Sika somo letu lile ambalo tulianza jana overcoming financial hardships kwa wale ambao tulikuwa hapa jana nikasema ya kwamba hiki ndicho kichwa kikubwa lakini kuna ile tunaita mada ndogo ama subtopic jana tuliangazia juu ya sehemu gani wale ambao mulikuwa hapa katika kipindi kile lilichofanya utangulizi katika ujumbe huu freedom to your financial freedom financial jinsi ya kufikia ama kupata ama kupokea ama kuwezeshwa kuishi katika utele na uhuru maishani mwako ukiwa na wingi wa uwezo na mali na fedha kadri mungu atakavyo kuneemesha na ninajua ya kwamba wewe ambaye umekuja hapa siku ya leo ulikuwa hapa jana mali we ndio umeanza kufika si bure umefika hapa na jua ya kwamba si bure umekuja hapa kuna mambo mengi sana ambayo ungefanya ungeenda kutembelea wa kwenu ungeenda safari jibana rabai ungeenda bara ungeenda chonyi lakini ama ungeenda mbuzi madamani ganze ungeenda kokote huko lakini umechagua kupatikana katika nyumba ya bwana na katika semina hii na wacha kuja kwako kusiwe bure amen kuja kwako hakutakuwa bure na tukaangazia mambo kadha wa kadha jana nikataja mambo ya kuzingatia baadhi ya mambo ni mengi lakini baadhi ya mambo ya kuzingatia tunapoangazia sehemu hii ya kufikia ile sehemu ya utele ama wingi nilitaja mambo kadha wa kadha na nitayataja tu kwa haraka kwa sababu tu ya wale ambao hamko lakini mtapata mtasikia kwa u... ile ambayo itatumwa ama sile yes, ambayo itatumwa nikasema ya kwamba jambo la kwanza ni muhimu ujue ya kwamba kuna njia ya kukufikisha kila sehemu ambayo unataka uende every destination in life has a route. business is to identify that route. kuna njia fupi kuna njia ya mbali kuna njia ya rahisi na kuna njia ambayo haitawahi kufikisha kule ambako ni uende kwa sababu kutoka mwanzo hujui unaenda wapi jambo la kwanza nikasema lazima ujue thamani ya msukumo wako you must know the value of your motivation what you are noeoooioomsukumo ama thamani ya msukumo wako kwa nini why are you looking for lking forhat youare lkin fo nandio tukasema ya kwamba pesa humea mabawa na yakaruka yakatoroka pesa humea mabawa na ikaruka ikaenda kwa sababu inajua mahali kwa kukaa na mahali kwa kutoroka kulingana na vile ambavyo unaipatia thamani yake na kuitumia maana kuna kanuni zake jambo la pili tukasema ya kwamba ni lazima ujue ya kwamba msaada uko there is help kuna msaada ukitaka msaada utapata there is help. For every that you are in, kuna msaada ei katika maeneo haya tunaishi katika nyakati ambazo financial hardships ziko nyingi na hazijaanza leo zilikuweko toka jadi from the days of old even in the bible every time you see famine kila wakati ukisikia ukame kiangazi kiangazii ziko lakini katika hizo i ama ugumu huo people were still iii kuna msaada jambo la tatu nikasema ya kwamba You must recognize the value of time and investment. The value of time and investment. Time wakati. In the fullness of time, God will make all things beautiful. katika utimilifu wa wakati na tukaona mfano wa isaka ambaye alipatikana katika ukame the the time of of famine just as it was in the days of his father abraham na yeye akawa anataka kwenda misri lakini kaambiwa usiende kaa hapa Gerar. na akapanda katika sehemu hiyo aliyokuwa na katika mwaka huo akavuna mara mia moja alipanda kwanza tulisema ya kwamba alisikia sauti ya mungu maana mungu alimtokezea god appeared to him na akazungumza na yeye so tukajiuliza ayui na tuhia je umejiweka katika sehemu ama maeneo ya kusikia Can you hear? That is one thing. god appeared inaonyesha ya kwamba katika moyo wake kulikuwa na tamanio aadaaa kulikuwa na hitaji na kulikuwa na ombi katika moyo wake akimwambia mungu nifanye nini what do I do i nitafanya nini ukame ndio huu njaa ndio hii nitafanya nini god appeared to him and gave him direction akamwambia usiende kaa hapa na akakaa na tunaona ya kwamba pia alipanda so thes something that he did he planted alipanda mbegu bachana na ule utapeli ya kwamba unaambiwa panda mbegu utapokea na pengine ulipanda hukupokea wachana huo tunaongea kuhusu neno la mungu na kupanda mbegu ni sawa ni kimaandiko na ni bibilia na unaweza panda mbegu aina mbalimbali unaweza mbali. kuwa ni pesa umepanda you can money you can your goods unaweza you ukapanda wakati wako you can sow your time unaweza ukapanda your talent or your talent you can plant the word of god. the word of god god is a oeei akapanda alipanda mbegu mkulima na mwaka huo akavuna na hata wewe mwenyewe ukijiuliza kama kuna kitu ambacho pengine ungefanya wale ambao mumeajiriwa hapa na hata wale mameka kwa biashara pengine umejiunga na um, vyama vya ushirika ama vyama hivi vya kawaida vya kucheza vyama asaba tunacheza vyama mrgoru village inaitwa nini vsls vile vya visanduku hivyo vyote ni vyama hivyo na umeweka shilingi kumikumi kumikumi hamsini kumi, hamsini ishirini mia baada ya muda unashtukia ya kwamba tangu ulipoajiriwa madamu munga ukaingia kwa pengine chama cha ushirika na ukiangalia akiba yako imekuwa ndio enda kwa chama chako useme kama ni afya sijui ni matibabu ni hazina ni nani anasema nipendi mkopo ili nikajiendeleze wakati umeweka na baada ya muda imeendelea kukua na pia kila mwisho wa mwaka wanakupatia kitu si ni kweli so umeweka kitu umekipatia muda tutakuja kuangalia baadaye jinsi ya kumwagia maji ama kunyunyizia mbegu yako maji ndiyo paulo akasema paulo alipanda ama ni apollo apollos akaja akafanya nini akamwagia maji naye mungu akafanya nini akaleta ongezeko increase Paul planted apollos watered and god gave the increase tutaangalia hiyo baadaye sasa leo nataka tuanze pale number 4 ilikuwa ninifike nini pale namb point number 4 you must ecognise the hand of god in your life eogis the hand or rather the importance of of the hand of god upon your life lazima utambue umuhimu wa mkono wa mungu juu ya maisha yako katika maeneo haya you must the the importance of the hand of hand hayaneno la mungu linasema ya kwamba hiyosiku kupatia lakini niwekee pale samweli wa kwanza samueli wa kwanza nafikiri mbili tisa samweli wa kwanza mbili tisa nafikiri ngalie hiyoizu nsema aei wa kwanza bili ti but the wicked will be silenced in the place of darkness it is not by strength that one prevails aweka kiswahili sasa kiswahili for by strength shall no man prevail yeye atailinda miguu ya watakatifu wake bali waovu watanyamazishwa gizani maana kwa nguvu hakuna atakayeshinda tunataka tuangazie swala hili la kutambua na mkono wa mungu ni muhimu ama uwepo wa mungu ni muhimu katika maisha yako isaka pale mahali ambayo tulisoma jana kwa wali ambao wa hamkua wa tulisoma mwanzo ishirini na sita kwanzia ya mstari wa kwanza mpaka wa kumi na nne mtasoma wenyewe isaka akawa na mazungumzo na mungu na kwa sababu alitii maana inasema nda isac dwet n gera ichm alisikia mwelekeo aliyoupewa na maagizo aliyopewa na akaamua kukaa hapo na kwa sababu aliamua kukaa mungu alibidi naye awe pamoja naye na akamfungulia mawazo na jinsi ya kufanya kazi yake akiwa ya pale katikati ya ukame in the days of famine uwepo wa mungu alisikia sauti ya mungu na baada ya kusikia aliti he obeyed alit alit one of the greatest challenges that we have today with many of us believers is disobedience one of the greatest challenges that we have with many of us believers is disobedience kutoti na hiyo ndiyo imetuletea matatizo mengi because mungu ameongea na anaendelea he he has has spoken to to us directly his his word or through through servants and ministers he has confirmed his word to you you many other people But have you obeyed, obeyed? nikawapatia mfano wale jamaa waliokuja kwa ofisi wakitaka ushauri na tulipowaambia vile ambavyo niwafanye wakakataa wakasema hiyo hatutafanya ndiyo yale ambayo timotheo alizungumza juu yake ya kwamba nyakati kama hizi kutotii kutakuwa kwa wingi disobedience una ujuaji mwingi sana tunajua sana kushinda waalimu wewe unaona mwanafunzi unajaribu kumwelezea lakini yeye ndio anataka kuwa mwalimu anataka achukue kalamu akufundishe wewe mwalimu hata kama imesemekana ya kwamba mwanafunzi ata atapanda katika ufahamu huo lakini kuna sehemu ya kila mtu na unaheshimu kile ambacho mungu ameweka kwa huyo mtu ambaye umeenda kwake kusikiza kutoka kwake ujanja alisikia ndio kwa sababu tunaambiwa mkiwa tayari if you are willing mkiwa tayari mmekubali na mtatii then you you you you can eat if if if are are are willing if you are ready if you are obedient basi utakula mema ya ya nchi mema ya nchi tutagusia huko mbele lakini ni kitu gani kinatufanya tungang'ane na kanuni ama sheria za mungu ni nini kuna roho ya ukaidi ambayo huwa inaingia ndani ya huyo mtu na inainuka na ni mbinu ya shetani pia kukukosesha kile ambacho ni upokee but isaac listened and he obeyed. And he obeyed obeyed he reaped akavuna mkono wa mungu katika maisha yako unaleta kibali the hand of god upon your life gives youv na kupatia kibali unakufungulia njia ambayo otherwise kwa hali ya kawaida hiyo njia haingefunguka inakuletea watu ambao kwa hali ya kawaida haunge wajua The favor of God. kibali cha mungu kinafanya hata adui yako ndiyo mungu anasema ya kwamba kwambaneno mungu nasema ya kwamba ways kama njia za mtu zimempendeza mungu kama njia za mtu zimempendeza kama njia za mtu zimempendeza mungu anasema atawafanya hata maadui wake kuwa na amani na yeye if the ways of a man God, he will make his enemies to be at peace with him ni mara ngapi wewe na mimi tumejaribu kufanya mambo mengi kwa nguvu zetu how many times have we tried to do things on our own way tumepewa wosia na mawaidha lakini tukasema i will try it out on my own way way you, ex- you chose the way of experimentation bwana mmoja akaniambia hii kazi ambayo unafanya utakumbana na changamoto nyingi na matatizo lakini ninakuomba hivi kwa sababu ya usalama wako if you want to make a very big decision please consult youoe aeieis you ii kwa sababu I was sababu nilikuwa nime- nimebebwa na kazi na ofisi hiyo iliingia hapa na ikatoka na wapi na huko na nikasonga mbele baadaye huko mbele akaniambia mwatata See, I told you you come and consulted me now you are on your sasa uko peke yako pambana na pambana na na hali yako yes sumeamua hebu tuangalie pale hawa wana wa israeli kutoka kumi na moja kuanzia mstari wa kwanza mpaka wa tatu tambua umuhimu wa mkono wa mungu maisha ni mwako no no man can can make make it it on on his own no one can make it on their own one their ndio kwa sababu mungu ako tayari kutoka kumi na moja kwanzia ya mstari wa kwanza mpaka watatu bwana akamwambia musa liko pigo moja bado nitakaloleta juu ya farao na juu ya misri baadaye atawapa ninyi ruhusa mtoke huku naye hapo atakapowapa ruhusa atawafukuza mtoke huku kabisa kabisa basi nena wewe masikioni mwa watu hawa na kila mwanaume na atake kwa jirani yake na kila mwanamke atake kwa jirani yake vyombo vya fedha na vyombo vya dhahabu bwana akawapa watu hao kibali machoni pa wa misri zaidi ya hayo huyo musa alikuwa ni mkuu sana katika nchi ya misri machoni pa watumishi wa farao na machoni pa watu wake sikia hawa watu ni wamekuwa watumwa kwa miaka mingapi mingapia miaka mingapi nyinyi wanafunzi wa bibilia miaka mingapi mingapii mingapi sisiki vizuri miaka mingapi mia n mia n nani mwingine miaka mingapi mi na mia nn na ilikuwa ni kidogo tu imesalia mia nn na mingapi 430 years hivyo ni vizazi vingapi hata ni, ni vingapi? How many generations? Four. okay hata hawa watu wanamkumbuka yusufu kweli wanasikia kwa historia wewe jaribu kufikiria how far can you go in your lineage unajua wangapi wanajua babu yake ya kuzaa mama na kuzaa baba babu babu akuzaa mama na baba askofu anajua nani mwingine the ya kwa upande wa baba na wa mama bibia mchungaji pale nani mwingine anajua na uliwaona them uliwaona nani mwingine ambaye anajua babu akuzaa mama na babu akuzaa ama hata nyanya wa kuzaa pande zote mbili najua wengi amujui hapa kuna wale ambao mnajua kweli haya <laughs> alafu sasa mimi ofous niliona nimeona tu nyanya wa wakumuzaa mamangu lakini babu wa wakumuzaa mama sikumuona alikufa kabla nizaliwe alafu nyanya na babu wa upande wa baba yangu sikuwaona walikufa kabla nizaliwe lakini mungu akatuletea nyanya mwingine ambaye amebeba jina kama la nyanya aliyemzaa baba naako hapa hiyo biba same same lakini sikuwaona haya sasa yule babu aliyezaa babu babuyako huko sinimeenda mbali hata pengine jina ujui hata wacha kumuona jina tu mzizi mwatata unajua una jina lake unajua jina la babu aliyezaa babu yako anaitwa nani e, okay sasa miaka arobaini na thelathini hawa watu hawajielewi tena alafu sikia hapa mungu anaambia musa enda uwaambie watu ambao wamewatumisha miaka yote uende kwake umwambie nataka chombo cha dhahabu nataka chombo cha nini cha fedha enda ukawaendeni mkaombe weka hiyo picha katika mawazo yako hata nyewe, uliza, tuta, tuta hawa wenyewe siwatauliza tutawaendeaje hawa mabwana tutawaendeaje hawa mabwana lakini mungu akaambia musa waambie waende waende na anasema naye mungu akawapa nini kibali kama kuna kitu unahitaji ni kibali cha mungu wachana na ukubwa wa changamoto wachana na ukubwa wa ukame hapana what you need in your life is the favor of God. yeye ndiye anayekufungulia njia ukijaribu kuifungua mwenyewe pengine ulijaribu kuifungua na kamwanya kadogo kakafunguka ukasema basi nimetoboa ngojea siku il atafunga hiyo na na yote utajua kumbe ilikuwa ni mchezo tu unaendelea you try to open the door yourself by your own power nilisema ya kwamba unaweza enda kuiba Udanganya watu mganga nilishangaa pale karibu na, karibu na ile substation ya kenya kenyapoe kuna mganga ameweka kibao kikubwa A big sign post mumeona m- hiyo kibao karibu na kule upande ukienda ile said ya kule makuti ee hapo tukwa kibao kubwa yenye hata pengine kuna mashirika mengine haona vibao lakini muganga te muganga wakienja natibu sijui tego mapenzi sijui na nini kisulisuli na hayo yote mganga kajuuliza huyu mganga si siakona kazi mingi sana mpaka post na kunti si wanamu, wanamu, wanamulipisha lakini kawaida ukiweka kibao ni ulipe pe- uulipe pesa yeye anajiuza kwa taaluma yake na mambo yake wewe kuna sehemu yako ambayo lazima utambue you will try lakini utafika mahali utakwama utakwama Utakuama. lakini hawa mabwana mkono wa mungu ulikuwa juu yao na akafanya nini akawapa kibali hebu tu- tupatie pale tena kutoka kumi na mbili mbele tu The next one. na tena ujue ya kwamba hii ilikuwa ndio ile lala salama kabla watoke lala salama lile pigo kubwa la mwisho nilikuwa sasa nilifanyike 12, hata ikawa usiku wa manane bwana akawaua wazaliwa wa kwanza wote katika nchi ya misri tangu mzaliwa wa kwanza wa farao aliyeketi katika kiti chake cha enzi hadi mzaliwa wa kwanza wa mtu aliyefungwa katika nyumba ya wafungwa na wazaliwa wa kwanza wote wa wanyama farao akaondoka usiku yeye na watumishi wake wote na wamisri wote pakawa na kilio kikuu katika misri maana hapakuwa na nyumba hata moja asimkufa mtu akawaita musa na haruni usiku akasema ondokeni tokeni katika watu wangu ninyi na wana wa israeli ndendeni kamtumikieni bwana kama mlivyosema twaeni kondoo zenu na ng'ombe zenu kama mlivyosema nendeni zenu mukanibariki mimi pia wamisiri nao wakawahimiza watu kuwatoa katika nchi kwa haraka maana walisema tumekwisha kufa sote watu wakauchukua unga wa mikate yao kabla haijatiwa chachu na vyombo vyao vya kukandia wakavitia ndani ya nguo zao mabegani wana wa israeli wakafanya kama musa alivyowaagiza wakataka kwa wamisri vyombo vya fedha vyombo vya dhahabu na mavazi bwana akawajalia kupendelewa Na wa misri, Hata wakawapa. Kila walichokitaka. waka wateka wa misri nyara. That was the greatest wealth transfer overnight. The greatest wealth transfer undertaken overnight. By the hand of God Himself. wamu. waliwaendea kila nyumba inalia inaliani kondoo amekufa ni mbuzi amekufa kila mnyama wa kwanza ni mtoto yani kila nyumba ya mmisiri inalia na bado wa... chukueni tu chukueni ni nini mnataka chukua mwende mutuondokee hapa nafikiri fikiri ilikuwa ni kitu ya kawaida no mkono wa mungu ulikuwa juu ya hawa watu wamekaa unajua nyakati ambazo waliishi kwa utele ni wakati zile za kwanza lakini baada ya yusufu na kizazi chake chote kutoka kukaja mafaraha waliokuwa hawajui hawa watu ndio wakaingia katika mateso lakini wakati umefika wamepewa vitu wamepewa nguo na kila kitu chukueni mwende wakati wale wengine wanalia hawa wanachomoka na vitu vyao ndio utaona hata katika biashara it is not about what business you are doing by the way itis not about what profession you are in ni mkono wa mungu hata kama unauza njukukaranga thats not the issue issue ni the favor of god je mungu ako na wewe ama unajiendea unajiendeamwenyee kwa sababu ulisikia watu hufanya hivi na wakapata basi kama mwingine alifanya akapata hiyo ilikuwa yake fanya yako mkono wa mungu hata nyinyi watoto ambao than munasomeaaaeaimwezapengana na mimi tukafanya utafiti mi sitaki utafiti hiyo ni yangu hakuna kazi ambayo ni bora kushinda bora ni halali Tawa sawa eh? you can prosper in that job. hiyo kazi hiyo hiyo ndiyo itakufungulia mlango maana mungu ako hapo na njia zako zimempendeza ni kitu gani hata wacilia katika maisha yako yakouaseremaa wanashangaa na wale wahindi kule mombasa mmeona wahindi mwindi muzee na cherahani yake biashara ilikuwa ya babu yake ya babu yake parte parsing nani bado anashona mpaka mumewaona Mw hawa watu you have seen them yes go and find out how they are ho theyare be surprised in the thearedoin well it may not be in, inaweza kuwa siyo ile ya kusifika ile ambayo iko na sifa katika macho ya wanadamu lakini kama mkono wa mungu uko juu yako katika hiyo kazi aikan assure life hiyo ndiyo unahitaji naye mungu akawapa kibali na wakateka nyara after having been aeo walienda kwa wakubwa wao na wakapewa vitu wakapewa vitu lakini tumeona ya mstari wa ishirin na t unasema nao walitii nao walifanya kila neno ambalo musa aliwaambia tumerudi hapo tena eh, walitii5 eh? kweli hapana kuna mstari mwingine ni musahawo, lakini uko hapo walitii kila kitu ambacho musa aliwaambia aliwaambia endeni mkaombe wakaenda endeni mkawambia wawapatie vitu wakaenda kama wewo ngekaa useme sasa nitaendaje kwa hawa watu wametutesa miaka nyingi wacha tutoke tuwawache na mali zao aa, aa, mungu anasema hiyo mali nataka kuchukua uende nayo walitii kila kitu ambacho musa aliwaambia wafanye the hand of god brings upon your life wfa oh, unashangaa mtu anafanya kitu tu kidogo na uyu mtu tu anaendelea tu anapanuka tu na wewe na masomo yako na masomo ni mazuri sana na wewe na ujuzi wako mwingi unazagazaga tu tafuta kujua siri ni nini na kama ni mtu ni mcha mungu siri ni mungu na kibali cha mungu namb jambo la tano lazima there has to be a change in your lazimaane e lazima kuwe na mabadiliko katika nia yako na mawazo Yako. there has to be a change lazima kwe namabadiliko lazima lazima if you cannot change your thinking and your perspective your life cannot and will never change kama uwezi ukabadilisha mawazo yako na mtazamo wako maisha yako hayawezi kubadilika cannot. Cannot. and kiwango cha mapato yako huko mwisho kinabebwa na kiwango cha kile ambacho umeingiza your your output is directly related to your input hebu wacha tuangalie mfano fulani hapa katika wafalme wa pili mnajua ule mstari ambao uko very famous, wa mithali ishirini na tatu saba huo mnaujua sana mithali ishirini na tatu saba kama afikiriavyo moyoni mwake ndivyo alivyo kama awazavyo moyoni mwake ndivyo alivyo azaman in his heart so is he kama awazavyo kama afikiriavyo moyoni mwake ndivyo alivyo lakini tuangalie hapa sasa kwa wafalume wa pili sura ile ya saba kwanjia mstari wa kwanza tutasoma mpaka ishirini, mpaka ishirini. elisha akasema lisikieni neno la bwana bwana asema hivi kesho panapo saa hii kipimo cha unga mzuri kitauzwa kwa shekeli na vipimo viwili vya shairi shayiri kwa shekeli langoni pa samaria basi yule afisa ambaye mfalme alikuwa akitegemea mkono wake akamjibu yule mtu wa mungu akasema tazama kama bwana angefanya madirisha mbinguni je jambo hili lingewezekana akamwambia angalia wewe utaliona kwa macho yako lakini hutakula basi walikuwapo watu wanne wenye ukoma penye lango la mji wakasemezana mbona tunakaa hapa hata tufe tukisema tutaingia mjini mjini muna njaa nasi tutakufa humo nasi tukikaa hapa tutakufa vile, vile. haya twende tukaliendee jeshi la washami wakituhifadhi hai tutaishi wakituua tutakufa tu basi wakaondoka kabla ya mapambazuko ili waende mpaka kituo cha washami na walipofika mwanzo wa kambi ya washami kumbe napakuwa na mtu kwa maana bwana alikuwa amewasikizisha washami kishindo cha miendo ya magari na kishindo cha farasi kama kishindo cha jeshi kubwa wakaambiana tazama mfalme wa israeli amewaajiri wafalme wa wahiti na wafalme wa wamisri waje wapigane nasi kwa hiyo wakaondoka wakakimbia kungaligiza bado wakaziacha hema zao na farasi wao na punda zao na kambi yao vilevile vile kama ilivyokuwa wwakakimbia wapate, wapate kujiponya nafsi zao basi wale wenye ukoma walipofika mwisho wa kituo waliingia katika hema moja wakala na kunywa wakachukua fedha na dhahabu na mavazi wakaenda wakavificha wakarudi wakaingia katika hema la pil hema ya pili vile vile wakachukua vitu wakaenda wakavificha ndipo wakaambiana mambo haya tufanyayo si mema leo ni siku ya habari njema na sisi tunanyamaza mkingoja hata kutakapopambazuka madhara yatatupata basi twende tukawaambie watu wa nyumba ya mfalme basi wakaenda wakawaita mabawabu wa mji wakawaambia tulifika kituo cha washami na tazama hapana mtu yeyote huko wala sauti ya mtu ila farasi wamefungwa na punda wamefungwa nahema zao kama walivyoziacha na mabawabu wakaita wakaitwakaita wakawaambia watu wa nyumba ya mfalme mfalme akaondoka usiku akawaambia watumishi wake sasa nitawaonyesha ninyi walivyotutendea washami wanajua ya kuwa tuna njaa basi wametoka kituoni ili kujificha shambani wakisema watakapotoka mjini tutawakamata hai tena tutapata kuingia mjini na mmojawapo wa watumishi wake akajibu akasema kunradhi baadhi ya watu na watwae farasi watano katika hawa waliosalia waliobaki ndani ya mji tazama wamekuwa kama mkutano wote waisraeli waliobaki ndani yake tazama wamekuwa kama mkutano wote wa israeli waliyoangamia tukawapeleke tukaone basi wakatwa magari mawili ya farasi, na farasi wake mfalme akawatuma kuwafuata washami akasema nendeni mukaangalie wakawafuata mpaka yordani na kumbe njia yote ilikuwa imejaa mavazi na vyombo walivyovitupa washami wapate kukimbia upesi watu wale waliotumwa wakarudi wakamwambia mfalme basi watu wakatoka wakaziteka nyara hema za washami ikawa kipimo cha unga mzuri kikauzwa kwa shekeli na vipimo viwili vya shayiri kwa shekeli sawasawa sawa na neno la bwana naye mfalme akamweka yule ofisa mlinzi ambaye alitegemea mkono wake awasimamie watu langoni na watu wakamukanyaga langoni akafa kama alivyosema yule mtu wa mungu aliyenena hapo mfalme alipo mushukia itatukia kama vile yule mtu wa mungu alivyomwambia mfalme itatukia kama vile yule mtu wa mungu alivyomwambia mfalme vipimo viwili vya shairi kwa shekeli na kipimo cha unga mzuri kwa shekeli ndivyo vitakavyokuwa kesho panapo saa hii katika lango la samaria na yule kiongozi akamjibu mtu wa mungu akasema sasa tazama kama bwana angefanya madirisha mbinguni je jambo hili lingewezekana akasema angalia wewe utaliona kwa macho yako lakini hutakula Aa, ikampata vivyo hivyo kwa kuwa watu wakamkanyaga langoni akafa alikula kwa macho bwana yesu asifiwe tumesoma hiyo sehemu ndefu kwa sababu saa zingine ni muhimu upate mtiririko vizuri wa kile ambacho tunazungumza juu yake sehemu hii iko na mafundisho mengi lakini leo nataka tuangalie mtazamo wa kubadilisha nia yako mtumishi wa mungu elisha na ujua wakati huu ulikuwa ni wakati wa njaa wakati wa ukame na watu walikuwa wametaabika sana lakini akaja akapeana neno ya kwamba kesho saa hii saa kama haya kipimo cha unga mzuri kitauzwa kwa shekeli moj na vimo viwili vya shairi kwa shekeli moja alafu yule mjamaa ambaye alikuwa suu ameshikilia mkono wa mfalume ama anatembea na mfalume ama ni bamsaa akasema hata kama mungu atafungua nini nadirisha huko mbinguni hii haitawezekana oh mtumishi wa mungu akasikia akamwambia ni sawa si so, umesema hivyo utaona tu kwa macho lakini hutakula na mtumishi wa mungu alinena na akaenda lakini alipozungumza ilibidi sasa neno la mungu lianze kufanya kazi na kupatikane watu ambao watasababisha kitu hicho ambacho kimetabiriwa kifanyike kwa haraka upesi maana alipeana mpaka mda na wakati na saa kapatikana majamaa waine watu wenye ukoma ambao walikuwa kwanza wanaishi huko nje kwa sababu hawastahili kukaa pamoja na wale watu wengine wa kawaida wenye afya nzuri hawa walikuwa ni watu wa ukoma tena ni wako na njaa ukoma na wako na njaa alafu wametengwa so, mara ngapi arhangri you are sick nobody wants you. triple tragedy plus many others hata pengine familia pia amfaa nini kwende mkufie huko lakini kwa sababu kuna kitu ambacho mtumishi wa mungu alikuwa amenena na sasa ndio huone mungu hutumia vitu ambavyo havina maana mungu hutumia watu ambao utadhania sio watu ambao katika mitazamo ya kiwanadamu hawawezi ao hawa ndio mungu anatumia wakaanza kuongeleshana wenyewe wakaanza kuzungumza sasa mwanzo wa suluhisho katika maisha ya mwanadamu ni kuanza kujiongelesha sio kama mwenda wazimu najua kuna wale ambao kwa barabara wanatembea na wanajiongelesha wenyewe na anatupa mikono huku anatupa kule anatembea umewaona pengine ni msukumo wa maisha umewafikisha pale ama wengine wako kwa gari na anaongea tu peke yake hawa walianza kusemezana huo ndio mwanzo when you begin to talk to talk yourself huo ndio yo mwanzo na wakaulizana maswali in any case tubaki hapa tufe twende huko kwa hiyo kambi ya washami aidha <laughs> wakitua si tumekufa tu sam jibu ni kifo lakini what is there, was in their minds. katika nia zao waliposemezana na inaonekana hawa watu waine kuna mtu nafikiri because haiwezekani ya kwamba walianza kuongea wote kama chorus kamaorasa kuna mtu aliintroduce hiyotasthea kuna mtu ambaye aliintroduse hiyo subject akasema nyinyi munaonaje na mwingine ambaye anaitwa barnabas the son of encouragement akasema yes it can be yesanb na mwingine ambaye sasa ni mtu wa strategy akasema tutaamka saa fulani wanapanga nini mbinu ya kufanya nini ya kuenda something was happening in their minds na wote wakakubaliana na wakasema in any case it is better to die while trying or doing something than to die while doing nothing na ndio kwa sababu wakaanza kutoka yule bwana kule alisema ya kwamba haiwezekani yule kule kwa mfalme alisema hiyo haiwezekani na pengine una ikawa hata wewe umeangalia mambo ukasema haya hayata, Do you know, by the way hua, hata sasa najua kuna wakristo wengi wata watasema hayataeauaaistwenguombee taifa la kenya wapendwa tuombee tuombe viongozi natuombee hawa watu ambao wanatafuta viti vya kisiasa haya tuombe baada ya hapo unaanza kuongea nasema haitawezekana haitawezekanales mungu tuashuke hapa hii hii haitawezekana haita ama wewe tayari uko na your own preferences ume make up your mind. ya kwamba lazima iwe hivi ndio kama vile bwana ambaye alisema haita wezekana lakini hawa walikuwa na a mind of possibility katika ile analysis yao possibility ya kwamba huenda ikaa na wasipotua hiyo ilikuwa iiiliandio kazi yao na walipoanza kuenda something began to kuendahiyo ingine ilikuwa ni ya nani ni niya mungu hasa mpendwa wewe umekaa tu umekaa tu na unaomba mungu afanye nini akupatie pesa najua kuna watu the people who in money eh? There are things which happen lakini kwa wakati wake na kwa sababu zake sawa so, eh? things that happen kwa mfano mtu aseme ni sikuwa na chochote kwa nyumba na nikaomba tu na baada ya kumaweza kuomba mlango ukagongwa na mtu akakuja na nini na chakula chakulaama no, no, no, no mtu asemeti nilienda kwaan kwa aunt na sikuwa na pesa kwenda kuweka atm nikatoa elfu ishiini sijui zilitoka wapi people in miracle money as I will teach later, money as teach will not answer to pesa haitashiibiwa na nini hailetwi na maombi inaletwa na kanuni kutimiza kanuni za so you cannot sit and wait for miracle omralemo hapana ama wewe ni mwanafunzi unakaa miracle passing of examinations haitafanyika hawa mabwana walitoka their only business was to go yao ilikuwa ni watoke waende si hata eh, kasisi alisema ya kwamba tuliambiwa enendeni enende enendeni enende. sasa huko mkienda simumwachie mungu ajionyeshe utajuaje ya kwamba mkono wako huu unaweza kuwa na upako mkono wako useme pokea na apokee naapokee utapokesha hapa happen walipoanza kuenda mbingu the heavens stepped in and things began to happen na wale mabwana katika ile kambi yao wakasema kimeumana hapa kimeumana na tukikaa hapa tumekwisha na ni watu wa ukoma tu waine ambao nia zao zimebadilika mawazo yao yamebadilika wamesema hapa kuna kamwanya twaweza penya hapa katikati It's better to to die while doing than to die while doing nothing umekalia nini omba wewe unaweza kuwa unaomba mpendwa baada ya kuomba uende ulale ukiamuka bado uko na njaa you pray and you sleep and sleep up you are still aanhawa mabwana waliombea na wakaamuka wakaeka ngumi zao na wakaenda nh that the hand of god na huo ndio mkono wa mungu unafanya kazi huo ndio mkono wa mungu unafanya kazi wale washami wakatoroka walipoingia kwa kambi ya kwanza wakashangaa kambi hakuna kitu hakuna mtu lakini ni mafarasi na wale wengine wote wamewachwa huko na hakuna mtu walifanya nii kitu cha kwanza balikula ajenda yao ilikuwa ni shibe ajenda ilikuwa ni nini kukula wakakula mshoo walikaa kila mtu mbalimbali mbali wanapambana na hali yao ya kukula haraka sana alafu baadaye wakafanya nini walichukua nini walichukua vitu vya dhahabu na fedha na wakaenda waka, kila mtu anaenda anaficha wapi that movement yani ile polepole pole, wakaenda wakaficha wakaenda kwa, kwa the next tent wakarudia transfer kama vile ilifanyika wapi kwa wana wa israeli wealth transfer kama mungu ako ndani yake lakini mmoja wao yule visionary There's one who was a visionary in those four there must be a leader kuna kiongozi akasema hapana uh-uh. Atufa. lakini wameshiba kwanza ndio sasa akili inafanya kazi akasema hapana hatufanyi sawasawa jameni tumekaa miaka kwa njaa situonee wengine huruma jameni matumbo maumboefaya nini matumbo yameshiba dhahabu zimefanya nini zimefichwa wako na mali mali iko shibe iko sasa wanasema tu jameni tukiendelea hivi mpaka nani usiku ikifika senses wakasema hapana twendeni kwa mfalme habari njema kama hii ndio tuliambiwa jana shirikisha wengine habari njema huyu yesu ni mzuri basi kwa ni wasiri a, a personal god Hidden only for you huyu mungu ni mzuri basi kwani ni, ni alikua hata uwei kaambia wengine Ndi wakaenda We imagine nani ani angesikizaha watu Who could listen to this hisan ambao kwanza wapi outside the city huko nje wameambia wakaewapi u ne u awatu watu ataka na asmeli lakini siku hiyo walisikizwa that day walifanya nini mlitufukusa tunanuka tumerudi sasa je mtasikia atuambia tuende tukaendelee kukula sisi msho walikuwa wamepata ujasiri wanasema sasa wapende wasipende sii ndio tuko na siri watusikize sa ukikataa hawa walinzi wakaambia mfalme na mambo yakaanza kufanyika But it began with of waliona uwezekano sasa katika mipango ya mungu mungu yeye pecha yake ni kubwa He sees the bigger picture hawa walikuwa tu ni njaa lakini mungu ilikuwa ni alishe israeli alishe samaria apate apatie watu chakula sio hawa tu watu waine lakini akawatumia hao ili chakula kipatikane But it began with a change of mind ninakuuliza do you believe the word of god yule bwana ambaye alisema haitafanyika yeye ndio akapewa kazi ya kuchunga nini <laughs> sasa hawa jamaa wa ukoma walikuwa tayari wamejipanga wamejiset hawana haja ya vurumai na mtu wange pale kwa geti hata hawangeviweza lakini hawo wamechukua yao wanaangalia tu kwamba wanasema watupatie nyingine wasitupatie tuko wacha yule mjamaa akufie kwa gate geti alikanyagwa imajini mutu amekaa mtu ambaye ako na njaa atakumeza hata kwa nyumba yako mtoto mwenye njaa hutapata amani kwani wazazi hamjui hiyo amtapata amani ni lazima mpaka tumbo yake ishughulikiwe alikanyagwa pale na akafa na ikatimia kama vile mtumishi wa bwana kama vile mungu Do you believe the word of god je unaamini neno la mungu ni lazima ujiongeleshe mwenyewe lazima ubadilishe mtazamo wako na uone ya kwamba katika kila hali yoyote ile a way out kuna njia ambayo unaweza kutoka by any means, do something. by any any means means do do something something to arrive in anyhow, but you have arrived It's o and do something than to sit and wait you may wait for eternity and your situation may never change let god do his part fanya sehemu yako wachia mungu afanye yake na atimize mapenzi yake god will make room for you if you want room ukitaka nafasi mungu atatengeneza njia kama vile ambavyo alimfanyia esta njia akukuwa na nafasi ilibidi mtu atolewe kwa mamlaka timanifea ara alikuwa amelewa na wazee wenzake wamelewa wazee We wote bibi dance. Ndio bibi uende ili watu wafurahie akakataa kumbe kuna njama inafanywa huko juu ili mtu atolewe mwingine afanye nini awekwe room romwill be made for you if you want room but if you dont want a room haitapatikana ja be no room no one wil be given a room ona silver plater hata wale wenye ukoma walitembea wewe unafanya nini what are you doing and when you arrive your character will sustain you walipofika kilele maana wamepata pesa na nwamepata vyakula karakta yao tabia yao na maadili yao ndio yakawafanya waseme hapana hatufanyi jambo la sawa kuna wengine pia wako na njaa tuwakumbuke that that is the desire that god has your will sustain you tuwakumbukeweefikiria kama hawa mabwana hawangejitokeza of course mungu angetafuta njia nyingine lakini hawa je wangepata vile ambavyo walipata hawangepata kiwango hicho just imagine justai lhalis to them by that day walisikizwa na wakapata waiamshiwa Walichuk- sure from that day walishukuliwa kama watu wa wa maana ayamsoshua sure, haijaandikwa lakini kwa mawazo yangu from that day walisemekana hapana wasikai huko tena hapana uh, no, no, no, no, them pa walianza kuheshimiwa and they were given the respect that was due to them why kwa sababu walichukua nafasi na mitazamo yao ikabadilika wacha nimalize na isaya 6 moja mpaka tatu pale mahali ambapo tunapaelewa sana ondoka uangaze kwa kuwa nuru yako imekuja na utukufu wa bwana umekuzukia maana tazama giza litaifunika dunia na giza kuu litazifunika makabila ya watu bali bwana atakuzukia wewe na utukufu wake utaonekana juu yako na mataifa wataijia nuru yako na wafalume kuujia mwanga wa mapambazuko yako hilo ndilo neno ambalo nitawawacha nalo kwa sasa ya kwamba tunataka tufikie kilele ama kiwango cha uhuru katika uwezo wetu wa kiuchumi lakini lazima tutambue ya kwamba nuru ndiyo tunahitaji na nuru ya bwana imekuzukia mwangaza wako nuru yako imekujia nuru ni nini ufahamu katika neno la mungu ili uweze kuinuka giza litafunika watu na hata mataifa lakini utukufu wa mungu utakuzukia wewe na watu watakuja waone nuru yako watu watakuja waone mwangaza wako they will come to, you and see your light. If you want to lakini swali ni umeabiri chombo gani ama gari gani ikufikisha wapi kule ambako unakwenda mungu ako tayari he is ready and willing to to help us to arrive at the place of abundance lakini anasema ya kwamba kwambaarai inuka arais inuka kwa sababu nuru yako imekujia na yesu kristo akiwa ndani yako lazima upate nuru na neno la mungu likiongezeka kwa wingi ndani yako what you need is that light A light thatiai show you where to go tell you what to do na kile ambacho ni utimize wacha mungu awabariki tutaendelea kutoka hapo hicho kipindi chengine