the word today i want to talk about uh, levites and priests leo nataka kuzungumza kuhusu walawi na makuhani when we look into this subject of levites and priests tunapoangalia somo hili la walawi na makuhani we see that they are soued from the same place utaona kwamba wote wametoka sehemu moja coming from the same place d mean From the same house. And it, it's not from one house. But from one family. And as we go through this talk today, I want you to see yourself and see who, where God has placed you. nataka ukajione wee mwenyewe na ukaone mahali ambapo mungu amekuweka wewe when we read the bible we dont read it as a history book tunaposoma bibilia hatusomina kitabu tu cha hadithi in our times we used to have a subject called ava wakati wa wakati wetu kulikuwa na ilo somo linaitwa days lialinaitwa ndio hi ambalo ki wanafundishwa that are happening on the ground lilikuwa linaitwa hivyo kwa sababu lilikuwa linazungumzia yale mambo yanayotendeka kwa wakati huo the bible talks about things that huoheioa bibilia naye inazungumza kuhusu vitu ambavyo gives us aee anothe h inatupatia tu madokezo kuhusiana na wakati mwingine ambapo vitu kama hivyo vilitokea so that we we know how to react when we hear ili tukaweza kujua jinsi ya kujitokeza mambo hayo hiyo tunapoangalia mambo haya ya walawi na makuhani tu hayo tu ni mambo yako kwenye agano la but i want you to And see where you lakini nataka wee mwenyew a kuangalia kwa makini na ujue mwenyewe civics maana leo nafundisha somo hilo la naweza kuipa jina tu this is what we are studying today sikuhiihhichi ndicho ambacho tunajifundisha leo but our study our, our, our book of reference is the bible lakini hata hivyo kitabu ambacho tunarejelea ni bibilia and as we look at what happened then we can see it toda utaweza kuona leoan i want to invite the readings okay, if you go direct to the to what is written, you may not understand. so please pay attention to the interpretation of the word mwangalifu wakati uh, neno hilo linapofafanuliwa ndio uweze kuelewa vizuri because if you you just read the bible without Mana, you not unaposoma tu bilia tu rara pasipokufafanuliwa hautaelewa nasoma katika kitabu cha kutoka mlango wa kwanza mstari wa kwanza hadi wa saba nasoma basi majina ya wana wa israeli walioingia misri ni haya kila mtu pamoja na jamaa zake walikuja pamoja na yakobo ruben na simioni na lawi na yuda na isakari na zabuloni na benjamini na dani na naftali na gadi na asheri na wale watu wote waliotokana na uzao wa yakobo walikuwa watu sabini na huyo yusufu alikuwa huko ndani ya misri tangu hapo yusufu akafa na ndugu zake wote na watu wote wa kizazi kile na wana wa isiraeli walikuwa na uzazi sana na kuongezeka mno na kuzidi kuwa wengi nao wakaendelea na kuongezeka nguvu na ile nchi ilikuwa imejawa na wawo na hilo ni neno la mungu when we read the, about the sons of jacob unaposoma kuhusu hawa wana wa yakobo the ones who went to egypt wale ambao walienda misri the bible tells us that joseph was already there bibilia natambia kwamba yusufu tayari alikuwekwa kule of course with his family hata hivyo ni yeye pamoja na dami yake but then there were these others who came in the 7 people that Traveled with Jacob. That means the nine sons plus no not is it a eleven. The eleven sons and their families they made a team of seventy. <laughs> And they went there and they increased and they continued to increase. One of them, whom we are going to make a point of reference, is Levi. Because out of Levi, that's where we have the Levites. And as we continue to study the issue of na tunapoendelea kusoma sala hili la walawi we that out out of the levites comes out also walawih unatambwa ya kwamba kutokana na hawa walawi pia kunatokelezea makuhani and the the priests were continually in the presence of god na hawa makuhani wao walikuwa kila mara uweponi mwa bwana so we are going to the next one that is in a, in The, the, the next reading naenda tena kusoma katika kutoka vile vile mlango wa pili moja hadi kumi ha, na mtu mmoja wa nyumba ya lawi akaenda akaoa oh, binti moja wa lawi yule mwanamke akachukua mimba akazaa mwana na alipoona ya kuwa ni mtoto mzuri akamficha miezi mitatu na alipokuwa hawezi kumfita tena akatengene- akamtengenezea kikapu cha mafunjo akakitaliza kwa sifa na lami akamtia mtoto ndani yake akakiweka kwenye nyasi kando ya mto dada yake mtoto akasimama mbali ili ajue yatakayompata basi binti farao akashuka aoge mtoni na vijakazi wake wakatembea kando ya mtu naye akakiona kile kikapu katika nyasi akamtuma kijakazi wake kwenda kukileta akakifungua akamwona mtoto na tazama mtoto yule analia basi akamhurumia akasema huyu ni mmojawapo wa watoto wa ibraniya akamuona mtoto yule analia basi akamhurumia akasema huyu ni mmojawapo wa watoto wa waibrania basi dada yake mtoto akamwambia binti farao je niende nikamwite mlezi katika wanawake wakiibrania aje kwako akunyonyeshee mtoto huyu binti farao akamwambia haya nenda yule kijana akaenda akamwita mama yake yule mtoto binti farao akamwambia mchukue mtoto huyu ukaninyonyeshee nami nitakupa mshahara wako yule mwanamke akamtwaa akamtwaa mtoto akamnyonyesha mtoto akakuwa naye akamleta kwa binti farao akawa mwanawe akamwita jina lake musa na hilo ni neno la mungu alimwita musa akisema kwa sababu nilimtoa mtoni yani kwa maji out of the river sasa I want, to, I, want, i want to bring something about the levites now we are, we are now concentrating on the levites nataka nilete kitu kuhusu haa walawi sasa tunakaa sana katika mambo ya walawi we are told that a certain man of the levites took levitta From the family of another Levite. So these are two Levites who have come together. And they, they brought forth children who are also Levites. Now, one was old enough, that is, the girl was old, was a mature. moja alikuwa kidogo amepevuka huyu binti and the other one was just born and he lived lived with the mother at first he only lived with the mother for th months and the mother had to surrender him to the river to survive na huyu moja ndiyo tw alikuwa amezaliwa akakaa na mama wake kwa muda wa miezi mitatu na ikabidi ampeleke kule mtoni ili angalau aweze kunusurika i want you to remember that he was released by the mother at the age of thee months nataka ukumbuke kitu hicho a kwamba aliweza kuachiliwa na mama ake akiwa na miezi mitatu so at the months the mother could not help him survive according to her knowledge kwa hiyo katika ule umri wa miezi mitatu mama hangeendelea kukaa naye pale maana hangeweza kumnusuru ule mtoto sawasawa na vile mwenyewe ufahamu wakeso shesed him to the river whatever happen to him god knows kwa hiyo akaamua kumpeleka kule mtoni chochote kitakachompata mungu anajua its like now you are masure enough you can take care of yourself and god will help you ni kama tu kusema ya kwamba sasa naona umepevuka unaweza kwenda na mungu atakusaidia and god arag that the, the, the, the daughter of pharaoh came to the river na mungu akapanga kitu hicho kwamba binti farao akafika pale mtoni and when she saw that the ark and ask that i be brought to her na alipoona kile kijisafina na akaagiza kwamba mtoto aletwe kwake she opened and saw a baby crying alifungua kile kijisafina na akaona mtoto akilia so this baby without a name fighting for his life at the age of ge kwa hiyo mtoto huye ambaye alikuwa hana hata jina akaanza kupigania maisha yake by crying kwa kulia please help me tafadhali nisaidieni i have no mother i have no fath amoa in the river sina baba sina mama niko peke yangu hapa mtoni and the cry was a by the by the by daughter of na kilio kikasikiwa na huo bindi and she decided you know, as she was thinking of what to do ha, na kadri bila alipokuwa anafikiria chakufanya she knew and she said this must be one of the hebrew babies and the issue of the hebrew babies boys ware to be killed on ha, sight akawanza mwenyewe na akasema kwamba huyu atakuwa ni mmojawapo wa watoto wawibrania na kulingana na sheria ya farao ni kwamba watoto wa kiume lazima wauawe and the, the, the law had been instituted by her father na sheria hii ilikuwa imetolewa ni baba yake so it was either obey her father or obey the voice of the child kwa hivyo ni ama alikuwa ni atii sheria ya baba yake ama atii kile kilio cha ule but dont forget this is a levite isana usije uka sahau ya kwamba mtoto huyu ni mlawi old mlawithmont who has a mission in life. and immediately another level comes in in the, in the form of miriam. and she doesn't need to be invited. she says, she came with the, with the information. can i get somebody to take care of your child? na yeye hahitaji kukaribishwa ama kualikwa yeye alikuja tu na habari hii ya kwamba je nilete mlezi kwa ajili ya mtoto huyu because as the leve shi knew this child does not belong to this, this, uh, this, uh, this uh, bare lady maana yeye kama mlawi alijua kwa hakika mtoto huyu sio mwanamke huyo ambaye hata ni and this boy needs now to be supported And the, the, the princess said, "Yes, go and get me somebody." And so she goes back and gets the Levite who gave birth to her to eat to him. And she was given the baby and took the baby home to the other Levites. to be taken care of kwa hiyo akapewa huyo mtoto na akamrudisha nyumbani kwa wale walawi wengine ili aweze kumnyonyesha kule so he was brought up in the thea of the levites as he was a levite kwa hivyo akalelewa katikati ya walawi kwa maana yeye mwenyewe alikuwa ni because every tribe have a sense of taking care of its own maana kila kabila ina vile jinsi ya kuchungana moja na mwingine Even you, if two people come fighting and they come, one from your tribe and another from the other tribe, even if you're not going to say anything, your heart will go for the one of your tribe. Because that is closer to you than the other one. So we see the. The, the Levites are uh, working together to save one of their own who is helpless. And this is the plan of God. I am not promoting tribalism. I said we are dealing with civics and we are studying what happened then so that we can know how to behave. Na, nasema kwamba tuna, tunasema ya kwamba tunajifundisha mambo haya siviia kwamba tujue kile kilichofanyika nyakati zile na tujue jinsi ya kujitokeza wakati huu so that we we we can can know how we can fight for one one of of of our own. our own tribe tribe is one now we are of the tribe of judah na ili tujue jinsi ya kupigania mmoja wetu ambao ni wa kabila letu na kabila letu ni moja ambalo ni kabila la if you are of christ kama umehitanishwa na jina la yesu la kristo of of the tribe of judah in the otheti of the spirit wewe tayari ni wa kabila la yuda katika mazingira ya kiroho and you to know how we take care of each other na tunataka tujue jinsi ya kushughulikiana moja na mwingine in the tribe of judah by grace we are also levites and priests katika kabila la yuda kwa neema pia tuko walawi na makuhani so it's like we have two tribes kwa hiyo makuhanikwaionekana kwamba tuko na makabila mawili the tribe of judah in which jesus is named after kabila la yuda ambalo yesu alitajwa kutokana na huko and this levitical order na katika ule mpangilio wa kilawi where levites and the priests alambao kuna walawi na makuhani so we are called to be levites and also to be priests kwa hiyo tumeita kuwa walawi na pia kuwa makuhani these have distinct operations in their, in their, in their service makundi hayo mawili yako na kazi tofauti tofauti katika huduma we we are are going going to to to study that that don't you worry. We are going to come zaoaregototaenda kujifundisha kitu hicho so that we know what we are missing today And we are there ili tukajue kile ambacho tunakikosa leo hata kama your information she is getting reading this screen. i wish we could get a bigger than this for this for place I, I, I, I need the money in your pocket so that we asitha thi o thia ithatuaoa katika kitau cha mlango heaana musari wa arobaini hadi hamsini na moja anasoma nawe utawatwaa walawi kwa ajili yangu mimi mimi ndimi bwana badala ya hao wazaliwa wa kwanza wote katika wana wa isiraeli na wanyama wa walawi badala ya, ma- ya wazaliwa wa kwanza wa wanyama wa wana wa isiraeli musa aa kama bwana alivyomwagiza wazaliwa wa kwanza wote katika wana wa israeli wazaliwa wa kwanza wote walio wanaume kwa hesabu ya majina kuanzia umri wa mwezi mmoja na zaidi katika hao waliohesabiwa kwao walikuwa elfu ishirini na mbili na mia mbili na sabini na watatu kisha bwana akanena na musa na kumwambia waweke walawi badala ya wazaliwa kwanza katika wana wa israeli na wanyama wa walawi badala ya wanyama wao na hao walawi watakuwa wangu mimi mimi ndimi bwana tena kwa kuwakomboa hao watu mia mbili na sabini na watatu wahawo wazaliwa wa kwanza wa israeli ambao wamezidi ile hesabu ya walawi utawa utatwaa shekeli tano kwa kichwa cha kila mtu kwa hiyo shekeli ya mahali patakatifu shekeli ni gera ishirini na hizo fedha ambazo walizidi wamekom, wamekombolewa kwazo utampa haruni na wanawe basi musa akawatoza fedha za ukombozi hao waliozidi hesabu ya wale waliokombolewa na walawi akatoa hizo fedha kwa, kwa wazaliwa wa kwanza wa wana wa israeli shekeli elfu moja na miatatu ishiri na ishirini na tano kwa shekeli ya mahali patakatifu hizo fedha za ukombozi musa akampa haruni na wanawe kama neno la bwana kama bwana alivyomwagiza musa na hilo ni neno la mungu na I want you to take note that God considered these firstborn men from the age of, how old were they? The smallest. One month, not one year. So the men, He was counting men from age one month, not one year. I don't know what a man of one month can do. But God was seeing them not as babies, not as boys, but as men. Because According to God, you are a complete being no matter what age you are. That's why there is no need for you to say, I am just a youth, I am just a boy, I am just a girl. You are already mature enough to do the work. ndio maana hauna haja wewe kusema kwamba ah mi ni kijana mdogo tu ah mi ni msichana mdogo tu wewe umekomaa unaweza kufanya hiyo kazi moses fought for his life at the age of three months musa alipigania maisha yake akiwa na muda na umri wa miezi mitatu wedono the exact age of his sister miriam when she was able to plan And discuss and execute a plan that was going to save his life. But she was not sure. Able to face the, the, the princess. So now God says. Count all the men from the age of one man. The firstborns. Because the firstborn, the firstborns belong to God. And he said, if they have to go back to their parents, they have to be redeemed. akasema kwamba kama ni warudi kwa wazazi wao lazima wakombolewe but now i have a plan that I'm, i want to use lakini mungu anasema kwamba lakini sasa niko na mpango ambao nataka kuutumia i want you to count all those people and then you count the levites who are going to take their place nataka wahesabu hawa wazaliwa kwanza ote, wa kwanza wote alafu wahesabu walawe ambao wataenda kuchukua nafasi ya hawa wazaliwa wakwanza so man for man, there was somebody to redeem them. and then, it so happened that there were two men by you, the men who are being redeemed are from age of one month. Eh? Isn't eh, it? Eh. from age of one month, that's how god is counting. and they are all being redeemed, redeemed at the equal measure. unajua kwamba hawa wanaume kwanziaa umri wa mwezi mmoja wazalio wa kwanza walikuwa wanaenda kukombolewa wakiwa ni sas ile hesabu iwe sawasawa na wale wanaowakomboa and because they were many the other, they had to use the, the, the, the, the measure of the temple to redeem them now with, with, uh, with money na kwa sababu hawa wazalio wa kwanza walikuwa wengi kuliko hawa walawi ilibidi waweze kutumia kile kipimo cha hekalu hekaluili In other words, God was to buy Himself more Levites by the fact that they have, they have paid the amount needed so that they can have, they can have a representation in, the, in His presence. And they had to give the Levite Aaron and his sons so that they can be able to redeem the, the levites came in and also where they couldn't there were no more levites they had to get money to so that they give the money to aaron the high priest so that he can be able to redeem them I'm not going to explain that now because it is going to take too much time. But I'm talking about the Levites redeeming all the firstborns. And I'm also going to speak there why we receive an offering when we are, we, we are dedicating children. And they are being to go back home with their Kapia, nitaenda taenda no, ito... hiyo inaelezea kwa nini huwa kuna kuna token unatoa wakati una dedicate mtoto ili unapoenda nyumbani huyu mtoto ni wako umemleta mikononi mwa mungu lakini mungu anachukua ile offering alafu sasa unarudi na mtoto wako nyumbani thats why we that nyumbaniiyo dio wa sababuuna hio sadaka ya kuweka mtoto wako and i know people wonder why must i take my shild with money you are redeeming your shild na najua kwamba watu labda wanauliza wanaulizani kwa sababu gani basi lazima nikipeleka mtoto wangu niende na sadaka hapana hiyo unamkomboa mtoto wako so they had to redeem they paid, they paid the amount god set. So that they could redeem their children. And so all the firstborns now were released to stay with their parents. And God remained with the Levites who were his own. These ones were not to go anywhere, they were to remain and serve before him. walawi walikuwa wasiende popote walikuwa wabaki pale kaluina wamtumikie naweza kwenda ukasoma kwa undani hizo hizosoaba tumesoma kuelewa walawi kitabu cha walawi mlango wa ishiri na tano thalathini na tatu hadi thalathini na nne nasoma tena kama mtu mmoja wa hao walawi aki akikomboa ndipo nyumba iliyouzwa na mji wa milki yake can you read it in english I think that the, what is what we are reading is not the exact message yakekwa kizungu leviticus 25, 33, 34. and if a man of the Levites, then the then house that was sold And the city of his possession shall go out in, in the year of Jubilee. For the houses of the of the cities of the Levites are their possession among the children of Israel. Read now in Swahili, because it was not giving me that message the way I want it. itatoka katika jubilii maana hizo nyumba za miji ya walawi ni milki yao kati ya wana wa israeli you cannot purchase a house which belongs to a levite and stay with it forever hakuna vile unaweza kununua nyumba ambayo ni ya mlawi na ukaye nayo not only the house remember when god called the levite he said He is going to take the Levites and their their cows instead of the, the the the firstborns and their cows. So there is a total replacement. And what comes is holy. What belongs to the Levites is holy. <inaudible> pale mungu alipomwambia musa sasa uwakomboye watu fasbons uchukuye walawi uniletee na uchukuwe na mifugo yawo uniletee badala ya wale wazaliwe wa kwanza na mifugo yawo kwa hivyo hiyi yena ya walawi inakuja kwa mungu kukaa kwa hivyo hata kama kuna nyumba ulinunuwa ukauziwa nani yamlawi ikiwa ni ya mlawi ujui ikifika mwaka wa jubilii hiyo nyumba utairegesha na si kwamba utaiuza utaregesha maana ni mali ya walawi itarudi huko hata kama umeinunua mwaka moja kabla ya ikifika nyumba si yako maana ni mali ya walawi ni takatifu na ipasi kukaa nje pengine aliweka rahani alipoweka rehani na nawe ukaenda ukanunua kuna nyumba inauzwa hapa ujui, ni amulawe cheninete mfano mzuri hata katika zile nyumba pengine zimejengwa ni za ukoo fulani usichangae wakija ukufuata wakiwambia hii nyumba hata kama walikuta imeeko rehani basi ilikuwa hiyo ni ya ukoo na tunaitaka utairegesha kwa sababu iko na maagano fulani hasa nyumba za wako wamakuhawa walaghi ziko hivyo ukiinunua mwaka wa jubilii ukifika unarudisha ahbele ya mungu mulawi na mali yake ni yake the Levites and his property belongs to god mulawi na mali i yamunu vyotewa mungu vyote forever forever not for a short while. Mulao, ni wa mungu milele even that property belongs to god miliyo mali nayo ni ya mungu milele I'm showing you the picture That God has about Levites and the priests. When you become a Levite or a priest, there is a way that God gets involved even in what you have you will be using that stuff but you and that property belongs to god and god has a way of protecting your property as a levite your property is not just like any other property when you are a Levite. If you are a, a, a Levite or a priest, there is a way he thinks about what you have. And he will come to fight for you. That's why we dedicate our houses we dedicate our other material things because we bring them to god and god is the one who will protect them even from thefts and from misuse that is not the subject of the day the subject of the day is that you as a levite or a priest you are under God's protection, even your property. And God will protect you as long as you are a Levite or a priest. Amen. Let's go on. lakini konde la malisho ya miji yao lisiuzwe kwa kuwa ni miliki yao ya daima you youkannot sell the lad of the levites uwezi, it cannot go out of their hepsss huwezi kuuza shamba la mlawi ama ardhi ya mlawi haiwezi kuondoka mikononi mwao hiyo ni mali yao milele some of these things i dont know why god is so so serious about and priests vitu vingine kama hivi mungu anamaanisha sana hvugu anaanisha hata mimi sielewi si hata sielewi si si kwa nini ashughulikie sana unajua sasa shamba lako ukiwa mlawi mtu asilichezee yeah. asilicheeee cheba la mlawe alafu nachezea shauri yako mimi naenda hapo na mungu ulisema hili ni langu milele na lachezewa leo ninakupatia maanaake ulisema mimi na hii ni yako situ mali yako hivy you noiose know ukijijua ni mlawi unaweza kumwendea kamwambia sasa mali ya mlawi yauzwa pengine uliweka rehani kapeleka titodidi yako sasa imefika wakati kwamba itauzwa namwambia mungu sasa chabala mlaila sisemi kwafanya ujanja ujanja hapana ni wakati kimeumana pengine wolikusudia kuweka alafu jhuyo utalipa sasa imefika kwamba huwezi niuzwe ama nije karibu zaidi wewe ni wakenya wmen haya wamekuja kuchukua mali yako kama umekaa kama mlawi kweli utaongea na mungu mali ya mlawi inashukuliwa lakini kama umekaa kama mlawi si si mjanja tunaelewana eh, nafikiri nikiguza hapo mnanielewa zaidi si ukae kiujanja ni ukae kimlawi eh, usiwe mtuwa kukibizana tuna tumadeni tudogotugo twa aibu halafu hujui hata utalipaje sasa ndio vyachukuliwa b atakuliza kwani walawi uishi jinsi unavyoishi wee kaa mulawi kama unataka utetezi mbwana ziisana kaa kama mulawi si kama mlawi kaa ukiwa mulawi ndio akutetee kwa sababu mali ya mulawi ni ya mungu mulawi si mtu wa kawaida katika taifa lote la israeli wana kumi na wawili wa, wa mzee israeli mlawi akatengewa mambo fulani kama huyo utakaa mlawi utajionea mambo haya tuendelee samahani siwezi kwenda ndani zaidi kwa sababu wakati hautaruhusu have to cover the subject today Now, yeah, we'll fatalo waamuzi kumi na nane waamuzi kumi na nane moja hadi thalathini na moja waamuzi waamuzi kumi na nane yeah, yes. wa mitambo ni waamuzi metekea kumbukumbu waamuzi kumi na nane moja hadi thalathini nam waamuzi kumi na nane moja hadi stari wa kwanza hadi wa thalathinina siku hizo hapa kuwa na mfalme katika israeli tena katika siku hizo kabila ya wadani wakajitafutia urithi wapate mahali pa kukaa maana hata siku hiyo urithi wao haujawaangukia kati ya kabila za israeli basi wana wadani waka, eh, wakatuma watu wa jamaa zao watu watano katika hesabu yao yote watu mashujaa kutoka sora na kutoka eshaoli ili kuipeleleza hiyo nchi kuiaua wakawambia haya enendeni mkaikague nchi hii basi wakaifikilia nchi ya milima ya vilima vilima ya efrahimu hata nyumba ya huyo mika wakalala huko basi hapo walipokuwa karibu na nyumba ya mika wakatambua sauti yake huyo hirimu huyo mlawi ndipo wakageuka wakaenda huko na kumuuliza je ni nani aliyekuleta wewe huku nawe wafanya nini mahali hapa una kazi gani hapa a ha, naye akawambia akawambiya hivi na hivi ndivo alivonifanyia mika ameniajiri nami nimekuwa kuhani wake nao wakamwambia tafadhali tutakia eh, shauri la mungu ili tupate kujua kwamba njia yetu tuiendeayo itafanikiwa kuhani akawambia haya enendeni na amani njia mnayoiendea mbele hii mbele za bwana okay tuachi hiyo ingine utasoma mwenyewe nimekupa mafungu ya kusoma Let us, let us talk. I will I'll, I'll explain even the rest which we didn't read because time does not allow us to read everything. Now, for those who are here on Friday, we, I, I explained how that Levite ended in the house of Mika. He was looking for a place to settle. And mika you yes. can read that in, in chapter unaweza kuendelea kusoma sehemu hiyo kwanzia hapo tumefika hadi thelathini na moja kwa wakati wako huyu mlawi alitembea tembea akafika hapo kwa nyumba ya mika maana alikuwa natafuta mahali kwa that one in chapter 17. Uh, hiyo iko katika chapter 17. Uh, hiyo iko katika ule mstari wa kumi na sa wa wa sa saba tuliusoma friday upon the utajua huyumlavi alifika jahapo nakinsasa kumekuya kabira ladan la these danites were looking for a lad to possess because up to that time they had no lads however oh, they had a few kaka sa kwa mika wali kwa na ta futu adin siya kumelikin shia because their possession or what was supposed to be their their allotment, according to God, had not been given to them. And when they were looking for how to survey, um, they were surveying to see how they could go and fight for the lad. They, they dwelt in the house of Mika. And they recognized the voice of a Levite. Now, wakiwa pale katika nyumba, wakatambua sauti yamla. I don't know whether he was praying or whatever he was doing, but they discovered there is a Levite in the in the house. Ndio kama wamla welgo anahamba, welgo anayimba, welgo nafanini, lakini hawa ku utunguzwa wenye walitambua yakuamba kunamla wihapanda. Danites were not Levites. hawa awadani hawakuwa walawi but there was a levait in, in the next house lakini katika iliyo nyumba kulikuwa na mlawi so they discovered there is a levite who can talk to god on their behalf kwa hiyo wakatambua ya kwamba kuna mlawi ambayo yanaweza kuzungumza na mungu kwa niaba yao and they went and ask them how did you get here na wakaanza kumuuliza uliipikaje hapa wewe who brought you here nani alikuleta hapa Say no, I was looking for a place to settle and Micah called me and he paid me. He has been paying me as his priest. So this is okay now, can you can you ask God on our behalf so that we know whether how we are going to succeed? in this journey ndipo wakamwambia huyu mlawi hebu unaweza kumuuliza mungu kama tunaweza kufanikiwa katika safari and he god and god to to they they they are are going going succeed this time if they go they are going to get their position. na alipomwita mungu mungu akamjibu akamwambia nawaende wakienda safari hii watapata milki yao The role of the is from the one of the okay. Danites, mambo yao ni tofauti mbele ya mungu ni tofauti na ya walawi kuna mambo sisitu unaweza kuongea na mungu na wale ambao si walawi hawawezi amen. amen kuna vitu wewe kama mulawi unaweza uongee na mungu na mungu wa kujibu na mwingine akaongee na mungu na mungu asijibu wala asisikie kwa sababu ile si mlawi mm. walawi ndio ni wa mungu bwana zii sana sasa hawa wametambua kuna mlawi hapa basi ongea na mungu bwana kwa niaba yetu sisi ni wadani hatujui kuongea na mungu we anajua kuongea na mungu so you you to to be be levite one that people can come to those who cannot be able o bkwa hiyo kama wewe ni mlawi watakiwa uwe mtu ambaye watu wanaweza kukujilia wale ambao hawawezi kuzungumza na mungu unfortunately the of today they have to to to go and seek somebody to talk to god for them kwa bahati bahatimbaya walawi leo wanaendea mtu mwingine ili azungumza na mungu kwa niaba yao get that yaoeieta hicho ulikipata wapi kitu hiko You are the one who should, who should be helping people who are not Levites. You should be hearing from God. If you, as a Levite, cannot hear from God, what are these other people going to do? That's why we fail. As a church, God expects us to talk to Him concerning the other people. That's why I said today we had to pray for the economy of our country and the world. Because they cannot, they have no solution. they don't know how to go about it maana wao hawana suluhisho hawajui cha kufanya theavn na hawa wadani wakatambua ya kwamba katiri tu kuna mlawi hapa tuko na jibu ambaye anaweza kuzungumza na mungu moja kwa moja mlawi mmoja ambaye alikuwa ameenda kutangatanga akitafuta mahali pa kukaa lakini kabila la dani likajwa mungu achatusaidia hapa kuna mulawi ambaye ya ataj yaani wewe mkristo mahali uko wewe eneo hilo linataka naliwe lina where you are there should be a solution for the people mahali ulipo panatakiwa pawe na suluhisho kwa wale watu wanaoishi pale because there is somebody who can talk to god and god can give direction maana hapo kuna mtu ambaye anaweza kuzungumza na mungu na mungufatiana mwelekeoh youlaklakini kama we mwenyewe huna ujasiri wa you you see that you need somebody kibinafsiahta mtu mwinginefeithatephis Hiram, by name, he just told them, okay, let me talk to God. He talked to God, and yeah. he said, okay, the lad is before you. Go and succeed. And so they got the answer, they surveyed the lad and went back. Now, the part that we did not read, when they went back, they were asked, What is your report on the mission that we sent you? And they said, Well, we went there and we surveyed the Lord and we saw the weak points and uh, we were helped by 11 We uh, This, actually we found a there he gave us direction wakaelezea kwamba tulienda kule tukaipeleleza nchi tukaona udhaifu wake na tukaona kwamba lakini cha muhimu kabisa tulikutana na mla tuliona mlaa. Can people say they found a christian Zee, watu wanaweza kusema walipata mkristo We found a Christian there who was praying and giving us direction. So they this is, told this is the people, now we can go. God has already put somebody to hear, somebody to talk to him there for us. And so they went, and they went to the house of Mika. And the whole army. <laughs> if you read that, they said that at this tuda, they stood at the gate. The whole army that was going to fight. And they asked for the five. The five spies went in and they came out with the Levite. And all the gods that Micah had made. Although he was having those gods of Micah that he was taking care of, he was a levite. He was doing it for pay. alikuwa anafanya hiyo kama biashara so they took him and they took the eot and the gods and kwa they went with him kwa hivyo wakamchukua huyo mlawi na ibera pamoja na vile vinyago na wakaenda naye why should you be a priest of one person come and be a priest of a, of a tribe na wakamwambia mbona huwe mkuhani wa mtu mmoja njo huwe kuhani wa kabila zima your kabilazima are are you you a a a priest priest of of one person or are you a priest of a tribe s ai tu jirani yako wewe ni kuhani wa mtu mmoja ama ni kuhani wa kabila zima of us are priests of one wengine wetu ni ni makuhani wa mtu mmoja ni kuhani wa mtu mmoja baba nionekanie baba nisaidie baba onekana atenda kitu kwa familia yangu biashara yangu kuhani wa mtu mmoja This guy was told, Come and be a priest of the whole tribe. He was not promised any money. He huh? was only told to be a priest of the whole tribe. And they took him away. when mika had was told that his priests and his gods have been taken mika aliposikia kitu hiko ya kwamba kuhani wake na miungu yake vimechukuliwa he came after the dait and he told them he asked them what, are you, why, what have you done akawapata wadani akawauliza mmefanya nini ini andthe akehim what are you talking about unazungumza kuhusu nini wewe what is your problem shida yako ni nini said you have taken my My, my priests and my gods and the effort. I said, What? Well, can you just leave us alone and go back? When he looked and he saw the might of the army that came to get that priest, <laughs> the <laughs> army that is looking for you, the number of people who are looking for you. for their survival. alipoona wingi wa watu ambao wanatetea wana huyu mtu mmoja na vile vitu vinyakwa wako navyo alikunja mkia akarutiiaaviishaikabilazia yaani naangalia ile sehemu ule mtaa unaishi aani mtaa mzima you but mtaa mzima unakutegemea wewe lakini wewe mwenye ujui maika seokksbauda mikakambiwa wewe ni heri urudi ama upi kiendelea hapa kusema ti ni wako twakumaliza huyu ni wataifa letu kwa hivyo mlawi akaingia kwa wadani akawa natetea wadani im showing you the value uko nayo kama utakuwa mlawi kwa mungu twende haraka sasa sasaa mambo si mazuri sanataim inaena katika hesabu ine mstari wa kumi na saba hadi wa ishirini nasoma kisha bwana akanena na musa na haruni na kuwaambia msilitenge Musi, kabisa kabila la jamaa ya hathi katika hao walai lakini wafanyieni neno hili ili kwamba wawe hai wasife hapo watakapovikaribia vile vitu vilivyo vitakatifu sana haruni na wanawe wataingia ndani na kuwawekea kila mtu utumishi wake na kila mtu mzigo wake lakini wasiingie wao kupaona mahali pale patakatifu hata kwa dakika moja ili wasife From the from the the, the the the Levitical order. As long as you are a Levite, God still values you. But some of the Levites they go on to the priesthood. before god has ordained them lakini wengine wa walawi wanaingia katika ukuhani hata kabla mungu mwenyewe hajaweka wako there is a limit as to how far you can go kuna mipaka mahali unapotakiwa kufika there are some things you dont just do because you are Levites kuna vitu vingine hutakiwi kuvifanya kwa sababu ni ati, kwa sababu ewe ni mlawi you you must know where god wants to use you as a levite ni lazima ujue mahali ambapo mungu anataka kutumia wewe kama mlawi you you buy a bottle of oil and be anointing people out there just because you are mlawiuwezi wewe kununua chupa a mafuta na we, uanze kupaka watu mafuta kule nje kwa sababu hati wewe ni mlawi you open your house house as a prayer house For people out there not a charch just because you youlevite uwezi wewe kufungwa nyumba yako pale na watu ao wanakutana pale kama kanisa hati kwa vile wewe ni mlawi you may be a lvit but not a priest unaweza kuwa mlawi kweli lakini si kuhani when it comes to priesthood god dosnwant things to be done in a disorderi manner inapokuja ni mambo ya makuhani mungu hataki vitu vifanywe ovyo there are things you cannot do but there are things that you can do kuna vitu ambavyo wewe kama mlewao iwezi kufanya na kuna vile ambavo vonweze kufanya if you have not been consecrated as a priest you cannot kannot that position kama haujapakwa makuta kuwa kuhani huwezi kuingia katika eneo hilo la ukuhani you are told those are areas that you should not see even for amesema hata kwa dakika si sindio theareas are you kannot assume kuna, kuna... mambo usifanye kuna mambo usifanye hata kwa dakika moja lakini katika maeneo yako ya ulawi kuna mambo unaweza ukafanya siku zote za maisha yako bwana ziwi sana kama ni ukisie kuna shida una maombi sawa lakini usijifungulie kanisa alafu sasa uanze kuchukua sadaka sadakahuku utakufa hebu pasome hapo tena pasome tena kwa sababu inaua watu wengi hesabu <coughs> i <coughs> uminasa kisha bwana akanena na musa na harun nakwambii mzilichenge kabisa kabila la jamaa za wako hasi Awe. lakini wafanyieni neno hili ili kwamba wawe hai wasipe hapo watakapovikaribia vile vitu vilivyo takatifu sana haruni na wanawe wataingia ndani na kuwawekea kila mtu utumishi wake na kila mtu mzigo wake lakini wasiingie wao kupaona mahali pale patakatifu hata kwa dakika moja ili wasi There are limitations, there are limits that God has set. <inaudible> For somebody to become a priest, it is a process. <inaudible> and it is God who directs that process. <inaudible> it is not done according to the will of men. jambo hili halifanywi kulingana na mapenzi ya, ya wanadamu And it it kill if somebody gets into it without the permission of god na kitu hicho kinaweza kuwa kama mtu ataingilia huo ukuhani pasipo kuruhusiwa na mungu mwenyewe you are to don't look at it even i v oa wameambia kwamba wasipaone hata kwa dakika moja Ever, have ever read that niwangapi wamewahi kusoma hapo yaani dakika moja usifanye usifanye heh, ukuhani kama hujaitwa ana ziwe sana Amen. usifanye ukuhani hata dakika moja kama m mw- nasema uitwe kwanza ukishaitwa utaufanya bila shida yeyote ninapoona mtu anakata kanisa anaenda kuanzisha ingine anaanza ukuhani na namshangaa maana si kwa dakika moja anaenda kukaa huku sasa kufanya mambo ambayo kufanya It is serious business when you get that but remember the priests and the levites came from the same family ni mambo ya kumaanisha sana inapokuja ni mambo ya ukuhani lakini kumbuka ya kwamba hawa walawi na makuhani wanatoka sehemu moja but there are thearebaris ther limits as to how far you can go lakini kuna mipaka imewekwa hawa walawi watafika kiongo gani as levits you are members of the family kama mlawi wewe ni mshirika katika hiyo familia but as a a priest lakini kama kuhani there is a calling kuna mwito do you get the difference wito unapata tofauti as a priest there is a calling kama kuhani kuna mwito but as a levite you are a member of the family lakini kama mlawi wewe ni mshirika katika familia so you can be given the work to do according to the order Of that hivyo unaweza kupewa kazi ya kufanya sawasawa huo ukuhani and you do the work according to the way a na unafanya ile ka and then you live oiv alafu unaishiwi you die ama sio ukiingia huko kwa ukuhani pasipo kuitwa utakufa i don't know who wants to die ih ambaye anataka kufa it's a good field yomust be alled ni mahali pazuri lakini lazima uitwe but as a evite youare free to work in the house of ofodmlawi unausteed uh, yes. okay, luke chapter 5 in your own time It's about wn calling hiyo inahusu mambo hayo ya mwiso luka tano mstari wa kwanza naanza kusoma ikawa makutano walipo msonga wakilisikiliza neno la mungu yeye alikuwa amesimama kando ya ziwa la geneserate akaona mashua mbili zimekaa kando ya ziwa lakini wavuvi wametoka wanaosha nyavu zao akaingia katika mashua moja ndiyo yake simioni akamtaka aipeleke mbali kando na pwani akaketi akawafundisha makutano akiwa katika mashua na alipokwisha kunena alimwambia simioni toweka mpaka kilindini mushushe nyavu zyenu mvue samaki simoni akajibu akamwambia bwana bwana mkubwa tumefanya kazi ya kuchosha usiku kucha tusipate kitu lakini kwa neno lako nitazishusha nyavu basi walipofanya hivyo walipata samaki wengi mno nyavu zao zikaanza kukatika wakawapungia mikono washirika wenzao waliokuwa katika mashua nyingine waje kuwasaidia wakaja wakazijaza mashua zote mbili hata zikakaribia kuzama simoni petro alipoona hayo aligeuka magotini mbele ya yesu akasema ondoka kwangu kwa kuwa mimi ni mtu mwenye dhambi mwenye dhambi bwana maana alishikwa na mshangao yeye na wote waliokuwa pamoja naye kwa sababu ya wingi wa samaki waliowapata na kadhalika yakobo na yohana wana wa zebedayo walikuwa washirika wa simeoni yesu akamwambia simeoni usiogope tangu sasa utakuwa ukivua watu hata walipokwisha kuziegesha mashua zao pwani wakacha vyote wakamfuata sawa so you see the issue of priesthood It's not a thing you just move into kwa hiyo unaona sala hili la ukuhani si jambo tu ambalo utajiingilia tu this man peter and the sons of zebedee were sns ni petro na hawa wana wa walikuwa ni wa samaki they were not taken to any any training or any bible school at that time hawakupelekwa shule yoyote ya bibilia katika wakati h but instantly they were called into ministry lakini mara moja waliitwa wakaingizwa katika huduma and the rest you already know they became ministers na mengine mwenyewe wakawa ni wa huduma after the call you cannot say no iam just but a child umeitwa kusema usemamimi ni mtoto mdogo after you are called you are already ready for the work baada yaai and yo an dothe so the issue of priesthood is different uh, it's a higher order fehie de o hili la ukuhani huwa ni kiwango cha juu kuliko kile cha walawi don't fight to be a priest usiji ukangangania kuwa kuhani wait for your calling wewe ngoja mwito wako but as you are waiting do your work as ait lakini unapokuwa katika hali ya kungoja endelea kufanya kazi yako kama mlalu wewere told aaron was told give them their portion of, of work akaambia kwamba wapatie sehemu yao ya kazi this time jesus told peter kan yo push the, the boats to the deeper waters hapa katika luka petro aliambiwa na yesu hebu usongeza mashua kilindini ukavue samaki and as he went there he caught the fish and god was chowing him how he is going to be cashing men in the ministry na alivoenda kilindini kule akavua samaki wengi na ndipo yesu akamwambia jinsi ambazo atakuwa akivua watu katika huduma yake and when i aai na aliporudi baada ya kupata wale samaki alimwambia yesu ondoka kwangu mimi ni mwenye dhambi na yesu akamwambia usiogope maana kwanzia leo utakuwa mvuvi wa watu and the also were in ministry na wale wengine kinaya yakobo na yohana pia wakaiitwa katika and from that day on they were features of oa na kwanzia wakati ule wakawa sasa ni wavuvi wa were priests walikuwa ni makuhani hawa doing it as they were directed wakifanya sawasawa na vile walivyoelekezwa you have not been called wait kama bado hujaitwa hebu ngoja and if you are called do the work according to the he na kama umeitwa fanya kazi sawa sawa na huo mwito mwitomungu awabariki