ngojea wakati wako wait for your time. ngojea wakati wako ngojea wakati wako kwa wale mliokuwa katika ibada ya pili tumezungumuza kuhusu kushughulikia kiburi dealing with pride na tukazingatia sana maisha ya watu wawili mfalme wa kwanza akaitwa aliitwa nani mfalme wa kwanza huyu akaitwa nani akaitwa uzia aliyeanza vizuri akamaliza vibaya alafu tukawa na mfalme manase aliyeanza vibaya akamaliza vizuri nataka tuangazie maisha ya habari hii tumeisoma sana katika kitabu cha este modekai tuangalie maisha ya modekai na sijasikia watu wengi wakiitwa modekai umesikia mtu akiitwa modekai <laughs> eh? modekai kazungu <laughs> maisha ya modekai kuhusu kungojea wakati wakatiwa katika ibada ya pili tukasoma kitabu cha fikiri petero wa kwanza tano mstari wa tano mpaka wa sita. nataka ule mstari wa sita ulept basi nyenyekeeni chini ya mkono wa mungu ulio hodari ili awakweze kwa wakati wake ili awakweze ili awakweze kwa wakati wake nyenyekeni chini ya mkono wa mungu haikusema ili, mu, ili mujikweze ama ili mupande ama amesema ili awa kweze maana mungu ndiye anayeinua mwanadamu mungu ndiye humtoa mtu katika sehemu moja akamuweka sehemu nyingine kwa wakati wake na kwa, kwa sababu mara nyingi huwa hatuzingatii sana hapa kwa, kwa wakati wake at his own time huwa mara nyingi tunatatizika sana kwa sababu kui wakati wa mungu na wakati ule wewe unatarajia huwa ndio challenge na mara nyingi hatujui wakati wa mungu ni gani kwa sababu saa zingine kulingana na kalenda ya mwanadamu huwa tunachelewa unaelewa sahuwa tunachelewa sana mtu ambaye amemaliza kazi baada ya mwaka mmoja anasema nimechelewa mwingine amekaa miaka kumi hajapata kazi anasema amechelewa mwingine ni miezi anasema nimetama mpaka nimechoka mwingine so kila mtu akona mitazamo yake tofauti by the word of god is saying at his own time ukiangalia nimethalimhubiri no, no. mhubiri tatu kumi na kumi na moj na anapoongea kuhusu kunyenyekea uh-huh, yes. mhubiri kunyenyekeamhubr nimeona taabu ambayo mungu amewapa wanadamu ili kutaabika ndani yake i kila kitu, kila kitu amekifanya kwa kizuri kwa wakati wake tena ameiweka hiyo milele ndani ya mioyo yao ila kwa jinsi mwanadamu asivyoweza kuivumbua kazi ya mungu anayoifanya tangu mwanzo hata mwisho kwa hivyo mungu ameweka uwezo ndani ya mwanadamu kutambua akitaka ameweka uwezo ndani ya mwanadamu ili ajue ya kwamba mungu ni mungu wa proses mungu ni mungu wa nini s na mungu anachukua mtu hatua kwa hatua kama mungu mwenyewe ambaye alikuwa na uwezo wa kuumba kila kitu kwa sekunde si aliweza hivyo vyote alivifanya kwa siku sita even in one second angefanya nini angefanya ama hangefanya angefanya angesema tu na iwe maji juu ya mvua pa na ingefanyika by the way because he is god. All -knowing, all -powerful. he is is god knowing powerful everything everywhere na kila kitu but why? akachukua siku baada ya siku akijenga kila kitu juu ya kitu chengine he was building something upon something upon in a process huyo mwanadamu kama hangeumbiwa nchi na kila kitu angekaawa kwa hewa ange kwa angesspendw He will be in the air. so anasema mungu atafanya kila kitu kizuri lakini kwa wakati wake na tena anasema ndani ya moyo wa mwanadamu nimempatia uwezo wa kuelewa umilele unajua life inaanzia hapa by the way hapab Ina, sabu inasema na ufalme nasema nikusema ni falme wa ufalme wa mbinguni huu si sindio ya kwamba wamjue yesu kristo sasa kama ni kumjua si ukimjua unaanza ufalme umilele umewekwa ndani ya mwanadamu lakini tatizo mwanadamu anakosa kuelewa kuvumbua akisema kuvumbua it it is a it is a a discovery si discovery ni kutafuta ni kutafuta sasa kule kutafuta ndiyo tatizo la mwanadamu kutafuta kile kitu ambacho mungu anakifanya we ukiona mungu anakupitisha kwa njia ambazo ni ngumu mbona usimuulize unasema nini hapa mungu ane sielewi we kazi yako kama kuna dhambi ilifanya wana waisraeli wataabike apart from disobedience ni kunung'unika na kulalamika hiyo ndio ilikuwa biashara ya wana wa israeli wakikosa vyakula vizuri wanalalamika wakikosa maji wanalalamika wanalalamika froti kwa nini usimuulize mungu hii hali inapitia sielewi niambie kile kitu ambacho unazungumuza hapa ili ndio ninende nye... katika njia za, za sawa oh, umetoa tayari hiyo kajia okay. wakati wako yes. kuvumbua maana mwanadamu anashindwa kuvumbua ama kutafuta ama kujua kwa sababu kutafuta ni kazi kuvumbua ni kazi ndio ukiweka ukiweka pale proverbs pove hebu weka hiyo tuone nini inasema yes hiyo ni utukufu wa mungu kuficha chamboni <laughs> utukufu wa mungu va nini kuficha yes kwani hata hile matayo sabasaba inaongea nini vitu vitatu inaongea nini ask and ask and nini ngine? Seek. nini ngine? those are different re, lev, re, re, eh. levels of work asking is easy if, if you compare asking from o and knocking so ni utukufu wa mungu kuficha jambo bali ni utukufu wa mfalume kuchunguza jambo huyu mfalume the king ni nani ni mwanadamu because mungu anaitwa the king of kings so hiis the mighty super king we are the smaller kings so utukufu wa mungu ni kuficha na wa mwanadamu ni kutafuta kujua ndio anasema mwanadamu ameshindwa kuvumbua ameshindwa kutafuta because kutafuta it might mean kutafuta kwa neno lake na usome uombe uelewe na hiyo kusoma na kuomba na kuelewa ndio najua tuseme tu ukweli hata sisi tunawetwa wachungajituko tu, yes. tu kung'ang'ana unasoma aingii unataka utulie hutulii think it is easy unataka kuomba unaanza kufikiria matatizo yako ya tangu miaka ngapi umadeni sijui nini oh, ninibaadal unafik... ya kuomba una... a you, you you struggle until until until enter persist unaingia unavumilia mpaka uingie kama imekwama unangangana unangangana unaendelea tu nikasikia mwingine alikuwa anasema yeye alitembelea mhubiri mwingine na akawa anataka ajifundishe kutoka kwa huyo mhubiri jinsi anavyoomba wakaanza kuomba sasa huyu mhubiri mchanga akaongea ndimi zote zikaisha akawa amechoka yule mhubiri muzee amekaa chini tu anasema asante yesu for one hour two hours three hours asante yesu masaa tano asante yesu yeye ameongea ndimi zote zimeiwi akakaa chini akatulia akasema niambie jinsi hata mimi nimegangana hapa nimeshindwa how do i also behave like the way you are behaving because it is work nimeshindwahatamii zazige na mkanga usiku nashindwa kuomba usingizi sina nimekaa kwa meza niombe kuomba lakini namwambia mungu si, a, <laughs> mara nyingi ua mkewangu ananiuliza ana yaani tayari basi ndio umeamuka hiyo ni saa namwambie na eh, utarudi eh, na so najua najua anaambia hata unarudi saasaasi utarudinasiudaakabdarudmaana nezaanza misho vinakua vitamu ah, kurudike kulala nikwendelea mpaka suu so nimerealise kuanza ndiyo shida but if you persist you break through ukianza ndiyo taabu kwani hujui hata kujenga nyumba ta mwanzo ndio shida is is a normal, is a principle of life hata okay, ukienda driving school unaendesha unaka-una- una- -una- unabidi unaangalia una, una una hapa ndio hii ndiyo nini iko huku ile ya manyo ukumwisho ni gani ganibenlch sasa ukiambua kanyaga mpaka uiangalie na macho kanyaga unakanyaga Baka break Una, anakwambia usikanyage bila ukanyaga nini but after sometime hata uangaliangi unaongea na simu huku naeka simu hapa huku unafanya hivi why because imekuwa rahisi in the spiritual arena the same ni hivyo tu mungu anaficha vitu vni hata, hata dhahabu sina chiumbwa huko chini imefichwa lakini mwanadamu aliumbwa atafute sch hebu tuangalie huyu modekai sasa nimalize sasa niwapatia msingi ya kwamba ni kutafuta vitu vimewekwa lakini mungu anasema at my own time esta kitabu cha este ttu mstari wa kwanza mpaka wa pili baada ya hayo saabu hi habari mnaijua mta pikipiki tu sa izi zingine mtasoma wenyewe baada ya hayo mfalme ahaswero alimpandisha cheo hamani mwana wa hamedatha mwagagi akamwinua akamweka kiti chake juu ya wakuu wote waliokuwapo pamoja naye na namba t nao watumishi wote wa mfalume walioketi langoni pa mfalume wakainama na kumsujudia hamani maana ndivyo mfalme alivyoamru wamufanyie lakini modekai hakumwinamia wala kumsujudia hasuweru alikuwa very powerful alikuwa anatawala karibu dunia nzima The, oh, I think 127 countries. karibu nchi mia moja ishirini na saba zilikuwa chini ya aha, suero. Was so imagine sasa haman ameinuliwa amepewa cheo apart from ahasuero uh, yeye ndiyo b tena akaamuru ya kwamba yeye akiingia mahali popote kila mtu afanye nini Ainani. lakini kuna mjamaa mmoja hapa ambaye anaitwa modekai hakumsujudia because kuna siri aliyoelewa ya kwamba wa kusujudiwa ni mmoja pekee yake naye anaitwa mungu unajua kitu ambacho kinatusumbua wapendwa ni nini shortcuts zinaitwa nini kumsujudu mungu ni process na hapa kuna vitu vimeingia asivyo vya, vya process prosespappap sasa upige magoti ukule ama ukatae kupiga magoti ulale njaa unasema sasa hapa nitafanya nini ah ninisinitafanya tusho unajua hata kwa maofisi hili ndiyo mtu ainuliwe awe mkubwa wanakuanga saa zingine wanajipendekeza kwa wakubwa ili ndiyo wakubwa wa waone ilifanya kazi kwaba siyo alikuwa mkristo na tulikuwa na day naprdb pd kila kuota so kila mtu alikuwa akienda kwa day anakaa mahali siyo anamuona ili ajue huyu ni mkristo ili ndio akiona barua yake huko ya kwamba recommended for promotion anasema huyu ni mkristop yani unakaa sraejiali hili ndio uonekane na uombe sana kama wazimu unasema banki ibarikiwe banki ibarikiwe yes. kani hamjui wanadamu nyinyi hey. na mnajua najua mnajua mnajua sana why because it's an route to go up ile nyingine ya kungojea mungu aikwangi rahisi aikwangi rahisi ingine hata inakwanga ngumu zaidi kila mtu ako na njia yake badi za proses so huyu bwana kama angetaka angejipendekeza kwa huyu jamaa tu na hata pengine ange- angepewa cheo angepewa kazi lakini yeye alifanya nini alikataa na hiyo ndio ikawa chanzo cha matatizo yake kukataa kupiga magoti kumsujudia hamani hebu weka mstari wa tano pakawa sita hapo hapo tu akaona haitoshi. Ah, okay. oh, mbana, mbana. hata hamani alipoona ya kwamba modekai hamwinamii wala kumsujudia aliighadhibika sana alisikia uchungu sana endelea akaona haitoshi kumtia mikono modekai peke yake maana wamemjulisha kabila lake modekai kwa hiyo hamani alitaka kuwangamiza wayahudi wote waliyokuwa wakikaa katika ufalume wote mzima wa ahaswero yaani watu wake modekai hasa imetoka kwa modekai imeenda kwa watu wote aliuliza hayakamutu kwa gate kila siku taku, nemiya, who is hi najua mkubwanasema givem aoon this mann huyu mtu kumbe ni myahudi ndiwakonai ujinga sasa sio yee ataenda anybody to him waende yes msimamo wako unakuwa ndiyo chanzo cha matatizo by the process yes a process sasa akasema yeye peke yake nikimuondoa watu kuna wengine so it means kuna mwingine anaweza akajitokeza huko kama yeye wazimu kama yeye anisumbue sasa And that's process mbele fagiliawotenae wekaendelea mbeleend iliwambia mchunge kasea mda mchache mchunge <laughs> basi hamani alitoka siku ile kwa furaha na ukunjufu wa moyo lakini hamani alipomwona modekai mulangoni pa mfalume ya kwamba hasimami wala kunyenyekea mbele yake alijaa ghadhabu juu ya modekai ametoka kwake kwa na furaha kwa ba niakamtu tene kamekaa hapa hebu songa mbele teni lakini hamani akajizuia akaenda zake nyumbani kwake akatuma watu kuwaita marafiki zake na zereshi mkewe imeisha kwani endelea naye hamani akawasimulia habari za fahari ya mali sasa unaona tabu yake ni modekai imajini watu wote wanakuabudu mtu mmoja tu anakusumbua sasa umejua hii kabila yote ni mbaya sasa ameita watu kitu cha kwanza anajieleza ufahari wake kwanza akaambia watu mali zake na wingi wa watoto he, wake na pia mambo yote ambayo mfalme amemfanikisha kwayo na jinsi alivyompandisha cheo juu ya wakuu na watumishi wa mfalme endelea zaidi ya hayo hamani akasema naye malikiya esta hakumkaribisha mtu yeyote pamoja na mfalme katika karamu aliyoiandaa ila mimi tu peke yangu hata na kesho pia nimealikwa naye pamoja na mufalme. okay tuendelee mpaka kumi na ngapi bali haya yote nini niendapo kumwona yule modekai myahudi ameketi mlangoni pa mfalme huyu ni kero modekai yeye amekaa kwa geti ya mfalme na mealiko aende kwa hiyo nyumba akakule na bado kwa, kwa gate sasa anataka suluhisho kudili na nani modekai basi zereshi mkewe na marafiki wote wa hamani wakamwambia na kitengenezwe kiunzi cha mti wa kunyongea wa urefu wa mikono hamsini na kesho asubuhi kesho asubuhi useme na mfalume ili modekai atundikwe juu yake ndipo utakapoingia kwa furaha pamoja na mfalme karamuni basi ushauri huu ukamuridhisha hamani na akautengeneza muti wa kunyongea eedaganywa tu najua hii ndiotabu mungu anakuunda unaenda kuuliza watu hata hawana mungu ndani yao anakuambia wewe wachana hiyo habari uko kona shida achana hiyo fuata njia hii a anapewa ushauri na mkewe na marafiki hao marafiki zake unafikiria una wangempatia ushauri mwingine tofauti kweli mzuri yeye ni mkubwa what do you expect from your subjects watakuambia kile ambacho niufanye nini niusikie sasa ame, imepangwa hapa ya kwamba kesho asubuhi nani ya kulingana na hii habari vile imepangwa ni kesho asubuhi ndiyo nano ya nyongwe modekai ili huyu akiondolewa akienda kunyongwa huyu anaingia kwa karabu akiona nini na furaha hasa tuone vile mungu anafanya kazi usiku huo huo usiku huo tume- tumefika ngapi mm-hmm. enda endaest uh, sasa very good kuanzia mstari wa kwanza na nimesema nitarukaruka sababu hiyo habari mnaijua uh-huh. same night, night. ambayo modekai ni ya nyongwe asubu asubuhi usiku ule mfalume hakupata usingizi na mnafikiria hiyo tu ilifanyika tu yenyewe mfalme akose usingizi hakuna mfalme hakupata usingizi akaamuru aletewe kitabu cha kumbukumbu nacho kikasomwa mbele ya mfalme kwachia hapo tu kwanza kitabu cha nini na kumbukumbu kila mtu na vitabu vikafunguliwa mbinguni si kitabu vitabu vikafunguliwa binguni kila mtu hapa hakona kitabu cha habari zake wapi mbinguni kila mtu habari zako is documented in that book mwagona uko na sehemu yako documented records kuna kitabu cha uzima na kuna vitabu vya matendo yako na maisha yako sasa pia huyo mfalme vile alikuwa na kitabu cha kumbukumbu pia huko mbinguni kuna kumbukumbu kumbu. swali ni what is in our book of records ni kitu gani kiko ndani ni shortcuts ama ni uzuri modekai alikuwa amejitengenezea hebu wesonga mbele fast ikaonekana kuwa imeandikwa ya kwamba modekai aliwasema bigthana na tereshi wasimamizi wawili wa mfalme katika hao waliolinda mlango waliyotaka kumua mfalme ahasuero mfalme akasema je ni heshima gani au hadhi gani modekai aliyofanyiwa kwa ajili ya hayo watumishi wa mfalme waliomhudumia wakamwambia hakuna aliyofanyiwa hakuna alilofanyiwa mm-hmm. mfalme akasema yupo nani behewani nani yako huko waiting room akasemekana ni haman yako huko ikawa haman alikuwa ameingia katika ua wa nje wa nyumba ya mfalme aseme na mfalme ili apewe nafasi ya kufanya nini kumtundika modekai juu ya mti ule aliyomwandalia basi watumishi wa mfalme wakamwambia tazama amani yupo amesimama behewani mfalme akasema na anajua the the time has come but the tables have been in favor of sasaeai basi hamani akaingia mfalme akamwambia afanyiwe nini yule ambaye mfalme amependa kumheshimu na ni mtego anapewa mfalme anataka mawazo you, you abos na no idea unawaita wale kila mtu anaongea hivi unakusanya yote unasema nimeamua hivi hao ndo wameongea wa we ukua nanaaakasema oh, so sasa moyoni mwake hamani akasema nani mwingine kile kiburi cha mwanadamu kitu kizuri ni changu kibaya ni cha victor yes that is how we think anything good is mine anything bad is yours so kwa moyo wake akasema after all mimi ndiyo number to wa king who else can be apart from me in this kingdom who else nani mwingine anasikiza anasikia eh, anasikizwa kama si mimi akasema sasa kwa sababu ni kizuri na ni mimi it must be macha niseme vile mi nitata nitataka akasema asonga ah, mbele basi yamani akamwambia mfalme yule ambaye mfalme amependa kumheshimu atafanya nini na aletewe mavazi ya ya kifalme ambayo mfalume amezoea yaani awe kama mfalme yes hiyo ndio kiburi inafanyanga hivyo like king <laughs> amezoea kuyavaa na farasi ambaye mfalme humpanda mwenyewe of the hmm? ambaye ame, ametiwa taji la kifalme kichwani mm-hmm. na yale mavazi ya yule farasi akabidhiwe mkononi mmoja wapo wa wakuu si mtu mdogo ig <laughs> <laughs> eh? yes. <Sini> IG. <laughs> yes yes sinimfalme yes. Hmm? aliye mustahiki ili makusudi amvike yule ambaye mfalme ampenda kumheshimu na kumpandisha juu ya farasi na kumtembeza kupitia njia kuu ya mjini na kupiga mbiu mbele yake kusema hivyo ndivyo atakavyofanyiwa mutu yule ambaye mfalume apenda kumuheshima songa mbele basi mfalume akamwambia haman hima twaa mavazi na farasi kama ulivyosema ukamufanyiye vivyo hivyo modekai myahudi aketie mlangoni pa mfalme lisipungue neno lolote katika yote uliyo yasemaavlemungue the the ni kifo ulikuwa unaangalia na your going up has started lakini chanzo ni nini kusujudia yes. hapo ndiyo kazi ilianza kumbukumbu kumbu yake ilianzia uko aliamua kwa moyo wake ya kwamba mimi tamtumikia mungu niwe yerusalemu niwe uhamishoni niwe ni mtumwa nikae kwa mulango popote nikaapo sitajali mungu peke yake nitamuabudu naye mungu hakumsahau haku ikaandikwa kwa kitabu na wakati ambapo alihitaji kusaidiwa mungu alibidi asababishe vitu vifanyike hakuwa mfalme mcha mungu alikuwa mwovu lakini mungu ni nani unajua mungu anaweza kusababisha leo hii mwagona hata weo ushangae mtu akuja hapa akutafutakuambia natafuta mtu anaitwa mwagona onashindwa hata mii sina habari unaongea juu yani hapana niko na barua yako hapa imetoka kwa ofisi fulani na nimeambua anakaa kwa tabernacle of of temple kwale mwagona ni nani barua yako ndiyo hii na ageuke aende akuachie barua yako ujiulize hapana siku na mungu mbinguni huyo mungu kazi yake anasema ninatembeza macho yangu dunia nzima nikitafuta mtu ambaye moyo wake um, uko sawa na mimi amejitolea ili huyo mtu nimsaidie kwa niaba ya yake the the eyes of the lord are hehe hata sasa hivi anaangalia anatafuta an- mtu hiyo ndio kazi yake anataka mtu amsaidie anataka mtu amwinue anataka kupromote imagine victor kama uli, ungekuwa ni wewe ungefanya nini ungesujudia a ama ungesema wacha ikae hata kama nitakufa nikufe lakini sitapiga magoti ama utasema ni elfu hamusini tu wanataka chanifujicho mmoja tu hmm nifunge tu mungu ataelewa mungu si mudhalimu baina ya wewe ambayo umeamua kupeana elfu hamsini na yule ambaye ameamua kukaa na mungu hamwezi mkalipwa sawa haiwezekani mungu si mudhalimu kile ambacho umekifanyia kazi kwa haki na kile ambacho umepanda kwa haki na uaminifu wako mungu ataulipa kwa wakati wake at on time wey angalia modekai wakati alisaidia mfalume na huyo mfalume hakuuawa maana an assassination angeuawaassii he had a right to go and demand ya kwamba mimi nimesaidia huyu mtu kwa nini leo hii nakaa ama angeenda was the queen hapa namna ganihqu na ni mtu wake angetumia este angemtumia este amwambie sasa esta, it is your time to pay back nimekusaidia msichana wewe sasa ni wakati wako unisaidie kwani hamkumbuki yusuf alisaidia watu wakarudi kule na wakamusahau so angeenda ademand ya kwamba it is my time to be promoted ni wakati wangu ni inuliwe kwa hivyo ester fanya kazi yako hapana alisema nitakaa hapa kwa mlango huu tu na mungu akamwona katika huo mlango aliyokuwa hiyo habari nyingine yote mnaijua vile kuligeuka na mwishowe modekai akaja akainuliwa kama prime minister so to speak na kikageuka kile ambacho kilikuwa ni kimue yeye kikamuua mwingine imagine na ujue kuwa wanadamu ni waba huyo mkewe huyo zereshi baada ya hii aibu iliyofanyika hapa kwa haman aliporudi nyumbani akamuuliza huyo modekai ni wakabila ganiwewewe kwisha sasa siangemusaidia huko mwanza wa wachana huyo mtu yes sasa kime- anamwambia wewe ndio umeanza kuisha kama nihuyo mtu ni mujiu mwewe umeisha sasa wanadamu ni wambaya sana hata eh? mkeo mkeo mwenyewe mkeo wacha na wale wakora wengine walevi mkeo anamwambia wewe sasa kimeumana kuisha saau d- kuishadi <laughs> wacha tumtegemee mungu wapenda wacha tumungojee mungu maana wakati wa mungu ndio mzuri wakati wa mungu wa kukuinua wa kukufungulia mlango ile ndoto yako na kile kitu ambacho umekitafuta na kukingojea ukiwa mwaminifu ukiwa mwaminifu mungu ni mwaminifu siku zote amen nilitaka tu kuwatia moyo tumungojee bwana wakati wake na tukimngojea bwana kwa wakati wake atajitokeza when we least expect him na anakuja kututoa katika sehemu tuliyo na atuinue katika sehemu kwa utukufu wa jina lake tusimame