Kwa gani umekuja. friend why have you come rafiki ni kwa sababu gani umekuja your, if they are your friend you can ask friend you why did you come kama huo jirani yako kama ni rafiki yako aweza kumuuliza sizungumzi mambo ya rafiki msichana marafiki mvulana lakini nazungumza kuhusu rafiki katika kristo umulize kwa nini alikuja leo rafiki umulize rafiki umekuja <laughs> <laughs> I, i want to wake you up now thats why I'm, as, I'm the topic first nataka kuamsha na ndio maana naleta hicho kicho kwanzan cha kwanza kabisa it makes that that question tells you that you are sitting eto arie cha kwanza kabisa hilo swali linaonyesha kwamba unaketi karibu na jirani ajirani ya rafikiako yes. una keti karibu na rafiki kwa hivyo huyo si adui si aduhi indioo tumepita hiyo eh? nani hakupita hiyo nani hakupita kama hukuuliza swali ama hukuuliza basi weehuna rafiki yeah. you are supposed to to be sitting next to a baada ya kula meza ya bwana pamoja unatakia ama ukiwa uki unatarajia kula meza ya bwana pamoja na huyo aliye kando yako hana, hana isipokuwa kuwa rei hana njia ingine isipokuwa awe rafiki yako tunaelewana hatuwezi kula pamoja meza ya bwana kama sisi si marafiki hatuwezi kula tukiwa maadui na tutaiona tu huko mbele mbele mna nayo hio tkatika neno la munguwaraka wa kwanza wa petro mlango wa kwanzaraka wa kwanza wa tromlangowatanmstariwa kwan hadai sasa si nao uzee wa kwanza petro ptro wa nawasihi na wazee walio kwenu mimi niliye mzee mwenzi wao na shahidi wa mateso ya kristo na mshirika wa wa utukufu utakaofunuliwa baadaye lichungeni kundi la mungu kwenu na kulisimamia si kwa kulazimishwa bali kwa hiari kama mungu atakavyo si kwa kutaka fedha ya aibu bali kwa moyo wala si kama wajifanyao mabwana wa wale walio chini ya utunzaji wao bali iweni mifano kwa lile kundi na mchungaji mkuu atakapodhihirishwa mtanipokea taji la utukufu lile lile lisilokauka vivyo hivyo ninyi vijana watini wazee namu ninyi nyote jifungeni unyenyekevu mpate kuhudumiana kwa sababu mungu huwapinga wenye kiburi lakini huwapa wanyenyekevu neema basi nyenyekeeni chini ya mkono wa mungu uliyo hodari ili awakweze kwa wakati wake huku mkimtwika yeye fadhaa zenu zote kwa maana yeye hujishughulisha sana kwa mambo yenu muwe na kiasi na kukesha kwa kuwa mshtaki wenu ibilisi kama simba angurumaye zunguka akitafuta mtu ammeze nanyi mpingeni huyo mkiwa dhabiti katika imani mkijua ya kuwa mateso yale yale yanatimizwa kwa ndugu zenu kote duniani na mungu wa neema yote aliye kuingia katika utukufu wake wa milele katika kristo mkiisha kuteswa kwa muda kidogo yeye mwenyewe atawaimarisha atawadhibitisha atawatia nguvu na kuwapa msingi imara uweza una yeye hata milele na milele amina kwa mkono wa silwano ndugu mwaminifu kama nijiwavyo nimewaandikia kwa maneno machache kuonya na kushuhudia ya kuwa hii ndiyo neema ya kweli ya mungu simameni imara katika hiyo mwenzenu mteule hapa babeli a wasalimu na marko mwanangu salimianeni kwa busu ila upendo amani na iwe kwenu nyote mlio katika kristo aminasana sana, sana. nitakaa sana katika uo msari wa kumi na Because I dealt with the whole chapter on Friday. Now we, anyway, I'm going to mention a few things, and, but I'll dwell on verse 14. When we look at this chapter, this is a message that was written. by unapoangalia sehemu hii ya maandiko utatambua ya kwamba ni ujumbe ambao uliandikwa na mtu ambaye alikuwa amekuwa mzee katika huduma amekomaa katika huduma he alikuwepo pamoja na bwaneto yesu kristo grown-upma Into ministry. And he obeyed even though the Lord physically was younger than him. But he was quick to notice the spiritual matters and adapt to a new life uh, of following Jesus. lakini alikuwa mw mw mwaraka wa kuelewa na mambo ya kiroho na kujirekebisha katika maeneo kadha wa kahafnakumfuata yesuasaman hkama mzee mtu mzima alikuwa na urahisi wa kumjilia yesu alipoambiwa na yesu njoo nifuatia o o ho hsh na kwa taarifa yako katika nyakati zile kulikuwa hakuna wahubirio wa katika hali hiyo nyakati zile what was there is that there were tiches who are called the rabbis kile kilichokuwa ni kwamba kulikuwa na waalimu ambao walikuwa wanawaita rabi and they used to teach the children from the time they are young and they, they keep on with them until they are, are mashure na walikuwa wakiwafundisha watoto tangia ni wadogo kabisa hadi wako mae ehna wakwa wanashika mtindowa maishawayue tuwalishi kila kitu hadi mtindo wake wakutembeayuea wakutembea angalia huku na huku basi hivyo ndivyo wangeshika and that is why when when peter tried to escape when, during the he said i don't know this so, no even your talk is just like hivo ndivo wangeshikanandio maana petro wakati ule ambapo yesu alikuwa amekamatwa alipoulizwa ul, alipo na wale watu walimwambia kwamba hata kuongea kwako na kutembea kwako ni kama yeye jesus in you yaani tunaweza kumwona yesu ndani yako he had grown in those three and a half years he had grown so fast yani that he was just like him katika ile miaka mitatu na nusu alikuwa amekuwa sana hadi akawa tu kama vile yesu to understand the character of jesus christ kuelewa ile tabia ya yesu kristo and how that he issupposed to, to behave In the, in the presence of other people na vile ambavyo inampasa kujitokeza mbele ya uwepo wa watu wengine i wonder how long it takes us to adapt to jesus wenginenashangaa kama sisi itatuchukua muda gani kuja kufanana na yesu but do you know why that is a problem lakini unajua ni kwa sababu gani hiyo ni shida the also may not have adapted yet inao inawezekana hawajashika bado ule mtindo wa yesu so we kannot so well. i so e kwa hivyo hata sisi nasi hatuwezi kuvishika kwa urahisi maakai chapte That Levi, Levi, the mouth of Levi should be teaching wisdom. Instead, it is teaching thing, other things. Can somebody confirm quickly whether it is verse seven or eight that Levi is supposed to be teaching wisdom? his mouth is supposed to be wisdom yaani hapo neno linasema ya kwamba kile kinywa cha lawi kinafaa kiwe kinafundisha hekima the levites we have today wale walawi tulio nao leo they are supposed to be wisdom wanatakiwa wao wanafundisha hekima so that that we can also learn easily that wisdom ili sisi nasi tuweze kujifundisha kwa urahisi hekima hiyo So, this man had stayed with Rabbi Jesus. He was his teacher. And he learned some things from him. And so, in his life, there were things that he adapted to. kwa hiyo katika yale maisha yake kuna vitu ambavyo alivishika na akawa anaishi sawa sawa na hivyo na katika zile siku zake za mwishomwisho mwisho za maisha yake anapotupatia neno hili la hekima hekimaanapopeana saluta- salamu zake hapa he's us on how we should sdlate one with another anatueleza jinsi tunavyofaa tuwe tunaishi na mmoja na mwingine with withet kwa heshima with meaning tukiwa tunamaanisha and also in great love na pia katika upendo mkuu that as you greet each other there it should not be out of habit but out of love ya kwamba hata unaposalimiana moja na mwingine isiwe tu ni kwa sababu ni kawaida ama ni desturi ya kwamba msalimiane lakini inafaa iwe inatokana na upendo and my question is when you you what do you mean na swali langu hapa ni je unapomkumbatia mtu unamaanisha nini because the the here is not the service maana uh, uh, hiyo busu hapa si ile ya mdomo si lazima ti ni mdomo i uh, mdomoile uh, kukumbatiana ni hapa inamaanisha ya kwamba unapomkumbatia mntu yan una mbusuya hiyo kukumbatia ya kwako inamaanisha nini kwako sasa sana hapa katika mwambawa pani mke wangu alishangaa sana nilipozungumza mambo haya yanaitwa kuramuka ile siku ya ijumaa ya when you go turamka what is yani unaposikia mtu ameondoka alafu unaenda kuramka unaenda, unamaanisha nini unapoenda kufanya kitu hiko unaenda tu pale ili uweze kuonekana ama jambo hilo kwa kweli limekugusa wewe you are so fast to get there kuramka yaani yani, una haraka sana kufika pale kuramka but what what is in it what, what are you lakinu, for that lakini wewe unapoenda kwa huyo mtu kuramka unabeba nini nini iko ndani yako just going to see Na, unaenda tu kuona ama unaenda tu kuonekana wengine wanaenda hata si kuonekana ni kuona. pale uramkananikuona upate stori za kueleza watu ni kweli mtu amekufa uko hapo hata mi nilimuona ndio alikana kaktu kama amelala upate stori stri naumenda kuramka yt assi hi thai somebody unapofika pale na unamkumbatia huyu mtu ambaye anaapitia hali ya huzuni inamaanisha nini ndani yako because in the christian character Mana, I would you don't go maana katika tabia ya kikristo kama ni hali hiyo basi hata heri usiende unless you have a meaning in your isipokuwa katika kwenda kwako kuna kumaanisha ndani yake we are maa siwat aknda kujifanyaafihatupasi kuwa maisha. na unafiki si sindio kama unaramka raamka kikweli afadhali usiende afadhali usiende lakini iwe ni kweli kwa sababu hatuna unafiki katika ukristo inapaswa kusiwe na unafiki That's what he says. Greet each other with a kiss of love. Are you going to that person because of the love or just to see? Or are you going to be seen? ama waenda kuonekana so they may not ask you why wh you not here why did I, did you not come ili wasije yani unaenda tu ili wasije wakakuuliza mbona siku kuona paletealakini hata kama ulienda kwenda kwako pale uliouje wako pale ulileta ulileta maana teaching nataka uelewa kwamba si ati nakemea lakini nafundisha according to this word sawa sawa na neno hili that there is an expectation in the christian character to be truthful even in hugging and even in shaking hands ya kwamba kunatakikana kuwe na huo ukweli katika hata ile hali ya kusalimia kwa mkono when you grit hands that means you hat know, meansthe word says that when you greet hands you are entering into a covenant neno linasema ya kwamba unaposalimiana mtu na mkono ni kwamba mnaingia katika going to see part of it today tutaenda kuona sehemu ya hiyo hivi leo you you see it it is not it have to be written if you are truthful si lazima hiyo imeandikwa kama wewe una ukweli ndani yako history tells us that uh, uh, julius Caesar, when he was assassinated He, was, he died not because of the ood but because of disappointment uh, history, historia inadoombea kwamba huyo julius csa alikufa si kwa sababu yalijeruhiwa lakini kwa sababu ya kufedheheka people were, were, were, were putting knives they were, they, they were, they were just weeustpiecin him with knives watu tu walikuwa wanamdunga visu tu but when he turned around to look at his friend lakini alipogeuka kuangalia marafiki zake Brutus also was driving a knife in his body. And he said, Even you, Brutus. And he fell dead. <laughs> of a broken heart, not the, the knife woods. Now, when people see us, when people see us going to them, sasa sasawatu wanapotuona tukienda kwao hata tunapoenda na kuketi pale kwa siku kadha us wanapata nini kutoka ndani yetu that that is is the that talking about hiyo ndio busu ambayo anazungumzia kuhusu are we just going just going because there are others e twaenda tu kwa sababu kuna wengine wameenda so that we may not be blamed I would rather you be blamed, but go with the truth. Because that is the Christian character. I'm not going to do it on the others, you can just read their self explanatory. But let's go to the next one. Tusomewe sasa katika injili ya matayo mtakatifuakisha mtakatifu, yesu akaenda pamoja nao mpaka bustani itwayo getsemane akawambia wanafunzi wake ketini hapa hata niende kule nikaombe akamchukua petro na wale wana wawili wa zebedayo akaanza kuhuzunika na kusononeka ndipo akawambia roho yangu ina huzuni nyingi kiasi cha kufa kaeni hapa mkeshe pamoja nami akaendelea mbele kidogo akaanguka kifudifudi akaomba akisema baba yangu ikiwezekana kikombe hiki kiniondokee lakini si kama ntakavyi mimi bali kama utakavyi wewe akawajia wale wanafunzi akawakuta wamelala akamwambia petro je hamkuweza kukesha pamoja nami hata saa moja kesheni mwombe msije mkaingia majaribuni roho iko radhi lakini mwili ni dhaifu akaenda tena mara ya pili akaomba akisema baba yangu ikiwa haiwezekani kikombe hiki kiniondokee nisipokunywa mapenzi yako yatimizwe akaja tena akawakuta wamelala maana macho yao yalijawa na usingizi akawaacha tena akaenda akaomba mara ya tatu akisema maneno yale yale kisha akawajia wanafunzi wake akawaambia laleni sasa mpumzike tazama saa imekaribia na mwana wa adamu anatiwa katika mikono ya wenye dhambi ondokeni twende zetu tazama yule anaye saliti amekaribia basi alipokuwa katika kusema tazama yuda mmoja wa wale kumi na wawili akaja na pamoja naye kundi kubwa wenye panga na marungu wametoka kwenye wakuu wa makuhani na wazee wa watu na yule mwenye kumsaliti alikuwa amewapa ishara akisema ntakaye mbusu huyo ndiye mkamateni mara akamwendea yesu akasema salamu rabi akambusu yesu akamwambia rafiki fanya ulilolijia wakaenda wakanyosha mikono yao wakamkamata yesu na w0 tutarekebisha kitu hapo kidogo katika ile nakala ya kiingereza n bibilia inasema kwamba yesu alimuuliza rafiki umekuja kwa niniao When they were having they were, they, they were having their the last supper. There were questions. Jesus said that I am you know I I am here with you. I have chosen you, but one of you is yesu aliongea nao akawambia kwamba tuko hapa pamoja lakini mmoja wenuhiyo wenu, oh, basi ni, ni jambo ambalo lina uzito sana wanafunzi yaani wanafunzi wake nanawambia hivyo waziwazi ya kwamba niliwachagua nyinyi lakini mmoja wenu ni nishetani na wakaanza kuuliza maswali je bwana ni mimi one of them would be the devil hawangeweza kufikiria ya kwamba mmoja wao anaweza kuwa shetani And so they motioned John, who was, who, who his, his head was at the chest of Jesus, they motioned to him, you, because they could not talk. Mulizi. And he told him, secretary, the, who were deep after me. In some virtues, the one who deep after me. In some other virtues, the one in which how deep the bread and ghee, he is the one. There are two, there are two virtues about this, there, that statement. So they were waiting. John was waiting. And then. obviously when he, he and give it to him so uto hi oegithe asi kwa hiyo alipochovya mkate na yesu alipochovya mkate na akampatia yuda lazima huyu yohana labdal akaonyesha ni huyo jamani huyo huonishetanina yesu akamwambia naenda ukafanye lilo lilolijia After he, gone, after he had gone, we are told he picked the disciples and he went with them to pray. Then he told them, Wait here as I go ahead and pray. We just read that he took Peter and the sons of Zebedee. Peter was. Mentioned by name. And then they went. And when they were praying, they, he went ahead and he was praying alone, bitter. He, he first of all told them, I'm so sorry for, sorrowful, and today. na kwanza aliwambia kwamba nimehuzunika nimehuzunika sana kiasi cha kufa he told these three, hakua, peter being the leader hauambia wanafunzi wote bali aliambia hawa watatuya kwamba ninahuzunika sana kiasi cha me na hebu ombeni pamoja let me move ahead and nai n akawambia hata nisonge mbele nami niombe nanyi so there was a lot of expectation from peter by kwa hivu, jesus kwa hivyo kulikuwa na matarajio makuu sana kutoka kwa petro na yesu kristo as a close friend kama rafiki wake wa karibu so, his wakaribu ijapo yeye ni mwanafunzi wake lakini okay. alikuwa na matarajio makubwa sana ya kwamba petro angeomba pamoja naye wakati amko na huzuni And that is the expectation that when we are There are some people we expect to be there. Sorrow does not only come when you lose a loved one. Sometimes even when your member, a member of your family is sick, or okay. even your child has you have failed to raise Fans for school fees wakati mwingine hata mtu wa jamii yako labda ni mgonjwa ama unaposhindwa hata kulipa karo ya shule ya sometimes you don't have food to put on the table wakati mwingine hauna chakula na unakuwa na huzuni na rafiki yako anapita karibu na pale na unamwelezea hivi ndiyo hali and, and, them, and says, ah, mungu tu na huyo sasa ndio umemfungulia moyo wako tumwamini mungu atatenda ulisema lesmasiangekuza tu akaingia mfukoni akajikuta ametoka na kitu na alafu yanakwambia tumwamini mungu sasa asamashindo asa urafiki huu nikiaji anaazisana kuna matarajio so fela fea together with the others. when jesus came back, he found them asleep. he said, peter, couldn't you even have prayed with me for one hour? Yes, so there were things that peter was being taught and trained as i am training you now. There is a high expectation from your friends. And if you don't show up, that friend doesn't know anywhere else to go. Let me give you a short, a short personal story. After I resigned to serve God. baada ya kuwa nimestaafu kazi ile nimtumikie mungu i, I had long years of any money nilikuwa na miaka mingi ambayo nilikaa pasipo pesa yoyote my wife was was also not not employed then she was not in a job katika wakati huo mke wangu pia alikuwa hajaajiriwa alikuwa hana kazi alikuwa ameajiriwa huko mbeleni lakini kafika kipindi cha masomo ikawa sasa hakuna pesa tuliishi hivyo lakini mungu akafaidiki vyake lakini ipo siku moja hali ilikuwa gumu kiasi cha kwamba mke wangu akanaambia watoto wamekataa kunwa chai kwa sababu hakuna mkate sasa hiyo naambiwa hivyo huna chochote sina kitu kanyamaza tu alafu nikakumbuka kuna koti moja nilikuwa nimeona shilingi kumi na sikuitoa nilichomoka mbio kana kwamba mambo ya, value ya pesa hiyo siku was very valuable, but it was also able to nikatoa shilingi iyo sikud hiyo shida ya mkate a kwa sababu ya vile mebihev sitanunua mkate hizi nitanunua makaa sasa usiku uliopita pasta wangu alikuwa amekuja akaniambia tupige simu niombe apewe kichwa cha simu manake alikuwa naweka simu na kuna kichwa cha simu nilikuwa nacho cha ndo wengine mombasa sasa yule dada wale wanamjua wa akaja the day. sasa hiyo siku hiyo siku ya, ya shilingi kumi akaja akaenda kwa pasa mashumbe akakaka uko akasikia no hajatosheka stunaneno kabisa hakuna shida lakini leo kilikuwa atu, atu shai kwa sababu hakuna mkati nikakumbuka shilingi kumi nilipomtolea mke wangu akasema hata nunua mkate atanunua makaa siku anamwambia hivyo ili anipe pesa please understand me aliposikia hivyo akaanza kutoka machozi akafungwa poshi akanipatia m akaninyoshea mia tano nikaambia mbia kwanininakutupatia na, na moyo safi safinikawambia kama unanipatia na moyo safi ni uniahidi kwamba utasikiza story yote yb kwambia mungu aliniambia nije kwako unipatie shilingi elfu tatu lakini mimi siombi pesa sina tabia kuomba pesa kwa hivyo sikuja siku, siku kbiasngeniambia wakati mkua na mnaongea nasi nkawambia siwezi ni yule ambaye ananituma akusukume nataka ukapche hiyo anayenituma akusukume kwa hivyo usiyetake mtu akueleze washa mungu akusukume ufanye kitu bwana siuwe sana Amen. kama weni wamaana eni kwamba mnaweza mkaketi pamoja kanisani washa mungu akusukume kanambia mimi mungu alikuwa ameniambia kuna mtu kilifi ataniitisha pesa na niko na uwezo wa kuzitoa kwa hivyo nimpatie lakini sasa ulipokosa kuniambia mi nimekuja bila pesa kaambia si shida provaidri wamesukumwa utanipatia maana nilikuwa nipeleke familia yangu nyeri Nyo, tupitie kiambuu tukae wiki moja mkutano alafu tuende nyeri na sina pesa na nilikuwa nimewazoeza kila mwaka lazima tuende for to weeks one wek mafundisho one wek tuende nyumbani tulikuwa tunaachania kiambuna kina, kina mama tenmena uh, wengine we uliwahi kwenda waukuenda basi takupeleka nyeri sasa mimi nipomwambia ni, ni, ni, hivyo akaniambia basi itabidi sasa tugoje mpaka made sasa hapo iko ilikuwa ni niad tugoje mpaka made maanake banki zimefungwa zilikuwa haziko kwa hivyo ni mpaka uende in pesa. Sawa. Kwa hivyo, Sunday, ikabidi twende mtakuja mlale kwangu Na kwa ni wapi lkvo sandabidsand mtakja te You don't know the big anyway. kwa hivyo tukaenda pale tukakaa tukaala vizuri tu wacha ile ile ile, ile mkate sasa breakfast ya kisawasawa na sapa na lunch nalipiwa gari na napewa ile elfu tatu y tukaenda kwa sababu gani katika lile hitaji langu kuna mtu ambaye ni rafiki ambaye ako na uwezo wa kusikiza mungu muulize jirani muulizi kusikia mungu amekunaenea kuhusu rafiki yoyote muulize tu muulize tu na kulingana takivya kujibu utajiuliza kama yeye ni pita ama ni mwingine bwana <laughs> ziwe sana kwa hivyo mungu akakutana na hilo hitaji pasipo mimi kung'ang'ana kuuliza mambo mingine si mpaka nikwambie siuone kani macho ya kiroho ni ya yakazi gani ebjiramachoya kazi gani, gani? peter alikuwa ni atumie macho ya kiroho aeleo u ameniambia anachida nini silale yey anaomba minalalaafkaa the the is just around na noambia sasa basi na natuendeni zetu maana hata yule msaliti amekaribia there na walipofika pale judas mara mmoja yuda iskarioti akajitokeza judas was the thetue of the jesus ministry uyu yuda ndiye aliyekuwa mweka hazina katika ile huduma ya yesu comes Very, very you know, that most trusted man kwa hivyo anakuza akiwa ni mtu ambaye ameaminika zaidi jesus and says, rabbi, how are kulioanamwendea yesu na kumkumbatia nakumwambia rabbi na kumsalimia unaendeleaje rabi alafu yesu akamuuliza rafiki mbona umekuja You did not come to greet me. You came to betray me. Ukuja bali kunisaliti. The last time we met, we parted so that you may go and betray me. Now why are you coming to to show me the friendship? I want you to think about that on your own. sita ku, sit, akam kironi ufanye fanya haraka kapewa tonge la, la mkati akala eh? alafu aafu asa mishoni ikwani aende akasaliti sasa anakuja hapa kusalimia akaali aanakuja nini si ungekuja usema basi jamani huyu mchukweni kui aliaa ule ntakaembusu huyo ndiye mchukweni ani mijiteare baada ya kuwa wamemkumbatia vile wakamkamata waka mara moja when we we we we meet our people are are betraying them or are we expressing the love we to sasa nauliza swali tunapokutana na watu wetu je tunawasaliti ama tunadihirisha upendo kuwaelekeahuu upendo tunaonyesha ndio huku kweli ama ni ni kusaliti eh? because we to be friendly maana tunajifanya urafiki kwa urafiki urafi. tunajitokeza katika urafiki wakati mwingine ts mi nilijua tu huyu nilikuwa najua hawezi tomboa huu okovu kwani okovu ni mcheza nafkiri tunakaakaa hapa tu hivi hivi mi nilijua tokea kitambo hauwezi nani rafiki kabla ya hilo tukio kufanyika kufanyikandugu bwana asifiwe uendeleaje imefika mahali mi nilijua tabia zake nizionaa mbali na mekuwarafikianawambia y kwamba tunatakiwa tubadilishe tabia zetu if you knew, you knew supposed to have acted according to have according james chapter zetuifaa 59 kama ulijua kuwa huyo mtu anaenda kuanguka ulikuwa wafaa ujitokeze sawasawa na yakobo tao msaro wa kumi na tia hadi ishiriniaenda kujisomea mwenyewe hapolakini sasa unatakiwa uwe unaonyesha huo upendo indi ambaye alinifundisha jinsi ya kuelewa kumpokea roho mtakatifu but when he he was betrayed and he fell from the grace lakini <inaudible> wakati aliposalitiwa na akaanguka kutoka kwa neema many, many ministers talked against nehema wahuduma wengi sana walizungumza kinyume naye i always felt sorry because he is the one who taught me how to receive the holy spirit mimi pia nilihuzunika maana yeye ndiye aliyenifundisha jinsi ya kumpokea roho mtakatifu but moso nilihuzunika kwa sababu ya yale inayosikia sitaki kusikia lakini by the grace of god and by the grace of those who are praying for him to be restored lakini kwa neema ya mungu na kwa neema ya wale waliokuwa wanamwombea ili aweze kurudi katika uokovu he came back stronger. "ali rudi, akiwanangu zaidi." "amen." "amen." because there were true friends, though so few, who stood with him. "maana kuli na marafiki wa kweli ya apuni wa chalchi, manai." and at that time he was able to know who the true friends are. "na katika kipindi hiko waliweza kujua marafiki wa kweli ni kina when you are down, it is also a time for you. To know who your friend is wakati uko chini ndipo ndio wakati wa kujua ni akina nani ndio rafiki zako wa kweli don't despise those times usije ukaharao nyakati hizo even that time when i i was lacking 10 shillings had had friends around me who had money hata wakati huwo ambao nilikuwa nakosa hata shilingi kumi nilikuwa na marafiki ambao walikuwa wana uwezo nyakati zile I was waiting for God to speak to the one that is going to meet my needs. And when He spoke to her, I did not go direct and get it. He had to. He had to do something. God had to do something. And. Three thousand shillings, almost four. Nah, na, and it was a grant, not alone. Nah, shilingi alfatu. Karibu ine. Karibu elfine. Nikazipata na panta nasi kukopechoa ilikuwa ni pesa tuni mepeo. It was not easy. Ilikuwa si rahezi. When you go to a friend, you you go with a grant, not alone. unapoenda kwa rafiki unaenda na pesa ya kumpatia na si mkopo don't go and do do something expecting that one day they will do it back to you usije ukaenda ukafanyia mtu kitu ukitarajia ya kwamba siku moja atakufanyia wewe kituoremgogo Pray to god that that he makes you you you poor and make them them them rich so ask instead of yule oh, yule mgogo ambaye huongea sana athat pesa y pesa angu akufanya maskini naomatairi ombe eh, wa shukuru mungu kwamba una watu wa wanaokutegemea onasiwe sana Amen. namba wano wakiwa wazazi wako namba wano wakiwa wazazi wako hata kama anazo wee wapeleketu kwa sababu ni ni heshima si kwamba wanaohitaji a ei tis wamba vitu hivivya uwenaeaoatika kitabu cha samweli wa kwanza mlango waishirii thati natan hadi arobani nbla a arobainbhata asubuhi yonathani akatoka kwenda shambani wakati ule alio agana na daudi na mtoto mdogo alikuwa pamoja naye akamwambia mtoto wake piga mbio ukaitafute mishale ni ipigayo na yule mtoto alipokuwa akipiga mbio akapiga mshale ukapita juu yake na mtoto alipofika penye ule mshale aliyopiga yonathani jonathani akampigia mtoto kelele akasema je mshale si uko mbele yako yonathani akampigia mtoto kelele aya hima usikawia mtoto wa yonathani akaikusanya mishale akaenda kwa bwana wake lakini yule mtoto hakujua lolote yonathani na daudi ndiyo walioijua habari yenyewe naye yonathani akampa mtoto silaha zake akamwambia nenda ukazichukue mjini basi mara alipokuwa amekwisha ondoka yule mtoto mara daudi akatoka mahali pale karibu na kile kichuguu akaanguka kifudifudi akajiinama mara tatu nao wakabusiana wakaliliana hata daudi akazidi naye yonathani akamwambia daudi nenda kwa amani kwa maana sisi sote wawili tumeapiana kwa jina la bwana ya kwamba bwana atakuwa kati ya mimi na wewe na kati ya uzao wangu na uzao wako milele daudi akaondoka akaenda zake yonathani naye akaenda zake mjini unaweza kusoma hiyo hadithi mwenyewe kwa wakati wako ndio upate vizuri lakini tunaona kwamba hawa ni marafiki wawili ambao walikuwa hawako sawa jonathan was much older than david jonathani alikuwa mkubwa kuliko daudi hloa king na pia yeye alikuwa ni mwana wa mfalme ana anaworia asoja na pia alikuwa ni mwanajeshi david was a herds boy of a farmer, uh, the son of afarme daudi naye alikuwa ni mchungaji wa kondoo na pia alikuwa ni mwana wa, wa mkulima but the day they met lakini siku waliyokutana god connected them mungu akawaunganisha hawa wawili and they became friends na wakawa marafiki jonathan loved david onathani alimpenda daudi He even gave him his sword. This, this sword was not an ordinary sword. It was the second sword in the in the whole kingdom. The first sword was that one of King King Saul. And the second sword was the one of the prince, the crown prince. That is Joseph. Uh, so after Saul he could have become king. And David was his challenger. Because God had appointed him. to be king instead of him maana mungu tayari alikuwa amempaka awe mfalme nafasi ya sauli and he knew it na yonathani alijua kitu hiko so the best thing he could have done was to kill david so that he can become king kwa hivyo kitu h kizuri ambacho angefanya ni kumuua daudi ili aweze kupata ile nafasi ya ufalme after his father baada ya baba yake but instead the father wanted to kill david Because he also knew that David will be king. But Jonathan was protecting him from his own father. And so they had agreed because you cannot appear before my father, he will surely kill you. So what you're going to do? You're going to hide behind that uh, that that ant hill, and I'll, I'll come with a with a young boy, and so I'll I'll throw arrows. And if you hear me say that the arrow is before you, then you know that it is not safe. But if I say it is behind you, then you can come and. you come to the, to the palace katika sehemu hiyo ya maandiko walikuwa wameshazungumza zungumza ya kwamba we utaenda ujifichi hapo nyuma hicho kichuguu na nitakuja hapo na mishale na mtoto mdogo nitakapoambia yule mtoto mshale huko mbele yako basi ujue kuna hatari lakini nitakapokwambia mshale huko nyuma yako basi utajua kuko salama so as he threw the arrows he mede sure he threw one far farmiod so that he could speak those words na kwa hivyo alipofika pale alipokuwa anarusha ile mishale alihakikisha kwamba mmoja uko mbele ameurusha mbele kabisa ili aweze kunena yale maneno to save david from his own father ili amweze kumwokoa daudi kutoka kwa baba wake mwenyewe the love he had he was ready to sacrifice his position as a king for the asakin upendo aliokuwa nao alikuwa tayari kuiwacha ile nafasi yake kama mfalme Jesus said, What manner of love that somebody should, should, should, uh, should shed his own life for a friend? At now, here he was shedding the kingdom for a friend. sasa hapa yonathani alikuwa anawachia ufalme huyu rafiki yake a the boy was sent away davi came out and he fell before him he bowed thr times you know, in adoration na wakati mtoto alipoenda zake daudi akatekelezea na akaja akainama pale akainama mara mbili arabitatu Yani, ni kama ni shikamoshikamojashikamoja shikamojaaa mbele zake ana mheshimu kwa ile position alafu wakaanza kulia wote wakalia wakalia wakalia kwa sababu wanalia kwa sababu wanalazimishwa ku maana daudi hawezi kaa nyumbani kula meza ya mfalme atauawa na babake na wanajua wakalia wakahakiana mpaka wak... jonathan kwa sababu yade ni mkubwa akaongea na huyo kijana akaambia sasa wewe enda tuna amani na usiwe na hofu maana tushahapiana maisha yetu mimi na wewe na pia kuhusu watoto wetu vizazi u angalia huo rafiki wanaona hata huko nyuma jonathan anajiona akiwa amekufa na daudi akiwa mfalme akishughulikia ya jamii yake wapendwa what do you see in a fr naulizaunaona nini kwa rafiki yako what do you see in your unaona nini katika huyo rafiki ee waona siku nzuri zijazo And what do you give to a friend? Do you give a good future? We are not here by accident. God has not joined us by accident. He has joined us with a reason. And us to express this love natutarajia sisi tuweze kuonyesha upendo huu kwa mmoja na mwingine na kulinda mmoja na mwingine mwinginenjili ya luka mtakatifu mlango wa kumina tano kumi na saba hadi ishina in mstari luka5 alipozingatia moyoni mwake alisema watumishi wangapi wa baba yangu wanaokula chakula na kubakiza na mimi hapa nnakufa nita kwa njaa ntaondoka nitakwenda kwa baba yangu na kumwambia baba nimekosa juu ya mbingu na mbele yako kuitwa mwana wako tena nifanye kama mmoja wa watumishi wako akaondoka akaenda kwa babaye alipokuwa bado mbali baba yake alimwona akamwonea huruma akaenda mbio akamwangukia shingoni akambusu yule mwana akamwambia baba nimekosa juu ya mbingu na mbele yako sistahili kuitwa mwana wako tena lakini baba aliwaambia watumwa wake leteni upesi vazi lililo bora mkamvike mchieni napete kidoleni na viatu miguuni mleteni ndama yule aliyenona mkamchinje nasitule na kufurahi kwa kuwa huyu mwanangu alikuwa amekufa naye amefufuka alikuwa amepotea naye ameonekana This story, we know it very well, the, the, the story of the prodigal son. Now, it is showing us the true love of a parent and the, the confidence that the son has in the father. na ule ujasiri ambao huyu mwana anao kwa baba yake si ujasiri tumefundishwa kuhusu confidence and courage past wangu ametufundisha mm. mm. confidence. confidence yani ana matumaini kwake si sindio mwalimu pasgu nimepata mm. akoinje nilikuwa namtafuta nimepata al mpata eh. yani ana, an hapana lakini hapa inatumika katika katika si ujasiri lakini matumaini ujasiri tumefundishwa weukuweko wwekuweko darasaniliasiuwe umeanguka mtihaniw <laughs> mwalimuwanu paswangu akifundisha mi nikwa nikwa makini sana na nikamwonyesha pishi ambayo umeiona Is going to him. na huyo mtoto anakuja akiwa na uhakika kwamba baba wake ataenda kumpokeaalikuja na uogasa mto aua naaliala aaaofu na uasi yes kwamba baba atampokea lakini anasema sasa pale ni mpaka niye na maneno ya kupokelewa baba nimekosea juu ya mbingu na kwako sistahili kuitwa mwanao tena lakini naomba tu unifanye kama, kama mtumo wako hapo si ujasiri lakini ana confidence anajua moyo wa babake mbana siwi sana sasa kaja vile maneno ameyatunga huko ya kumfikisha pale kwa sababu anaogopa lakini baba naye kumwangalia kule akamwona hey, yule ni mwanangu yule ameisha sasa nawaletea hiyo pisha nimewaonyesha ilikuwa ni niya huu ujumbe he was as yaani amekonda ya alipokuwa nakuja na hapa kuna mwingine ambaye ana ujasiri wa kwamba yeye ako sawa lakini alipata nafasi mbele ya babake kwa sababu baba alikuwa na upendo usiokuwa na na, na na kinyongo bwana ziwe sana alijua babangu akiniona hata kama nilipora mali yake nusu nikaharibu lakini narudi ananipokea na moyo safi na baba akasema sawa kamwona kiwa mbali mzee anakimbia mbio akamkimbilia ke akamwangukia akabusu akambusu kachinjeni haraka haraka yule dama yule wa wakunonyeshwa ukisikia dama wakunonyeshwa kwetu unaita ngoima ya yakerige ngoima yakerige yaani ule yule ambaye anawekwa zizini haoti jua maana ana mafuta mengi amefishwa ndani analishwa hapo apewa vio anaononyeshwa kwa ajili ya kupatikane mafuta siku hiyo akahukumiwa purimashwale kwa sababu huyu kijana si mkora, si mkora anarudi ni mwana anarudi ijapo alipola mali like, si mkora ni mwana ebuelewa hiyo kitu baba hakuona mkora aliona mwara anaziwisana na nusu ya mali yake ame- amekula na marafiki huko imeisha akampokea kukawa na sherehe kwa sababu aliyekuwa amekufa amefufuka aliyekuwa amepotea amerudi twawaonaje wenye dhambi jameni how do we view these people some of us cannot even talk to our own people because ppe buhe ariers twaonaje hawa wenye dhambi wengine hata hatuwezi kuongea na watu wetu wenyewe jamaa zetu kwa sababu ni wenye dhambi because they are not born again kwa sababu yeti they are not born again they are our brothers and sisters asata nikuambie hivo ya kwamba hata kama hawajaokoka bado hawo ni kaka zetu na dada zetu and we to restore them na tunalo jukumu la take the si out of them put them in hebu wandoa hiyo dhambi ndani yao na waingize ndani talk to them the truth in love zungumza nao ukweli katika upendo they the not like it but you have to speak it hawatapenda lakini lazima unene unene huwo ukweli a story is told And this was kuna ambayo ilisemwa mombasa no, akafa pale body una hadhambayo ilismaaukweaaokahaombaana mwili ulikuwa unafaa usafirishwe hadi on ki there was a bang as they were moving na njiani hii ile sanduku ilikuwa kule juu ya ile gari na katika njia kukawa na huo mlipuko this thing happened in nairobi na kitu hiki kilifanyika kule nairobi the guy revived huyu jamaa alifufuka it is true na hiyo ni kweli and when the the guys had the commotion na wale jamaa waliokuwa ndani ya gari waliposikia hizo hio they, they, they removed ve thei ilibidi watoe wa lile jeneza waliposhukisha jeneza yule jamaa alikuwa mpu akaketi the brother looked at athim wale kaka zake walimwangalia mmoja mooja akamwangalia ewe unakataa kwenda nyumbani <laughs> tandika mpaka akamuua akasema anakataa kwenda nyumbani I, I, i want you to see how io alimtandika akamuua nikukata nakataa kwenda nyumbani ndio unajifufukisha hapa akamuua silikuwa kwenye prezi. hakuna mtu aliwahi kuisikia hiyo kitu yeah? mlisikia kit mliskia nameki mimi alimuua anakataa kwenda nyumbani tandika kwelikweli kamua karudishai safari ikaendelea expected angekuwa na confidence na ndugu yake ngetarajia angalau angekuwa na huo wow, uhakika na ule ndugu yake kumbe ndiye ya mbaye afadhali afurahishe watu lakini jamaa afike nyumbani kumbe kwa yake yeye alikuwa afadhali afurahishe wale watu ili watu wafike nyumbani na naule msafara how are you we come M kwa nini ulikuja you know this is a place where it is a jesus meeting unazia mahali hapa ni mahali ambapo ni mkutano wa bwana yesu why did you come kwa nini ulikuja did did you you come like this old man or did you come like judas mzee ulikuza kama huyo mzee ama ulikuja kama vile vileyuat Is Jesus going to see your neighbor having a brother or a sister or is he going to see that man being carried away? Can you imagine Judas he says that the one our kiss is the one take him away hey, yaani ataona mtu ambaye ndugu yake anasaidika ama ataona mtu ambaye nasema yule yule mtaona mtaona nimempa high imeh achaneni naye huyo ni mkora hata msimpe kitu Asa, yana, bye, ah, brother kumbe nasema achaneni na huyo <laughs> meshawambia tayari ule nitapatia wengine ntawapatia lakini le nitampatia five high five najua inaonyesha huyu jamani wa karibu sana ile hey, nitakayempatia ivi takayempatia wachaneni naye huyo hata msifikirie msi habari zake yeah. yesu ataona nini hata tunapotoka kwenye ibada yesu ataona nini haraka zetu za kwenda nyumbani ama angalau kumjulia mtu na mimi husema unaposema How are you, you really the nami nasema nauliza unaposalimia mtu kumuuliza habari zake je kweli wamaanisha kwamba ataka kujua habari zake ama ni desturi tu hebu tubadilishe tabia zetu hapo sasa