kumcha bwana tunasoma ya kwamba kumcha bwana ni chanzo cha maarifa wakati mwingine maarifa ni vitu ambavyo unaweza ukajitafutia yani ukaketi vitu ambavyo vitakusaidia katika maisha yako lakini kumcha bwana wakati unapomcha bwana huwa anakupa nguvu yani ni kama ambaye anaingiza werevu fulani katika maisha yako ili ujue jinsi ya kumwishia bwana yesu asifiwe wakati mtu akiokoka ama mtu kama bado hajaokoka kuna vitu fulani unaweza ukaongea naye ama ukamwona ya kuwa anajua lakini hajui bwana yesu asifiwe siku moja tulikuwa tumeenda mahali kutoa mahari wakristo wakaomba halafu yule mzee naye akaomba achamba similani halafu wale wengine wakajibu hai hapo kuna kineno chengine sikijui lakini <laughs> akaja mpaka akasema hunavyoya vizo yaani tunaomba vizuri wakasema navize haya vii na vichire sasa hivyo vii vibaya vitapita na wapi kama hivyo vizuri vije hivyo vibaya navyo vije basi vipite lakini katika hayo maombi yake alikuwa yey yeah, anajua ni vizuri tu ndio vije lakini hivyo vibaya vipite tena visipite na pale yuko vipite na huko nyuma hata asivione si katika ufahamu wake alikuwa anajua hivyo lakini ni vije halafu vipite visikae vile vizuri vikae bwana yesu asifiwe huo ndio ufahamu wa kila mtu si hati tuombe mazuri pekee yake yaje Ha-ha ni yaje halafu yapite yasikae maana mabaya si yaje yakae kwako lakini ni yaje yapite yale mazuri ndio yakae ana yesu asifiwe lakini sivyo tuombe vyote maana wakati hayo mabaya yanapokuja yatakufanya ufanye kitu lakini kama ni mazuri mazuri mazuri mazuri peke yake hata utasahau hata kuomba. hata utasahau hata kumwishia mungu kwa sababu unatosheka na vile ambavyo uko navyo yani unaona tu ni amani amani hata hushiku homa yani mazuri tu eh? ni sawa hiyo mazuri tu yaje wamke ukifanya hivi kuko sawa kila kitu sawa wakati mwingine hata kuomba kwenyewe hutaomba lakini uamke usikie hata kuinuka hapo ulipo weze mulungu ama upige wiki kitu kinachoitwa shilingi hujakipata jumatatu mpaka ijumaa uende usimame njiani hivi uko nyuma hakuendeki huko mbele hakuendeki huko hapa undavoya ma kunavoya lakini kama ziko hapo, hapo kwa mto wakati mwingine utasahau kwa hivyo unavoya vizu vize goma inago nagaze bega chire amen tumsome mtu mwingine hapa ambaye alikuwa anamheshimu mungu anamcha mungu tumwone kama alikuwa iwafurahia kila siku ama alikuwa yukoje huyo mtu anaitwa ayubu ayubu ni kama ambaye amevunja rekodi ya dunia kwa kumcha mungu kwa sababu ndiye mtu hapa ambaye anatajwa kuwa alikuwa anamcha mungu alikuwa anampenda mungu katika kila anachofanya yeye alikuwa anamcha mungu mpaka mungu akajua kabisa basi ayubu ananicha mimi ayubu moja tuanze hapo tuone kama vilikuwaje katika kumcha mungu kwake huyo ayubu yee alikuwa ana mazuri mazuri kila kitu akiamka asubuhi anakamua maziwa na kunwa hata hapiki chai ya kuweka maji chai yake yalikuwa si maji ya mtharani mazuri tu kwa ayubu leo nimesahau miwani hivyo kusoma kwangu hanishida mtu anisomee amen bwana yesu asifiwe tunaambiwa hapa ayubu alikuwa anamcha mungu tena ni mwelekevu ni mmoja wa wale ambao yani alikuwa anajulikana katika ule upande wa mashariki katika ule upande wa mnarani alikuwa anajulikana kuwa huyo anamcha mungu kwa sababu alikuwa anawana saba alikuwa yani alikuwa na vyote vile ambavyo mwanadamu angehitaji lakini kitu kizuri ambacho kinatajwa hapa alikuwa anamcha mungu katika vile vitu vyote ambavyo alikuwa navyo hakuacha kumcha mungu bwana yesu asifiwe tuendelee bwana asifiwe ayubu huyu alikuwa anamcha mungu pamoja ya kuwa alikuwa anawanawe hatukuambiwa hawa watoto walikuwa wanaomba ama hawaombi lakini desturi yao walikuwa wamepanga mikakati yao ya kwamba katika wale watu saba kila mtu ana siku yake ambayo wataita yani wote wataenda wakakusanyike pale wale wafurahi mmoja mmoja yani kwa kesho tutaenda kwa mama meri kesho kutwa tutaenda kwa josefu sasa katika zile shughuli zao ambazo walikuwa wanazifanya ayubu akakumbuka ya kwamba yeye hawa wanawe hajui hao wanaomba ama hawaombi akachukua hatua ya kutolea hao watoto wake sadaka ili awaombee hata kama kule wanakoenda wanakufuru mungu lakini kwa sababu huyu baba alikuwa anamcha mungu alikuwa anatekeleza wajibu wake kama mzazi ya kwamba ntaenda kila asubuhi ninaenda ninatoa sadaka hata ha, pengine hata walikuwa hawamwambii kuwa baba leo sisi tutaenda mahali fulani lakini yeye alikuwa anachukua ile kawaida yake ya kwamba nikiamka asubuhi lazima niombee watoto wangu niwatolee sadaka haya haya wanayofanya huko nje bwana ajua bwana yesu asifiwe ambapo huyu mzee alikuwa amejitayarisha kabisa ya kwamba hawa watoto wake hawawezi patikana na lolote baya kwa sababu mimi ninawaombea ama mimi mwenyewe ninamcha mungu hivi vitu ambavyo mungu amenipa basi nashukuru na hivyo na alikuwa yaani hamkufuru mungu kwa vile ambavyo wiko navyo wala hajidai wala hajinui hata kwa wengine kwa sababu alikuwa anamcha mungu mtu yoyote ambaye anamcha mungu hawezi mdharau mwengine ama hawezi kujinua mahali popote ya kwamba e hey, mimi basi nina vyote kwa, sababu, kwa hivyo siwezi changanyikana na ninyi siwezi fanya hivi kwa sababu ni ye alikuwa ni tajiri bwana yesu asifiwe lakini hata pamoja na hivyo pamoja na kule kuomba kwake mazuri kila asubuhi pamoja na kwamba vizona vize vibaya navyo vikaja je wakati hivyo vibaya vitakapokuja na wewe unamtumikia mungu yani unafanya ile yale ambayo yanampendeza mungu katika maisha yako unasoma bibilia unajua ni lipi ovu hujajihusisha na chochote kile yaani una- unahakika kabisa kuwa wewe basi unamtumikia mungu tena hapo hapo vvv bwana yesu asifiwe hivyo vii vikija utajitokezaje wakati wewe unajulikana kabisa kule mnarani ya kwamba unamcha mungu njia zako zinaenda vizuri na mungu matendo yako pia hakuna mtu anakutilia shaka amen yaani wewe unaishi maisha ambayo we, u, u, u, yani uko sawa kabisa tiki kila mahali watu wakija wakiomba chumbi akiomba kijigo kimoja unampatia pakti nzima kwa sababu uko navyo na unamheshimu mungu na unapenda kabisa kumfanyia kazi mungu hata hata utakapopita shetani anakupigia saluti maana wewe unaenda katika unyofu wa mungu napomwishia mungu jamani ha hatutarajii kitu chochote kibaya kitupate kwa sababu kumcha bwana ni chanzo cha marifa kumtumaini mungu yaani wale wanaomtegemea mungu hawatingiswi na chochote kwa sababu mungu ni kimbilio yao ayubu mbili bana asifiwe katika kumcha mungu kwa ayubu katika kuenenda katika unyofu wa mungu kwa ayubu siku moja shetani akaomba ruhusa kwa mungu akamwambia mungu huyo shetani kwa sababu huyu ayubu anakuheshimu anakutii kwa sababu ya vile vitu ambavyo yuko navyo ndiyo maana unamuona ameshikilia kuomba kila siku ndio maana unamuona ameshikilia kuwaombea watoto wake kila siku ni kwa sababu ya vile vitu yuko navyo kwa hivyo nipe ruhusa nikuonyeshe kitu mungu akamwambia shetani nenda kamjaribu lakini usiuguse uhai wake hayo majaribu hatukuyasoma najua kuna wengi wanayajua basi ayubu akapitishwa mitihani ya kuhesabu vile vitu vyake vyote watoto wake wote huyu bado uyowaongea mwingine huyu huywaingia na ripoti huyu mwengine ywaongea huyu mwengine ywaingia na ripoti mpaka vitu vyote vikafagiliwa ayubu akabaki mtupu yule ambaye alikuwa anamcha mungu na mali zake anamcha mungu na watoto wake leo hii amebaki pipi bila chochote ng'ombe zimeisha ni chaa ya rangi ndo inapikwa chaya ambayo haisikii maombi kama ni mimi ningefanyaki chai rangi haisikii maombi ukinwa kikombe cha chai ya maziwa hata kama haina vitu tafika saa sit tumbo litakua limeshikliwa akini rangi dakika kidogo kwa kwahivyo ndio maana haisikii maombi ukisema bwana bariki haibarikiw hiyo chai ya rangi na nayubo alikuwa amezoea kunwa chai ya maziwa leo kila kitu hakuna kama ni mimi ningefanyaje asubuhi nimeenda nimeombea wanangu sasit amefika nabiwa ee hey. wale ambao walikuwa wako kule wameisha Hai. hata huyu huyoongea mwingine huyu unajua ng'ombe zako basi zimefanywa hivi ingesema kwani wewe mungu wewe mungu lakini ayubu hakuongea hivyo hakusema aliendelea kumshukuru mungu katika yote na hakuna hata wazo lake ambalo limempeleka mbali ando na ile desturi yake yeye aliendelea kumwabudu mungu pasipo chochote ayubu aliendelea kumwabudu mungu pasipo chai ya maziwa ayubu aliendelea kumwabudu mungu kwa sababu ilikuwa ni desturi yake na alikuwa ameweka agano yeye na mungu ya kwamba kuje mvua kuje jua kali nitakutumikia bwana yesu asifiwe ndio maana hata zile ripoti zilizokuja hata hazikumlipua kama ni mimi chini na presha hiyo ripoti ya kwanza tu hata huyo mwingine hange kunisikia lakini ayubu alikuwa anasikiza huyu bado yaongea huyu mwengine uyaongea halafu anainoa mikono anamshukuru bwana ai hata huyo huyo shetani akasema hapana kwa sababu ayubu alikuwa si mtu wa kawaida yeye alikuwa amekamata mungu kabisa kabisa yeye anasikiza tu ripoti ya mungu peke yake akasema hivi nimekuja hapa mimi peke yangu kwa hivyo hivi hata havinifanyi nimkosee mungu wangu akaomba abud Haka... hi mimi ningeanguka hata hapa wengine pia kwani misingeweza misinge hiyo ripoti ya kwanza tayari haya msezeni sije bwana yesu asifiwe msomaji tuendelee shetani bado ywamfuata ywa nyumanyuma tena anaenda kwa mungu kabisa akaombe ruhusa ameomba ruhusa mungu akamruhusu akamwambia fanya vile unaona msawa lakini uhayo wake usiuguse akamaliza vitu vyake like vyote watoto wake hata pengine ao watoto walikuwa na wajukuu akamaliza moto ulishuka kutoka mbinguni from fronoreeya moto lakini ayubu shetani akamwambia hapana ni kwa vile havimuumizi maana si vyake gusa huo mwili wake sasa si yeye aliyechomeka si yeye aliyekuva kwa hivyo hata vile hatahata havikumgusa mujaribu yeye mwenyewe si ni watoto wake ndio umejaribu si ni mali zake ndio umejaribu yeye mwenyewe sasa akaambiwa haya nakuruhusu lakini uhai wake tu usiuguse kama ni mfupa napige gongo avunjike miguu lakini uhai wake kasema angoja basi majipu kutoka utosi mpakaani mwiri wosi majipu undakamula hiro richi hiro na vile majipu yakikaribia ya kuiva vile yanauma ujashikwa na jipu wewe basi yawe mwili mzima vile unasikia yanauma utakamwalipi wachelipi mpaka ayubu akachukua kiguguta akajikuna kwa sababu alikuwa ameharibika mwili wote je ayubu alimlani mungu akasema haa, haa, bevizidi bndekawecharo kamarie mavuo bwana yesu asifiwe tuendelee tumsikize hapo kama alifanyaje ayubu jamani bwana yesu asifiwe hmm? hata huyo ambaye yuko karibu nawe mlikuwa hmm? mnapendana kwa sababu mlikuwa hata hampiki nyumbani mnaenda mnakula apache mnaenda mnakula mnarudi nyumbani vizuri mosmos mos hivi mali zimeisha hana chochote tena ni mgonjwa kutoka utosi mpaka miguu sasa mi nitaendelea kukuosha vidonda mpaka lini si siumkufuru mungu ufe ngalau kifa masonga ndaning'ala hata kama hao watu wenu hawaongei hivyo lakini kuna majibu yako mahali ambayo yanakufanya hata umkufuru mungu lakini ayubu hakumkufuru mungu hakumkufuru mungu pamoja ya kuwa hata huyo mkewe alimwambia mm, we nawe we, we unaweza kuwa hata hujatamka lakini uko nalo humo moyoni unaweza wamtamkea huyo mwenzako kwa hiyo hali ambayo mnapitia huko bwana yesu asifiwe unalijua lile ambalo unapitia ama huyo mwenzako lile ambalo anapitia na tena nyote mwaenda kanisani huyo, huyo ayubu alikuwa mungu hatujaambiwa hapa lakini walikuwa iwaenda kanisani na fikiri hayo yote yeye hakutajwa maana najua hilo la kwanza tayari chini huyo mke wa ayubu ndio maana hatajwi kwa sababu moyo wake haukuwa na uvumilivu moyo wake haukuwa umeambatana ume na mungu ya kwamba yeye anaweza kuyastahamili hayo ndio maana huyo mkaza ayubu hatajwi anatajwa tayari na yale ambayo ameyaongea na haya ambayo ameyaongea haya mtukuzi mungu yalikuwa ni ya kumvunja moyo huyu ayubu ili amkufuru mungu afe na mungu alikuwa amemwambia shetani uhai wake asiuguse na kama ayubu angeyasikiza haya y huyu sitihati wake akaongea aka tu kitu chochote kibaya kinyume na mungu angekufa kini mungu alikuwa anajua kabisa ndani ya moyo wa ayubu huyu ayubu hata kubali hata siku moja kunikufuru ndio maana hata alipoambiwa nawe hata basi hapa alipoambiwaeaweataauaaspsi ah, mungu ufe hiv navyokufanyia huyo mungu anakupenda kweli huyo mungu hatuna pesa hatuna ngombe tena hatuncha ya maziwa tena wewe nawe umeshikwa na majipu pengine hata ungeenda kutafuta vibarua vya mjengo tukaja tukala wewe nawe nawe umekua mgonjwa basi maana gani hapo hua munaongea uko moyoni mwenu si ati watu wawana majibu lakini haya ambayo huwa unayapitia unasema jamani huyu mungu hivi basi hanione anakuona ayubu hakumkufuru mungu hata kwa chochote aliendelea kumwabudu mungu tukisoma hapa huyo ayubu, ayubu alikuwa na marafiki zake watatu hao marafiki wakaja wakaja kumwangalia na kuja kumfariji kwa yale ambayo yamempata lakini yeye bado ana majivu hata amekaa katika majivu walipofika <coughs> ndio hili wakakaa hakuna mtu aliongea na mwingine hawakumwongelesha huyu ayubu na hao nao hawakuongeleshana wakakaa wakaangalia hayo magumu ambayo yamempata ayubu we hujavifanya siku moja ukaenda katika kitanda cha wagonjwa ukaangalia huyo mgonjwa vile anapigana na, na uhai wake ah, ukashindwa ukaangalia tu basi hao marafiki wa ayubu walikuja hapo kwa ayubu badala angala hata wamwombee maana alikuwa hawezi kuomba ana mpaka ya mdomo lakini moyo maibupa yaia shikamana na mungu hakumtenda dhambi mungu hata kwa mdomo hata hakusema tu a ha, mlungu bekunaonera mbazi hakusema alinyamaza aliendelea kumtumikia mungu huko moyoni akamwambia wewe tupate mema tu peke yake ni vira vizo tupate mema peke yake haya mabaya yasitupate tukipata mabaya tayari tumkufuru mungu anamuuliza mkewe huyo ayubu akumwambia umpumbavu lakini lakini ni kama ambaye amemwambia maana ammwambia unataka kuwa kama hao wapi mungu anakuangalia wewe hayo unayoyapitia je ni mazito kiasi cha kuwa mungu hakuoni kwani shetani alienda tu kuomba ruhusa wewe tu kichwa kinakuuma anabakisha watafuta tayari nani wakuja kuniombea jerandekalolerwe wanasifiwe ayubu alikuwa anajulikana kote huko mabirikani kote walikuwa wanajua kuwa jafet anamcha mungu kwa sababu ya yale maisha ambayo alikuwa anapitia wakati mwingine hawa marafiki hawatusongezi kwa mungu bali wanatutenganisha maana anaweza kuja huyo rafiki yako akaangalia hiyo hali basi afadhali ya, ya nyamazi lakini bevvi fulani alikuwa hivi ukifikiria huyo fulani alikuwa hivi hayuko huyo atakuwa amekusaidia huyo haya haya unaoyapitia haya basi mtu fulani alikuwa hivi hivi, hivi kabisa na huyo mtu aliyekuwa kama wewe hayuko wewe huko moyoni utabeba nini ukiambiwa hivyo huyo alikuwa hivyo alikuwa na majipu mwili mzima na akafa si atakua amekwambia hivyo hivyo hivyo hivyo hivyo akikwambia unavyopitia ulivyo beta fulani hivyo. huyo si rafiki mwema lakini wale rafiki mwema wa yubu walienda wakamwangalia hayo mazito anayopitia tunasoma hivyo hapo walienda wakamwangalia watatu tena, tena kila mmoja moja na jina lake walipofika pale wakaangalia hayo mazito anayopitia ayubu hapa ndo tulikuwa tukija tukakamua maziwa hapa ndo tulikuwa tukija tukaangusha nazi hapa tulikuwa tukija tukakata migomba hapa tulikuwa tukija tukaangusha maembe hivi hakuna hata chochote halafu huyo ayubu mwenyewe yuko hivi hmm. kana mtu ha? lakini hawakumtamkia ayubu hawaku walimwangalia wakalala pale kwa siku tatu usiku na mchana hakuna anayeongea na mtu mimi naona kkila mtu alikuwa anaomba kivyake huko ye wewe hayo unayoyapitia kitu kidogo tu umekosa kazi kazi tu nde umekosa kazi eh, jamani eh, unapita eh, senani mimi bisi na kazi mimi beta ndeishize na ni kazi tu mmekosa hata, hata, hata, hata si, si mungu ameyaruhusu anakupima tu hiyo imani yake una miaka ishirini na tisa hujaolewaminodahalwa hey, mino mlume yaani hilo tayari linakusumbua hilo aliyekwambia mtu akiwa na miaka ishirini na tisa haolewi nnani aliyekuambia mtu akiwa na miaka hamsini haolewi nnani kamata mungu huyo ambaye ana hatima ya maisha yako anajua kuwa utaolewa lini lakini wewe basi hata hata kavikala eh? ah, beho, na halwa besijikaanahalwai yani unashinda ukiongea hayo maneno vile unavyoyatoa ndio unazidi kuzitoa zile nguvu za mungu nyamaza omba tu mwambie mungu unayajua maisha shikamana na mungu hata hivyo vitu ambavyo vinakusumbua hata usivyombee ombea vitu vyengine ombea vitu vyengine ombea, ombea, ombea watu wengine lile lako mungu atashughulika nalo mtoto tu ankufa bu mwanangu hey, beta betaweloba yani unahangaika kiasi cha kuwa labda unaona huo ulimwengu wote unakuchukia yani unaona vitu haviendi sawa kwa sababu mtoto wako ame hambona huyo ayubu wote tena siku moja hakuna ambao kwa mungu haliwezekani yale yani, maisha unayopitia basi mungu anayajua kabisa hata pengine vitu vyingine amemruhshu shetani akuangalie kama utatoka kwa hii kanisa mtu amekusengenya mamauche amenisengenya nitoke kanisani amenisengenya hey, wale wamama wapale kanisani hawana maana kabisa utoke kanisani maana umesengenywa masengenyo ya yakuachishe wokofu maana umesengenyo shetani ana- ameomba ruhusa akuangalie wewe msimamo wako uko wapi je linapokuja hili utalipokeaje ayubu hakumtenda dambi mungu hata kwa midomo yake isaya t ne hicho hicho kimoja tu tunamaliza bwana yesu asifiwe hayo masikitiko yako mi ilikuwa nasema hayo masikitiko ya ayubu basi mungu alikuwa ameyashughulikia sisi ha- ama hao marafiki zake wakaona kama ambayo ni mungu ndie anampiga lakini yalikuwa ni majaribio tu yani alikuwa mungu anajua kuwa pale atatoka alikuwa anajua kuwa wewe utatoka hayo hayo ambayo unayasikitikia hayo yanayokuumiza ya kuwachwa na mumeo hayo yataondoka hata usiliombee ombea, ombea watu wengine ombia vitu vyengine hivyo mungu maana amefanya tu kumruhusu ibilisi hebu mtenge yule na yule na mme wake umwangalie shetani ameenda kwa mungu akaomba ruhusa akaenda akaomba ruhusa hebu wale watese wawe hawana chakula uangalie watajitokeza vipi usimwache mungu hata yawe magumu namna gani hayo yako ni madogo yayubu ndo yalikuwa magumu magumu ambayo hata yametufanya sisi leo tayasoma amani mimi tayari singeweza lakini mungu anafanya kitu ili kukuondoa pale mahali ulipo akupeleke mahali pengine pa juu pahali ambapo patakufanya uwe mtu wa maana uwe ni mtu wa kusomeka uwe ni mtu wa kuongelewa mazuri lakini je kama umesengenywa ukitoka ukifika huko utaambia watu wajekani sana kusengenywa tu kukufanye uhame kwa kanisa tena uhame na machungu na chuki ufanye wale wote washirika hawana amana maana wewe umesengenywa hilo litamfanya mwingine aukoke maana wewe ukiona marafiki zako utawaambia ubaya wa kule utokako ya kwamba kule basi oh. unaongea yale yote ambayo yani mengine unayazusha ili paonekane pale mahali ni pabaya je hapo mungu atajitukuza mtumaini mungu hata majaribu yajeje hata yaje na miguu atau yaone ya hivi majaribu haya yanakuja hapo mwambie bwana nakushukuru mana mimi ni zaidi ya mshindi na hapo utashinda usiwe wa kunung'unika kwa sababu ya vitu ambavyo vinakuandama katika maisha yako usinung'unike ukitaka kujua huwa siku moja utabaki peke yako angalia vile umgonjwa ukiwa mgonjwa hata kama watu watakuja wakuombee huo ni mchana lakini kuna wakati utakuwa peke yako wewe na mungu aa hey, fulani hata hakuja kuniangalia nilikuwa mgonjwa mimi ama mgonjwa tu akiwa mgonjwa tuseme kama mtu ambaye ameparalis huwa si rahisi kuinuka kwa kitanda basi zile siku za kwanza utaona watu wengi wengi wengi wanakuja wanamwangalia lakini watapungua wanafanya kuulizana hayayuzeye akiona mwenzak ntoka huko kumwangalia makebeza hayayuze mpaka waishe kabisa mpaka kuna siku moja utashinda bila mtu pale kwa kitanda mtumaini mungu kila jambo hayo nayo na yapitia ni yako na mungu atakupigania si mtu sikuenda kumweleza mtu atakuvunja moyo mwisho weufe lakini ayubu hakutaka kuvunjwa moyo na mtu yoyote alimtumaini mungu alikuwa akifanya hayo yote ili kujihepusha na yale mabaya lakini ibilisi akawa anaona kabisa huyu mtu sasa ameshikilia lakini hata yajapokuja yajapofurika tunaambiwa hata tujapopita katika maji mengi hayatatugarikisha hata siku moja kwa sababu mungu yuko pamoja nasi lakini na wewe ni uwe pamoja na huyo mungu ukishikamana na mungu mungu atakutetea katika yale yote unayopitia bwana awabariki