disciples disciples make make disciples. Disciple make a disciple. a disciple disciple will will mwizi atamtengeneza mwizi mlevi atamtengeneza mlevi ama atamkuza mlevi lakini hapa tunataka kuangalia neno la mungu a disciple will make a disciple ni mwanzo tu nikianza pengine ningependa tu We think about it tujirudi tujiangalie tujiulize swali katika maisha yako umepatana na mtu ama umepatana na watu na maisha yako yakabadilika kabisa maisha yako yakachukua mkondo mwingine pengine unaweza fikiria kitu fulani ambacho kilikuwa nikifanyike ama ulikuwa ufanye jambo fulani lakini ulipokuwa umechora mpang, umechora mchoro unataka ukuwe mahali fulani kwa wakati fulani lakini ukapatana na mtu mambo yakachukua mkondo mwingine pengine can you think about it hebu jaribu kuwaza ya kwamba ulikutana na huyo mtu mambo yakabadilika ni mambo mengi tu mimi nilipokuwa nawaza juu ya neno hili ni mambo mengi tu yale ambayo yalinikujia katika maisha yangu ya kwamba ningekuwa kitu kingine ama ningekuwa mtu mwingine lakini kwa sababu ya kukutana na jambo fulani sababu ya kukutana na kitu fulani nikabadilishwa nikawa vile nilivyo sahizi na haya yanayoendelea saa hizi ama vile nilivyo saa hizi ni kwa ajili ya utukufu wa mungu It could have been amen so tukianza Who is a disciple Who is a disciple hilo jibu ningependa tulipate kwa kwaa4 mstari wa9 peke yake mr mwatat anaomba tafadhali kiswahili 19. matthew 4, 19. mathayo unisomea kiswahilimathay 99 inasema akawaambia nifuateni nami nitawafanya kuwa wavuvi wa watu huyu ni yesu anaongea anawaambia nifuateni so hui za disciple disciple ni mwanafunzi mwanafunzi ni nani mwanafunzi jambo la kwanza ni yule mtu atakayemfuata kristo hawa ni wanafunzi wa kristo ni yule mtu atakayemfuata kristo mwanafunzi wako ni nani ni yule anafanya vile unavyotenda huyu ni mwanafunzi wako mwanafunzi ni nani mwanafunzi ni yule mtu anabadilishwa ama amebadilishwa na kristo changed by christ ame, amebadilishwa na kristo walikuwa wavuvi wa samaki wakabadilishwa mkondo ukabadilika ukakuwa ni wavuvi wa wanadamu wewe mwanafunzi wako ni nani Umembre, umembadilisha kwa njia gani unajua mwenyewe mwanafunzi ni nani ni yule ambayo yuko committed, committed to the mission of Christ. ako committed, yani ameshikilia lile funzo la yesu kristo ameshikilia yale ambayo yanatokana na wa yesu kristo mwanafunzi wako vile vile ameshikilia yale unayomwelezea ameshikilia yale unayomwelekeza huyo ndio mwanafunzi wako huyo ndio mwanafunzi wa kristo according to the to the hiyo maelezo tumeelezewa ni kwamba kufuata ina demonstrate kuacha mambo mengine ili ukaweze kushikilia yale ambayo ume, unafundishwa amen mwanafunzi wa musa ni nani mwanafunzi wa msa tunaona ni joshua baada ya msa alipoaga mungu akamwambia my servant moses is dead akamwambia nani msa ni kwa nini alikuwa amefundishika na musa naye akashikilia pale akachukua uongozi wa wana wa israeli mwanafunzi wa elijah pia yuko naye alimfuatilia elija popote alipoenda alimfuata elijah elija mwanafunzi wake ni elisha na tunaona vile ambavyo elisha alifanya alisema sikuachi na hata wale waliokuwa wanajaribu kumdisrji hata wale waliokuwa wanamwambia mambo mengine aliwaambia nyamazeni ninajua nyamazeni mwanafunzi wako ni nani umemfundisha nini mwanafunzi wa paulo ni nani wanafunzi wa paulo any one iula timotheo mimi nawewe leo hii najua jisi ni wanafunzi wa nani wa paulo paulo yale aliyoyafundisha tunajaribu kuyafuatilia timotheo alifuata mafundisho ya paulo kwa ukaribu sana akayatenda yale ambayo paulo alimwelekeza naye akayafanya kwa ukamilifu na kwa uaminifu so mwanafunzi anatengeneza mwanafunzi ningependa tuangalie mambo matatu katika hali ya kuwa mwanafunzi na nitakuwa ninamaliza jambo la kwanza mwanafunzi wacha tusome mark mak mark asmarko moja kumi na sita hadi ishirini na soma naye alipokuwa akipita kando ya bahari ya galilaya akamwona simoni na andrea nduguye wakitupa jarife baharini kwa maana walikuwa walika yesu akawaambia njioni munifuate nami nitawafanya kuwa wavuvi wa watu mara wakaziacha nyavu zao wakamfuata akaendelea mbele kidogo akamwona yakobo wa zebedayo na yohana nduguye nao pia walikuwa chomboni wakizitengeneza nyavu zao mara akawaita wakamwacha baba yao zebedayo ndani ya chombo pamoja na watu wa mushahara wakaenda wakamfuata tusome tena john uh, uk luka tan kuanzia mstari wa kwanza hadi wa kumi na moja nasoma ikawa makutano walipomsonga msonga wakilisikiliza neno la mungu yeye alikuwa amesimama kando ya ziwa la ginesareti akaona vyombo viwili vimekaa kando ya ziwa lakini wavuvi wametoka wanaosha nyavu zao akaingia katika chombo kimoja ndicho chake simoni akamtaka akipeleke mbali kidogo na pwani akaketi akawafundisha makutano ali chomboni hata alipokwisha kunena alimwambia simoni tweka mpaka kilindini mkashushe nyavu zenu mvue samaki simoni akajibu akamwambia bwana mkubwa tumefanya kazi ya kuchosha usiku kucha tusipate kitu lakini kwa neno lako nitazishusha nyavu basi walipofanya hivyo walipata samaki wengi mno nyavu zao zikaanza kukatika wakawapungia mikono washirika wao waliokuwa katika chombo cha pili waje kuwasaidia wakaja wakavijaza vyombo vyote viwili hata vikaa Kuzama. simoni petro alipoona hayo alianguka magotini pa yesu akisema ondoka kwangu kwa kuwa mimi ni mtu mwenye dhambi bwana maana alishikwa na ushangao yeye na wote waliokuwa pamoja naye kwa sababu ya wingi wa samaki walioupata na kadhalika yakobo na yohana wana wa zebedayo waliokuwa washirika wa simoni yesu akamwambia simoni usiogope tangu sasa utakuwa ukivua watu hata walipokwisha kuviegesha pwani vyombo vyao wakaacha vyote wakamfuata amen bwana yesu wasifiwe tunaona hapa katika kitabu cha marko tunaona ya kwamba tunaambiwa wakati yesu alikuwa akitembea aliona ndugu wawili wakiwa wameegeza e, bot zao wamemaliza wame akawaita wakaja akawafanya wavuvi wa watu na tunaona vile ambavyo nilikuwa nasema three things are important here mambo matatu ni ya muhimu na ningependa tuyazingatie hayo na nitakuwa niyamaliz ninamaliza jambo la kwanza ni kwamba yesu alipokuwa akitembea alienda yeye mwenyewe kwa wanafunzi kwa simon peter na ndugu yake andrea akawafanya nini akawaita so the first thing ni kwamba we must follow christ personally mungu yesu alienda mwenyewe kwa wanafunzi na wanafunzi walijitoa wenyewe kutoka kwa kuvua samaki wakamfuata yesu so jambo la kwanza ni kwamba ni muhimu sana unapokuwa wewe ni, ni mwanafunzi yule unayejifundisha kutoka kwake ni wewe ujifundishe kutoka kwake personally wewe mwenyewe you have an encounter with the, with the teacher unakuwa na kufundishwa kutoka kwa mwalimu hautumi mwanafunzi mwingine akaenda kukusomea alafu wewe ukakuja ukafanya nini ukasoma kutoka kwa mwanafunzi mwingine la unaenda wewe mwenyewe katika darasa na unaenda kujifundisha kutokana na mwalimu wako so tunaona kwamba mm, yesu alienda personally to the disciples akawaita yeye mwenyewe the two, the two pairs of the brothers akawaambia wakuje nao wakajitoa wakakuja jambo la pili jambo la pili yesu aliwaita wanafunzi nao waliachana na kazi yao immediately wakatoka hapo kwa hapo hawakusema kama petro alikuwa ni mzee naamini alikuwa na mke na watoto huko hakusema wacha nikaambie mke wangu asinitafute wa hakupiga simu akasema wacha niende nikaangalie niwapatie pesa ya kutu tumia wiki hii kabla ni tuanze kupata mapato so alitoka immediately what tunaposikia mwito ama tunapoitwa ni tujitoe hapo kwa hapo hakuna nafasi ya kungoja unaweza ukangoja ukapata umechelewa unaweza ukangoja ukapata nafasi yako imechukuliwa kwa sababu katika kitabu cha hapo hapo mark ishirini na ishirini wanasema and immediately he called them and they left their father zebedee in the boat with hired servants huyu mzee baba yao kina james and john wali, alikuwa na watu wengine katika hiyo bot yao alikuwa na wafanyakazi wa kulipwa lakini yesu akawaona wale mandugu wawili akawaita nao wakawacha bila hata kuomba nafasi baba yao bila hata kuongea na baba yao kuwaambia baba yao sisi tunafuata waliachana naye wakawachana na wale watu ndio ujue kuna mahali tulikuwa kuna wakati tulikuwa tunafundishwa mambo ya kibali katika kongamano tukaambiwa kibali kikuu when it locates you hautafuti ku hautafutwi ndani ya watu it makes you stand out inakufanya unasimama inakufanya una unainuka unachukuliwa tu unapikiwa tu kwa sababu angechukua wale wengine ambao walikuwa pale katika kitabu cha john tumeona ya kwamba alipokuwa anatembea yesu kuna umati ulikuwa umemfuata mbona aende awache watu wanamfuata wako idol anaenda kuchukua wale watu wako bizi katika kazi zao kufanya kazi zao za kila siku kwa hivyo kibali kinapokutafuta you you immediately act on what the lord wants you to do haungoji you turn to jesus immediately. jesus immediately them when they were u jesus looked for them and talked to them with withhe language they understood walikuwa ni wavuvi wakaambiwa mmekuwa mkivua ama mnavua tukavueni wanadamu ni kama vile eh, daktari waanze in a language mtu anasema tu osha kidonda lakini ukisikia language yenye wanatumia siati ni kama ni kidonda wewe ambaye hauelewi hata hautajua ni kidonda ilikuwa inaongelewa ioshwe kumbe ni ku, kuvua ni hiyo hiyo language yenye wanajua ndiyo yenye inatumika ili wakafanya nini wakafanye kazi katika ulimwengu wa wanadamu watokane na kwa ulimwengu wa samaki its because they understood na ni kwa sababu waliielewa hiyo lugha ilikuja kwao wameielewa vizuri wakai act on it immediately hawakwenda kungojea hawakwenda kutapatapa hawakwenda kuuliza anamaanisha nini hiyo inasema nini ndio tufanye nini tukishavua wanadamu tutawapeleka wapi tutaenda kuwauza tutaenda ku, hawakuuliza kwa sababu walielewa amen tunaona ya kwamba eh, katika ku, ku- kule kufuata immediately kuna mambo mengi tu kuna kelele nyingi tu zitakuja ndani yako unaongeleshwa unaambiwa fanya jambo lakini kwa sababu kuna mawazo mengine yanakuja ndani yako unafikiria hapana unafikiria hapana but the moment you those voices, the moment moment you those voices unawachana na yale hizo sauti, sauti zingine na unasikiliza ile sauti ya yesu kristo na unapomjua kwa sababu yesu hakukuwa amejulikana to this point hakukuwa ametenda mambo mengi sana ya kuwa hata hawa, hawa simon peter na hawa wengine walikuwa wame- itwas it evidence to them that this is the christ hawakukuwa wamekuwa very sure but because they were connected they were alive in their spirit and then their conscience ndani yao walikuwa wameet na mbinguni ndio kwa sababu lugha ikiongelewa inaeleweka mara moja yale wanayoyanenewa inaingia ndani yao mara moja na diposa wanafanya ama wana asingelikuwa hivyo tumesema wangeanza kutafuta kuelewa kwanza but because hawakutafuta ni kwa sababu lugha iliyonenewa kwao ni lugha iliyo ina, iliyokuwa ina, inaeleweka kwao na ni kuomba mungu ya kwamba hata sisi leo hii mungu anaponena nasi akanene kwa lugha ambayo tunaielewa vizuri if if you you you you may god speak to you in language so that you can itcha apa haba kadhaa mungu aongee kwa hiyo lugha ambayo unaielewa vizuri ili ukaweze kujua the, the voice of god ukaweze kujua ile neno la mungu linavyosema kuliko anene kwa kifaransa na wewe ni mwalimu wa kiingereza na ukose kuelewa when important things are coming to iou unakosa una, una kupata yale ambayo unatakana kuwa unayapata ni maombi yangu ya kwamba tukaweze ku kunenewa kwa lugha ambayo tunaielewa amen jambo la tatu na ni la mwisho ya kwamba hawa wafuasi au wanafunzi wa yesu walipoitwa na yesu walimfuata hawakuweka mawazo yao mahalingine hawakujigawanyisha mara mbili mbili wakasema wacha tufanye hivi wacha tufanye hivi juzi nilikuwa naongea na, na kijana mwingine anaitwa dan alikuwa ananielezea kuna mahali huwa ana anafanya biashara fulani sasa alikuwa ameenda kwa alikuwa amewapelekea amewapelekea item ambayo anawapelekea hao hiyo familia ni familia ya wakorino akawa hawa watu sijui kama ni ukweli alikuwa ananiambia lakini aliniambia ni kama hawafanywi chanjo hawadungwi hizi chanjo so mtoto wa kwanza alikuwa kama mwingine na mwingine watatu aliniambia juu ya watoto watatu mtoto wa pili akawa ni mgonjwa yahiyo ilimshika mpaka huyo mtoto akafa na huyu dan alikuwa na pesa fulani hawa watu so alipoona mtoto amekufa akasema wa nitaenda kudai ajeizi pesa zangu baada ya siku tatu mtoto watatu akafa mtoto watatu alipokufa askari wakaja wanakaa pale kibaoni askari wakaja wakawashika baba na mama wakawapeleka wakiwapeleka mtoto wa kwanza akawa ni mgonjwa in the process huyu mtoto wa kwanza wakaita aati warudi huko kwao central so in the process wakienda central mtoto wa, tatu, wa kwanza akafa watoto watatu wakafa lakini ika mtoto wa kwanza akifa wakiwa wako njiani wakawa askari wame wamesense huyo mtoto alikuwa mgonjwa so wakarudishwa hawa watoto wakarudishwa kulingana na dan ananiambia mili ziko hapa kilifi kitu nilijifundisha kutoka kwa hawa watu ni kwamba they followed their religion whole heartedly walifuata yale ambao wanajua ama yale ambao wamefundishwa kwa moyo wao wote ilikuwa ni mbaya ni mzuri according to them wamefuata mimi na wewe leo hii tumemjua yesu kristo tumefundishwa tunafuata yesu tunamfuata kivipi tunaona wanafunzi wake the 11 followed hatuoni mahali wana tapatapa kuna mwenye anataka kwenda kwa familia yake kwanza kuna mwenye anataka kwenda wengine walikuwa ni daktari walikuwa anataka kwenda kutibu wagonjwa wao walikuwa mwe, wekea, drip wanataka they they left whatever they were doing there and followed wholeheartedly ni kujifundisha ya kwamba pia nasi leo hii tumeokoka wacha wokovu wetu ukawe ni wokovu umetupatia about turn to christ we just focus on christ we just focus on our lord jesus christ ule ambaye ametuokoa akatutoa kutoka kwa tope akatutengeneza kuwa watoto wake akatuita kuwa wana na situmwite dadii na tunapomwita dadii nitumwite dadii kwa kweli si tumwite dadii katika shida hii na katika shida hii wacha nikimbie kwa mme wangu nimwelezee nimwambie nione atanisaidia kivipi wacha nikimbie kwa bishop nimwambie nione atanisaidia kivipi wacha nitafute pesa fulani nione hizi pesa zitanunua kitu gani nione nini na nini lakini bali tunapofuata wholeheartedly we know that we've put everything to christ and christ and gives us wisdom anatupatia ana maarifa anatupatia kuelewa tunajua tunaelewa na tunaelewa nini tunajua yale tunayoyafanya tunayafanya kwa hekima na wakati tunahitajika tuna, tuna kusimama tunasimama wakati tunahitajika kukua katika magoti tunakaa katika magoti na tunaliita jina la yesu na wakati tunatakikana ku, kutubu dhambi kwa sababu tunaambiwa tuliokolewa tunaokolewa kila wakati na tutaokolewa yesu atakaporudi na basi tunapo jua ya kwamba we are not without sin tunatenda dhambi kila wakati katika kunena katika mawazo katika kuona tunapotenda dhambi ni wakati mzuri wa kuwa tutubu kila wakati tuende mbele za mungu katika na tujue ya kwamba asingelikuwa huyu yesu kristo kufa msalabani na tu, alienda pale mara moja katika kitabu cha hibru sjana tulikuwa tukisema tukisoma nyumbani inasema christ isabeta isabeta deal kwa sababu alikufa mara moja na hata rudi pale katika kifo alikufa na alikufa ili tukaweze kuokolewa ili tukaweze kupata uokovu na huu uokovu ambao tumeupata ni tuushikilie tunapokiri kila wakati mimi nimeokolewa mimi niko katika kristo na sitabadilisha nia sitatafuta sitatafutai amen wacha mungu atusaidie ya kwamba huu uokovu tulioupata umetusongesha karibu na kristo na umetufungulia mawazo ili tukaweze kuweka kila kitu chetu katika kristo na kristo akaweze kutuelekeza katika mambo yote he is is the the sacrifice jesus christ is the sacrifice of our sin at alikufa ili tukaweze kuokolewa alikuja akichagua wanafunzi wake hata nasi leo tumechaguliwa kwa sababu ya kukiri kwetu ya kwamba tume tunamjua yesu kristo na tumeokolewa katika dhambi wacha tukatembee katika eh, katika katika mfano ulio mzuri tukijua y kwamba hapo mahali umeketi kuna mtu hapa kanisani ama nje anakuangalia anakusoma amekuweka ana, ana, kama role model ya kwamba kuna mtu mimi huwa na keti hivi naangalia kuna mambo natamani kwa mtu fulani kutamani sio ku, uh, you a particular person kuna vitu ambavyo mtu anafanya ili ukaweze kufundishika unaweza pata yale unayoyatenda unampeleka mtu katika dhambi ama yale unayoyatenda unamleta mtu karibu na kristo so hakikisha yale unayoyatenda unamleta mtu karibu na kristo jua ya kwamba kila mmoja wetu ana mtu anayemwangalia ambaye amekiri na yule anayekuangalia kwa siri ambaye hajakuambia he natamani vile unafanya hili na hili natamani pia mimi nikuwe kama wewe kuna mtu ambaye hajakiri hayo lakini anakuangalia jua ya kwamba kuna mtu anakuangalia na anatamani akuwe kama wewe na wewe pia utamani ukuwe kama paulo paulo anasema follow follow me as i follow christ so na wewe nawe unapofuata kristo jua kuna mtu anakufata nyuma yako amen nawe utakuwa mwalimu katika ufalme wa mbingu mungu wa mbinguni awabariki