sara akacheka kicheko cha kutokuwa na matumaini ndio mungu akauliza mbone sara amecheka je kuna lolote gumu ambalo mimi mungu siwezi nikatenda basi kama nilivyosema ndivyo itakavyokuwa kwa maana haijalishi hali yake ya maumbile yake ya uzee wake katikati ya hali hizo zote ili muradhi mimi bado ni mungu mwambie sara bado kungali na matumaini na kwa kweli mungu wa minguni akatimiliza ahadi yake kwa ibrahimu mwakani mtoto akazaliwa na nyanya aliyekuwa na miaka tisaini na tisa ndio niko hapa kusema ya kwamba haitajalisha hali imekaa kwa muda gani haitajalisha hali hiyo inafanana na mifupa hii mikavu zikeli aliyoiona ninachotangaza ni kwamba mungu anakuambia wewe mpendwa ya kwamba bado kungali na matumaini endelea kumtumainia usikate tamaa ndugu yangu kwa maana usiku umeenda sana asubuhi imekaribia endelea kumtegemea kumutem- bwana hacha imani uendelee kuishikilia kwa maana liwe liwalo si shetani atakayeshinda lakini mungu uliyemwamini ndiye atakaye kupa ushindi kwa hivyo simama na huyu mungu mpedwa kweli mambo yanakaka na, na kwamba hayaendi lakini hilo lisiwe ni tatizo lako bali mtegemee bwana na umtumainie mungu ndiposa ninaona hapa wa dada wawili katika yohana ya kumi na moja hiyo ni ndefu sana lakini wesoma huo mlango mzima kuna hiyo story hapo hiyo hadithi ambayo ni ntaizugumzia hawa wadadha martha na mariamu ndugu yao lazaro akawa mgonjwa na walipoiangalia hali ya huyu mpendwa wakaona hii hali si nzuri kwa hivyo tufanyeje acha tupeane mtu tutumane mtu aende kwa yesu akamwambie angalau yesu aje amponye kwa hivyo yesu akaenda aka akapashwa habari alipopewa habari akasema sawa nimesikia walakini shughuli zikawa nyingi kule alikokuwa baada ya siku kadhaa kukatuma mjumbe mwingine na alipofika pale akamwambia yule mjumbe kwamba sasa sima si ugonjwa tena lakini yule ndugu ametuacha yesu akasema sawa nimesikia akageukia wale wanafunzi wake akawambia wapendwa imetupasa tuende bethe, bethania kwa sababu ndugu yetu lazaro amelala na tunataka kwenda kumwamusha waona wapendwa mambo ya rohoni wakati mwingine mwili hauwezi kuyafahamu wale ndugu wakashindwa sisi jana tumelala tumeamsha nani tumeamuka wenyewe sasa hivi tuondoke hapa safari ya hapo mpaka bethania twenda amsha mtu ambaye amelala mambea bwana satamuka hmm? achana naye alalaye najua huamuka yesu akagundua hawa hawajapata habari hawaja fahamu hawajaelewa kwa maana haya anayoyazungumza nayarohoni na hawa bado wako mwilini hawa ndio akawafata hicho kimwilimwili akawambia laaro amekufa ndio masikio oh. kwa maana kutupiga mawe huko uko naye wakiwa watatupiga mawe a watupiga mawe pamoja nasi kwa hivyo wakashikana na kristo yesu huku basi maandalizi yakawa yamefanywa na uzuri wa wale wapendwa wapendwa wale hawana kupeleka wapi mochari vikifanyika asubuhi saa saba saa nane washavimaliza kwa hivyo wakafanya maandalizi wakastiri mwili yesu naye sijui safari ilikuwa ndefu ama umjiani alikuwa anakutana na watu akiwahudumia akakaa mpaka siku ya nne ndipo anafika pale bethania kwenye boma la kena kenamadha tena alipofika hapo hakuingia kwenye boma alibaki huku inji a boma sijui habari zilifikaje kwa madha mardha alipopata habari akakimbia mdio akamwambia bwana ungekuwepo hapa ndugu yangu angekufaa na leo hii umekuja lakini ni vizuri pia kujo, umekuja kutuona yesu akamwambia martha hilo lisiwe ni tatizo kwa sababu bado umeweka tumaini lako kwangu taka nikuambie ya kwamba hali jinsi ilivyofika haijakuwa ni nzito kuniliko bado matha kuungali na matumaini nasema nasemae hey, ninajua hivyo lakini siku za mwisho jesu wanamwambia hapana huja nielewa kwamba mradi mimi nipo bado kuungali na mimi na matumaini wapea kuungali na matumaini lazaro kuishi y sijui tatizo lako wewe umeliweka kaburini muda gani hii ilikuwa nimekaa ni ndani ya kaburi mpaka imekauka hapa mungu anamwambia ezekeli ya kwamba nitayafunua ni makaburi yao na nitawatoa na nitawafanya fanini waishi sasa wewe sijui yako imekaa humo kwa muda gani lakini mungu anasema hai ni jalishi imechukua muda wa aina gani hilo si tatizo kwangu ninachokwambia ni kwamba bado kungali na matumaini hata kama umezika nitalifufua ili kwamba mimi mungu nikakutimilizie tamanio la moyo wako wewe uweze kufu... kufaidhika watu wakapate kunitukuza ndugu yangu kungali na matumaini wapendwa hata kama imezikwa ana uwezo wa kufa nini wa kufufua kwa hivyo mata akazungumziwa paka akapata aka ufahamu kidogo akaondoka akaenda mbio kwa dadake mariamu alipofika pale akamwambia mariamu nalo nalojua bwana amekuja anakuita May mariamu hata kutaka kuambia wenzake akainuka mbio kufata yesu sukul aliko walipoona vile wale liouwa wamekuja kumfariji wakasema naonekana hiki kifo cha ndugu yake kimemgusa sana maana hivi sasa basi ko mbioni hivi waenda uko kaburini kwenda kulia anatwende naye sote wakamfatana naye akifika huko nje katika nje la boma akakutana na yesu akaanguka miguni mwake akasema bwana ungekuwa hapa ndugu yangu hangekufaa yesu akamwambia usihofu mariamu bado kungali na matumaini lazaro ataishi samimi sijui wewe hilo lako limefika katika kilindi cha aina gani lakini niko hapa kukwambia mpendwa dada yangu ndugu yangu hausuna haja ya kufa moyo bado kungali na matumaini ili muradi yesu ni bwana katika maishani mwako na yeye mungu anangali anaishi bado kuna matumaini kile kilichokusudiwa na shetani hakitakuwa lakini kusudi la bwana maishani mwako ndilo litakalotendeka mwambie shetani umechelewa kabisa amechelewa angekuwa alikuja jana ingekuwa heri lakini leo amechelewa kwa maana amekuata mpaka umekuja katika ibada naye mungu kumbe anaona hali zako na anasema sasa kungali na tumaini mpendwa usifadhaike ndugu yangu kungali na tumaini dada usivunjike moyo mpendwa kungali na tumaini ndugu kwa maana mungu huyu aliyewatendea wapendwa hawa ndiye mungu ambaye hatanasi tuna mwabodo na kama aliwatendea hata nasi atatutendea ndugu zangu lazima bwana atende kwa maana kungali matumaini wapendwa sijui wewe lakini mimi naona kwamba kuna matumaini na kama ni mungu aliyeahidi lazima atimilize haitajalisha nani atakayepinga waambie wapendwa wekeni mikutano endeleeni kuweka mikutano uni, kunijadili mimi na kuenda kinyume nami lakini kwa hapa kuambia y kwamba katikati ya mikutano mnaoiweka kungali natumaini bwana anaenda kutenda jambo ndio maana wakati mwingine huwa na, nasikia ku, ku, kupendezwa na wale wamama wanaoshindana na katika maneno lakini hawasemezani ukienda kwa budala ukinunua hili yeye anaenda kwa budala naye ananunua kukujibu anasema kauchimbe tena sasa hasasi yee ya anayesema hilo lezo hanaona ndugu zangu ndo maana nataka umwambie shetani ya kwamba hapo ulipofika nenda ukaulize mashauri tena basi urudi lakini kuhusu mimi natangaza ya kwamba kuungali na matumaini kwa maana mungu wangu lazima atanionekanea lazima mungu atakuja hata achukue muda gani ninachoelewa ni kwamba anatayarisha hilo furusi lakini kuja atakuja kwa hivyo hakuna ambalo linaweza kumzuia huyu mungu wetu apendwa na ukiona anachelewa huenda kawa mzigo ni mkubwa sasa anasakanya wsione kuchelewe anasakanya ndo ikuja yeko ntena watu washangae wasemekishani huyu aseme eni yeye hasa vimekuaje ni bwana we utakuwa huna jibu la kusema tu wakikuuliza vimekuaje wasema ni bwana huyu He? ni bwana mpaka wakuulize bwana yupi ndo mwambie bwana yesu bwana ametenda kwa maana nyinyi mlifikiria kwamba nitakata tamaa lakini kwa sababu nina mungu aliye nimemtumainia sikuvunjika moyo katikati ya hali zote zile zilizokuwa zimenizunguka nyinyi mkisema ya kwamba msikizeni tu kitasemwa lakini leo bwana amefanya nini bwana ametenda wapendwa tumuishie huyu mungu ndivyo ilivyokuwa na huyu mwanamke kule katika zerepta katika wafalume wa kwanza kumi na saba hapo mstari huo wa nane mpaka ishirini na tatu utazungumza tu kwa sababu ya taimu yetu mama naye zerepta njaa imekolea mambo hayaendi hali zimekuwa ni ngumu bwana mama amejaribu kupunguza kipimo mpaka sasa hakipunguziki simnaona kama unga ni mchache na huna hakika ya kupata mwingine unasema heri tusishibe lakini tupate tu kwa hivyo wapunguza maji ili kwamba ikufikishe siku ile nyingine sasa mama akaendelea kupunguzwa mpaka sasa ikafika kwamba kile kilichohumo mwenye kikapu cha unga hakipunguziki maji ni kipikwe chote sasa akaenda kutafuta kuni katika pilika zake za kutafuta kuni anakutana na mtu anamsalimia mtu huyu anamwambia mama nimetoka mbali mimi naomba uniletee maji ninywe mama akasema kama ni maji angalau nina jarikeni moja hilo si tatizo nusulita tu kukuletea kunywa si shida mama akawa anaenda alipokuwa ameanza mwendo huyu mgeni akamwambia mpendwa mama si maji peke yake naomba nganga ukanitengeneze na kamkate ili ukiniletea ni kule nisukume na hayo maji hmm. mama akamgeukia akamwangalia kana kwamba alikuwa anauliza wewe kwani umetoka nchi ya mbali ambayo hujui yale yanayoendelea hapa israeli hujui yale yanaendelea katika hii nchi kwamba vile kumekuwa na njaa mwaka mzima hatujapata mvua na sasa hivi na wewe nimebakisha kofi moja tu la unga na nachukua kuni hizi mbili nikatengeneze mimi nile pamoja na mtoto wangu tufanye nini tufe eliya akamwambia mama usijali ilimuradhi wewe unamtumainia mungu niko hapa na sikuja kwa sababu nimejileta kuna mungu alie, nileta kwako kwa hivyo hautakufa kwa maana bado mama kungali na matumaini akamsikiza huyu mama akamwangalia wasemaje wewe yaani wasema kuna matumaini asemae hey, kungali na matumaini kwa maana bado mungu yuko na ili mradhi mungu yupo na yeye ndiye anayemiliki hali zote za hapa chini ya jua ninakwambia mama kuungali na matumaini la kufanya kapike hako kamkate uniletee unasikia huku zikeli alisemaji pale tuliposozikel akasema nikatabiri kama nilivyoamuriwa na nikakwambia ya kwamba katikati ya hiyo changamoto yako sikiza cooja sauti ya bwana ikijatekeleza mama huyu naye aliposikia hiyo sauti ya mungu hakusita alienda akafanya kama alivyoambiwa na eliya akaenda akatengenezwa ukamkate haraka haraka akaweka maji kwa jagi akamletea mtumishi wa mungu akala bila huruma mtoto yuko pale anaangalia kabisa vile mkono anauangalia mpaka ufika mdomboni kwa yule mtumishi mtumishi yeye hata anakaka na kwamba hakuna mtu alipomaliza ah, kama hyo mama sasa sikia nimekwambia bado ya nini na matumaini na nina nena hivi ya kwamba kuanzia hivi leo hiyo pipa haitaisha unga na hiyo chupa ya mafuta haitaisha mafuta na utakula wewe na mwanao pamoja na mimi na wote wa jamaa yako kuanzia ya hivi leo mpaka mungu atakapoleta mvua na mazao yaweze kuwa tayari mama akaondoka mbio kwenda kuangsaluka amemaliza kabisa kule kwa pipa la unga hatakuenza kuangalia akifika kweli kuna nini kuna unga wa kutosha yeye pamoja na mtoto wake na huyo mtumishi wa mungu tena akapika akasema sijui jioni vitakuwaji akirudi tena jioni akakuta uko tena akapika akasema sijui asubuhi akifika tena asubuhi akakuta viko tena mpaka akazoea akasahau kwamba sasa kuwa na wasiwasi kwa maana kama alivyosema mtumishi wa mungu kwamba kuungana na matumaini haya nimeyaona na macho yangu sasa kama alivyoona huyu mama ndivyo mpendwa unaenda kuona hata na wewe nawewenawe bado kungali na matumaini ndugu yangu dada kungali na haijalishi watu wamesema nini juya watu wana maneno yao na wakati mwingine huwa wanatumiwa na adui ili kukuvunja moyo na kukuondoa katika pale mahali pa kumongojea bwana lakini kwa hapa kuambia ya kwamba usisikize maneno ya watu ngojea sauti ya bwana kwa maana hiyo ndiyo iliyo na suluhisho kwa kile ambacho unakipitia naomba tusimame