sura ya kumi na mbili kitabu ni cha warumi nana tumekaa sana katika sura hii na ni kwa sababu ya maelekezo ambayo mtu huyu wa mungu paulo alikuwa analielekeza kanisa hili la roma vivyo hivyo imeona mawaida haya yanatufaa sana kwa sababu wale waliokuwa wakielekezwa walikuwa ni waamini kama sisi na ndivyo nasi pia tunapaswa kuyazingatia na ikiwezekana tuishi kama yanavyotuelekeza wiki iliyopita tulikuwa tunaangalia jinsi ambavyo ninatakikana nikaweze kuwa mwamini ambaye nitadumu katika upendo kumwelekea mwingine hapa katika nyumba ya imani hata na huko nje ambako tunaishi pia tukawa tumehimizwa ya kwamba kama mtu wa kuokoka inanipasa nisiwe na maneno ambayo haya mtii moyo mtu maneno yasiyo kuwa mazuri kwa mwenzangu awe ni waimani ama asiwe ni waimani kwako wewe na kwangu mimi lisitoke neno linaloweza kuvunja moyo bali kila neno litakalochitokeza likawe ni jema kwa ajili ya yule mwenzangu kweza kutiwa moyo na pia tukaambiwa ya kwamba imetupasa tukaweze kuwahesabu wengine kuwa ni bora kuniliko mimi na iwapo tutatembea katika hali hiyo nina imani ya kwamba hakutakuweko na yoyote ambaye atajihisi kana kwamba yeye si mtu kwa maana kila mmoja atakuwa anamchukulia kuwa yeye ni bora kuliko yeye mwenyewe na hivyo ndivyo inavyotakikana wapendwa na tunapozidi kufanya hivyo ndivyo ukuu wa mungu utakavyozidi kukaa kati yetu na kristo atakavyoonekana katika maishani mwako lakini pasipo hivyo basi watu watamtafuta yesu ndani yako na wakose kumuona na sisi tunatakikana mahali popote tutakapokuwa yesu awe pale nasikuwa pale katika hali ya kufikirikika ama kudhania bali awe pale akiwa anaonekana na anayepaswa kumdhihirisha si mwingine bali ni wewe hivyo tuko mstari huo wa kumi na moja na kitabu hicho cha warumi sura hiyo ya kumi na mbili mstari huo wa kumi na moja nimesema ya kwamba mlango huu ni kana kwamba paulo alikuwa anazitoa ama kuzifunua tabia za mtu wa kuokoka alikuwa anazifunua tabia za mtu wa kuokoka kwa hivyo kama wewe na mimi tutaishi mawaidha haya yanayopatikana katika kitabu hiki cha warumi mstari huu wa kumi na tatu basi yale maeneo mengine yote tutakuae mlango huu wa kumi na mbili maeneo hayo yote yatakuwa tumeweza kuyafikilia wewe mokovu mimi mkristo mimi ninaye mwamini yesu kristo iwapo nitaishi kulengana na sura hii ya kumi na mbili basi mambo yote katika tabia za yule mwamini nitakuwa nimeweza kuyafinika na nitakuwa ni chombo kinachopendeza mahali popote nitakapokuwa mstari huo wa kumi na moja unasema kwa bidii bila kulegea mkiwa na juhudi katika roho zenu mukimtumikia bwana kwa bidhii pasipokulegea mkiwa na juhudi katika roho zenu mukimtumikia bwana kuhivya hapa anatwambia nini ina nena ya kwamba mokovu hupaswi kuwa muvivu kama mlegevu sitakikani niweze kuwa muvivu katika mambo ya mungu vivyo hivyo katika mambo yale mengine hivonahimiza kwamba kwa bidii pasipo kulegea mukiwa na juhudi katika mambo katika roho zenu mukimtumikia bwana kwa hivyo hakutakikani kuwa na ulegevu katika mambo ya mungu wapendwa hatuktakikani tuwe na ulegevu na nionyeshe mtu aliye na bidii na juhudi katika mambo ya bwana nitakuonyesha mtu aliyetembea na mungu na mtu aliyebarikiwa na bwana kwa maana mungu anatafuta chombo kile itakachokuwa na juhudi na bidii na kujitolea katika kumtumikia yeye katika eneo lolote lile ambalo utakuwa upo kwa ajili ya utumishi wa bwana maandiko yanatuhimiza kwamba tuifanye pasipokuwa na ulegevu ama tusipo, tusiwe na uvivu katika kutimiliza hayo ambayo bwana ameyaweka moyoni mwako kwamba ukaweze kuyatekeleza kwa bidii pasipo ulegevu na juhudi kwa mahali panapohitaji bidii lazima mtu huyu aende hatua ya ziada si katika hali ya kawaida mahali ambako panataka juhudi ni kwamba ni mahali nikana kwamba kile unachokifanya hakina mambo ambayo hakina matumaini mazuri lakini kwa sababu ni ya bwana unaendelea kukifanya kwa sababu unajua ya kwamba kule mbeleni kuna kitu ambacho nitaweza kukiona ni kana kwamba mchimba kisima akutane na jiwe ambalo akienda kushinda pale akichimba ikifika jioni amechimba futi moja peke yake hata anaonaonekana kwamba hakuna matumaini lakini hapo hapo palipo na ugumu ndipo hapo anasema sasa kwa bidii na juhudi pasipokulegea na kwa kweli huyu mchimba kisima hata kata tamaa atakuwa pale kila siku aidalishi atachimba futi moja ama nusu futi lakini ana matumaini ya kwamba nitakapokuwa na juhudi na kuweka bidii katika kazi hii nina imani ya kwamba hatimaye nitakutana na maji nawapendwa kazi ya mungu wakati mwingine inakuwa kama hivi unasukuma lakini nikana kwamba haviendi na vikienda vinaenda hatua kidogo sana kuliko ulivyokuwa na tarajia lakini hapa paulo anasema hata hivyo unapaswa uweke bidii na juhudi ukiwa na matumaini ya kwamba liwe liwalo kuna mahali nitafika ambako kutakuwa ni salama na lile lengo lililolikusudia litatimirika kwa hivyo nasema nini nasema mpendwa kama ni kuomba kwa bidii na uweke juhudi kwa bidii na uweke juhudi pasipo kulegea. kama ni kuhudumia uhudumie kwa bidii na juhudi pasipokulegea kama ni kuenda kuwa na nafasi ama wewe umewekewa mzigo wa kutembelea washirika wenzako basi kwa juhudi na bidii pasipo ulegevu kana wewe ni mwalimu wa neno hili basi ufanye hivyo pasipo ulegevu uweke bidii na juhudi ndicho hiki ambacho paulo anatusisitizia hapa ya kwamba wapendwa katika mambo haya ya mungu hayatafanyika katika hali ya urahisi wakati mwingine itahitaji uwe na juhudi na bidii lakini ukitaka yaende vizuri vizuri tu mle... M- m- m- katika hali ya mteremko wakati mwingine utakutana na mlima na ni lazima upande ndo hapo juhudi na bidii inayozungumziwa sasa ambayo wakati mwingi wa amini wengi hawawezi hawa kuwa na hii juhudi na bidii kwa maana sasa kama kunako wengi waliona juhudi na bidii basi si wengi wengi ni wale walegevu aa tumelegea katika mambo ya bwana tumelegea katika mambo ya mungu tumelegea katika huduma ambayo nimepewa nimelegea katika kupatikana katika uwepo wa bwana nimelegea kupatikana katika ibada nna ulegevu katika mambo ya mungu juma mosi tutakuwa hapa kwanzia saa kumi na mbili mpaka saa tatu taona aliye na bidii na juhudi kwa sababu ya maumbi tumeanza na tutaendelea hasa hayo tunapaswa kwamba tuwe na juhudi na bidhii katika kufanini kumtumikia huyu mungu eneo lolote lile ambalo umepewa na mpenda usiseme ya kwamba sina la kufanya kanisani shida itakuwa ni ulegevu usilo hakuna ambalo hauwezi ukafanya katika nyumba ya mungu hauwezi ukakosa cha kufanya katika nyumba ya bwana hauwezi lakini kwa sababu ni mlegevu kwa sababu sitaki kuwa na bidii katika mambo ya bwana tasema ya kwamba sina kwa nini kwa sababu mimi mwenyewe sijafanya hayo maamuzi kuwa na juhudi na bidii katika mambo ya mungu sidhani kama kuna kosekana la kufanya hapa hata kuomba ni mojawapo jo uchukue tu wakati ni mchana ni jioni ni usiku umekuja kuomba kwa ajili ya kazi ya mungu na mungu aweze kunyosha mkono wake ili wale ambao hawajafikiwa na neema hiya uokovu hao nao waweze kufikiwa kwa juhudi na bidii yo lazima The man I say, with these instructions, Paul is setting forth behavioral patterns of life that should Christian should characterize every disciple. <laughs> kwa hivyo iwapo utakuwa na bidii na mambo ya mungu vivyo hivyo na yala yako ya kibinafsi ni kwako unatakikana uwe na juhudi na bidii hivyo hivyo kwa hivyo lazima kila iitopo leo wewe mtu wakokoka usikose shauku na tamanio la kutumika katika nyumba ya bwana na katika huduma uliyonayo usiwe na kulekea uwe na ile shauku ya kwamba lazima nifikirie lile kusudi ambalo mungu wa mbinguni ameliweka katika maisha yangu hebu angalia waefeso waefeso 2 mstari huo wa kumi unasemaje waefeso m 2 mstari wa kumi unasema maana tukazi yake tuliumba katika kristo yesu tutende matendo mema ambayo oeambayo tokea awali mungu aliyatengeneza ali, ali ili tuenende nayo kwivo tangu mwanzo yeye mungu wa mbinguni alituumba kwamba tuweze kutenda matendo mema kwa hali gani kwa juhudi na bidii pasipo ulekevu kwa sababu tangu mwanzo yeye alitutengeneza ili tuenende kwa hayo wewe umetengenezwa ili uenene katika kutenda mema hapa chini ya ju a mpendwa na kama ni kutenda mema kwa bidii na juhudi pasipo ulegevu kumbe ndivyo tulivyotengenezwa tulitengenezwa kwa kusudi hilo hakuna kusudi lengine kwamba mahali popote uwe na juhudi na bidii ya kutenda mema kwa yoyote aliye karibu na wewe lakini ndivyo ilivyo kwanza hivi mnasema ya kwamba uchumi umepanda kabisa mpaka mafuta ya uto yamepita petrol ambayo yafanya kuletwa kutoka nji hayawanaitengelezea tu hapa n ukinunua lita moja ya mafuta ya uto ni kana kwamba umenunua lita mbili za petroli lakini vivyo hivyo usiache kutenda mema kwa maana kwa sababu hiyo wewe umeumbwa kulingana na waefeso ya kwamba tulitengenezwa kuweza kutenda hayo yapi kutenda mema ambayo mungu wa amani yatampatia yeye utukufu tena ninatenda kinamna gani kwa juhudi na bidii pasipo ulegevu e una jukumu nina jukumu mpendo kuhakikisha ya kwamba mahali popote mungu amegusa mtu na atamgusa mutu kupitia mini atamugusa mutu kupitia wewe kwa sababu unaponitendea mema sikuoni wewe na ona mungu wa mbinguni ndiye ambaye amenitendea hayo mema kwa hivyo kila unaponitendea mema ni na ya kwamba mungu afanini akubariki kwa ajili ya kutembea katika maagizo yake ambayo kwa sababu hiyo alikuumba wewe juhudi na bii hivyo lazima mokovu usiwe ni mokovu wa kuketi kuktimokovu wa kukatu si hapa kanisani si katika mfanuwa mungu hata huko nako niyo maana paulo akasema ya kwamba asiyefanya kazi kula nako asile kwa hivyo kama wewe haufanyi kazi kula usifanini usile kwa hivyo huko fanya bidii na hapa napo na ufanye bidii kwa maana hapa ukifanya bidii utakuwa wa baraka katika mambo ya kiroho na kule nja ukifanya bidii utakuwa baraka katika mambo ya mwilini kwa sababu tuko sisi ni roho tunaoishi mwilini ya kiroho tunayahitaji na ya mwili ninayo pia ni muhimu kwetu ili kwamba haya ya kiroho yapate kufanya kazi mwili ukiwa dhaifu hata ya kiroho nayo yatakuwa hayawezekana aa mvsaua nvksaattutabadshaakiuutaa kwa maana kila mmoja anasemekana awe na juhudi na bidii na si kwa sababu ya kwangu mimi aa kuna wengine ni wahitaji kweli kwa maana ameenda kuzunguka na kila atakapofika mjengoni anandio ya kwamba wametosha hasa huyo ndiye ninapaswa mimi nani sikose kutenda mema ili ingawaja amezunguka mchana kutwa lakini jioni amuone mungu kwamba kwa kweli mungu amenionekanea asa niniwe mimi nami ninacho na nitakipataje nikiwa na juhudi na bidii katika eneo lile ambalo bwana ameniweka a hivyo kama ni biashara uwe na juhudi na bidii kama ni kazini umeajiriwa uwe na juhudi na bidii kwa maana hakuna mokovu muvivu tuatakikana tuwe na bidii katika nyanja zote na tuweke juhudi mstari huo wa kumi na mbili wa kumi na mbili anasemaji kwa bidii naonekana ni huyo hiyo kumi na moja ile kumi na mbili tasemekana ya kwamba kwa kutumaini mukifurahi katika viki mkisubiri mukidumu katika kusali hiyo bidii tunayozungumziwa katika kumtumikia bwana katika kila eneo ambalo mungu ameweza kutuweka pia tuwe na nini na matumaini tufanye hivyo tukiwa na matumaini mkifurahi katika viki mukisubiri na kudumu katika kusali hasa hapa ndugu zangu ni kivumbi hapa kwamba wakati uwawe wote unapofanya bidii katika lolote unaolitekeleza anasema lifanyike ukiwa na matumaini ya kwamba nina matumaini katika bidii hizi hakika nitanifikilia lengo la bwana na kile nachokitamani mungu wa mbinguni anaenda kunitimizia hayo matumaini hayo ndiyo yatakuwezesha kuwa na juhudi kuwa na bidii na ukose kuwa na ulegevu kwa maana chochote unachokitenda ikiwa hakina matumaini mema kule mbeleni utalegea na utakiachilia lakini hapa tunaambiwa kwa matumaini ya kwamba katika bidii inazoziweka hapa lazima mungu wa mbinguni ataniona atanionekania alafu anasema ya kwamba mkiwa na furaha katika dhiki mkiwa na furaha katika i kwa maneno mengine anasema ya kwamba mkiwa na furaha katika dhiki anamaanisha ya kwamba katika dhiki uliotakuwa nayo ndani ya hiyo dhiki tena bado uwe na sababu ya kumtukuza mungu ndio naa mkiwa na furaha katika dhiki nauanzi wewe kwa maana kuna mwenzetu alikutana na dhiki ngumu sana lakini katika hiyo dhiki hakukata tamaa aliendelea kufurahi akasema bwana ametoa na bwana amechukua jina lake libarikiwe katikati ya dhiki bado alimtukuza mungu ndio hicho anachotuambia hapa mkiwa na furaha katika dhiki wapendwa nataka uelewa na ufahamu ya kwamba katika hali ya kawaida mwini huu ukiwa una dhiki hauwezi ukadhihirisha furaha lakini ndani ya hiyo hali ya dhiki na maumivu unayohisi bado kutadhihirika furaha wakati ambapo utakuwa bado una mtukuza bwana ingewaji hali inanena kinyume katika dhiki zako usiweze kumkufuru mungu bali usimame katika kumtukuza yeye bwana ndio anasema mukisubiri mukidumu katika kusali kwa hivyo wakati katika hiyo ziki na bado unamtukuza mungu kunako kukojea na unapongojea haungojei ukiwa kimya lakini katika kungojea kwako umedumu katika maombi dumu katika maombi wabi hali ni ngumu lakini bado ninajua ya kwamba mungu wa mbinguni anaenda kutenda jambo hapa ndiyo yule mpendwa daudi akasema ya kwamba nalimungojea bwana kwa subira tena ilipofika majira yake akanisikia akaniinamia na aliponiinamia akanitoa katika shimo la uharibifu alikuwa katika viki lakini anamtukuza bwana na katika viki hiyo akimsubiri katika kutumainia ya kwamba mungu atakuja tena ajapo hataniacha hapa kwa hiyo moyoni mwake akiwa amedumu katika kusali amedumu katika kuomba kwamba katika viki hii bado wewe una uwezo wa kunitoa katika changamoto hii kayo ni lazima tuwe watu wakufurahi wakati mambo ni magumu tusivunjike moyo tusikate tamaa kama yule mama aliyemwambia mumewe kwamba mukufuru mungu ufe Ta, yule mama alikuwa ha, anaondokea furaha katika dhiki lakini ndugu huyu akasema ya kwamba wewe nawe mbona unanena kama wanawake wajinga je tupate mema kwa bwana na mabaya yasusujie huyu mzee alikuwa na hekima zake sema hata katika dhiki imetupasa tufurahi hata katika viki imetupasa tumwabudu bwana katika viki imetupasa tumsifu mungu katika viki imetupasa tumpegwana utukufu kwa maana kazi tunavyosubiri na kusali juu na imani ya kwamba siku moja atadhihirika na atatutoa katika viki hii kwahiyo wakati unapitia kipindi kigumu si wakati wa kumlaumu mungu si wakati wa kunungunika si wakati wa kuwa na kutokumwamini bwana ni wakati wa kuwa karibu na mungu na kumwambia bwana na kushukuru kwa maana nina imani katika hali hii tena mapenzi yako yatatendeka mungu huwa hapendi watu wa kunungunika hasa wakati tuko katika changamoto hataki watu wa kunugunika kwa maana wana wa israeli walivijaribu na wakakiona chamtemakuna M- walipomnungunikia mungu bibilia inasema ya kwamba akatuma nyoka wa moto sasa wao wakadhania kwamba mungu twamnungunikia ili kwamba aone hii tatizo tulilonalo akazidi kulizidisha tena vibaya zaidi nyoka wa moto na kila umwaye anakufa kwanini kwa sababu walikuwa katika viki wakakosa kufurahi wakakosa kumtukuza mungu katikahiki kwa hiyo wakati unapikia kipindi kigumu ndio wakati ambapo unatakikana uwe karibu na bwana uliadimishe na kulitukuza jina lake na usiwe mtu wa kumunung'unika kwa maana utakapomunung'unika unamsababisha yeye naye ajitokeze kinyume na vile ulivyokuwa unatarajia kwa hivyo katika dhiki bado yeye ni wakutukuzwa kwa mahitaji ya watakatifu mukifuata ukarimu katika kukaribisha wageni mukijitahidi kwa mahitaji ya watakatifu mukifata ukarimu kwa kwahivyo anatoambia nin hapa wakristo lazima tuwe tayari kuweza kusaidia wakristo wenzetu ndomani nikasema ya kwamba tabia hizi kama zitaumbika ndani yako ziumbike ndani yangu hakika hakutakuweko na mwamini atakaye kuwa na matatizo wewe unisaidie mimi nami nikusaidia tuwe tayari kusaidia walio katika uhitaji ndio nimasema kwa mahitaji ya watakatifu mukifuata ukarimu ni wangapi kati yetu wana mahitaji ambayo mahitaji hayo hawaiwezi kuyakimu na sisi tumetulia sisi tumeweka sikio la kidhiwi kwake analia lakini hatusikii kwa sababu hatutaki kuwa wakarimu kwa hawa wenzetu walio katika mahitaji si kikristo hicho s kristo sikileluya waleluya wanasaidiana wakristo wanasaidiana waliokoka wanasaidiana kama anavyotuambia ya kwamba kwa mahitaji ya watakatifu mukifuata ukarimu lazima wenzako akiwa na uhitaji ndugu yangu dada yangu ni wajibu wako uweze kusimama na huyo huyompendwa kwahivo himizo ni kwamba uangalie mimi na huyu mwenzangu na wakati mwingine wapendwa hatujui kwamba huyu dada yangu ndugu yangu yanguni mhitaji kwa sababu twaonana hapa kanisani na twaachana hapa kanisani lakini lakinilaito ungechukua wakati utembelee mwenzako utaenda kuta ya kwamba yeye vyombo vyake vyote ni vya plastiki we vyako hata kuna vikombe vingine vimeshika vumbi huvitumii vya kaure nutaona hapa kunahitaji hapa kwa nini huyu ndugu yangu akai akai kama mimi akaekana kwamba hana ndugu zake ambao wanaweza wakasimama na yeyi lakini nitajuaje kama sina hatua ya kuenda kumtembelea huyu mpendwa kila mmoja na shughuli zake kwa sababu kazi ni nyingi kazi ni, ni nyingi kila mmoja na shughuli zake wamini tuna kaziu hataakaondm lakini sisi kila mmoja kazi yake sikileluya kulingana na warumi hiyo kumi na mbili tuwe to ni watu wa kukirimu wengine na kama nikutembea basi nitatembea kule ambapo nikifika tapikiwa chaiya maziwa huku kwa rangi hata kwengine utakosa kabisa tutashiriki neno tu hasa ukishiriki neno na utoke pasipokuwa amesema angalau chai ya rangi hii jua ya kwamba huyo ndugu yako huyo dada yako ni mhitaji unatakikana usimame pamoja na yeye lakini nitajuaje kila nikija kanisani kiatu ni hicho hicho suruali ni hiyo hiyo shati ni hiyo hiyo lakini hakuna anayoona haoni kwamba huyu ndugu nataka nisimame na yeye kama vile mimi nilivyo angalau na yeye naye awe hivyo kwanza hata hujui kwama anakuja na kiatu hicho hicho anavaa suruali na shati hiyo hiyo moja kila jumapili Hujali. hujui kwa maana hauna hayo matarajio ya kuwa mtu wa kukirimu wengine mpaka ndugu amebadilishwa ame jina mitaani anaitwa mita bl kwa maana shati ni hiyo nyeusi na suruali ni hiyo nyeusi kila siku jioni yafuliwa kama haikukauka kwa sababu kuna mawingu, mawingu ipigwe pasi asubuhi ikauke ndo afanya a vtaan amemwita bitul bitul majua kuna yule mnyama hupenda sana takataka hu taka, akaziumba kama twahitaji kama gololi alafu anazisukuma na ndo bituli huyo kwamba ni mweusi tititi kila mahali na huyo hujali aangalao kamgeuza jina huyo ndugu yako lakini hapa maandiko yanatuhimiza kama watu waliyoitanishwa na jina la yesu kristo tuhakikishe ya kwamba tuwakarimu kwa wale waliowa nyumba ya mungu lakini twafanya hivyo bwana yesu apewe sifa tuna upungufu wa tumepungukiwa na tunaweza tukajaliza iwapo tutaazimia kutembea na mpiga moyo wa mungu kwamba niwe mkarimu kwa, kwa aliye mwhitaji na hili litaleta tofauti hili litaleta amani litaleta furaha katika nyumba ya bwana litasababisha injili iwe na mguso hata nje ya kuta hizi ambazo tumekaa ndani yake tuwe na juhudi na bidii wagalatia st kmi wagalatia t wagalatia st k anasema kwa hivyo kari tupatavyo nasea ni nafasia nafasi kwa hivyo kadri tupatavyo nafasi na tuwatendee watu wote mema na hasa jamaa ya waamini tupatavyo nafasi nane ambaye hana nafasi hapa kuna ambaye hana nafasi hapa ambaye hawezi kutendea mwenzake wema na anasema hasa hasa walio ni jamaa ya waamini waaminio nani ambaye hana hiyo nafasi hapa yani tuache ndugu yetu tuache dada yetu mpaka kenya women ije chukwe vitanda na masufuria na wewe na mimi tuko hapa na hapa maandiko anasemea kwamba kadri tulivyo na nafasi tuweze kutenda mema hasa kwa wale walio waamini ani unaona vile kanisa lilivyo na upungufu paka tumebadilisha salamu ni bwana asifiwe bwana asifiwe ni basi ava nikimuuliza wa hali yakwe ikoje anaweza kunaambia vitu ambavyo niniingilie kati na mimi siko tayari kwa hivyo bwana sivo bwana sivyo nikinasema hasa sisi tuliyo katika nyumba ya mungu kama iwapo nafasi ipo uweze kutenda mema kwa wale waaminio wapendwa tuna waukovu wenzetu wanapitia vipindi vigumu sana mtu hatakula ni kula ina, inategemea mungu amwonekanie akila uh, jioni anaweka mpaka ale jioni tena kwa sababu akifika mchana jioni hakweza kupika na yuko kanisani na wengine twala mpaka tukatupe amana ni vyajana nafikiria na, na tutaweka kama yali ya kule ndani kule wakati wa kutoa wa sadaka kuna vikombe vingi sana teo hapa zimetandikwa hapa hapa ni za fungula kumi hapa ni sadaka ya hiari hapa sadaka ya injili naonekana tutaweka kiteo cha wahitaji hapa angalau sisi tutaangalia ni nane ambaye anastahili kusaidika ili amuone mungu na tuwerevu tukijua wewe ni wakuja kuombaomba umvivu tutafikiria kwamba muvivu siku nyingine ukirudi tena waweza wa fanya kazi gani biashara ganiisharafanawezakutengeneza na moj amiaanl sij wasabbu tumeambiwa kwamba tusiwe tume walegevu kwa maana hivyo hivyo tutakuwa tumefanni tumekusaidia tumekuondoa katika mahali pale pa kutegemea wengine na pakupungukiwa ujitegemee ataufikia wakati mwengine naye anaweza fanini akutegemea tusaidiane watu wakuokoka tusaidiane hicho ni kimungu na ni maandiko haya ya kwamba usiache mwenzako aumie na nahili hali wewe nafasi uko nayo naumia angekuwa amesema Pani ulikuwa uliauko eh? kusema niseme nakunnlinoni na wengine tuna haya kuja kuomba msaada lakini wewe roho na alinenanawe kazimisha mpaka ameumia si naye na, na umia, tuko hapa kwani roho alivyokuwa nakuhimiza bwana asifiwe mungu atusaidie tuwe ameumiaani ukusikia rhliokanakuiizas kwa maana ndivyo injili inavyotuzungumzia matendo ya mitume mbili arobaii na nn abana tan matendo ya mitume mbili aroba na nn watu tuwe watu wa kusadia mlango wa pili mstari wa arobai na nne nasemaji na wote walioamini walikuwa mahali pamoja na kuwa na vitu vyote ni ushirika ama kiushiriki kishirika kiswahili nacho kina walikuwa mahali pamoja kama tulivyo sisi hapa na kuwa na vitu vyote kishirika huo mstari wa arobaini na tano wakiuza mali zao na vitu vyao walivyokuwa navyo na kuwagawia watu wote kulingana na haja ya kila mmoja hay hao walikasoa ukovao waliweza kushiriki vitu vyao kwa pamoja na iwapo kimeumana hakuna mfukone wakaenda kuuza vitu vyao walivyokuwa navyo wafanye nini wagawie waliokuwa wana uhitaji wapi kanisani wewe una tvii mbili kwa maana ulinunua ndogo alafu ukaona umepanda kiwango ukanunua kubwa hivyo ziko humo zote hiyo nyingine yafanya nini hakuna baihan ukasema ndugu nakubarikanga na wewe nawe uone vile vituko vya siasa lakini kwa sababu ni changu lakini hawa walikuwa uza kabisa ili kwamba wagawie waokovu wenzi wao walio na mahitaji sisi tumeingizwa roho ya, ya, ya, ya adui ibilishi ya kwamba ukitoa unapoteza tahata ile ndoo ikijaa maji isipotoa haiwezi kaongezewa mingine pasi kwa maana yakiongezwa yatamwagika hasa na wewe nawe ukijaa tele na hutaki kutoa uwezi ukaongezewa kwa maana viongezewe viende wapi na hakuna mahali pakuweka hawa wakauza mali zao na vyote walivyokuwa navyo kwa ajili ya kugawia waliokuwa na mahitaji kanisani lakini waokovu wa leo kila mmoja wamekuwa kama mbari moja kule kwetu kuna mbari kule kwetu yaitwa amwachakwe yani kila mmoja ni chake ndo wakaitwa hiyo jina amwachakwe hawatoi kila mmoja na ndivyo sisi tumekuwa hapa waokovu tumegeuka kwa amwachakwe hasa bwana atusaidie kwa sababu akinena ametuona na kama amekuona basi ondoka hapo ulipoonekana pasipofaa uende mahali pasawa sukuhiza tuimi tena kamanamjia bwana kamana ameniona amekuona wapi sasa leo amekuona ya kwamba umebeba mbari ya wachonyi inayoitwa au machakwe waleluya wamekawa machakwe akiwa nacho ni changu na mimi na mimi pekee yangu hapa ndugu yake anaumia hawa walikuwa wanauza hata mashamba yao ili ndugu yake awe na amani dada yake awe na amani usiwe na upungufu katika nyumba ya mungu bwana akusaidie na mimi anisaidie wapendwa kwa maana hata nikawa navyo nyingi kiasi gani vitu niko navyo nyingi kiasi gani siku nikienda na kwa bwana taviacha hapa na nitakuwa nimeacha jina la mwachakwe lakini kama ni mtu wa kusaidia atasema huyu mpendwa mungu ambariki ataku aliko kwa maana alipokuwa pamoja na sisi hakukuwa nayoyote alikuwa na upungufu ndomaana maana wamama kule jopa wakamwambia petero ya kwamba kuna watu hufaa lakini huyu si wakufa huyu si wakufa huyu doricas si wakufa kwa sababu alikuwa anatufaa sana hapa chache na hivi sasa ameenda ameenda bado tunahitaji msaada wake huyu si wakufa mungu atafute kuna wengine hu wakufa hey. Hanu maona hivyova kwa sababu alikuwa anafanya hivi anahakikisha katika eneo lile ambalo amepata nafasi hakuna aliye na uhitaji katika sehemu hiyo Wa mama akasema hapana hatutazika huyu akatafuta wazee wawili wakaambia kimbieni ndio tumesikia petero yuko karibu na hapa mkamwambiaje na alipofika pale petero akakutana na wamama akaambiwa ya kwamba kuna kitu kimefanyika na huyu hatutangazi mazishi huyu si wa kufa petero angalia hii dera angalia hii leso angalia hii sweta angalia hilikoti ni yeye ha huyu si wa kufa lazima ufanye jambo petero akasema ni sawa nimesikia mmemweka wapi tumemweka huko darini huko juu chumba cha juu huko walijua kwamba wanaume wanazakuza mchukua ho tayari hapa wakimweka kuchini wakaenda kumstiri kwa hivyo wakampanisha huko juu vitambo wamshukisha watakuwa wamewaona mwampaleka wapi huyu petero akaenda huko na huyu ndugu hakuwa na maneno mengi kwa sababu tayari matendo ya huyo mama yalikuwa yanamtetea na kando na matendo yake wamama wamesimama wanasema twataka awe hai nafikiri alienda akamwambia mungu umesikia hawa wamama umesikia vnavyosema na kule ambako mimi nimekuwa nikaatishwa ile kazi uliokuwa naifanya inamaanisha kama kazi ile niiendelee basi hapa niufanye na niufanyaje nafufuke ili nirudie ile kazi mungu akasema akasemaona no, no, hl walivyochata hawa nisipomfufua nakutndoka bana akafa akamfufua wakashuka pamoja na petero mpaka kule chini akawambia haya wamama wenu huyo lakini kilichomfufua ni nini kutenda mema kushughulikia wahitaji pale karisana kwa kuhakikisha kwamba hakuna mwingine anasumbuka wakati mimi nina nafasi ndeon tarehe tano bado ungali uko nazo tafuta umawezafanya nini kwa mwenzako hata kama ni kilo moja y sukari mununulie siku hizi naivas nenda kule taguse ukiweka kwa mfuko tuguse ukiweka kwa mfuko tu alafu ukitoka pale kwa pikipiki ama kwa tukutuku mpaka kwa yule ndugu yule dada mwambie dada mimi nimekuja kukubariki na hizo kwa maana ndicho kileluya hico ndicho kiokovu lakini wewe haujali hata ukisikia dalili ya kuwa huyu ndugu huenda ikawa hajapata chakula tangu jana mpaka leo kwa maana umeketi na yeye lakini unasikia huko utumbwa unasema kacharo kumanisha kwamba kuna shida u na hilo halitakupatia ufahamu hatakupatia kuelewa kwamba u ndugu huyu leo kama ninaondoka hata kwangu angalau tule niangalie kama kama na mfuko mmoja wafikira wabiand wan kwa hivyo anasema nini tuondoke katika ile mbari ya umwachakwe tuje waokovu waliyo wanasaidiana wakati anapoona mwenzake anauhitaji mungu akusaidie mimi nami anisaidie ili angalau hawa wa yesu wawe tofauti na wale ambao hawajamjua yesu kristo na wao ambao hawajamjua watake nao kuwa kama wa yesu na kama watataka tutawaambia hatua ya kwanza ni kumkubali yesu awe bwana na mokozi maishani mwako ndo uingie hii mbari hii ya kusaidiana kwahyo ombi langu ni kwamba mungu wa mbinguni aweze kukusaidia na saidia na mimi tukaweze kuinuka na kutembea katika mpiga moyo wake kwamba tuhakikishe ya kwamba hakuta kuwekwa na yoyote atakaye kuwa mhitaji katikati yetu kumi na nne na kumi na tano imalizie hizo ili jumapili ile nyingine tuanze mstari wa kumi na sita tunakaribia kuimaliza hii sasa hatuendi mbio kwa sababu ndiyo tabia ya hapa ukishika hapa uokofu wote uko nao siku hata moja hauja ni tu pasta hiyo mia hiyo ni so, ya hiyo unaweka kaiguvu saaamia tano tanumi na n wabarikini wanawauzi barikini wala mslani sasa huyu mtu ambaye hata yule wa kanisani hata mbariki hata mbariki mtu ambaye amemkasirisha na wachache huja mbariki anasema ya kwamba wabarikini wale wanaowaudhi wala msilani umelani wangapi wewe hasa wewe na yule mchawi mnatofaute gani na mchawi analani na wewe nawafanini wanalani kwa hivyo yule ambaye unasema ya kwamba ni adui wako maandiko yanasema ya kwamba tuwabariki na tu si walanu a kumi na tano nasemaji furahini pamoja nao wa furahio lieni pamoja nao wanaolia waliao kwa hivyo wakati ambapo nitakuwa mimi nimemwingiza yesu na nimefanana na yeye hata wale wanao ni niuzi nitawabariki sitawalanu nitawabariki nitawatendea mema lakini wewe una wangapi umewabeba hivi uma moyoni mewaweka kabisa na ukisikia ya kwamba amekoswa na pikipiki piki, wasema hilo lilimkosa hili lingekuwa kabisa tunaambia h lingekua limempigilbaisaaona hizo shida tulizonazpakawatu wa hawaoni tofauti ya wewe na yule jirani yake ehuk kwa maana maanamkuu uko katikati huku wewe ni wewe yeye yuko pale hasa haoni tofauti kabisa ya yawewa kuokoka na yule jirani yake ambaye hajaokoka nyote amewaweka katika kiwango kimoja kwa maana yule ambaye hajaokoka kilani wewe nao una lani tena hulani kwa maneno mnaomba yule asiyenipenda kutana naye akutane naye mbariki ama kutana naye afanye nini hafanye nini akutane naye kweli afanye nini ambarike ama amvunje kiguu kwa hivyo mungu atusaidie tena tunaambia kwamba wanapokuwa wana furahi ndugu furahi pamoja nao kwa hivyo ninapokuwa na furahi furahi na wewe usikasirike furahi na wewe usikasirike hivyo inamaanisha kwamba ndugu yako akibarikiwa ni wewe uliyebarikiwa furahi zaidi ya yeye aliyebarikiwa na wakati ana shida acha wewe ukaenikana kwamba ndiwe mwenye shida uliye pamoja na yeye hivi mungu anipa, an, an, an, anibariki hapa basi na gari hapa mungu alibariki na gari badala ufurahi tlitoa wapi hizopesaaliitoa <laughs> wapi lakini hapa asa amba ufurahi pamoja na, na Nimesitua wapi nimesitawapi wapi lakini ufurahi pamoja na mimi utanibandikisha jina hapo ambalo siko nalo haya wakati napata shida badala usimame na mimi wasema ya kwamba naviendelee ni kichapo hicho ndaatajua kwa mungu hachezewi nilipofanya <laughs> tu twambatuakilia tulie na yeye tuje tusimame na yeye mpaka tumuondoe katika kile kinachomuuliza ili mungu atukuzwe na yeye ndugu yetu apate afueni acha mke wangu aja aombe tumalize hiki kipindi