Not actually the firstborn. We all have a birthright. We all have a birthright. Oh, so I want to base on the general birthright for all of us. Pastor so Motata addressed the issue of the firstborn the other day. chungaji mwatata akashughulika na swala hili la mzali wa kwanza siku lengine lakini leo nazungumza kuhusu haki ya kuzaliwa kwa ajili ya kila moja wetue kuna yote hapa ambaye hana haki ya kuzaliwa that is our right. for being born. so i believe that you will pay attention to get how to maintain your birth right. there is a birthright for the firstborns. The middle bones, the last bones, as long as you are born, there is a right for you. I'm not going to address so much on the normal side, I want to deal with the spiritual side. ikukaa sana katika mambo ya kawaida ya uhalisia lakini nitasimamia sana mambo ya kiroho because in in the the the spiritual side that's where we get the in the physical maana katika maeneo ya kiroho ndio tunapopata kinachokamilisha ile uhalisia amen so lets go to our bibles twende katika bibilia zetu kitabu cha mwanzo mwanzo tatu tia mpaka ishirina n mwanzo tatu mstari wa tisa, wa pale. Sura ya tatu, tisa hadi a ishirina n tusomee pali bwana mungu akamwita adamu akamwambia mko wapi akasema nalisikia sauti yako bustanini nikaogopa kwa kuwa mimi ni uchi nikajificha akasema ni nani aliyekuambia ya kuwa uchi je umekula wewe matunda ya mti niliyokuagiza usiyale adamu akasema huyo mwanamke uliyenipa awe pamoja nami ndiye aliyenipa matunda ya mti huo nikala bwana mungu akamwambia mwanamke ni nini hili uliyolifanya mwanamke akasema nyoka alinidanganya nikala bwana mungu akamwambia nyoka kwa sababu umeyafanya hayo umelaaniwa wewe kuliko wanyama wote na kuliko hayawani wote walioko mwituni kwa tumboo utakwenda na mavumbi utakula siku zote za maisha yako nami nitaweka adui kati yako na huyo mwanamke na kati ya uzao wako na uzao wake huo utakuponda kichwa na wewe utamponda kisigino akamwambia mwanamke hakika nitakuzidishia ni uchungu wako na uchungu wako na kuzaa kwako kwa utungu utazaa watoto na tamaa yako itakuwa kwa mumeo naye atakutawala akamwambia adamu kwa kuwa umeisikiliza sauti ya mke wako ukala matunda ya mti ambao na likuagiza nikisema usiale ardhi imelaniwa kwa ajili yako kwa uchungu utakula mazao yake siku zote za maisha yako michongoma na miba itaku, itakuzalia nawe utakula mboga za kondeni kwa jasho la uso wako utakula chakula hata utakapoirudia ardhi ambayo katika hiyo ulitwaliwa kwa maana umavumbi wewe na umavumbini utarudi i adamu akamwita mkewe jina lake hawa kwa kuwa yeye ndiye aliye mama yaowote waliohai bwana mungu akawafanyia adamu na mkewe mavazi ya ngozi akawavika Buna mungu akasema basi huyu mtu amekuwa kama mmoja wetu kwa kujua mema na mabaya na sasa asije akanyosha mkono wake akatoa matunda ya mti wa uzima akala akaishi milele kwa hiyo bwana mungu akamtoa katika bustani ya edeni ailime ardhi ambayo katika hiyo alitwaliwa basi akamfukuza huyo mtu akaweka makerubi upande wa mashariki wa bustani ya edeni na upanga wa moto uliogeuka huku na huko kulinda njia ya mti wa uzima Amen. I God had created man to live forever in the Garden of Eden. Because if there is anything that, they, that man was given to do, it was, he was to stay there and take care of that garden. alikuwa ni akaye pale na, ku, na kuihangalia ile shamba ya deni. And it of that na ale kutoka katika shamba lile lakini alifanya makosa makosawakati mwanadamu alivousikiliza ushauri mbaya First eve, eve, listened from the cha kwanza hawa alimsikiza nyoka and then, he, and then adam listened to his wife alafu adamu naye akamsikiza mke wake and at that time without their knowledge timithouthe hes heati in thearde of Eden. na katika kipindi kile pasipo wao wenyewe kufahamu wakapoteza ile haki yao ya kuzaliwa katika shamba la edeni the snake also lost its birthright. hata nyoka naye pia alipoteza haki yake ya kuzaliwa from that day it still, it it be be moving it will be crawling on the akuzaliwa iliambiwa kuanzia ile hiyo siku ilimbidi awe kazi yake ni kutambaa chini and na ale mavumbi Because dust is there at the God. There is no way a snake can escape the dust. So the snake also lost the birthright. And they, they became enemies of God so they could no longer stay. In the garden that the God had planted. To a point To appoint that, Cherubims were, were posted to stop them from ever approaching that garden. When they you lose their birthright. unapopoteza haki yako ya kuzaliwa you become an enemy of that tharit unakuwa sasa wewe ni adui wa hiyo haki yako many of us do lose our at home wengi wetu hupoteza haki zetu za kuzaliwa kule nyumbani and when we a the weloetheriht na tunapopoteza hiyo haki we hate anybody that is enjoying that right tunachukia kila mtu ambaye anafurahikia hiyo haki because when we we we know what we have lost we become bitter maana tunapojua kile ambacho tumepoteza tunakuwa na machungu sana because you cant again maana hautaipata you kama ulipoteza fursa ambayo ilikuwa imepeanwa kwako wish you cannot reach anymore ambayo hautaweza kuifikia tena you automatically become an enemy of anyone that that succeeds in moja kwa moja utakuwa adui kwa ambaye anaweza kufikia kitu not that they are fighting you you you si hati kwa kwa kwa sababu sababu sababu wanapigana na na but because because can't make it lakini ni hauwezi kufaulu katika maeneo of the bitterness in yale yote ambay anawea kufika t even harder for you to yal it inakuwa hata vigumu zaidi kwako wewe haki ya kuzaliwa everybody has a birth kila moja anayo haki yake ya kuzaliwa that god has purpose for you ambayo mungu mwenyewe alikuwa amekusudia kwa ajili yako na huyu hawa akapewa jina na adamu ambaye sasa akaitwa hawa akiwa yendie mama wa mataifa yote so in her, we lost everything kwa hiyo kupitia yeye tulipoteza kila kitu is there anybody who has ever been to the garden of eden je kuna hata mmoja hapa ambaye ameshawahi katika shamba la ideni maana tulifukuzwa na tukapotea hiyo haki yakuingia pale ndanieaakwamba wakatiaraham aliokutanaabimee Showing the picture of Jesus Christ. He paid his tithe to him. By then, Levi had not been born because Levi was the son of. Of Jacob, who was the son of Isaac, who was the son of Abraham. Katika kipendeheko, lao yalikuwa ajazali wa ambaye likuaniwa na Jacob na Yakobo, ambaye na Yakobo ilikuwa nimeona na Isaka, ambaye kuuaniwa mwana wa Abraham. So even before he was born, Levi, the Bible says he paid tithe. <coughs> kwa hiyo hiyonasema ya kwamba mda mrefu kabla hajazaliwa lawi alitoa of abraham kati viokuwa katika viuno vya abraham so those things that happened to our fathers and fathers and for they affected us either in gaining or ih our birthright kwa hiyo vitu ambavyo vilifanyika kwa mababu na mababu zetu so sometimes you may realize that some things are going on you don't understand you have tried your best but something is wrong somewhere but you can rectify and regain your birthright if you know because when you know what is wrong you can be able to put lakini unaweza kurekebisha kama umejua hiyo shida natoka wapi kwa sababu wewe unajua haki yako ya kuzaliwa so adam and eve made us lose our birthright in the garden of kwa kuzaliwawahiyo adamu na hawa walitufanya sisi nasi tuweze za haki yetu ya kuzaliwa katika lile shamba la and with that we were that we we were will never have free Food anymore. If you are still here and you are looking for free food, there is no free food. Did anybody hear me? Even if you are a child in the family, there is no free food. hata kama we ni, mwa, ni mtoto katika hiyo nyumba ujue hakuna chakula cha bure if youare in school do your school well because thereis no free food itsoly for a time And you have to feed for yourself na kama huko shuleni basi fanya bidii katika masomo yako maana hakuna chakula cha bure ni kwa muda tu mfupi kidogo utapata hiyo chakula pale shuleni lakini ujue ukitoka pale itakubidi uifanyie kazi hiyo chakula chakula yako we lost it in tulipoteza pale Eden. amen amen anybody agreeing with me kuna kuna -anakubaliana nani free food cha bure mahali Is there free food? kuna chakula cha bure mahali mahaliwatarifa no yao hakuna chakula cha bure kulingana na mungu mwenyewe hiyo ni haki ya kuzaliwa ambao tulipoteza told we have to sweat. tuliambiwa kutoa jasho ndio tupate chakulautoa jasho katika masomo yako sweat in your toa jasho katika sehemu yako ya kazi sweat in everything that it means success kaziewe toa jasho katika kitu chochote kile ambacho kinamaanisha kufaulu kwako that way you break the katika hali hiyo ndipo unavunja ile laana but the bible says a a folding of your arms, a closing of your your arms closing eyes so will come to you as a iemaa kwamba kukunja kuko mikono kidogosinzia kwako huko basi umaskini unakuingilia kama vile mwizi kwa sababu hakuna chakula ya bure If we do what is to be hiyo ni haki ya kuzaliwa ambayo tulipoteza lakini tunaweza kuirejesha kama tutafanya kile ambacho kinatarajiwa kutokana na i don't know one person who be sijui mtu yeyote ambaye hawezi kufanikiwa and you cannot be kama uko hapa na unajua kwamba huwezi kufanikiwa tukakuone not even hiyo ni hakuna hata hakuna atamoja. then there is a formula of your your success if you come back to your hiyo ni kumaanisha kwamba kuna mfumo wawee kufanikiwa kama utarudi katika haki yako ya kuzaliwa but don't come back to free food, you'll not get it lakini usije ukaza kwa ajili ya chakula cha bure maana hutakipata let me tell you the, the, well, the worst poverty is always to depend on maanahutakipata Uh, uh, um, nikuambia kwamba umaskini mbaya kabisa ni ule wa kwamba wewe kila mara uwe wategemea wengine na na the the one one that nobody needs. kama umevaa shati ni ile mtu troza, the one nobody needs. kama unaweza valia suruhali ndefu hiyo ni ile ambayo hakuna mtu anahitaji ile mzungu achoke nayo huko alete upewe himanishi hatutoe tunapeana zetu tukonazo lakini tunapeana si kwa sababu zimeoaabay nikuletee kitabu kiatu cha mhubiri i i the shoe and and it was my size ta akaleta hiko kiatu na nikipima ikawa wakinanitosha na this this somebody a-a- of the church bought me nikakichukuat ec i anah na hii tai nayo kuna moja ambaye kitambo alikuwa ni mshirika wa kanisa hili alinunulia ino tai na shati yake This church Pastor Yanga bought two of them. One for him, one for me. Now he's shutting now. Yanga, I will not buy it. I will go and get it. This belt, it was given to Bishop Gitao and then he gave it to me. Brad knew he never put it on. Now we ukanda now. As God's guitar, we'll go. Is it is it not nice? Ame, ame. How do you say it? is it not nice na alinipatia na hapo ameuvaa jehok so you can even get good things from people kwaio unawezwa pia kupata vitu vizuri kutoka kwa watu but not as one who is waiting for out lakini si kama moja ambaye anangojea tu kupewa you can receive gifts unaweza kupokea zawadi But don't wait for her. Blessed is the heart that blesses than the one that receives. So you should strive to be blessed to give. Amen. Amen. Don't allow. Your birthright to escape you. Let's go, on, let's go on. I will not read everything that I have written. But you can always uh, get the, all the notes. You get the quotations, the, the, the, the, the, the, the scriptures. But I will not preach on everything. tusomewe sasa katika tano, shina tano, shina tisa, Let me talk about this because to save time. Now, this is when Esa came home tired and hungry ni kile kipindi ambacho esau nyumbani na sana he brother and please can you give ambachoaualirui nyumbaniakiwaamechokaai a Because I'm so hungry and tired. Na kamwe an kakaa ya kamambi an pati yo chakula kido gomana nasianja sana. I said no, I can't. I can't give it. I can't give it to you for free. Na unugasa kamambi ni chakula gini chakati abure. There is no free food. Hakuna chakula Bure. First, give me your birthright and then I'll give you food. Chakwanza an pati hakia kwa kuzaliwa. I said, what is the birthright to me when I am dying? esau akasema haki ya kuzaliwa ni no, nini kama mimi mwenyewe nakufa you just swear to me that you are giving it to me na akaambia na yakobo hebu niapie y kwamba utanipatia hiyo haki ya kuzaliwa so he saw and was given the food kwa hivyo akamwapia na akapewa chakula and from that day his name was called Adam na kuanzia ya kipindi hiko jina lake akawa because he lost value of his birthright maana alipoteza thamani ya kuzaliwa kwake ya haki yake ya kuzaliwa and he assumed it was nothing na yeye akazania kwamba ilikuwa si chochote sometimes we assume that some things don't matter wakati mwingine tunatania kwamba vitu fulani havimaanishi chochote kwetu as long as have a, a roof over my head food to eat and clothes, life is only that kwetuhkad tu vileninalobati juu ya kichwa changu na chakula iko mezani azakula na mavazi nimevaa kila kitu kiko sawa you you have not got what you can give to another yet bado haujapata kile ambacho cha kumpa mwingine unaweza kupatia yule mwingine so you you are poor you cannot provide to somebody kwa sababu hiyo basi basiwewe ni maskini maana huwezi kupeana kwa yule mwingine strive at least to have a, a roof where you can welcome another with needi gangana angalao weze kuwa na, na bati juu yako ambayo pia unaweza kukaribisha mwingine strive to to make some nice food that you can provide to another ngangana angal wei kutengeneza chakula kizuri ambacho pia unaweza kupeana kwa mwingine Strive to that you can give to ka ng'ang'ana ili kuwa na nguo zingine ili kupeana kwa mwingine maybe one day somebody will sing you the way I'm those who, who did this labda wingineadkuna wakati atakuona kama atasifu ata ulichomfanyia ambaoamoja atakun don't be like esau who did not value his birthright usije ukawa kama vile vilesau ambaye hakuona thamani katika haki yake ya say it is my to give naweza kusema ni haki yangu ya kuzaliwa kupeana it is my to be a comforter ya kwamba ni haki yangu ya kuzaliwa kuwa mwenye kutia moyo that you you strive to do it will yours and you will do it it will will yours and a birthright. hicho kitu ambacho unao kufanya kitakuwa ni chakwako na kitakuwa ndiyo haki yako ya kuzaliwa it will be well. na itakuwa vyema it tusomewe sasa katika hicho hicho kitabu cha mwanzo ishirina saba kumi na tisa hadi ishiriati mwanzo hadi ya 7yakobo akamwambia babaye mimi ni esau mzaliwa wako wa kwanza nimefanya kama ulivyoniambia ondoka tafadhali ukaye kitako ule mawindo yangu ili roho yako yiyinibariki isaka akamuuliza mwanawe imekuwaje umepata upesi namna hii mwanangu akasema kwa sababu bwana mungu wako amenifanikisha isaka akamwambia yakobo karibu tafadhali ili nikupapase mwanangu nione kwamba wewe ndiwe mwanangu esau ama siyo basi yakobo akamkaribia isaka babaye naye akampapasa akasema sauti ni sauti ya yakobo lakini mikono ni mikono ya esau wala hakumtambua kwa maana mikono yake ilikuwa kama mikono ya esau ndugu yake yenye malaika basi akambariki akamuuliza wewe ndiwe kweli mwanangu esau akasema ndimi akasema niletee karibu nami nipate kula mawindo ya mwanangu ili roho yangu ikubariki akamsongezea karibu naye akala kisha akamletea mvinyo akanywa isaka babaye akamwambia njoo karibu sasa ukanibusu mwanangu akakaribia akambusu naye akasikia harufu ya mavazi yake akambariki akasema tazama harufu ya mwanangu ni kama harufu ya shamba alilobariki alilo bwana mungu na akupe ya umande wa mbinguni na ya manono ya nchi na wingi wa nafaka na mvinyo mataifa na wakutumikie na makabila wakusujudie uwe bwana wa ndugu zako na wana wa mama yako na wakusujudie atakaye kulani alaniwe naye atayekubariki abarikiwe Now, this is jacob and, and uh, isaac his father huyu ni yakobo na isaka baba now jacob had, had asked his son his firstbon son esau to go and look for the kind of food he loved so that he would make it for him and he would bless him isaka alikuwa amemwambia mwanaye mzali wake wa kwanza esau ya kwamba aende atafute mawindo amtengenezee chakula kitamu kile apendacho ili aweze lost His right of being the firstborn. And Jacob, being the secondborn who bought, he bought, he strived to buy the birthright of the firstborn, came in his place. The father was doubting. Whether it, is really not, whether it is really Esau, but there is nothing he could have done because the birthright belonged to Jacob legally by striving. <laughs> and no matter whatever he tried to do to find out whether really it was not Esau, everything you know proved negative. na chochote ambacho alikuwa anataka kufanya ili kuthibitisha kwamba yule kweli alikuwa ni esau hakikufanikiwa because the rights, the had already escaped from esau and in the hands of jacob hiyo ni kwa sababu hiyo haki ya kuzaliwa ilikuwa tayari imeshamponyoka esau na ikamwendea yakobo he was not so young he was about 40 years old even though he was he was lying to the father but he was speaking the truth he had already bought the birthright and that's why whatever that the father spoke fell on him na dio kwa sababu chochote kile ambacho babake alizungumza akiliweza kumwambukia yeye baadala ya kaka kakake ambaye alikuwa ndiye anayetakiwa kupokea zile baraka one loses it it the other one picks moja anapoteza na mwingine the same birthright haki hiyo hiyo had to be with one person ilikuwa inabidi iwe na na mtu mmoja but the owner lost it lakini mwenyewe alipoteza and the took it na alipotezamwenye hekima akaipata you you know what really belongs to sasa wewe kama unajua kile ambacho ni cha kwako wewe kuwa mwangalifu sana ili uweze kukilinda kwa vyovyote it asije mtu mwingine akaja because you can lose it maana unaweza kupoteza in circles, there are people who lose their katika mazingira ya kifamilia kuna watu ambao hupoteza wenzao but even if you lose your spouse don't dot the right lakini hata kama utampoteza mwenzako usije ukapoteza ile haki maintain hai right o who you are baki na hiyo haki ya wewe ni nani there are theeaeoe thi ouano a ua vi kuviepuka because there is no way you can be able to fight the fights maana hakuna vile unaweza kupigana vita hivi vya halisia but when you you before god do you claim your position lakini je unaposimama mbele za mungu e ile nafasi yako because if you you you know your position you can tell god you give me this maana kama unajua nafasi yako unaweza kumwambia mungu ulinipatia kitu hiki when caleb was 40, he was 80 years old. Caleb, he stood before joshua. he said, i was 40 years old when moses promised me this hill. I am still strong as I was at 80, as I was at 40. So, my right of owning this hill still belongs to me. And he was given the hill, he fought. And conquered, and he took it at Aka, the age of eighty. Age is not a limit. Umri siki, siku, Delay is not denial. Na pia you can still go for it, and you'll get it. Na unapa... It what you lose. Kaya, nini ibadonaeza you know kupata kama unajua ni akwakoaii kama we mwenyewe huui kama hicho kitu nichakwako utakipatae tenabaituomewesaa tena katika mwanzo hiyo hiyo ishirina saba thalathini hadi arobaini 7uaendelea ikawa isaka alipokwisha kumbariki yakobo na alipokuwa yakobo ndiyo kwanza ametoka mbele ya isaka baba yake mara esau ndugu yake akaja kutoka katika mawindo kwa ma, mkuwinda kwake naye pia amefanya chakula kitamu amletee babaye akamwambia baba, baba yake babangu na aondoke ale mawindo ya mwanawe ili roho yake inibariki isaka baba yake akamuuliza unani wewe akasema mimi ni mwanao esau mzaliwa wa kwanza isaka akatetemeka tetemeko kuu sana akasema ni nani basi yule aliyetwa mawindo akaniletea nami nimekwisha kula kabla hujaja wewe nikambariki nam naye atabarikiwa esau aliposikia maneno ya baba yake akalia kilio kikubwa cha uchungu sana akamwambia babaye nibariki na mimi mimi namni akasema ndugu amekuja kwa hila akauchukua mbaraka wako akasema je hakuitwa haku yakobo kwa haki maana amejitia mahali pangu mara mbili hizi alichuuhakuitwa yakobo kwa haki Izinu, yakobo inamaanisha mdanganyifu hakuitwa mdanganyifu kwa haki yeah. 6 hiyo akasema je hakuitwa yakobo kwa haki maana amejitia mahali pangu mara mbili hizi alichukua haki yangu ya mzaliwa wa kwanza na sasa amechukua mbaraka wangu akasema je hukuniwekea na mimi mbaraka isaka kajibu akamwambia esau tazama nimemfanya awe bwana wako na ndugu zake wote nimempa kuwa watumishi wake kwa nafaka na mvinyo nimemtegemeza nime, nime nami nikufanyie nini sasa mwanangu esau akamwambia babaye una mbaraka mmoja tu babangu unibariki mimi mimi nami e babangu esau akapata sauti yake akalia isaka baba yake akajibu akamwambia angalia penye manono ya nchi patakuwa makao yako na penye umande wa mbinguni unatoka juu kwa upanga wako wewe utaishi nawe utamtumikia nduguyo na itakuwa utakaponyoka utakapo utalivunja kongwa lake katika shingo yako Now we can see this man who lost his Nasa kuona mtu uy ambaye alipoteza haki yake ya kuzaliwa he knows where he knows aliotea yeye yeah, anajua kabisa mahali ambapo alipoteza and when he he lost lost his birthright he lost also the blessing na alipokuwa ameshapoteza amesha haki yake ya kuzaliwa pia alipoteza baraka and that was was not debatable it was set. na jambo hilo lilikuwa halina mjadala lilikuwa tayari limeshatendeka And he said, my brother deceived me twice. First, he took the birthright. And now he has taken the blessing. Let me say this. The blessings are not anything physical or tangible that was given by the father. was given by the father. si kitu cha kuchika amasema ni hii nimepewa hili shamba nikapewa na ile ngombe nikapewa na ile duka nothing of that y yani kulikuaa hakuna kitu chote ambacho angeweza kugusa labda aseme shamba hili na ngombe huyu na nyumba hii uh -uh. These blessings came through the the words that the father wa, was speaking bali baraka hizi zilikuja kupitia yale maneno ambayo baba ange alikuwa anazungumza he was things alikuwa yani ya anawachilia vitu and and whenever you you know when a senior is is speaking and the things releasing you can receive right there while others will not get them na unapo unapojua wakati mtu mzima anawachilia maneno na uwe kale kuvipokea wakati mtu it will be so in your life itakuwa hiko katika maisha yako my grandfather for only 30 cents worth of, of, of tobacco he used to bless me every time i appeared before him babu yangu kwa sababu ya senti tatu tu za kumunulia ule ugoro alikuwa anawachilia maneno ya baraka kila mara may may- may- you uh, may you you in a productive anapompelekea hebu uwe mwenye kulima mahali kwenye ardhi yenye and may your first born be a na mzaliwa kwa kwanza awe mwanaume and I just say, I receive. Every time he would, he would open, he would, he would uh, pull his, his, uh, his shuka from his chest, spit on his own chest, and bless me. And I used to receive. Meaning they were coming from deep inside him. I never ignored those blessings. Yiku, kupu, hizo baraka and that is, the it is. na hivyo ndivyo ilivyo i want to tell you you this when you know what is your ndivo nataka nikwambie kitu hiki wakati unapojua kile ambacho ni haki yako ya kuzaliwa hebu kilinde kwa wivu kabisa and in case you lost it somewhere na labda kwa njia moja ama nyingine nyingineu this man isaac said, when you shall be able to overcome him. you cannot break that yoke ha. before you have made it. You must see what you lost. Go for it. That is the only way you'll be able to, buy, to, to, to, to overtake whoever took your blessings. But if you remain there sulking because somebody took your blessings, you will never make it. kamwe follow the pattern that, that will give you success tuaemfuata ule, ule mfumo ambao utakupatia ufanisi And you will na kwa hakika utapata by the the time these people met they were both rich because he had overcome the grief katika ule wakati ambapo walikuja kukutana tena kila mojawao alikuwa maana huyo esau alikuwa ameshinda ile halia na wakati yakobo alikuwa ana hofu sana naogopa kwamba kakake atamuua as he had said he would kama vile alivyokuwa tayari amesema kwamba baba yake akifa atamuua him how i i kill you, you my only existing relative I can't a you sau akamwambia ninawezaje kukua wakati wewe ndiyo familia yangu ya pekee ambayo imesalia he had already overcome and so he was rich and he had everything he needed he didn't want anything from anythin rotayari alikuwa ameshinda na alikuwa na kila kitu ambacho aliitati kwa hiyo alikuwa hana haja ya kumuua ndugu yake you can make it in life if you realize where you lost it and you go down unaweza kufanikiwa katika maisha kama utatambua mahali ambapo ulipotea na uanzie pale na uendelee tusomewe sasa katika waefeso waraka kwa waefeso mlango wa kwanza moja mpaka kumi na nne mstari waraka kwa waefeso moja tatu mpaka kumi na nne atukuzwe mungu baba wa bwana wetu yesu kristo aliyetubariki kwa baraka zote za rohoni katika ulimwengu wa roho ndani yake kristo kama vile alivyotuchagua katika yeye kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu ili tuwe watakatifu watu wasio na hatia mbele zake katika, upen, katika pendo in genesis he casts, but in ephesians he has blessed us and restored us to the to the blessings that are from creation ale mwa kabucha mwanzo alilaani lakini katika uwaraka kwa epeso alibariki alitubariki na baraka zote za kiroho na akaturejesha in that way, where were we restored to? The beginning. Because it says, So, what we lost in the beginning, now that we are spiritually mature and we understand, we are restored to the blessings that we lost in the Garden of Eden. <inaudible> And as I say, these blessings are not physical things. So we don't all need to go back to Eden and start living there. But we can have our life full now. lakini tunaweza kuwa na maisha yetu yakiwa yametimilika hapa tulipo hapahapa tulipomstar watano kwa kuwa alitangulia kutuchagua ili tufanywe wanawe kwa njia ya yesu kristo sawasawa na uradhi wa mpenzi yake na usifio tukufu wa neema yake ambayo ametunemesha katika huyo mpendwa katika yeye huyo kwa damu yake tunao ukombozi wetu msamaha wa dhambi sawasawa na wingi wa neema yake naye alituzidishia hiyo katika hekima yote na ujuzi akisha kutujulisha siri ya mapenzi yake sawasawa na uradhi wake aliyoukusudia katika yeye huyo yaani kuleta madaraka ya wakati mkamilifu Ata, atavijumulisha vitu vyote katika kristo vitu vya mbinguni na vitu vya duniani pia naam katika yeye huyo na ndani yake sisi nasi tulifanywa urithi huku tukichu, tukichaguliwa tangu awali sawasawa na kusudi lake yeye ambaye hufanya mambo yote kwa shauri la mapenzi yake nasi katika huyo tupate kuwa sifa ya utukufu wake sisi tuliyotangulia kumweka kristo tumaini letu nani pia katika huyo mmekwisha kulisikia neno la kweli habari njema za uokovu wenu tena mmekwisha kumwamini yeye na kutiwa muhuri na roho yule wa ahadi aliye mtakatifu ndiye aliye arabuni ya urithi wetu ili kuleta ukombozi wa milki yake kuwa sifa ya utukufu wakekwa so, hiyo hata, hata kama tulio But through salvation, our faith in Jesus Christ. When we accepted to be restored, then we came back to the original plan of God of blessings. That he has said for us. So, if there is any, any area where you have been feeling it's like you are cut because you did this, because you failed here, because you didn't get that, God says there is an open door for you to come back. nataka natakaujiwa kwamba mungu alikubariki kwa sababu ulirudi kwa sababu ulimpokea according sabau limpokea wayesurstkulingana gi- na yeye sisi tumesamehewakulinana na yeye sii restored kulingana naye sisi tumebarikiwa na na tume ni mwab- wa mungu And when God blesses, nobody can take it away. When Isaac blessed Jacob, there was no way that he could take it away from him. These, these uh, blessings, they stick on us. And they cannot be removed once they have laden. Tell your neighbor the blessings of God are sticking on me. And there is nobody who can remove <laughs> them. That's what the word says. Once He has blessed me, I am blessed. mara tu anapo nibariki tayari nimebarikiwatu vil nitakavouihauooohaijalishi ni watu wangapi ambao watasimama na as as long, as you, you. As long as you are firm in salvation kuani tu vile umesimama imara katika umesimamaaa Where need be for you to, to repent, you have repented. Just stay put and God will bless you. He will create a way where there is no way for you. You are not the cast of God, you are the blessed of God. And don't allow your mind. To stick on things which are spoken, which don't come from the mouth of God. Esau knew very well that the things that were spoken by his father to Jacob, they had gone to Jacob. esau alijua kabisa kabisa vitu ambavyo baba yake alikuwa amemnenea yakobo hivyo tayari vimemwendea and he could only get what his father would speak to him na ye angepata tu kile ambacho baba yake angemzungumzia really alimsukuma kwa nguvu zake zote hadi kabili weze kuzungumza kitu angalau but he has spoken all the good things about lakini yeye tayari alikuwa ameshamnenea yakobo vitu vyote ambavyo ni vizuri vizuri this book of Ephesians says he has spoken all the good things about us katika kitabu cha waefeso amesema kwamba amenena maneno yote mazuri kwa ajili yetu and it is true na hiyo ni ya ukweli hiyo ni a ukweli hiyo ni a ukweli amenena maneno mazuri kwetu sii ni juu yako wewe sasa kuyapokea And work on the things that will actualize those blessings. Now, when Ben Carson realized that he was not a that when Ben Carson knew that he was not his aceliyake ninzuri aneza shikamazomo, he read books. Who Ben Carson. Ben Carson. anaweza kushika masomo alifanya bidii kusoma vitabu books na akasoma vitabu kwa bidii zake zote and one time he went to the library and asked, asked the library do you have anything on rocks hadi siku ingine alienda katika maktaba na akauliza mwenye kusimamia maktaba kuna kitabu chochote haambachoiaoao The rebellion looked at this, mo- this small boy wanting to study about rocks, but he looked for a book and gave it to him. And when the teacher came one day with a certain rock, a black rock, in class, and he asked the students, Does anybody know what this is? na wakati mwalimu alipokuja na jiwe fulani leusi le darasani na akauliza kuna mtu ambaye anajua juu aina hii ni juu y aina up huyu ben carson, carson ambaye hapo a alikuwa anapata sufuri jiwe, sufuri juu ya miamoja darasani, darasani alisimama and said okay what is is it it na akaulizwa a rock akaulia inai uo i rock It is a volcanic rock. And how is it formed? He explained everything about that. Then the teacher told him, I want you to see me after class. God wants to see you after class. God wants to see you after this lesson. He has something to explain to you. <laughs> he ended up being the the best, the most renowned neurosurgeon in the world. Ali Alisha, Kwa yule you le ah Bora Zaidi. Eya wa Bongo. Bongo. Eh, wala ambao wanachida eya kuhitaaji kurifatu Everything was here. ama mtu labda alikuwa na shida ya ilikuwa si lazima yakupelekwaitba kila kitu kilikuwa kwenye akili yake yakenajua kuna kitu ambachombao ueaaiubaiausomewe katika waibrania mbili waraka kwa waibrania mlango wa pili msari wa kwanza hadi waine waraka pale. kwa hiyo imetupasa kuyaangalia zaidi hayo yaliyosikiwa tusije tukayakosa kwa maana ikiwa lile neno lililonenwa na malaika lilikuwa imara na kila kosa na uasi ulipata ujira wa haki sisi je tutapataje kupona tusipojali uokovu mkuu namna hii ambao kwanza ulinenwa na bwana kisha ukathibitika kwetu na wale waliosikia mungu naye akishuhudu pamoja nao kwa ishara na ajabu na nguvu za namna nyingi na kwa magawanyo ya roho mtakatifu Now you can see, for us to be healed or rather for us to escape. This right. Because this, how shall we escape if we don't mind this salvation? How can we escape from those things that were fighting us? tunawezaja basi kuponyoka kutoka vile vitu ambayo vinapigana nasi only by this salvation which was spoken that it carries the full package of our success njia ya pekee ni kuujali una uokova ambao ndio kifurushi ambacho kinabeba kila kitu ambacho kinatuhusu and it was spoken and, and confirmed by those who na ambao ulinendwa na ukathibitishwa na hayo maneno By those who had it. And today we are hearing that this is our escape route. Tell your neighbor this is our escape. Salvation is our escape route. This is our escape route from curses. And also, of poverty na pia ndiyo njia ya kuponyoka kutoka umasikini because our minds now are set on christ maana nia zetu sasa zimeelekezwa kwa kristo and if those people who had it first, they believed and they, they confirmed it. even now we receive and confirm it. so the state in which i am today is not the way i'm going to be. yes, i'm going somewhere. If you are going kama unaenda yes. twend. go. twende twende kupanda hiyo ngazi i na waraka kwa arakakairaia mlango wa pili mstari wa kumi hadi wa kumi na saba waraka kwa wibrania mbili kumi hadi kumi na saba mstari kwa kuwa mpasa yeye ambaye kwa ajili yake na kwa njia yake vitu vyote vimeku, vimekuwapo akileta wana wengi waufikilie utukufu kumkamilisha <clears throat> kiongozi mkuu wa uokovu wao kwa njia ya mateso maana yeye atakasaye na hawa wanaotakaswa wote pia watoka kwa mmoja kwa ajili hii haoni haya kuwaita ndugu zake akisema nitalihubiri jina lako kwa ndugu zangu katikati ya kanisa nitakuimbia sifa na tena nitakuwa nimemtumaini yeye na tena tazama mimi nipo hapa na watoto niliopewa na mungu basi kwa kuwa watoto wameshiriki damu na mwili yeye naye vivyo hivyo alishiriki yayo hayo ili kwa njia ya mauti amharibu yeye aliyekuwa na nguvu za mauti yaani ibilisi awaache huru wale ambao kwamba maisha yao yote kwa hofu ya mauti walikuwa katika hali ya utumwa maana ni hakika hatwai asili ya malaika ila atoa asili ya mzao wa ibrahimu hivyo ilimpasa kufananishwa na ndugu zake katika mambo yote apate kuwa kuhani mkuu mwenye rehema mwaminifu katika mambo ya mungu ili afanye suluhu kwa dhambi za watu wake jesus came so that we can be transformed yesu so, alikuja ili tuweze kubadilishwa amesema kwamba hata but about lakini kutuhusu iikashuuaaaatasema mimi, mimi na watoto aliyemipa alipewa sisi na mungu bwana sivi sana Amen. alipewa wewe na mungu alipewa mimi na mungu And he can, he, he us back to him na ataturupeleka ataturudisha kwa mungu na hatutarudi huku kama maskini wa mungu watu lasa, ah, maskini wa mungu jamani maskinihakuna <laughs> ah, ah, hiyo bwana siviwe rich in him katika ye. but don't wait for lakini usije m- ukawa mwenye kungojea kupewa tumeanza ujumbe na nini hakuna chakula cha nini have to work lazima tufanye kazi so we are of god kwa hiyo sisi ni wabarikiwa wa mungu and this is the word It's not my words na hili ndilo neno na si yangu I'm only echoing what my elder brother Jesus is saying. We are blessed. <laughs> we have been delivered from where we were. We have escaped from that area <laughs> through salvation. And here, and here we start. The blessed of God. Amen. Amen. Ma'am.