warumi ki n moj nataka niweze nianzie mstari wa kumi na tatu na wa kumi na nne ili tuunganishe pale ambako tungetaka tuweze kuanzia leo kumi na tatu na kumi na nne bibilia inanena maneno haya lakini nasema na ninyi mlio watu wa mataifa basi kwa kadri nilivyo mtume wa watu wa mataifa na i- naitukuza huduma iliyo yangu nipate naitukuza huduma iliyo yangu acha nirudie lakini nasema na ninyi mulio watu wa mataifa basi kwa kadri nilivyo mtume wa watu wa mataifa naitukuza huduma iliyo yangu nipate kuwatia wivu walio damu moja na mimi na kuwaokoa baadhi yao bado paulo haja acha kulilia watu wake wayahudi tamanio lake ni kwamba asiwe yeye pekee myahudi atakayeenda kumuona mungu lakini paulo anasema ya kwamba lakini nasema na ninyi mulio watu wa mataifa basi kadi nilivyo mtume wa watu wa mataifa naitukuza huduma iliyo iliyoyangu anasema nini anaposema ya kwamba ninaitukuza anazungumza na wale wasiokuwa wake paulo alipokutana na kristo yesu kazi aliyopewa na yesu ilikuwa awe mjumbe kwa watu walio wa mataifa hasa hapa anasema ya kwamba ninaitukuza anamaanisha nini anasema ninaifanya kwa bidii kazi hii ambayo mungu amenipa kwenu nyinyi mulio wa mataifa ninaifanya kwa bidii katika kiwango ambacho kitasababisha hata watu wangu waweze kuona wivu ili na wao wakapata kuokoka kama si wote lakini baadhi yao wakamjue huyu yesu kristu kevo shauku ya moyo wake kiliyo cha moyo wa paulo ni kwamba licha ya kwamba mimi nimeitwa kwa mataifa lakini pia nina jukumu kwa ajili ya watu wangu hawa wakapate nao kumjua kristo katika maishani mwao kwa hivyo na sisi nasi wapendwa haitoshi ya kwamba tumeokoka na tuna matumaini ya uzima wa milele lakini bado kuna takikana ndani ya moyo wako kuwe na tamanio kuwe na kilio kuwe na shauku ya kwamba kando na wewe wote waliyowa jamaa yako hatana wao nao wakapate kumjua huyu kristo yesu kwa mana wengine tumewahubiria mpaka tumezoea kwamba hawasikii kwa hivyo hawasiki. tumewaacha lakini hapa paulo anatuhimiza ya kwamba bado tuna wajibu bado tuna jukumu la kuhakikisha ya kwamba kila inapoito leo ninawaombea ninawahubiria nina tamani ya kwamba wafikiriwe na neno hili linaloleta matumaini neno la uokovu ili kwamba kama si wote watakaokoka lakini baadhi ya wale walio wa jamaa yako wakamjue mungu hilo ndilo tamanio la paulo na naomba likawe tamanio lako pia ndugu yangu kwa maana hauta furahia wakati bwana yesu ajapo na ukute ya kwamba yule wakaribu wako yule aliyekuwa mnaishi katika kijiji kimoja yule ambaye mulizaliwa katika tumbo moja hajawahi kumjua yesu kristo haitakuwa vyema haitakuwa rahisi kwako kwa mana utasikia kuhuzunika hivyo unafanya bidii hebu kawate itukuza huduma ile aliyoiweka ndani yako mungu kwa ajili ya mataifa ili na watu wa jamaa zako nao wajapoiona wakapate kuona wivu ile angalau wakamkubali huyu kristo katika maishani mwao muna jukumu ninalo jukumu pia kuhakikisha kwamba kijiji chetu chote wamemjua huyu mungu kwa maana pasipo kufanya hivyo basi nitakuwa ni mtu ambaye siwatakii mema lakini paulo anasema ninawatakia mema watu hawa ndio hivyo ninaitukuza naitukuzaje kwa kujibidisha na kuifanya huduma hii kwa bidii ili wasikie vile jinsi watu wanavyokombolewa walio ni watu wa mataifa wanavyookoka wanavyofunguliwa ili wajapopata kusikia hivyo wivu angalao baadhi yao wakaweze kuokolewa nawao kumi na wow. tano kumi na tano inasema maneno haya maana ikiwa kutupwa kwao kumeleta upatanisho kwa ulimwengu je kukubaliwa kwao kutakuwa nini kama si uhai baada ya kufa ivyoangalia ticha anachokizungumza huy kwamba kule kuwakataliwa kwa wana wa israeli kumeweza kusababisha kuleta upatanisho kwa ulimwengu je kama wangekubali kungekuwaje ulimwenguni hapa naamini ya kwamba wengi katika ulimwengu huu wangekuwa wamepata kupatanishwa na mungu kwa hivyo kukataliwa kwao kumesababisha upatanisho kumeleta upatanisho na nani upatanisho wa ulimwengu na mungu je wangekuwa wanamsadiki huyu yesu wangekuwa wana huyu yesu ingekuwaje paulo anasema kwamba kungeleta uzima kwa ulimwengu wote kwa hivyo nina imani ya kwamba wale watu wako wajapofikilia kukubali huyu yesu kristo kama vile jinsi to wamekuwa wakaidi tena bado kuna watu baadhi wamemjua huyu yesu kristo na katika kumjua huyu yesu kristo hata majirani nao wa kijiji kile chenu wamepata kumjua la kijiji kizima kingekuwa kimeokoka siwange gusa au majirani zaidi na hata kufika katika sehemu zile zingine kwa hivyo bado jukumu tumepewa sisi tufanye juhudi ili watakapofunguliwa hao hata wale wasiokuwa wa jamaa zetu na wao pia watafikiwa na hiyo injili kwa maana wale wa jamaa zetu wajapokukoka watawasongelea majirani zao na majirani zao wajapo ukoka watasongelea majirani mengine na ndivyo ulimwengu mzima utafikiria kuwa na uzima kumi tena malimbuko yakiwa matakatifu kadhalika na donge lote na shina likiwa takatifu matawi nayo kadhalika kwa kwahiyo wanasemea kwamba malimbuko yakiwa matakatifu basi hilo donge lote tena malimbuko yakiwa matakatifu kadhalika na donge lote na shina likiwa takatifu matawi nayo kadhalika hilo ikiwa malimbuko yale yoyazungumzia kwamba yakiwa matakatifu basi kuna uwezekano wa kwamba donge zima likaweze kuwa takatifu ho malimbuko hapa yanazungumza nini kuhusiana wana ze na hayo malimbuko malimbuko anapoyataja hapa huyu mzee paulo anaashiria wale wakena abraham yakobo na isaka kama malimbuko yale yalikuwa matakatifu basi kuna uwezekano ya kwamba donga zima ambalo sasa ni israeli ikaweze pia kuwa takatifu na kama shina ambalo ni abraham shina ambalo ni isaka shina ambalo ni yakobo limekuwa ni takatifu je matawi yatakosa kuwa matakatifu kwahiyo kile kilio chake anasema ya kwamba kama mababu zetu waliweza kutembea na mungu na wakaleta upatano na mungu na wakasababisha makuu yakatendeka ni nini kinachozuia israeli ikose kutembea na huyu bwana ni kitu gani kinachozuia ni kitu gani ambacho hakiwezekani ya kwamba hawaisraeli nao wamkubali kristo yesu ndo maana linasema ya kwamba kama wewe mama wewe baba umemjua bwana ni kitu gani kinaweza kuwa kigumu cha kwamba hata watoto wako wasimjue huyu kristo nini ni nini kinachoweza kusababisha jambo hii paulo anasema ya kwamba haiwezekani na kama itawezekana basi itakuwa ni kwa ajili ya ukaidi ya hawa watu lakini kama hili shina limekuwa li takatifu basi hata ya matawi yana wezekano ya kuwa matakatifu kwao anaupatianii anatupatia matumaini kaba kama nitatembea mimi mvazi nitembee katika kumjua bwana nitembee katika njia za bwana nenende katika makufudi ya mungu ninashawishika ya kwamba hata watoto wangu watapaswa watembee katika huutaua kwa maana kama hili shina ni takatifu hayo matawi nayo na lazima yawe matakatifu kwa hivyo Tuna du kama alivyokuwa na jukumu ibrahimu zakara yakobo na wewe nawe na mimi tunalo jukumu mpendwa kuhakikisha ya kwamba siyo mimi tu nitaingia mbinguni lakini hata yale matawi ambayo yameshikilia kwa nini nimishina nayo yakafanii yakaingie kwa hivyo ni jukumu lako kuhaikisha kwamba unawaongoza na kuwaelekeza katika njia zinazompeleza bwana ili ukiingia katika hilo hiyo hiyo mbingu na watoto wako nao wa waukuu wako nao wasikose hiyo mbingu ndo hichi anachokinena hapa huyu bwana paulo hap kwamba kama china lilikuwa takatifu Ha, ni kitu gani kinachoweza kuzuia kinachosababisha haya matawi yasiyo matakatifu kwa hivyo tamanio lake ni kwamba haya matawi yakaweze kutembea kama vile akena ibrahimu isaka yakobo walivyotembea katika imani na hayo matawi nayo ambayo sasa ni taifa la na israeli nalo likaweze kutembea katika imani kwa hivyo una wewe kwa maana hasa isaka ibrahimu yakobo wa huku kwetu ni wewe na kwa sababu bado ungali hai unapaswa uchukumike uhakikishe ya kwamba matawi yako yatashikilia imani ambayo umeishikilia kama vile ilivyokuwa inazungumzwa na, na paulo kwa thimotheo imani ya timotheo ilikuwa haikuanza na yeye lakini ilianza na nyanya yake nyanya akaisambaza kwa binti yake binti akaisambaza kwa mwanawe timotheo kwa hivyo hicho ndicho kinachozungumzwa hapo ya kwamba iwapo wewe mtawi umtakatifu basi tamanio lako daima maishani mwako niliwe ya kwamba haya matawi nini shina ikiwa ni mtakatifu haya matawi na tamani nayo yakaweze kutembea katika hii imani ambayo mimi shina natembea ndani yake kwa hivyo uambukize watoto wako watoto wako waambukize wajukuu wako hili ndilo analolizungumzia paulo hapa kumi na saba kumi na saba anasema hivi lakini iwapo matawi mengine yamekatwa na wewe mzeituni mwitu ulibandikizwa kati yao ukawa mshurika wa shina la mzeituni na unono wake Kuminanane? usijisifu juu ya matawi yale au kiwa wajisifu au ikiwa wajisifu si wewe ulichukuaye shina bali ni shina likuchukualo wewe anaturudia na sisi nasi anasema sisi hatukuwa tawi katika huo mzaituni muzautuni huu ni abrahim isaka na yakobo ndo walikuwa mzeituni hatukuwa tawi katika huo lakini tawi lile lililokosa kumkubali huyu kristo kama bwana mkozi likakatwa na lilipokatwa ukabandikizwa wewe katika hilo tawi la katika huo mzee utune na hivi sasa wahisabika kwamba wewe unastahili kukaa katika huo mzee utune basi usijisifu na kuanza kudharau yale matawi halisi yaliyokatwa naamini wale wanaofanya mambo ya kilimo wanajua hii lugha tunayozungumza hapa wanasema graftig uchukue eh? mwembe wa kipunda uende ukauweke ama uwekee tawi la muriboribo hasa sisi tulikuwa mzetu mwitu na walipokatwa wale waliokataa kumkubali yesu kristo sisi tulipomkubali tukabandikizwa katika huo mzetuni uliohalisi halisi nasa paulo anasema ya kwamba tusiwe na kujusifu na kudharau wale ambao walikuwa ndio mzetuni wenyewe uliokatwa kwahiyo anasema nini anasema ya kwamba bado tunapaswa tu wapendwa tukiwa sisi tumemjua mungu na tumataifa tumulilie tu bwana kwa ajili ya uokovu wanane wa hawa watu wa israeli bwana nao akaweze kuwafikia bwana akaweze angalau rehema za bwana zikaweze kuwafikia mstari wa kubi naf usijisifu juu ya matawi yale au ikiwa wajisifu si wewe ulichukuaye uli si uli shina bali ni shina likuchukuwalo wewe kwa hivyo wewe ni tawi kwa hivyo si wewe unayichukua hilo si shina kwa maana shina likikasirika huenda likasababisha ukoso chakula ukauke ujo ukatwe kwa hivo acha ya kujisifu chakufanya ni kwamba niwe na kuwahurumia kuwa hawa waisraeli ambao walikatwa katika humu zetuni nikabandikizwa mimi nimwambie mungu bado kuna nafasi kwa kwamabwana utawarehemu warehemu mungu ili angalau na wao nao wakapate kujua ukweli kwamba kristo ndiye masihi waliyekuwa wanamngojea kuminatisa aasemaji basi utasema matawi yale yalikatwa kusudi ili nibandikizwe mimi kumi na inasema hivi basi utasema matawi yale yalikatwa kusudi ili nibandikizwe mimi Shirina, shirini na ishirini vema yalikatwa kwa kutokuamini kwao na wewe wasimama kwa imani yako usijivune bali uogope kwa hivyo hapa anasema nini kuhusu sisi matawi tuliofanya kubandikizwa anasema yale matawi halisi yalikatwa kwa sababu ya kukosa kumwamini kristo yesu na sisi nasi tulibandikizwa kwa sababu ya imani ambayo tulikubali na tukamwamini yesu kristo kuwa bwana na mokozi katika maishani mwetu kwa hivyo anasema usijivune bali uwe na hofu na kuogopa ya kwamba ikiwa nitakosa kuwa mwaangalifu kuna uwezekano hata mimi nami nikatoka nje ya imani na nitakapotoka nje ya imani nitakatwa kama vile yale matawi ambayo likuwa ni mzeituni halisi yalivyo katwa kwa hivyo anatutahadharisha ya kwamba ingauaje sisi tumepata wa ufahamu kwamba yesu ndiye mokozi na tukamkubali wapendwa tulifanyika hivyo kwa imani kwa hivyo tusiiondokee hiyo imani kama ni tudumu katika huo mzeituni lakini siku utakapoiondokea jinsi vile ilivyokatwa yale matawe ya mzeituni yenyewe ndivyo hata wewe tawe la kubandikizwa utakavyokatwa wanasistiza ya kwamba ni kwa imani umebandikizwa huko kwa hivyo usijivune bali uwe na hofu na kuogopa na kuwa na kutamani ya kwamba katu nisiondokee hii imani ili na mimi nami nisije nikakatwa kama yale matawi mengine kwa hivyo bado anatutia moyo ya kwamba ni lazima ndugu yangu dada yangu ubaki katika hiyo imani ndio ukasalia katika hu mzaituni lakini siku ile ambapo utaiondokea imani basi yule aliyekata ile yali matawi ya mzeituni mwenyewe atakata hata na wewe tawi uliyefanywa kubandikizwa utakapoiondokea utakapoiondokea hiyo imani kwa hivyo himizo ni kwamba vile tumekubalika kwa sababu ya imani tuendelee kuishikilia hiyo imani mpaka atakapodhihirishwa huyu kristo yes, ishiin namoja kwa maana ikiwa mungu hakuyaachia matawi ya asili wala hata kuachia wewe kwa hivyo hiyo inaonekana imejieleza vizuri kama yale matawi ya asili hakuyaachia aliyakata basi wewe nawe utakapoondoka katika hiyo imani hata nawewe nawe lazima atakukata ishirin na mbili tazama basi wema wa ukali wa mungu kwa wale walioanguka ukali bali kwako wewe wema wa mungu ukikaa katika wema huo kama sivyo wewe nawe utakataliwa mbali tazama basi wema na ukali wa mungu kwa wale walioanguka ukali, ukali bali kwako wewe wema wa mungu ukikaa ukika katika wema huo kama sivyo wewe nawe utakataliwa mbali anasema kuna ukali na wema sasa ukali unawafikia wale kataa kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwako lakini wema nik kwa wale wanaomkubali kwa hivyo tunahimizwa zaidi ya kwamba basi tuendelee kubaki katika huo wema ndio maana wema wa bwana uzidi kukaa juu yetu na tukaweze kuendelea kubaki katika huo mzaituni ishirini na tatu na hao pia wasipokaa katika kutokuamini kwao watapandikizwa kwa kuwa mungu aweza kuwapandikiza tena kwa hivyo hawa nao waisraeli watakapoazinia sasa ya kwamba tunatoka katika hali hii ya kutokuamini na tunarudi kumwamini yesu kristo basi wanayo nafasi tena ya kuingizwa katika huo mzaituni waliotolewa kuna jambo ambalo wakati mwingine tunafanya maamuzi tunaangalia mtu mpaka tunafika waseme kwamba huyu kama kuna mtu wa kuokoka ni wengine lakini si huyu huyu amezama kabisa katika hizo shida amezama kabisa, kabisa katika dhambi wapendwa hakuna ninalo mshinda mungu kwa sababu kama kuna mtu ambaye hangeweza kuokoka basi ni sauli ambaye tunamwita paulo kwa maana yeye alikuwa amekita katika dini ya kiibrania ya kwamba lazima watu washike sheria na wale wanaoipinga ushikaji wa sheria akaazimia kuwamaliza alikuwa mbaya zaidi lakini hivyo hivyo mungu akakutana naye kwa hivyo usihukumu mwingine kwamba huyu ametaajaliwa ama amewekewa jehanamu huyu hakuna aliye ni wa jahanamu kila mmoja tamanio la mungu ni kwamba aweze kumjua huyo bwana kwa hivyo ni wewe usichoke kumfuatilia huyo mtu na kumhubiria kando na ujeuri wake na ukaidi wake kila itwapo leo umwombee na upate kumukumbusha ya kwamba bado mungu anampenda na atakapogeuka bado ataweza kubandikizwa kwa yule mzeituni hivyo paulo anasema ya kwamba hawa waisraeli wanaokataa kwamba yesu si masihi yesu siye mokozi waliyokuwa wanamtarajia wanaweza watakapoamua kuto kukaa katika kutokuamini kwao yani waondoke katika kutokuamini waingie katika kumwamini huyu kristo mungu atawapandikiza tena kwa yule mzaituni aliyowakata kwa hivyo hata aliyerudi nyuma ana nafasi ana nafasi nyingine ya kuja kwa yesu kristo iwapo ataacha zile njia potovu na aache kule kuto kuamini arudi katika imani tena basi mungu wa mbinguni atamkaribisha na amupandikize tena katika ule mzaituni ulio salama kwa hivyo hakuna ambaye hawezi akaokoka isipokuwa yule amebaki katika kutokuamini mpaka atoke hapa duniani sasa huyo tunaweza kukata tamaa kwamba sasa huyu yake yamefana nini amemalizika lakini kadri bado yuko mzima yuko hai kuna uwezekano ya yeye kugeuka na kuacha njia zile chafu na kuweza kumwamini kristo yesu na kupandikizwa tena katika ule mzeituni wa imani kwa hivyo usihukumu na usichoke bali endelea kumwombea na endelea kufanya nini kumhubiria ili siku moja hata na yeye akaweze kumjua huyu kristo shirini na nne kwa maana ikiwa wewe ulikatwa ukatolewa katika mzeituni uliyo mzeituni mwitu wa, kwa asili yake kisha ukapandikizwa kinyume cha asili katika mzeituni ulio mwema si zaidi sana wale walio wa asili kuweza kupandikizwa katika mzeituni wao wenyewe bado anasisitiza kama wewe mwitu iliwezekana ukabandikizwa je hawa ambao ndio mzeituni asili lakini ukafanya kuondolewa tu kukatwa matawi yake yakawekwa mbali je si rahisi kwa huo kushikana zaidi na hu mzeituni wao wa kwanza kuliko wewe uliyekuwa mzaituni mwitu kwa hivyo bado wanasistiza ya kwamba kuna nafasi nyingine kwa hata wale waliorudi nyuma kuweza kumrudia mungu tena ishirini na tano kwa maana ndugu zangu sipendi msijue siri hii ili msijione kuwa wenye akili ya kwamba kwa sehemu ugumu ume kwa sehemu ugumu umewapata israeli mpaka utimilifu wa mataifa uwasili anasema tunatakikana tusielew tusikose tusikose kufahamu na kuelewa siri hii ya kwamba kwa sehemu basi ugumu umewapata nani umewapata israeli basi kama imewapata umewapata kwa sababu angala utimilifu wa mataifa ili hii injili pia iweze kufikilia sehemu zengine mataifa na wakaweza kufikiriwa na baada ya kufikiriwa itakuwaje kwa hawa waliokuwa na usehemu huu wa ugumu ndio shirina si nasemaji hivyo israeli wote wataokoka kama ilivyoandikwa mokozi atakuja kutoka sayuni atamtenga yakobo na masia Atamtenga, atamtenga yakobo na, maas, na maasia yake kwa hiyo anasema ya kwamba kama ilivyoandikwa uokovu umekuja kutoka sayuni na itakapofika siku hiyo ndipo waisraeli wote watafarini wataokoka paulo hapa anazungumzia kitu kilicho cha ndani kidogo tena kinachotarajiwa anazungumzia kuhusu siku zile ambapo yesu atakuwa yukaribu kurudi katika ulimwenguni anasema ya kwamba wokovu hivyo israeli wote wataokoka kama ilivyoandikwa mwokozi atakuja kutoka sayuni wataokoka israeli wote lakini katika kipindi hiki ambacho wao wenyewe wa hawajamwamini yesu kristo yeyote atakayekufa pasipo kumwamini huu okovu unaozungumzwa hapa sana paulo hautawafikia anaozungumzia hapa ni ile siku ambapo sasa ulimwengu mzima utakuwa umeinuka kinyume na israeli kwa maana kuna siku ulimwengu wote utainuka kinyume na israeli dunia nzima itakuwa imeungana inapigana na israeli ndo huu hokovu anaozungumzia hapa wakati dunia yote imezingira israeli wanasema sasa na tuimalize hii mbari ya waisraeli hii watu wa israeli tuwamalize wote katika ulimwengu mzima tukusiwe wanatajwa wale wano wanaonekana wamezingira israeli hapo ndipo yesu atachuka hapo katika mlima wa mzeituni ili aweze kuwaokoa waisraeli wake na wote watakaokuwa wahai wakati huo waisraeli hao wote wataokoka kwa hivyo ni kipindi bado chaja wanachokizungumzia hapa lakini wale ambao watakufa hivi pasipo kumwamini yesu kristo kama bwana mokozi huu wokovu no unaozungumziwa hautakuwa sehemu yao kwa hivyo tufanye nini bado tuna jukumu la kuwahubiria mataifa na hata hawa walio ni waisraeli wamujue bwana kwa maana yoyote atakayekufa pasipokuokoka anaenda jana uuokovu huu ni awali watakaobahitika kukaa na kuishi mpaka jambo hilo liweze kuja kutimia na wapendwa linatayarishwa hili linatayarishwa kama unasikiza sana hizi habari habari inatayarishwa kwa maana hivi tuko katika harakati ya watu kutengeneza dini moja dunia nzima dunia nzima iwe na dini moja dunia nzima iwe inaabudu siku ya eh, jumapili waislamu wa waende msikitini jumapili wa 7 waende msikitini jumapili waende waende karisani, jumapili sisi tutakuwa hatuna shida kwa sababu tumezoea tayari lakini hayo yote yanaundwa kwa sababu ya kuandaliwa kwa kuja kwa bwana wetu yesu kristo kwa hivyo hili linalozungumzwa na paulo hapa ni kana kwamba analitabiri alikuwa analitabiri lakini laja sasa waisraeli hawa watakaokuwa wakati huo ambapo ulimwengu mzima umesema tumekuwa na amani lakini sasa naona hao waisraeli wameiasi hii amani na kwa sababu ameiasi amani na ni yeye pekee ndiye anayesababisha gasia na fujo hapa duniani kwa hivyo la kufanya ni tufagie waisraeli wote ulimwenguni ili waondoke sisi tubaki na amani yetu sasa watakapokuwa wameizingira israeli sasa na makombora yao na maguruneti yao wanataka sasa kulipua ndiposa nini waimalize israeli hapo yesu ndio atatua katika hu mlima mzeituni awaokoe hao lakini ni hapo lakini sasa misraeli yote afaye pasipo kumwamini yesu huokovu hahesabiwi kwa hivyo unalo jukumu wapendwa kwamba tuweze kuendelea kumuomba mungu wa mbinguni ili aweze kuwaokoa hawa waisraeli ishirini na na saba nafikiri na inasisitiza hiyo ishirini na sita anasema na hili ndilo agano langu nao nitakapowaondolea dhambi zao kaaatakaposhuka pale sasa itakuwa anaondoa dhambi za wale wote watakaokutwa pale na waweze kukubalika katika ufalme wa mungu lakini wale ambao sasa watakufa pasipo kumwamini yesu basi wokovu huu hautaweza kuwa na nafasi katika maishani mwao ishirini na nane basi kwa habari ya injili wamekuwa adui kwa ajili yenu bali kwa habari ya kule kuchaguliwa wamekuwa wapenzi kwa ajili ya baba zetu kwa habari ya injili wamekuwa maadui kwa ajili yenu lakini kwa habari ya kuchaguliwa wamekuwa wapenzi kwa sababu ya baba zetu hivyo anasema nini hapa anasema kwa sababu ya injili habari hii ya injili wamekuwa maadui kwa ajili ya kenanani kwa ajili yetu sisi ili wawe maadui hawa wa mungu ndiposa injili iwafikia generali sisi ambao hatukuwa tumechaguliwa hasa kwa sababu ya hiyo injili wamekuwa maadui makoni kwa bwana kwa maana wengi hawaja hawajaisadiki na walipokoswa kuisadiki ndiyo injili hii ikatapakaa ikaja mpaka kenya na ikafika hapa kilifi ikakufikilia wewe na mema kwa hivyo kwa sababu ya injili wamekuwa maadui ili sisi nasi tuweze kufikiriwa na hii injili lakini kwa sababu ya kuchaguliwa wamekuwa wapenzi wa nani wa baba babazetu baba zetu wakena nane baba zao akena ibrahimu isak na yakobo kwa maana walikuwa hao ndio taifa teule lililochaguliwa katika habari hizo wamekuwa wapenzi wa baba zetu lakini si wapenzi wa mungu kwa maana kwa habari ya injili wameikataa na kukataa kwao injili ilikuwa ni kwa sababu ya faida yetu ili angalau injili hii tufikie hata na sisi nasi leo hii wewe unasema umeokoka kwa sababu ya ukaidi ya hao wana waisraeli ishirini na tisa kwa sababu karama za mungu hazina majuto wala mwito wake karama za mungu hazina majuto wala mwito wake anazungumzia nini huyu akinena kuhusu hao hawaisraeli anasema ya kwamba kama mungu ameweza kuahidi na kunena lazima atatimiliza na atatimiliza kivipi katika mstari huo wa ishiri na sita ya kwamba wakati itakapofika wakati huo ambapo ulimwengu mzima umeinuka kinyume na israeli ndipo bwana atatimiliza ahadi yake ya uokovu ya kuja kuokoa taifa la israeli kwa hivyo nini kwa sababu aliahidi ya kwamba israeli litakuwa ni taifa langu teule hvo karama za mungu hazina majuto wala mwito wake taka tuangalie hapa sasa maneno neno hile ambalo tunazungumziwa hapa karama ya mungu haina majuto wala mwito wa bwana tujirudie sisi tunapoangalia huo mstari wapendwa mungu atakapoachilia karama yake juu ya maisha yako haitaleta kitu kitakachokufanya ujutie kwa sababu ati karama ya mungu iko juu yangu na mwito wa mungu nao pia ni hakika kwa hivyo kama umeitwa hakuna kitakachozuia mwito huo ukose kufanya kazi pengine iwe ni majira yanangojewa lakini bado mwito uko ndani yako kwa hivyo mungu anapoweka karama ndani yako hiyo haina majuto kwamba mungu hanajutia kwa nini nimempatia karama mtu huyu aa bwana hajuti anajua nimeiweka katika katika mahali pala sawa na karama hii itafanya kazi kama nilivyokusudia ikiwa tu mtu huyu aliyewekewa hiyo karama atatemea kulingana na kusudi la bwana na mwito wa mungu wapendwa o wa mwito utakapokuwa mungu amekuita hata uende kushoto ama kulia bado mwito huo lazima utautimiliza pili hauna majuto mungu wa mbinguni atahakikisha ya kwamba alichokiweka ndani yako kwa hiyo usiwe na shaka jua wakati mwingine hufikia mahali ukafikiria ya kwamba mwito wangu sasa unazuiliwa hakuna anayeweza kuzulia mwito wako kwa maana haukuitwa na mtu uliye aliyekuita ni mungu karama yangu sasa inazuiliwa haifanyi kazi hakuna aliye na uwezo wa kuzuia karama aliyoiweka mungu ndani yako kwa maana si mtu aliyeweka hiyo karama ni mungu ndio ameweka karama hiyo katika maisha yako kwa hivyo kinachongojea ni majira majira yake yatakapotumilika karama hiyo itajitokeza na itatenda kazi kama ilivyokusudiwa na bwana majira yatakapokuwa yamefika mwito huo hautakuwa kuketi tena utasababisha lile kusudi la bwana ambalo mungu alikuita kwa ajili yake kwa hivyo mpendwa jua ya kwamba kama kuna mwito ndani yako kuna karama bwana ashaiweka hiyo hautajutia kwa maana katu karama ya mungu na mwito wa bwana hauna majuto ndiomana napoangalia walioitwa na mungu kabla ya kuweza kufikilia kuanza hiyo huduma kuna changamoto ziliambatana na wao lakini bado mwito ulibaki pale ndani bado karama ilibaki pale ndani na majira yalipofika bibilia inasema ya kwamba kila aliyeitwa basi kazi aliifanya na uzuri wa mwito wa mungu wapendwa na karama yake anapoiweka dykndani yako wewe yeye pia anahakikisha kila kifaa kinachohitajika kwa mwito huo kufanya kazi amekuki, amekupa kama yeye ndiye amekuita atahakisha kwamba kila kifaa kila hitaji la kukamilisha mwito huo lazima mungu atahakikisha kwamba kimepatikana walakini kuna tunda la roho mtakatifu unaloitwa uvumilivu ukitoka mapema zile siku ambazo umerauka utakuwa ni wewe ukutane na mahitaji ya kuyote na kila unachokhitaji kutimiliza huo mwito lakini ukidondoka katika wakati wa bwana basi kila kitu atahakikisha kwamba amekukabidhi ili kusiwe na upungufu katika utikutekeleza huo mwito ama kuitumia hiyo karama ambayo bwana ameiweka ndani yako ndio nasema karama ya bwana na mwito wa mungu hauna majuto thaathn kwa maana kama ninyi zamani mulivyomwasi mungu lakini sasa mumepata rehema kwa kuaasi kwao zamani sisi tulikuwa tuwaasi lakini tumepata rehema kwa kufanyaje kwa kuasi kwao kwa sababu ya kuasi kwao hawo wana wa israeli tukakubalika hivyo hivyo pia mungu ana uwezo wa kusababisha hawa watu watoke katika huo uasi na wakaweze kuingia katika kukubalika na bwana thelathini na moja kadhalika na wameasi sasa ili kwa kupata rehema kwenu wao nao wapate rehema kwa hivyo mungu anaweza kuwa rehemu kama sisi tulivyorehemewa kama alivyoturehemu ndivyo alivyo na uwezo pia wa kurehemu hawa waisraeli walio hawajamkubali yesu aibadilili mieo yao na waamue kumkubali ili rehema za bwana zikaweze kuwa pamoja nao maana mungu amewafunga wote pamoja katika kuasi ili awarehemu wote kwa hivyo bado mungu mpango wake si kwamba israeli hata mmoja iweze kupotea mpango wake ni kwamba hakuna msraeli hata mmoja akaweze kupotea bali wote wakaweze kufikilia kumkubali huyu yesu kristo kama bwana na mkozi katika maishani mwao 33, jinsi zilivyokuu utajiri na hekima na maarifa ya mungu hukumu zake hazichunguziki wala njia zake hazitafutikani anatudhihirishia ya kwamba mungu yeye ana uwezo wa kufanya lolote lile atakalokuwa ameazimia kulifanya kwa maana yeye ni mkuu na hakuna ambaye anaweza kuchunguza njia zake rehema zake na hata utu ule wa mungu hauwezi ukajulikana na wanadamu kama sisi tulio nadhamu na mwili 35, 35, ama 39, 39. maana ni nani aliyejua nia ya bwana au ni nani aliyekuwa mshauri wake kunaye mtu alienda akamshauri bwana kunaye mtu ambaye anajua mungu kwa hivyo wapendwa anatuuzungumzia kuhusu ukuu wa bwana kwa hivyo yeye ni mungu anaweza kubatilisha chochote kwa ajili ya manufaa yake yeye mwenyee kwa hivyo leo hii unaweza kuwa uko vile ulivyompendwa na ukawa unaona yakwamba nikana kwamba hakuna mabadiliko yatakayo niafikia ama yatakayonifikia taka ni kuambia kwamba hauwezi kuijua nia ya mungu hujui mungu anakuwazia nini siku ya leo kwa hivyo usijitazame na leo jitazame na kile ambacho bwana anakuwazia na uwe na matumaini ya kwamba leo niko chini kesho mungu ataniweka mahali pa juu kwa maana hilo ndilo tamanio lake wapendwa kwetu sisi sote hakuna ambaye bwana anamtakia kwamba asifaulu kwa hivyo udhaifu ulio nao leo sio utakaokuwa na, utaka na kesho kwa maana nia ya mungu hatuijui kwa hivyo angalia na ujue na ufahamu ya kwamba leo hapa nala na mzungi lakini kesho yangu kwina uwezekano iwe bora na ni kweli kwa sababu mungu nia yake na nia zetu ziko tofauti nasema nani anaijua nia ya mungu amba ni nani aliyeenda kuketi na kwa mshauri bwana bwana anafanya maamuzi yeye peke yake kwa hivyo anaweza kukuinua kutoka mavumbini na kuweke mahali pajuu kwa maana hayo ndiyo makusudi na mapenzi yake kukuhusu kwa hivyo usijihurumie usijiangalie na kusema ya kwamba mimi nitakaa vile nilivyo mpaka nitakapoenda mbinguni wapendwa kunako uwezekano bwana akaweze kuachilia mabadiliko ili watu wakaone na kwa sababu yako wewe wakamtukuze huyo bwana nia ya mungu apendwa hailenganishwi na nia ya mwanadamu kwa hivyo usijihurumie kufanya muangalie huyo bwana mutumainie huyo bwana mwambie bwana ninajua leo iko hivi kesho itakuwa salama maana ayubu akasema ya kwamba sijali hali niliyo leo sijali changamoto anazokutana nazo leo sijali ni nini kilichojiinua kinyume na maisha yangu ninachoamini ni kwamba liwe liwalo mungu wa mbinguni ana nafasi ya kubadilisha maisha yangu ninajua mwokozi wangu mkombozi wangu yu hai kwa hivyo wapendwa paulo anatuhimiza ya kwamba liwe liwalo lakini bado kuna nafasi ya kwamba bwana anaweza kubadilisha hali yako ilivyo leo na akakufanye kuwa mtu mwingine tofauti na anapofanya hivyo sifa na utukufu utakuwa ni kwake yeye kwa hivyo hebu jiangalie na macho ya matumaini mtumainie mungu ndugu yangu kwa maana kuna kitu ambacho ni lazima anaenda kukifanya kwa ajili ya utukufu wake 35. anasema au ni nani aliyempa yeye kitu kwanza naye atalipwa tena kwa kuwa vitu vyote vyatoka kwake viko kwa uweza wake tena vinarejea kwake utukufu una yeye milele amina una nini ambacho unasema ya kwamba hiki ni changu ambacho hakikutoka kwa mungu ni nini ulicho nacho ambacho hakikutoka kwa bwana unasema hiki ni changu hiki anasema ya kwamba nani aliyemupa mungu kitu kwanza kama si yeye aliyepewa alafu pia vitu vyote vile vilivyoko chini ya jua ulivyonavyo na nilivyonavyo navyo vitarejea kwake kuanzia na wewe heivo hauna sababu ya kujivunia hauna sababu ya kuona ya kwamba eti wewe unamiliki vyote ulivyo navyo hata pumzi unayoipumua haitokani na wewe ni ya kwake kwa hivyo tuendelee kumtumainia tuendelee kumtegemea tuendelee kurejesha sifa heshima na utukufu kwake yeye bwana kwamba anaweza kubatilisha hali niliyo nayo leo na akanifanya kuwa mtu wa maana kuliko vile ambavyo niko siku ya leo bado kuna nafasi na sipaswi kuzuia chochote vyote ni nimpatie yeye bwana naomba tusimame