mlango ni watatu nataka niangalie kuanzia kifungu hicho cha nne kutoka mlango wa tatu kifungu hicho cha nne bibilia inanena maneno haya bwana alipoona ya kuwa amegeuka ili atazame mungu akamwita kutoka katikati ya kile kijiti akasema musa musa akasema mimi hapa naye akasema usikaribie hapa vua viatu vyako miguuni mwako maana mahali hapo unaposimama ni nchi takatifu tena akasema mimi ni mungu wa baba yako mungu wa iburahimu mungu wa isaka na mungu wa yakobo musa akaficha uso wake kwa maana aliogopa kumwangalia mungu bwana akasema hakika nimeyaona mateso ya watu wangu walioko misri nami nimekisikia kilio chao kwa sababu ya us- wasimamizi wao maana na ya maumivu yao nami nimeshuka ili niwaokoye na mikono ya wamisri niwapandishe kutoka nchi ile hata nchi njema kisha pana nchi ijaayo maziwa na asali hata mahali pamkanani na mhiti na mwamori na, na mperezi na mhivi na myebusi basi tazama kilio cha wana wa israeli kimenifikia tena nimeyaona hayo mateso ambayo wamisri wanawatesa maneno haya ambayo yanazungumzwa hapa na haya zungumzwi na nabii yanazungumzwa na mungu mwenyewe mungu mwenyewe ndiye aliyetengeneza yale mazingira ya kutaka kukutana na huyu musa ndio maana akaleta kile kijiti ambacho kimeshika moto kinawaka lakini kijiti kile hakiteketei na jambo lile likawa ni geni sana katika hali za kibinadamu kwa maana mahali popote palipo na moto basi lazima iwapo ni kuni lazima zipungue lakini kila kijiti kinawaka na hakipungui hakiteketei ikawa mazingira yaliyo ya, ya kusajabisha musa akasema basi acha kondoa hawa watulie mimi nami acha niende nikaangalie nione ni nini hiki ambacho kimejitokeza basi ndugu akapiga hatua polepole pole. alipofika sehemu fulani mungu akajua ya kwamba huyu amekusudia kuja na yale mazingira ambayo nimeyatengeneza yameweza kutimiliza kusudil kwa sababu nilikuwa nataka nipate kusikizwa nilikuwa nataka sikio na musa na hivi amekuja basi sinabudi kutimiliza kile ichokuwa nimekusudia akamwita akamwambia musa musa usikaribie simama hapa ulipofika tena uvue viatu kwa maana mahali uliposimama ni mahali patakatifu na akaanza kujitambulisha kwamba mimi ni mungu wa ibrahimu mungu wa isaka mungu wa yakobo mungu wa baba zako musa akaficha uso wake akaziba uso wake ili kwamba asiweze kumtazama mungu na mungu akamwambia tazama nimeyaona mateso ya watu wangu nimeyasikia maumivu ya watu wangu nimeziona shida za watu wangu na kando na hivyo nimekisikia kilio cha watu wangu kwa maana kilio chao kimenifikia naona kwamba wapendwa tuna mtumikia mungu ambaye hakuna kilichofichika tunachokipitia machoni pake kila kitu ambacho tunakipitia huyu mungu anakiona yale yote ambayo unayapitia mungu anayaona yale yote ambayo unayafikia unayafikiaunayahisi mungu anayaona yale machungu unayoyahisi bwana anasema ya kwamba ninayaona yale mateso ambayo adui ameazimia kukutesa mungu anasema ya kwamba nimeyaona na hata hicho kilio ambacho unalia bwana anasema ya kwamba nimekisikia kilio chako na sasa basi kwa sababu ninaona mateso anayoteswa naona maumivu anayoyahisi naona uchungu anaoupitia na nimesikia kilio chao mimi mungu nimeshuka mwenyewe ili kwamba nikutume wewe uende ukawatoe watu wangu katika nchi ile ya utumwa ukawatoe katika maeneo yale ya mateso ukawatoe katika maeneo yale ya maumivu ukawatoe katika maeneo yale wanohisi machungu ili kwamba wapeleke katika nchi niliyowapia baba zao nchi inayo nchi ya kanani iliyojaa asali na maziwa huko niko ambako nataka uweze kuwapeleka wapendwa tuna mungu kuna mungu na tunaye anayesikia kilio unacholia na mungu ambaye anahisi maumivu nayoyahisi anayaona mungu anaona mateso linayoyapitia huyu si mungu ambaye hasikii haoni lakini ni mungu anayehisi na kusikia ndo maana anasema nimesikia kilio chako naona kitu hapa na si hapa tu peke yake lakini huyu mungu wapendwa amekuwa ni mungu ambaye havumilii mateso ya watu wake mungu ambaye havumilii watu wake wakisumbuka wakitatizika wakiugua na kuwa na uchungu na maumivu bwana huwa hawezi akavumilia kwa maana kila aliye ukutana naye ambaye alikuwa analia mungu wa amani alisikia hicho kilio na ndiye mungu ambaye tuna ichi naye wapendwa ndiye mungu ambaye tunamwabudu siku ya leo wakati mwingine tunapitia vipindi mpaka tunafika mahali tunauliza tena bado mungu anasikia bado mungu anaona bado mungu anajali niko hapa kukwambia ya kwamba mungu anaona mungu anasikia mungu anajali na kama anajali lazima atatenda kitu kwa maana aliposikia hakunyamaza alipoona mateso wale wapendwa hakutulia alipoona uchungu wa wale ndugu zetu hakutulia na hakutumana akaja yeye mungu mwenyewe wapendwa hatatumana anakuja yeye mungu mwenyewe kmasema nimekuja ili kwamba nikutume kwa nini nimesikia kilio cha watu wangu wana wa israeli katika nchi ya misri hivyo tuna mungu wapendwa ambaye anajali tuna mungu wapendwa ambaye anaona tuna mungu ambaye anasikia anayaona mateso anaona machozi anaona kilio anakisikia ambacho umekuwa ukilia na leo acheikajulikane kwamba kuna mungu anaye sikia kilio kuna mungu anayekomboa kuna mungu anayeweka watu kuwatoa kutoka mahali pa mateso na kuwaingiza mahali pa amani mahali pa furaha mahali pa ushindi ndio huyu mungu ambaye leo anasema nimekisikia kilio chako mama mwingine naye akawa na shida akawa ni mtu ambaye hata kula haweze kala kwa maana kila wakati analia kila wakati analia anapokumbuka ile tatizo lake anapokumbuka ile shida yake anapokumbuka ile mateso aliyokuwa anayapitia kila wakati analia mpaka mume wake anamwambia mama hutaacha kulia mpaka lini kwani mimi si zaidi ya watoto kumi lakini hana akawa hafarijiki kwa maana kunaye penina ambaye kila wakati humchokoza wapendwa wakati unapopitia kipindi kigumu watu wanapokuinukia watu wanapokuwa na kukuchokoza usiwe na shaka kwa maana kuna mungu mbinguni anayesikia kilio chako na mungu ajaposikia lazima atashuka lazima atashuka na ashukapo akutane na wewe hata kuwata jinsi ulivyo lazima kuna kitu atatenda Nina, uh, hana akawa analia kila mara siku moja akaenda mbele za bwana akamwambia bwana nimekuja na mimi na moyo wangu namimi na machozi yangu kwako kwa, kwa maana nina jua ya kwamba mungu wewe unanisikia mungu bwana umeyaona mateso yangu baba umeona maumivu yangu umeona jinsi ambavyo huyu mwemke mwenza anavyonitesa na kunisimanga nika nimekuja bwana ashaona machozi yangu mungu wa mbinguni akasema hana nimeyaona machozi yako hautalia tena kwa maana nimesikia kilio chako hautalia tena kwa maana nimeona mateso yako hautalia tena kwa maana nimeyaona maumivu yako na ak- bibilia anasema kwamba akaondoka mbele za bwana akiwa na furaha akaenda nyumbani, nyumbani kwake akiwa ni mwenye amani kwanini kwa, kwa maana ameenda mbele za mungu anayeona kilio anayeona mateso anayesikia kilio na maandiko yanasema ya kwamba hakurudi ha tena katika nyumba ya ibada mpaka siku ile alipomuachisha mtoto wake kunyonya ndipo akamleta hekaluni na alipofika pale kwa hekalu akaenda moja kwa moja mpaka kwa mchungaji eli akamwambia mchungaji huyu ndiye niliyekuwa nimemwomba kwa bwana wakati ule ulipokosa kunielewa ukafikiria kwamba nimelewa wakati nimesimama mbele za mungu nilikuwa na mimi na moyo wangu nilikuwa na lia kwa ajili ya huyu mtoto na bwana ametenda na niliyoahidi ya kwamba akinipa nichamurudisha kwake nimemleta wapendwa huyu ndiye mungu ambaye tunamwabudu tu ndugu zangu ambaye tukimwicha anaitika ambaye tukilia anakuja karibu ambaye tukiumia anaona mateso ndio huyu ambaye hata nasi ndugu zangu tunamwabudu leo na hakika niko hapa kuambia ya kwamba usifadhaike usivunjike moyo kwa maana mungu amekiona hicho kilio nani lazima atatenda jambo lazima atatenda jambo lazima mungu atende kito kwa maana si mungu ambaye anaona na kuondoka si mungu ambaye anasikia na kunyamaza aliposikia kilio cha wana wa israeli walio misri aliwatembelea aliposikia kilio cha hana alimtembelea hata nawe pia anasema nimekisikia kilio chako kwa hivyo kuja lazima hatakuja na akija hata kuwacajiza takazyokukuta lazima kuna kitu atatenda wakati mmoja wadada wawili wakawa na ndugu yao ndugu huyu akawa mgonjwa na alipokuwa mgonjwa wakatumwana habari kwa yesu kristo kamwambieni kwamba rafiki yake anayemtenda anaugua hawezi habari zikamfikia yesu lakini yesu akawa na shughuli nyingi akawa na shughuli nyingi hangeweza kufika kwa wakati ufao na kipindi sikirefu kirefu jule mpendwa aka, akafa na alipokufa akazikwa hawakusema kwamba tungoje mpaka rafiki yake aje kwa mazishi ngikahu tngengoja lakini kule ukifa saa hii baada ya, ya maombi ya saa kumi na, na hivyo akafa akazika yesu naye akakaa huku alikokuwa yuko kwa maana shughuli nyingi akakaa mpaka muda wa siku nne ndipo akawaambia wale wanafunzi wake na twendeni kulikwa kunahitaji huku bethania kwa maana rafiki yetu lazaro amelala wale ndugu akasema hasa kuna haja gani alalai iataamuka kamana hawakuwa wamemwelewa lakini baadaye akawaeleza kinagaubaga kwamba lazaro amekufa kwa hivyo na twendeni tukafaa nini tukamwamushe lakini nachokiona hapa ni kwamba katika siku zile zote alizokuwa amekufa yule lazaro na yesu yuko kule mbali mariamu na martha walikuwa wanaugua na kulia hasa kule aliko akakiona kilio kakakisikia aka, aka kilio cha mariamu na madha akasikia maumivu wanayoyahisi kwa sababu ya kupoteza ndugu yao kwa hivyo akasema muradhi kilio kimenifikia maumivu nimeyahisi wanayoyahisi sitatulia mahali hapa naenda bethania kwa maana nimesikia kilio cha hawa wapendwa walipofika bethania yesu akasimama nje ya ule lile boma na mmoja akapata habari madha akapata habari akaenda ndiyo aipofika pale akamwambia bwana ungekuwa hapa ndugu yangu asingekufa yesu akamwambia haijalishi hata kama si lakini mradhi nimefika lazima kuna kitu kitatendeka mardha akasema lakini najua ni siku ile za mwisho asema ha-ha. mimi ndiyo huo ufufuo na ikiwa ufufuo yuko kuna haja gani kungoja mpaka siku ile ambayo unasema wewe kwa hivyo mradi mimi ufufuo ni kwa hapa lazaro atafufuka akaondoka huyu mardha kwenda kumwambia dada yake mariamu alikuwa amemwacha kule nyumbani alipofika kule akaingia mbio mule nyumbani akamwambia mariamu bwana amekuja anakuita alipotoka pale kukimbia mbio kumwenda kule kwa bwana hawa watu waliokuwa ka wamama wamekuja kuomboleza pamoja na yeye wakaondoka pamoja naye wakilia wakifikiria kwamba anaenda kulia kule kaburini na alipokuwa wamefika mahali pale yesu akaona huzuni ya mariamu akaona machozi ya mariamu akaona vilio akasikia vilio na kuviona watu wakilia wamama mama akasema y mimi nimesikia na nimehisi nimeona mateso mnayopitia kwa kupoteza ndugu yenu na mradhi mimi nipo lazima kuna kitu kitatendeka lazaro atafufuka kwa hivyo ndugu zangu haijalishi tatizo limeenda umbali gani kwa maana huyu lilikwawa limeenda tatizo lile muda wa siku nne ndani ya kaburi tena yesu akasema ya kwamba liwe liwalo muradhi nipo lazima huyu lazaro si wakofa huyo lazima atafufuka lakini kilichomsukuma ni nini kilio cha wale watu mpaka maandiko yanasema ya kwamba alipowaona wanalia yesu naye akaugua akalia machozi wapendwa anahisi maumivu unayoyahisi anahisi uchungu no uhisi anahisi mateso unayoyapitia kwa hivyo usidhanie ya kwamba bwana amekuacha bwana amekupungukia usidhanie hivyo kwa maana ni mungu ambaye anaona anahisi na anasikia kwa hivyo lazima mungu wetu atende jambo jipya atende kitu katika maishani mwako akaenda akasema mumemweka wapi na hatimaye yesu akamwita lazaro na lazaro akafufuka kwa nini kwa sababu alikuwa amesikia kilio cha matha na mariamu ndugu zangu yesu ni yeye yule hata hivi leo najua wengi sana tuna vilio wengi sana tuna uchungu ambayo tunaopitia wengi sana tuna mateso ambayo tunayapata kutokana na yale mambo yaliyotuzingira na wale watu waliotuunikia lakini bwana anasema ya kwamba nimeyaona hayo yote na kwa sababu nimeyaona nimekuja ili kuwakomboa nimekuja ili kuwaweka huru nimekuja ili kuwaotoa katika mahali pa uzuni mahali pa uchungu mahali pa mateso nikakuweke mahali palipo na amani na furaha mahali pa ushindi ambapo kila atakayekuona atanitukuza mimi wakati mmoja na wanafunzi wake bwana yesu anatembea na katika kutembea kwao kufanya huduma wakaazimia kupita katika mji mmoja unaitwa muji wa naini hasa wakiwa na shangwe na furaha na vigelegele kwa maana wana bwana wa amani bwana wa ushini mokozi wakiwanaingia katika muji wa naini na bahati wakakutana na kundi lengine linatoka huko mjini linatoka nje ya huo mji wanaenda kustiri kijana hii kundi lina furaha kundi moja linatoka likiwa na huzuni wakakutana mahali pamoja kundi hili la yesu likakutana lile waliokuwa wanaenda kusitiri mwili wa mama mjane ambaye huyo ndio ilikuwa ni mtoto wake wa pekee akawa wanaenda kumsitiri na bibilia inasema ya kwamba hakika watu wale wa ule mji walikuwa wanampenda kwa hivyo wote walikuwa wameacha shughuli zao wanaenda manyimbo kusitiri yule mtoto mama analia wa mama wale wengine waliokuja kumfariji nao hawawezi kuzuia wanalia kwa maana wanaona uchungu na mateso ambayohuy mama ameyapitia kwa maana si kitambo amepoteza mmewe hivi sasa na huyu naye mtoto ndio tumaini lake linaenda yesu alipokutana na lile kundi akamwona yule mama walikuwa wanalia wengi sana lakini sijui alijuaje ya kwamba huyo aliyemwendea ndiye mwenye mtoto akamfuata akamwambia mama usilie nimekisikia kilio chako mama akaenuwa macho akamwangalia kaba mwanangu wehujui hujui tatizo hili vile jinsi hali hii jinsi ilivyonigusaa hauelewi ya kwamba huyu ndiye tegemeo langu la kipekee huelewi kwa hivyo hakumujibu lakini ndani yake akawa nafikiria hivyo kwa hivyo mama akaendelea kulia yesu alipoona ya kwamba ile na yale maneno hayakumgusa akasema mama hautaendelea kulia kwa maana nafanya kitu kitakachogusa moyo wako akamwacha huyo mama akaenda akagusa wale wanaobeba hilo jeneza akagusa hilo jeneza alipogusa jeneza wabebaji jeneza wakasimama wa yesu alipoona wamesimama akasema sina haja na nyinyi na haja na huyo mnayembeba kwa hivyo akaenda akamwambia kijana enuka na hapo kwa hapo kijana akainuka akaanza kuzungumza bibilia anasema ya kwamba akamchukua akampeleka kwa mama mamawake awambia mama si nimesema kwamba nimekisikia kilio chako wewe tatizo lako limefika kiwango gani kwa maana huyu ilikuwa amekufa na amepelekwa kwenda kuzikwa ndio ilikuwa tatizo la mama lazaro amekuwa pale muda wa muda wa siku nne akiwa kaburini lakini vivyo hivyo alikuwa ni shida kwa yesu je lako limefika kiwango gani mpaka unaona nikana kwamba bwana amekuacha nikana kwamba hakuna inaloweza kufanyika niko nikohapa kuambia ya kwamba hakuna kisichowezekana na bwana murabi amesikia kilio murabi ameona mateso yako tarajia hebu mtumainie hebu simama weka imani uwambie bwana kwa sababu umesikia naamini kama ulivyotenda kwa lazaro utatenda hata kwa hali hii yangu inayoonekana kwamba hata tayari shazikwa lakini fa nini waenda kutenda jambo ndipo katika kitabu kile cha ezekieli thath na 7 anazungumzia kuhusu ile mifupa mikavu kwa hivyo anazungumza zile hadithi zote mwisho wake analeta tafsiri anasema ya kwamba tazama hiyo mifupa mikavu ni wana wa israeli wanaosema ya kwamba sisi vile hali ilivyo tumekaa kaakwamba mifupa iliyokufa haina faida yoyote lakini ezekieli akawa anaambia kwamba waambie wana wa israeli nitayapasua makaburi yao nitayafukua tayafu, makaburi yao na nitawahuisha tena kwa maana lazima watu hawa warudi walikotoka wakawezi kunitukuza ndivyo ilivyo na sisi ndugu zangu leo hii sijui kilio chako ni nini leo hii sijui ni nini ambacho kimekuwa kinaleta ki uchungu katika maisha yako ni nini ambacho kimeleta mateso katika maishani mwako niko hapa mchana wa leo kukuambia ya kwamba mungu anasema nimekiona nimekisikia kilio chako na nimeshuka mimi mwenyewe ili kwamba nije kukukomboa hakutumana malaika ameshuka yeye mwenyewe kama alivyoshuka kule katika jangwa kama alivyoshuka kule alipokuwa musa anafanya nini anachunga kondoo wa mkwewe anasema nimeshuka kuja kuwaukoa bwana ameshuka aje akuokoe akuondoe katika hicho kilio akuondoe katika hiyo shida akuondoe katika hayo mateso yako wewe ni kumwangalia yeye na kumwamini kwa maana anasema nimekuja ili kwamba nikutoe katika mahali pa shida nikakuingize mahali pa amani mahali pa furaha mahali pa ushindi mahali pa hotele mahali pa uzima mahali pa afya njema kwa maana nimeyasikia maumivu yako nimekisikia pia kilio chako wapendwa tuna mungu anayejali tuna mungu ambaye anajali na anahusika na maisha yetu na kwa sababu yeye anajali na nahusika ndio maana mchana wa leo anasema nimesikia nimeyaona hayo maumivu na niko hapa ili kwamba nikawezi kufanya nini kuyaondoa ili amani yako ikawezi kuwa timilifu sijui wewe ni kitu gani ambacho kimekuzunguka ambacho hakikupi amani ambacho hakikupi furaha ambacho kimeleta mateso katika maishani mwako ambacho kimekufanya kulia usiku na mchana bwana anasema nimesikia na nimekuja nimekuja mimi mwenyewe ili nikutoe mahali hapo na nikakuingize mahali ambapo pana utele mahali palipo na amani mahali palipo na uzima mahali palipo na afya nzuri mahali palipo na baraka mahali pasipokuwa na kupungukiwa kwa maana nimeyaona mateso yako naomba tusimame