and disappointment dealing with failure kukabiliana na kutofaulu na kukata tamaa i looked for a better word disappointment kwa kiswahili sijui wanasema nini what is to be disappointed in kiswahili kuto kuvunjika moyo moyo okay kuvunjika nilipotafuta moyo. translation moyounikamoyoilipotafutakasema ni kukata tamaa but kuvunjika moyo nafikiri ni mwafaka zaidi sio kukabiliana na kutofaulu ama kushindwa ama kutofikia malengo yako na kuvunjika moyo na najua kwamba jambo hili la kutofaulu si jambo geni jambo hili la kutofaulu si jambo geni kwa nyote hapa ama kunaye ambaye tangu aanze kujua maisha haya hajawahi kosa kufaulu kwa chochote kile nione kwa ishara ya mkono ambaye hajawahi kosa kutofauluu naweza kuwa nimejichanganya hajawahi kosa kufikia kile kitu ambacho amekusudia kunaye pengine kwa ishara ya mkono hiyo ni ishara ya kwamba kila mtu kwa njia moja ama nyingine katika safari yake ya maisha kuna wakati ambapo kuna kitu ulitarajia na ukakosa kuna kitu ulilenga huku kifikia ama kuna mtu ambaye ulitarajia afanye kitu na hakufanya na ukasikia moyo uchungu sana ukasema i am disappointed with you ama ukasema i am disappointed with life ama ukasema wengine husema watu wakisema hivyo yes anasema i i am disappointed with this this god god and I will never forgive this god. then you you ask yourself, who, who be forgiven ni nani ni asamehewe kuna bwana mmoja ambaye mke wake alikuwa anaenda kanisa lakini huyo bwana akawa haendi kanisani sasa mchungaji huyo wa kanisa hilo la mkewe huyo bwana aka siku moja akamtembelea kwa nyumba yake hata si kwa nyumba yake walienda kwa mchezo wa golf waolbus walikuwa wote ni wachezaji wa golf wakakutana huko akamuuliza ndugu mbone huji kanisani kwa nini huji kanisani akasema sitawahi kuja kanisani kwa sababu siku moja nikiwa na rafiki yangu tulikuwa tunaendesha gari na walikuwa wamelewa wakapata ajali akamwomba mungu akamwambia mungu nakuomba unajua wakati ule wa matatizo kila mtu humkumbuka nani mungu wakati ule ambao ambapo kimeumana kila mtu awe ni mkristo Simu Christo, ni anasema ni rthist ni pega ni nani wakati huo kila mtu humkumbuka mungu akaomba akamwambia mungu nakuomba umponye huyu rafiki yangu sababu alikuwa ndiye ameumia vibaya sana lakini rafiki yake akafa so akamwambia kwa sababu mungu alikataa kumponya yule rafiki yangu mungu sita kusamehe, never forgive you and I am totally with you And that's why I'll never come to church watu husema hivyo kwa sababu gani kwa sababu ya kitu ambacho ulitarajia mtu afanye na hakufanya ukasahau ya kwamba huyo mtu anaitwa mtu anaitwa mtu ndiyo yesu akasema mjitahadhari na wanadamu kwa sababu wanadamu ni wanadamu and they will fail you mtoto wako atakuangusha mke wako atakuangusha mume wako atakuangusha mwajiri wako atakukosea wewe mwenyewe utajikosea na utakosa kufikia kilele ama kile kitu ambacho umekusudia na moyo wako utasikia uchungu sana you feel sananataka tu tuangalie mambo kadha wa kadha When you don't get what you want, you think that you have failed. When you don't arrive at your destination, you think that you have failed. When fails to do for you what you what expected unasema sijatoboa wakati ambapo haujapata matokeo ambayo ulitarajia unasema ya kwamba sijafaulu tukiwa shuleni munakumbuka ya kwamba na nye ambayo mko shule bado sote tuko shuleni bado eida ni shule ya maisha ama ni shule ya cbc ama ni shule ya magoha ama ni ya nani zote ni shule shule ya ya bibilia ama gani zote ni shule sasa ile shule ambayo tulikuwa tuna tunasoma tukiwa primary school ama secondary ama university kulikuwa na pasma so if you don't get that pass mark, you have ouhaveaied na tukakuwa tukizoea ya kwamba kumbe nisipofika isipopata alama ya max Mark, kama hamsini nimeanguka ukipata chini ya arobaini umeanguka ukipata sabini kuenda juu ni a ikaingia kwa akili ya kwamba kupita ni viwango fulani ndio uwe umefaulu na kwa sababu hiyo wengi wetu we have grown to fear, tumekuwa tukichukia kuto faulu snownd ukienda kwa bookshop leo vitabu vingi vilivyokule vinaongea vilivyo kule vinaongea kuhusueeus eo na vitabu hivyo vinauza sana kwa nini vinaongea kuhusu kufanikiwa na kila mwanadamu anataka kufanya nini kufanikiwa so we have grown to fear failure na pia tumekuwa tukikosa kuelewa kutofaulu maana yake ni nini ni wewe ndi hujafaulu ama ni kile kitu ambacho unafanya ndicho what has hakikufauluwhatad so tumekuwa we have grown havegrown misunderstanding of what failure is na pia we have been unprepared wehavebeeno hatujatayarishwa kwa kutofaulu we are unprepared ndiyo kwa sababu siku ile umeamka umeenda kwa kibanda chako ukifika huko buldosa ilikingoa hakiko tenaa umesikia mtu ana ps anafanya nini anakufa because we anakufau siku ile umeamka umeenda kazi umerudi umekuta nyumba iliyoiwacha iko na viti na vitanda hakuna viti na vitanda vilibebwa aidha muke alihama ama waizi walikuja What kuna watu watashikwa na wazimu why Unprepared for failure kwa sababu tulipokuwa tunasoma kuna wimbo ulikuwa unacheza asubuhi katika kbc unasema unasemaje someni vijana refeuo wimbo unaukumbuka some ni vijana baada ya, ya masomo mtapata kazi nzuri sana usome hayo masomo mpaka uyamalize ukienda huko wenye wanakuambia kijana hakuna kazi you have no experience unaanza kuunjika moyo why Unprepared for failure ama kijana umefika umri unasema hasa nimeiva wacha nipate jiko kumbe majiko nayo yako na kazi unaongea na jiko tb anasema siku tatu unaongea na jiko lingie unasema uko na kazi gani uko na kazi gani unasema oh ilikuwa ah mpaka mara ya tatu unasema oh, kumbe majiko yanakuanga hivi you are disappointed unprepared for failure. nataka tutambua ya kwamba failure ama kutofaulu ni lazima kutakuweko ni lazima kutakuweko kuweko niliongea kuhusu vijana kutafuta jiko pia majiko kutafutwa ama pia jiko kutafuta mume pia inaweza kuwa na disappointment na failure. Failure is it is an avoidable. na mtu anayeitwa mwanadamu lazima atapungukiwa wakati mwingine inaweza kuwa ni wewe mwenyewe umesababisha na wakati mwingine sio wewe umesababisha ni mtu mwingine aamefanya nini amesababisha jambo lingine ni kwamba failure is not an event Failure, si, si, si, si kitu kimoja tu pekee yake an event or one occurrence hapana is, is a process kwa mfano mtu akifanya mtihani na aanguke hakuanza kuanguka siku hiyo hapana alianza kuanguka tangu siku ile ambayo hakusoma na kujiandaa kwa huo mtihani mtihano so so ukikosa kufuatilia ule, ule mchakato ama ile proses mnanisikia ukoe eh? okay, ukikosa kufuatilia ile process ile process ukiha utafikia pale mwisho so it itis nottheay that you fail an exam njo ulianza kuanguka Aa, ulianza kuanguka kitambo hata mtu ambaye anarudi nyuma anaitwa backslide in one day si mnajua hiyo ana backslide in a process anaanza kukosa kuja maombi anaanza kutoroka washirika wenzake haendi kwa ushirika haji kanisani hatoi mafungu ya kumi anapitapita huko na mauongo uongo it's a process mpaka mwishowe anaitwabaslidiisaproesoisnot a process so is not an event kama vile tu tuisno aa jambo la tatu is not an enemy. kutofaulu kwako si adui si adui wako It's not your enemy. jambo la nne kutofaulu si kibandiko ambacho unawekewa kwa mgongo wako ili ukitembea wanasema yule mtu ambaye hafaulingi yule mtu ambaye hafaulu yule mtu ambaye haweki kazi anafutwafutwa yule mtu ambaye biashara zake zimeanguka hakuna kibandiko kinawekwa nyuma yako kuashiria ya kwamba ni mtu wa kutofaulu isnoa yunalafu jambo la mwisho is not final mwishokutofaulu kwako I mean, kuanguka ama kutoendelea ama kutosonga mbele sio mwisho si waswahili wanasema kuvunjika mwiko sio mwisho wa nini wa kupika pita si hey. it's not hebu ebuwacha tusome kwanza hapa kifungu fulani unaweza kifunu fulanu anaezasema ah, naleo an hatusomi biblia wekee ile kifungu cha kwanza warumi nane. warumi nane. yes Kuminanane, mpaka warumi mpaka pai kwa maana na nayahesabu mateso ya wakati huu wa sasa kuwa sikitu kama utukufu ule utakaofunuliwa kwetu kwa maana viumbe vyote pia vinatazamia kwa shauku nyingi kufunuliwa kwa wana wa mungu kwa maana viumbe vyote pia vilitiishwa chini ya ubatili si kwa hiari yake ila kwa sababu yake yeye a, atie, atie, si kwa sababu yake yeye atiyevitiisa atiye vitiisha katika tumaini hiyo iko sawa okay tuendelee kwa kuwa viumbe vyenyewe navyo vitawekwa huru na kutolewa katika utumwa wa uharibifu hata viingie katika uhuru wa utukufu wa watoto wa mungu kwa maana twajua ya kuwa viumbe vyote pia vinaugua vina pamoja navyo vina uchungu pamoja hata sasa wala si hivyo tu ila na sisi wenyewe tulio na malimbuko ya roho sisi pia tunaugua katika nafsi zetu tukikutazamia kufanywa wana yaani ukombozi wa mwili wetu kwa maana tuliokolewa kwa tumaini lakini kitu kilichotumainiwa kikionekana hakiwi tumaini tena kwa maana ni nani aliyekitumainia kile akionacho bali tukikitumainia kitu tusichokiona twakingojea kwa subira kadhalika roho naye hutusaidia udhaifu wetu kwa maana hatujui kuomba jinsi tupasavyo lakini roho mwenyewe hutuombea kwa kuugua kusikoweza kutamkwa na yeye aichunguzae mioyo aijua nia ya roho ilivyo kwa kuwa huwaombea watakatifu kama apendavyo mungu nasi twajua jua ya kuwa katika mambo yote mungu hufanya kazi pamoja na wale wampendao katika kuwapatia mema yaani wale walioitwa kwa kusudi lake maana wale aliyowajua tangu asili aliwachagua tangu asili wafananishwe na mfano wa mwana wake ili yeye awe mzaliwa wa kwanza miongoni mwa ndugu wengi na wale aliyowachagua tangu asili hao akawaita na wale aliyowaita hao akawahesabia haki na wale aliyowahesabia haki hao akawatukuza weka ule mstari wa kwanza kabisa tuliosoma urudishe pale na emphasis kubwa hapo kwenye kifungu chote ni ule mstari wa kwanza wa k kumi, kumi na nane kwa maana nayahesabu mateso ya wakati huu wa sasa kuwa si kitu kama utukufu ule utakaofunuliwa kwetu alafu pale chini kabisa ishirini na nane ikasema ya kwamba maana mungu huvifanya vitu vyote vitu vyote ama mambo yote ambayo mwanadamu anayapitia espesial wale ambao wameitwa wanaompenda na ambao wameitwa kwa kusudi lake mambo yote hufanya kazi pamoja mambo yote y The experiences zako ambazo unazipitia mungu anasema ya kwamba hayo yote hufanya kazi katika mambo yote hufanya kazi pamoja na wale ambao wanampenda na wale ambao wameitwa kwa kusudi lake na mateso haya ama kutofaulu kwako kwa muda usiku hesabu huo sio mwisho ndio nimesema failure is not final it is not a death sentence it is not notfina why do we fail kwa nini huwa tunakumbana tunakumbaa kutofaulu why do we fail why does failure happen why jambo la kwanza when we disregard the process tukikosa kufuata process ambayo ipo we may fail to attain our desired. tukikosa kufuata ile njia ama ile barabara ambayo ni tuifuate jambo la pili character character failure character failure maadili yetu yakiwa na upungufu fulani pia huenda ikawa sababu ya kutofaulu kwetu na ukiangalia bibilia limejaa watu wa wampli zote aina zote men and women who and women who, and women who ukiangalia bibilia wale watu ambao mungu aliwatumia walikuwa na mapungufu yao mengi lakini mungu bado akawachagua na akawatumia na ni mifano kwetu ili tukajifundishe so wakati maadili yetu wakati mwingine yako na upungufu huenda ikasababisha kutofaulu kwetu jambo la tatu over expectations kuwa na matarajio zaidi ya viwango ambavyo vinastahili unajua wakati ule watu wanachumbiana wakati watu wanachumbiana kuna kuanga na huyu anasema nataka ufanye hivi yule anasema nataka ununulie ndege na uo nasema nitanunua ndege na unajua wazi hutanunua ndege wakati mwingine of course ndege ni mfano tu lakini wakati mwengine huwa hata sisi wanaume tunasema vitu ambavyo kwa nia yako amjua unasema hii e, hii ah, this one aongois e, iwacha tu sasa mkianza kuishi pamoja eventually mkitoboa muishi pamoja expectations zinaanza kuchipuka si ulisema na ukasema na ukasema utasemaje <laughs> Utasema, eh? serious utavunja moyo wa mtu utavunja moyo wa mtu expectations uliahidiwa kitu na hakikufanyika and sometimes it can be so disastrous inasababisha hata mshtuko wa moyo Ex- or unmanaged matarajio yaliyo zaidi ya kupita kiasi ambacho unrealistic sisi wazazi tunapenda kudanganya watoto wetu tunawadanganya mara nyingi sana sio wote S- sometimes tunaongea tu in good faith lakini mtoto hiyo ni smak kile unasema anakamata unasema dadi nitakunulia hii ukipata hii na alafu akipata hiyo una pesa unashindwa expectations zake unamvunja moyo mwalimu mwingine wa geography shule nyingine ama mwalimu wa french shule nyingine lakini si nancy hapa alihiyo alikuwa ni wa waograph akaambia wanafunzi wake yeyote atakayepata ataka a kwa mtihani unaokuja 1000. 0 ukipata elfu moja so what wanafunzi wote wakawacha kusoma masomo mengine yote wakafocus kwa nini walipata ee watu miamj 4rbai na sita mwalimu akaenda underground akapotea 46s hiyo ni 460 hata mshahara hata ya miezi miwili pengine net pay haitoshi akapotea so is disappointing to the student expectations not met It is failure And na huyu mwalimu cant be trusted sasa atasema geography yako kaa ka nayo stay with your geography another reason number 4 mtazamo ambao siwa sawa na kujitokeza kusikokuwa kwa sawa kushughulikia kutofaulues kukifanyika kumefanyika so utadu what do you do? kama kmakimeumana kimeumana so utafanyaje kazi imeisha the job is gone Wame, kuna wazee wengine nilikuwa naambiwa kwanza kuna community liiawanza una iletu niliambiwa sijui kama ni kweli what i know japanese mjamaa anafutwa kazi anakaa karibu miezi mitatu hajambia mke wake kila asubuhi anavaa suti anaenda kutembea barabarani huko town narudi na kwa nyumba jioni na kazi yaku, for almost na asemi kwa sababu kimeumana nikasikia hata hapa kenya pia pia ndugu zetu ziwa victoria ile pande wale wanakula kama nikweli, kama ni kweli aenda sio najua hiyo umesikia huko hao akukndgu etu asi hao peke yake hata wengine wetu hufanya hivyo kimeumana na usemi kuongea months that, ah, kazi kua kuongeakazisina mshahara kazi iliishso kikifanyika ki, utafanya nini what do you do how do you respond that also is a source nataka ni summarize kwa sababu nimesema sina wakati nataka namna hii then how do we respond respond respond yes how do you respond? Very good. how do do you you very good to this thing called failure nimesema ni lazima kazi itaenda mwingine atawachwa utakasirishwa rafiki yako atakubut mtu atakuibia the person you you you you trusted will let you down what do do do how do you respond i want to share some few thoughts nataka tu nishiriki mawazo machache alafu tuweze kumaliza pale kitu cha kwanza nataka ujue ya kwamba wote wameanguka na wamepungukiwa na utukufu wa mungu all all have and fallen short of of the glory of god hivyo ndio neno la mungu linasema mwana wote wame- wameanguka na wamepungukiwa na utukufu wa nani wa mungu nataka ujua ya kwamba mwitu yoyote ambaye anaitwa mwanadamu unayeshirikiana na yeye kuhusiana na yeye In one way or the other atakuangusha okay atakuangusha he, will not, he or she will not measure up to your expectations in one way or the other azakuwa ni mumeo naokujua kumbe anangorota kwa kitanda ninakusumbua very sm small thing anangorota kwa kitanda kwani huyu naye amekuwa ngoma kwa kitanda It's become a drum in the bed na unakuwa so irritated so irritated yninakutatiza yani nani kitu kidogo tu tuko na mapungufu mwanadamu ako na upungufu kwa hivyo uwe tayari sawa sawa eh? uwe na wewe pia uko nayo na mimi niko nayo that is important jambo la kwanza ni ujue ya kuamba, failure is common. na nimesema tayari failure is common to all human beings kutofaulu ni kawaida kwa kila mwana mwanawe angalia peter angalia peter angalia mtu anaitwa petero kwa bibilia oh, sio wewe petero kwa bibilia uangalie mapungufu ya peter peter mara ndio huyo anamwambia yesu mimi sitakukana mimi niko na wewe hakuna anaambiwa wewe najua sema hapana haitawezekana niko na wewe na some few minutes later msichana kazi anamwambia na na si unakaa kama uko wazimu nani simujui huyo mtu kaziowewe habari yake mara nyingine ndio huyo anasema yesu niruhusu nitembee juu ya maji na kutembea anamua kujankutembe alitoa macho yake kwa yesu akaanza kuzama mara huyo yesu amekufa anasema narudi kufanya nini kuvua samaki went back peter ndio huyo baada ya mtakatifu kuja anakuwa mtu mwingine tofauti The same kwa hivyo ukiona upungufu wowote usishangae don't, be, don't, dont dont be don't be unasema oh kumbe ndio haya ambayo ilikuwa ni yawe iliua haya dont be aya ukiona hayo mapungufu yesu hakushangaa na watu hakushangaa hakushangaa kwa sababu yeye alikuwa anaelewa ya kwamba hii ni kazi ya nani ya mwanadamu tusome kitabu cha wakorintho wa11korinho wa wa 11 24 to kwa wayahudi mara tano nilipata mapigo 4 kasoro moja mara tatu nilipigwa kwa bakora mara moja nilipigwa kwa mawe mara tatu nilivunjikiwa nilivunjikiwa jahazi kutwa kucha nimepata kukaa kilindini katika kusafiri mara nyingi hatari za, za mito hatari za wanyang'anyi hatari kwa mataifa langu hatari kwa mataifa mengine hatari za mjini hatari za jangwani hatari za baharini hatari kwa ndugu za uongo katika taabu na masumbufu katika kukesha mara nyingi katika njaa na kiu katika kufunga mara nyingi katika baridi na kuwa uchi mbali na mambo ya nje yako yanijiayo ya kila siku ndiyo maangalizi ya makanisa yote ni nani aliyedhaifu nisiwe dhaifu mimi ni nani aliyekwaza aliyekwaza nami nisichukiwe ikinibidi kujisifu nitajisifia mambo ya udhaifu wangu huyo ni paulo ameorodhesha mambo ambayo yalikuwa ni matatizo katika huduma yake ametaja msururu wa mambo mengi na hayo sisi pia tunapitia viwango vyetu lakini mwisho anasema kama kuna kitu cha kujisifia ni nini udhaifu maana anajua kwamba ako na udhaifu na pia wanadamu wengine wako na nini udhaifu na kuna mambo mengi ambayo tunapitia lakini ni mambo ya kawai, it is common to all kawahii hebu weka marco st moja mpaka sit mak tuone vile yesu pia hapa alipitia ali, ali yake akatoka huko akafika mpaka nchi ya kwao wanafunzi wake wakamfuata na ilipokuwa sabato alianza kufundisha katika sinagogi wengi waliposikia wakashangaa wakisema huyu ameyapata wapi haya na ni hekima gani hii aliyopewa huyu na ni nini ni ujiza hii mikubwa inayotendeka kwa mikono yake huyu si yule seremala mwana wa mariamu na ndugu yao yakobo na yose na yuda na simoni na dada zake hawapo hapa petu wakajikwaa kwake hiyo, hiyo, hiyo kizungu yake ni nini niinituendelee okay. okay, namba yesu akawaambia nabii hakosi heshima isipokuwa katika nchi yake mwenyewe na kwa jamaa zake na nyumbani mwake wala hakuweza kufanya muujiza wowote huko isipokuwa aliweka mikono yake juu ya wagonjwa wachache akawaponya akastaajabu kwa sababu ya kutoamini kwao alafu akafanya nini akazunguka zunguka katika vile vijiji akifundisha huyu ni yesu kristo ameanza huduma yake lakini anaanza kupata matatizo kuanzia wapi kwao ako tayari kuponya na kufanya miujiza mingi lakini kwa sababu ya upungufu wa hawa wanadamu kutokuwa na nini imani ikambidi afanye mambo machache sana pale kwao na aende kwengine alizuiliwa kutofikia yale ambayo angetaka kuyafanya si hata wewe pia huenda unazuiliwa katika sehemu zingine na unashangaa usishangae dunia ni kubwa usikufia mahali pale pamoja songa mbele songa mbele we unasema wamenikataa kwa hivyo so utakufia hapo na dunia i umeimaliza kelindahatahkwawenda kwa, hivyo, kwa, hivyo, kwa, kwa, kwa wakauma yesu aliyaona hayo lakini akayajua akasema wacha wakae wale wachache mkikuja naweka mikono wale wengine mkae tasonga mbele kwani si alienda mbele na kazi ikasonga mbele alijua hawa ni kawaidanub tutaanguka tutakosa kufaulu mara nyingi lakini tusikate tamaa hua ni mtazamo ni uwe nao mtazamo uwe nao ii niliwaambia siku nyingine hapa mimi nimevutwa kazi mara tatu kazi hii naenda nafutwa naenda kazi hii naenda hi ingine navutwa kwani nilikufa yes <laughs> hapana asante kwa kunisaidia kuhubiri ambayo tunahubiri na nawewe hapana amesema hapana si ameniona hapa niko hapa so we will nikohapaonasema mwenye haki huanguka mara saba lakini anafanya nini anaamuka tena we will hocho kibanda utafunga ufungue watakwambia hama utahama tena, tena bado utarudi mahali kwingine na usonge mbele Never, ever, ever, ever, give up Never, ever wa mpaka wkorin pande zote twateseka bali hatusongwi twaona shaka bali hatukati tamaa twaudhiwa bali hatuachwi twatupwa chini bali hatuangamizwi a ni paulo anaongea hayo maneno mazito sana kwa maisha yake siku zote twabeba nikua ah, nimesema ngapi ngapiw ah, ah, umeenda mbali hizo mbili tu pekee yake kua nimepandwa na jadhiba ya kusoma mbele paulo anazungumza ayo maneno mazito sana we unataka utembee dunia hii na mtu asiongee kuhusu wewe wanasema asiyeongelewa habari zake ni mtu ambaye ameoza ondani hmm. ya kaburi lakini kama unaishi unapumua na unafanya mambo ambayo ni mazuri wataongea watatafuta njia watapanga njama watakuwekea mitego watasema hata ni mchawi ni mganga watasema huyo mtu si mkristo wa kweli hiyo ni kawaida ndio wamesema hapa mambo mengi sana Tua... We will face all those things, but we should never give up. That is how we should respond to this thing called failure. Ku Michael Jordan, Michael Jordan. Will you The legendary basketballer. mhuyu mchezaji wa mpira wa, wa vikapwe ama ni wa nini ni vikapwe eh? maarufu sana siku moja akawa anahojiwa akasema hisaid i have missed 90 shots in my career yani ile kutupa hivi tu 9 sot in my career i have missed akasema pia i have lost 00 games in my career kuna mechi wameenda mara mia tatu ambazo wameshishindwa pia akasema i have been trusted 26 times to take the winning shot ile sasa kama saniunaambua sa ni wewe upige ufo, ufunge na wote wamesimama times anapiga nje nchi zingine unaenda unakufa unauliwa si kwanza wale wa mpira wa wab nakumbuka nikiwa high school kuna mpira tuliangalia wa world cup hiyo jamaa alikosa hiyo penalty alienda l nasiki wa... sijui ni nchsiu iroa aa lienda wakaaouko kwao was killed i think kwa sababu alikosa nini penalty so huyo anasema 26 times i was trusted to win this game lakini nikatupa nje alafu anasema I have failed over and over again in my life, and that is why I succeeded. I have failed over and over in my life, but that is why I succeeded. But never ever give up. Number three. don't look at the isolated events in your life usiangalie matokeo moja moja ambayo yanakufuata katika maisha yako na ukaconclude ukaukasema hiihayamambo ah niwachanenayo hii. iinilizaliwa tu haya mambo niwachane nayo nafikiri nilizaliwa tu ni nilizali ni ni hii <laughs> hii dont look at isolated you must join the dots along the line. unganisha kila kila dot katika huo mustari usiangalie tu jambo moja limekufanyikia vibaya na ukasema hatima yangu imepotea Look at the bigger picture yesu kristo tunaambiwa ya kwamba yesu alidharau musalaba alifanya nini alidharau msalaba na aibu ya musalaba kwa nini kwa sababu aliangalia utukufu uliowekwa mbele yake he despised the cross and the shame mtu yoyote aliyekufa kwa msalaba alikuwa anaitwa amelaaniwa lakini yesu akadharau hayo yote ili afanye nini apate ule utukufu uliowekwa mbele yake namba felia iza ticha kutofaulu ni mwalimu felia iza ticha ambaye ni yakufundishe fela iza ticha ni mwalimu swali ni unajifundisha nini unapoteleza unajifundisha nini wakati ambapo vitu havikukuendea sawa na umeangalia moja mbili tatu ine unajifundisha nini wazungu wanatuambia eh, hmm? evaluated experience experience ambayo umefanya ume nini umeichambua e. alafu unachukua yale ambayo ni masomo ya kujifundisha leo hii umetembea na huyu bwana katika biashara akakuangusha tena kesho unamwita yeye tena aje akuangu tena mara ya tatu mara ya nne si hata sihata uy usimaukwanii eh, kwa nini nafuata huyu mtu kila wakati it means hauchambui yale mambo ambayo unayapitia you you are not evaluating your experience so failure is supposed to teach you. na mtihani ambao haujaupita utaukalia tena mtihani ambao hujapita utafanya nini you will that exam exam supplementary of life utarudia na inakuanga uchungu na ni gharama hata university na mashule mengine yote you will retake a na unalipia na hiyo sasa mara nyingi hiyo lecture hata hawamaki hizo napatuwa tu grade ya d ama c hata kama umepata naekewa tu c kwa nini wanafanya hivyo hata kama kuna kitu ambacho mungu anakufundisha na, na unyiti itabidi mama <laughs> <laughs> ushiki utarudia utarudia hey, utarudia na mimi na, ninafikiria hata mimi kule kufutwa kwingi nilikuwa nafundishwa lakini si nyiti sinyitiayamsou sikuwa nashika nashika yes, kwa mtihani ule unarudia unashikana huyu mtu unaanguka anyway najua mifano mingine iko na uchungu sana ni-nisiende sana huko hulakini eh, lazima tujifundishe we have to learn <coughs> wewe ndio wewe unikuwa kuwaekeza ukaibiwa ukatoka ukaenda kwa, uka uka uka kwa sijui wa, wana ndege ukaibiwa ukaenda kwani kwani ukndaa aai niwakuibiwa tu peke yake to be every day hapana jifundisho Is a teacher lazima atufundishe yniwewe tu and, you, you trial and error. experimentation we and you laboratory ya watu hapana lazima tujifundishe we have to evaluate our experiences na tusome kile ambacho mungu anatufundisha jambo lingine la karibu na mwisho namba ngapi 5ni jiwe ambalo unakanyaga likufikishe katika malengo ya juu katika maisha yako ndiyo paulo katika wafilipi tatu kumi na tatu mpaka kumi na nne anatuambia maneno pale hiyo? Yes. ndugu sijidhanii nafsi yangu kwamba nimekwisha kushika ila natenda neno moja tu nikiyasahau yaliyo nyuma nikiyachuchumilia yaliyo mbele na kaza mwendo niifikie tuzo la thawabu ya mwito mkuu wa mungu katika kristo yesu the higher goal. paulo anawacha yale mambo mengine yote ambayo ameyapitia anasema haja yangu kubwa ni kufikia kile kilichowekwa huko mbele thats the higher ana anasahau ya jana anasahau ya juzi anasahau anasahau anasahau <laughs> nisikia m- mnenaji mwingine akisema alikuwa anaongea na wadada na inaongea tu kama mfano akawa anawauliza kwani wewe unafikiria ukisema ya kwamba ti this man maname alinifanya hivi na akanidampu unafikiria watu wanajadi you think they care they dont care na si wee pekee yako you are not the only one who has been tried and dumped si wee pekee yako umetupwa kwa mataa swali ni baada ya kutupwa kwa mataa ulibaki kwa mataa ama uliamka ukaenda That's the ulibaki kwa hayo mataa ulitupwa the bas under the bridge jamaa alikubuta a kupiga mateke u ama ulito lakini kusema ya kwamba huyu fulani alinifanya hivi sawa nikaenda kwa huyu nikafanywa hivi sawa alafu so so nini ma hiyo ni full stop. hakuna kitu umefanya But if you up na ukasema hiyo ya jana ilipita walinitumia kama saraka, karakana ama kama workshop lakini hiyo ilifanya ninianasema na yale yaliyonyuma mii nimesahau ilikuwa tu ni springboard ya kunipeleka mahali ambapo ninifike mahali unaamuka amkia hapo Usi kwame hapo. Don't remain there. Next. Number. Number <laughs> ngapi. <laughs> Six. Learn to forgive yourself and also forgive others. Learn to forgive yourself. Jifundisheku ji samehe. Wewem wenyewe kwanza. Alafu <laughs> samehe watu. Wengine. mtu anasema aya okay, so kama mwenyewe umesema fool. nini foolish <laughs> foolisher <Or> mesema foolishest <laughs> you see vitu vinafanyika unajiangalia unasema kweli haki wewe ni wewe kweli mwatata yaani mwatatanka hapo nauweke mwatata hapa yaani hapayniwewe mwenyewe lakini mwatata hapa k Alafu na na sema ni kweli yani ujinga kama huu akili una mad mad mad unatembea ukisema become wale you are mad. Na ukusama, i waatembeahsemesemealiyopita si tugange lakini usiseme kuna mwingine alisema the other way Eh, sio nin wanasiasa nyinyi <laughs> mnaangalia siasa mingi sana lakini i know because ni wakati wa nini hey. sahau so don't forgive yourself Understand? but i am human and then also when you forgive yourself you will be able to forgive others ndio yesu akawa msalabani akasema wasamehe kwa sababu gani na stefano akasemaje naye pia when he was being stoned akasema wasamehewasamehe wasamehe. lakini kwanza dl na wewe mwenyewe Learn to forgive yourself kama ulichoma ulichoma kama ulitupa mbao ulitupa mbao kama kiliumana kiliumana to forgive yourself kiliumanajisamehe idioanzhaptmpyapte akaambiwa nimeona shetani anataka kupepete wewe kama ngano lakini nimekuombea ili utakapoongoka uendo ukawatie moyo wenzan ukitoboa pia mimi nitatoboa im mtelling yu you stand, i stand wewe ukiwa uki na ushuhuda ushuhuda wako utanifanya mimi niweze kusimama sababu utanitia moyo kwa hivyo ujue ya kwamba jinsi utakavyoshukulia kutofaulu ukijizatiti na ukifaulu utaweza kuja kunitia moyo nani mimi na kunijenga That is the ultimate goal ya mungu wetu strengthen others when you finally make it kwa hivyo ni ulazima ungangane ni lazima ukae pale pale usikate tamaa remain there and press on hebu tuwekee uh, eon peter tu kwanzia kumi mpaka kumi na ama tu 18 peke yake sababu ya wakati second peter wa saauya wakatipeterowapi318 peke yake hiyo kwanzia k mtakisomea wee lakini kweni katika neema grow in the grace kweni katika neema na katika kumjua bwana wetu na mwokozi yesu kristo a ndio ilikuwa nataka hiyo peke ni utukufu una yeye sasa na hata milele kweni katika neema grow in the grace na katika kumjua bwana wetu na katika kukua huko katika hiyo neema yake ndio itatuwezesha kusimama wakati wa tatizo wakati wa kushindwa kwetu wakati wa kutofaulu kwetu na ukiangalia mtu kama daudi baada ya kuanguka kwake kwa sababu ya makosa yake his own mistakes wakati ambapo alibaki nyumbani majira ambayo yalikuwa ni wafalme waende vitani ndio akakumbana na matatizo ya ni lakini alipofumaniwa na yule nabii akakubali haraka sana na akatubu dhambi zake lakini sauli alipoambiwa ya kwamba mungu amemkataa yeye hakuwa na ule moyo wa kutaka kutubu aliendelea bado kwa kifua chake wakati ambapo mungu alikuwa amemkataa lakini tunapokuwa katika neema hii na kumjua huyu mwokozi wetu yesu kristo itatusaidia katika nyakati kama hizi kama hizo za upungufu na matatizo na kutofaulu ili tuweze kusimama wakati wote tujue ya kwamba hata kama leo nimeanguka lakini kesho nitafaulu hata kama leo nimeshindwa kesho nitasimama amen nisimame hapo hayo mengine ya siku nyingine