we're talking about faith and prayer maana tunazungumza kuhusu imani na maombi because you cannot have any one of them separately maana huwezi kupata kimoja wapo kikiwa peke yake that's why we are looking at application of faith and prayer na ndio maana tunaangalia jambo hili la imani na maombi you cannot apply one and leave the other. You cannot just say you have faith and you just stay and you are not praying. <laughs> and you cannot succeed in prayer if you are praying without faith. Because you'll be like a a a. a a boat that is being tossed about in the sea. There is no consistency if you have faith, no prayer, and if you have prayer, no faith. Let us let, let us study this this message and apply it because the first word is application. wacha tujifunze neno hili na tukaweza kulitumia maanake cha kwanza ni jinshi. the first, the, first, the first word in the, in the, in the title is application kwanzaneno uh, la kwanza katika uno, uno ujumbe ni kule kutumia If it is a matter of application I, I, I am looking forward to to people who are going to apply this thing kama ni mambo hayo na kutumia, kutumia ohuo uh, ujumbe basi naangalia watu ambao wataenda kukaa wakitumia hiyo imani na maombi Let's start the tuanze kwa kusomewa katika kitabu cha yakobo tano waraka wa yakobo tano mlango msta, mlango wa watano mstari wa kumi na tatu hadi kumi na mstari wa mtu kwenu amepatikana na mabaya na aombe ana moya kuchangamka na aimbe zaburi mtu wa kwenu amekuwa hawezi na awaite wazee wa kanisa nao wamwombee na kumpaka mafuta kwa jina la bwana kwa jina la bwana na kule kuomba kwa imani kutamuokoa mgonjwa yule na bwana atamwinua hata ikiwa amefanya dhambi atasamehewa so unaona kwamba vitu hivi viwili vimechanganywa in, in that passage we are looking at combination katika sehemu hiyo ya maandiko tunaangalia ile hali ya mchanganyiko muunganiko faith and prayer are combined so that they can bring mchanganyikomuunganiko and we are told that in the application of this faith and prayer combined, it works even beyond what you expect. in the area where the sick is being prayed for, we are told that this prayer of faith will do tremendous work of healing and even if that person has sinned they will be forgiven see they did not go for forgiveness but forgiveness is being included because the elders of the church are praying in faith Ataponywa. ataponywa na kama ametenda dhambi tena asamewe. na tenaahakuuliza haku, asamehewe lakini mungu anaangalia ypl alafu anasamehewa so it, it takes you u bea rii kwa hivyo inakupeleka hata zaidi ya kile ambacho ulikuwa unadhania una when i was looking at that word, you know, I, I look that, iaa You are going for healing. And you're calling these elders to pray for you. And when they come to pray, they are praying in faith. They are believing for your healing. As they pray. And God on the other side is looking at this combination of prayer and faith. And he chooses to forgive your sins. anachagua So when you go for prayers to the right place, not only when you are being prayed for, but even when you are praying. God is looking at you beyond your expectation. And when I was thinking about it, I remember the time when the king was told in the times of, of Daniel, he was told that nobody should should pray or make supplications to any other God but to you, King. He was forced he was made to sign a decree that people are going to pray to him alone for one month. yaniyeye alilazimishwa ya kwamba a, aweze kutia saini makubaliano ya kwamba hakuna mtu ambaye ataenda kumwomba mungu wa kweli bali watakuwa wanamwomba mfalme fine if people are going to pray to pray me it's okay na yeye akasema ah ni sawa kama watu wataenda ni sawa they were not going to go to go him and demand things kumbuka si siatu walikuwa wanaenda kwa mfalme ili kuomba vitu they were going to pray to pray him wao wawalikuwa wanaenda kumwombea yani, ukiwa nyumbani kwako unaomba mfalme mfalme naomba na aka- akatia saii makubaliano hayo those that knew their God to be caught in hayii wale waliokuwa anamjua mungu wao walikataa kuingizwa katika mambo kama hayo because daniel knew how can i pray to a man how can i have faith in him meeting my needs maana danieli alijua inawezekanaje niende nikamwombe mwanadamu inawezekanaje niende kwa mwanadamu ili aweze kukutana mahitaji yangu how can i have faith in ninawezaje kuwa na imani katika mwanadamu daddy she is cure, even delayed mwanadamuakasema kwamba anapenda kwa baba yake eye hata kama hakupewa kile kitu anaimani kwamba atapewa but atapewab <laughs> lakini kwa mama ake alijua e hakuna matarajio kabisa but is my pastor <laughs> lakini hata hivyo ni mchungaji wangu amen amen now daniel refused to be caught up in that foolishness danieli alikataa kushikwa katika mambo hayo You know, when you know that you're not going to get anything when you pray, there's no need to pray. If you take a stone and you're pressing it to get water, that is them. You know, I was talking to Jamin yesterday and he said, I don't know what you are talking about. He said, That is the dumbest Thing. <laughs> he told me that, oh yeah, it, it, I, he was holding one of the medals of the mother and he said, he asked me, I told him, his mother brought the medal to me because I am her father. <laughs> kwa sababu nikamwambia ni, alileta kwangu kwa sababu mii ni babake nikamuuliza nawewe kipata utapelekea nani akashangaa si utapelekea mamako mamako mamako <laughs> ndiye alisema hapana unampelekea na weo, utapata wapi utpatwp mimi mamangu na babangu waliku kwa hivyo siwezi kwenda kuzizika mahali wako Akas- Bury you take a medal and bury that would be the dumbest thing. Agus <laughs> yani zo anipomwambi aivo agus sem ayaani uchokuwa izo truze nde ukazizike. Basi uondole ujenga wamui shokabisa. I said yes. Nani kamwambi andi? Now when you pray and you don't have faith, it is the dumbest thing to do at that hour. sasa hapa katika muktadha wa huu ujumbe wetu ni kwamba kama unaomba na hauna imani basi hiyo ni jambo la ujinga kabisa kushinda yote because you know you out of that as as empty as you came in having your time maana unajua kwamba utakuwa watoka mahali hapo ukiwa haujapata chochote unatoka tu saa so na vile ulivyoingia you are coming out with something kwa hivyo mambo na imani basi nakubidi ujue kwamba unapoingia basi lazima utoke ukwa umepata read the next one. it confirms that combination tusomewe hii inayofuata ndiyo inaenda kuthibitisha muunganiko huo waibrania tusomewe katika waibrania mlango wa kumi na moja mstari wa kwanza hadi wa watatu waraka kwa wibrania mlango moja, moja mpaka mstara, wa na mpaka tuanzie hadi tatu. basi imani ni kuwa na hakika ya mambo ya tarajiwayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana maana kwa hiyo wazee wetu walishuhudiwa kwa imani twa ya kuwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la mungu hata vitu vinavyoonekana havikufanywa So we find that in faith it is the assurance, the knowledge that you will get what you expect. So if you are going to pray and you don't have faith in the one you are praying, why are you wasting time kwa hiyo ikiwa utaenda kuomba na hauna imani kwa kila nachokiomba auna imani kwa uaea kumwomba haina haja basi hata ufanya maombi hayo you know that this one cannot give unajua a kwamba kabisa huyu haiwezi kunipatia iko kitu then why are you hiko kituasa basi mbona upoteza wakati wako but this faith that we are holding on to It is to the one who created with the word, by the word. He doesn't have to have something to give you anything. You create it with him according to your prayer. nakiumba pamoja naye maombi yako as you pray he it for you unapoomba anaumba hiko kitu kwa ajili yako In words, there are which are going to be custom made kwa maneno mengine kuna vitu vitatengenezwa tu kwa ajili yako mwingine hatapata lakini wewe unajua kile unataka kitatengenezwa yes. it will just be for you yaani hicho ni cha kwako wee mwenyewe Now, if you are not understanding what you are looking for and the one to whom you are asking, you can't get it. It's like you say, Oh, uh, God, bless me. With what? And then you start wondering, Ah, what do i want him to bless me with? Um, give me a car. do you know how to drive? do you have a parking lot? are you sure it will not kill you on the road? you realize that you have not even thought critically about what you are saying right now there are so many people who are really anxious to get some things but they are not even prepared for them so when they get them they will misuse ivyo wanapovipata hivyo vitu watavitumia vibaya There some people who have never handled a thousand shillings. kuna watu hapa ambao ikushika... si hapa wamehandle ha, kuna... Ha. Ha, oh, <laughs> kuna watu ambao hawajawahi kushika noti ya shilingi not elfu moja aini si hapa <laughs> na I'm in, I'm in it. it's not namaanisha si hapa Manaka hapa najua kila mtu ameshika they don't wache kushika kuhando yan ni yako utumie mwingine saa akiipata naazabasi leo basi shaukata leo sijui nitakula nini na hana njaa sijui nikule kule ships, eh. sijui nikule nishome nyama that money will be wasted before it rests in a pocket somebody gets 50,000 the house does not have electricity but now i am going shopping for a tv, <inaudible> a TV? meaning the next thing will be now how I'm go- am i going to use it i need to get at least a and the money is not tt asola aoe o noukumanisha kwamba sasa anaponunua hiyo rininga sana ataanza labda sanaataanza kujaladanunuejeneret ama ninunue sola na hiyo pesa haitoshi some things when you think about prayer and faith kuna vitu vingine wakati unapoaza kuhusu imani na maombi you are not supposed to be shifted by what? by the circumstances hutakiwi kuondolewa na hali ambazo zinakuzunguka if there is something going on you kama kuna kitu ambacho kinaendelea katika mazingira yako a of faith and prayer na wewe ni mtu a imani na maombi Keep to faith and prayer, you'll get direction. And whatever that is happening will not affect you. I know you may not understand what I'm talking about. But the Bible says when Nehemiah got information about the damage. In his homeland what happened first and foremost he was grieved, and so he went into a state of praying to god and when the when the, the king saw the he na wakati mfalme alipoona uso anahemea you are not sick this is something to do with awekunja heart akamwambia wewe si mgonjwa lakini hiki ni kitu ambacho kinahusiana na moyo wako he he was so scared because he had never appeared before the king like that akaingiwa na hofu sana maana alikuwa hajawahi kwenda mbele ya mfalme akiwa usowake was asked What should be done to him? He says he prayed. Let me tell you, he did not tell the, the king, let me go and pray. Right there, he prayed a prayer of faith, knowing that the words he is going to utter. Are going to be accepted. Having been a man of faith, he prayed in a matter of seconds. And the circumstances were not so conducive because he had been, he, he, he had been uh, you know, he had appeared before the king. With a, with a face that was not smiling. But he knew this thing that I am going to ask for, I am going to get from the king. So the situation did not get him out of his life of prayer in faith. kwa hivyo yale mazingira yaliyokuwa pale hayakumwondoa katika maisha yake ya imani na maombi he prayed a very short prayer aliomba ombi fupi sana and the the holy spirit gave him the what to speak to the king na roho mtakatifu akampatia usemi jinsi atakavyozungumza na yule mfalme and whatever he told the king the king accepted. the accepted na chochoti kiliachomwambia mfalme mfalme alikikubali Followed the prayer of faith. He was given wisdom, and he could be able to speak and have whatever he wanted. Let's go to the next one. I can see this are a long subject. It had seven points, so I'm trying to rush, and I'm, I'm unable. katika hapo. injili ya luka mtakatifu mlango wa kumi na nane moja mpaka nane usomee ale luka mtakatifukumi naane moja mpaka nane akawaambia mfano ya kwamba imewapasa kumwomba mungu siku zote wala wasikati tamaa akasema palikuwa na kadhi katika mji fulani hamchi mungu wala hajali watu na katika mji huo palikuwa na mwanamke mjane aliyekuwa akimwendeaendea akisema nipatie haki na adui wangu naye kwa muda alikataa halafu akasema moyoni mwake ijapokuwa si mchi mungu wala sijali watu lakini kwa kuwa mjane huyu ananiudhi nitampa haki yake asije akanichosha kwa kunijia daima bwana akasema sikilizeni asemavyo yule kadhi dhalimu na mungu je hatawapatia haki wateule wake wanaomlilia wa, wa mchana na usiku naye ni mvumilivu kwao nawaambia atawapatia haki upesi walakini atakapokuja mwana wa adamu je ataiona imani duniani There is only one place where she could get her request made. But the source was so hard to crack. But she was persistent. When she turned away, she comes the following day. Sometimes she would come in the evening when this man is resting. Because she had faith that this man is going to give me justice. It doesn't matter how he is, but he is going to give me justice. haijalishi heye yuko vipi lakini akaenda kunipatia haki yangu he he doesn't give people justice but as for me he is going to give ye, me hapeani watu haki zao lakini mimi kwa upande wangu atanipatia haki yangu and she kept on and kept on na akaendelea vivyo hivyo until this man said no no no I, I better get her out of my my life hadi ukafikia wakati ambapo huyu bwana akasemahuyu sana, ni sananimwondoe hapa ya pekee ambao angemwondoa pale iliwa ni kumpatia hai yakei o to o oe toondio yesu akasema e mungu wetu si zaidi sana ataweza kutufanyia kile ambacho tunamwomba kwa kumuliliausi na mcha na nayeye ni mvumilivu kwetu sisi. Then jesus he is able to na yesu akasema kwamba anaweza but but but lakini but what? lakini lakini what nini We just read when he he comes will anawezaaiaiaini i ya kwamba je atakapokuja ataikuta imani yes, Ndiyo unaomba. But is there faith in your ndio hey, je kunayo imani katika maombi yako Because for this woman, she had faith. That's why she kept on. But Jesus said, "When He comes, will He find faith on earth?" But when He comes, will He find faith? please if you don't have faith in your prayers stop praying do something else leave it to those people who have faith to keep praying because if you are not careful, you are are are not going going to to be doing what we are just go, we are going to read shortly maana kama hautakuwa mwangalifu utakuwa unafanya kile ambacho tutaenda mbele ambapo sasa ni katika uh, luka mtakatifu kui n8 ti mpaka kumi na mbiliuakawambia mfano huu watu waliojikinai ya kuwa wao ni wenye haki wakiwadharau wengine wote watu wawili walipanda kwenda hekaluni kusali mmoja wa farisayo wa pili mtoza ushuru yule farisayo akasimama akiomba hivi moyoni mwake ee mungu nakushukuru kwa kuwa mimi si kama watu wengine wanyang'anyi wadhalimu wazinzi wala kama huyu mtoza ushuru mimi nafunga mara mbili kwa juma hutoa zaka katika mapato yangu yote lakini huyu lakini yule mtoza ushuru alisimama mbali wala hakuthubutu hata kuinua macho yake mbinguni bali alijipigapiga kifua akisema e mungu niuye radhi mimi mwenye dhambi nawaambia huyu alishuka kwenda nyumbani kwake amehesabiwa haki kuliko yule kwa maana kila jikwezaye atadhiliwa If you don't have faith, you don't trust in God. How, you don't trust in God for, you, for your answer. And so you are looking at what you are doing to justify you are receiving. But here there is a there is a caution that Jesus is giving us. Whatever you do, you do it for the glory of God. Not for yourself. We are going to read that one soon. You do it for the glory of God, not so that you may get whatever you want. yesu akawa anatahadharisha hapa ya kwamba chochote unachofanya ni we unakifanya kwa ajili ya utukufu wa mungu na si kwa kile ambacho ntakupata wewe you may mayend up not getting anything because you think you qualify <laughs> inawezekana hatimaye usipate chochote maana wewe unadhani ya kwamba umehithimu kupata kitu covered that one in part this morning aliweza kuzungumzia aliwea kuunumiakitu hiko heiimbao unafanyaabao kiaufanya bali ni mungu ndiye ambaye anayekufanya kupitia imani And as you trust in him na unapomtumainia yeye is going to to give it to you iko kitu. Look at this man who knew that he yeyeatakupatia iko kit kumbuka huyo mtu ambaye alijua kwamba ye ni mwenye a said he went home having his needs met because he, he depended on god not on his, his d yesu akasema kwamba aliri nyumbani akiwa mahitaji ya ya ya yake amekutaniwa maana alijua kwamba yeye alimtegemea mungu hakutegemea matendo yake huyu mwingines nafunga na toa zaka zote nafanya yote haya siko kama yule ama kama ingine kwanza mimi si mwizi mimi si mzinzi mimi sini. all these things was not but because of lack of faith he was counted like those he said hivyo vitu vyote ambavyo vimetazwa hapo alikuwa havifanyi lakini kwa sababu alikuwa hana imani aliyhesabiwa kana kwamba alikuwa you the importance of faith oaona umuhimu wa maombi wa wrong people naweza ujifanye mwenyewe usitimu na uwekwe kundi moja na wale watu wabaya just because you you you faith and you also you caution caution in this one the word is hiyo tu ni kwa sababu ulikosa imani na ulikosa hiyo tahadhari hapa neno ni tahadhari We're in point number what? I have not heard about them, but I think which is you no know, there are seven points. So this point is caution. So you have to have caution in your in your prayer. This man lacked caution, so he lost. And the one the one who was conscious of his status was forgiven. alikosa tahadhari katika maombi yake lakini yule ambaye alikuwa anaomba akiwa na tahadhari katika moyo wake aliweza kukubalika let's go to the next one usomewe sasa katika injili ya madhayo mtakatifu mlango wa st tano mpaka kumi na tano injili ya maayo mtakatifutan mpaka kumi natan si kwa maana wao wapenda kusali hali wamesimama katika masinagogi na katika pembe za njia ili waonekane na watu amini nawaambia wamekwisha kupata thawabu yao bali wewe usalipo ingia katika chumba chako cha ndani na ukiisha kufunga mlango wako usali mbele za baba yako aliye sirini If you don't understand what you're doing iyotahadar naendelea hapa ya kwamba kama huelewi kile unachofanya heri usikifanyi utaifanya makosa maana kama umefika kuomba na hauna imani na imani ulionayo ni juu yako basi utapata shida is a na kama ni mambo na kujionyesha The Bible says you have already got it. I know some of us, we, we reach out at home when we are praying. I think sometimes the worst place to stay is where you are living in one block with about ten believers. na ya kwamba mali pabaya pa kukaa ni wakati ambapo unaishi katika nyumba moja ambayohizi nyumba kuna... za kiswahili pengine ina rumu kumi na kila mmoja inamwamini na unajua huwa hazina hazina si linsindio alafu kila mmoja anaomba kwa sauti na anaomba mambo yake hebu niambie majirani wanasikia nini moja yaani ukifika pale bwana eh, kama bwanakama kama uko jirani na sema huko mm -hmm. is filled with confusion yaani hali ya hewa imejazwa na kuchanganyikiwa and suppose each one of them was kneeling down and talking to god in privacy Bufikiri, moza, likuwa, yani kila mmoja hao hao kumi kila mmoja amepiga magoti kwake anaomba kisiri na mungu penda ukatae mazingara hayo yatasafishwa kwa sababu hakuna even as you pray in faith angalau nalauuwe nahisia hata unapoomba katika imani i am not apologizing to to to the ones who shouts, but this- this happens we we don't want hear hear your prayers. We want god to hear your prayers prayers iaiiomb mamaha wwanaoomba kwa sauti kubwa lakini nataka ujue kwamba si watu wasikie maombi maombi yako bali ni mungu god doesn't hear but people wakati mwingine hata mungu hasikii lakini watu wingie wanaosikia yes why are you so quiet <laughs> <laughs> it is important to be to realize if if if you're, you know, if, if you're just wake imagine somebody somebody has got a small baby they have had a sleep and there you are before cock crow you are the one crowing hebu fikiri labda mtu hapo jirani ana mtoto mchanga labda amemsumbua usiku kucha na hata kabla jagujawika y ndio unawika sasa you really tell that to join in church and they accept unaweza kuambia mtu kama huyo ambaye amesumbuliwa na mtoto na unamzui kulala unaweza kumwambia aje kanisani na akubali but imagine if you went on your knees, and say, god i pray, i pray pray sincerely that this child may stop crying. whatever the nabai kwa mfano sasa uende kwa magoti na weze kuomba mungu msaidie huyo mtoto shida yote aliyonayo iondoealafu asubuhi useme mungu alisikia maombi yetu na mtoto alioacha kulia kwa hivyo leo nataka uje tuombe kabla mjaenda kulala mwambie leo leo kabla mjalala njo ama nitakuja tuombe na nninakuhakikishia mtoto atalaa huyo ukimwambia je kanisani atakuja bwana zui sana lakini uyiniwe sauti amekesha alafu nae sa hizi ndio naa napiga nafunga huya upepo wa mtoto kulia na usumbufu usiku mzima ninakataa katika jela la yesu alafu mwingine jirani yako Let me tell you are doing there is no aanikuambia kwamba sarakasi kama hizo hazina wacha tubadilike mstari wa sita bali wewe usalipo ingia katika chumba chako cha ndani na ukisha kufunga mlango wako usali mbele za baba yako waliyo sini na baba yako aonaye sirini atakujazi nanyi mkiwa katika kusali msipayuke payuke kama watu wa mataifa maana wao hudhani ya kuwa watasikiwa kwa sababu ya maneno yao kuwa mengi basi msifanane na hao maana baba yenu anajua mnayohitaji kabla ninyi hamjaomba basi ninyi salini hivi baba yetu uliye mbinguni jina lako litukuzwe ufalme wako uje mapenzi yako yatimizwe hapa duniani kama huko mbinguni utupe leo riziki yetu utusamehe deni zetu kama sisi nasi tuwasa, tu, tuwasamehevyo wadeni wetu na usitutie majaribuni lakini utuokoe na yule mwovu kuokuofa wemeni wako na nguvu na utukufu hata milele amina kwa maana mkiwasamehe watu makosa yao na baba yenu wa mbinguni atawasamehe ninyi bali msipowasamehe watu makosa yao wala baba yenu hatawasamehe ninyi makosa yenu in prayer of faith there is action yenukatika maombi ya imani kuna matendo there is something you are doing now like the issue of forgiving kuna kitu unachofanya kama jambo hili la kusameha dhambi za wengine within your prayers of faith katikati au maombi yako ya imani you are dealing with some issues, some personal issues issues personal unashughulikia na vitu vingine hapo vitu fulani hapo vya kibinafsi And when you deal with the personal things, you are not actually pointing fingers at others. You are seeing yourself and you are cleansing yourself, and the Father sees you in secret na, na, po, and he, una, he, he gives una, you the reward. Na, na, si and God will surely hear you. Na, mungu kwa hakika, but if you are praying the prayer of God, I pray that today as I wake up, I get some money. And you are also not forgiving your neighbor. God says, Forgive the ones who, who owe you money first. So that now you can ask me for money. ili isa weze kuniomba pesa not just money money means many many things na si ati pesa pekee yake lakini lakinin mahitaji yako kwa jumla even the neighbor who sometimes they do dirty things hata jirani ambao wakati mwingine afanya vitu vichafu there are some people where we live they- they always like our vichafuso kama kule ambako tunaishi watu wanapenda kuja kujisaidia kwa ukuta awe uko hapo nasikia jamaa naongea anaocha ukuta wako kwa nci ametoka kwake amekuja kubrashi meno hapo inchi. kana kwamba hapo kwake hawezi sasa vikwazo shauri yako Samehe, Mono, wejana, ulikuja hapo ukija kwetu kavikwazovikwazos ukkaa navosmstuaoyuma sijaribukukaaapasaf <laughs> sana bwanaziesanahata huwa simwambi mke wangu lakini most of the time naviskia nasema w si ndio mahali panapatikana ajistiri hapo tu there are things that happen to us which we need to forgive to get out so that our faith kuna vitu ambavyo vinatufanyikia lakini natubi kusamehe ili imani yetu yetuzofanya kazi so many of the things which clog your spirit ondoa hivyo vitu vingi ambavyo vinatatiza imani yako a roho yako so that when your spirit is clean clean it can bring out yakoili ya kwamba roho yako inapokuwa safi inaweza kuleta maji masafi tuendelee kusoma katika mathayo njila ya mathayo mtakatifu st moja mpaka hapo ask yourself why we- we we read the the first one first and now we are going to usije ukajiuliza mbona tunaenda mbele tukirudi nyuma that is the consequence the, the, the sequence of it hivo ndio mtiririko wake ulivyo wa huo ujumbe angalieni msifanye wema wenu machoni pa watu kusudi mtazamwe na wao kwa maana mkifanya kama hayo hampati thawabu kwa baba yenu aliye mbinguni basi wewe utoapo sadaka usipige panda mbele yako kama wanafiki wanavyofanya katika masinagoge na njiani ili watukuzwe na watu amini mmekwisha kupata thawabu yao wamekwisha kupata thawabu yao bali wewe utoapo sadaka hata mkono wako wa kushoto usijue ufanyalo mkono wako wa kuume sadaka yako iwe kwa siri na baba yako aonaye sirini atakujazi our works matendo yetu matendo yetu they are, they, they, they are they are they are the coupling to our faith hayo ndiyo yanayochangia imani yetu but the way we do our works lakini jinsi unavyo yafanywa matendo yetu it is for the glory of god ni kwa ajili ya utukufu wa mungu So, we are, not to, we are not told not to do the works. Hayo we do them, but as a coupling to the faith. Bali, kama kitu cha yetu. And we do it in the way that God is going to be pleased. You know, when, you, when you do thes wok fos sure, unazia unapofanya matendo haya ili uonekane na watuoi mungu tayari moja kwa moja anafutilia mbali au maombi yakoyougo toama chch ot thee yani the unaenda kwa kanisa ndogo kule nje eeiuta ni yo... ile ya ngada sauti ila mashilingauchika ch- ch- ch- note yako elfu moja kwanza uikunjie vizuri alafu ndio <laughs> hujatoa hata <laughs> you not have given even a five cents umefanya hivyo basi kwa mungu hujatoa chochote hata chochotehataaduru moja God will see those ones who struggled to get the five shillings to give, and He will not see you who gave a thousand. Now, if you were in that church and you are praying, and God does not see you, where are you going to get the answers? aiutnda kupata wapi our works should be done for the glory of god matendo yetu ya nafaa yafanyike kwa ajili ya utukufu wa mungu na inasaidia imani yetu iweze kuwa na matunda and, the help, our and the help our prayers to be answered na pia inasaidia maumbi yetu yaweze kujibiwa amen Let's go on sasa sasatusomewe katika kitabu cha hesabu mlango wa kumi natatu ishir 6 hadi thathesakitabu hiyo ni ya mwisho mstari wa i6 hadi 3t tusomewe pal6 wakaenda wakafika kwa musa na kwa haruni na kwa mkutano wote wa wana wa israeli katika jangwa la pwani huko kadesh Wakawaleta, wakawaletea habari wao na mkutano wote wakawaonyesha madi ymatunda ya, ya nchi wakamwambia wakasema tulifika nchi ile uliotutuma na hakika, hakika yake ni nchi yenye wingi wa maziwa na asali na haya ndiyo matunda yake lakini watu wanaokaa katika nchi ile ni hodari ni mijia, na miji yao ina maboma nayo ni makubwa sana na pamoja na hayo tuliwaona wana wa anaki huko amaleki anakaa katika nchi ya negebu na mhiti na myebusi na mwamori wanakaa katika mlima na mkanani anakaa karibu na bahari na kando ya ukingo wa yorodani kalebu akawatuliza wa, aka watu mbele ya musa akasema na tupande mara tukaitamalaki maana twaweza kushinda bila shaka bali wale watu waliopanda pamoja naye wakasema hatuwezi kupanda kupigana na watu hawa kwa maana wana nguvu kuliko sisi wakawaletea wana wa israeli habari mbaya ya ile nchi waliyoipeleleza wakasema ile nchi tuliyopita kati yake ili kuipeleleza ni nchi inayo, inayowala watu wanaoikaa na watu wote tuliowaona ndani yake ni watu warefu mno kisha huko tuliwaona wanefeli wana wanaki waliotoka kwa hawa wanefeli tukajiona nafsi zetu kuwa kama mapanji nao ndivyo walivyotuona sisi in this one we are looking about katika eneo hili tunaangalia tuna kutiwa moyo when praying a prayer of faith unapoomba ombi la imani it doesnt matter how big the situation is haijalishi hiyo hali ni kubwa kiasi gani matter the amount of negativity in it heoofetiihaijalishi ni vitu vingapi ambavyo viko kinyume na wewe Your faith tells you you can do it imani yako inakwambia kwamba unaweza kushinda even when discouragement is much more than the encouragement you have hata kama kuvunjwa moyo ni zaidi ya kule kutiwa moyo uliko nako and you know that you have traveled all the way from egypt now you have to enter into that place it is your promise lad na unajiwa kwamba umesafiri kutoka uko kote misri na sasa ni wakati wako wakiingia katika njia ya ahadi your faith will propel you if you encourage yourself in the imani yako itakusukuma kama utajitia moyo mwenyewe katika bwana and you will pray to god that i takes you na uombe kwa mungu ya kwamba ataweza kukufikisha kwenye hatima yako kuna watu watakuletea habari ya kwamba hii haiwezekani hi haiwezekani kabisa now we need 150, shillings for these drums sasa tunahitaji uh, lakimoja unusu kwa ajili ya kununua ngoma zetu and the calendars are selling at 400 shillings na kaena zenyewe hata zauwa mia time peke yakehiv basi vitachukua muda mrefu no hapana we are buying these drums soon tunanunua hizi ngoma hivi yaani unajitia moyo mwenyewe In faith, learn to encourage yourself. When you encourage yourself, the words you utter in prayer become strong. Jesus said, When you start praying, those words that you say while you pray, believe that you have got them and it will be yours. It is not the words that God is going to say, the words you say while you pray. So in, in in even if there is a lot of negative attitude, Hata kama kuna like Joshua say, let's go. It is Caleb. And Caleb you say, let's go. We are we well are able to take the land. Already people are crying. They are giants. they are they are they are. They are, they are aweniaiwaaaaa nchiyenyew inakula watu waaawaaaeiaa <laughs> So, you, know, you encourage yourself, and you will make it. May God help you to start with your faith. And you pray the things that you want. The disciples of Jesus were in a state whereby they told him, "Lord, increase our faith." wanafunzi wa bwanawetu yesu kristo walikuwa hali ambapo akamwambia yesu bwana iongeze imani yetu he said no even if it it was as small as the the seed it can move the mountain lakini yesu akamwambia hata kama ilikuwa ndogo kama tembe ya haradali inaweza kuondoa milima so the small faith and the and the small the prayer can move the mountain kwa hivyo hiyo imani kidogo na maombi inaweza kuondoa milima pastor i i am not a pastor. I cannot pray in faith usije ukajisemea kwamba mimi si mchungaji kwa hivyo siwezi kuomba kwa imani the pastor is a human being like you mchungaji ni mwanadamu tu kama if you you depend on the pastor then are not having faith in god kama unaendelea kumtegemea mchungaji basi wewe hauna imani kwa mungu your faith in a man wewe imani yako umeweka kwa mwanadamu ane ti wontu na hayika kazi