nasifiwe e, kitu kimoja nilikuwa nasikia roho wananisaidia ni kwamba e, tusije tukaona kama tuko mahali ambapo hapastahili pengine sababu tuwachache na nikawa naona hata e, tukiwa wachache neno la mungu hali, hali, haliwi chache bado ni lile neno na neno ambalo mungu anamipatia ni, ni encouragement tunatiana moyo tunatiana moyo katika mambo ambayo ametuwezesha tumesikia katika ibada ya pili ya kwamba mungu anatutazamia tuwe sisi ndiyo tunaombea mambo yote dunia yote na kila kitu ni shake ni kweli lakini sisi ndiyo ametutayarisha kufanya kazi pamoja na yeye sababu yeye ni mungu mwema kwa hivyo <coughs> akaweka ndani yangu to encourage ourselves as servants of god na nilipokuwa nikipitia maandiko katika kitabu cha acts of the otheosl nikaona wale mitume baada ya kuwa yesu amewaacha e, wako na mambo mengi sana ya sisi kujifundisha ili kasi ya mungu ikaendelee na ili tukawe na nguvu katika kuendelea na haya mambo kuna mambo mengi sana ya kutuvuja moyo ambayo tunayaona na macho tunasikia na masikio lakini hawa watu wanatutia moyo katika yale mapito ambayo walikuwa nayo so we are going to encourage ourselves in the world. na hatutakuwa hapa muda mrefu mungu amempatia kitu kidogo tu ya kutiana moyo moja na mwingine ili tuweze kuendelea na hii safari bwana asifiwe kwa hivyo katika kitabu cha matendo ya mitume kumi na tatu kumi na nne na kuendelea tutaenda kupitia hapo mahali na kuna mambo tutaona wapendwa wetu walikutana nao wakati wa wao wa kuhubiri njiri It was a time of evangelism na nikawa ninaliganisha na kanisa naona direction yetu as a asachuch pengine sasafokasi eh, yetu itakuwa sana ni kuenda kuhubiri njiri sababu huo ndio mwito ambayo tumeitiwa kila mmoja wetu na isha ansa tayari itaendelea bwana asifiwe kwa hivyo katika hii kitabu a3 niwekea na kisungu niweke na kisungu lakini tasugumsa na kiswahili tuangalie hiyo mistari mi, mi, eh, miwili ya kwanza 4 a 15 but when they departed from paga they came to antioch in eh, pisidia and went into the synagogue on the sabath day and sat down fifteen. And after the reading of the law and the prophets, the rulers of the synagogue sent unto them, saying, amen, e and brethren, if ye have any word of exhortation for the people, say on Bonasifiwe Hapa Nipaurunabanabas. Haodio Walikua. katika shughuli ya kueeris na kupitia miji kwa ajili ya njiri na kabla ya hapo nikawa ninaangalia ukiangalia in chafte 2 utakuta walikuwa na changamoto sana sababu naft 2 baadhi yao eh, kama peter james a john walipitia mambo magumu wa, magum sana wakati wa kuhubili njiri mpaka neno linaniambia eh, ya kwamba one of them aliiwawa alihukumiwa okay, he was killed na hawakukufa moyo wakaendelea so it was not easy to preach the word of god na sidhani itakuwa rahisi wakati wowote sababu kama hawa watu wanatufundisha ya kwamba walipitia mambo kama hao hapa sasa tunaona paulu wakashikana na barnabas na wakapitia hiyo miji tumenena na walipokuwa e, wanapita siku ya sabat nasabath day wakaingia katika hekaru ili na wao wasikie sababu ilikuwa ni sheria yniabit ya, yao e, ya wayahudi kutii mambo ya mungu Eh, they were religious na walikuwa wanatia wanaweka maanani sana mambo ya mungu so on this particular sabbath wakaingia katika hekaru ili wakaketi pengine kule nyuma ili wasikie ile sheria eh, itasomwa It was a habit of doing that. na ikasomwa eh, the the the of the law of law prophets ikasomwa na wakasikia lakini kitu cha kustaajabu ni kwamba walipokuwa wameketi pale na pale attention ni kwamba wale viongozi wa eh, hiyo hekaru wakawaona na wakawaita watu wa mungu wakawaita brethren kama kuna kitu mnaweza ku, kuwavia hawa watu kuwatia moyob eh? Eh, eh, 15. Brothers, if you have a message of encouragement for the people speak na nikapendeswa na hayo maneno sababu najua ni yakinanani walikuwa wamesimamia hayo masinagogo wakati ule ni watu wa dini wengine kule wanawagua eh? lakini hawa wamewaona wameingia katika hekaru wakawapatia nafasi wako na kitu ya mio yao shaku wapatia watu kuwatia moyo bwana asifiwe kwa hivyo eh, eh, tuwekee6 an stdin up paul mo- motioned with his had and said israelites adu gentiles who worship god listen to me megoja eh, tuseme hiyo kwanza wamepatiwa nafasi ya kusimama kama wako na kitu cha kutia watu wa mungu moyo nasho waseme na nilipokuwa ninasoma mahali pengine nikaona sijui kama kuna watu wengine waliona it was not right for them to be given a chance sababu ni eh, kama kulikuwa na nataharuki <laughs> Buna wanapatiwa nafasi uh, kitu kama hisho na immediately paul katika ku, eh, kuonyesha na ishara ya mikono akasimama bwana asifiwe so the word of god has not been easy kila wakati eh? akasimama mara moja na ndio hapo7 inasema paul aliposimama aliansa eh, kupeana neno eh, kwansaa 7 the god of the people of israel chose our ancestors the god uwaangalie w- vile ameanza kuwapatia neno la kuwatia moyo amepatiwa nafasi katika hekalu wakaanza kuambia the god of the people of israel chose our ancestors he made the people prosper during their stay in egypt With mighty power, he led them out of that country. 18. For about 40 years, he endured their conduct in the wilderness. 19. And he overthrew uh, several nations, seven nations in Canaan, giving their land to his people and their inheritance. All this took about 450 years. After this, God gave them judges until the time of Samuel the prophet. Then the people asked for a king, and he gave them Saul, son of Kish, of the tribe of Benjamin, who ruled 40 years. After removing Saul, he made David their king. God testified concerning him I have found David, son of Jesse, a man. after my own heart he will do everything i want him to do tufikishe hapo kwanza bwana asifiwe paulu alipopata ile nafasi ya kusimama kunareji watu wa mungu hayo ndiyo maneno alianza nao alianza na kuwaonyesha mungu wa israeli na matendo yake makuu bwana asifiwe na nikawa ninaona kama kuna jambo hata sisi kama kanisa siku ya leo tunaweza kupata nafasi kidogo tu ya kutia watu moyo ni kuambia juu ya mambo ya mungu wetu alivyo mkuu na matendo yake makuu bwana asifiwe eh, <clears throat> past alipokuwa nahubiri about the kingdom of god kuitisha ufalme wa mungu ili uka, ukafanya kazi the, the earth theart eh, katika ile somo tumemaliza roho wa mungu alikuwa ananionyesha hakika kumbe kuna maeneo sababu sisi kama watu wa mungu tumesimama eh? hayo maeneo sati ni mazuri sana hata yale mambo yanafanyika si mazuri sana but god has b eh? amevumiliana na hizo hali sababu ya watu wa mungu bwana sifiwe ndio nikaona mungu paulu aliwaambia juu ya huyu mungu wao waisraeli jinsi alivumiliana na mambo mengine mengi katika, eh, katika jangwa katika hiyo miaka arbain hakika tunajua waisraeli walipitia mambo mengi na nafi kuna wale walikufa sababu ya kuti, eh, kutotii mungu lakini mungu alivumiliana nao sana na hapo nikaona it is very important sisi kama kanisa kujua hata kama yale makanisa tuko na, e, tuko ndani siku ya leo kuna mambo mengi sana ya kuvumiliana wapedwa bwana asifiwe so many things kuna mambo mengi sana ya kuvuja moyo wakati mwingine unayaona unayasikia eh? na ni kama kama neno la mungu halita t litushikilie lituonyeshe rit, eh, ya kwamba hata hawa mitume na tunajua ile kazi paulo walifanya kumbe walikuwa wanapitia mambo kama hao pia na akawakubusha juu ya mugu wa israeli jinsi alivyo alitenda mambo makuu akafumiliana na wale wana wa israeli in the wilderness na nikawa ninaangalia tabia especially the nina angaria tabia ea ndio mara nyingi haikupendeza mungu hakufurahishwa na mambo mengi ambayo walikuwa wnafanya kule na je siku ya leo nikaona kuna mambo mengi ambayo sisi kama wakristo tunaweza kuona na masho ama kusikia na kuwa nao katika kanisa they are so discouraging lakini ni mpaka tutiane today hajabadilika ni yeye jana leo na hata mirele bwana sifiwe huyo huyo alikuwa anapambana na wale watu kule eh? akiwavumilia ndio anatuvumilia hata siku ya leo yalo matando ya mungu ambaye paulu eh, alitaja pale alisema ya kwamba eh, mungu hawa wana waisraeli walipokuwa kule misri yeye aliwatajilisha prospered them While they are in egypt na hiyo tunajua hiyo story ya kwamba hata walitoka kule wakiwa na mali zao na watoto wao na wake zao everything ambaye mungu alikuwa amewapatia na baada ya hao akawapeleka wakapitia jagwani wakamkasirisha lakini akawafumilia lakini kuna wale ambayo walikufa Laki, tena walipofika kanan tunajua mtu kama musa sababu ya matendo ya waisraeli hata mungu alisema hata, hata wafikisha eh, knan sababu wamemkasirisha mpaka akatenda mungu dhambi je na sisi watu wa mungu kuna maeneo kama hayo lakini ile kuvumiliana na kuvumilia na kujua mungu ni yule yule kunatusaidia ili tusije tukaingia katika hatia ya kumkosea mungu kama msa alipoabiwa na mungu hutaingia kule sababu ya kile unajua alitenda na mungu aka akaasai joshua ndiye atawafikisha mahali pale so it is all about god ambayo tunafanya katika ujiristi bwana asifiwe na mungu ndiye ana mamlaka kwa hivyo nikawa ninaona kila kitu tunafanya kama kanisa ni tuwe tunajua god, the eyes of god are on us na yale matokeo yote yanafanyika god is still inontrol so hatutakikani tuwe tutafika mahali tukasirike sababu ya hii kazi mpaka tumtenda mungu dhabi because we know he is a holy god the god of israel bwana asifiwe walipofika kule paulo akawaambia mungu judges kumbuka ni yeye alikuwa ameambia musa joshua ndio atawafikisha lakini after joshua hakuambia ni nani mwingine ali, judges ili wawe wanasuruhisha shida sao ndogondogo kule but the lord was their king bwana asifiwe so he he was was the king i yeye ndi alikuwa anawaongoza eh? wajaj sasa ndio walikuwa nashughulika na watu na hapo wapendwa ndio nilikuwa ninaona tunaweza kujidharau katika maeneo tumepatiwa katika nyumba ya bwana na katika kazi ya bwana pengine tukaona ah, si ni watu tu walinichagua eh, eh, si hiyo ni kitu kidogo tu Forgetting that it is god ambaye aliamurisha usimame mahali pale ili usaidie wale watu pale na mwingia mahali pengine na mahali pengine because he is is still the god who hapo mwigi na mahalipengiiu hao1 kidooyyaamba mungu alikuwa anatayarisha hii nation hi years na baada ya hao after this god gave them judges until a time of samuel the prophet 21. then the people asked for a king and he gave them saul son of kesh of the tribe of benjamin who ruled for 40 years to simame hapo kwanza wana waisraeli wakasahau ya kwamba mfalme yoyote ambaye anawaongosa ni mungu huwa anapeana anaruhusu musa alipoondoka wakapatiwa joshua na baada ya joshua hawajapatiwa wamepatiwa judges wakaona yale mataifa mengine eh? ambaye yalikuwa wamewazunguka kule wako na wafalme kwa nini na sisi tusiwe na wafalme they forgot that god was their king so waliposahau wakaitisha na eh, tuendeleea then the people asked for a king and he gave them saul king of kesh of the tribe of benjamin who ruled fortaias after removing saul he made david their king he testified concerning him i, I have found uh, david son of jesse a man after my heart he will do everything i want him to do wameitisha mfalme sijui kama ni mhali gani sababu nilikuwa nataka pale walipoabiasameli i think, yeah, it is in first samuel 8 ambay hatutasoma e, utaona walipo abia samueli tunataka mfalme ni sababu walikuwa wameneno la mgulinasema wale wana wa samueli walikuwa hawafanyi mambo mazuri sana katika ile huduma they were not good people na ndio that house so samueli wakamwambia samueli tunataka mfalme na samueli ni mtu wa mungu tunajua ni mungu alikuwa amemkubalia kuwa mahali pale samuel was not happy. He was not not happy happy he with their request wakamkasirisha samueli walipomkasirisha samueli akaenenda kwa mungu kumuomba hawa watu mungu wanataka mfalme wakaabiwa na mungu sikiza hawa watu goja wafanye kile watataka so god alloed them to have soul havsul king ambaye hakuwa ni chaguo la mungu bwana asifiwe wapedwa nikawa ninaangalia hawa watumishi wa mungu tumepatiwa we have been given them by god na katika mambo yao hata kama kuna mambo ambaye eh, tunaweza hatuyapedi sana we should not forget that they have been chosen by god bwana asifiwe so making them is not good si vizuri kuwakasirisha samueli alipokasirika akaomba mungu akamruhusu they were given the wrong choice they were given the person of their choice the choice of men na hapo nikawa ninaona eh, kumbe ni vizuri kuwa tunaomba mungu sababu especially like sababuiksasant this days tuko katika kipindi ambayo tunaomba mungu tupatie viongozi nikawa ninaona kanisa tusikose tusikome kuomba mungu atupatie the thes according to god bwana sifiwe because it is only those that he himself as the king wale ambaye anaweza kuingiza wale ambaye watu wanataka waingie na wawe ni mafensi yao let it not be that way o oh lord we have a space as a church tuombe mapenzi ya mungu yakafanyike akatupatie watu sawasawa sawa na moyo wake bwana sifiwe h mungu alipopeana uh, alipo sauri tunajua sauri alienda akaansa tabia mbayambaya kama zile zilikuwa zinamkasirisha mungu tena kutot eh? kutot hata yule nabii samueli mwenyewe samueli akamwondokea So, sauli akakabila mtu wa kumsaidia kiroho for some time and he did was sasa mungu akamwodoa na alikomwodoa yeye mwenyewe akam, akaweka daudi and he hetetfied ponthe uh, david and said ill give you a man aman he will do everything i want him to do bwana asifiwe nikaona wapendwa tuko katika safarini lakini we have to be very careful that wale watu ambaye mungu anaingiza katika usimamizi wa watu wake ni wale ambao wako sawasawa na mungu amewakubalia sababu ana ushuhuda wao bwana asifiwe sababu watafanya chochote ambacho mungu atasema na kile atataka Not what people want, but what God wants bwana asifiwe kwa hivyo nikawa ninaona tuko na kitu kama kanisa la kristo siku ya leo kujifundisha eh, kupitia kupitia hawa ministers of the word eh, <coughs> of god ngoja tusome john tuko karibu kumaliza ni moyo katika haya mambo sisi ni watumishi katika john 31 eh, 1 to 8, Nitasoma the Now there was a Pharisee, a man named Nicodemus, who was a member of the Jewish ruling council. He came to Jesus at night and said, Labi, we know that you are a teacher who has come from God, for no one could perform the signs you are doing if God were not with him. Jesus replied, Very truly I tell you, no one can see the kingdom of God unless they are born again. How can someone be born when they are old? Nicodemus asked. Surely they cannot enter a second time into their mother's womb to be born. Jesus answered, Very truly I tell you, no one can enter the kingdom of God unless they, they are born of water and the Spirit. Fresh gives birth to fresh, but the Spirit gives birth to spirit. you should not be surprised at my saying you must be born again the weed wd bros whereve it freezes you hear hrtsoud but you cannot tell where it comes from or where it, it is going so it is with everyone born of the spirit bwana sifiwe hili adiko la n- nikodemu A- akiwa mfarisao nikakumbuka pale paulu na barnabas walingia kaiaa na wakafatiwa nafasi kumbe watu wako na kiu cha kumjua mungu ni mafarisao wanasoma sheria eh, ya musa sababu ni kawaida eh. but in their hearts they have a of the word of, of knowing god na huyu nikodemu akawa moja wao naona anawezakuwa ni mmoja eh, eh, wa wale walimkaribisha fauru ili wapeane neno la kutia watu moyo lakini fauru akaanza ku, kuwafafanulia mambo ya mungu wa israeli so we, have, we had Nicodemus people ambao walikuwa wanagetaka sana kumjua huyu, huyu, huyu, huyu mungu ni nani thereis a vacuum in them ambaye ilikuwa ni iwe addressed na nikodemos hata hangeweza kuenda mchana alienda usiku because pengine hangetaka wale wengine waone anataka sana kuelewa haya mambo bwana asifiwe lakini alipomfikia yesu yesu kube alikuwa the solution to their yesu ndiye alikuwa ndio akajibu hiyo gap ambayo iko dani yao lakini walikuwa ndani ya sheria ya kusoma mambo ya musa na manabii but they, they had a vacuum of knowing god na nikodemos ametuonyesha vizuri sana alipomwendea yesu he was shown all the truth you have to be born again kwa hivyo nikawa ninaona wale watu ambao walikuwa katika hekalu siku hiyo neno la mungu linatuambia ya kwamba we we had uh, israelites we had uh, men of israel and we had gentiles kulikuwa na watu wa mungu ambao pengine ni hawa walikuwa wamejua sheria sana na tulikuwa na mataifa wengine pengine hawajaokoka so yesu the, the exact thing ambayo inatakikana because he was the solution bwana sifiwe eh, andiko ambalo tutamaliza nalo ndio tutaonau wakati ul wakati ule, eh? wakati ule na tuona namna gani 14, 4, 16 to katika luke u 6e to 8ighte natutamarisa nahapo he went to nazareth where he had been brought up and on the sabbath day he went into the synagogue as he uh, as was his custom he stood up to lead and the scroll of the prophet isaiah was handed to him Unrolling it, he found the place where it was written, "The Spirit of the Lord is on me, because he has anointed me to proclaim good news to the poor. He has sent me to proclaim freedom for the prisoners and the recovery of the sight for the bride, to set the oppressed free. Uh, uh, the oppressed free, and to proclaim the ear of the Lord." Bwana yesu mwenyewe ameingia katika hekali kama vile paulu na barnabas waliingia na alipoingia na yeye akafatiwa nafasi alipopatiwa nafasi akaitisha sile sheria walikuwa wanasoma wakati huo kitabu cha eh, nabii isaia akafugua mahali hapo na aliposoma mahali hapo akawa sasa ndio amejibu ilea ambay iko ndani ya mioyo yao bwana asifiwe they were not happy ukisoma hapo mbele eh? walisikia kuhusunika ya kwamba eh? amesema ya kwamba hayo maandiko yametimia mashoni pao siku hiyo bwana asifiwe because there was a gap in those people eh? na ndiopaulu nabaabas walipoingia walianza kujaribu kurvi the god of israel to them na yesu naye akaja akatimiza na hawa watu hawakupendezwa sababu waliona ni kama pengine amejiinua eh, ukisoma hapo mbele hata ilibidi atoke kwa hekalu na aende shughuli zake sababu waliashwa na masori mengi sana but he was the ans to them so nikawa ninaangalia kama kanisa if we have to encourage tusifikirie mambo ni rahisi sana are not so easy the word of God, sababu kuna mataifa ndani ya kanisa zetu kuna watu hawajaokoka na kuna watu wameokoka lakini wanaweza kusahau juu ya mungu wa israeli na ni mpaka tukubushane haya mambo ili tuweze kuendelea na injiri iende mbele bwana asifiwe kwa hivyo kanisa tujitie moyo we are hii kasi ni yetu na tutaendelea na tutajifundisha na hawa mitume kama hao na maba walipitia lakini hatutauawa wengine waliuawa kule but we are under the grace of god na ni mwema tumjue sana mungu wetu na tusiogope h is withus the time and god bless you