warumi mlango ni watatu tulifikia huo, huo mstari wa kumi na tisa ndio tuliofikia tunapaswa tuende mstari wa ishirini tunaiangalia barua hii ya ndugu yetu paulo aliyowaandikia warumi na ninapoitazama inajidhihirisha e ni kana kwamba ilikuwa imeandikwa kwa ajili yetu kwa sababu siku za leo kuna mambo mengi ambayo yameingizwa katika injili na unapoyaangalia ni kana kwamba yanaturejesha katika karne na nyakati zile za wana wa israeli walipokuwa wanaishi katika nchi ile ya kanaani niposa paulo akataka kuwatahadharisha ya kwamba si yale ambayo tunayafikiria na kuyatekeleza yanayoweza kutupatia uhakika wa kuingia katika ufalme wa mungu lakini ni katika imani ndani ya kristo yesu kupitia kwa neema ambayo aliidhihirisha yeye mwenyewe kwa kujitoa muhanga kama dhabihu ili kwa kifo chake na kumwagika kwa damu yake basi mwanadamu akaweze kufikilia ondoleo la dhambi na akapate kuhesabika kwamba anastahili machoni kwa mungu na ndivyo ilivyowapendwa hata leo yale yote ambayo huwa tunayatekeleza nikana kwamba ni kuongeza na kuonyesha ya kwamba pasipo hayo basi imani haiwezi ikatenda kazi na ndivyo ambavyo kumekuwa na hali hizo za watu kuona ya kwamba ni vema mimi nikawezi kuwa na vitambaa na nikawapatia watu hawa vitambaa badala ya kuwaombea niwape vitambaa ili vitambaa hivyo vikaweze kuwasaidia vikaweze kuwaponya vikaweze kuwafungua kwa hivyo nimeweka vitambaa katika rangi tofauti na kila kitambaa kina uzito wake sasa haya ndiyo yale ambayo paulo alikuwa anayazungumzia katika waraka huu wakati huo wanani wa wana wa israeli wakati huo wa warumi alipokuwa anaandika waraka huu kwa sababu walikuwa anafikiria kwamba ni wakazingatia mambo fulani ndiyo imani ikaweze kufanya kazi ni wakazingatie mambo fulani wakawyatekeleze mambo fulani ndiposa wakaufikirie wokovu wapendwa hata leo hii tumekuwa na kuweza kukanganywa ya kwamba imani maombi katika imani peke yake hayatoshi hivyo nitakuombea alafu chukua hii chumvi ukifika huko nyumbani nenda ukamimine nyumba yako na ukaizunguke nyumba hiyo ukimimina hii chumvi na mambo yatakuwa salama hayo ndiyo ambayo huyu paulo alikuwa anayashughulikia nyakati hizo alipoandika waraka huu kwa maana walikuwa wanatembea chini ya udanganyifu na udanganyifu huo uko mpaka leo ya kwamba badala kuomba katika jina la yesu kristo ili mapepo yakaweze kutoka sasa tunapewa fagio tukafagie mapepo hasa mambo haya ndiyo yale paulo alikuwa anayazungumzia ndiyo maana ninasema waraka huu watufaa zaidi kwa maana ni kwamba ananena na maisha yetu anazungumza na maisha yetu na anasema ya kwamba tukaweze kuchanuka kama vile vile ambavyo tumepata kufahamu na kuelewa tuyaondokee haya mambo ya ugeni mambo haya mageni ambayo hayastahili ili kwamba tukaisimamie imani peke yake na tukaweze kusimama katika jina la huyu kristo yesu na kwa jinsi hiyo basi ukuu wa mungu ukaweze kudhihirika katika maishani wetu akini wapendwa wengi sana wamedanganyika na ninashangaa waweza ukaitishwa ng'ombe ukapeleka lakini haujapeleka mbuzi kwa muru lakini ng'ombe umepeleka kwa yule aliyekuwa na hii yako hii pasipokuwa na ng'ombe hapa basi haitaondoka na ukapeleka na ulipoenda kupeleka hakuna kilichofanyika kilichotendeka ni kwamba alikwambia sasa hivi mambo yamekuwa sawa lakini anayekusumbua yuko hapo kwa hivyo jizatiti sana fanya bidii kwa hivyo si kwamba ameyaondoa haa amekuonyesha yule anayekusumbua ambaye pia si yeye alafu ukafianini ukaji vike nguo nini zidine sasa haya ndiyo ambayo paulo alikuwa anayashughulikia nana amini ya kwamba wapendwa hata yafaa sana waraka huu kwetu sisi mstari huo wa ishirini wa rumi tatu anasema maneno haya kwa sababu hakuna mwenye mwili atakayehesabiwa haki mbele zake kwa matendo ya sheria kwa maana kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria na sijui kwa nini huu waraka huu umekita sana karibu kila mstari u kusoma mpaka utataja dhambi hap na kama kuna kizazi ambacho kimekuwa ki kikaidi sana kinafanya dhambi kikiwa kanisani ni kizazi tulichonacho nafikiri ndio maana bwana anatusisitizia ya kwamba tusijidanganye anasema ya kwamba hakuna mwenye mwili ambaye atamuona mungu kwa ajili ya kutenda matendo ya sheria kisanamana sheria ndiyo inayoonyesha dhambi pasipokuwa na sheria hakungekuwa na sheria hakungekuwa na dhambi lakini kwa sababu sheria ikawekwa kwa hivyo unapoihalifu sheria hiyo unatenda dhambi paulo anasema ya kwamba hakuna mwenye mwili ambaye ataweza kuweza kuhesabika haki mbele zake kwa matendo ya sheria kwa maana kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria kwa hivyo nini sasa kitakachoniwezesha ni kuiweka imani ndani ya kristo yesu na kusimama katika neema kwa maana siwezi nikatenda lililo jema likampendeza mungu kiacha kwamba aseme ya kwamba huyu hata asipomkiri yesu kama bwana na mokozi kwa haya anayoyatenda minguni ataingia hiyo ndiyo anayezungumza kwamba haiwezekani kwa hivyo kwa matendo na kazi zetu sisi wenyewe na juhudi zetu sisi hatuwezi tukapata haki kwa hivyo ni nifanye nini ni lazima nifahamu na nielewe ya kwamba kama ninipate haki basi kristo yesu awe ndiye kikaakati katika maishani mwangu na paulo akawa anawaambia kwamba haya yanafanya kazi kwa walio wa yahudi na walio wa yunani kwa hivyo kama muyahudi hauwezi ukategemea matendo yako mazuri useme ya kwamba yatakupatia haki na kama umuyunani hauwezi ukanena ya kwamba matendo yako yanaweza kupatia haki hivyo kinachoweza kutupatia haki machoni kwa bwana ni damu ya yesu kristo iliyomwagika pale musalabani na kwa damu hiyo basi sisi tunaweza kuhesabika kwamba tunafaa hivyo sheria haikutolewa kwa ajili ya uokovu kwa maana kama ingekuwa inaokoa bwana yesu kristo angekuwa na haja ya kuja kufa msalaba hivyo inasistiza ya kwamba lazima tuhakikishe neema hii wapendwa tunaishikilia lakini pasipo kuishikilia hii neema inakuwa ni vigumu sana kuweza kuuona ufalme sasa basi sheria ilikuja kufanya nini tunaambiwa hapa ya kwamba sheria hii badala ya kumuleta mtu ama mwanadamu karibu na bwana sheria ilimdhihirishia huyu mwanadamu jinsi alivyo mbali na mungu kwa hivyo hata leo hii bado inafanya kazi hiyo hiyo inakuonyesha vile ulivyo mbali na mungu hivyo si kwamba ikuokoe lakini inakuonyesha ya kwamba hivi unavyoenenda hivi basi jua na utambue ya kwamba uko mbali na bwana hivyo basi baada ya kukuonyesha kwamba uko mbali na mungu kwa maneno mengine anakwambia heri ufanye maamuzi ya kumurudia huyo mungu wako kwa maana hivyi unavyoenenda basi uko mbali naye hata tuangalie isayaap isaya kuanzia mstari huo wa kwanza anasema maneno haya nisikilizeni ninyi munaofuatia haki ninyi munaomtafuta bwana uangalieni mwamba ule ambao mulitolewa kwa kuchongwa na tundu la shimo ambalo mulitolewa kwa kuchimbuliwa mwangalieni ibrahimu baba yenu na sara aliye weza aliyewazaa kwa maana alipokuwa mmoja tu nalimwita nikambariki nikamfanya kuwa wengi anawarudishia hapo kwa baba yao ibrahimu anasema ni pale mahali mlipotoka ule mwamba ambao mulichongwa dani yake na lile shimo ambalo muliweza kutolewa na mwamba na shimo hili ni ibrahimu na nani na sara ya kwamba ingawaje alikuwa peke yake mi nikamwita na nilipomwita basi huyu mpendwa akavaa nini akaitikia sasa kwa nini anasema amwangalie sara na ibrahimu hapo ananena hivyo kwa sababu ibrahimu alipoitwa na mungu sheria ilikuwa haiko hakuhesabiwa kwamba ana haki kwa sababu ya sheria lakini alihesabiwa haki kwa sababu ya imani d nasema angalieni pale mulipotoka ya kwamba alipokuwa bado sijapeana nini hii sheria nilimuita ibrahimu na ibrahimu akanisadiki na aliponisadiki akatembea kama nilivyokuwa ninamuelekeza sasa mungu anaujiuliza nyinyi mulitoka wapi ambao munafikiria y kwamba kwa matendo yenu munaweza mukaleta ushindi katika maishani mwenu tumetoka wapi ss ambayo tunafikiria ya kwa kwamba kwa kuongeza vitu vingine ndani ya imani ndipo tutaweza kumwona mungu kwa hivyo anasema tumwangalia yule baba yetu ambaye ni nani ni ibrahimu ambaye yeye kabila ya mlima sinai aliitwa na akamwamini mungu na akamshadiki mungu na akaambiwa kwamba atakuwa taifa kubwa ili hali akiwa hana mtoto tena akaamini sisi kwani shida iko wapi kwamba hatuwezi tukamsadika na tukamwamini huyu bwana na tukatembea kulingana na uelekevu wake wa neema kupitia kwa kristo yesu mpaka tukachanganya na vitu vingine anasema ya kwamba wanadamu wote wametenda na dhambi mshahara wake ni mauti kwa hivyo anasema kama basi ni tufikirie kuhusu sheria basi wakati wawote tunavyoshikiria kuhusu matendo tunafikiria kuhusu dhambi na kifo kwa maana hivi vitu viwili haviwezi kutuondolea dhambi haviwezi kutuondolea kifo kwa hivyo kupikia hapo basi tunaona ya kwamba hii sheria ina mambo mawili ambayo inatekeleza the law shows us where we go wrong sheria e, inatuonyesha pale tunapofanya makosa na pia inatuonyesha kwamba sisi tu watu ambao ni wenye dhambi tusio na usaidizi wowote jambo la kwanza inakuonyesha kwamba wewe haufai tena mtu ambaye hauna usaidizi wowote alafu jambo la pili linatuelekeza inatuongoza li ya kwamba tushikilie makusudi ya bwana tuenende kulingana mapenzi ya mungu ili kila iitwapo leo tubaki kuwa wapendwa wa bwana hivo ina kazi yake inayofanya na kama tutaweza kuizingatia hivyo basi tutaona ya kwamba hatutaongeza chochote katika imani tutasimamia hiyo imani peke yake kwa maana ni imani pekee ambayo inaweza kutuvusha na kuleta mabadiliko yetu ya ndani na hata ya nchi kwa maana ndani kukibadilika nje nako ni nikufanini kubadilike lakini ikoje na sisi watu wa mungu je tunatembea kama bwana anavyotamani ama tumejiongezea vitu ambavyo haviongezi chochote katika imani yetu na zaidi ya yote vinatupeleka mbali na makusudi ya bwana hivyo tunajiweka tukiwa chukizo machoni kwa mungu mstari wa lakini sasa haki ya mungu imedhihirika pasipo sheria inashuhudiwa na torati na manabii inasema haki ya bwana imedhihirika pasipo sheria na inashuhudiwa na torati pamoja na nani na manabii sasa paulo anabadilisha usemi wake hapa akawa anamwonyesha mwanadhamu vile jinsi alivyo kwamba yuko mbali sana na bwana hasa hapa anakuja kumdhihirishia ama kumwonyesha ya kwamba hasa kama ni umujilie bwana basi wataikana uende katika njia hii kwa hivyo paulo analeta tumaini kwa wale walio ni wayahudi na analeta tumaini pia kwa wale walio ni wayunani kwamba haki itapatikana tu utafanyika kuwa mwenye haki machoni kwa bwana kama utaenenda kulingana na yale ambayo kristo yesu ameweza kuyadhihurisha ama kuyatekeleza pale kwenye msalaba kwa hivyo kama niniweze kufikilia uzima kama niniweze kufikilia msamaha wa dhambi basi bibilia inanena ya kwamba ni lazima ni mtumainie yesu kristo ambaye yeye ndiye mwenye uwezo wa kuzichukua dhambi kwa hivyo paulo ananena ya kwamba haki ya mungu itapatikana kupitia wapi kupitia kumwamini kristo yesu pekee na kumtumainia yesu kunamaanisha nini ni kuweza kujisalimisha na kuweka ujasiri wetu wote ndani ya kristo yesu ya kwamba yeye ana uwezo wa kutusamea dhambi zetu na pia yeye pekee ndiye mwenye mamlaka ya kutupatia uzima pamoja na msamaha wa dhambi machoni kwa bwana kwa hivyo hatuhitaji chochote kingine tunamhitaji tu huyu yesu kristo peke yake hatuna kingine ambacho tunakihitaji wapendwa na uokovu wa bwana unapatikana kwetu sisi sote kama tutazidi kumtumainia na kumwamini huyu kristo yesu tuende mstari wa ishirini na mbili ni haki ya mungu iliyo kwa njia ya imani katika yesu kristo kwa wote wa mwaminio maana hakuna tofauti kwa hivyo ni haki ya mungu tu ambayo inapatikana katika imani katika njia ya yesu kristo peke yake kwa maana haki hii imeachiliwa si kwa watu tu lakini kwa wana damu wote kwahivyo paulo anazidi kusisitiza ya kwamba ili nifanyike haki mimi ni kupitia kumwamini kristo yesu na kutembea kulengana na maagizo na makusudi yake ni mwamini huyu kristo yesu na ni kama vile ambavyo alivyokuwa amesema ya kwamba ninapaswa kutembea kwahivyo kama ni upate haki basi itapatikana ndani ya kristo yesu si kwa yale ninayoyatekeleza si kwa zile sheria ninazoziwekewa kwamba fanya hivi na usifanya hivi hizo haziwezi zikaniletea ama kunifanya kuwa haki machoni kwa bwana lakini kama iniupate haki, haki machoni kwa mungu basi niweze kutembea na kumsadiki na kumwamini yesu kristo na ninapomwamini yesu kristo basi yesu kristo huyu atanielekeza wapi atanielekeza kwa msalaba mahali palipo na asili ya mema kama vile mwimbaji alivyoweza kuimba ya kwamba msalaba ndiyo asili ya nini ya mema hakuna kingine chochote ambacho kinaweza wapendwa kikatusababisha kwamba tuhesabike kwamba twafaa machoni kwa bwana isipokuwa kwa imani kupitia kwa neema ndani ya kristo yesu ihiri na kwa sababu wote wamefanya dhambi na kupungukiwa na utukufu wa mungu kwa nini kwamba wanadhamu wote ni wamtazame kristo yesu sababu ni hii ya kwamba wote wametenda dhambi na wamepungukiwa na utukufu wa mungu mungui wanahesabiwa haki bure kwa neema yake kwa njia ya ukombozi uliyo katika kristo yesu kwhivyo anasema ya kwamba sisi sote tulikuwa kabla hatujaokoka tulikuwa ni watu ambao hatufai kwa wana sote tulikuwa tumetenda dhambi na sasa kama iko hivyo sitawezaje basi kumjia huyu kristo yesu anasema tunahesabiwa neema kupitia kwa nani kwa yesu kristo kwa kumsadiki na kumwamini yeye kristo peke yake kwa hivyo basi wapendwa tuache zile sarakachi zingine tuendelee na tuishikilie neema tusimamie imani peke yake kwa maana hiyo imani ndiyo inayoweza kuleta tofauti katika maishani mwetu ni imani peke yake ndugu zangu kwa hivyo nina kuhimiza ya kwamba usiwe tayari kuenda kuchanganyiwa na chochote na imani hii ndani ya kristo yesu si kwamba tumeipata tu kwa sababu ya juhudi ah, neema yakeyani neema ni kupewa kitu pasipokuwa umekishindania ama kukipigania ama umekifanyia kazi hasa neema ya bwana wetu yesu kristo ndiyo imetusababisha kwamba tunapomwamini kristo tuweze kufanyika kuwa haki machoni kwa bwana na tuwe na matumaini ya uzima wa milele kwa nini neema hii kwa nini basi yesu kristo ana huo uwezo wa kutusamea na kuweza kututakasa na mungu akaweza kutukubali katika machoni pake sababu ni hi moja sababu ni kwamba yesu yeye ndiye aliyechukua ile adhabu ambayo ilikuwa ni wi bwana yesu akaichukua na alipoifilia pale msalabani basi huyu kristo yesu akawa sasa ndiye atakayesimamia dhambi zote za wanadamu na nafanyika kuwa haki kwa kumwamini yesu kristo kwa maana ile adhabu iliyokuwa imeniangukia kabla ya yesu kufaa yesu alipokuja kunifilia akachukua adhabu hiyo sasa kwa hiyo ndiyo ninapaswa niweze kumsadiki niweze kumwamini na ninapomwamini na kumsadiki tayari nafanyika haki machoni kwa mungu ishirini na ambaye mungu amekwisha kumweka awe upatanisho kwa njia ya imani katika damu yake ili aonyeshe haki yake kwa sababu ya kuziachilia katika ustahimilivu wa mungu dhambi zetu zilizotangulia kufanywa kwa hiyo ameweza kuwa nini upatanisho wewe na mimi tumepatanishwa na mungu kupitia kristo yesu kwa hivyo yesu ndiye amekuwa kama ni daraja ya kwamba mungu yuko huku mimi niko upande ule sasa ili nimfikie yesu nimfikie mungu hapa katikati kulikuwa na bonde na nisingeweza kumfikia bwana kisa na mana kwa sababu ya dhambi nilizokuwa nazo lakini yesu alipokuja kusimama katikati yangu na mungu akawa daraja na akawa ndiye mpatanishi kunipat, wa kunipatanisha mimi pamoja na bwana kwa hivyo uko vile ulivyomtendwa unasema ya kwamba umeokoka si kwa juhudi wala bidii zako lakini kupitia kristo yesu ambaye yeye ndiye aliyekupatanisha na bwana mungu wako kwa hivyo sasa kama yeye ndiye aliyeweza kunipatanisha na hivi sasa lina hisi ya kwamba mungu yu pamoja na mimi mungu yuko upande wangu sasa kuna umuhimu gani nikaweze kuenda kuongeza vitu vingine juu ya huyo yesu kristo na vitu hivi vinavyoviongeza vilikuwa hapo tayari zamani na havingi weza kunisaidia kunipatanisha na kristo yesu kunipatanisha na mungu lakini hivi sasa kumekuja mpatanisha aitwaa yesu hivyo ninahisi ya kwamba nahesabika haki machoni kwa bwana nahisi ya kwamba nimepatanishwa na mungu na baada ya kupatanishwa nikavirudie tena vile vilivyokuwekwa zamani ambavyo havingeweza kunisaidia mpaka nikaviacha nikamwujilia kristo yesu wapendwa nataka nikuambie hivi siku hizi usipokuwa mwangalifu utaenda kushirikishwa uganga pasipowewe kujua kwa maana sasa shetani amegundua ya kwamba watu wakimwambia kwamba huyu ni mganga hawataenda likuwa naambiwa ya kwamba kuna mmoja alienda mahali ili kwamba akaweza kusaidiwa kwa jina la bwana lakini yule aliyekuwa ni amsaidie akamwambia akanletee kuku mweusi mweupe na mwekundu hayaniambie hizo ni dalili za nani sasa hapa paulo anatuambia kwamba hatuna haja ya kuongeza kingine ilimu radhi ni yesu kristo ndiye ambaye alitupatanisha na bwana basi tuzidi kumtumainia na kumtegemea yeye na kama kuna lolote tunalihitaji ni tulipate kupitia kristo ili yeye kama ni atuulizia kwa bwana tuhlizie kwa maana ndiye aliyetupatanisha kwa hivyo tutamfikia mungu tu wapendwa si kwa sababu ya nyongeza nyingine lakini kwa imani ndani ya kristo yesu kwa hiyo ombi linaloomba hapa ni kwamba mungu akusaidie na anisaidie na mimi pia nishikilie hii imani katika mazingira yoyote ya wayo yale usiwe na utayari ya kuongeza kitu kingine ndani ya hii imani kwa maana ni imani pekee inayoweza kunifikisha kwa bwana na nikifika kwa mungu nina uwezo wa kutaka chochote na mungu anipe sina haja mtu anaambie ongeza kandoli ya redi ya nyekundu nyeusi nyeupe ndiyo tuweze kuomba umeketishwa basi huku umezingirwa na kando za rangi rangi kwa sababu nikikwambia lije na kuku utanigundua izamwaona hizo paulo anawaambia warumi hakuna haja wapendwa yesu pekee atosha imani ndani ya kristo hiyo tosha akasema ombeni lolote kwa jina langu ili mradhi mimi ninakaa ndani yenu nani mwakaa ndani yangu na neno langu linakaa ndani yenu kwa wingi ombeni lolote msiongeze kitu kingine kando na hiyo kwa kumwamini kristo yesu tayari yatosha kwamba wewe umepata kupatanishwa na mungu hakuna kingine cha ziada uongeze ndio uhisi ujihisi ya kwamba hasa hapo baada ya kuongeza hiki na ninahisi ya kwamba ninaamini ya kwamba mimi sasa na mungu tuko salama ukifanya hivyo ndio wajipeleka mbali sana na huyu bwana vivyohimizo ni kwamba tuisimamie tu imani tuishirikile tu imani wapendwa hali kuja lazima zitakuja na zikija haimanishi kwamba mungu wetu ameshindwa mungu wetu hana uwezo mungu wetu hana mamlaka kwa sababu changamoto lazima tukubane nazo lakini tukakapo simama na imani ndani ya kristo yesu yeye atatupatia nini ushindi kwa maana hilo ndilo tamanio lake mstar wa ishiri na tano hilo ambalo tayari ishirina sita pia tumeusoma apate kuonyesha haki yake wakati huu ili awe mwenye haki na mwenye, mwenye kumhesabu haki yeye amwaminie yesu kristo kwa hivyo anayehesabiwa haki ni yule anayemwamini yesu kristo peke yake si yule ambaye anamwamini yesu kristo pamoja na vitu vingine kwa hivyo si yule anayemwamini yesu pamoja na vitu vingine aah ni yule amwaminie yesu pekee ndiye mungu anamhesabia kwamba yeye ni mwenye haki lakini leo hii utashangaa watu wameongeza vitu vingine sasa mimi niko hapa kuambia ya kwamba mungu anasema tuviache hivo vingine tubaki na imani pekee yake imani ndani ya kristo yesu peke yake kwa maana hiyo ndiyo itakusababisha mungu akuiche wewe kuwa umwenye haki ishirini na nane basi taona ya kuwa mwanadamu huhesabiwa haki kwa imani pasipo matendo ya sheria anasema basi taona ya kwamba mwanadamu huhesabiwa haki pasipo matendo ya sheria kezo usiongeze na chochote tunahesabiwa haki ndani ya kristo yesu pasipo matendo ya sheria why dos god save us by faith only kwa nini mungu atuokoe ama anatuokoa kwa imani pekee kwanza tunaambiwa ya kwamba faith eliminates the pride of human effort imani huondoa kile kiburi cha kuwajibika ama kwa kiburi cha mwanadamu kujifanyia vitu ili kwamba ahesabike kwamba anafaa kwa hivyo imani tunapoisimamia inatuonyesha ya kwamba hakuna chochote unachoweza kufanya wewe isipokuwa ni ile neema ndani ya kristo yesu kupitia imani ndiyo uokovu unafana nini unatijilia ndio maana hapa mungu anasema ya kwamba ni imani pekee ndiyo inayoweza kutuokoa kwa maana isingekuwa ni imani ungesema ya kwamba wewe mungu umeniokoa kwa sababu nilifanya hiki na hiki na hiki na hiki na hiki lakini sasa bwana akasema si kile ulichokifanya kwa maana hata ukafanya zuri kiasi gani pasipo damu ya yesu katika maishani mwako wewe si chochote kwa hivyo ndio maana anasema ni kwa imani pekee mimi ninakuokoa kwa sababu imani inaondoa kile kiburi cha kwamba nimeokoka kwa yale niliyoyatenda <coughs> namba tuo faith exalts what god has done not what we do imani huinua kile ambacho mungu ametenda si kile sisi tumefanya ni kwa nini basi bwana atuokoe kwa imani peke yake sababu ni kwamba imani huinua kile ambacho mungu ametenda kwa sababu yetu lakini si kile sisi tulichokifanya kwa hivyo tunaposema ya kwamba nimeokoka kwa imani inamaanisha ya kwamba yale yangu yote hayana nafasi katika huu uokovu wangu ndio anasema imani huinua kile ambacho mungu ametenda mungu alitenda nini kumtoa mwanawa pekee ili kila amwaminie asipotee bali awe na uzima wa milele sasa imani huinua hiyo na haya yote tuyatendayo tukayashusha chini ndiyo sababu mungu anatuokoa kwa kupitia imani pekee yake tatu anasema ya kwamba faith admits that we cannot keep the law or measure up to god's standards we need help kwa hivyo imani inathibitishia ya kwamba hatuwezi tukaweza kufanya nini tukaweza faith aiadmits that we cannot keep the law kwamba hatuwezi tukazishika sheria hatuwezi tukatenda yale yote ambayo tunaambiwa wafanya hivi sifanya hivi fanya hivi inasema kwamba hatuwezi tuka inatudhihirishia kwamba hatuwezi tukatenda hayo yote na pia hatuwezi tukaishi sisi wenyewe kufikiria vile viwango vya mungu kwa hivyo kama hatu kufikilia viwango vya mungu na kutenda yale yote ambayo tuliambiwa tusiyatende hayatenda tufikirie wokovu kwa hivyo inatuonyesha ya kwamba basi kama hayo yote hatuwezi kwa hivyo tunahitaji nini tunahitaji msaada na msaada huu mungu akapeana ambaye ni yesu kristo tunaye tunapomwamini analeta nini wokovu katika maishani mwetu kwa nini basi mungu anaokoa kupitia imani peke yake tunasema ya kwamba imani ina kubali ya kwamba hakuna anayeweza kuitekeleza sheria yote wala hakuna anayeweza kuwa mwema mpaka afikie viwango vya mungu kwa hivyo kama hayo yote hatuwezi tunahitaji msaada sasa msaada wetu ni upi ni msaada wa imani ndani ya kristo yesu tumwamini yesu kwa ile kazi aliyoifanya pale msalabani numbe four inasemaje faith is based on our relationship with god not our performance for god imani imesimama juu ya uhusiano wetu na mungu si kile tulichomtendea mungu kwa maana tunachomtendea mungu hakiwezi kutusaidia kufikilia uokovu lakini imani sasa inatusaidia kwamba imesimama kati ya uhusiano wangu mimi na bwana na uhusiano wangu mimi na mungu ili uwepo lazima huyu aliye ni daraja awe pale kwa hivyo niimwamini kristo yesu ndiposa niwe na uhusiano mwema na huyu mungu ndio maana anasema ya kwamba imani basi inalecha uhusiano imani imesimama juu ya uhusiano kati yetu na mungu naana na imani, na, na, na, na, na imani yetu ama na uhusiano wetu huu ama na kufanyika haki kwetu basi hakuji kwa yale ambayo tumemfanyia bwana kwa hivyo hata kama ninahubiri kiasi gani lakini pasipo imani ndani ya yesu kristo pasipo kukita imani yangu ndani ya yesu kristo kule kuhubiri na watu wa pengine wengi waokoke hakutanifaa hakutanipatia nafasi kuingia katika ufalme wa mungu lakini kinachoweza kuniletea huo ufalme wa mungu ni uhusiano wangu mimi na mungu na kama niniwe na uhusiano bora mimi na mungu basi ni lazima nimwamini yesu kristo awe bwana na mokozi ndio anipatanishe na bwana kwa hivyo hakuna wokovu nje ya imani wokovu wapatikana peke yake katika imani tu pasipo hiyo imani ndani ya kristo yesu wapendwa hakuna wokovu na imani haitaki kuchanganyiwa na chochote kiwe chochote kiwacho kile imani inabaki kuwa imani kati yako wewe na kumwamini kwako yesu kristo peke yake ishirini na ish9 anasema au je mungu ni mungu wa wayahudi tu siye mungu wa mataifa pia naam ni mungu wa mataifa pia kama kwa kweli mungu ni mmoja atakayemuhesabia haki wale waliotahiriwa katika imani nao wale wasiotahiriwa atawahesabia haki kwa njia ya imani hiyo hiyo sasa paulo anauliza swali hii anasema je mungu huyu ni wayahudi pekee kwa nini paulo afike kuuliza swali hilo kuna kile anachowaza ya kwamba basi kama huyu mungu ni aweze kufikiwa kwa kufata sheria na sheria zilikuja kwa wayahudi basi yamaanisha huyu mungu alikuwa ni wanani ni wayahudi pekee lakini anasema sivyo kwa maana ni wayahudi na wale ambao siwa wayahudi na anasema ya kwamba wayahudi wanahitajika tohara ya imani na wasio wayahudi pia wanahitaji tohara ya imani kwa maana atakayebaki na tohara ya mwilini hataweza kuhesabika haki machoni kwa bwana na kwa sababu tohara inayomuunganisha mungu na mwanadamu ni tohara ya imani basi muyahudi ni awe na imani na muye, muyunani awe na imani kwa hivyo huyu mungu ni mungu wa watu wote hilo ndilo likuwa ataa kulithibitisha kwa maana sasa watu wangil... walikuwa wanajuhuliza basi sasa kama ni hivyo yamaanisha huyu mungu alikuja kwa yahudi peke yake hapana kwa maana huyu mungu haangalii tohada ya nje kwa maana kama alikuwa anaangalia tohara basi angeanza na kumtahiri nani ibrahimu kabila hajamwita lakini hakushughulika na tohara alishughulika na imani ndipo alipomuita huyu mpendwa ibrahimu katika hali alivyokuwa alipomwamini mungu wakatembea na bwana kwa hivyo mungu huyu anaangalia tohara ya moyo tohara ya imani si tohara ya mwilini kwa hivyo myahudi diye amwamini kristo na muyunani na amwamini yesu kristo kama sisi vile nasi tulivyomwamini yesu kristo ndiyo tumefanyika haki pasipo kumwamini yesu hakuna aliye anaweza kufanyika haki machoni kwa bwana mstari wahm basi je twaibatilisha sheria kwa imani hiyo Hasha. kinyume cha hiyo twaithibitisha sheria sasa paulo anauliza kama ni hivyo basi inaonekana sheria hapa tunafanya nini tunaibatilisha lakini paulo anasema ya kwamba hapana badala ya kuibatilisha tunaithibitisha tunaithibitishaje kwa sababu ninapomwamini yesu kristo na huyu kristo akaye ndani yangu basi sheria yote nitaitekeleza kwa sababu kristo anasema ya kwamba nimpende bwana mungu wangu kwa nguvu zangu zote kwa akili yangu yote kwa moyo wangu, wangu, wangu wote na halafu nimpende jirani yangu kama ninavyojipenda mimi mwenyewe na kwa sababu yesu yeye ni upendo anapokaa ndani yako wa upendo wa kristo ukikaa ndani yako wewe basi sheria yote utakuwa umeikamilisha kwa maana unapompenda huyu mungu na kumpenda jirani yako kama unavyojipenda wewe basi hakuna lolote ofu utakalolitenda kwa mungu wala kwa jirani yako kwa hivyo hakuja kuitangua amekuja nini kuithibitisha hilo ndilo anahitimisha nalo katika, mstadu, katika mlango huo wa tatu ya kwamba sikuja kuitangua lakini nimekuja kuithibitisha limeithibitishaje kwa sababu upendo wa yesu ndani yako basi sheria yote itatendeka kwa maana ujapompenda bwana kwa moyo wako wote kwa nguvu zako zote kwa akili yako yote na kwa roho, wako, roho yako yote na upende jirani yako kwa kama vile unavyojipenda wewe mwenyewe hakuna utakayemkosea mungu hutamkosea na mwanadamu naye hutamkosea kwa maana jirani nayezungumziwa hapa si jirani yule muliyepakana mpaka ni yoyote yule ambaye utakuwa karibu naye mahali popote pale utakapokuwa mtu yoyote atakayekuwa karibu na wuye ni jirani yako tayari sasa hakuja kuiondoa paulo hakuondoa kile anachokifanya hapa ni kuithibitisha hiyo sheria ndani ya imani katika kristo yesu kwa hivyo wapendwa ninachokiona hapa ni kwamba tunahitaji kuzingatia na kutembea na huyu kristo katika uweza wa roho wake mtakatifu kwa maana bila hivyo hatutakuwa na nafasi ya kumkaribia huyu mungu kwa hivo nasema nini tusichanganye hii imani na kitu chochote acha ibaki vile ilivyo ya kwamba yesu peke yake anatosha kama niniweze kubarikiwa sihitaji kwenda kununua mchanga ndiyo ninunue plot ni kumwamini kristo kwa ajili ya plot nayoihitaji na mungu wa mbinguni atandikirimia lakini wengi tumeuzia vipaketi vya mchanga Bamba nunua mchanga paketi haka na haitamalizika mezi miwili bwana atakubariki na plot na tunanunua lakini mm-hmm. hapo paulo anasema kwamba hatuhitaji hivyo tunahitaji tu imani ndani ya kristo yesu peke yake na tunapomwamini na tuliitia jina lake kwa kile ninachokihitaji basi mungu wa mbinguni atahakikisha ya kwamba ananipa kulingana na thamanio la moyo wangu sihitaji maji ili kwamba niweze kupona hapa anasema ya kwamba tuombe kwa imani na tutakapoomba basi mtu yule aliye mudhaifu nini atapona neno la sema ya kwamba tutaweka mikono yetu juu ya wenye maradhi na watafanya nini watapata afya halisemi utawapa maji wanywe sasa hayo unachanganya ambayo paulo sasa anatwambia kwamba tusifanye kwa maana tukifanya hivyo tumeona ya kwamba neno la mungu halifai kito na tukilichukulia kwamba halifai umejiweka mbali na nane na mungu na kama nitajiweka mbali na mungu maji nitakunywa na hiyo shida itaendelea kubaki hapo hapo jana nikawa nazungumza na mtu mmoja hapa kawa amekuja hapa ofisini tukawa tunaongea hpo akagusia mambo hayo kawa namwambia kwamba mpendwa si kwamba haviwi vinaweza viwe kulingana na himizo la roho mtakatifu kwa maana unaweza uje hapa unaambia kwamba minasikia kichwa kinaniuma kabisa kwa, kwa hivyo nataka uniombee hasa kabla sijaweka mkono juu yako roho wa mungu anaambia kwamba kuna haja ya kumwombea nataka kama ukimpiga kofi hicho kuuma kofi na nikikupiga kofi ushtuke kwamba hicho kichwa kimeacha kuuma sasa haitamaanisha kila ajaye na kichwa ninimpige kofi hiyo ilikuwa ni kwa ajili yake yeye peke yake na nimepokea mwongozo kutokana kwa nani kwa roho wa bwana lakini kwa sababu mimi nimeongozwa kwamba nimpatie chumvi na nimempa chumvi amepona kwa hivyo kila ajaye sasa hakuna maombi ni chumvi tu ndo haya paulo anayazungumza kwamba siyo ni mani haitaki kuchangajiwa na chochote ni uamini kristo yesu na kama kunaye aliyekuwa ana uwezo wa kutengeneza imani hiyo ya chumvi ilikuwa ni elisha kwa maana elisha alipoambewo wa kwamba huu mji ni mzuri sana mandhari yake ni mazuri sana yeriko lakini mji huu unazama poza elisha akawambia kanitafutie chungu kipya na ndani yake muniwekee chumvi nam wakaenda wakafanya hivyo walipomletea hicho chungu kilicho na chumvi akaenda mpaka mto ule wamutoni akaenda kutupa hicho chungu na chumvi yake akasema kuanzia hivi leo basi mji huu usizae mapoza na hilo likatendeka na elisha hakujenga dini ya chungu kipya na chumvi hiyo ilikuwa ni muongozo wa roho mtakatifu kwa wakati huo kwa kusudi lile lililokuwa li, wamelijilia na alipolitekeleza vikaishia pale lakini sisi tunasimama juu ya ule ufunuo tunaopewa kwa maana tunaona ya kwamba hili basi ndilo linalosababishwa kwamba ama ndilo linaloweza kuleta suluhu ndilo linaloweza kuleta ushindi mungu akikupatia ufunuo ufunuo huo ni kwa ajili ya siku ile na wakati ule kwa kusudi lile lile lililopale baada ya hapo uliza ufunuo mwingine lakini kwa sababu sisi hatuna maarifa ndio maana tunadanganywa sana tumelishwa mpaka s na niya kujipaka lakini umeenda kupewa na huyo anayekuombea asema kwamba hii ramba hii ukiramba hali inamalizika kabisa lakini sasa kwa nini tunasoma barua hii ili angalau pate haya maarifa ili kwamba usiangukie katika mitego ya hao matapeli wa kiroho hivyo ombi langu bwana akusaidie na mimi nami afaya nini anisaidie angalau nierevuke nijue ya kwamba imani hii ndani ya kristo yesu haitaki kuchanganyiwa na kitu kingine ni hiyo imani nisimame katika hiyo imani katika neno lake na nimuone mungu akitenda makuu maishani mwangu na katika kila ninalolitarajia lakini usikubali kuongeza chochote katika hiyo imani ca nimwite mke wangu aja ombe ili tuhitimishe kifungu hiki ama sehemu hii