What's up everybody howsi going howyu welcome to the second episode of season 1 of decompose for the love of tech now today weare gonna be talking about something that most people really don't take into considerations watu wengi wanapenda sana kukipuuzia ichi kitu wakiwa wananua simu au hata wakiwa na simu zao au pale wanapofanya choice za simu And this is all about the operating system. Yes. What is to kidogo? But uh, today we're gonna have some discussions about this, and uh, we'll see how and why it affects you and how you use your phone every day. So some of the that we have an m talkingheeaboubise tukuwa nazo nyingi sana inthe past years only to of them made it through the fnel na nikisemae namaanisha kwamba ni mbili ambazo zimekuwa accepted na watu kwa vikubwa zaidi lakini hapo nyuma tukuwa naoperatig system nyingi amini usiamini backbeakuwa naperati sstem yao uakuna ambayo ilikuwa ni operating system ya windows for phones and this windows mobile is kindof still used in some uh, very business environments where they need that full control over the phone and stuff like that lakini tusiende mm huku mbali koti kwanza twanze na the basics so what does the operating okay, system do for you inakusaidiaje wewe kwenye matumizi yako ya simu the operating system is what sits between you seothethei and hee na maanishe nini ni ile sstem au mfumo unaokaa katikati yako wewe mtumiaji wa simu appliction a kwenye simu yako na hdwae ya simu yako au vile vitu kabisa ambavyo vinatumika kursim kamattcamera na mambo mengine kama hayo so on that note, operatigsysem isaveoin pale ambapo unakuwa unanunua simu au hata unapofanya choice za simu yako na mara nyingi sana uh, without knowing people wanakuwa wana, uh, wanapenda simu kulingana na operati system kwa sababu ni kitu ambacho unakuwa na intat nacho kila siku kila saa unapofungua simu yako unapotuma messaj unakua una intat napeati sysem inae dp level kwa wale ambao wanapenda sana ku like, uh, tinke with their phones those people who like changing the themes watu kama hao ni watu ambao wana interactn moe deepe wih ther operating systems sasa kama nilivosema kuna some mino operating systems ambazo zilikuwepo before androi and ios an kama hizo blackberryos uh, na trs i believe ilikuwa nieatistemya kabla hawajaamia kwenye android na wao walijaribu operating system yao ambazo hazikufanya vizuri sana baada ya android kuingia kwa sababu android ilipata massa adoption na kama if youre wondering android was first before ios if youre wondering it was one year before ios so androi bit ios to the game lakini tukianza kuzidiskas hizi operating system mbili kwa kina zaidi tutagundua kwamba ios ina users wengi kuliko android na hii ni kwa nini kwa sababu ios is a proprietary software au ni operating system ambao ap wameieka kwenye makwapa yao yaani wamejaribu kuficha matumizi yake wamejaribu kuficha the internals of this operating system na vile vitu ambavyo wanakuruhusu wewe kujua ni vitu ambavyo you need maybe to make applications and stuff like that lakini android is asu an maana yake ninini maanayake ni mtu yoyote anaweza akachukua akaibadilisha akaitengeneza anavyotaka yeye anavyotaka yeye iweje lakini ezote zatheae onthe lakinisoi ambayo imefanya sana ni kwa sababu uh, ap wametengeneza operating system ambayo wanaweza kuioanisha na hardware. At a much level kwa sababu wao wenyewe ndo wanaiweko wapi kwenye simu gani na hiyo yu simu iwe na vigezo gani na iwe ya aina gani sawa lakini kwenyeni vigumu sana kuhichu kitu kwa sababu anatengeneza simu zake huko shaum anatengeneza sim zake huko anatengeneza sim zake huko lakini wote wanachukua the same Android, wanatengeneza wanaweka si zao wanaongeza fich zao ju yaile yeah, android kwa hiyo i work as, it won't be as fluid as ios s so, nandomana watu wengi wanasema ios is superior to android lakini uh, mimi naweza nikakubaliana nika at some with that point but also naweza nikkataa but also nataka i want to throw something out there to all your ios lovers a niseme apple lovers watu mkianzaga kukompea uh, simu yani mtu anaanza kufananisha simu badala ya kusema iphone na samsung atasema iphone na android that is not right unafananisha simu na operating system hii ni kitu ambacho nimekujuza leo that is an infomationbom please make sure ambavyo unakompea hu unakompea una na samsung ipone na nokia namna hiyo ndo tunavyofanya <coughs> so anyways uh, pia h00 kuwa op opensource unaweza ukasema ni kitu kizuri watu wengine wanapenda kwa sababu unakuwa unajua kode ya, ya simu unaotumia ynija unaweza ukachukua simu yako that is if you have the knoledge unaweza ukachukua simu yako na ukaangalia everything that is going on na ukajua kwa hiyo kwenye vitu kama hivyo ni vigumu sana kumtu vitu kama spyware an stuf of the like sasa kwenye ios uwezijua kwa sababu kila kitu wamekifungia saa so, lakini pia android ina wewe kuwa mo fr unakua unaweza ukastomsim yako unavyotaka saa so, ndomana anroi zote hazifanani anoi ya samsng haifanani nani yanoka haifanani naani ya gogle haifanani anroid ya gogle ndo ile thegani ambao wameweka er minong tojust to, to yo qali of lif lakini nyingine kama samsung ni nd version ambazo wame, wameziskin very heavily ili wakupe wewe ntumyaji sawa so, exclusive samsung features wanaziita by the way if youre wondering the samsung android is called ouy and it's one of the best andri systems out there kwaio sio kwamba ni kitu kibaya y kuihevil skin lakini you have to do it vey sal na ni kitu ambacho samsaamekifanya kazi kwa mda mrefu sana miaka na miaka ay so leo nataka niongele upande wa ai na asan ni vitu ambavyo unawezakazani ni vidogo aunaezka kitu ambacho ukitumii lakini kusema ukweli in oth otheahea thee wa wale watu ambao wanapenda sana kutumia voiceoan you kno what im talkin about here im talkin about gogle asisn an ser na kuna dibati nyingi sana online kuhusiana na gei na sr lakini naona hii dibati sasa imeshafika uko wake tuache masiara bwana gleisnisn anajua mwanangu ogleasisan unaweza ukamwoleza kitu kazani hana jibu lakini akakupa jibu ambalo linafanania na la kibinadamu so ile kukuie tu na kwenye p flani kwahiyo tuwe makini bwana akiiaa iiomeofoiunaezaknda kufutilianlin asisan iko vizuri kioeu aotheeniaisn also kwenye suala la pdts tuki tunaongelea h na is 100 ina ptes nyingi lakini pdat za h 0 zinatokea very slowl kuliko za ios ni kwa nini most dfetly the rson behind ni kwamba pdteza ios zinakuwa pushed asil kwa sababu is inaoana diect withthehae kama nilivyosema hapo mwanzo kwahiyo wanakuwa na every pte ile iko very tit and very tightly integrated to the phone wanajua and they have fewer phones to upgrade compare to 10100 version ikitoka gugo na 20 version 13 tuseme huko unakuta manufactures wote wa simu inabidi waanza kutengeneza the same 113 version for each and every phone they have na kwasim, kwa kampuni kubwa kama samsung you kan see how that starts becoming a major major problem lakini lso tutakuja kuongeleauisaki kuongelea sana jamani kwasaabu this is all about feene watu you wengine know wanapenda is how it looks how itfels watu wengine wanapenda haw n s and sech inaonyesha kwamba moi simu ya kwanza ambao unatumia simu yako ya kwanza kununua ukianza kutumia is mosiily utapenda is ukianza kutumiaoutapendaani kwa hiyo hicho lacho ni kitu chakuwa makini wachache sana waga wanafanyiga wana heshift apo katikati but mara nyingi simuunaoanzanao kama mimi nilianza na 100 na domana apenda h00 wapo afikizangu zwalianza na is na ndomana wanapenda is kwaiyo hiyo itis aesoa pfeene an is not rey really about the perfomance of the one but itis moe about the loks an the fiel lso nije kuangelea swala la oetivity na perati sstem inaweza ikanebu onetivity ya hali ya juu sana na hii tunaiona kwenye upande wa ios ios inaoana vizuri sana na macos na ipads ambazo nioperating system za uh, kutoka the same compan apple fo their ipad and their laptos n uh, this watu wengine wanaichukulia kama na advantage lakini unaweza ukasema pia itis not relly something ambayo itakufanya ubadilishi kwa sababu very few epekwa uh, hapa tanzania very few people ambao wana own everything apple why because everything apple isexpensivethats an expensive lifestyle na tanzania watu wengi hawana that amount of cash lakini anyway mara nyingi sana mimi napenda kuwashauri watu if you happen to own a makbook and you also happen to own an ipad maniga why are you using an android just change and use ios that is like logic yani kama ushaingia kwenye hiyo ecosystem bala uingie mazima na pia kama unawinow Uh, it, it's a 550 at that point kwa sababu windows waga wanajaribu kusupport both sides wanajaribu kusupport ios na android so you can use both lakini if you are using a mack just buy an iphone andiokna enjoy also uakujwa kwenye suala la security s so security he this is asome very, very shady business kwa sababu ios wanaclaim kwamba they give you the best security possible lakini watu wengi wamespeculate wakaangalia loho zao na, loruzawa na zile, terms and conditions ambazo watu hawasomagi sasa kuna watu ambao wamesoma kwa niaba yako na kujaribu kuintepret what they mean and most definitely watu wamekuta kwamba bado apple is selling data to these major corperation such as facebook and the sort ili kupata hela lakini the way they do it they do it in a very smart way kwa sababu no one knows what is under the hood so they can do it and hide it behind very smart options na usitaki kuongelea sana hizo mamba because there will be two technical and legal and sitaki uchosha kwa hiyo tusichoshane also uh, niitaka kutoa a vevery big sharout kwa huaway kasababu kuwa wei na wao wameanzisha their own operating system inaita harmony os wameanzisha so pretty late naweza nikasema kwa sababu uh, android na ios wameshapata big share of the market lakini also on the other side uh, they were forced into that position na bila kuwa kwenye position hiyo wasingetengeneza hihao ah, kwa sababu harmonyos was first intended for iot devices internet of things i mean you bluetooth speaker you camera you dobell lakini because uh, huawai wamekuwa band from using google wamekuwa band from working with any american company kwayo ikabidi waigrow the harmony os waidevelop more ili iweze kutumika kwenye simu It is only now, I think, if not two, three years old. It's under development, but it's looking promising. It's looking good. Now, can replace Android because Harmony OS has uh, something that Android doesn't have the connectivity I was talking about for iOS. If you have a Huawei phone and you have a Huawei laptop, you have a Huawei TV, they will all connect. Very seamlessly share data and stuff like that kama vile ios inavyofanya na makbook na ipad harmonys inaweza ikafanya vyote hivo very semlessly kwa sababu it was first intended for iot devices hiyo ndo ilikuwa intenshen yake mwanzoni kwahiyo ameigrow kutumika kwenye simu anyways that was about it tunin next time guys to know more about the take you love with your host ujnyunga this was decompose