safari hii ni safari ambayo tumeianza na tutaendelea nayo paka tuweze kufika tamati ya waraka huu nachoamini ya kwamba mungu wa mbinguni anakusudi ni kwa nini tuweze kuupitia waraka huu na siyo rahisi kwangu mimi kwa sababu wakati mwingine hushawishika kwamba niweze kuwaachilia lakini kusudi lile ambalo bwana amelikusudia hata palipo na changamoto bado roho wa bwana hukuwezesha ili kuishikilia njia ile ambayo bwana amekuelekeza wapendwa ni waraka ambao kanisa una uhitaji kuweza kuusikia na sikusikia tu wanapoosikia waweze kutembea na mahusia haya ambayo paulo alikuwa anayaeleza ama aliyokuwa anawahusia wale wapendwa waliokuwa katika nchi ile ya urumi hakika kama kuna nyakati ambazo waraka huu unapaswa kwamba tukaweze kuzingatia basi ni wakati huu tulio kwa maana tunaishi katika majira ambayo watu wa mungu wamefika kiwango cha kumzoea huyu mungu na wapendwa mtu yoyote utakayekuwa naye na ufikie kiwango cha kumzoea basi waweza kusema lolote kumuhusu na kufanya chochote katika macho yake kwa maana unasema ni yule yule wa kawaida na ndivyo ilivyo na watu wa mungu katika nyakati hizi tumemzoea bwana kufikia kiwango cha kwamba hukumu ya roho mtakatifu haimo tena ndani mwako na paulo akawaambia wapendwa ya kwamba imetupasa tusiweze kumhuzunisha roho mtakatifu wala kumzimisha ndani yetu lakini majira haya taka niseme hivi ya kwamba asilimia kubwa ya wakristo roho wa bwana hana nafasi tena katika maisha yao na kwa sababu hiyo tumekosa kuwa na kuhofu na chochote tunaweza tukatenda kwa sababu mili yetu ya kiroho imekufa ganzi kwa yale makusudi na malengo ya mungu katika maishani mwetu hivyo ni muhimu hakika kwamba tukaweze kuiangalia waraka huu na tukaweze kutilia maanani yale ambayo yanazungumziwa wapendwa hakuna wakati wa kungojea wakati ni sasa ya wewe kukaa imara katika imani kwa maana twendako hakutakuwa rahisi lakini wale wote watakaokuwa wamemshika mungu na kutembea na yeye katika kweli na katika roho hawata haitajalisha ni nini watakumbana nacho kwa maana si wao watapiga hivyo vita lakini mungu aliye ndani yao ndiye atakayepigana vita vyao hivyo tamani kwamba mungu asiwe mbali na wewe na wewe nawe usiwe mbali na mungu katika waraka huu na mahali pale ambapo tumefikia kiangalia kile ama mahali pale tulipoachia tunaona ya kwamba himizo ambalo himi, tunahimizwa ni kwamba wapendwa ni lazima tukaweze kuelekeza imani yetu katika kristo yesu na tusiangalie tunayoyatekeleza lakini tuangalie anayoyatenda yeye yesu kwa ajili yetu katika maishani mwetu kwa hivyo imani zetu zielekezwe kwa kristo yesu na tusione yale tuyatendayo bali yale aliyotenda kristo yesu na anayotenda kristo yesu kwa ajili ya ile imani iliyo ndani yetu kwa hivyo hauna cha kujivunia ya kwamba wewe umeokoka hauna jambo ambalo wapendwa unaweza ukasema ya kwamba kwa hili nililolitenda mimi nimepata wokovu hauna kwa maana wokovu ulionao chanzo chake na mwisho wake ni yesu kristo hakuna mahali ulipochangia hiyo ndio mahali hapo tulipofikia juma lile ililopita kwamba hakuna sehemu ambayo limechangia mimi katika maishani mwangu ili kwamba nikaweze kupata huu okovu lakini kazi yote ya wokovu aliyeitekeleza ni kristo yesu maishani mwangu kwa hivyo langu mimi ni kumwelekeza yeye nielekeze moyo wangu kwake macho yangu niyaelekeze kwake nijue na kutambua ya kwamba pasipo kristo hakuna wokovu katika maishani mwangu kwa hivyo hakuna lolote ambalo tulifanya lililosababisha sisi tuokoke alichokifanya yesu pale msalabani ndicho kilicholeta uokovu katika maishani mwangu na wapendwa hilo litasimama siku zote katika maisha yako na maisha yangu haitajalisha umekaa katika hii imani muda gani haitafika siku hata moja useme ya kwamba niko hivi nilivyo nimeupata wokovu kwa ajili ya miaka niliyokaa kwa maana nimekaa ndani ya wokovu zaidi ya miaka thelathini hilo aliweze kuupatia wokovu lakini wokovu tunao kwa sababu ya kazi aliyoifanya kristo yesu pale msalabani na wapendwa unapojua hivyo nina imani hautauchukulia wokovu katika hali ya urahisi unavyochukulia leo kwa maana ili uhai wa mtu niposa wewe ukaweze kuokoka kwa hivyo wapendwa wokovu wetu ni wa gharama mkuu ni wa gharama kuu sana na kwa sababu hiyo na paswa niweze kuufanyia kazi kama paulo alivyonena kuufanyia kazi kwa nini kwa ku hofu na kwa kutetemeka kwa sababu yeye aliyenikirimia wokovu huo hakika ana mengi aliyoyapitia ambayo ningeachiwa mimi nisingeweza kufikia huo wokovu mstari wa kumi na moja wa rumi mlango ni waine mstari huo wa kumi na moja anasema hivi naye alipokea dalili hii ya kutahiriwa muhuri ya ile haki ya imani aliyokuwa nayo kabla hajatahiriwa apate kuwa baba yao wote waaminiwa ijapokuwa hawakutahiriwa ili na wao pia wahesabiwe haki sijui umeuelewa mstari huo bado paulo anasistiza ya kwamba uokovu aliyokuwa nao ibrahimu hakupata kwa sababu ya matendo aliyoyatekeleza lakini ananena ya kwamba hata kabla ya kufikiria kutenda yale aliyoyatenda tayari ibrahimu alikuwa ameshabika kwamba mwenye haki kwa kile alichokitenda kwa imani aliyomwamini mungu alipokutana na yeye kwa hizo tohara ilikuja baada ya imani hivyo basi anasema kwa sababu hiyo basi akapewa alama hiyo ya tohara ili kwamba hata wale watakaokuja baadaye kupitia yeye wahesabike kwamba wanastahili machoni kwa mungu kwa hivyo wewe na mimi tunahesabika kwamba chanzo chetu cha imani si mwingine bali ni huyo ibrahimu ambaye pasipokuwa na sheria alimwamini mungu alipokutana naye mara ya kwanza kwa hivyo ule usemi ambao mungu alimwambia katika mwanzo mlango wa kumi na mbili ya kwamba kupitia wewe mataifa yote yatabarikiwa unakamilika mahali hapo ya kwamba kupitia ibrahimu mataifa yote yamefikilia kubarikiwa kwa nini kwa sababu ya imani aliyokuwa nayo kwa mungu na kwa sababu hiyo pasipokuwa na matendo akamwamini akasadiki aka, aka ya kwamba bwana huyu anayonieleza ni kweli na nitatembea na yeye basi ibrahimu akawa ni chanzo cha yote kote ulimwenguni kuweza kubarikiwa kwa maana kenya imebarikiwa kwa sababu ya kile alichokifanya ibrahimu ya kutembea katika imani na mungu na akasema ili kupitia tukio hilo basi aweze kuwa ama, au, ili na wao pia wahesabiwe haki sisi nao hao akena nani sisi tuhesabie haki mstari wa kumi na mbili tena awe baba ya kutahiriwa kwa wale ambao si waliotahiriwa walio tu bali pia wanaozifata nyayo za imani yake baba yetu ibrahimu aliyokuwa al, nayo kabla hajatahiriwa unasikia anasemaje anasema ya kwamba tena awe baba ya kutahiriwa kwa wale ambao sio waliotahiriwa tu bali pia wanaozifuata nyayo za imani yake baba yetu ibrahimu aliyokuwa ali nayo kabla hajatahiriwa awe baba kwa wale wasiyotahiriwa na pia kwa wale waliotahiriwa lakini kuna kigezo anachokizungumza hapo ya kwamba si tohara tu lakini wawe wanaweza kuenenda kulengana na imani aliyotembea baba yetu ibrahimu kabla ya tohara kumfikilia kwa hivyo si chochote ni kitendacho kinachonihesabia kufanyika haki machoni kwa bwana ni kile alichokifanya yesu kristo ninapokiamini ya kwamba alikufa kwa sababu ya dhambi zangu na akafufuka ili niwe na tumaini basi hapo tayari napokiri napata kufanyika haki napata kuupokea wokovu si tohara ya nje lakini tohara ya moyoni nachokisititiza hapa ya kwamba hata wale waliotahiriwa pasipo hiyo imani hawawezi haki machoni kwa mungu kwa, mu. kwa hivyo si tohara si matendo ni yatendayo ni imani ndani ya kristo yesu kwa hivyo naweza niwe nimetahiriwa ni sawa na niwe sijatahiriwa lakini na imani ndani ya kristo yesu ni zaidi ya yule aliyetahiriwa asiye na, na imani ndani ya kristo yesu kwa maana mimi ni nisiyatahiriwa na nina imani ndani ya kristo yesu mbingu nitaiona lakini yule aliye na tohara na hana imani ndani ya kristo yesu ataishia mbali na mungu kwa hivyo anasema nini hapa anasema ya kwamba liwe liwalo mpendwa tunalohitaji ya kuhakikisha ya kwamba nyoyo yetu imemwelekea mungu na imani yetu wapendwa imeshikamanishwa na yale ama ile kazi aliyoifanya kristo si kazi niliyoifanya ya kwamba ninatoa sana ili kupitia kutoa kwangu niweze kufa, kufika mbinguni hata nitoe nini wapendwa nisipokuwa na imani ndani ya kristo yesu kutoa kwangu ni bure hakuwezi kukansaidia kwa mana hakuna tukio ama tendo lolote linaloweza kulitenda ambalo litanipatia kibali ili nipate wokovu machoni kwa bwana isipokuwa tendo lile ambalo kristo alilitekeleza pale mstari wa tatu. kwa maana ahadi ile ya kwamba atakuwa mrithi wa ulimwengu alipewa ibrahimu na uzao wake si kwa sheria bali kwa haki aliyohesabiwa kwa imani anasema ahadi aliyopewa ibrahimu ya kwamba atakuwa mtawala kwa sababu ahadi ile ya kwamba atakuwa mrithi atakuwa mrithi wa ulimwengu alipewa ibrahimu na uzao wake si kwa sheria bali kwa haki aliyohesabiwa kwa imani kwa maana tunapomuona ibrahimu katika mwanzo kumi na mbili hatuioni sheria pale hatuoni matendo mema aliyoyatenda ibrahimu kwa kuzidi zaidi ibrahimu alikuwa ni mtu wa kuabudu vigango mtu wa kuabudu mwezi na jua kwa hiyo hakuwa ametenda lolote jema lakini alipozungumziwa na akahisi ya kwamba ni mungu ananena na mimi na akayasadiki maneno yale ndipo kapo alipoamini ndipo akapata ile amri ile ahadi ya kwamba ataurithi ulimwengu mzima si kwa kile alichokitenda lakini kwa imani aliyonayo wakati, wakati ule ndani ya mungu kwa hivyo ni nini nikinahistiziwa hapo wapendwa ni kwamba kiwa katika hali zozote ziwalo tuhakikishe ya kwamba tumesimama katika andiko hili la waibrania kumi na moja mstari wa sita unaosema ya kwamba pasipo imani hakuna mwanadamu awezai kumpendeza bwana ndio hichi anachokizungumza hapo kwa hiyo bila imani haiwezekani kwa hivyo nifanyeje nachopaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba sitayumba katika imani ndani ya mungu wangu nitaendelea kumwamini hata kama ma, ma, ma, majira na matukio yananenda kinyume lakini kwa sababu wokovu nilio nao chando chake ni imani sitaiondokea hiyo imani wewe nawe simama kuhakikisha ya kwamba hautaiondokea hiyo imani bali utasimama katika hiyo imani mstari wa kumi na nne na wa kumi na tano maana ikiwa wale wa sheria ndiyo warithi imani imekuwa bure na hadi imebatilika kwa sababu sheria ndiyo ifanyayo hasira maana pasipokuwepo pasipo sheria hapana kosa anasemaje anasema basi kama ahadi ile alikuwa ni aipate kwa ajili ya sheria kwa ajili atakayoyatekeleza na kuyatenda basi imani itakuwa haina maana na hata hivyo pia anasema kama ni kwa sababu ya sheria basi atayo ahadi nayo haipo kwa nini kwa sababu sheria haileti utaua ukombozi wala wakoa sheria kazi yake inakuonyesha hili halifai kufanywa hiyo ndo kazi ya sheria peke yake usiibe usiue usitamani cha mwenzako usiabudu mungu mwingine uitakasa siku ya sabato kwa hivyo sheria inakuambia hikifanya hiki usifanye basi na kwa sababu ina nena hayo pekee haiwezi kukupatia haki machoni kwa bwana ala kusababisha ahadi aliyokuwa amepewa ibrahimu iweze kutimilika kwa hivyo kilichosababisha hiyo haki ma, abraham kupata haki machoni kwa bwana ni imani aliyokuwa aliyo nayo na pia kilichosababisha ahadi iweze kukamilika kwake ni ile imani aliyokuwa nayo kwa kwahizo hata na wewe nawe pia wapendwa usiache imani ukategemea vitu vingine haitakusaidia kwa maana kitakachosalia utabaki ya kwamba unaenda mbinguni lakini ukweli wa mambo ni kwamba huko mbinguni walifuta hilo jina kitambo sana kwamba huyu si wa kwa nini Uh, hainendi kulingana na imani kwa hivyo wapendwa kinachotushikilia sisi na mbingu ni imani ndani ya kristo yesu hicho peke yake kwa hivyo pasipo hiyo imani hautaweza kumpendeza bwana na vivyo chivyo bibilia ikanena ya kwamba basi wenye haki wangu wataishi kwa imani na wakiyumba yumba, yumba wakipepesuka kando na hiyo imani sina amani nao kwa hivyo kinachotushikilia sisi na mbingu na imani tuliyonayo ndani ya kristo yesu je kutenda mema sitatenda tenda kwa sababu mungu wetu ni mwema kwa sababu mungu wetu ni wa upendo lakini kando na hayo mema yote unaoyatekeleza na upendo unaodhihirisha bado imani iwe ni kipaumbele katika maishani wako lakini usiweke yale unaoyatekeleza kuwa kipaumbele maishani wako kwa sababu hayawezi yakatangulia imani na yakitangulia hayo hayataweza kukuingiza mbinguni kwa hivyo imani ni lazima starwa kumi na sita kwa hiyo ilitoka katika imani iwe kwa njia ya neema ili kwamba ile ahadi iwe imara kwa wazao wote sikwa wale wa torati tu ili kwa wale wa imani ya ibrahimu aliye baba yetu sisi sote kwa hivyo hapa tunadhihirishiwa ya kwamba ibrahimu ni baba yetu sisi sote chetuchangaye na huwa kumi na saba wanze hapo kumi na sita kwa hiyo ilitoka katika imani iwe kwa njia ya neema ili kwamba ile ahadi iwe imara kwa wazao wote si kwa wale wa torati tu ila na kwa wale wa imani ya ibrahimu aliye baba yetu sisi sote kama ilivyoandikwa nimekuweka kuwa baba wa mataifa mengi mbele zake yeye aliye mwamini yaani mungu mwenye, mwenye kuhuisha wafu ayatajaye yale yasiyokuweko kana kwamba yamekuweko kwa hivyo anazidi kutusisitizia ya kwamba huyu mtu aitwaye ibrahimu aliweza kuahidiwa na bwana ya kwamba nimekuweka wewe kuwa baba ya ulimwengu wote baba wa mataifa yote kivipi ndiye atakayewazaa hawa hebu acha nikurudishe nyuma kidogo katika hiyo mwanzo kumi na mbili mungu akasema ya kwamba nitakufanya kuwa taifa kubwa na nitakufanya kuwa baba wa mataifa kwa hivyo ahadi hii hakupewa wakati torati imekuja hakika torati hii ilikuja baada ya muda mrefu sana nafikiria alipokuwa amefikia karibu hata yeye mwenyewe hakuweza kuisikia kwa maana torati ilikuja na musa hata ibrahimu hakuiona lakini kilichomsababisha kwamba awe bado ni baba wa mataifa ni kwa sababu ya imani ndani ya mungu alipoambiwa na twende ibrahimu akasema mungu hata kama sicha kuona tunaenda kwa nini amemwamini kwa hivyo hili la kuwa taifa kubwa likatimilika kwa lile taifa linaloitwa kwa jina israeli pamba ntakufanya taifa kubwa likatimilika na kuwa baba wa mataifa ndio hili sasa tulionalo mpaka leo na mpaka kesho kila tunapohubiri anayemkiri yesu kristo ameunganika katika ahadi hii ya kuwa baba kuwa kati ya wale waliowana wa, wa ibrahimu kwa hivyo wapendwa oahadi hii nyingine ya kuwa baba wa mataifa imetimilika kwa mana taja mahali kokote hautakosa mtu aliyemwamini kristo yesu kwa hivyo anasema ya kwamba hapa ili liweze kutimilika lile Ah, ile hadi niliyokwambia ya kwamba utakuwa baba ya mataifa baba ya ulimwengu mzima je ni baba wawote katika mataifa walio hapana ni baba wa wale waliomwamini yesu kristo katika kila taifa kwa hivyo hata kenya kuna watu ambao ibrahim si baba yao kisha namana hawajamwamini mungu kwa hivyo sisi ni baba yetu kwa sababu ya ile imani aliyokuwa nayo tunatembea katika hiyo imani kwa sababu hiyo tunahitanishwa na jina la ibrahimu lakini ambaye haja kristo yesu kama bwana na mokozi maishani mwake baraka zimeachiliwa mataifa yote lakini yeye si sehemu kisonamana hana imani ndani ya kristo yesu apendwa nitajitoa katika ubaba huu katika wana huu wa ibrahimu ninapoiacha imani siku ile nitakapoiacha imani nitakoma kuwa mwana wa ibrahimu na ahadi aliyopewa ibrahimu itakuwa haina maana maisha ni mwangu kwa hivyo ili nibaki kuwa baba mkiwa mwana wa ibrahimu na ibrahimu awe baba yangu basi ni lazima imani ndani ya yesu kristo nikaishikilie kumi na nane naye aliamini kwa kuta, kutarajia yasiyoweza kutarajiwa ili apate kuwa baba wa mataifa mengi kama ilivyonena ndivyo utakavyokuwa uzao wako sijui kama hapo umeshika mita hapo hacha niparudie ili ushike mita kumi na nane naye aliamini kwa kutarajia yasiyoweza kutarajiwa ili apate kuwa baba wa mataifa mengi kama ilivyonenwa ndivyo utakavyokuwa uzao wako aliamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa kama hapo unaelewa anazungumza tasaahapoaeleanazungumza ii kwamba aliamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa naona mtu aliyekuwa na imani iliyokuwa siya kawaida wae kwa sababu anaponena ya kwamba aliamini yasiyoweza kutarajiwa kwa, anaposema ya kwamba alitarajia yasiyoweza kutarajiwa naye aliamini kwa kutarajia yasiyoweza kutarajiwa hapa paulo alikuwa anamwangalia ibrahimu na mkewe Ibrahim sara akawa anamtazama ya kwamba huyu mzee huyu alikuwa na imani isiyokuwa ya kawaida kisana mana aliamini yasiyoweza kutarajiwa aliamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa kwa nini bibilia inasema ya kwamba ibrahimu wakati anapokutana na mungu na kuwa na tarajio na kutarajia yale yasiyoweza kutarajiwa anasemekana ya kwamba huyu ndugu alikuwa hana mtoto naye sara alikuwa pia hana uwezo wa kujifungua licha ya uwezo wa kujifungua hata hivyo pia alikuwa ni mzee kama jinsi ibrahimu alivyokuwa mzee ndio maana aliamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa e ilichukua ni nini imani si sheria si kutenda bali alichukua imani ndani ya mungu kutarajia yale yasiyoweza kutarajiwa akasema hata kama hali na mazingira yananena kinyume na matarajio yangu lakini bado nitamwamini huyu mungu ndugu zangu haikuwa rahisi kwa maana alipokutana na mungu kwa mara yake ya kwanza huyu ibrahimu alikuwa ni mzee wa miaka sabini na mitano na hakukuwa na mtoto nyumbani kwake ndo paulo anasema kwamba aliamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa ya kwamba utakufanya kuwa taifa kubwa na utakuwa baba ya ulimwengu mzima lakini ndani ya nyumba yako hakuna mtoto kuna wageni huwa wanatutembelea wakati mwingine hao mnawasikia wanatembea kwa hivyo mbili hao kwa hivyo alipoangalia mazingira mazingira yalikuwa yanamwambia kwamba haiwezekani alipo enenda kwa madaktari madaktari wakasema kutokana na ujuzi niliyonao mimi daktari na kutokana na matukio niliyokutana nayo miaka yote niliyofanya kazi hivi na miaka kumi na mitano hili ibrahimu haliwezekani lakini mtu wa mungu huyu ili kwamba aweze kurithi ile hadi ya kuwa baba wa mataifa yote bibilia inasema ya kwamba aliamini kutarajia yasiyotarajika yasiyoweza kutarajiwa kwa hivyo nasema nini mwanadamu ujapofika mwisho mungu anaanza hapo mwisho wako mpendwa ndio chanzo cha mungu wako kwa hivyo hauna sababu ya kuwa na shaka ndani ya moyo wako hauna sababu ya kukata tamaa maishani mwako hauna sababu ya kuweza kuhuzunika mpendwa kama wamenena lakini ninachokwambia ni kwamba kuna mmoja aliyeamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa na kwa sababu aliamini mungu wa mbinguni alikutana na tamanio la moyo wake kwa hivyo hata na wewe nawe hata na wewe nawe haujachelewa hauna sababu ndugu yangu hauna sababu dada yangu ya kukata tamaa maishani kwa maana mungu huyu wa ibrahimu ndiye mungu tunayemwabudu leo na kama alitenda kwa ibrahimu hatana kwako atatenda ijapo utaishikilia imani kwa maana akaamini yasiyoweza kutarajiwa akatarajia akaamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa na hakika mungu wa mbinguni hakumwacha gabi alizoishikilia imani baada ya miaka ishirini na mitano ibrahim nyumbani mwake mkalia mtoto ndugu zangu zi si kawaida na inawezekana kwa yoyote ambaye atasimamia imani yote inawezekana ndugu yangu kwa maana tahabari za kuwa na mtoto zilipofika sara aliona alionanikana kwamba ni ndoto akasema yawezekanaje mimi mama wa miaka tisaini na mume wangu ni miaka mia moja itawezekanaje lakini mungu wa mbinguni akamjibu akamwambia je kuna lolote gumu ambalo mii mungu siwezi likalifanya sasa mi sijui umefikishwa wapi na iyo hali yako sijui sauti zimenena nini kuushana hiyo hali yako sijui mazingira yananena nini kuushana hiyo hali yako lakini kwa hapa kwambia ya kwamba shikilia imani kwa mana mungu huyu tunayemwamini ndiye huyo anayenena ya kwamba je kuna lolote gumu ambalo mimi siwezi nikalitekeleza mungu wa anasema anasemea kwamba hakuna lililo gumu hakuna lililo zito ambalo mungu wetu awezi akatenda kwa ibrahimu alikuwa katika hali ya kutokuwa na uhakika matumaini lakini akasema ili muradi mungu amenena nitaamini yasiyotarajia nitaamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa kwa maana mungu huyu anayenena ana uwezo wa kufanya lolote katika maishani mwangu na ndiye mungu ninayekuzungumzia siku hii ya leo haijalishi mahali ulipo haitajalisha umezingirwa na nini kitakachokuhakikishia ushindi ni imani ndani ya mungu shikilia hiyo imani na yasiyoweza kutarajika yanaweza yakatokea yanaweza yakaja kwa sababu si kwa nguvu zako lakini kwa uwezo wako wewe mwenyewe kwa uwezo wake yeye mumu kwa maana haya isaka hakuzaliwa kwa uwezo wa sara ama kwa uwezo wa ibrahimu kwa maana majira yalikuwa yamevuka majira yalikuwa yameenda mbali ya mwanamke kujifungua lakini kwa imani na kwa uwezo wa mungu isaka akazaliwa hata na wewe nawe mungu wa mbinguni anaweza akakuonekania lakini simama ishikilie imani kwa maana si kwa njia nyingine ni kwa imani ndani ya kristo yesu na kwa sababu akatarajia akaamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa biblia inatudhibitishia ya kwamba baada ya hayo yote hata leo bado ibrahimu anaitwa kwamba yeye ni baba wa mataifa kote ulimwenguni kwa hivyo kama iliwezekana kwa ibrahimu inawezekana hata kwako pia inawezekana hata kwako pia haitajuisha ndugu yangu ndiyo mazingira yananena tofauti ndiyo hali zinazungumza tofauti ndiyo katika ukoo wako hakuna tofauti ambayo hakuna ambalo unaweza kuona kwamba ni la umuhimu lakini wewe siku ile ulipomsadiki yesu kuwa bwana na mokozi maishani mwako ulijikata katika ukoo huo uliotoka uliozaliwa ukajiunganisha na ukoo wa ibrahimu ukoo wa kubarikiwa ukoo wa kuinuliwa ukoo wa kutembea katika ushindi ukoo wa kufanikiwa mahali ambapo panaonekana hakuna ufanisi kwa maana si kwa juhudi wa dabidii zako lakini ni kwa yeye uliyemwamini wapendwa tusimamie imani ima yeye asiyekuwa dhaifu wa imani alifikiri hali ya mwili wake ulikuwa umekwisha kufa akiwa amekwisha kupata umri wa kama miaka mia na hali ya kufa ya tumbo lake sana lakini akiona hadi ya mungu hakusita kwa kuto kuamini bali alitiwa nguvu kwa imani akamtukuza mungu anaeleza hili hali vile walivyokuwa kwamba tayari ibrahimu alikuwa ni miaka mia na isitoshe tumbo la sara lilikuwa lishakufa haliwezi likashika uja uzito na kubeba memba ilikuwa lisu lakini aasema ya kwamba hakuangalia hayo mazingira hakuangalia hizo hali hakuangalia hayo majibu ya skani alichokifanya alimwamini mungu skani ilienda kusema nini hiyo mitambo ya wanasayansi ilienda ikasema ukoje katika maisha yako ilizungumza nini niko hapa kukwambia ya kwamba chagua kumwamini mungu Osisadiki ripoti iliyotoka waskani chagua kumwamini bwana kwa maana ibrahimu akachagua kumwamini mungu katika hali ambazo hazina, hazina dalili yoyote ya matumaini lakini akamwamini bwana na kwa sababu ya imani aliyokuwa nayo isaka akazaliwa na kwa sababu ya imani aliyokuwa nayo akawa baba wa taifa la israeli na kwa sababu ya kuwa na imani aliyokuwa nayo hivi ibrahimu ni baba wa mataifa yote ulimwenguni kwa hivyo usiusadiki habari zilizotoka ni kweli zinasema kwamba haiwezekani lakini mungu anasemaje mungu anasema ya kwamba mimi ni mungu hakuna gumu nisiloweza nikalitekeleza kwa hivyo ni ripoti ya nani utakayoisadk ni ripoti ya nani utakayoisadiki lakini mimi nachagua kusadiki ripoti ya mungu inayosema ya kwamba hakuna gumu ambalo yeye mungu awezi akatenda maishani mwangu kwa hivyo mimi nami nakuhimiza sadiki hiyo ripoti ya bwana ndugu zangu sijui kama unapomwangalia huyu mungu unaona vile jinsi alivyomkuu na wa ajabu kwa sababu wewe angalau uhai na askani inachokinena ni sehemu tu ya kiungo katika mwilini mwako lakini mwangalie lazaro alikuwa kuna kiungo chochote kinachokuwa kinafanya kazi na isitoshe alikuwa amekaa kaburini muda wa siku nne kwa hivyo kama ni kufa hivo viungo vikawa vimeendelea kufa kabisa lakini kwa sababu ya mungu aliyekuwa wamemtumainia matha na maryam viungo vilivyokuwa vimekufa haijalishi vimekaa muda gani vimewekwa ndani ya kaburi muda wa siku nne vimekuwa katika harakati vya kuoza lakini vijyo hivyo mungu anayesema ya kwamba hakuna gumu asiyoweza kulitenda akamuita lazaro kutoka kaburuni na lazaro akatoka ni zaidi gani ya kuwewe yo hali ambayo bado ungali unakulazima ndugu yangu hakuna lisiloweza na ndivyo baba yetu wa imani ibrahimu akaweza kuamini kutarajia yasiyoweza kutarajiwa na tena aliposhikilia imani yasiyowezekana kutarajiwa yakadhihirika kwa hiyo hata na wewe nawe msadiki mwamini huyu mungu shikilia hiyo imani mpendwa kwa maana liwe liwalo mungu lazima ajidhihirishe katika maishani mwako ishirini n moja ishirini na moja tutasoma mpaka ishirini na mbili huku akijua hakika ya kuwa mungu aweza kufanya yale aliyoahidi kwa hiyo alihesabiwa kwake kuwa ni haki kwa hivyo kilichosababisha ni yeye kujua na kufahamu na kusadiki ya kwamba mungu anaweza kufanya yale aliyomwahidi ya, na kwa sababu hiyo basi ibrahimu akahesabiwa haki hata na wewe nawe hebu sadiki liamini lile neno linalosema ya kwamba mimi ni jehova rafa mungu mponyaji wako hebu lisadiki ili ukahisadiki haki na usimamie imani ili iyo hadi ikawe kweli akawe jehova rafa katika maishani mwako bibilia ikanena ya kwamba mtakapoyazingatia haya na kuyashika na kuyafanya basi baraka hizi zitafatana na nyinyi hamtakopa ni mtakopesha wapendwa hili laweza kuwa kweli maishani mwako kama utaisimamia imani na kumsadiki huyu mungu kwamba mimi sitakopa niitakuwa mtu wa kukopesha duku zangu tungejua ukuu wa huyu mungu na upendo aliyo anatupenda nao hatungekuwa na hofu wala kuwa na shaka maishano wetu kwa hivyo huyu mpendwa akasadiki akaamini kwamba mungu anaweza kufanya yale aliyoahidi wewe nayoamini yo kwamba mungu anaweza kufanya aliyoyaahidi katika neno lake ya kwamba hakuna lililo gomo ambalo haliwezi ni nini unakiona h mungu anasema hakuna lilogumu ambalo siwezi likalifanya ishirini natatu paa ishirini na tano walakini hakuandikiwa kwa ajili yake tu kwamba alihesabiwa kwake bali na kwa ajili yetu sisi mtakaohesabiwa vivyo hivyo sisi tunaomwamini yeye aliyemfufua yesu bwana wetu katika wafu ambaye alitolewa kwa ajili ya makosa yetu na kwa kufufuliwa ili mpate kuhesabiwa haki kwahivyo anahitimisha sura hii kwa kusema ya kwamba haki ya ibrahimu haikuhesabiwa kwake peke yake lakini ilihesabiwa kwake na kwetu sisi tulio watoto wake ambao tumeamini ya kwamba bwana mungu alimtoa yesu kristo akafa akazikwa na akamfufua na kwa sababu ya kusadiki hivyo basi na sisi nasi tumefanyika haki machoni kwa bwana kwa hivyo si lengine lililonifanya kuwa haki si lengine, si lengine lililokufanya kuwa haki machoni kwa mungu isipokuwa imani na kusadiki kifo na kufufuka kwa bwana wetu yesu kristo katika maishani wako ndo maana tuko vile tulivyo leo wapendwa kwa hivyo haitajalisha ni nini kitakachosimama mbele yangu nitakachoshikilia ni imani ndani ya huyu mungu Paulo, akawahimiza wafilipi ya kwamba muwe tayari na muishindanie imani hata kama ni kufa kwa ajili ya imani kufa nami ninakuambia wapendwa kuwa tayari na uishindanie imani hata kama ni kufa kwa sababu ya imani herufe kwa sababu ya hiyo imani kwa mana nichapoipoteza nafsi yangu hapa chini ya jua itakapokutana na bwana nitaipata yesu akasema itakufaidi nini kupata ulimwengu mzima na hatimaye ukaipoteze nafsi yako lakini akasema yoyote atakayeipoteza nafsi yake kwa ajili yangu haitahata angamia atakaponichilia atakutana na nafsi yake ndio hapo paulo anasema ishinda imani hata kama ni kufa kufa kwa sababu ya imani na tusimame