love in obedience. upendo katika kutii ama upendo ndani ya kutii kwetu upendo ndani ya kutii kwetu katika ibada ya kwanza tulifundishwa kutoka kwa kitabu cha kitabu gani vile warumi na mkazo amamsistizo mkubwa ulikuwa katika kufanya nini ku kufia dhambi kwa wale waliokuwa kwa ibada ya kwanza kukufia dhambi sasa ukiangalia kwa makini kichwa cha ujumbe huu kinaingiliana vizuri sana tunataka tuangalie je kutii kwetu kunasukumwa na nini ni kitu gani ndiyo msingi wa kutii kwetu katika maisha haya ya ukristo na tutalinganisha kutii kwa mkristo na tuangalie uhusiano wetu sisi kama aidha wazazi na watoto wetu ama watoto na wazazi wao alafu uangalie picha hiyo tuilinganishe na kutii kwetu sisi na upendo tulionao kwa huyu mungu baba yetu hebu tusome kitabu cha yohana kwanzia mstari wa kumi na tano yohana 4 kwanzia mstari wa kui na tano mpaka 31 mkinipenda mtazishika amri zangu nami nitamwomba baba naye atawapa msaidizi mwingine ili akae nanyi hata milele ndiye roho wa kweli ambaye ulimwengu hauwezi kumpokea kwa kuwa haumwoni wala haum, haumtambui bali nyinyi mtamtambua maana anakaa kwenu naye atakuwa ndani yenu sitawaacha ninyi yatima naja kwenu bado kitambo kidogo na ulimwengu haunioni tena bali ninyi mnaniona na kwa sababu mimi ni hai ninyi nanyi mtakuwa hai siku ile ninyi mtatambua ya kuwa mimi ni ndani ya baba yangu nanyi ndani yangu nami ndani yenu yeye aliye na amri zangu na kuzishika yeye ndiye anipendaye naye anipendaye atapendwa na baba yangu nami nitampenda na kujidhihirisha kwake yuda asiye iskarioti akamwambia bwana imekuwaje ya kwamba wataka kujidhihirisha kwetu wala si kwa ulimwengu yesu akajibu akamwambia mtu akinipenda atalishika neno langu na baba yangu atampenda nasi tutakuja kwake na kufanya makao kwake mtu asiyenipenda yeye hayashiki maneno yangu nalo neno mnalolisikia siyo langu ila ni lake baba aliyenituma hayo ndiyo niliyowaambia wakati nilipokuwa nikikaa kwenu lakini huyo msaidizi huyo roho mtakatifu ambaye baba atamtuma kwa jina langu atawafundisha yyote na kuwakumbusha yyote niliyowaambia amani na waachieni amani yangu na wapa niwapavyo mimi sivyo kama ulimwengu utoavyo musifadhaike mioyoni mwenu wala musiwe na uoga mulisikia ya kwamba mimi niliwaambia naenda zangu tena naja kwenu kama mungalinipenda mngalifurahi kwa sababu naenda kwa baba kwa maana baba ni mkuu kuliko mimi na sasa nimewaambia kabla halijatokea ili litakapotokea mpate kuamini mimi sitasema nanyi maneno mengi tena kwa maana anakuja mkuu wa ulimwengu huu wala hana kitu kwangu lakini ulimwengu jua ya kuwa nampenda baba na kama vile baba alivyoniamuru ndivyo nifanyavyo ondokeni twendeni zetu lakini nyinyi msiondoke mbaki kwa ibada mpaka tumalize ndio mkwende hapa uh, kwa wale ambao pengine hawajui hii ibada ni ya baba hii bada huwa ni ya askofu lakini kwa wale ambao pengine hamjui askofu alisafiri ako nairobi kwa huduma kule na ndiposa wana wanashikilia amen amen hapa ambapo tumesoma tunamuona yesu akiongea na wanafunzi wake na ule mstari wa kwanza tulioanza kuusoma akawaambia mkinipenda mtafanya nini mtashika amri zangu mkinipenda mtashika amri zangu na akaendelea tu akizungumza mambo mengi na mara kwa mara akawa anarudia tena na tena kusisitiza ya kwamba huwezi ukatenganisha upendo na kutii kule kutii kwa kweli wacha ile feka huwezi ukatenganisha upendo na kutii hebu fikiria kama wewe ni mzazi wakati unazungumza na mtoto wako unamwambia ama unamusihi ya kwamba usifanye hii na hili na hili kwa sababu hawa watoto mara nyingi nafika mahali wanaona kana kwamba tunafanya nini tunawaonea tunawasukuma sana wanafikiria ya kwamba hatuwapendi sasa inabidi tunawahakikishia ya kwamba i am doing this because I, I love you. lakini mara nyingi huwa hawaoni hivyo hata wewe mzee mwagona sikuna wakati huko zamani pengine uliambiwa mambo na mzee na ukaona kweli huyu mzee hanipendi lakini baadaye ulipokomaa kidogo na ukatafakari ndio ika ya kwamba kumbe kweli walikuwa wananisaidia sasa mara nyingi unaweza ukaongea na mtoto wako mpaka akatoa machozi mkakosana akaanza kukuchukia anafikiria unamkazia sana anasema baba ama mama amenikazia sana hata nafasi ya kuji kujienjoi hakuna lakini mzazi huwa umeona maana umepitia haya na umepewa hekima ya kuelewa kuelewae ni mzazi ambaye ni mkatili lakini mzazi wa kweli ambaye ako na upendo wa mungu ndani yake na anapenda watoto wake atawaongoza katika njia za sawa dio hata ukiangalia kwenye kitabu cha timotheo hiyo nilikuwa sijaandika lakini nimekuja tu timotheo wa pili ile sura ya tatu kuna mahali inazungumza pale ya kwamba baadhi ya mambo ambayo yatapatikana ama yatakuweko nyakati za mwisho kama hizi moja yapo ni watoto kutotii wazazi wao na tunapozungumza kuhusu watoto tunajumuisha wale watoto wadogo kimwili na pia hata sisi kama wana wa wa mungu sasa kama vile ambavyo mtoto wako atang'ang'ana na wewe ndiovyo pia wewe na mungu anafanya nini anang'ang'ana na picha ni hiyo hiyo tu si wakati mwingine unapata neno fulani na neno limesema direct ya kwamba ni ufanye abcd lakini unaanza kufanya nini kuardu na hilo neno unatafuta mbinu za kuponyoka hapo katikati na hakuna hakuna gray area hakunagryarea no land kila shamba iko na mtu struggle to obey so there is a connection between love love and obedience you don't obey as a burden but out of hautii kwa sababu ni mzigo ama kwa sababu umeshurutishwa lakini unatii kwa sababu ya upendo ndio akasema mkinipenda mtazishika amri zangu ndiyo mara kwa mara tunawakumbusha watoto wetu na mara nyingine tusipochunga hawa watoto wetu ambao baadhi wako hapa wanaweza kuingia katikati ya baba na mama anajua huyu mmoja ni mlegevu kwa kuweka mkazo na huyu mwingine ni moto wa kuotea sasa wanachagua wazazi tusiwe hivyo tukisema ni east, ni east east sote wawili na tunataka watoto wetu waelewe wakati mwingine nitachukua muda ili waelewe sisi ambayo tumeoa na kuolewa sisi wanaume ndugu mwagona tumeambiwa and husbands love your wives nanyi wanaume mpende wake Zine. nanyi wanawake mumeambiwaje mutii sasa swali ni dui ni kweli huwa tunatii kama tumemaanisha ama ni vile tu imebidi eh? sitaki mnijibu mjiulize wenyewe wale ambao wako katika hiyo kategori hiyo, hiyo. huwa ni jenuin ya kweli ama ni vile naitwa muke na sinabudi ni genuine. ama ni vile sija nikaambiwa niende kwetu ama ni kwa sababu ya matokeo and consequences unasema wacha tu ni vumilie anakuwa ni mapenzi ya kuvumilia lakini tukiendelea pale katika pale ambapo tumesoma tunaona ya kwamba kutii kunatokana na uhusiano a a relationship relationship because love is ndio huwa tunasema ya kwamba upendo unakoma. love koma kadri mnavyoendelea kuhusiana na kuwa karibu na mtu upendo pia nao unafanya nini unakomaa nao uhusiano unazidi ku? kuongezeka so kadri unavyoendelea kukomaa katika uhusiano wako na mungu upendo wako unazidi na inakuwa rahisi kutii inakuwa rahisi kutii ukiangalia katika bibilia neno la mungu limejaa mifano ya watu wengi na the underlying factor. ama kitu ambacho ni msingi ni jinsi ya vile huyo mtu awe mke ama mume ama mtoto alivyotii maagizo ya wazazi na maagizo ya mungu mwisho wa huyo mtu unadhihirishwa na kutii kwake hebu uh, the next turemukanataka ku, kuangalia kitu kumi uh-huh. na sitaaafutahap na, na, hapana pale mahali anasema nitakuja nitajidhihirisha sawa endelea tu, tu ni, ni anasema ya kwamba tuna, tunapompenda zaidi na kutii neno lake kama vile yeye yesu kristo alivyopendwa na babake naye akampenda ni 21, eh? yes yeye aliye na amri zangu na kuzishika yeye ndiye anipendaye yeye aliye na amri zangu na kuzishika yeye ndiye anipendaye naye anipendaye atapendwa na baba yangu nami nitampenda na kujidhihirisha anasema ya kwamba huo upendo na kumutii ndiyo kutamfanya yeye ajionyeshe kupitia wewe he will manifest himself hata hautangangana kumwonyesha aa yeye mwenyewe akiwa ndani yako itakuwa ni kazi yake kujidhihirisha ndani yako qualified by your love and obedience umesababishwa kuwa hivyo kwa sababu ya kumpenda kupenda amri zake naye baba yake ambaye ni baba yetu mungu atatupenda na akiwa ndani yako anajidhihirisha umeshawahi jiuliza ibada ya kwanza kasisi akauliza kwa nini ahadi zile zote ambazo mungu ametuwekea zingine hatuzioni sababu mojawapo kubwa ni kuzishika amri na kuzitii kuzishika amri na kuzitii naweza kuja hapa mbele yenu mimi nibibilia nzima maana hiyo ni akili pengine imeshika tu lakini kweli hayo ninenayo siyo hayo nifanyayo And there is no manifestation hakuna udhihirisho wa mungu ndani yangu lakini najifaa kuwa ni musomi kama kina nikodemas mafarisayo ndiyo kwa sababu naweza nweza kuona mchungaji ama mhubiri akisimama ataongea na utasema kweli ni mungu ame lakini baadaye ukiniona nje ni tofauti e kuzishika kuzishika aliye na amri zangu na kuzishika na kuzishika ni kuzifanyia kazi ndio mungu anasema nitajidhihirisha so unataka kumwona mungu katika maisha yako anasema kuzishika kuwa nazo na kuzishika you you don't obey for what you will get but because of the relationship hautii kwa sababu ya kile ambacho unatafuta nipe nikupe ama nitakufanyia kama utanifanyia nina ti kwa sababu ninakupenda na kwa sababu ninakupenda chochote nifanyacho na kuwaza kama kweli kitakupendeza katika maisha haya ya kawaida mtu ambaye unampenda si utahakikisha ya kwamba haumchukizi yale yani maisha ya kawaida nyii vijana mnajua saa zile uko na uhusiano na mtu fulani ama munatengeneza uhusiano fulani hautaki kumkosea anakwambia this is my like and this is what i dislike sasa unahakikisha ya kwamba kile ambacho anapenda wewe nao unafanya nini unakipenda na kile ambacho hakipendi wewe pia nawe unakikataa kwa sababu hutaki kumkasirisha so nasema ya kwamba si kwa sababu ni mzigo ni kwa sababu ya uhusiano niliyo nao na wewe ndeafo nitahakikisha ya kwamba nitakuelewa katika mahusiano ni kujuana unijue na mimi nikujue ujue ya kwamba haya ndiyo ambayo yanafaa kwangu nami nijue yale ambayo yanafaa kwako ili tunapohusiana tusikwazane na hivyo ndiyo mungu pia anaangalia na mungu ndiyo yesu akawa anazungumza na wale wanafunzi wake hebu tusome waibrania ta kwanziaya mstari wa watan vivyo hivyo kristo naye hakujitukuza nafsi yake kufanywa kuhani mkuu lakini yeye aliyemwambia ndiwe mwanangu mimi leo nimekuzaa kama asemavyo mahali pengine ndiwe kuhani milele kwa mfano wa melkizedek yeye siku hizo za mwili wake alimtolea yule awezaye kumukoa na kumtoa katika mauti maombi na dua pamoja na kulia sana na machozi akasikilizwa kwa jinsi alivyokuwa mcha mungu na ingawa ni mwana alijifunza kutii kwa mateso hayo yaliyompata naye alipokwisha kukamilishwa akawa sababu ya wokovu wa milele kwa watu wote wanaomtii hapa tunaongea bado kuhusu yesu kristu sasa kuna picha pale tumeonyeshwa ya yesu ya kwamba yesu alikuwa mwana wa mungu ukisoma utaona anakuwa ana god sasa yesu kama mwanadamu alibidi pia yeye ajifundishe ama afundishwe kutii yeye yesu kama mwanadamu alibidi pia afundishwe kutii kwa hivyo inaashiria ya kwamba kutii ni tabia ambayo inakuzwa kutii ni tabia ambayo inakuzwa tunaambiwa alifundishwa kutii kupitia kwa mateso aliyopitia alifundishwa kutii kupitia kwa mateso aliyopitia mtu yoyote ambaye alikuwa na tabia ya kutotii hata akiwa mtoto wacha nikwambie hata atakapoajiriwa kazi huyo mtu atang'ang'ana kufanya nini ndio wale wa kuingia kazi saa tatu ukienda kwa signing si ameandika saa ngapi yes na aliingia saa ngapi yule mtu hata bado amelala kwa nyumba anapiga simu anasema hevu ndisainie kitabu huko utasainia mtu siku moja na akose kuingia kazi afe huko aende aokotwe mocha nawye hapo amesaini amefana nini ameingia kazi hufanyika yule mtu ambaye alikuwa anaona shida kufuata maagizo hata anapokuwa mtu mkubwa akifanya kazi ama katika mahusiano yake ya kijamii atakuwa bado na matatizo hayo ndio tunaambiwa yesu alifundishwa which means ni process unaitwa mchakato na mtu yule ambaye hapendi hiyo proses hata koma naye alipokwisha kukamilishwa sobada ya kuhitimu ndiyo akapewa kitengo kipya ya kwamba yeye sasa ndiye sababu ya wokovu lakini alifundishwa wewe na mimi kutii hakuji automatic sio Automatic. lakini ni series ama ni muunganisho wa kutii leo kesho na kesho kutwa madogo madogo mpaka yawe makubwa and then cumulatively unajenga tabia ya kutii unajua mara nyingi watu, watu wanasema kwamba eh, wokovu ni mgumu amanya hamjasikia uokovu ni mgumu hamjasikia watu wakisema hivyo kwani munaishi wapi nyinyi hamuishi hii dunia e, msijifanye spiritual huo ndio ukweli kuna umesikia huko hata pengine wewe pia umesema hivyo siku moja e. hautaamuka siku moja useme nimeualify niko na masters ya obedience In the school of obedience uh-uh, it is the small small za in- kwamba unatii unafundishwa kila siku nawe uwe tayari kufundishika ndiyo ufikie kiwango naye mungu huwa anaangalia ile Uh, unajua wengi wetu most of us kwa kizungu tunasema are are unpredictable we are un, kwa kizungu unpredictable kiswahili ni nini hiyo hiyo translate hiyoiyo nikufanya ninihatuwezi tukaeleweka tuka ama kutabirika hatujui kama leo akiamka ataamuka na gani jana akilala akisema asante akiamka kesho amekuwa kitu chengine sasa mungu anatafuta mtu ambaye ni predictable ndio kwa sababu mungu akatoa ushuhuda kwa sababu ya ayubu why because after a long time alikuwa to be predictable na akawa ana hakika ya kwamba hata shetani akimsukuma mungu akimwambia niachie tu nafasi ni d na yeye aliongea confidently ya kwamba huyo ninamjua lakini lazima tufundishike kwanza mpaka tukomai. so jesus hebu uh, niwekee kizungu ya hiyo kuna neno lingine imetafuta hapo sioni haikutokezea mzuri hiyo hiyo hibrs niwekee kizungu yake uh, from hauna nataka new kama uko ukona Hakuna, okay sawa. Ah, sitaki na hivi. Wacha nijisome hii. Hebrews 5. From verse 5. Nasoma kwa kizungu. So also Christ did not glorify himself to become high priest but it was he who said to him you are my son today i have begotten you as he also says in another place you are, you are a priest forever according to the order of melkizedek who in the days of his flesh inaposema who in the days of his flesh inaongea kuhusu yesu kama mwanadamu yesu kama mwanadamu mimi na wewe when he had offered up prayers and supplications with vehement cries and tears to him who was able to save him from death and was hard because of his godly fear ini ilikuwa ni kitafuta hiyo ves 7 huko mwisho ya kwamba yesu kama mwanadamu yeye pia naye alibidi apitieprose alimulilia baba yake kwa uchungu akaomba naye yesu alijibiwa kwa sababu ya because of his godly fear kitu ambacho wakati mwingi kinatufanya tungangane na kutii ni ukosefu wa hofu ya mungu hofu ya mungu kilichomfanya daniel kilichomfanya yusufu kukataa kufanya ama kutenda dhambi na kutii kanuni za mungu ni hofu ya mungu iliyokuwa ndani yao na hofu ya mungu haibadiliki wakati ule uko na watu wengi ama wakati ule uko peke yako hofu ya mungu inabaki kiwa hofu ya mungu unajua ya kwamba hili na lile ni chukizo kwa mungu itawezekanaje nitende kitendo kama hichi Kwa Mungu wao kwa sababu Ndio Yesu was able to save him from death and was hard in that he feared imeshatoapo feared peke yake. Okay. He feared hofu ya Mungu. Jesus had godly fear and he learned obedience. alikuwa na hofu ya mungu na akajifundisha ama akajifunza kutii na huko kutii ndiyo kukamletea kukamilishwa. kukamilishwa na alipokamilishwa ndiyo akainuliwa akapewa nafasi nyingine ya kwamba yeye ye peke yake ndiye ana uwezo wa kuokoa wanadamu wote wale watakao mtii yeyeiitbinsi and the heeaheriht katika uwepo wa mungu inakupatia kukamilishwa inakupatia kuinuliwa na inakutengenezea nafasi uweponi mwa mungu hebu kwa the next reading first peter kwa vile mungu baba i kama vile mungu baba alivyotangulia kuwajua katika kutakaswa na roho hata mkapata kutii na kunyunyiziwa damu ya yesu kristo neema na amani na ziongezwe kwenu nichanganyie changanyie hiyo na iliias ni ombine zote mbiliia yes. basi wapendwa wangu kama vile mulivyotii siku zote si wakati mimi nilipokuwapo tu bali sasa zaidi sana mimi nisipokuwapo utimizeni wokovu wenu wenyewe kwa kuogopa na kutetemeka mm-hmm. kwa man okay. mpate kuwa wana ah. ni hapo sasa eh? kwmana ndie mungu kwa maana ndiye mungu atendaye kazi ndani yenu kutaka kwenu na kutenda kwenu kwa kutimiza kusudi lake jema mm-hmm. yatendeni mambo yote pasipo manung'uniko wala mashindano nam hata nikimiminwa juu ya dhabihu na ibada ya imani yenu na furahi tena na furahi pamoja nanyi nyote nanyi vivyo hivyo furahini tena furahini pamoja nami sasa tunapoangalia zile sehemu mbili tumeona ya kwanza ya kwamba roho mtakatifu ndani yetu ndiye anayetutakasa na kutupatia nguvu ya kutii roho mtakatifu ndani yetu ndiye anayetutakasa na kutupatia nini nguvu na ukiangalia hapa kwa, kwa wafilipi pia inasema maana ni mungu ndani yetu anayefanya kazi ndio atufanye sisi tutimize mapenzi yake sio sisi wenyewe hatuwezi tena paulo akawaambia nyinyi mlikuwa munatii hata nikuwa huko lakini hata sasa hata vile siko huko na nyinyi bado mnafanya nini sasa kutii kwako unajua kuna kule kutii bandia kama mnaongea na askofu utajifanya kile ambacho anakwambia utafanya kila kitu ndiyo baba nitafanya kwa sababu mko naye enda kando peke yako nasema hiyo hiyo wachana na hata askofu anajua hii vitu haziwezekani vitu haziwezekana hata yeye understand vile vile tunavyo deal na wanadamu wenzetu hiyo inakuwa reflected katika uhusiano wetu na nani na mungu akawaambia fanyeni yote bila kunungunika na mashindano bila ku kunungunika fanyeni yote bila kunung'unika na mashindano yote utendajikazi wako hapa ukiwa nyumbani kwako watoto wee unaona mtoto anamwambia osha vyombo atanung'unika mpaka atoye machozi ama ni uongo nyinyi wazazi sio wote lakini akishakuja akisha- akishaelewa akisha atajua ya kwamba it is part of my responsibility kuna mzazi ambaye analipa mtoto ndio aoshe vyombo hapa lakini si wengine ufanyi, ama wea hamujui wengine hufanya hivyo hamujui hivyo nyinyi wazazi usiwahilipa mtoto wako kuosha vyombo ad mkatie kipande alime huko mlipe lakini siyokuosha because yeye ni mmoja katika familia fanyeni yote bila kushindana bila kujijsf bila kunung'unika mkionekana na nisipowaona bado munatii kwa sababu gani Na muhofu mungu, na mpenda mungu, na usiano wangu, na yeye, na utamini. I value my relationship. And that's why nitati. Ni mungu. It is God who helps us to desire to obey. It is God who helps us to will to obey. We don't obey to be seen. but because we fear god usije hapa ukajionyesha ili ndio tukuone hapana we are concerned weni hatukuoni mi huwa nasema ukitaka kujua temperature ya uokovu wamama angalia wasichana wanaowasaidia kazi au ndio ushuhudakamili umenisikia eh? ukitaka kujua temperature ya uokovu wa mama angalia kwa msichana wa kazi vile ananyeshewa na akikuja hapa ndio mstari wa mbele kutudanganya consistency ukiwa huko nje na ukiwa wapi hapa kutii kwako in the secret will be seen in the open kwa sababu unampenda mungu we don't obey to be toes but because we fear god it is not out of convenience But at all times. si kwa sababu tu natii wakati inafaa sana Aha, ama ni rahisi kwangu kutii hapana wedha inanifinyilia ama hainifinyilii neno la mungu ni upanga na kama neno la mungu ni upanga panga likikata kweli kuna kuanga na utamu hapo sikuna uchungu hata damu itamwagika hey. so kuna mambo mengine utangang'ana nayo lakini ni uzoee ufike mahali ya kwamba inakuwa rahisi na ndio kwa sababu mfano ule ambao unatumiwa sana kugei temperature ya mwanadamu na kutii kwake na upendo ni pesa mali maana mwanadamu kitu kinabana na kushika mwanadamu ni pesa ni mali ni vitu na hiyo ndio imetumiwa sana kwa bibilia ya moyo wa mwanadamu ama ni nini inapima ndio mtu atang'ang'ana kutoa shilingi hamsini hamsini don't lakini tunaambiwa ya kwamba wether convenient ama siyo convenient bado nitatii akisema toa nitatoa akisema kuja nitakuja akisema kwenda tunapoongea kuhusu kutii ni kujipeana kwa mamlaka submission to authority na kufuata mtindo wa well yesu kuna oda kuna oda ambayo imewekwa na mungu na kuna authority imekuwa established na mungu unafuata hiyo hata kama haikufurahishi lakini unasema kwa sababu na kupenda kwa sababu ni kuhofu kwa sababu na jali inathamini uhusiano wangu nitatii hivyo hivyo anyway ndiyo naona kuna kitu kinaitwa feminism wali wasomi mesikia iwa nyinyi wasomi mlio hapa madamkoasha umesikia hiyo eh? feminism ti mwanamke awe ndio kichwa wa hiyo ndio vitu mingi wanapigania tu plus mambo mengine hiyo ni disorder hiyo iko nje ya mpango wa mungu hiyo ni yako when you obey you submit to authority na mamlaka yote yanatoka kwa nani kwa mungu all authority comes from god authority kwa muzazi authority kwa mume authority kwa pastor authority kwa mwalim kwa kiongozi kwa governor, kwa nani all so is to gvakwa na huwezi kusema ya kwamba unamtii mungu na sheria za kaunti uti. a no utiihizo vitu zinanenanga sambamba huwezi kudanganya unaambiwa hapa usitupe takataka hapa usikojoe na unaenda unakojoa hapo hata wanaume nanaua <laughs> mnairigei ukuta na wanaume wako na tabia mkiwa mnafuatana mmoja mnafuatanaojakta kukojoa nje mkakojoe kwa ukuta hata hamwambia nangi mnahitaji kukombolewa tunahitaji kukombolewa you obey without arguments hakuna mabishano wala malumbano and you don't justify yourself katika bibilia kuna watu ambao kuna mifano tumepewa ya watu mifano mizuri na mifano ya wale watu ambao walianza vizuri na hawakumaliza vizuri kwa sababu ya kuto, kutotii na ukichunguza wote walikuwa na sababu ya kutotii walikuwa na sababu na mifano iko mingi katika Biblia. obedience to to jesus means total submission to gods authority and all delegated authority yaani mamlaka ya mungu yale yamepianwa directly ma- uh, moja kwa moja ama kupitia kwa watu wengine ambao mungu amewainua kuwa na mamlaka juu yako wee unaambiwa ombeni viongozi ili muwe na amani auombei viongozi wenu una wakashifu huko nje simple wangapi hwao wanaombea kaunti ya kilifi hapa si hapa mpaka wakati umeambiwa ombeni tuombee kaunti yetu huko ukiwa huko kwako huko wangapi wao naombea kaunti na gavana wakilifi yes. ma unombea uwekange mkono hapa unaweka juu nina jua wengi wetu atuombee wangauwanombea rahis wa kenya hivoneno la mungu limesema we unakaa ukikashifu etiona eh, madeni o sijui china o sijui wapu hasa uko kuomba hiyo si kazi yako mzemunga hiyo si kazi yako submission to the authority na mamlaka toto toto submission haijasema ukubaliane na uovu wao fanya kazi yako to God's therefore god expects a life of continual expets continuous obedience to the end collective total of our yaani yesu anachukua zile kule kutii kwako kote anakuunganisha pamoja sio eleo yes, mungu ataelewa utaelewa. Utaelewa. hata hiyo kuomba nitaomba tu kesho ntafunga kesho tafunga kesho Uh, delayed obedience is disobedience ukichelewa kutii ni kuto yes Partial obedience nikuto t anaangalia yote pamoja ya kila siku mtaje mambo matatu ama manne alafu nimalize kwa nini tunangang'ana why do we kwa nini tunafanya nini tunangangana because hatutasema lakini kuna wakati tunafanya nini tuaaaa unaambia mungu hii ni ngumu mungu siniwachie so, tu siufunge so, macho tu uniruhusu hii nifanye tuliambiwa asubuhi hapa je tutaendelea kutenda dhambi ili ndiyo nema ifanyike nini hakuna hiyo hakuna hiyo eh, unasema mungu hii hii ni wachie. hii ni iwachie hiyo lakini hii ni wachie Why do we struggle? jambo la kwanza kwa nini tunangangana mambo ni mengi but bnitataja tu machache kwa sababu hatujamwamini mungu kikamilifu we do not fully fully trust god to fully submit Myuwa, ninasikia wamama wengine wakitoa ushauri kwa wamama wengine wanawaambia we usiwahi amini mwanaume jiwekee kitu wapi kando Ka hujui siku ile kitaumana atakuwacha sasa umeingia ukiwa unatarajia siku moja atafaya nini so kiwachwa mbone unashtuka anamwambia jiwekee kitu kuna siku nilitembelea rafiki yangu kitambot kitambo tu sana nikiwa college kwa rafiki yangu so nikasikia dada ya rafiki yangu anasema nimejenga manyumba wapi na mzee hajui mi nimekaa ninasikia tu wanabonga stori ap hey, kasema nakamami ndio nimefanyiwa hivyo Itakuaji. utajua yes ndio pia tumeingia katika uhusiano wetu na mungu unasema hii ni tahando hii ngine nitajifichia mwenyewe ka kando ka kndo thei wanamwambia kuwa na akaunti yako ujiwekee siku ile kitaumana akishikwa na kichaa huyu mwanaume ujisoti so umeingia ukijua siku moja atashikwa na, na kichaa na nndio kwa sababu pia wamama wengi wale wanafanya kazi mkijaza sorry leo niko kwa wamama sana mkijaza of kin wengi hamwandiki mabwana zenu maana hamuwaamini siminawaona kule kazini kwetu nasema huyo mi naandika mtoto wangu na mama yangu so huyu anaitwa ni sanamu mwanamume sanamu ni bebe ni mkebe ndio tunambeba mungu hivyo we dont fully trust him so wu dont fully submit to him unajiwekea kompatment zako hiyo hautaexperience mungu kikamilifu hatajidhihirisha kikamilifu num to we have not made jesus the only standard hatujamfanya mungu kuwa ndiyo kigezo pekee yake katika maisha yetu kama nimekukanyaga dada pole kil naongea kile nimejisikia niongee hatujamfanya mungu kuwa ndiye kigezo pekee yake katika maisha yetu we have other standards so huyu mtu ambaye bado haujasema ni yeye peke yake tu standardi zake zote si utaangalia kwengine hebu tusome hapa hapamahaliohana k bi49 kwa sababu mimi sikunena kwa nafasi yangu tu bali baba aliyenituma yeye mwenyewe ameniagiza nika, yo, nika, nika? nitakayonena na nitakayosema kwani hiyo moja yake hakuna haya fundi nitakayosemanosmojapekek hakunaseenda ina, ina, ina, ulalon kumi na mbili5 uh, mimi na jua ya kuwa agizo lake ni uzima wa milele basi hayo ninenayo mimi kama baba alivyoniambia ndivyo ninenavyo haya alafu niifungulie hapo mwanzo tatu kumi na moja mwanzo tatu kumi na moja akasema ni nani aliyekuambia kuwa uuchi je umekula matunda ya mti niliyokuagiza usiale adamu akasema huyo mwanamke uliyenipa awe pamoja nami ndiye aliyenipa matunda ya mti huo ni kala bwana mungu akamwambia kumi na bwana mungu akamwambia mwanamke Hil, nini hili ulilolifanya mwanamke akasema nyoka alinidanganya ni kala sasa adamu na hawa baada ya kutotii na kutenda dhambi mungu akaja akamwita adamu na akamuuliza uko wapi akasema ameenda kufanya nini kujificha kwa sababu gani ako uchi ndio anaulizwa ni nani aliyekwambia uko uchi hutolio unatoa maagizo haya mengine wapi mimi nilikuachia na agizo hili lakini leo hii unaniambia uko uchi ulitoa haya maneno haya wapi ulitoa ushauri huu kwa nani ni nani aliyekufundisha misemo hii na milimo hii ni nani ambaye ndiye kigezo katika maisha yako wewe uko na washauri wengine wanaokushauri nje na neno la mungu yesu akasema maneno haya ni semayo ni kama vile baba alivyoniamuru na kuniagiza niseme sineni maneno yangu mimi na nena yale ambayo nimetumwa told you that you are naked? so kumbe ulipata mwalimu mwingine kumbe ulipata mshauri mwingine kumbe ulipata msaidizi mwingine so kujipeana kwa mungu inakuwa tatizo kwa sababu tunasikiza kutoka kwa sehemu nyingi sana na tunaona kila mtu akaeleza kutotii kwake kulisababishwa na kitu fulani na ndio hata wewe pia leo hii usishangae po una, unaulizwa mbone ulikuja kazini kuchelewa unasema kulinyesha mvua kwa nini umechelewa kulikuwa na jam kwa nini umechelewa na ishi mbali usishangae baba yetu huko pia alisema mwanamke naye mama yetu akasema nyoka so umebeba tu hiyo mbegu unatembea nayo usishangae uko hivyo ndio ni roho mtakatifu atutakase to be tobesantified jambo la tatu hiyo tayari nimesema ya kwamba tuko na sababu we have reasons hatukosi sababu ya kutotii hatukosi huu umeuliza mtu kwa nini ulifanya hivi sasa pastor ningefanya ningefanyaje hata kama ni wewe tu hmm? ningefanya ningefanyaje so ulikuwa hauna mnakumbuka habari za watoto wa lot wale mabinti nafikiri ni wawili wale baada ya kutoka wapi kuokolewa wapi sodom na nani na gomora walipoenda kule nafikiri ni, ni zo? kunaitwa zoa kuna mahali pale walihamia huko sijui zoar ama ni zoar kufika huko wakasema tumebaki pe, pekee yetu hakuna wanaume wakufanya nini wakutuoa kwani dunia nzima walikuwa tu hawa watu watatu lot na binti zake wawili dunia nzima si ni uongo si abraham alikuwa pande hiyo nyingine na kulikuwa na watu wengine pande nyingine na kulikuwa na watu wao pande nyingine wakasema tumebaki tu wacha tumpatie baba yetu mvinyo pombe akunywe akilewa tulale na yeye ili ndio tuzae na yeye angalau tuendeleze nini kizazi na hiyo ndio na naamnit waliokuja kuwa chukizo na mateso kwa wana wa yes. huo ni uongo lakini hukosi sababu We, hukosi sababu you have arizony dont you pray utasema nini mechoka bwana ya ufungi nasikia kichwa kina nyuma mbwane uendi maombi naishi, naishi mbali ntafikaji siuombe basi kwa nyumba yako mbane uendi ushirika ushirika ni wa wamama na wa baba. Ukosi sababu you, are, you always wababa ukosisa na shetani anafurahia ukiwa baba na mama wa sababu Who told you sababu tuko nazo sababu zitakuweko hazijaanza leo kwa nini msichana shule unakosa kupata alama hizi mwalimu ananionea lekcara anipendi ukosi sababu kushinda kwetu katika ukristo lazima kutii kukisukumwa na upendo kuwe juu wacha nimalizie na hapa wakorintho wa kwanza kumi na tatu mstari wa kwanza mpaka wanane nijaponena nijaposema Nijapo kwa lugha za wanadamu na za malaika kama sina upendo nimekuwa shaba iliyayo na upatu uvumao Te, uh, u... tena nijapokuwa na unabii na kujua siri zote na maarifa yote nijapokuwa na imani timilifu kiasi cha kuweza kuhamisha milima kama sina upendo mimi si kitu tena nikitoa mali zangu zote kualisha masikini tena nikijitoa mwili wangu niungue moto kama sina upendo haini kitu upendo na mphasis kuanzia hapo upendo huvumilia hufadhili upendo hauhusudu upendo hautakabari haujivuni haukosi kuwa na adabu hautafuti mambo yake hauoni uchungu hauhesabu mabaya haufurahii udhalimu bali hufurahi pamoja na kweli huvumilia yote huamini yote hutumaini yote hustahimili yote upendo haupungui neno wakati wowote bali ukiwapo unabii utabatilika zikiwapo lugha zitakoma yakiwapo maarifa yatabatilika tuachie hapo nimetaka tusome haya kwa sababu tumesema kutii kwetu kunashikiliwa na upendo upendo baina ya mmoja kwa mwingine upendo wetu kwa mungu naaa ya upendo wetu utadhiirika katikati ya sisi wenyewe kwa wenyewe uwezi ukampenda mungu usiyemwona kama mimi unayeniona haunipendi na tumeona some of the za ule upendo wa kweli tumeziona pale haubagui haukosi hau, hau kuwa na adabu unavumilia na mambo mengi pale ambayo yametajwa kuhusu upendo ili ndio tukamilishe kutii kwetu lazima upendo wetu baina ya mmoja na mwingine na mungu uwe sawasawa na vita vyetu katika ukristo tunajua ya kwamba siyo vya nyama na damu bali ni, zak, ni vita vya kiroho na ukisoma mahali katika wakorintho wa, wa pili kumi kuanzia mustari wa tatu mpaka wanafikiri wa sita hapo chini inasema ya kwamba ili ndiyo sisi tuweze maana ingawa tunaenenda katika mwili hatufanyi vita kwa jinsi ya mwili maana silaha za vita vyetu si za mwili bali, bali zina uwezo katika mungu hata kuangusha ngome tukiangusha mawazo na kila kitu kilichoinuka kijinwacho juu ya elimu ya mungu na tukiteka nyara kila fikra ipate kumtii kristo tena tukiwa tayari mstari wa sita tena tukiwa tayari kupatiliza maasi yote kutii kwenu kutakapotimia hauwezi ukataka mambo mengine ya kutii kama kutii kwako na kwangu hakuja kamilika huwezishinda katika vita hivi kama kutii kwako wewe kwanza hakujakamilika idilikuwa nataka kusisitiza kwa hivyo wapendwa ili ndio tuweze kutembea katika ushindi ni lazima tujifundishe kutii ni lazima tumuombe mungu maana amesema sio sisi lakini yeye kwa nguvu za roho mtakatifu ambaye ni msaidizi wetu anatufanya tutende na tutamani kile ambacho kinastahili machoni kwa mungu ili ndiyo tuishi maisha ya ushindi lazima kutii kwetu huwezi kemea mapepo kama wewe mwenyewe umefungua mlango na umekataa kuufunga itakuwa ngumu lazima kutii kwetu kukamilike ndio kushinda kwetu kuwe wazi na kudhihirike katika maisha yetu mungu awabariki sana mungu awabariki sana